ดารา นักร้อง คนดังมีชื่อเสียง เข้ามาดูทีมบ้านเกิดเล่น เรียกคนดูได้มั๊ยเนี้ย....

(1/3) > >>

Seamus O'grady:
ตอนที่ตูน บอดี้สแลม เข้ามาดูทีมสุพรรณฯ เล่นก็สร้างกระแสได้เลยทีเดียว แบบว่าเรารักบ้านเกิดอะไรทำนองนั้น สุราดเองก็เคยใช้บริการพี่แท่ง เมื่อซีซั่นที่แล้วแต่พี่ก็มาได้นัดเดียวกับสกลฯ และนัดเยือนกับกรุงเทพฯ และท่าเรือ พี่แกมาในบ้าน วันนั้นคนดูเยอะมากๆ ครับ ปกติเก็บตั๋ว 30 บาท วันนั้นเก็บ 40 สงสัยจะเป็นค่าเครื่องบิน 555555

แล้วถ้าเผื่อทีมบ้านท่านละ...ดารา นักร้องคนดัง มาดูบอลซักนัดสองนัด จะเรียกคนดูได้มั๊ย...    ผมลองหาดารา นักร้อง คนดังที่เป็นคนต่างจังหวัดที่มีทีมเล่นในไทยลีก และดิวิชั่น1 และ 2 อ่ะครับ ทีมองค์กรอย่าเพิ่งน้อยใจ 

สำหรับบางกอกบราโว่ คนดังๆแถวดินแดงมีใครบ้าง.....

เริ่มจากเชียงใหม่ เยอะแยะตาแป๊ะชักว่า........ว  บี้ เดอะสตาร์ พี่เบิร์ด ธงชัย ลานนา คัมมิน ฯลฯ

พิษณุโลก  ตลกอย่าง น้าโย่ง เชิญยิ้ม  รุ่ง  สุริยา  และที่ทุกคนถวิลหา ถ้าเข้ามาสนามแตก น้องแนท เกศริน

นครสวรรค์ สองนักร้อง ตั๊ก ศิริพร อยู่ยอด เอี่ยมสุข  และปลาพยูนเทอร์โบ อาภาพร  นครสวรรค์

สุพรรณบุรี  มากมายก่ายกอง  แดน(แอ๊บแมน) ดีทูบี ตูน  บอดี้สแลม ตั๊ก บงกช  น้าแอ๊ด  คาราบาว  พ่อไวพจน์  สายัณต์ ศรเพชร  ฟิว กิตติศักดิ์ ฯลฯ

นครปฐม  ขวัญใจผมและหนุ่มต๊อด นุ่น วรนุช

นครราชสีมา  สุนารี  ราชสีมา  สมมาตร  ราชสีมา  ธงชัย ประสงค์สันติ

ขอนแก่น  ขวัญใจผมอีกเช่นเคย วีเจจ๋า  ณัฐวีระนุช  ภราดร(ปลามังกร)  ศรีชาพันธ์

ศรีษะเกษ  หมวดวิชัย ผู้ที่ปลูกต้นไม้สองล้านต้น  ยอดสนั่น  สามเคแบตเตอรี่

ราชบุรี  ออย ธนา  สุทธิกมล  จุ๋ย วรัทยา  นิลคูหา

นราธิวาส  นักร้องวง ลาบานูน

สมุทรสงคราม  ผมรู้จักแต่อาจาย์เดช  มุ่งคชา อาจารย์เคยที่ธรรมศาตร์เป็นเอ็นจีโอด้านสิ่งแวดล้อม

...............สุดท้ายบ้านผมเองสุราษฎร์ธานี เมืองคนดีศรีวิชัย เสี่ยต๋อย  ไตรภพ ลิมประพัทธ์  ท่านอนันท์ ดาโลดม อดีตสว.และอธิบดีกรมวิชาการเกษตร ท่านเฉลิม  พรมเลิศ อดีตสว.  ดาราก็ต้องดาราแม่เหล็กอย่าง กบ สุวนันท์  คงยิ่ง  อู ภานุ  สุวรรโณ  เมย์ กุณฑิรา  สัตบงกช นักร้องแต่ไม่ดังเท่าไหร่ เจี๊ยบ เบญจพร ชอบร้องเพลงคู่กับหลวงไก่ และนพดล  ศิวายพราหมณ์ ผู้ประกาศข่าวกีฬาช่อง 11 ส่วนใหญ่อ่านตอนเช้าคู่กับไพโรจน์  กิ่งแก้ว

ภูเขาสูงเสียดฟ้า:
ช่วยได้ในส่วนนึงเท่านั้นครับ .... เอาแบบถาวร
สร้างนักเตะเราให้เป็นดาราของทีม ด้วยแผนการตลาด ... ยั่งยืนครับไม่เสียค่าตัว

TheFootball:
ในนี้ถ้าได้สัก 1 ใน 10 ผมว่าปลุกกระแสได้แน่นอน

เช่น เบิร์ดธงไชย ไปเชียร์เชียงใหม่ เล่นในบ้าน และนอกบ้าน
ทุกนัดมีแฟนๆ ตามไปสนามเป็นหมื่น

เกิดสิ่งมหัศจรรย์เกิดขึ้นในประเทศไทย ลีกดิวิชั่น 2 อย่างเชียงใหม่ มีแฟนบอลเป็นหมื่นๆ 555
เกิดกระแสคนไทยตื่นตัวกับบอลลีกทั่วประเทศ วัยรุ่นเลิกเดินห้าง เลิกปาร์ตี้ยาอี แต่หันไปดูบอลลีกในประเทศ
นัดไหนที่บอลอังกฤษถ่ายตอนเย็นๆ ตรงกับบอลลีก
แฟนบอลหนีออกจากบ้านไม่ดูมันแล้วบอลนอก ไปดูบอลไทยดีกว่า 555

อาจารย์หนุ่ย_SR38:
ผมว่าถ้ามองในด้านของการดึงแฟนบอลเข้าสนามแล้วจะประสบความสำเร็จครับ  แต่มันจะเป็นแฟนคนละกลุ่มกัน  แฟนดลับของฟุตบอลจะเป็นผู้ชาย  แฟนคลับของดารานักร้อง  จะเป็นผู้หญิง  ไม่สามารถสร้างแรงจูงใจให้หันมาชอบดูฟุตบอลได้  แต่ถ้ามองในด้านของรายรับที่จะมาสนับสนุนทีมฟุตบอลของจังหวัด  ถือได้ว่า ประสบความสำเร็จในด้านรายรับ  แต่จะล้มเหลวในด้านแฟนบอลตัวจริงครับ

จังหวัดอุดรเคยทำมาแล้วครับเมื่อ 2-3 ปี นี้เองโดยจัดฟุตบอลดาราช่อง 3 สัญจร  หรือก่อนบ่ายคลายเครียดนี้ละ มาเตะฟุตบอลดาราเป็นคู่แรก  และทีมสโมสรเทโร ฯ ดวลแข้งกับทีมชาติลาว  เป็นคุ่ที่ 2 แฟนบอลตีตั๋วเข้าชมฟุตบอลในวันนั้นแน่นสนามครับ  แล้วพวกเรามาลองทายกันเล่นๆ สิว่า

ฟุตบอลคู่ที่ 1 ที่มีพี่แท่ง ศักดิ์สิทธิ์  แท่งทอง  และถั่วแระ นำทีม
ฟุตบอลคู่ที่ 2  ที่มีลีซอ  และดาวดังทีมชาติไทย  กับดาวดังทีมชาติลาว ลงดวลแข้ง

ฟุตบอลคู่ไหนจะมีแฟนบอลดูมากที่สุด  ฟุตบอลคู่ไหนจะมีเสียงเชียร์ เสียงกรี๊ด ดังที่สุด  ฟุตบอลคู่ไหน ที่บรรดาแฟนๆ รู้จักตัวผู้เล่นทั้งสนามมากกว่ากัน

ทุกคำถาม ที่ถามมาล้วนมีคำตอบมาแล้ว  และผลที่ได้รับมันแตกต่างสุดขั้วเลยครับระหว่างฟุตบอลคู่ที่ 1 และคู่ที่ 2

TheFootball:
อืมผมว่า ไม่น่าจะจ้างมานะครับ ในความคิดของผม
ผมคิดว่า เขาเหล่านั้น เข้าสนามโดยทางทีมหรือผู้จัดไม่ได้จ้างเขาน่ะครับ
เขาเข้าสนามไปนั่งดูบอลของเขาเอง
พอแฟนๆ รู้ก็มีคนตามเข้าไปดูกับเขาด้วย

แรกๆ อาจจะอยากไปสัมผัสคนดัง
บ่อยๆ เข้าผมว่า คนที่ไป เขาก็ชอบเชียร์ไปเอง คือหมายถึงว่าแรกๆ ก็พวกมากลากไป
พอไปบ่อยๆ เข้า ทีมแพ้ ทีมชนะ อะไรทำนองนี้ ก็เกิดอารมณ์ร่วมกับความรู้สึก ดีใจ เสียใจไปด้วย

แล้วต่อจากนั้น เขาก็จะไปสนามเอง ไม่ได้ไปอยากดูดารา(ผลพลอยได้) แต่อยากจะไปดูทีมไปเชียร์ทีมรัก
 อันนี้คือความต้องการของคนเราครับ เมื่อได้สิ่งหนึ่งก็ต้องการได้สิ่งหนึ่ง
คือแรกๆ ได้ไปดูบอล ก็ไม่สนใจ ในการแข่งขันเท่าไหร่ บางคนยังไม่รู้กติกาบางอย่างด้วยซ้ำ
พอไปบ่อยๆ เข้าเห็นทีมไม่ค่อยชนะก็อยากให้ทีมชนะ ไม่อยากให้แพ้ เริ่มรู้กติกา รู้จักการแพ้ การชนะ การให้อภัย
และกลายมาเป็นกองเชียร์ในที่สุด อันนี้ผมเห็นมาครับ แต่ไม่ขอบอกว่าแฟนทีมอะไร เพราะหลายทีมแล้วที่มีกองเชียร์เกิดลักษณะนี้ อยากรู้ต้องไปดูเองในสนาม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป