กระทู้บอลไทย
เมษายน 18, 2014, 03:03:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมเม็นท์หลังเกม ลาว - มาเลย์ "กล้านักมักบิ่น!!"  (อ่าน 2589 ครั้ง)
Seamus O'grady
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3083/-1398

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:01:50 AM »

เมื่อวานกลับถึงบ้าน ลืมไปเลยว่าวันนี้มีบอลซีเกมส์รอบรองฯ คู่ระหว่างเจ้าภาพ ลาว พบกับทีมชาติมาเลย์เซีย กดรีโมทไปที่ช่องลาว สตาร์ ซาแน่ว เช่นเคย ตอนนั้นประมาณ นาทีที่ 30 กว่า มาเลย์นำลาวอยู่ 1-0 แต่รูปเกมที่เห็นในสนาม เป็นลาวที่ทำเกมบุกแบบวันเวย์เข้าใส่มาเลย์ ทีมมาเลย์เองก็โต้กลับได้อย่างน่ากลัวเช่นกัน กดไปอีกช่องนึง vtv4 ถ่ายคู่เวียดนามพบกับสิงค์โปร์ ตอนนั้นเวียดนามนำอยู่ 3-1 ดูรูปเกมแล้วเวียดนามเหนือกว่ามาก และช่วงนาทีสุดท้ายเวียดนามสวนกลับและยิงเข้าไปง่ายๆ เป็น 4-1 จากหมายเลข 30 เวียดนามชนะใส จากรูปเกมที่ผมดูคู่เวียดนามกับสิงค์โปร์สรุปได้ว่า สิงค์โปร์ไม่มีอะไรเลย ขนาดเวียดนามเค้าไม่ได้เพรสซิ่งเกมอะไรมากมาย กลับกลายเป็นว่าบอลจากเท้าสู่เท้าของเวียดนามต่างหาก ที่มีประสิทธิภาพอย่างชัดเจน

กลับมาที่คู่ลาวกับมาเลย์ เริ่มครึ่งหลังก็เหมือนท้ายครึ่งแรก ลาวเป็นฝ่ายทำเกมรุก อาศัยเสียงเชียร์ ความมุ่งมั่น กระหายในชัยชนะ เข้าทำมาเลย์อย่างต่อเนื่อง แต่จังหวะสุดท้ายยังไม่มเนียนเท่าทีควร สำหรับความคิดเห็นของผมถึงกองหน้าลาวอย่าง "ลำเนา" ผมว่าลำเนาเล่นบอลแบบมั่นใจตัวเองเกินไป บางจะที่เค้าจ่ายบอลง่ายๆ เล่นง่ายๆ ก็ง่ายเกินไปสำหรับกองหลังมาเลย์ แต่ในจังหวะที่ควรจะเพิ่มสเต็ปในการเล่น เค้าก็เล่นมากจนโดนบีบพื้นที่ สรุปก็คือไม่มีความพอดีนั่นเอง จังหวะที่น่าจะยิงได้ กลับไปแตะบอลเพิ่มเพื่อความแน่นอนอีก1-2 จังหวะ กลับกลายเป็นว่าเขาโดนมาเลย์บีบเอาบอลคืนมาได้ ผู้เล่นหมายเลข13 ที่ทำเกมทางด้านซ้าย ขยัน ทุ่มเท ทักษะบอลดี แต่ติดเลี้ยงมากไปนิดนึง หนำซ้ำยังเสียเปรียบแรงปะทะอีกต่างหาก ผู้เล่นของลาวที่ผมประทับใจก็คือหมายเลข 25 ตัวใหญ่แต่คล่อง บังบอลได้ดี แต่การออกบอลยังมีปัญหา การหาพื้นที่ในจังหวะที่เล่นลูกเซ็ทพีทยังทำได้ไม่ดีนัก ทั้งที่ถ้ามองตามรูปร่างแล้ว ไม่ได้เสียเปรียบกองหลังมาเลย์เลย หมายเลข 10 คนที่ยิงไกลกว่า 30 หลา ตีเสมอให้ลาว ก่อนหน้านี้มีจังหวะกดเน้นๆ จากกรอบเขตโทษแต่โดนปฏิเสธโดยโกลล์มาเลย์ จ่ายบอลได้ดี ยิงไกลได้อันตราย แต่ถ้าถามถึงส่วนร่วมในเกมต้องบอกว่าน้อยไปนิดนึง กัปตันทีมหมายเลข 3 ขยัน ทุ่มเท กล้าบวก กล้าปะทะ ทางบอลดี ชอบเติมเกมบุก แต่กลับลงไปรับไม่ทัน

มาที่ฝั่งมาเลย์กันบ้าง  ของดีของมาเลย์ชุดนี้คือหมายเลข 9 และหมายเลข 10 กองหน้าคู่นี้ของมาเลย์ต้องบอกว่าทักษะบอลดีมากๆ แพรวพราวจริงๆ มีลูกล่อลูกชน การกระชากบอลเข้าหาพื้นที่อันตรายทำได้ดี เมื่อวานนี้ ถ้าไม่ได้เล่นที่ลาว มาเลย์ต้องได้จุดโทษอย่างน้อยก็หนึ่งครั้ง สิ่งที่เห็นได้อีกอย่างนึงก็คือ การตั้งรับของมาเลย์ ดูแล้วไม่ค่อยอึดอัด เพราะการสวนกลับแต่ละครั้ง มีประสิทธิภาพ สามารถขู่เจ้าภาพได้ดี จังหวะการเอาบอลลงพื้นของกองหน้ามาเลย์ การโยกสับขาหลอกล่อ การคลึงบอลด้วยฝ่าเท้า ทำได้เป็นธรรมชาติ อีกจุดเด่นก็คือ ตัวริมเส้นด้านขวา หมายเลข 16 คนนี้ไปกับบอลได้ดี การเปิดบอลวางบอลแต่ละครั้งของผู้เล่นมาเลย์มีเป้าหมายอย่างชัดเจน ดูมาเลย์เล่นแล้วสบายใจนะ สำหรับนัดเมื่อวาน เพราะจังหวะที่เค้าสวนกลับ ดูเพลินดี ไม่เร่งจนเสียจังหวะ แต่ก็ใช่ว่าจะช้าจนเสียการ เมื่อวานเกมของมาเลย์มีความพอดีกว่าลาวครับ ความพอดีที่ว่าก็คือ ลาวบุกหนัก แต่ทำอะไรไม่ได้ มาเลย์สวนกลับแต่อันตรายกว่าอย่างชัดเจน

เทิร์นนิ่งพ๊อยท์ หรือจุดเปลี่ยนของเกมนี้ก็คือ การเปลี่ยนตัวสำรองของลาว ผมมองว่าผู้เล่นสำรองของลาวที่ถูกส่งลงไป ไม่ได้สร้างความแตกต่างหรือพลิกผันเกมได้เลย ตัวเฉพาะตัวริมด้านขวา แย่กว่าผู้เล่นคนเดิมที่เล่นอยู่ก่อนหน้านี้ หลายครั้งที่บอลไปจบอยู่ตรงนั้น ไม่สามารถเพิ่มความอันตรายได้เลย จุดเปลี่ยนที่สำคัญอีกจุดนึงก็คือ จังหวะนำ 2-1 ของมาเลย์ หมายเลข 16 เปิดบอลจากริมเส้นบอลโค้งลึกข้ามหัวผู้รักษาประตู ชนคานกระเด้งออกมา และโดนผู้เล่นมาเลย์ซ้ำบอลขึ้นนำ เงียบทั้งสนาม ช๊อคความรู้สึกของแฟนบอลเสื้อขาวในสนาม จังหวะมันเหมือนกับลูกข่างที่หมุนบนพื้นด้วยความเร็วคงที่ก่อนจะไปสะดุดก้อนหิน ลูกข่างหมุนกลิ้งไม่เป็นท่า ลาวก็เช่นกัน บุกมาทั้งเกม โดนลูกนี้เข้าไปหมดเกลียวและช๊อตไปซะดื้อๆ (ต้นเกมเกือบโดนไป 2-0 กองหน้ามาเลย์ยิงชนเสา) และก็มาโดนลูกปิดท้าย มาเลย์กระชากบอลไปริมเส้นด้านซ้ายแบบง่ายๆ ลากตัดบอลเข้ามา จ่ายบอลที่กรอบ 6 หลา กองหน้ามาเลย์ยิงบอลเร็วเสียบสามเหลี่ยม ชนิดที่ประตูเจ้าถิ่นตั้งตัวไม่ติด ฝังเจ้าภาพลาวไปชิงเหรียญทอง ส่วนมาเลย์เข้าไปชิงเหรียญคำ กับทีมเวียดนาม

กล้านักมักบิ่น ที่ผมใช้คำนี้เพราะว่า ถ้าพูดกันตามความเป็นจริง คุณภาพนักฟุตบอลมาเลย์เหนือกว่าลาวแน่นอน แต่ที่ลาวเหนือกว่าคือเสียงเชียร์และความเป็นเจ้าบ้าน สภาพแวดล้อมต่างๆ เข้าข้างหมด แม้แต่จังหวะที่กองหลังลาวทำบอลออกหลัง ยังไม่เสียลูกเตะแจ ลูกคาบลูกคาบดอกหลายจังหวะ กลับกลายเป็นเจ้าบ้านที่รับผลประโยชน์จากตรงนี้ไปเต็มๆ เล่นบอลเพื่อหวังชัยชนะตามเสียงเชียร์ บุกแบบลืมตาย ได้ใจจริงๆ แต่มันก็ต้องแลกด้วยเหตุการณ์แบบนี้แหละครับ ในเมื่อสู้มันไม่ได้ด้วยทักษะ ก็เอาพละกำลังเข้าว่า ชนะคะแนนแต่แพ้น๊อค......

ดีที่สุดแล้วครับสำหรับ ขอให้โชค ซาลามัตมาเลย์..... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
เจตัวเฒ่า_FC
ถูกแบนถาวร
Sr. Member

คะแนนความรัก: +15/-0

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:11:50 AM »

ต่อให้ภาพรวมของแต่ละทีมดูดีแค่ ไหน ฟุตบอล ใครยิงประตูมากกว่าก็เป็นผู้ชนะ ที่เดินออกจากสนาม
Sem2857
แฟนบอลไร้สังกัด
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +898/-417

ชีวิตไม่สิ้น ก้อต้องดิ้นต่อไป,,,

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:14:36 AM »

ขอบคุณครับ

เมื่อวานไม่ได้ดู รู้แต้ผล  ได้อ่านจากท่านสิง ได้เห็นภาพบ้าง

งานต่อไป นัด ชิง ผมเชียร์มาเลย์ครับ ขอเชียร์แบบออกหน้า ออกตาหน่อย....

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน...
ซ้าย_SR
เรือกอและพิฆาต!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1152/-172

อย่างหนาตราช้าง ต้องวีวี่ & ลิ่วล้อ

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:29:07 AM »

ลูกที่ 3 ของมาเลย์...ยังกับได้ดูลูกพิฆาตไทย 2-1 อีกรอบเลยวุ้ย!
เลี้ยงตัดถึงเส้นหลัง แล้วปาดกลับมาให้กองหน้ายิงง่าย ๆ    ลังเล

....ลูกสูตรหมูตู้ ดาด ๆ ที่ต้องเรียนรู้ตั้งแต่เล่นบอลโรงเรียน ว่าไม่ให้คู่แข่งเจาะเข้าไปถึงเส้นหลัง
ยังไม่เข้าใจ?  นัดไทยแพ้ เราพลาดได้ไง? ....ความฟิต? ประมาท? ลนลาน? ...เฮ้อ!
    ลังเล

นัดชิงฯ บอลเล่นตามตำราอย่างมาเลย์ +ได้ใจ จะเอาอะไรไปชนะเวียดนามที่มุ่งมั่นกว่า
ถ้าราคาเปิด ผมต่อเหงียนยาว ๆ

สถานะทางตำแหน่ง(เมิง)ยังมั่นคง     แต่สถานะทางสังคม(เมิง)ล้มละลาย
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:08:08 PM »

ลูกที่ 3 ของมาเลย์...ยังกับได้ดูลูกพิฆาตไทย 2-1 อีกรอบเลยวุ้ย!
เลี้ยงตัดถึงเส้นหลัง แล้วปาดกลับมาให้กองหน้ายิงง่าย ๆ    ลังเล

....ลูกสูตรหมูตู้ ดาด ๆ ที่ต้องเรียนรู้ตั้งแต่เล่นบอลโรงเรียน ว่าไม่ให้คู่แข่งเจาะเข้าไปถึงเส้นหลัง
ยังไม่เข้าใจ?  นัดไทยแพ้ เราพลาดได้ไง? ....ความฟิต? ประมาท? ลนลาน? ...เฮ้อ!
    ลังเล

นัดชิงฯ บอลเล่นตามตำราอย่างมาเลย์ +ได้ใจ จะเอาอะไรไปชนะเวียดนามที่มุ่งมั่นกว่า
ถ้าราคาเปิด ผมต่อเหงียนยาว ๆ

เหงียนต่อมาเท่าไหร่ ผมมีให้รองหมื่นนึง

แต่ขอเป็นสกุลเงินกีบนะครับ ยิงฟันยิ้ม

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
CHOLA
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +134/-67

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:35:18 PM »

ลูกท้าย นี่พิฆาต จิง ทั้งไทยและ ลาว

.............ลูกลากถึงเส้นหลังแล้วตัดเข้ามาให้กองหน้า ยิงนี่ อันตรายมาๆ  รู้กันทั้งนั้น แต่ เราปล่อยให้เค้าทำได้ และก้อโดน

เลยติดใจ เอาไปใช้กับลาวได้อีก
.............ลุ้น นัดเจอเวียดนาม จะมีลูกแบบนี้ได้อีกหรือป่าว
Joice
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1267/-92

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:50:27 PM »

รายชื่อนักเตะ...ประกอบคอมเมนต์....

และแล้วลาวก็แพ้มาเลย์  ทีมที่เค้าเชียร์นักเชียร์หนาให้ชนะทีมไทย....

ขอเชียร์มาเลย์ให้ได้แชมป์ซีเกมส์คราวนี้...เพราะกว่าจะถึงวันนี้ไม่ใช่เพราะโชคช่วย...แต่ด้วยฝีมือล้วน ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 12:59:31 PM โดย Joice_SR13 » บันทึกการเข้า

beretta▄︻┳═一
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +411/-48

สิ่งเล็กๆ ที่เรียกว่า "เจี๊ยว" ฮี่..ฮี่

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 02:28:42 PM »

แหม!!!!!!คนนึงตั้งกระทู้  อีกคนนึงเอาภาพมาประกอบ 

ทำงานกันเป็นทีมเลยนะ(อิจฉาโว้ยยยยยยยยยยย)ฮี่...ฮี่ ยิงฟันยิ้ม

ใบไม้เมา@สนามลู่วิ่งสีฟ้า
เคยทำผิดกฎห้องซื้อ-ขาย
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +1594/-390

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 02:34:24 PM »

แหม!!!!!!คนนึงตั้งกระทู้  อีกคนนึงเอาภาพมาประกอบ 

ทำงานกันเป็นทีมเลยนะ(อิจฉาโว้ยยยยยยยยยยย)ฮี่...ฮี่ ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม

ข้อมูลผู้ขาย   http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=163130.0

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 02:36:13 PM »

อะไรกันครับ อะไรกัน พี่เค้ามีน้ำใจต่างหากเล่า คิดมากไปได้....ฮี่ ฮี่ ฮี่ ยิงฟันยิ้ม

นายหนุ่ย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1575/-375

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 02:38:28 PM »

ดูไปดูมาเหมือนไทยชุดใหญ่ในหลายๆนัดเลยน่ะครับ

บุกแทบตายสุดท้าย โดนตู้มเดียวจบเกมส์
Hero Member
**

สิ่งเล็กๆ ที่เรียกว่า "เจี๊ยว" ฮี่..ฮี่

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 02:39:51 PM »

อะไรกันครับ อะไรกัน พี่เค้ามีน้ำใจต่างหากเล่า คิดมากไปได้....ฮี่ ฮี่ ฮี่ ยิงฟันยิ้ม

จิงอ่ะ............แล้วกล้าสาบานป่าว  ว่าคุณสิงห์ไม่คิด  ฮี่.....ฮี่ ยิงฟันยิ้ม

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 02:51:49 PM »

จิงอ่ะ............แล้วกล้าสาบานป่าว  ว่าคุณสิงห์ไม่คิด  ฮี่.....ฮี่ ยิงฟันยิ้ม

คุณหมอครับ อย่าทำให้กระทู้ผมออกทะเลครับ วันนี้ผมขอมีสาระนิดนึงครับ...... ยิงฟันยิ้ม

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 02:54:31 PM »

จิงอ่ะ............แล้วกล้าสาบานป่าว  ว่าคุณสิงห์ไม่คิด  ฮี่.....ฮี่ ยิงฟันยิ้ม

คุณหมอครับ อย่าทำให้กระทู้ผมออกทะเลครับ วันนี้ผมขอมีสาระนิดนึงครับ...... ยิงฟันยิ้ม

อ๋อ.....ได้ครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แล้วตกลงคุณสิงห์คิดรึป่าว ยิงฟันยิ้ม

Zeth
สุภาพบุรุษตักศิลา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +166/-13

สารคาม น้ำไม่ต้อง !!!

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 03:11:45 PM »

เมื่อวานดูช่องลาวสตาร์

เป็นเกมส์ที่ดีเกมส์หนึ่งเลยครับ

เตะบานกันม่วนคัก

ยิงฟันยิ้ม

"จะมีชีวิตอยู่เพื่อรอวันฟ้าสีทองผ่องอําไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน"

ผมไม่รับสื่อสยามกีฬาครับ

ฟุตบอลไทยต้องการการเปลี่ยนแปลง

บทสรุปเกมส์
พระเอก EROtic
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +305/-168

หลบหน่อยพระเอกมา

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 03:31:09 PM »

น่าเสียดายแทนพี่ไทย ทีมไม่มีอะไรเลย  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

อยากเป็นคุณครูจังเลย   ยิงฟันยิ้ม
maynitez Pro Ubon_AV103
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +94/-14

รัดสาดเชียงใหม่ สิงห์ขาวเลือดเราไม่จาง

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:03:42 AM »

ถ้ามาเลย์ได้แชมป์ อย่างน้อยพี่ไทยเราก็ถือว่าได้แพ้ทีมแชมป์ครับ  ยิงฟันยิ้ม

หนุ่มกาฬสินธุ์ ณ อุบลราชธานี

เสืออุบล โปงลางคะนอง
อินทรีอันดามัน
Hero Member

คะแนนความรัก: +335/-1060

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:03:16 AM »

ถ้าเวียดนามได้แชมป์ ไทยก็จะพูดได้ว่า เสมอทีมแชมป์
ทีแบ็ค
Theodore Bagwell
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +121/-51

go to the dream!!

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:17:51 AM »

ขอบคุณครับ บรรยายได้เห็นภาพเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์