Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 27, 2017, 06:58:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มองต่างมุม เรื่อง "ตราทีมชาติไทย" ควรใช้ "พระมหาพิชัยมงกุฎ" หรือ "ตราช้างน้อย" ?  (อ่าน 21995 ครั้ง)
ซอกตึก !_42
ทหารเรือเชื้อไทยใจองอาจ SR_42
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +174/-44

" อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ! นะ ! "

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 10:38:40 AM »

ส่วนตัวเห็นด้วยครับ

กับการเอาตราพระมหาพิชัยมงกุฎและสีเสื้อเดิมกลับมาใช้

แต่อย่าลืมว่า "พระมหาพิชัยมงกุฎ" เป็นของสูง

หากมีรายการที่ต้องลงแข่งกับต่างชาติ  ซึ่งโดยมากสื่อหรือวัฒนธรรมของชาติอื่น ๆ

ไม่สนใจกับเรื่องราวหรือแคร์กับราชวงศ์มากนักเหมือนที่คนไทยเป็น   ดูอย่างราชวงศ์อังกฤษโดนปาปารัชซี่ตามแอบถ่ายตลอด

แต่คนไทยเราอ่อนไหวกับเรื่องสถาบันนี้มาช้านาน

ผู้ใดหรือใครจะดูถูก  จะมาว่ากล่าว  จะมาลบหลู่ไม่ได้   คนไทยเรายอมไม่ได้กับเรื่องแบบนี้  เพราะเรื่องอย่างนี้เรายกไว้เหนือหัวพวกเราทุกคน

แต่มองตรงข้ามหากต่างชาตินำไปดูถูกนำไปข่มทับระหว่างแมทต์ที่จะต้องฟาดแข้งกับทีมชาติไทยโดยใช้ตรา "พระมหาพิชัยมงกุฎ"  

คนไทยที่รักในสถาบันของเราจะยอมได้หรือครับหากต่างชาตินำไปล้อเล่น ?

"พระมหาพิชัยมงกุฎ"

เป็นหนึ่งในห้าของเครื่องเบญจราชกกุธภัณฑ์ อันเป็นเครื่องทรงของพระมหากษัตริย์แห่งประเทศไทยตั้งแต่สมัยโบราณ จนถึงปัจจุบัน

การใช้พระมหามงกุฎหรือพระมหาพิชัยมงกุฎ เป็นเครื่องหมายนั้น ต้องได้รับพระบรมราชานุญาตจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว (ซึ่งในหลวงรัชกาลที่ 6 ได้มีพระบรมราชานุญาตให้คณะฟุตบอลสยามใช้แทนชาติไทยเรา)

พระมหาพิชัยมงกุฎ เป็นราชสิราภรณ์ สร้างในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช ทำด้วยทองลงยาประดับเพชร ครั้นถึงรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวมีรับสั่งให้พระราชสมบัติไปเที่ยวหาซื้อเพชร ได้เพชรเม็ดใหญ่จากเมืองกัลกัตตา ประเทศอินเดีย แล้วทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ประดับไว้บนยอดพระมหาพิชัยมงกุฎ พระราชทานนามว่า "พระมหาวิเชียรมณี" พระมหาพิชัยมงกุฎรวมพระจอน สูง ๖๖ เซนติเมตร หนัก ๗.๓ กิโลกรัม

ในสมัยโบราณถือว่า มงกุฎมีค่าสำคัญเท่ากับราชกกุธภัณฑ์อื่น ๆ และพระมหาเศวตฉัตรเป็นสิ่งที่สำคัญสูงสุด เมื่อพระมหากษัตริย์ทรงรับมงกุฎมาแล้วก็เพียงทรงวางไว้ข้างพระองค์ แต่ต่อมาเมื่อประเทศไทยติดต่อกับประเทศในทวีปยุโรปมากขึ้น จึงนิยมตามราชสำนักยุโรปที่ถือว่า ภาวะแห่งความเป็นพระมหากษัตริย์อยู่ที่เวลาได้สวมมงกุฎ ในพระราชพิธีบรมราชาภิเษกพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว พระองค์ได้ทรงเชิญทูตานุทูตในประเทศไทยร่วมในพระราชพิธีและทรงรับพระมหาพิชัยมงกุฎมาทรงสวม แต่นั้นมาก็ถือว่าพระมหาพิชัยมงกุฎเป็นสิ่งสำคัญในบรรดาเครื่องราชกกุธภัณฑ์ และพระมหากษัตริย์จะทรงสวมพระมหาพิชัยมงกุฎในพระราชพิธีบรมราชาภิเษก

ที่มา "ราชบัณฑิตยสถาน" http://www.royin.go.th/th/knowledge/detail.php?ID=963

แล้วหากเรานำมาใช้  แล้วหากนำมาใช้ทำเป็นของที่ระลึกเกี่ยวกับทีมชาติ   หากผู้ที่มีวิจารณญาณพอ  ก็คงไม่นำไปใช้ในทางไม่ดี

แต่หากของที่ระลึกนั้นทำออกมาดูแล้วไม่เหมาะสม  ก็ไม่ควรทำออกมา   อีกอย่าง  หากผลงานทีมชาติไม่ดี  ใครที่ไม่พอใจ  เอาตรา"พระมหาพิชัยมงกุฎ"  

มาทำอะไรก็แล้วแต่ผมไม่อาจคาดเดาได้   เราจะยอมรับกันได้มั้ย ?

****ตรงกันข้าม   ส่วนตัวผมเอง  อยากให้นำตรา "พระมหาพิชัยมงกุฎ"  มาติดตรงอกข้างซ้ายของเสื้อทีมชาติไทยเหมือนเดิม

ส่วนเรื่อง "ตราช้างน้อย"  อยากให้ทำเป็นของที่ระลึกที่นำมาเป็นสีสันในการเชียร์ทีมชาติมากกว่าน่าจะดูเหมาะสมที่สุด (ในความคิดผมเองนะ)

ใครที่อ่านกระทู้ผมจนจบแล้วคิดตาม  คงได้แง่มุมอีกหลากหลาย  อยากได้ฟังความเห็นของสมาชิกครับว่าคิดกันยังไง ?

ขอบคุณที่อ่านกันจนจบครับ  

ซอกตึก !_SR

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2009, 10:58:55 AM โดย ซอกตึก !_SR » บันทึกการเข้า

ข้อมูลส่วนต้วผู้ขาย  http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=216914.0
SIDRA_XII
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +68/-18

ชาวไทย สู้สู้

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 10:45:34 AM »

นี่คือข้อหนึ่งที่ผมกังวลเช่นเดียวกัน จึงยังไม่ได้ลงชื่อในกระทู้ของคุณ jirat

โดยส่วนตัว ผมไม่ค่อยปลื้มกับตราช้างศึกที่เป็นอยู่ในปัจจุบันสักเท่าไรนักหรอก

ดังนั้นขอเวลาอีกสักระยะเพื่อตัดสินใจ ยังมีเวลาอีก 6 ปีใช่ไหมครับ

รู้หน้า ไม่รู้ใจ รักบอลไทยก็แค่นั้น
จอมมารโต
สงครามเกิดแล้วจบแต่สหายร่วมรบยังคงอยู่ตลอดไป
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1556/-527

เหล่าโลมาบ้าพลัง

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 10:50:02 AM »

เห็นด้วยกับน้าซอก เพราะของสูงเราต้องระวังเรื่อง ความเหมาะสมด้วยครับ

เลือดเนื้อทุกหยด ทดแทนกลับคืนให้แผ่นดิน ยินดีเอาชีวิตเป็นชาติพลี
ขุนศึกFILIPPE
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +85/-33

รักบอลไทย ไม่ตีกัน

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 11:05:32 AM »

ผมอยากให้เรากลับไปใช้ ตราพระมหาพิชัยมงกุฏ  ครับ ผมว่าช่วยเรื่องจิตใจของนักเตะได้แน่นอน เหมือนที่พิธีกรกล่าวเอาไว้ว่า ถือเป็นเกียรติยศแก่วงศ์ตระกูล เราคงต้องปลูกฝังเรื่องนี้กับนักเตะทีมชาติของเรา   ส่วนเรื่องความเหมาะสมเนี่ย ก็ต้องระวัง   หรือนี่จะเป็นเหตุผลที่ทำให้หันมาใช้ตราช้างศึกครับ

jirat
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +4/-37

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 11:09:38 AM »

ผมขอแสดงความเคารพในทุกความคิดเห็น เพื่อทีมชาติไทยของพวกเราครับ
ซอกตึก !_42
Hero Member
**

" อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ! นะ ! "

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 11:15:04 AM »

ผมขอแสดงความเคารพในทุกความคิดเห็น เพื่อทีมชาติไทยของพวกเราครับ

ขอบคุณ  คุณจิรัฏฐ์  ครับ

จากใจผมเห็นด้วยกับท่านนะครับ  

เพราะถ้าผมไม่ได้ฟังเรื่องราวของคุณจิรัฏฐ์ แล้วผมก็คงไม่ได้รับรู้

ความเป็นมาของเรื่องราวที่น่าประทับใจเกี่ยวกับวงการบอลไทยของเรามากขนาดนี้ครับ

ประวัติศาสตร์ที่ดีเราก็ควรเก็บและรักษาไว้ให้ลูกหลานของเราสืบไปครับ

ผมก็เพียงแต่เสนออีกแง่มุมเท่านั้นเองครับ

เพื่อทีมชาติไทยของเราเช่นกันครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2009, 11:17:13 AM โดย ซอกตึก !_SR » บันทึกการเข้า

ข้อมูลส่วนต้วผู้ขาย  http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=216914.0
martbkk
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +10/-5

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 12:05:22 PM »

มีแต่เสื้อยืด ไนกี้ ทีมชาติไทย ที่ ติดตรา พระมหาพิชัยมงกุญ  ด้านหลังเสื้อ ได้  แต่เสื้อแข่งติดไม่ได้  สําหรับผมแนะนําให้กลับ ไปติดธงชาติไทยเหมือนเดิม   ดีที่สุด
ซอกตึก !_42
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 03:59:05 PM »

มีแต่เสื้อยืด ไนกี้ ทีมชาติไทย ที่ ติดตรา พระมหาพิชัยมงกุญ  ด้านหลังเสื้อ ได้  แต่เสื้อแข่งติดไม่ได้  สําหรับผมแนะนําให้กลับ ไปติดธงชาติไทยเหมือนเดิม   ดีที่สุด

มีอยู่ตรงปกเสื้อด้านหลังจริงครับ  แต่ผมว่ามันเล็กมาก ๆ

ส่วนตัวผมคิดว่าที่เค้าเปลี่ยนเป็นตราช้างคือ  ทำให้มันดูอินเตอร์ทัดเทียมนานาประเทศ

แต่อย่าลืมว่า  อังกฤษ   เยอรมัน   ฮอลแลนด์  ตราทีมชาติเค้าคือตราราชวงศ์ เช่นเดียวกับของไทยในอดีต

ซึ่งใช้ "พระมหาพิชัยมงกุฎ" เป็นสิ่งสื่อความหมายแทน  (ตามที่คุณจิรัฏฐ์ได้บอกไว้ในรายการ FUKDUK  TV

แต่ถ้ากลับไปใช้ธงชาติแบบเดิมก็ดีครับแทนทุกอย่างได้ดีเหมือนกัน   (คงไม่มีคนไทยคนไหนเอาธงชาติไปล้อเล่น)

MrArm_AV120
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +23/-27

ที่1ในใจThailand

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 04:33:53 PM »

ตราช้าง สิ

สากลแล้วววครับเพ่

khongbeng
บุคคลทั่วไป
| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 04:56:57 PM »

ตราช้างเหมือนเดิมก็ดีแล้วครับ

แต่แค่อยากให้ปรับให้ช้างมันดูหน้าเกรงขาวหน่อยแค่นั้นแหละ
สุดติ่ง_infinity
Hero Member

คะแนนความรัก: +45/-11

ชอบบอลไทย แต่เกลียด กรรมการไทย

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 05:25:44 PM »

ออกแบบโลโก้ใหม่เลย

ทีมชาติ เล่นเก่งหรือไม่เก่ง ไม่ได้อยู่ที่ โลโก้
ลำบากมากนัก ก็เอาแค่ ธง ก็พอแล้ว

ฟุตบอล ไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิต อย่าไปยึดติดกับมันให้มาก
ChamP_Zzz
...
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +124/-177

+++Sanchez07+++

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 05:28:48 PM »

คนล่ะครึ่งทาง ส่งเรื่องขอตราพระราชทานอันใหม่ 

MiAmIeiiZ
ถูกแฟนควบคุมความประพฤติถาวร
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +904/-1199

จ้าวเวหา!!

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 06:11:00 PM »

ตรา มงกุฎ สิ  นักเตะทีมชาติใส่ จะได้ หึกเหิมหน่อย  นี่อะไร ตราช้างน้อย แลบลิ้นอีกต่างหาก

ซานดังแป_AV173
Full Member

คะแนนความรัก: +47/-54

หากท่านไม่รู้จักตัวท่านเอง ใครเล่าจะรู้จักท่าน

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:24:33 PM »

ไหนๆก็ใส่เสื้อเหลืองแล้ว มีตราพระมหาพิชัยมงกุฎคงดีม่น้อยครับ
นักเตะฮึกเฮิมแน่นอน

เมสซี่อีสาน
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +152/-225

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:29:17 PM »

ดีนะเป็นช้างไม่ใช่หมู
PTUFANS.COM_SR107
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +653/-30

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:31:22 PM »

ขอช้างโหดๆๆ

Lamso ประชาสัมพันธ์_กองแช่ง_xi
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +19/-4

zeros

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:32:52 PM »

ไหนๆก็ใส่เสื้อเหลืองแล้ว มีตราพระมหาพิชัยมงกุฎคงดีม่น้อยครับ
นักเตะฮึกเฮิมแน่นอน
ขอสนับสนุน ความคิดนี้ครับ.......................
Full Member

หากท่านไม่รู้จักตัวท่านเอง ใครเล่าจะรู้จักท่าน

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 11:31:56 AM »

ทีมชาติอังกฤษยังใช้ตราราชวงศ์(ทรีไลอ้อน)เลยครับ

jirat
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 11:40:51 AM »

ทีมชาติอังกฤษยังใช้ตราราชวงศ์(ทรีไลอ้อน)เลยครับ
"ความขลัง ตำนานและประวัติศาสตร์" คือสิ่งที่อารยะชนทั่วโลกเขายอมรับกันครับ
Full Member

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 12:15:21 PM »

"ความขลัง ตำนานและประวัติศาสตร์" คือสิ่งที่อารยะชนทั่วโลกเขายอมรับกันครับ
แล้วประเทศที่เป็นเอกราชแถวนี้ล่ะครับ

MrArm_AV120
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +23/-27

ที่1ในใจThailand

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 09:35:40 AM »

เห็นด้วยกะตราช้าง ควรใช้ ตราช้างศึกอย่างยิ่ง

ปาท่oงโก๋-ยักษ์แสด
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +167/-46

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:22:59 AM »

ต้องถามก่อนว่านักเตะรู้ความหมายของ "พระมหาพิชัยมงกุฎ"  มากน้อยแค่ไหน

-----
ข้อมูลผู้ขาย http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=246256.0
Full Member

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:14:12 PM »

ต้องถามก่อนว่านักเตะรู้ความหมายของ "พระมหาพิชัยมงกุฎ"  มากน้อยแค่ไหน
อืม น่าคิด

Green Coal
รักษ์บอลล์ไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +624/-203

THAILAND ONLY

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 03:32:32 PM »

ผมชอบช้างครับ เรื่องตราจะมีส่วนจะทำให้รื่องกำลังใจของนักเตะทีมชาติ คุกโชนนั้น ถ้าจะอยู่ก็อยู่ที่กองเชียร์ที่จะปลุกเร้าให้หึกเหิม (ตอนนี้ เริ่มมีกลุ่มเชียร์ไทย เป็นกำลังด้านนี้อยู่ ในการสร้างการเชียร์แนวใหม่) และจิตสำนึกในหน้าที่ ความเป็นมืออาชีพ สำนึกในการเป็นตัวแทนของคนไทยทั้งชาติ ของนักเตะมากกว่า
ส่วนสมาคม มีหน้าที่ทำยังไงในการส่งเสริมให้รู้สึกว่าการได้ติดทีมชาตินั้น เป็นเกียรติยศ ศักดิ์ศรี  และ ดูแลเงินอัดฉีดเป็นขวัญกำลังใจ  ดูแลยามบาดเจ็บจากการเล่นทีมชาติ ไม่ใช่มาเล่นให้ชาติบาดเจ็บเรื้อรัง ให้สโมสรรับผิดชอบ จนนักเตะกลัวบาดเจ็บไม่ยอมมาเล่นทีมชาติ  แค่ให้นักเตะเรา รู้สึก เหมือน นักเตะอย่าง โอเว่น แบคแฮม ที่กระสันอยากเจ็บเพื่อชาติ นั้นแหละครับ
ตรา พระมหาพิชัยมงกุฎผมอยากให้อยู่บนหมวก แล้วทำมอบให้กับนักเตะเพื่อเก็บเป็นเกียรติประวัติแก่นักเตะและครอบครัว เหมือนกับที่สมาคมฟุตบอลอังกฤษให้กับนักเตะของเขาครับ เพราะคงไม่มีใครมาลบลู่ได้แม้ยามทีมพ่ายแพ้

jirat
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 09:34:35 PM »

ผมชอบช้างครับ เรื่องตราจะมีส่วนจะทำให้รื่องกำลังใจของนักเตะทีมชาติ คุกโชนนั้น ถ้าจะอยู่ก็อยู่ที่กองเชียร์ที่จะปลุกเร้าให้หึกเหิม (ตอนนี้ เริ่มมีกลุ่มเชียร์ไทย เป็นกำลังด้านนี้อยู่ ในการสร้างการเชียร์แนวใหม่) และจิตสำนึกในหน้าที่ ความเป็นมืออาชีพ สำนึกในการเป็นตัวแทนของคนไทยทั้งชาติ ของนักเตะมากกว่า
ส่วนสมาคม มีหน้าที่ทำยังไงในการส่งเสริมให้รู้สึกว่าการได้ติดทีมชาตินั้น เป็นเกียรติยศ ศักดิ์ศรี  และ ดูแลเงินอัดฉีดเป็นขวัญกำลังใจ  ดูแลยามบาดเจ็บจากการเล่นทีมชาติ ไม่ใช่มาเล่นให้ชาติบาดเจ็บเรื้อรัง ให้สโมสรรับผิดชอบ จนนักเตะกลัวบาดเจ็บไม่ยอมมาเล่นทีมชาติ  แค่ให้นักเตะเรา รู้สึก เหมือน นักเตะอย่าง โอเว่น แบคแฮม ที่กระสันอยากเจ็บเพื่อชาติ นั้นแหละครับ
ตรา พระมหาพิชัยมงกุฎผมอยากให้อยู่บนหมวก แล้วทำมอบให้กับนักเตะเพื่อเก็บเป็นเกียรติประวัติแก่นักเตะและครอบครัว เหมือนกับที่สมาคมฟุตบอลอังกฤษให้กับนักเตะของเขาครับ เพราะคงไม่มีใครมาลบลู่ได้แม้ยามทีมพ่ายแพ้
รัชกาลที่ 6 ทรงโปรดเกล้าฯ ให้เป็นเกียรติยศการรักชาติ ติดอยู่บนหน้าอกเสื้อของนักฟุตบอลทีมชาติไทย ครับ ดังนั้น เราไม่ควรทำให้ "ผิดพระราชประสงค์"
Romajezhi
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +80/-10

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 09:47:57 PM »

ตราช้างน้อย ไม่ใช่คาเร็ตเตอร์ที่จะมาเป็นตราสัญลักษณ์ทีมชาติเลย
มันดูจะเป็นอะไรที่เด็กๆมาก(cartoon)

ผมว่าระดับ คำว่า ทีมชาติ มันยิ่งใหญ่นะครับ
ฉะนั้น โลโก้ ทีมชาติก็ควรดูน่าเชื่อถือได้ เป็นทางการ ให้สมกับความยิ่งใหญ่ของทีมชาติ
คุณชูวิทย์
Sr. Member

คะแนนความรัก: +2/-0

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 10:02:56 PM »

เอาทั้ง 2 ตรงเลยครับแบบที่เสื้อญี่ปุ่น มีธงญี่ปุ่น กับตราทีมชาติ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์