Thailandsusu Webboard
กันยายน 24, 2017, 01:32:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ตราช้างทีมไทย" หรือ "ลูกเนรคุณพ่อ"  (อ่าน 14543 ครั้ง)
jirat
Thailandsusu
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +4/-37

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 06:51:34 PM »

พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๖

ทรงโปรดเกล้า ฯ พระราชทาน "ตราพระมหามงกุฎ" ให้เป็นเกียรติยศการรักชาติแก่ทีมชาติสยาม

เมื่อวันที่ ๒๐ พฤศจิกายน พุทธศักราช ๒๔๕๘

ณ สนามสามัคยาจารย์สมาคม

นับจากปัจจุบันนี้ อีก 6 ปี คณะฟุตบอลสำหรับชาติสยาม หรือ "ทีมชาติไทย" ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6 และของคนไทยสายเลือดสยามทุกผู้นาม จะมีอายุครบรอบ 100 ปี คณะกรรมการบริหารสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ ควรต้องทบทวนในการอัญเชิญ "ตราพระมหามงกุฎ" ให้กลับมาประทับบนอกเสื้อเบื้องซ้ายของเหล่านักฟุตบอลผู้แทนของชาติ สมดังพระราชประสงค์ "องค์บิดาแห่งฟุตบอลเมืองสยาม" และปฐมบทแห่งทีมชาติสยาม

ในการนี้ สำนักพระราชวังอนุญาตให้สมาคมประวัติศาสตร์ฟุตบอลแห่งประเทศไทยจัดแสดง "พิพิธภัณฑ์คณะฟุตบอลแห่งสยาม" ณ พระตำหนักทับแก้ว พระราชวังสนามจันทร์ จังหวัดนครปฐม   เพื่อเทิดพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6 ในพระราชกรณียกิจด้านการสนับสนุนและส่งเสริมกีฬาฟุตบอลของสยามประเทศ และโอกาสที่ทีมฟุตบอลชาติไทยในสมเด็จพระมหาธีราชเจ้า จะมีอายุครบรอบ 100 ปี ใน พ.ศ. 2558 อันจะแสดงให้นักเรียน นิสิต นักศึกษาและประชาชน ได้เห็นถึงพระอัจริยภาพของพระองค์ท่านในฐานะสภานายกคณะฟุตบอลแห่งสยาม (1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2458) ต่อมา จึงทรงโปรดเกล้าฯ พระราชทาน "ตราพระมหามงกุฎ" ให้เป็นเกียรติยศการรักชาติของนักฟุตบอลทีมชาติไทย

ดังคำกล่าว ของพระประสิทธิ์ศุภการ (ต่อมา คือเจ้าพระยารามราฆพ) แก่คณะฟุตบอลสำหรับชาติสยาม (ทีมชาติไทย) เมื่อวันที่ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2458 ณ สนามสามัคยาจารย์สมาคม (สนามฟุตบอลภายในโรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย) ความว่า

"...หมวก เครื่องหมายความสามารถฟุตบอลที่ท่านจะได้รับไปในเวลาอีกสักครู่นี้ ก็ได้รับพระราชทานพระบรมราชานุญาตให้ใช้ตราพระมหามงกุฎ ซึ่งควรรู้สึกว่าเปนเกียรติยศการรักชาติ ย่อมจะแสดงได้หลายสถาน แต่การที่ท่านตั้งใจเข้าเล่นแข่งขันให้ถึงซึ่งไชยชนะให้แก่ชาติในคราวนี้ ก็เปนส่วนหนึ่งแห่งการรักชาติ..."

อนึ่ง ในรัชสมัยของพระองค์ มีเหตุการณ์เกี่ยวกับการเปลี่ยนสิ่งของเป็นเหรียญรางวัลในการกรีฑาของกระทรวงศึกษาธิการ กล่าวคือ เจ้าพระยาธรรมศักดิ์มนตรี (สนั่น เทพหัสดิน ณ อยุธยา) เสนาบดี ได้มีหนังสือกระทรวงศึกษาธิการที่ ๓๐/๕๔๘๘ ลงวันที่ ๑๖ ตุลาคม พ.ศ. ๒๔๖๗ เพื่อนำความกราบบังคมทูลพระกรุณา ทราบฝ่าละอองธุลีพระบาท เรื่อง เห็นควรเปลี่ยนเหรียญรางวัลของแก่นักเรียนผู้ชนะในการกรีฑาเป็นเหรียญรูปพระอินทร์ทรงช้าง โดยพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงมีพระราชกระแส พระราชทานมาวันที่ ๒๗ ตุลาคม ๒๔๖๗ ความว่า

"ที่คิดเปลี่ยนเปนเหรียญรางวัลนั้น เห็นชอบด้วย แต่ที่จะทำเปนรูปพระอินทร์ทรงช้างนั้น ยังไม่เห็นด้วย, เพราะเมื่อทำเปนเหรียญจะเห็นแต่ช้างมากกว่าพระอินทร์, ควรคิดหารูปอย่างอื่นจะดีกว่า."

ในปัจจุบัน เมื่อประมาณปี พ.ศ. 2545 สภากรรรมการบริหารสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยในพระบรมราชูปถัมภ์  อ้างเหตุว่า "ทีมชาติไทยไม่เคยมีตราประจำทีมชาติ" จึงได้จัดการประกวดตราทีมชาติไทยขึ้นพร้อมทั้งนำ "ตราช้าง" ที่ชนะเลิศมาใช้แทน "ธงไตรรงค์" (ภายหลังเปลี่ยนแปลงการปกครอง พ.ศ. 2475 สมาคมฟุตบอลฯ เปลี่ยนจาก "ตราพระมหามงกุฎ" มาเป็น "ธงไตรรงค์") โดยรัชกาลที่ 6 ทรงโปรดเกล้าฯ ให้เป็นธงประจำชาติไทย

ขณะที่สื่อมวลชนมีการนำเสนอบทความเกี่ยวกับปฐมบท "ตราพระมหามงกุฎ" กล่าวถึงการไม่บังควรเป็นอย่างยิ่ง กับตราที่ใช้อยู่ในปัจจุบันของทีมชาติไทย นอกจากผิดไปจากพระราชประสงค์ของล้นเกล้าฯ สมเด็จพระมหาธีรราชเจ้า หากแต่ไม่ได้รับการชึ้แจงต่อสาธารณชนและสังคมส่วนใหญ่ยังไม่ได้รับทราบเรื่องที่ถูกต้องอย่างแพร่หลาย จึงขออัญเชิญบทพระราชนิพนธ์ของล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ 6 เพื่อเตือนสติการกระทำดังกล่าว ไว้ดังนี้

“..... เจ้าเหล่านี้ ข้าถือเหมือนลูกของข้า  ส่วนตัวเจ้า    เจ้าก็ต้องรู้สึกว่าข้าเป็นพ่อเจ้า
ธรรมดาพ่อกับลูก   พ่อย่อมอยากให้ลูกดีเสมอ   ถ้าลูกประพฤติตัวดีสมใจพ่อ  พ่อก็มีใจยินดี   ถ้าลูกเหลวไหลประพฤติแต่ความเสื่อมเสีย  พ่อก็โทมนัส  ลูกคนใดที่ประพฤติตนเลวทรามต่ำช้า  เป็นเหตุให้พ่อได้ความโทมนัส  ลูกคนนั้นเป็นลูกเนรคุณพ่อ......”

มีคนไทยอีกหลายล้านคน หรืออย่างน้อย 7,000 กว่าคน ที่ได้ลงความเห็นในสมุดเยี่ยมชม "พิพิธภัณฑ์คณะฟุตบอลแห่งสยาม" แสดงความเห็นด้วยกับ "ตราพระมหามงกุฎ" ให้เป็นไปตามพระราชประสงค์ของ "องค์บิดาแห่งฟุตบอลเมืองสยาม".

จิรัฏฐ์  จันทะเสน ผู้เขียน

ข้อมูลจาก http://www.siamfootball.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=93:-qq-&catid=10:2009-09-06-20-07-34&Itemid=7

jirat
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 10:25:26 AM »

ร่วมรณรงค์ลงชื่ออัญเชิญ "ตราพระมหามงกุฎ" คืนสู่อกเสื้อเบื้องซ้ายของชุดแข่งขันทีมชาติไทย       

ในขณะที่ ทีมชาติทั่วโลกต่างมี "ตราทีมชาติ" ที่มีประวัติศาสตร์ความเป็นมาและมนต์ขลังแห่งตำนาน โดยอกเสื้อเบื้องซ้ายของเหล่านักฟุตบอลของชาตินั้น ๆ ส่วนใหญ่ คือ "ตราเกียรติยศของแผ่นดิน" ซึ่งแท้จริงแล้วทีมชาติของคนไทยทั้งแผ่นดิน ก็ได้รับโปรดเกล้าฯ พระราชทาน "ตราพระมหามงกุฎ" จึงเป็นการไม่สมควรเป็นอย่างยิ่ง ที่จะมีตราอื่นมาแทนที่โดยมิบังควร

สำหรับผู้ที่ต้องการมาร่วมกันแสดงความจงรักภักดีและให้เป็นไปตามพระราชประสงค์ของล้นเกล้าฯ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6 "องค์บิดาแห่งฟุตบอลเมืองสยาม" เพื่อ "ตราพระมหามงกุฎ" คือเกียรติยศการรักชาติ ปฐมบทการเล่นฟุตบอลเพื่อเกียรติภูมิของชาติ ท่านสามารถส่งชื่อและนามสกุล ไปที่

nakleng@siamfootball.com

jirat@siamfootball.com 

เพื่อเป็นการรวบรวมรายชื่อนำเสนอต่อหน่วยงานและองค์กรที่เกี่ยวข้อง โดยรายชื่อดังกล่าว จะปรากฎใน www.siamfootball.com (คอลัมน์ ร่วมรณรงค์ลงชื่ออัญเชิญ "ตราพระมหามงกุฎ" คืนสู่อกเสื้อเบื้องซ้ายของชุดแข่งขันทีมชาติไทย") จนกว่าคนไทยจะได้ "ตราพระมหามงกุฎ" คืนมาก่อนที่ "ทีมชาติไทยจะครบรอบ 100 ปี"

รายชื่อผู้สนับสนุน "ตราพระมหามงกุฎ" (วันที่ ๒๕ พฤศจิกายน ๒๕๕๒ เริ่มรณรงค์อย่างเป็นทางการ)
๑. นายจิรัฏฐ์  จันทะเสน
awakemode
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +112/-93

Monglian Chop Squad

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 10:30:14 AM »

ผมพึ่งรู้นะเนี่ยยย ... สงสัยสมาคมเค้าไม่รู้เรื่องชัวร์
เอาใจช่วยอีกคน
ซอกตึก !_42
ทหารเรือเชื้อไทยใจองอาจ SR_42
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +174/-44

" อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ! นะ ! "

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 10:54:51 AM »

มองต่างมุมกันสักนิด 

ช่วยกันคิด ช่วยกันแก้ไข

http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=80766.msg1168246#msg1168246

ข้อมูลส่วนต้วผู้ขาย  http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=216914.0
โดมธีรเดชพล ณ เมืองทอง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +297/-412

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 11:45:32 AM »

เป็นการไม่บังควรที่ท่านสมาชิคจะนำเบื้องบนมาเกี่ยวโยง โปรดพิจรณาด้วย
jirat
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 11:54:17 AM »

เป็นการไม่บังควรที่ท่านสมาชิคจะนำเบื้องบนมาเกี่ยวโยง โปรดพิจรณาด้วย
ขอโทษครับ แล้วการจัดประกวดตราทีมชาติ เป็นการบังควรหรือครับ กรุณามาเยี่ยมชมลายพระราชหัตถเลขา รัชกาลที่ 6 ทรงโปรดเกล้าฯ พระราชทาน "ตราพระมหามงกุฎ" ให้เป็นเกียรติยศการรักชาติของทีมชาติใทย ที่ "พิพิธภัณฑ์คณะฟุตบอลแห่งสยาม" ณ พระตำหนักทับแก้ว พระราชวังสนามจันทร์ จังหวัดนครปฐม ผมจะเป็นวิทยากรพิเศษให้กับท่านว่า "ใครไม่บังควร" ขอบคุณครับ
jirat
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 12:18:39 PM »

ขอโทษครับ แล้วการจัดประกวดตราทีมชาติ เป็นการบังควรหรือครับ กรุณามาเยี่ยมชมลายพระราชหัตถเลขา รัชกาลที่ 6 ทรงโปรดเกล้าฯ พระราชทาน "ตราพระมหามงกุฎ" ให้เป็นเกียรติยศการรักชาติของทีมชาติใทย ที่ "พิพิธภัณฑ์คณะฟุตบอลแห่งสยาม" ณ พระตำหนักทับแก้ว พระราชวังสนามจันทร์ จังหวัดนครปฐม ผมจะเป็นวิทยากรพิเศษให้กับท่านว่า "ใครไม่บังควร" ขอบคุณครับ
รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช ๒๕๕๐
มาตรา ๑๑๒ ผู้ใดหมิ่นประมาท ดูหมิ่น หรือแสดงความอาฆาตมาดร้าย พระมหากษัตริย์ พระราชินี รัชทายาท
หรือผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สามปีถึงสิบห้าปี

หมวด ๔ หน้าที่ของชนชาวไทย   มาตรา ๗๐
บุคคลมีหน้าที่พิทักษ์รักษาไว้ซึ่งชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์และการปกครองระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขตามรัฐธรรมนูญนี้
jirat
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 05:12:49 PM »

บทความ "ตราพระมหามงกุฎ"
http://www.siamfootball.com/index.php?option=com_content&task=view&id=7&Itemid=4

บทความ เรื่อง "เกียรติภูมิแห่งตราทีมชาติ"
http://www.siamfootball.com/index.php?option=com_content&task=view&id=55&Itemid=1

บทความ เรื่อง "ตราทีมชาติกับเอกลักษณ์แห่งความเป็นไทย"
http://www.siamfootball.com/index.php?option=com_content&task=view&id=44&Itemid=7

แบบการสำรวจความคิดเห็น
http://www.siamfootball.com/index.php?option=com_poll&task=results&id=1

บทความ เรื่อง "ชฎา" ไม่ใช่สัญญลักษณ์แรกของสมาคมฟุตบอลฯ
http://www.siamfootball.com/index.php?option=com_content&task=view&id=100&Itemid=1

รายการ "แข้งทอง" ตอน "คณะฟุตบอลสำหรับชาติสยาม"
http://www.fukduk.tv/6/54
jirat
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 09:31:22 AM »

บทความ "ตราพระมหามงกุฎ"
http://www.siamfootball.com/index.php?option=com_content&task=view&id=7&Itemid=4

บทความ เรื่อง "เกียรติภูมิแห่งตราทีมชาติ"
http://www.siamfootball.com/index.php?option=com_content&task=view&id=55&Itemid=1

บทความ เรื่อง "ตราทีมชาติกับเอกลักษณ์แห่งความเป็นไทย"
http://www.siamfootball.com/index.php?option=com_content&task=view&id=44&Itemid=7

แบบการสำรวจความคิดเห็น
http://www.siamfootball.com/index.php?option=com_poll&task=results&id=1

บทความ เรื่อง "ชฎา" ไม่ใช่สัญญลักษณ์แรกของสมาคมฟุตบอลฯ
http://www.siamfootball.com/index.php?option=com_content&task=view&id=100&Itemid=1

รายการ "แข้งทอง" ตอน "คณะฟุตบอลสำหรับชาติสยาม"
http://www.fukduk.tv/6/54
ผู้กำกับก็ตุง
Japan & The Gang [GU69]
ถูกแบนถาวร
Hero Member

คะแนนความรัก: +218/-747

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 10:05:38 AM »

จะเล่นงานสมาคมฟุตบอลทุกทางเลยใช่มั้ยครับ ?

KARIN
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1685/-1542

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 10:09:35 AM »

ร่วมด้วยครับ
prague
ห้ามเข้าบอร์ด - รอยืนยันตัวตนภายใน3วัน
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +720/-493

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 10:20:24 AM »

ผมเห็นด้วยกับคุณจิรัชในประเด็นส่วนใหญ่น่ะครับ แต่ในเรื่องของการเปลี่ยนตรา ผมคิดว่าสิ่งสำคัญที่ทั่วโลกให้ความสำคัญคือรากเหง้าของตราที่อยู่ตรงหน้าอก ผมเชื่อมั่นว่าไอ้ตราช้างน้อยนั่นมันเป็นความปัญญาอ่อนและเป็นตัวตลกของกำพืดทางความคิดที่ทุเรศที่สุด แต่จะให้เอาตรามงกุฏมาเลยไหม อันนี้ผมก็เห็นว่าไม่จำเป็น แต่จะเป็นตราอะไรก็แล้วแต่สิ่งที่ต้องบ่งบอกคือ มันต้องมีอะไรบอกว่า ทีมชาตินี้มาจากสมาคมอะไร เหมือนที่ทั่วโลกเขาเป็น

ฝรั่งเศสจะเป็นไก่เป็นเป็ดแต่เขายืนยันว่าเขามีคำว่า F.F.F ซึ่งหมายถึงอะไรต้องบอกไหมครับ
อาร์เจนเป็นรูปอะไรก็แล้วแต่ แต่เขาก็ยืนยัน A.F ของเขา
บราซิล C.B.F คืออะไรครับ
รัสเซีย RFU) (Russian: Российский Футбольный Союз) คืออะไร ครับ เหล่านี้เขาบอกว่าตราเขาและทีมเขามาจากรากฐานขององค์กรอะไรใช่ไหมครับ ผมเคยอ่านมาแล้วมีคนบอกว่า ถ้ามันมีคนเอาเสื้อไปเหยียบจะเป็นอย่างไร ผมก็นั่งเกาหัวเพราะถ้ามันเอาเสื้อมาเหยียบมันก็ไม่ใช่ฟุตบอลแล้วล่ะแล้วทำให้เขาหรือเล่นบอลให้เขาเอาเสื้อเหยียบได้ก็ถือว่าโครตเลวร้ายแล้ว และมันก็คงไม่ต้องคิดเพราะมันไม่ใช่ฟุตบอลแล้ว

แต่ไอ้ช้างบัดซบนั่นทำกันเองคิดกันเองประกวดกันเองแล้วได้อะไรกันมา

เห็นภูมิปัญญามันสมองไหมครับ ที่มันใช้คำว่า Team Thai ทั้งๆ ที่จะใช้ก็ได้แต่สากลใช้คำว่า thailand natioanl football team คิดกันได้อย่างไรครับกับไอ้คำว่า team thai บ้านมากๆ น่ะครับ แล้วมาเปลี่ยนจาก team thai เป็น Thailand ง่ายๆ ด้านๆ คืออะไรครับ

เพราะเชื่อมั่นว่าประเทศนี้มันเฮงซวยที่คนตัดสินมันไม่ได้เรื่องไงครับ เพราะคนไทยส่วนใหญ่ ผมก็ด้วยน่ะ คือชอบเอาตัวเองเป็นจักรวาล ผมก็บัดซบคนหนึ่งแต่สิ่งที่ต่างกันคือจักรวาลเพื่อชาติไม่ใช่รสนิยมตัวมันเอง ดูการออกแบบรัฐสภาซิครับ ไปร่วมในการพิจารณาด้วยบอกตรงๆ เลยว่าเองซวยมากน่ะครับ ผมพยายามหาเหตุผลของแบบที่ผ่านเข้ามาว่า แบบที่ผ่านเข้ามานี้มันมาจากแนวคิดอะไร ออกแบบงานศิลป์เพื่อเป็นเอกลัษกณ์จริงๆ หรือเปล่า หรือแค่เพราะออกแบบมาเอาใจไอ้กรรมการเพราะรู้ว่าไอ้กรรมการบางตัวรสนิยมเป็นอย่างไร เอาความเป็นโมเดิร์นมายัดความเป็นไทยใส่ ดูแล้ว (อุปมาน่ะครับ) โครตกระเหรี่ยงเลย ว่า ตกลงแล้วจะวัดหรือรัฐสภาครับ แต่มันบอกชอบน่ะครับ ไอ้คนตัดสินก็มีหลายตัวที่ก็เป็นนายกสถาปนิกที่พอกันครับที่ไม่เคยให้สังคมไทยได้เรียนรู้กับคำว่า การเสียเงินค่าแบบ แบบที่เห็นมันเลยเกลี้ยงๆ เตียนๆ เหมือนอพาร์ทเมนท์เอาจั่วพระปิด ทุเรศที่สุด ฝรั่งมันเดินเรือมาเจอมันก็คงยกมือไหว้นั่นแหละครับ เลียนแบบเขามาแล้วมายัดๆ เห็นแล้วทุเรศเหลือกำลัง ไม่อยากบอกไอ้พวกออกแบบก็เดิมๆ ก็ไอ้ตัวออกแบบสนามใหญ่ๆ นั่นแหละ แล้วได้กันแค่นั้น โคลงแค่นั้น ทุกวันนี้มันเลยไม่ได้งานศิลป์ หรือเชิงศิลป์ที่แท้จริง เพราะมันแค่ออกแบบตามที่ไอ้กรรมการที่ตัดสินมันชอบเท่านั้น นี่ก็เข้าบุคคลอีก มันก็ไม่ได้ต่างจากไอ้แบบช้างอะไรนี่ เขาเลยมีคนไม่เกรงใจเอาแพนด้าไปแทนที่ให้มันดูทุเรศไงครับ

ทั้งไอ้ตัวที่ออกแบบและคนตัดสิน ใครล่ะครับ มันภูมิใจไหมครับ เอาชื่อทั้งสองส่วนออกมาเลยดีกว่าให้ชัดๆ เลยดีกว่า ผมก็ขี้เกียจจะพูดหลักคิด มันก็เลยมาดูว่า ที่มันได้กันมากับแบบมันเลยไม่ได้ออกแบบมาเพื่อความเป็นศิลป์หรือความเป็น modernให้เป็นเอกลักษณ์

บางคนบอกว่า จะอะไรกันนักกันหนา ไม่ต้องมีชื่อย่อสมาคมก็ได้ ชาติก็พอแล้ว เช่นทีมชาติอังกฤษ ก็นี่ไงครับ เลือกจะลอกเลือกจะตามก้นเป็นทาศความคิดบื้อๆ ละครเน่าๆ ใส่หัวกระบาลสังคมบัดซบกรี๊ดกร๊าดตบตีก็เลยไปเอามันมาด้วยไงครับ สังคมเลยเสื่อมเลย เพราะวัคซีนความคิดไม่มี บ้านมันยังดีที่มันยังมีเละเลยไหมครับ (พูดอะไรก็ไม่รู้ก็ยาวไปอย่าทะลึ่งอ่านแล้วบอกยาวอีกน่ะครับ ผมเบื่อชิกหายกับไอ้พวกไม่เรียนหนังสือไม่อ่านหนังสือพวกนี้) อังกฤษมันเลยใช้เสือสามตัวแล้วใช้คำว่า england ผมก็ไม่ค่อยแปลกใจเพราะบ้านมันน่ะเป็น United Kingdom แต่ฟุตบอลเป็นชาติมันเฉพาะ แล้วเราไปเอามาอย่างนี้คืออะไร เห็นช้างขี้ขี้แมร่งตามช้างไม่คิดเลยว่างั้น

แล้วค่อยมาเปลี่ยนเป็น Thailand ไงครับ บอกตรงๆ น่ะครับ โครตบ้านๆ แล้วไอ้ตัวที่บอกผ่านให้รางวัลกันเนี่ยะ เอาความคิดอะไรมันออกมา

ทุกวันนี้มันมีใครภูมิใจไอ้คำว่า "สมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยบ้าง" พอพูดถึงคำว่า สมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยคุณนึกถึงอะไรครับ ตรามงกุฏหรือหน้าไอ้ยีกับหน้าพรรคพวกมัน คุณคิดกันได้แล้ว เพราะมันเอาแต่ตัวมันชื่อมันบ้านมันพวกมันแล้วเบี่ยงองค์กรเป็นหน้าพวกมันไง ความบัดซบกับสำนึกเลยไม่เกิด เพราะมันคิดมันทำอะไรเป็นตัวบุคคลไม่ใช่ชื่อองค์กรไงครับ ไอ้ยีถึงได้โดนด่าไอ้วีเจก็โดนด่าไอ้ตัวเรียงหน้าก็โดนด่า เพราะสำนึกในความเป็นองค์กรไม่มี แล้วองค์กรก็ดันอยู่ในพระบรมราชูปถัมป์เสียด้วย กี่เรื่องแล้วล่ะครับที่มันใส่ความสำคัญที่ตัว พวกด้อยพัฒนาให้เรียนสูงมีตำแหน่งสูง แก่นหลืบความคิดมันก็จะมีกันอยู่ตรงนี้แหละครับ กับคำว่า professional หรือการรู้จักหน้าที่

ผมก็ไม่สามารถบอกได้ว่าต้องใช้ตราอะไรหรือตราอย่างไรดีที่สุด เพราะเชื่อว่าแฟนบอลไทยที่ขับเคลื่อนบอลไทยเขาก็ออกแบบกันได้สวยๆ แต่การตัดสินให้แฟนบอลไทยเขาเป็นคนช่วยตัดสินไหมนี่ต่างหากครับที่สำคัญ เหมือนนักเตะแหละครับ แมร่งเตะกันแทบตายมันไม่เลือกมันเลือกนักเตะมันไง ชีวิตความคิดแคบๆ แบบนี้มันมองกันเป็นสันดานง่ายๆ เห็นง่ายๆ

บอกได้อย่างเดียวว่าทุกคนมีหน้าที่ก็ทำหน้าที่ของตนให้ดีที่สุด บอกเล่าเรื่องราวและความเป็นจริงที่มันถูกปิดหูปิดตาและเบี่ยงแถไปไม่สิ้นสุดให้มากที่สุดอย่างที่คุณจิรัชทำก็แล้วกันครับ จะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ครับ แต่จะไม่ใช้ก็ต้องตอบด้วยว่าไอ้ช้างนรกนี่มันสื่ออะไรบ้าง.... และถ้าจะคิดจะทำอะไรกับตราหน้าอกเพื่อความเป็นชาติ อย่างน้อยก็ต้องเข้าใจก่อนว่า จะติดอะไรไปนั้น ผ่านการคิดรอบคอบและผ่านการคิดแบบคนทำงานรู้หน้าที่มีการศึกษามันคิดออกมาหรือยัง "ผ่านกระบวนการการคิดหรือยัง" มักง่ายทำๆ เขาถึงได้เอาแพนด้ามาใส่ให้มันอับอายไงครับ เจ็บปวดกว่าเอาเสื้อไปเหยียบอีก....

จะไม่ใช้ก็ไม่เป็นไรครับ ผมเชื่อถือในสมาคมและความเป็นองค์กรไม่ชอบไอ้กากบุคลากร ดังนั้นคำว่า สมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยต้องมีครับ เพราะมันเป็นพระราชประสงค์ที่พระองค์ท่านทรงก่อตั้ง และอยู่ภายใต้พระบรมฯ ไม่ใช่ของไอ้ยีและพวกพ้องมัน ต้องมีชื่อย่อให้คนทั่วไปมันได้เคารพเหมือนที่ผมเคารพตราของทุกทีมในโลกนี้ และไม่เคยคิดจะเอาเสื้อเขามาเหยียบมาเผาก็เท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2009, 10:36:09 AM โดย prague » บันทึกการเข้า
Mumvoice_หม่ำ_SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +569/-28

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 10:50:26 AM »

OK ดีมากเลยครับ...สนับสนุมเต็มที่
I SEE
Full Member

คะแนนความรัก: +27/-84

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 11:02:15 AM »

วันที่ 6 มกราคม 2553 

ไปตั้งโต๊ะ...ลงชื่อกันที่ ราชมังฯ  เลยครับ...คนเยอะดี

5555
Wii
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +18/-17

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 11:32:02 AM »

ก็อยากรู้นะครับว่า  ถ้าลงชื่อ...แล้วไงต่อ  วิธีการที่เป็นรูปธรรมต่อไปคืออะไร?
เพราะถึงจะเห็นด้วย แต่...ผมก็เห็นจขกท.โพสอยู่อย่างงี้มาไม่รู้กี่ปีแล้ว  
แล้วก็ไม่เห็นจะมีอะไรซักอย่าง  สุดท้าย...ทุกอย่างจบลงแค่ในบอร์ดอินเตอร์เน็ต
Jonathan_SR01
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +604/-56

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 12:27:07 PM »

วันที่ 6 มกราคม 2553  

ไปตั้งโต๊ะ...ลงชื่อกันที่ ราชมังฯ  เลยครับ...คนเยอะดี

5555

เห็นด้วยครับ มานั่งโพสต์ในบอร์ดได้ประโยชน์อะไร ถ้าจะทำ ให้เป็นรูปธรรมไปเลยครับ ผมนั่งดูมาจะสองปีแล้วมั้ง

ก็ยังไม่เห็นมีอะไรคืบหน้าเลย ทำเลยครับผมสนับสนุน ไม่ใช่มาหาพวกในสังคมแบบนี้ มีใครช่วยคุณได้ล่ะ เห็นด้วย

ถึงเวลาล่ะ ได้รายชื่อหรือเปล่า ไปเลยครับวันที่ 6 ผมก็ไป ใส่เสื้อสกรีนข้างหลังว่า Jonathan น่ะครับรวมอยู่กลุ่ม SR Group

ผมจะรอน่ะครับ

แก้ไขตัวหนังสือผิดน่ะครับ ข้อความตามเดิม

อีกนิดหนึ่งต้องการเอกสารอะไรบ้างช่วยแจ้งด้วยน่ะครับ ----------- อันนี้เพิ่มเติม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2009, 12:31:20 PM โดย Jonathan_SR » บันทึกการเข้า
ChamP_Zzz
...
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +124/-177

+++Sanchez07+++

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 12:32:21 PM »

ก็อยากรู้นะครับว่า  ถ้าลงชื่อ...แล้วไงต่อ  วิธีการที่เป็นรูปธรรมต่อไปคืออะไร?
เพราะถึงจะเห็นด้วย แต่...ผมก็เห็นจขกท.โพสอยู่อย่างงี้มาไม่รู้กี่ปีแล้ว  
แล้วก็ไม่เห็นจะมีอะไรซักอย่าง  สุดท้าย...ทุกอย่างจบลงแค่ในบอร์ดอินเตอร์เน็ต

เอ้ย เขาออก ทีวี ด้วย นา 

jirat
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 07:38:15 PM »

เรียนท่านที่เคารพ ในเรื่องนี้นั้น ก่อนที่ทีมชาติไทยจะครบรอบ 100 ปี ถ้าสมาคมฟุตบอลฯ นำ "ตราพระมหามงกุฎ" กลับคืนสู่เสื้อนักฟุตบอลทีมชาติไทย สมดังพระราชประสงค์ของล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ 6 คงดีกว่า "การยื่นเรื่องต่อศาลปกครอง"  และการรวบรวมรายชื่อเป็น "การแสดงความกล้าหาญ" ในสิ่งที่ถูกต้องและด้วยความบริสุทธิ์ใจ เมื่อใกล้เวลาต้องกระทำเช่นนั้น ผมว่ามีคนเห็นด้วย "มากกว่าไม่เห็นด้วย"

ปล.ผมโพสเรื่องนี้มากว่า 6 ปีแล้วครับ (ตั้งแต่เริ่มเขียนบทความฟุตบอลไทย)
เหมียวหง่าว_AV047+กองแช่ง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +171/-6

คนเสื้อส้ม

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 08:09:30 PM »

ผมว่าไปตั้งโต๊ะวันที่6เลยดีกว่า  จะเอากี่หมื่นคนได้ทั้งนั้น
ว่าวไทย คริส บางกอก@AV_015
AV_Group(015)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +978/-240

อะไรคือเครื่องวัด.........ความดี

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 09:20:32 PM »

ขอร่วมด้วยคนครับ 1เสียง

ซานดังแป_AV173
Full Member

คะแนนความรัก: +47/-54

หากท่านไม่รู้จักตัวท่านเอง ใครเล่าจะรู้จักท่าน

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:23:18 PM »

สุดท้ายก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

แปร๊ด!!
ไทยแลนด์ อ๊อดๆ
Hero Member

คะแนนความรัก: +44/-2

ไทยแลนด์ อ๊อดๆ

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:39:43 PM »

หรือนี่จะเป็นบทลงโทษที่เราไม่เคารพในตราสัญลักษณ์พระราชทาน

Full Member

หากท่านไม่รู้จักตัวท่านเอง ใครเล่าจะรู้จักท่าน

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 11:32:52 AM »

อย่างที่เห็น ผลงาน มันสื่อนะครับ ใครอาจจะบอกว่าไม่เกี่ยว
แต่ผมว่า เกี่ยวครับ

Braveheart (พี่เบียร์)กองแช่ง_xi
เรารักท่านประธาน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +927/-465

อนาคตผมต้องเป็น เภสัชกร !

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 11:36:47 AM »

หรือนี่จะเป็นบทลงโทษที่เราไม่เคารพในตราสัญลักษณ์พระราชทาน

ไม่เกี่ยวครับ ขณะนี้ อันดับ โลก ไทย ขึ้นมา 7 อันดับ

www.tratfc.in        www.tratfc.in/webboard          www.facebook.com/Tratfc.in

เกิดเป็นลูกชาวตราด ต้องเชียร์ ตราด เอฟซี
jirat
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 11:39:44 AM »

ไม่เกี่ยวครับ ขณะนี้ อันดับ โลก ไทย ขึ้นมา 7 อันดับ

ผลงานขึ้นมา 7 อันดับ ชนะทีมระดับไหนหรือครับ
Full Member

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 12:16:06 PM »

ผลงานขึ้นมา 7 อันดับ ชนะทีมระดับไหนหรือครับ
ประเทศ(กำลัง)พัฒนา

ploy16
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +361/-89

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 12:38:07 PM »

ผมว่าเราหน่ะแหล่ะตีความผิดกันไปเอง

ตราพระมหามงกุฎ เนี่ยควรจะหมายถึงตราประจำสมาคมมากกว่า

ส่วนสัญลักษณ์ที่บ่งบอกถึงผู้เลล่นทีมชาติก็คืออีกสัญลักษณ์นึง

ซึ่งตอนนี้เราใช้ช้าง ซึ่งมันก็ถูกแล้ว เพียงแต่ว่ามันไม่สวยก็เท่านั้น
หมี่หยกผัดซีอิ้ว..
Full Member

คะแนนความรัก: +101/-31

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 12:42:56 PM »

ผมไม่ชอบโลโกช้างครับ อยากให้ใช้ตราพระมหามงกุฏ
เเต่คำว่าเนรคุณ

ผมสงสารคนออกแบบครับโลโกช้างครับ เค้าก็เเค่นักออกแบบคนนึงเเล้วส่งผลงานไป(เบื้องหลังมีอะไรรึป่าวผมไม่รู้)เเล้วผลงานของเขาถูกเลือก
เเล้วก็โดนรุมประนาม สงสารเค้าจริงๆครับไม่น่าชนะการประกวดเล้ยยยยย

ครูมวย
KRU MUAY
อยู่ระหว่างการตรวจสอบ
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +456/-1245

NEVER LOOK BACK

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 01:06:10 PM »

ผมว่าสวยทั้งคู่ครับ
Max_Google
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +79/-32

บอลไทย ใครไม่เชียร์กูเชียร์เอง

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 12:52:01 AM »

ยังไงก็ได้ครับ

{♦7Duck!!!♦}☻♥
Hero Member

คะแนนความรัก: +42/-3

นักเลงลูกหนัง

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 12:59:47 AM »

รบกวนสมาคมอันเป็นที่รักของแฟนบอล
นำตราพระมหามงกุฏกลับมาใช้ด้วยเถิดดดดดดด

ไหนๆไล่เท่าไหร่ก็ไม่ไปสักที หัดทำอะไรให้มันดีๆสะมั่ง
ฮ่วย

แสดน้ำเงินสีเลือดของเรา   อย่าให้ใครเขาเข้ามาย่ำยี
Full Member

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:18:07 PM »

ผมว่าเราหน่ะแหล่ะตีความผิดกันไปเอง

ตราพระมหามงกุฎ เนี่ยควรจะหมายถึงตราประจำสมาคมมากกว่า

ส่วนสัญลักษณ์ที่บ่งบอกถึงผู้เลล่นทีมชาติก็คืออีกสัญลักษณ์นึง

ซึ่งตอนนี้เราใช้ช้าง ซึ่งมันก็ถูกแล้ว เพียงแต่ว่ามันไม่สวยก็เท่านั้น
ประเทศอื่นก็ใช้ตราสมาคมที่หน้าอกเสื้อนะครับ
และก็ทีมชาติไทยเคยใช้ตรานี้บนหน้าอกครับ ก่อนเปลี่ยนมาเป็นธงไตรรงค์

TapesiiZ_xi
ยกเลิกสมาชิก
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +255/-4

ดัสกร ทองเหลา!! ใครไม่เชียร์กุเชียร์

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:23:50 PM »

เอา 2 อัน แปะ ซ้ายกะขวา ก็จบแระ

tuck สวนดอกไม้_FC29
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +9/-0

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 04:57:40 PM »

เห็นด้วยกับคุณมากเลยครับ...
aq fresh
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +333/-418

อยากให้ทีมชาติมีคนเชียร์แบบสโมสรและไม่แยกสีเสื้อ

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 04:35:42 PM »

สมาคมเคยรู้ไหม

ถ้าไม่รู้  ทำไม มันไม่รู้วะ

วันที่สมาคมเปิดโอกาสให้ไป

ผมเห็นแต่ Karin  จารย์รอก ที่เอ่ยประเด็นถามถึงความไม่เอาไหนของสมาคม

แล้วเรื่องนี้ ทำไมไม่ไปถามเขาวะ

เชียร์ฟุตบอลให้สนุกกันนะครับ ^^
best_swatcat
ถูกแบนถาวร
Hero Member

คะแนนความรัก: +135/-55

รักษ์โคราช เชียร์โคราช

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 04:52:22 PM »

ซ้ายสวยกว่าครับ

ผู้พันหิ่งห้อย
คบพี่เสือไว้ ไม่ผิดหวัง ฮี่ๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +781/-511

จับหอยสองมือ

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 04:55:34 PM »

เหนด้วยกับ จขกท. คับ

ไม่หล่อแถมจนพร้อมพาทุกคนลำบาก
_FINALSCORE_
Newbie
*

คะแนนความรัก: +1/-0

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:50:13 AM »

ชัดเจน

ดำ ปกรณ์ โลม_AV555 TSS FC
งดเข้าห้องซื้อ-ขาย
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +318/-126

ผิดกฏข้อ 11 งดเข้าห้องซื้อขาย ......จ๊ะ รับทราบจ๊ะ

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 04:10:27 PM »

ลงคะแนนเสียงเหมือนเลือกตั้งเลยครับ...เพราะผมคิดว่าอันใหม่ก็มีทั้งถูกใจและไม่ถูกใจอีกล่ะครับ....

Hnoo_SR102+AV161
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +706/-490

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 04:13:36 PM »

ปลุกกระเเสกันไป   มีอะไรปลุกกันไปให้หมด

ลายเซ็นต์ใหญ่เกินไป
UTD
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-0

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 04:25:28 PM »

ส่วนตัวผม ชอบธงชาติไทยเราเลยครับ ไม่ต้องหาโลโก้อะไรแล้วครับ คลาสสิคสุดๆ

BD.FC
•☆【TonY 】☆• ♥・FC 025・♥
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +56/-17

สวัสดีไทยแลนด์

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 04:41:29 PM »

เห็นด้วยกับจขกท.คับ

✖『 ι и đ ι έ ™ 』 _ Jane
The Queen Cannon !
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +104/-3

Love U 4EVER

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 04:43:53 PM »

ง ง ม า น า น แ ร ะ !

Shoot 'Em Up
Hero Member

คะแนนความรัก: +27/-1

YES! We Are Fire Dragon!!!

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 04:44:59 PM »

ผมไม่ชอบโลโกช้างครับ อยากให้ใช้ตราพระมหามงกุฏ
เเต่คำว่าเนรคุณ

ผมสงสารคนออกแบบครับโลโกช้างครับ เค้าก็เเค่นักออกแบบคนนึงเเล้วส่งผลงานไป(เบื้องหลังมีอะไรรึป่าวผมไม่รู้)เเล้วผลงานของเขาถูกเลือก
เเล้วก็โดนรุมประนาม สงสารเค้าจริงๆครับไม่น่าชนะการประกวดเล้ยยยยย

ผมว่าจะใช้โลโก้ ช้างนี่ต่อไปก็ไม่เป็นไรหรอก
แต่ก้อยากให้ นำ "ตราพระมหามงกุฎ" กลับมาใช้
ให้ทรงคุณค่า และแสดงถึงความภาคภูมิใจ แห่งฟุตบอลสยาม
ให้มากกว่านี้

WE ARE THE REDS
โจ้@ชฎาเกรท
Full Member
**

คะแนนความรัก: +246/-9

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:00:58 AM »

ที่จริงผมก็เห็นด้วยนะครับ กับการที่จะนำ "ตราพระมหามงกุฎ" มาติดที่อกเสื้อด้านซ้ายของทีมฟุตบอลทีมชาติ

แต่ผมก็มีข้อคิดเห็นต่างๆ ที่ติดขัดในใจ อยู่ประมาณนี้

ความเหมาะสม กรณี เกิดจากพฤติกรรมในส่วนจิตใต้สำนึก ขณะใช้งาน( ขณะแข่งขัน, การกระทำของผู้เล่น , คู่ต่อสู้ หรือแม้กระทั่ง แฟนฟุตบอลที่จะซื้อเสื้อมาใส่)   
เพราะ ตรา พระมหามงกุฏ คือหนึ่งใน เครื่องทรงชั้นสูงที่เป็นของพระมหากษัตริย์

และถ้าแก้ปัญหาแบบยั่งยืน ผมก็คิดต่อไปว่า  เราควรเปิดใจกันในแวดวง ผู้เกี่ยวข้องด้านกีฬารวมถึงประชาชน ใน
        มุมมองในด้านสื่อสัญลักษณ์ของกีฬาเพื่อแสดงถึง ความเป็นหนึ่งเดียวของทัพนักกีฬาไทย  เช่น       ถ้าการจะเลือกใช้ สัญลักษณ์ อย่างหนึ่ง อย่างใด ที่จะใช้บ่งบอกถึงความเป็นตัวตนของชาติในด้านกีฬา โดยการมีทิศทางเดียวกันในด้านสัญลักษณ์  ที่สามารถต่อยอดได้กับทุกๆสมาคม  ควรมีรูปแบบและลักษณะเชิงสัญลักษณ์อย่างไร   ที่จะเหมาะสมกับบริบทของกีฬาชาติ และชาติไทย   เพื่อเป็นการนำตราสัญลักษณ์นี้ใช้สื่อ กับทั่วโลกว่า นี่คือตัวแทนแห่งทัพนักกีฬาของชาติไทย   

ส่วนตัวผม ก็จะอยู่ประมาณนี้      ครับ

คิดทุกคำที่พูด   แต่อย่าพูด ทุกคำที่คิด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์