กระทู้บอลไทย
เมษายน 24, 2014, 07:21:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

โพลล์
คำถาม: *-*
*-* - 0 (0%)
*-* - 0 (0%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 0

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับป้ายเปลี่ยนตัวดิจิตอล หน่อย ครับ  (อ่าน 3870 ครั้ง)
ไร้สาระ
Newbie
*

คะแนนความรัก: +23/-1

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 08:37:33 PM »

พอดีสืบเนื่องจากผมกำลังจะจบการศึกษาในปีนี้ครับ  เลยเสนอโครงงานที่อยากทำมากที่สุด คือ ป้ายเปลี่ยนตัวดิจิตอลนี่ละครับ

ผมมีเรื่องอยากจะสอบถามพวกพี่ ๆที่เป็นวิศวะไฟฟ้า

ผมอยากทราบถึง วงจร ของหลอด LED แล้วพวก สวิตซ์ที่ใช่ปรับค่า อยากทราบว่าควรใช้ขนาดไหน ครับ

ส่วนตัวโครงสร้างนี้ ผมกะว่าจะใช้ อะครีลิกสีดำ ทำ ครับ

อ้อ....รวมถึงงบประมาณในการทำด้วยครับ

สิ่งที่คาดหวังในการทำครั้งนี้ คือ ผมกะว่าผมทำเสร็จผมจะนำไปเสนอทีมในไทยลีกทีมหนึ่ง ครับ

ลืมบอกไป ผมเรียนที่ วท.ระยอง ครับ

ที่เชียร์ก็เพราะคำว่า ระยอง
วสันต์_SR04
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1189/-639

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:41:57 PM »

พอดีสืบเนื่องจากผมกำลังจะจบการศึกษาในปีนี้ครับ  เลยเสนอโครงงานที่อยากทำมากที่สุด คือ ป้ายเปลี่ยนตัวดิจิตอลนี่ละครับ

ผมมีเรื่องอยากจะสอบถามพวกพี่ ๆที่เป็นวิศวะไฟฟ้า

ผมอยากทราบถึง วงจร ของหลอด LED แล้วพวก สวิตซ์ที่ใช่ปรับค่า อยากทราบว่าควรใช้ขนาดไหน ครับ

ส่วนตัวโครงสร้างนี้ ผมกะว่าจะใช้ อะครีลิกสีดำ ทำ ครับ

อ้อ....รวมถึงงบประมาณในการทำด้วยครับ

สิ่งที่คาดหวังในการทำครั้งนี้ คือ ผมกะว่าผมทำเสร็จผมจะนำไปเสนอทีมในไทยลีกทีมหนึ่ง ครับ

ลืมบอกไป ผมเรียนที่ วท.ระยอง ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 05:30:32 PM โดย วสันต์_SR » บันทึกการเข้า
คอบอล_SR09
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1147/-27

ชีวิตนี้แสนสั้น รักกันไว้ดีกว่า

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:03:14 AM »

ขอบคุณมากครับท่าน วสันต์ ผมขออนุญาตเก็บวงจรไว้ดูนะครับ

ว่าจะทำให้ชลบุรีสักอันสองอัน ไปๆมาๆก็ว่าจะซื้อสำเร็จเพราะไม่แพงมาก

แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ทำไรสักอย่าง กำลังเซ็งจิตที่ทีมไม่ได้แชมป์ ทุกถ้วยที่ลุ้น... ยิงฟันยิ้ม

ฝากรูป

นกและไก่ดูดีที่สีขน เกิดเป็นคนงดงามที่น้ำใจ
ขุนเดช_กันทรลักษ์_KOUPREY@BKK
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +150/-15

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:04:44 AM »

ขอบคุณครับผม 
ImPao
Super Hero Member
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +114/-55

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:14:43 AM »

อย่าทำเหอะทีมชาติเค้ายังไม่ทำเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่ตอนเจอ สิงค์โปรเห็นใช้ทั้งไฟฟ้าและฟิวเจอร์บอร์ดอยู่เลย

วสันต์_SR04
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:37:10 AM »

ขอบคุณมากครับท่าน วสันต์ ผมขออนุญาตเก็บวงจรไว้ดูนะครับ

ว่าจะทำให้ชลบุรีสักอันสองอัน ไปๆมาๆก็ว่าจะซื้อสำเร็จเพราะไม่แพงมาก

แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ทำไรสักอย่าง กำลังเซ็งจิตที่ทีมไม่ได้แชมป์ ทุกถ้วยที่ลุ้น... ยิงฟันยิ้ม

คิดว่าจะไม่มีใครสนใจเสียอีก... เรียนกันแล้วควรนำมาใช้ให้เป็นประโยชน์ครับ

สำหรับคนที่เรียนด้านอีเล็คโทรนิค เทคโนโลยี่มา น่าจะลองทำดูเพราะอย่างไรเสียการเปลี่ยนตัวมันคู่ไปกับเกมฟุตบอล ต้องใช้
วงจรข้างล้างนี้เป็นเพียงหลักการง่ายๆที่สามารถนำไปดัดแปลงให้ใช้กับตัวเลขที่ทำจากการใช้LED หลายๆแถวมารวมกัน

วงจรข้างบนนี้เพียงเพิ่มmultiplexer IC ตรง Input และ demultiplexer IC ที่Output
เพื่อรองรับจำนวนของLED จากตัวอย่างของเลขสองตัวข้างล่างนี้ คุณก็จะได้ป้ายเปลี่ยนตัวที่ดีเทียบเท่ากับ
ที่เขาขายในท้องตลาดประมาณ สองหมื่นกว่าบาทแล้ว

สีเขียวสำหรับหมายเลยของผู้เล่นที่จะเปลี่ยนเข้า และ สีแดงสำหรับผู้เล่นที่จะเปลี่ยนออก
ซึ่งอาจจะเพิ่มLEDเพื่อสะกดคำว่า In และ Out ก็ยังได้อีกด้วย

Your limitation is at your own imagination!

คอบอล_SR09
Hero Member
**

ชีวิตนี้แสนสั้น รักกันไว้ดีกว่า

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:17:47 AM »

ขอบคุณมากครับท่าน ผมทำมาแล้ว 1 อัน แต่มันออกจะบ้านๆไปหน่อย ได้ใช้กับชลบุรีนัดเหย้าด้วย

ราว 2-3 นัดปีที่ได้แชมป์  ชุดใหม่ที่จะทำผมเจาะบล็อคไว้เรียบร้อยแล้ว แต่ด้วยความมีอารมณ์ศิลปิน

ไม่สบอารมณ์กะผลงานของทีม(ขำๆ) เลยปล่อยให้โครงป้ายฝุ่นจับอยู่ใต้ตู้ ยังไม่ได้ทำต่อ

ว่างๆจะงัดออกมาให้น้องๆที่อาสามาทำให้ซะหน่อย ผมเซฟวงจรของท่านไว้แล้วล่ะขอบคุณมากนะครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้ทางอิเล็กทรอนิคส์ ถนัดแต่งานแมคคานิค ซ่อมสร้างของใหญ่ๆ หนักๆ แต่อยากทำน่ะครับ..

ฝากรูป

นกและไก่ดูดีที่สีขน เกิดเป็นคนงดงามที่น้ำใจ
วสันต์_SR04
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:21:11 PM »

ขอบคุณมากครับท่าน ผมทำมาแล้ว 1 อัน แต่มันออกจะบ้านๆไปหน่อย ได้ใช้กับชลบุรีนัดเหย้าด้วย

ราว 2-3 นัดปีที่ได้แชมป์  ชุดใหม่ที่จะทำผมเจาะบล็อคไว้เรียบร้อยแล้ว แต่ด้วยความมีอารมณ์ศิลปิน

ไม่สบอารมณ์กะผลงานของทีม(ขำๆ) เลยปล่อยให้โครงป้ายฝุ่นจับอยู่ใต้ตู้ ยังไม่ได้ทำต่อ

ว่างๆจะงัดออกมาให้น้องๆที่อาสามาทำให้ซะหน่อย ผมเซฟวงจรของท่านไว้แล้วล่ะขอบคุณมากนะครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้ทางอิเล็กทรอนิคส์ ถนัดแต่งานแมคคานิค ซ่อมสร้างของใหญ่ๆ หนักๆ แต่อยากทำน่ะครับ..

หากอยากจะทำปักหมุดกระทู้นี้ไปเลยครับ ผมจะเขียน step-by-step ให้

ก่อนอื่นมาดูวงจรสำหรับเลขตัวเดียวและมาทำความเข้าใจการปฏิบัตการโดยหลักการกันก่อนครับ

ในส่วนที่เป็นภาพแทนของ สวิต เปิด-ปิด ที่มีอยู่ด้วยกัน4อัน(ในวงกลมแดง) ซึ่งข้อมูลของรหัสจะไปส่งผลให้
ไมโครชิพ IC2 4026 ส่งสัญญาณไปทำให้ตัวเลขแสดงเลขที่ต้องการ

จะเห็นได้ว่าสวิต4ตัวนี้สามารถให้รหัสที่แตกต่างกันได้16แบบตามหลักการของกำลังสอง(กำลังสองของ4=16)
แต่ตัวเลขที่เราจะใช้มีเพียง10แบบเท่านั้น คือ 0 - 9

ตามหลักการของไบนารี่ นัมเบอร์ (binary numbers) หรือการแสดงค่าของระบบเลขสองตัว ซึ่ง
0 = สวิต-ปิด
1= สวิต-เปิด

เราก็จะได้รหัสดังนี้
A   B   C   D    ตัวเลข
0    0   0    0  =  0
0    0   0    1  =  1
0    0   1    0  =  2
0    0   1    1  =  3
0    1   0    0  =  4
0    1   0    1  =  5
0    1   1    0  =  6
0    1   1    1  =  7
1    0   0    0  =  8
1    0   0    1  =  9

คือหากเราใช้มือเปิดปิดสวิตเป็นรหัสดังที่แสดงให้เห็นข้างบนนี้
เราก็สามารถที่จะเปลี่ยนการแสดงของตัวเลขได้ตามที่เราต้องการ
แต่แทนที่จะใช้มือในการเปลี่ยนสถานะของสวิตเพื่อการได้มาซึ่งตัวเลขที่เราต้องการ
เราก็สามารถที่จะให้keypad ซึ่งเมื่อเรากดตัวเลขนั้นๆKeypad ก็จะให้สหัสที่ต้องการไป
ทำให้ไมโครชิพ4026 รับรหัสผ่านแหล่งรับข้อมูลABCDเพื่อที่จะทำให้ตัวเลขแสดงผลตามที่เราต้องการ

ดังนั้น ในส่วนที่เป็นสวิตอยู่ในวงกลมแดงเราก็จะใช้Keypadบวกกับไมโครชิพอีกชิ้นหนึ่ง
ซึ่งจะทำหน้าที่ในการแปลตัวเลขของkeypad เป็นไบนารี่ นัมเบอร์(0หรือ1)ส่งไปยังไมโครชิพ4026

สำหรับไมโครชิพที่จะแปลค่าของตัวเลขจากkeypadเป็นรหัส0และ1นี้เป็นส่ิ่งที่เราใช้กันอยู่ประจำวันในปัจจุบัน
และเขามีขายในท้องตลาดของวัสดุอีเล็คทรอนิคกันอยู่แล้ว เรียกกันว่าencoder หรือ multiplexer
ส่วนเจ้าตัวและจากที่ทำให้ตัวเลยแสดงผลนั้นเขาจะเรียกกันว่า decoder หรือ de-mux ซึ่งมาจาก
คำว่าdecoder multiplexer.

พอจะเข้าใจหลักการคร่าวๆและปฏิบัติการของส่วนนี้ของวงจรมัํยครับ.....

คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:57:03 PM »

เข้าใจครับ เพราะเคยเรียนมาบ้างเล็กน้อย  ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณมากครับจะเข้ามาบ่อยๆ +1 ให้กำลังใจ

จขกท.และ ท่านวสันต์ ทุกครั้งที่เข้ามา ...

ฝากรูป

วสันต์_SR04
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 04:44:21 PM »

ข้างล่างนี้เป็นตัวอย่างของแบบนี้ผมคิดเอาไว้นานแล้ว ต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ทำให้นำเอา
ความคิดเดิมๆมาปัดฝุ่นอีกครั้ง

ด้านหน้าของป้ายดิจิต่อล...

ด้านหลังของป้ายดิจิต่อล ซึ่งทุกอย่างจะอยู่ภายใต้ระบบกันน้ำร่วมทั้งปุ่มของสวิตต่างๆครับ

ใครมีไอเดียที่ต่างกันออกไปเชิญเลยนะครับ

วงจรนี้สามารถใช้ในการเปลี่ยนค่าของDecade Counterเพิ่อเปลียนตัวเลขได้โดยที่
การกดแต่ละครั้งจะทำให้ค่าของตัวเลยเปลี่ยน และ การกดแช่ไว้จะทำให้เลขวิ่งระหว่าง 0 - 9
วงจรนี้บวกกับวงจรของDecade Counter(ซี่งจะนำมาลงในตอนต่อไป) ทำให้เราสามารถที่จะให้สวิต
momentarily concact แทนการkeypadและทำให้เราสามารถประหยัดค่าใช้จ่ายได้อีกด้วย...

นอกจากนี้ วงจรเดียวกันก็สามารถนำมาดัดแปลงให้เป็น 1Hz ซึ่งสามารถนำไปใช้กับการ
ควบคุมการทำงานของ90 Minutes Count Down Timer ได้อีกด้วย

สูตรของการคำนวณเวลาของวงจรนี้:
The output is on for t1 seconds, then off for t2 seconds.

Cycle = t1+t2Hz
t1 = .693 x (R1+R2) x C
t2 = .693 x R2 x C
(R1 and R2 are in Ohms; C is in Farads)

บล็อก Dual Decade Counters ที่จะใช้ป้อนรหัสให้กับ 7-Segmeny Drivers

วงจรข้างล่างนี้ สามารถที่จะให้ชุดหนึ่งของตัวเลขของป้ายเปลียนตัวที่หลายคนเรียกหา
ความท้าทายที่ยังคงเหลืออยู่ก็คือการสร้างตัวเลข ดิจิต่อล ขนาดใหญ่ซึ่งแต่ละตัวจะใช้
LEDประมาณ140ดวง.....

ส่วน เค้านต์ดาวน์ คล็อก (countdown clock) ของเกมควรที่จะใช้วงจรจาก
บล็อก ไดอะแกรม ข้างล่างนี้ โดยใช้NE555 ไมโครชิพเป็นตัวควบคุมเวลาจาก
การประกอบวงจรที่จะให้ความถี่ 1Hz ซึ่งคล้ายคลึงกับตัวอย่างที่แสดงมาให้เห็นแล้วข้างต้น
เพียงแต่ปรับเปลี่ยนให้เป็น astable synchronizing curcuit เท่านั้น...

ยิ้มกว้างๆ -----------------------------------------------------------------------------------------------------   ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:40:02 AM โดย วสันต์_SR » บันทึกการเข้า
ไร้สาระ
Newbie
*

คะแนนความรัก: +23/-1

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 07:03:29 AM »

ขอบคุณพี่ วสันต์_SR มากครับ

ที่มาให้ความรู้

ที่เชียร์ก็เพราะคำว่า ระยอง
godwilling@metro_002
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +59/-6

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 07:26:53 AM »

โหขอบคุณครับ   เจ๋งมาก  คนไทยเก่งๆเยอะครับ  ขาดแต่โอกาส

เหมือนทีมชาติอ่ะ  คนเก่งๆเพียบ  ตะบี้ตะแบง  เอาลงกันอยู่ได้ ยิงฟันยิ้ม

คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:25:14 AM »

ขอบคุณมากครับ ท่าน วสันต์ ผมขออนุญาตเก็บไว้อีกและจะเข้ามารับความรู้เรื่อยๆ +++ ยิงฟันยิ้ม

ฝากรูป

วสันต์_SR04
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:25:19 PM »

คอยดูนะ อันแรกหรือPrototypeที่ผมทำขึ้นมาจะไม่ให้ชื่อว่ารุ่น Mark-I

แต่จะเป็นรุ่น Raisara - ไร้สาระ ตามล็อก-อินของผู้ที่ให้ความสนใจเป็นแรงดลใจ

That's it! It will be Thailandsusu Subtitution Board  - nonsense

คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 10:10:50 AM »

พอดีสืบเนื่องจากผมกำลังจะจบการศึกษาในปีนี้ครับ  เลยเสนอโครงงานที่อยากทำมากที่สุด คือ ป้ายเปลี่ยนตัวดิจิตอลนี่ละครับ

ลืมบอกน้องเจ้าของกระทู้ พี่แนะนำให้ใช้ แผ่น แบ๊กกาไลด์ สีน้ำตาลที่เราเอามาทำฉนวนใน้ตู้ จะดีกว่า
อะครีลิคๆเปราะและแตกหักง่ายกว่า แต่แบ็กคาไลด์จะแพงกว่า กก.ละประมาณ 700 กว่า
พี่ซื้อมาตัดไว้เพื่อทำให้ชลบุรีเอฟซี ประมาณ 1100 บาท ตัดทำป้ายได้ 2 อัน(ยังไม่ได้ทำ)
ขนาดออกจะเล็กเพราะพี่ตั้งใจให้มันกระทัดรัด ตอนนี้พี่มีขนาด 12" x 24" เหลืออยู่ สองแผ่น(ทำได้ 1 ชุด)
ยังไม่ได้เจาะบล๊อค หากสนใจมีใครผ่านมาทาง นิคมอุตสาหกรรม อมตะนคร ให้แวะเข้ามารับได้เลย พี่ให้ฟรีๆ
หากได้มาจริงๆ เลี้ยวเข้ามาใน นิคมอุตสาหกรรมอมตะนคร ทุกๆประมาณ 1 กม.ข้างถนนจะมีป้ายสีฟ้า
รับแจ้งปัญหาระบบสาธารณูปโภค ประปา น้ำเสีย มลพิษ แจ้งเบอร์..... นั่นแหละโทรมาอันที่เป็นเบอร์มือถือ
พอมีคนรับสายถามหา พี่อนันต์ ได้เลย ขาใหญ่มาก(เพราะอ้วน) ได้ตลอด 24 ชม.
 ส่วนราคาถ้าใช้ LED ชนิดมองเห็นทั้งกลางวันกลางคืน ขนาด 5 มม.ก็ตกตัวละประมาณ 5 บาท(บางร้านอาจถูกกว่า)
 ใช้ประมาณ 660 ตัว(+ -ตามแต่เราออกแบบ) แต่ถ้าใช้ LED สีขุ่นก็จะถูกกว่า แต่มองกลางวันไม่ชัด
ส่วนอุปกรณ์ในวงจรคอนโทรล รวมๆแบตเตอรี่ ที่ชาร์จ ก็ราว(ประมาณนะ) สองพันเศษๆ หากจะทำชนิดมองเห็นกลางวันได้
คงต้องมีงบ ราว ห้าพัน เอาแบบดีๆ หากไม่สนใจของคุณภาพ ราคาอาจถูกลงมาหน่อย(ลดจำนวน LED ลงมา)

ฝากรูป

Mumvoice_หม่ำ_SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +569/-26

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 10:13:43 AM »

จบอิเล็คมาคืนอาจารย์ไปหมดแล้ว....ทำงานปิโตรดีกว่า
วสันต์_SR04
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 11:55:54 AM »

พอดีสืบเนื่องจากผมกำลังจะจบการศึกษาในปีนี้ครับ  เลยเสนอโครงงานที่อยากทำมากที่สุด คือ ป้ายเปลี่ยนตัวดิจิตอลนี่ละครับ

ลืมบอกน้องเจ้าของกระทู้ พี่แนะนำให้ใช้ แผ่น แบ๊กกาไลด์ สีน้ำตาลที่เราเอามาทำฉนวนใน้ตู้ จะดีกว่า
อะครีลิคๆเปราะและแตกหักง่ายกว่า แต่แบ็กคาไลด์จะแพงกว่า กก.ละประมาณ 700 กว่า
พี่ซื้อมาตัดไว้เพื่อทำให้ชลบุรีเอฟซี ประมาณ 1100 บาท ตัดทำป้ายได้ 2 อัน(ยังไม่ได้ทำ)
ขนาดออกจะเล็กเพราะพี่ตั้งใจให้มันกระทัดรัด ตอนนี้พี่มีขนาด 12" x 24" เหลืออยู่ สองแผ่น(ทำได้ 1 ชุด)
ยังไม่ได้เจาะบล๊อค หากสนใจมีใครผ่านมาทาง นิคมอุตสาหกรรม อมตะนคร ให้แวะเข้ามารับได้เลย พี่ให้ฟรีๆ
หากได้มาจริงๆ เลี้ยวเข้ามาใน นิคมอุตสาหกรรมอมตะนคร ทุกๆประมาณ 1 กม.ข้างถนนจะมีป้ายสีฟ้า
รับแจ้งปัญหาระบบสาธารณูปโภค ประปา น้ำเสีย มลพิษ แจ้งเบอร์..... นั่นแหละโทรมาอันที่เป็นเบอร์มือถือ
พอมีคนรับสายถามหา พี่อนันต์ ได้เลย ขาใหญ่มาก(เพราะอ้วน) ได้ตลอด 24 ชม.
 ส่วนราคาถ้าใช้ LED ชนิดมองเห็นทั้งกลางวันกลางคืน ขนาด 5 มม.ก็ตกตัวละประมาณ 5 บาท(บางร้านอาจถูกกว่า)
 ใช้ประมาณ 660 ตัว(+ -ตามแต่เราออกแบบ) แต่ถ้าใช้ LED สีขุ่นก็จะถูกกว่า แต่มองกลางวันไม่ชัด
ส่วนอุปกรณ์ในวงจรคอนโทรล รวมๆแบตเตอรี่ ที่ชาร์จ ก็ราว(ประมาณนะ) สองพันเศษๆ หากจะทำชนิดมองเห็นกลางวันได้
คงต้องมีงบ ราว ห้าพัน เอาแบบดีๆ หากไม่สนใจของคุณภาพ ราคาอาจถูกลงมาหน่อย(ลดจำนวน LED ลงมา)

ผมคิดว่าหากใช้ LED ขนาดจัมโบ้ อาจลดให้เหลือเพียงสองแถวได้แต่ต้องใช้อย่างอื่นเข้ามาช่วย เช่น
แผนไมล่า-รีเฟร็คทิฟว์ ซึ่งอาจจะทำให้ชัดขั้นในตอนกลางวันอีกด้วย

การติดตั้งตัวบอดของเลขให้ลึกเข้าไปในกล่องอาจช่วยให้ตัวเลขชัดขึ้นเพราะขอบของกล่องช่วยบังแสงจากภายนอก

ภาพข้างล่างนี้วาดคร่าวๆจากการใช้paintprush ที่มากกับWindowsอาจไม่ใช้ แต่วัตถุประสงค์ก็คือวางแผ่นไมล่าหรือ
วัสุดสะท้อนแสงอื่นๆที่ไม่เป็นสื่อไฟฟ้าแต่สะท้อนแสงได้ทับแผนรองรับของLED อาจช่วยแก้ปัญหาเรื่องแสงรบกวนและ
ในทำให้ชัดขึ้นเวลาเย็นหรือค่ำ (ยังไม่ได้ทดสอบเพียงแต่เป็นความคิด)

บอร์ดรองรับ LEDครับ พิมพ์ผิด...รีบ

สำหรับเรื่องการเลือกสวิตช์นั้น หากเป็นโปรโตไทป์(ชุดทดลอง) คงเลือกไม่ยาก
แต่เนื่องจากการแข่งขันฟุตบอลในภูมิภาคนี้บ่อยครั่งที่จะมีฝนตก ดังนั้น ควรที่จะ
เลือกใช้สวิตช์แบบที่เรียกว่า Marine Grade (มารีน เกรด) หรือ ที่กันน้ำและความชื้นได้

ผมเป็นวิศวกรออกแบบประเภทแฟนไม่สวยไม่เป็นไร แต่ โปรเจ็คต์ต้องสวยไว้ก่อน  ยิ้มกว้างๆ
(แต่แพงกว่าคนสวยแน่นอน เพราะเราเน้นบทบาท เอ้อ คุณภาพ)

และ หากใช้จงจรอย่างที่ผมให้ต้วอย่างมาซึ่ง สัญญาณ ทริ๊กเกอร์ เลื่อนตัวเลขจะเป็นแบบอัตโนมัต
คือหากเรากดทีหนึ่งมันจะเลือนไปอันดับหนึ่ง แต่ถ้าเรากดแช่(hold) เขาไว้ เลขมันก็จะวิ่งของมันเอง
รามสัญญาณที่ได้รับโดยอัตโนมัติ

ข้างล่างนี้เป็นตัวอย่างของ สวิตช์ โดยที่สวิตช์ในภาพกรอบเล็กเป็นสวิตช์แบบที่ใช้ในร่มหรือกันน้ำและ
ความชื้นไม่ได้ (อาจใช้ได้กับการทดลองแต่ในภาคสนามไม่ควรท่ีจะใช้)

เรื่องกล่องใส่ผมว่าบ้านเราไม่น่าจะเป็นเรื่องยากที่จะสั่งจาก โรงงานพลาสติค แฟรบริเคชั่น

ส่วนวงจรนั้น หลังจากที่ได้ลองเลือกจากไมโครชิพสองสามแบบ แล้ว
ผมตัดสินใจเลือก CMOS 4026 ซี่งมีทั้งเค้าน์เตอร์และ7-segment LED รวมอยู่ในชิพเดียวกัน
ข้อจำกัดของ 4026 ก็คือมันจะสามารถใช้ได้กับLEDเพียง8ดวงเท่านั้น ดังที่เห็นในรูปข้างล่างนี้

วงจรข้างล่างนี้เป็นวงจรที่สัญญาณขัดเคลื่อนตัวเลขมาจาก 555 Timer ไมโครชิพ ซึ่งหากต่อในลักษณะนี้
และเมื่อเราใส่แบตเตอรี่9โวลท์ วงจรก็จะแสดงตัวเลขจาก 1, 2, 3, 4, 5 ไปจนถึง 0 แล้วก็หมุดเวียนไปจน
ชั่วฟ้าดินสลายหากถ่านไม่หมดเสียก่อน

แต่การทำป้ายเปลี่ยนตัว เราจะต้องสามารถเปลี่ยนตัวเลขได้โดยง่าย หากผู้ผลิตๆขึ้นมาเพื่อใช้เองก็คงจะ
ไม่มีปัญหาเท่าใดนัก แต่หากเราจะนำป้ายเปลี่ยนตัวที่ว่านี้ให้กับเจ้าหน้าที่ๆไม่มีความรู้ในด้านอีเล็คทรอนิค หรือ
มีความรู้แต่มันไม่ใช่หน้าที่ของเขา ป้ายที่จะผลิตขึ้นมาโดยยึดเอาการใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพและ
ง่ายต่อการใช้งานหรือที่เรียกว่า ยู๊สเซอร์ เฟรนด์ลี่ยื(users friendly)

วงจรข้างล่างนี้ได้ดัดแปลง มากจากวงจรที่ได้แสดงให้เห็นข้างบน โดยการ
1. ให้ผู้ใช้เปลี่ยนตัวเลขได้ด้วยการกิดปุ่มของสวิตช์ Start และ Reset ซึ่งรีเซ็ตหมายถึงหยุดไม่ได้ทำให้
กลับไปอยู่ที่เลขศูนย์แล้วเริ่มกันใหม่เหมือนการปกครองฯ
2. Outputของเค้านเตอร์แทนที่จะนำไปจุด7-segment LEDขนาดเล็กโดยตรง ก็ได้ถูกนำเอา
opto+Relayเน็ตเวิร์คเข้ามาเสริม ซึ่งทำให้วงจรสามารถที่รองรับLEDจำนวนมากที่จะเป็นได้ และ
3. ได้นำเอาซีเนอร์ ไดโอดเน็ตเวิร์คของการควบคุมแรงเคลื่อนไฟฟ้า (zener diode + current limiting resistor)

ค่าของ R9 อาจตัองเปลี่ยนเพื่อให้สอดคล้องกับจำนวนของLEDที่จะใช้ หากได้ติดตามจงจรมาถึงตอนนี้แล้ว
คิดว่าการคำนวนหาค่าที่เหมาะสมของ R9 ไม่น่าที่จะเป็นปัญหา

ความจริงแล้ว ยังมีวิธีที่ดีกว่านี้สำหรับการป้อนข้อมูลหรือเปลี่ยนตัวเลข คือ
เราสามารถที่จะนำเอาไมโครชิพที่มันสามารถตั้งค่าแล้วกดปุ่มreturnทำให้ตัวเลข
มันโดดไปยังตัวที่ต้องการเลย แต่การสร้างวงจรโปรแกรมมาเบิ้ลเช่นนั้นย่อมจะต้อง
เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมซึ่งผมก็คิดว่าไม่ต้องถึงกับทำให้ตัวเลขโดดหรอก แค่ผู้เล่นลิเวอร์พูลที่จะลงไปเปลี่ยนเพื่อนร่วมทีม
ไม่โดดไปมาด้วยความหงุดหงิดพร้อมกับมองอย่างเหยียดๆก็พอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2009, 11:23:22 PM โดย วสันต์_SR » บันทึกการเข้า
คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 09:25:08 AM »

ขอบคุณมากครับ ท่านวสันต์ ผมขอเก็บไว้อีกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จะพยายามศึกษาไปเรื่อยๆ

ตอนนี้ยังตามไม่ทันครับ...

ฝากรูป

aggayut
บุคคลทั่วไป
| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 01:25:07 PM »

เก็บไว้เปงความรู้คับ
PLOYMAN (AV_222)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +957/-2172

เชียร์ชลบุรี

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 05:20:46 PM »

ขอบคุณมากครับ ท่านวสันต์ ผมขอเก็บไว้อีกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จะพยายามศึกษาไปเรื่อยๆ

ของท่านใกล้เสร็จยังครับ
ชลบุรี จะทันใช้ฤดูกาลหน้ารึเปล่า...

คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 02:44:07 PM »

ของท่านใกล้เสร็จยังครับ
ชลบุรี จะทันใช้ฤดูกาลหน้ารึเปล่า...
  ยังรอระบบคอนโทรลที่นุ่มนวล(กว่าอันเก่า) ซึ่งผมได้เซฟของท่าน วสันต์ไว้แล้ว

จะให้น้องๆที่อาสามาช่วย กันศึกษาและไล่ทำไป คนทำว่างแล้ว แต่คนเป็นโต้โผ ยังไม่ได้แจกงานเลย

ต้องรอนิดหนึ่ง ไม่เป็นไรยังอีกหลายเดือน ... ยิงฟันยิ้ม

ฝากรูป

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์