Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 19, 2018, 11:39:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกมส์คำถามประวัติศาสตร์ ภาค 6 มาแล้ววว....  (อ่าน 4639 ครั้ง)
กบฎลูกหนัง
Sr. Member

คะแนนความรัก: +176/-303

เอากระไดมาล่อ... ก็ไม่ไป

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 01:51:38 PM »

ภาคนี้ผมว่ายากกว่าทุกภาคนะ... 

นี่คือคุณสมบัติของใคร หรืออยู่ในยุคของใคร
1.   ยามาดะ ช่างขัดใจ ส่งไปอยู่ไกลๆ ข้าดีกว่า
2.   สมัยนั้นยุคเก่า กษัตริย์พระองค์แรกที่ “ถูก” ประหารด้วยท่อนจันทร์
3.   สมัยนี้ยุคใหม่ กษัตริย์องค์สุดท้ายที่ “สั่ง” ประหารด้วยท่อนจันทร์
4.   ผู้ชนช้างเสียที “ขุนสามชน”
5.   กบฏแห่งสยาม แต่เป็นมหาราชแห่งลาว
6.   วีรสตรีที่ ”ระเบิดตัวเอง” ครั้งศึกย่าโม
7.   “ท่านอายุน้อยกว่าข้าเกือบ 3 รอบ กลับห้าวหาญต่อกรกับผู้เฒ่ามากประสบการณ์อย่างข้าได้ จงรักษาตนให้จงดี วันหน้ามิพ้นขึ้นเป็นกษัตริย์เป็นแน่” คำกล่าวนี้ ใครพูดกับใคร
8.   ปฐมกษัตริย์แห่งล้านนาเมืองเหนือ ผู้ประกาศศักดาไปทั่วหล้า แม้แต่หงสา หรือ อังวะ ยังยอมสยบ
9.   กษัตริย์ล้านนา ผู้พ่ายแพ้แก่ “บุเรงนอง”
10.   ผู้อาจหาญต้านศึกอลองพญา จนจอมทัพอังวะปืนแตกตายหน้ากำแพงเมือง
11.   ตัวข้าห้าวหาญ รับกระสูนข้าศึกแทนอาจารย์ “ทองดี”
12.   จอมทัพผู้เกรียงไกร รับใช้ 2 กษัตริย์ ร่วมกู้เอกราช และรักษาแผ่นดินในสงคราม 9 ทัพ
13.   เขาคือ “อโศกมหาราช” แห่งกรุงสุโขทัย
14.   กษัตริย์อังวะผู้ปล่อย “นายขนมต้ม” กลับสยาม
15.   พระสงฆ์ผู้ตั้งตนเป็นจอมทัพ ในสงครามสยาม 5 ก๊ก
16.   (แถม) น้องนางที่อังวะใช้กับ “พระเจ้าตาก” ในกลศึก “เตียวเสี้ยนแห่งสามก๊ก” (อันนี้เชื่อว่าใครไม่ได้ดูหนัง “เจ้าตาก” ของพี่แอ๊ด ไม่มีทางรู้ และคาดว่าเป็นเหตุการณ์กึ่งๆ สมมติ)

มีคนฟาดให้ ล่ะก็ชงกันใหญ่เชียวนะ...

Seamus O'grady
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3570/-1518

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 02:04:07 PM »

1 พระเอกาหรือไม่ก็พระศรีเสาวภาคย์
2 พระเจ้าทองลั่น
3 พระเจ้าตาก
4
5 เจ้าอนุวงศ์
6
7 อะแซหวุ่นคยี กล่าวกับพระยาจักรี
8
9
10
11
12 กรมบวรมหาสุรสิงหนาถ
13 พระเจ้าลิไท
14 พระเจ้าปดุง
15 เจ้าพระฝาง
16 จำไม่ได้แระ

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
Hello
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +279/-22

เป็นแฟนทีโอที..ต้องอดทน

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 02:12:18 PM »

นี่คือคุณสมบัติของใคร หรืออยู่ในยุคของใคร
1.   ยามาดะ ช่างขัดใจ ส่งไปอยู่ไกลๆ ข้าดีกว่า
2.   สมัยนั้นยุคเก่า กษัตริย์พระองค์แรกที่ “ถูก” ประหารด้วยท่อนจันทร์
แน่นอนข้อนี้ เจ้าฟ้าทองลัน ครองราชย์ได้ 7 วัน พระราเมศวรก็มาแย่งราชบัลลังก์คืน
3.   สมัยนี้ยุคใหม่ กษัตริย์องค์สุดท้ายที่ “สั่ง” ประหารด้วยท่อนจันทร์
4.   ผู้ชนช้างเสียที “ขุนสามชน”
5.   กบฏแห่งสยาม แต่เป็นมหาราชแห่งลาว
เจ้าอนุวงศ์ กบฏในสายตาไทย แต่วีระกษัตริย์ในสายตาลาว
ปล.สนามที่ใช้แข่งซีเกมส์ มีสนามนึงชื่อเจ้าอนุวงศ์ด้วยครับ
6.   วีรสตรีที่ ”ระเบิดตัวเอง” ครั้งศึกย่าโม
ย่าเหลือ จำได้แค่นี้
7.   “ท่านอายุน้อยกว่าข้าเกือบ 3 รอบ กลับห้าวหาญต่อกรกับผู้เฒ่ามากประสบการณ์อย่างข้าได้ จงรักษาตนให้จงดี วันหน้ามิพ้นขึ้นเป็นกษัตริย์เป็นแน่” คำกล่าวนี้ ใครพูดกับใคร
อาร์แซน เวนเกอร์ เอ้ย อะแซหวุ่นกี้ กล่าวต่อ รัชกาลที่ 1 ยศในตอนนั้นไม่แน่ใจ
8.   ปฐมกษัตริย์แห่งล้านนาเมืองเหนือ ผู้ประกาศศักดาไปทั่วหล้า แม้แต่หงสา หรือ อังวะ ยังยอมสยบ
ปฐมกษัตริย์ หรือ ใช่ พระเจ้าพรหมมหาราชหรือเปล่า
9.   กษัตริย์ล้านนา ผู้พ่ายแพ้แก่ “บุเรงนอง”
ก่อนมหาเทวี จิรประภา นึกชื่อไม่ออก
10.   ผู้อาจหาญต้านศึกอลองพญา จนจอมทัพอังวะปืนแตกตายหน้ากำแพงเมือง
11.   ตัวข้าห้าวหาญ รับกระสูนข้าศึกแทนอาจารย์ “ทองดี”
12.   จอมทัพผู้เกรียงไกร รับใช้ 2 กษัตริย์ ร่วม(กระผม)้เอกราช และรักษาแผ่นดินในสงคราม 9 ทัพ
กรมพระบวรมหาสุรสิงหนาถ
13.   เขาคือ “อโศกมหาราช” แห่งกรุงสุโขทัย
มหาเถรศรีศรัทธาหรือเปล่า ผมไม่ค่อยเข้าใจคำถามนะครับ แต่มหาเถรศรีศรัทธาไม่ได้เป็นกษัตริย์นี่สิ
14.   กษัตริย์อังวะผู้ปล่อย “นายขนมต้ม” กลับสยาม
15.   พระสงฆ์ผู้ตั้งตนเป็นจอมทัพ ในสงครามสยาม 5 ก๊ก
เจ้าพระฝาง แห่ง สวางคบุรี
16.   (แถม) น้องนางที่อังวะใช้กับ “พระเจ้าตาก” ในกลศึก “เตียวเสี้ยนแห่งสามก๊ก” (อันนี้เชื่อว่าใครไม่ได้ดูหนัง “เจ้าตาก” ของพี่แอ๊ด ไม่มีทางรู้ และคาดว่าเป็นเหตุการณ์กึ่งๆ สมมติ)
ผมไม่ได้ดูงั้นไม่รู้นะครับ อิอิ

เที่ยวทั่วไทยไปกับ TOT   Team Of Tourism
Hello
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 02:34:11 PM »

ขอย้อนกลับมาดูโจทย์ใหม่ครับ

1.   ยามาดะ ช่างขัดใจ ส่งไปอยู่ไกลๆ ข้าดีกว่า
ผมเดาว่าน่าจะเป็น พระเจ้าปราสาททอง นะ
3.   สมัยนี้ยุคใหม่ กษัตริย์องค์สุดท้ายที่ “สั่ง” ประหารด้วยท่อนจันทร์
ขอไล่ก่อนนะครับ จากท้าย พระเจ้าเอกทัศน์ ขุนหลวงหาวัด พระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ พระเจ้าอยู่หัวท้ายสระ พระเจ้าเสือ พระเพทราชา ไม่อยู่ในบ้านพลูหลวง งั้นน่าจะอยู่ใน ปราสาททอง พระนารายณ์ อ้อ ก่อนพระนารายณ์ ที่เป็นลุงพระนารายณ์ ใครหว่า นึกชื่อไม่ออก เจ้าฟ้าชัย หรือเปล่าครับ
4.   ผู้ชนช้างเสียที “ขุนสามชน”
9.   กษัตริย์ล้านนา ผู้พ่ายแพ้แก่ “บุเรงนอง”
ก่อนมหาเทวี จิรประภา นึกชื่อไม่ออก อะไรเมืองๆนี่แหละ เจ้ามูลเมือง ป่าว (ล้อเล่น) ศรีเมืองมา โอย ไม่ไหวจะเดา
10.   ผู้อาจหาญต้านศึกอลองพญา จนจอมทัพอังวะปืนแตกตายหน้ากำแพงเมือง
11.   ตัวข้าห้าวหาญ รับกระสูนข้าศึกแทนอาจารย์ “ทองดี”
ผมไม่รู้นะสิครับ ว่า พระยาพิชัย รับใครเป็นลูกศิษย์บ้าง
14.   กษัตริย์อังวะผู้ปล่อย “นายขนมต้ม” กลับสยาม
พระเจ้าปดุงอะ (แอบลอกพี่บ่าวสิงห์) 

ถ้าจากความรู้ที่มีก็ตอบได้เท่านี้ครับ เด๋วต้องใช้ google บ้างแล้ว อิอิ

เที่ยวทั่วไทยไปกับ TOT   Team Of Tourism
แมวหมอบ_SR37
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +131/-21

กีฬาสร้างมิตรภาพ

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 02:46:14 PM »

อาร์แซน เวนเกอร์ เอ้ย อะแซหวุ่นกี้ กล่าวต่อ รัชกาลที่ 1 ยศในตอนนั้นไม่แน่ใจ

ใช่ สมเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก ฯ รึเปล่าครับ

เครดิตภาพ โดย Lukmoo~*_SR
กบฎลูกหนัง
Sr. Member

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 03:07:16 PM »

คำถามของผมไม่จำกัด อยู่ใน สมัยอยุธยา นะครับ
ขอบอกว่า มีบางข้อ เป้นสมัยรัตนโกสินทร์ โดยเฉพาะข้อ 3 ครับ
พี่ Singha@Surat ตอบถูกหลายข้อเลย แต่ไม่ทั้งหมด ฮี่ฮี่ (ผิดข้อ 3 และ 14 ครับ)

ท่าน Hello ก็ได้เยอะอยู่ แต่เชียงใหม่เสียเมืองหลังจาก พระมหาเทวีฯ ลงจากบรรลังค์แล้วครับ

และ พระเจ้าพรหมมหาราช ไม่ได้รบกับ พม่าครับ ท่านรบไล่ขอม

ที่สำคัญ พระมหาเถร ไม่ใช่กษัตริย์ นี่สิ.....

มีคนฟาดให้ ล่ะก็ชงกันใหญ่เชียวนะ...

Hello
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 03:16:55 PM »

ฮี่ๆ งั้นเอาใหม่

1.   ยามาดะ ช่างขัดใจ ส่งไปอยู่ไกลๆ ข้าดีกว่า
พระเอกาทศรถ
2.   สมัยนั้นยุคเก่า กษัตริย์พระองค์แรกที่ “ถูก” ประหารด้วยท่อนจันทร์
เจ้าฟ้าทองลัน
3.   สมัยนี้ยุคใหม่ กษัตริย์องค์สุดท้ายที่ “สั่ง” ประหารด้วยท่อนจันทร์
พระศรีสุธรรมราชา
4.   ผู้ชนช้างเสียที “ขุนสามชน”
5.   กบฏแห่งสยาม แต่เป็นมหาราชแห่งลาว
เจ้าอนุวงศ์
6.   วีรสตรีที่ ”ระเบิดตัวเอง” ครั้งศึกย่าโม
ย่าเหลือ
7.   “ท่านอายุน้อยกว่าข้าเกือบ 3 รอบ กลับห้าวหาญต่อกรกับผู้เฒ่ามากประสบการณ์อย่างข้าได้ จงรักษาตนให้จงดี วันหน้ามิพ้นขึ้นเป็นกษัตริย์เป็นแน่” คำกล่าวนี้ ใครพูดกับใคร
อะแซหวุ่นกี้
8.   ปฐมกษัตริย์แห่งล้านนาเมืองเหนือ ผู้ประกาศศักดาไปทั่วหล้า แม้แต่หงสา หรือ อังวะ ยังยอมสยบ
ขุนเจืองธรรมิกราช
9.   กษัตริย์ล้านนา ผู้พ่ายแพ้แก่ “บุเรงนอง”
พญากือนา (หรือเปล่า)
10.   ผู้อาจหาญต้านศึกอลองพญา จนจอมทัพอังวะปืนแตกตายหน้ากำแพงเมือง
พระเจ้าตาก (หรือเปล่า)
11.   ตัวข้าห้าวหาญ รับกระสูนข้าศึกแทนอาจารย์ “ทองดี”
ลูกศิษย์พระยาพิชัยดาบหัก อิอิ
12.   จอมทัพผู้เกรียงไกร รับใช้ 2 กษัตริย์ ร่วม(กระผม)้เอกราช และรักษาแผ่นดินในสงคราม 9 ทัพ
13.   เขาคือ “อโศกมหาราช” แห่งกรุงสุโขทัย
พระเจ้าลิไท (แก้ไขแล้ว อิอิ)
14.   กษัตริย์อังวะผู้ปล่อย “นายขนมต้ม” กลับสยาม
15.   พระสงฆ์ผู้ตั้งตนเป็นจอมทัพ ในสงครามสยาม 5 ก๊ก
เจ้าพระฝาง แห่งสวางคบุรี
16.   (แถม) น้องนางที่อังวะใช้กับ “พระเจ้าตาก” ในกลศึก “เตียวเสี้ยนแห่งสามก๊ก” (อันนี้เชื่อว่าใครไม่ได้ดูหนัง “เจ้าตาก” ของพี่แอ๊ด ไม่มีทางรู้ และคาดว่าเป็นเหตุการณ์กึ่งๆ สมมติ)

กบฎลูกหนัง
Sr. Member

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 03:23:24 PM »

ฮี่ๆ งั้นเอาใหม่

พระเอกาทศรถ - ยังผิดอยู่น้า....
2.   สมัยนั้นยุคเก่า กษัตริย์พระองค์แรกที่ “ถูก” ประหารด้วยท่อนจันทร์
เจ้าฟ้าทองลัน
พระศรีสุธรรมราชา - ยังไม่ถูกนะคร้าบ (กังวลว่าข้อนี้จะไม่มีใครทราบ เพราะไม่มีในแบบเรียนใดๆ)
5.   กบฏแห่งสยาม แต่เป็นมหาราชแห่งลาว
เจ้าอนุวงศ์
6.   วีรสตรีที่ ”ระเบิดตัวเอง” ครั้งศึกย่าโม
ย่าเหลือ - ตำราผมเรียกท่านว่า "คุณหญิงบุญเหลือ"
7.   “ท่านอายุน้อยกว่าข้าเกือบ 3 รอบ กลับห้าวหาญต่อกรกับผู้เฒ่ามากประสบการณ์อย่างข้าได้ จงรักษาตนให้จงดี วันหน้ามิพ้นขึ้นเป็นกษัตริย์เป็นแน่” คำกล่าวนี้ ใครพูดกับใคร
อะแซหวุ่นกี้ - พูดกะคราย....
8.   ปฐมกษัตริย์แห่งล้านนาเมืองเหนือ ผู้ประกาศศักดาไปทั่วหล้า แม้แต่หงสา หรือ อังวะ ยังยอมสยบ
ขุนเจืองธรรมิกราช - ใครหว่า คนนี้
พญากือนา (หรือเปล่า) - ถัดไปอีกหลายสมัยเลยครับ ใบ้ว่า หลังพระไชยเชษฐาธิราชกลับลาว
พระเจ้าตาก (หรือเปล่า) - อีกนิดนะ
ลูกศิษย์พระยาพิชัยดาบหัก อิอิ - ข้อนี้ขี้โกง ปรับๆๆๆๆ...
12.   จอมทัพผู้เกรียงไกร รับใช้ 2 กษัตริย์ ร่วม(กระผม)้เอกราช และรักษาแผ่นดินในสงคราม 9 ทัพ
13.   เขาคือ “อโศกมหาราช” แห่งกรุงสุโขทัย
พระเจ้าลิไท (แก้ไขแล้ว อิอิ) - ถูกแล้ว ยินดีด้วยยย...
15.   พระสงฆ์ผู้ตั้งตนเป็นจอมทัพ ในสงครามสยาม 5 ก๊ก
เจ้าพระฝาง แห่งสวางคบุรี
16.   (แถม) น้องนางที่อังวะใช้กับ “พระเจ้าตาก” ในกลศึก “เตียวเสี้ยนแห่งสามก๊ก” (อันนี้เชื่อว่าใครไม่ได้ดูหนัง “เจ้าตาก” ของพี่แอ๊ด ไม่มีทางรู้ และคาดว่าเป็นเหตุการณ์กึ่งๆ สมมติ)

ไว้ ให้มีคนตอบถูกอีกนิด จะมาเฉลย

อันโต เอามันดีนี่
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +29/-0

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 03:35:00 PM »

ความศรัทธา: +28/-5

ปลากัดนักสู้ ตัวกรูแปดริ้วววว....

เกมส์คำถามประวัติศาสตร์ ภาค 6 มาแล้ววว....
« เมื่อ: วันนี้ เวลา 01:51:38 PM »  

--------------------------------------------------------------------------------

1.   ยามาดะ ช่างขัดใจ ส่งไปอยู่ไกลๆ ข้าดีกว่า.........พระเจ้าปราสาททอง
2.   สมัยนั้นยุคเก่า กษัตริย์พระองค์แรกที่ “ถูก” ประหารด้วยท่อนจันทร์.........พระเจ้าทองจันทร์
3.   สมัยนี้ยุคใหม่ กษัตริย์องค์สุดท้ายที่ “สั่ง” ประหารด้วยท่อนจันทร์
4.   ผู้ชนช้างเสียที “ขุนสามชน”........พ่อขุนศรีอินทราทิตย์
5.   กบฏแห่งสยาม แต่เป็นมหาราชแห่งลาว........เจ้าอนุวงศ์
6.   วีรสตรีที่ ”ระเบิดตัวเอง” ครั้งศึกย่าโม..........นางสาวบุญเหลือ
7.   “ท่านอายุน้อยกว่าข้าเกือบ 3 รอบ กลับห้าวหาญต่อกรกับผู้เฒ่ามากประสบการณ์อย่างข้าได้ จงรักษาตนให้จงดี วันหน้ามิพ้นขึ้นเป็นกษัตริย์เป็นแน่” คำกล่าวนี้ ใครพูดกับใคร........อะแซหวุ่นกื้พูดกับพระยาจักรี
8.   ปฐมกษัตริย์แห่งล้านนาเมืองเหนือ ผู้ประกาศศักดาไปทั่วหล้า แม้แต่หงสา หรือ อังวะ ยังยอมสยบ.....ราชวงค์ไหนล่ะวงค์มังรายก็พญามังราย....สมัยหลังนี้ก็วงค์ทิพย์ช้างต้นตระกูลเจ้าเชื้อ7ตน
9.   กษัตริย์ล้านนา ผู้พ่ายแพ้แก่ “บุเรงนอง”........ท้าวเมกุติ
10.   ผู้อาจหาญต้านศึกอลองพญา จนจอมทัพอังวะปืนแตกตายหน้ากำแพงเมือง.............เจ้าฟ้าอุทุมพร
11.   ตัวข้าห้าวหาญ รับกระสูนข้าศึกแทนอาจารย์ “ทองดี”
12.   จอมทัพผู้เกรียงไกร รับใช้ 2 กษัตริย์ ร่วม(กระผม)้เอกราช และรักษาแผ่นดินในสงคราม 9 ทัพ..........กรมพระราชวังบวรมหาสุรสีหนารถ(บุญมา)
13.   เขาคือ “อโศกมหาราช” แห่งกรุงสุโขทัย...........พระมหาธรรมราชาลิไท
14.   กษัตริย์อังวะผู้ปล่อย “นายขนมต้ม” กลับสยาม.........พระเจ้ามังระ
15.   พระสงฆ์ผู้ตั้งตนเป็นจอมทัพ ในสงครามสยาม 5 ก๊ก............เจ้าพระฝาง
16.   (แถม) น้องนางที่อังวะใช้กับ “พระเจ้าตาก” ในกลศึก “เตียวเสี้ยนแห่งสามก๊ก” (อันนี้เชื่อว่าใครไม่ได้ดูหนัง “เจ้าตาก” ของพี่แอ๊ด ไม่มีทางรู้ และคาดว่าเป็นเหตุการณ์กึ่งๆ สมมติ)

กบฎลูกหนัง
Sr. Member

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 03:45:26 PM »

ความศรัทธา: +28/-5

ปลากัดนักสู้ ตัวกรูแปดริ้วววว....

เกมส์คำถามประวัติศาสตร์ ภาค 6 มาแล้ววว....
« เมื่อ: วันนี้ เวลา 01:51:38 PM »  

--------------------------------------------------------------------------------

1.   ยามาดะ ช่างขัดใจ ส่งไปอยู่ไกลๆ ข้าดีกว่า.........พระเจ้าปราสาททอง
2.   สมัยนั้นยุคเก่า กษัตริย์พระองค์แรกที่ “ถูก” ประหารด้วยท่อนจันทร์.........พระเจ้าทองจันทร์
3.   สมัยนี้ยุคใหม่ กษัตริย์องค์สุดท้ายที่ “สั่ง” ประหารด้วยท่อนจันทร์
4.   ผู้ชนช้างเสียที “ขุนสามชน”........พ่อขุนศรีอินทราทิตย์
5.   กบฏแห่งสยาม แต่เป็นมหาราชแห่งลาว........เจ้าอนุวงศ์
6.   วีรสตรีที่ ”ระเบิดตัวเอง” ครั้งศึกย่าโม..........นางสาวบุญเหลือ
7.   “ท่านอายุน้อยกว่าข้าเกือบ 3 รอบ กลับห้าวหาญต่อกรกับผู้เฒ่ามากประสบการณ์อย่างข้าได้ จงรักษาตนให้จงดี วันหน้ามิพ้นขึ้นเป็นกษัตริย์เป็นแน่” คำกล่าวนี้ ใครพูดกับใคร........อะแซหวุ่นกื้พูดกับพระยาจักรี
8.   ปฐมกษัตริย์แห่งล้านนาเมืองเหนือ ผู้ประกาศศักดาไปทั่วหล้า แม้แต่หงสา หรือ อังวะ ยังยอมสยบ.....ราชวงค์ไหนล่ะวงค์มังรายก็พญามังราย....สมัยหลังนี้ก็วงค์ทิพย์ช้างต้นตระ(กระผม)ลเจ้าเชื้อ7ตน
9.   กษัตริย์ล้านนา ผู้พ่ายแพ้แก่ “บุเรงนอง”........ท้าวเมกุติ
10.   ผู้อาจหาญต้านศึกอลองพญา จนจอมทัพอังวะปืนแตกตายหน้ากำแพงเมือง.............เจ้าฟ้าอุทุมพร
11.   ตัวข้าห้าวหาญ รับกระสูนข้าศึกแทนอาจารย์ “ทองดี”
12.   จอมทัพผู้เกรียงไกร รับใช้ 2 กษัตริย์ ร่วม(กระผม)้เอกราช และรักษาแผ่นดินในสงคราม 9 ทัพ..........กรมพระราชวังบวรมหาสุรสีหนารถ(บุญมา)
13.   เขาคือ “อโศกมหาราช” แห่งกรุงสุโขทัย...........พระมหาธรรมราชาลิไท
14.   กษัตริย์อังวะผู้ปล่อย “นายขนมต้ม” กลับสยาม.........พระเจ้ามังระ
15.   พระสงฆ์ผู้ตั้งตนเป็นจอมทัพ ในสงครามสยาม 5 ก๊ก............เจ้าพระฝาง
16.   (แถม) น้องนางที่อังวะใช้กับ “พระเจ้าตาก” ในกลศึก “เตียวเสี้ยนแห่งสามก๊ก” (อันนี้เชื่อว่าใครไม่ได้ดูหนัง “เจ้าตาก” ของพี่แอ๊ด ไม่มีทางรู้ และคาดว่าเป็นเหตุการณ์กึ่งๆ สมมติ)

ได้พี่อันโตมาช่วยในข้อ 8 ถูกต้องครับ "ปฐมกษัตริย์" ก็คือพญามังรายนั่นเอง
ส่วนท่าน ท้าวกาวีละ แห่งราชวงศ์เจ้า 7 ตนนั้น ไม่ใช่ปฐมกษัตริย์ แต่เป็นชาวเหนือ ที่ครองดินแดนล้านนาอีกครั้งครับ (ในความคิดผมอ่ะนะ อาจไม่ตรงกับคนอื่นก็ได้ครับ)

ข้ออื่นๆ (ที่ตอบ) ก็ถูกทุกข้อเลยครับ

KARIN
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1685/-1542

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 04:54:34 PM »

สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดด  อีกแล้วครับท่าน   อ่านแล้ว เพลินดี จัง ฮี่ๆ
Hello
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 09:41:55 PM »

ข้อ 8 นี่มันจุดไต้ตำตอจริงๆ ปฐมกษัตริย์ล้านนา ไม่ใช่ว่าไม่รู้นะครับ ว่าเป็นพ่อขุนเม็งราย แต่ อังวะ หรือหงสา ยังยอมสยบ นี่ทำให้ผมตีความผิดไปจริงๆ คิดมากเกิน ราชธานีแรก ก็คือ เวียงกุมกาม อยู่ อ.สารภี แถวๆบ้านแม่ผมที่เชีงใหม่นี่เอง

PAN
Sr. Member

คะแนนความรัก: +48/-118

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 04:55:29 PM »

1.   ยามาดะ ช่างขัดใจ ส่งไปอยู่ไกลๆ ข้าดีกว่า
-พระเจ้าปราสาททอง
2.   สมัยนั้นยุคเก่า กษัตริย์พระองค์แรกที่ “ถูก” ประหารด้วยท่อนจันทร์
-เจ้าทองจันทร์ หรือเจ้าทองลัน
-ร.1หรือปล่าวไม่แน่ใจสั่งประหารพระเจ้าตาก
4.   ผู้ชนช้างเสียที “ขุนสามชน”
-พ่อขุนศรีอิทราทิตย์
5.   กบฏแห่งสยาม แต่เป็นมหาราชแห่งลาว
-เจ้าอนุวงศ์
6.   วีรสตรีที่ ”ระเบิดตัวเอง” ครั้งศึกย่าโม
-คุณหญิงบุญเหลือ
7.   “ท่านอายุน้อยกว่าข้าเกือบ 3 รอบ กลับห้าวหาญต่อกรกับผู้เฒ่ามากประสบการณ์อย่างข้าได้ จงรักษาตนให้จงดี วันหน้ามิพ้นขึ้นเป็นกษัตริย์เป็นแน่” คำกล่าวนี้ ใครพูดกับใคร
-อะแซหวุ่นกี้(ผู้รบชนะจีน)พูดกับพระยาจักรี(ร.1)
8.   ปฐมกษัตริย์แห่งล้านนาเมืองเหนือ ผู้ประกาศศักดาไปทั่วหล้า แม้แต่หงสา หรือ อังวะ ยังยอมสยบ
-พญาเม็งราย
9.   กษัตริย์ล้านนา ผู้พ่ายแพ้แก่ “บุเรงนอง”
-พระเจ้าเมกุฎิ
10.   ผู้อาจหาญต้านศึกอลองพญา จนจอมทัพอังวะปืนแตกตายหน้ากำแพงเมือง
-น่าจะเป็นพระยาตาก(ที่ขัดคำสั่งพระเจ้าเอกทัศน์)
-หมื่นหาญณรงค์หรือบุญเกิดเคยอ่านในการ์ตูนจินต์จินต์พระยาพิชัยมีลูกศิษย์ชื่อบุญเกิดแต่เคยเห็นแต่โดนเสือฟัด12.   จอมทัพผู้เกรียงไกร รับใช้ 2 กษัตริย์ ร่วม(กระผม)้เอกราช และรักษาแผ่นดินในสงคราม 9 ทัพ
-กรมพระราชวังบวรมหาสุรสีหนารถ(น้องร.1)
13.   เขาคือ “อโศกมหาราช” แห่งกรุงสุโขทัย
-พระยาลิไท
14.   กษัตริย์อังวะผู้ปล่อย “นายขนมต้ม” กลับสยาม
-พระเจ้ามังระ(มั่ว)
15.   พระสงฆ์ผู้ตั้งตนเป็นจอมทัพ ในสงครามสยาม 5 ก๊ก
-เจ้าฝาง
-นางมินตยา...ใช่ป่าว อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 05:08:03 PM โดย PAN » บันทึกการเข้า
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Sr. Member
*

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 11:43:11 AM »

-ร.1หรือปล่าวไม่แน่ใจสั่งประหารพระเจ้าตาก

รู้สึกว่าในพงศาวดารกรุงรัตนโกสินทร์ระบุว่าให้นำพระยาตากไปบั่นคอนะเดี๋ยวจะลองไปค้นดู
กบฎลูกหนัง
Sr. Member

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 03:04:23 PM »

เฉลยแล้วกันนะครับ

1.   ยามาดะ ช่างขัดใจ ส่งไปอยู่ไกลๆ ข้าดีกว่า - พระเจ้าประสาททอง สมัยกินยศ จมื่น ครับ
2.   สมัยนั้นยุคเก่า กษัตริย์พระองค์แรกที่ “ถูก” ประหารด้วยท่อนจันทร์ - พระยารามราชาครับ บุตรแห่งพระบรมราชาธิราชที่ 1 (ขุนหลวงพระงั่ว) ถูกชิงบรรลังค์โดยพระราเมศวร บุตรแห่งพระเจ้าอู่ทอง
3.   สมัยนี้ยุคใหม่ กษัตริย์องค์สุดท้ายที่ “สั่ง” ประหารด้วยท่อนจันทร์ - ผู้นั้นคือ สมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย นั่นเองครับ ได้ทำการประหารผู้ต้องสงสัยว่าเป็นกบฎ (ผมจำชื่อไม่ได้ แต่เป็นบตรที่มีเชื้อสายของ พระเจ้าตาก และรัชกาลที่ 1 รัชกาลที่ 1 จึงมิได้ทำอันตรายใดๆ สมัยครองราชย์ครับ)
4.   ผู้ชนช้างเสียที “ขุนสามชน” - พ่อขุนศรีอินทราทิตย์คร้าบบ
5.   กบฏแห่งสยาม แต่เป็นมหาราชแห่งลาว - เจ้าอนุวงศ์นั่นเองครับ
6.   วีรสตรีที่ ”ระเบิดตัวเอง” ครั้งศึกย่าโม - คุณหญิงบุญเหลือ
7.   “ท่านอายุน้อยกว่าข้าเกือบ 3 รอบ กลับห้าวหาญต่อกรกับผู้เฒ่ามากประสบการณ์อย่างข้าได้ จงรักษาตนให้จงดี วันหน้ามิพ้นขึ้นเป็นกษัตริย์เป็นแน่” คำกล่าวนี้ ใครพูดกับใคร - อะแซหวุ่นกี้ พูดกับ พระยาจักรี ครั้งศึกพิษณุโลก
8.   ปฐมกษัตริย์แห่งล้านนาเมืองเหนือ ผู้ประกาศศักดาไปทั่วหล้า แม้แต่หงสา หรือ อังวะ ยังยอมสยบ - พญาเม็งรายมหาราช
9.   กษัตริย์ล้านนา ผู้พ่ายแพ้แก่ “บุเรงนอง” - พระเมกุฎิ ครับ ผู้มีเชื้อสายเป็นโหลนของ พญาเม็งราย
10.   ผู้อาจหาญต้านศึกอลองพญา จนจอมทัพอังวะปืนแตกตายหน้ากำแพงเมือง - พระเจ้าอยู่หัวอุทุมพร ซึ่งหลังชนะศึกแล้ว ก็โดนพี่ชายทวงบัลลังค์ จนกลับไปบวชอีกครั้ง
11.   ตัวข้าห้าวหาญ รับกระสูนข้าศึกแทนอาจารย์ “ทองดี” - หมื่นหาญญรงค์ ศิษย์เอกผู้จงรักภักดี
12.   จอมทัพผู้เกรียงไกร รับใช้ 2 กษัตริย์ ร่วม(กระผม)้เอกราช และรักษาแผ่นดินในสงคราม 9 ทัพ - พระยาสุรสีห์ หลายๆ คนตอบถูก
13.   เขาคือ “อโศกมหาราช” แห่งกรุงสุโขทัย - พระมหาธรรมราชาลิไท นั่นเองครับ ขยายอำนาจโดยใช้พุทธศาสนา ทำให้อาณาจักรสุโขทัย เป็นปึกแผ่นพอๆ กับสมัยของพ่อขุนรามคำแหง
14.   กษัตริย์อังวะผู้ปล่อย “นายขนมต้ม” กลับสยาม - พระเจ้าอังวะครับ (จากตำนานอ่ะนะ)
15.   พระสงฆ์ผู้ตั้งตนเป็นจอมทัพ ในสงครามสยาม 5 ก๊ก - เจ้าพระฝาง
16.   (แถม) น้องนางที่อังวะใช้กับ “พระเจ้าตาก” ในกลศึก “เตียวเสี้ยนแห่งสามก๊ก” (อันนี้เชื่อว่าใครไม่ได้ดูหนัง “เจ้าตาก” ของพี่แอ๊ด ไม่มีทางรู้ และคาดว่าเป็นเหตุการณ์กึ่งๆ สมมติ) - ตะละแม่มินตะยา เธอเกิดมาเพื่อแค้น ชาตินี้จะทดแทน พระคุณของบืดา ตะละแม่มินตะยา เธอหล้าเยี่ยงนักรบ ที่ใช้ความสงบ สยบชายชาติอาชา (เพลง "มินตะยา" ของคาราบาว)

Hello
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 05:07:44 PM »

2.   สมัยนั้นยุคเก่า กษัตริย์พระองค์แรกที่ “ถูก” ประหารด้วยท่อนจันทร์ - พระยารามราชาครับ บุตรแห่งพระบรมราชาธิราชที่ 1 (ขุนหลวงพระงั่ว) ถูกชิงบรรลังค์โดยพระราเมศวร บุตรแห่งพระเจ้าอู่ทอง

ติดใจข้อนี้ครับ เหตุการณืที่พูดนั่นถูกหมดแล้วนี่ครับ พระราเมศวรมาชิงราชบัลลังก์จากพระโอรสของ ขุนหลวงพะงั่ว แต่ พระนามท่านคือ พระเจ้าทองลัน ที่ครองราชย์ได้เพียง 7 วันไม่ใช่เหรอครับ ส่วน พระรามราชา นั้นเป็นพระโอรสของ พระราเมศวร ซึ่งก็ถูกเจ้านครอินทร์แห่งสุวรรณภูมิ มาชิงราชบัลลังก์คืนเหมือนกัน

PAN
Sr. Member

คะแนนความรัก: +48/-118

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 07:18:05 PM »

-ข้อ14คำตอบน่าจะเป็นพระเจ้ามังระนะครับ  เท่าที่ดูประวัติหรือทั้งในหนังก็ระบุชัดเจนว่าเป็นพระเจ้ามังระ

ส่วนพระเจ้าอังวะนั้นคิดว่ากษัตริย์พม่าที่ครองกรุงอังวะทุกพระองค์ก็น่าจะเรียกว่าพระเจ้าอังวะได้เหมือนกันหมด

-ส่วนข้อ3 ท่อนจันทร์เขาไว้ประหารกษัตริย์เท่านั้นไม่ใช่หรือครับ เพราะ เขาถือว่าเลือดของพระเจ้าแผ่นดินห้ามตกถึงพื้น
เลยคลุมองค์ด้วยกำมะหยี่และใช้ท่อนจันทร์ทุบ
Sr. Member
*

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 07:47:42 PM »

ติดใจข้อนี้ครับ เหตุการณืที่พูดนั่นถูกหมดแล้วนี่ครับ พระราเมศวรมาชิงราชบัลลังก์จากพระโอรสของ ขุนหลวงพะงั่ว แต่ พระนามท่านคือ พระเจ้าทองลัน ที่ครองราชย์ได้เพียง 7 วันไม่ใช่เหรอครับ ส่วน พระรามราชา นั้นเป็นพระโอรสของ พระราเมศวร ซึ่งก็ถูกเจ้านครอินทร์แห่งสุวรรณภูมิ มาชิงราชบัลลังก์คืนเหมือนกัน
พี่ก็ว่างั้นนะ.....ในพงศาวดารกล่าวว่า"พระรามราชาถูกขับออกไปอยู่ฝากปากท่าคูจาม"...ตัวพี่เองยังสืบหาปากท่าคูจามที่ว่านี่เลยว่าอยู่ตรงไหน
Sr. Member
*

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 08:36:23 PM »

-ข้อ14คำตอบน่าจะเป็นพระเจ้ามังระนะครับ  เท่าที่ดูประวัติหรือทั้งในหนังก็ระบุชัดเจนว่าเป็นพระเจ้ามังระ

ส่วนพระเจ้าอังวะนั้นคิดว่ากษัตริย์พม่าที่ครองกรุงอังวะทุกพระองค์ก็น่าจะเรียกว่าพระเจ้าอังวะได้เหมือนกันหมด

-ส่วนข้อ3 ท่อนจันทร์เขาไว้ประหารกษัตริย์เท่านั้นไม่ใช่หรือครับ เพราะ เขาถือว่าเลือดของพระเจ้าแผ่นดินห้ามตกถึงพื้น
เลยคลุมองค์ด้วยกำมะหยี่และใช้ท่อนจันทร์ทุบ
ส่วนปัญหาที่ท่านถามมาว่า ท่อนจันทร์เขาเอาไว้ใช้ประหารกษัตริย์มิใช่หรือ

ถูกต้องครับ...ตามโบราณราชประเพณีที่ถือว่ากษัตริย์เป็นองค์สมมุติเทพ อวตารมาปราบยุคเข็ญ พระโลหิตจะตกเปื้อนธรณีมิได้ แม้กระทั้งฝ่าพระบาทก็จะเหยียบแผ่นดินมิได้ด้วย

(ดังจะเห็นได้ว่าเมื่อกษัตริย์เสด็จไปไหนจะมีการปูลาดพระบาทรองรับทุกครั้ง) แต่กรณีของพระเจ้าตากอาจจะเป็นกรณีที่ควรศึกษาเพราะพงศาวดารบางเล่มระบุว่า"บั่นพระเศียร"

ลองศึกษาดูครับ...........แต่ถ้าเป็นกรณีปกติต้องท่อนจันทร์เท่านั้น
กบฎลูกหนัง
Sr. Member

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 09:12:22 AM »

อุ๊บ ผมปล่อยไก่ คุณ Hello ถูกแล้วครับ ผมจำชื่อสลับกัน ระหว่างลูกของ ขุนหลวงพระงั่ว กับ ลูกของ พระราเมศวร อิอิ  (อายจัง ลงโทษตัวเองโดยการงดดูหนัง AV 2 วัน)

กบฎลูกหนัง
Sr. Member

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 09:14:07 AM »

พระเจ้ามังระถูกต้องครับ ผมพิมพ์เยอะๆ ไปหน่อย เลยเบลอๆ ไปพิมพ์ "พระเจ้ามังระ" เป็น "พระเจ้าอังวะ"

ลงโทษตัวเอง งดดูหนั งAV ไปอีก 1 วัน

มหา"ลัย
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +3/-0

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 02:50:55 AM »

ความรู้ทั้งนั้น 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์