Thailandsusu Webboard
กันยายน 25, 2018, 09:41:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกมส์คำถามเรื่องท่องเที่ยวไทย  (อ่าน 3350 ครั้ง)
Hello
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +279/-22

เป็นแฟนทีโอที..ต้องอดทน

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 11:21:34 AM »

ว่างจัด เอาหลายแนวเลยดีกว่า อิอิ

แม่น้ำโขงถือเป็นแม่น้ำนานาชาติ ต้นกำเนิดอยู่บริเวณธิเบต ไหลผ่าน หลากหลายประเทศ ทั้ง จีน พม่า ไทย ลาว กัมพูชา ก่อนจะไหลออกทะเลจีนใต้ที่เวียดนาม  และแม่น้ำโขงนั้นก็ไหลผ่านประเทศไทยถึง 2 ช่วง ครับ ... คำถามครับ แม่น้ำโขงไหลเข้าประเทศไทยที่แรกที่นั้นเรียกว่าอะไร ไหลออกจากประเทศไทยที่แรกที่นั้นเรียกว่าอะไร  ไหลเข้าประเทศไทยครั้งที่สองที่นั้นเรียกว่าอะไร และไหลออกจากประเทศไทยอย่างถาวรที่นั้นเรียกว่าอะไร 4 คำตอบครับ   

เที่ยวทั่วไทยไปกับ TOT   Team Of Tourism
Koupreyshark_SR 36
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +882/-71

KouprEy Dangerous

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 11:27:14 AM »

แม่น้ำโขง

แม่น้ำโขง มีต้นกำเนิดจากบริเวณที่ราบสูงธิเบต แถบเทือกเขาตังกุลา (Tanggula) มณฑลชิงไห่ (Qinghai) ประเทศจีน ไหลผ่านมณฑลยูนานและออกจากประเทศจีนที่เมืองเชียงรุ้ง (Cheingrong) เป็นเส้นเขตแดนระหว่างประเทศจีนกับประเทศพม่า เป็นเส้นเขตแดนระหว่างประเทศพม่ากับประเทศลาว รวมทั้งเป็นเส้นเขตแดนระหว่างประเทศไทยกับประเทศลาว โดยแบ่งเป็น 2 ช่วงตอน คือ ช่วงตอนบนกั้นพรมแดนระหว่างพื้นที่จังหวัดเชียงรายของประเทศไทยกับพื้นที่แขวงบ่อแก้วของประเทศลาว แล้วไหลเข้าประเทศลาวที่เมืองห้วยทราย แขวงบ่อแก้ว กลับมาไหลออกจากประเทศลาวอีกที่เมืองสานะคาม กำแพงนครเวียงจันทน์ และเป็นเส้นกั้นพรมแดนระหว่างประเทศไทยกับประเทศลาวในช่วงตอนล่าง ซึ่งกั้นพรมแดนระหว่างพื้นที่ 6 จังหวัดของประเทศไทยได้แก่ จังหวัดเลย จังหวัดหนองคาย จังหวัดนครพนม จังหวัดมุกดาหาร จังหวัดอำนาจเจริญ และจังหวัดอุบลราชธานี กับพื้นที่ของประเทศลาวได้แก่ กำแพงนครเวียงจันทน์ แขวงบอลิคำไซ แขวงคำม่วน แขวงสะหวันนะเขต แขวงสาละวัน และแขวงจำปาสัก จากนั้นไหลเข้าไปในประเทศลาวอีกตอนหนึ่งที่เมืองปากเซ แขวงจำปาสัก

แล้วไหลออกจากประเทศลาวที่เมืองโขง แขวงจำปาสัก เข้าสู่ประเทศกัมพูชา ที่จังหวัด สตึงเตรง (Stung treng) ไหลออกจากประเทศกัมพูชาที่จังหวัดพนมเปญ (Phanom Phen) เข้าสู่ประเทศเวียดนามและแยกออกเป็นหลายสาย บริเวณที่เรียกว่า ดินดอนสามเหลี่ยมปากแม่น้ำโขง ก่อนที่จะไหลลงสู่ทะเลจีนใต้ มีความยาวตลอดสายรวมทั้งสิ้นประมาณ 4,880 กิโลเมตร (จเร ศิลา 2537: รายงานการประชุม, สาธารณรัฐประชาชนจีน) โดยมีรายละเอียดดังนี้

1. อยู่ในประเทศจีน ประมาณ 2,130 กิโลเมตร

2. เป็นเส้นเขตแดนกั้นระหว่างจีน - พม่า ประมาณ 31 กิโลเมตร

3. เป็นเส้นเขตแดนกั้นระหว่างพม่า - ลาว ประมาณ 234 กิโลเมตร

4. เป็นเส้นกั้นเขตแดนระหว่างไทย - ลาว ประมาณ 955 กิโลเมตร

5. อยู่ในประเทศลาว ประมาณ 789 กิโลเมตร

6. อยู่ในประเทศกัมพูชา ประมาณ 490 กิโลเมตร

7. อยู่ในประเทศเวียดนาม ประมาณ 230 กิโลเมตร

ปัจจุบันแม่น้ำโขงเป็นเส้นเขตแดนกั้นระหว่างประเทศไทยกับประเทศลาว ซึ่งแบ่งออกเป็น 2 ตอน ตามที่ได้กล่าวมาแล้วข้างต้น ตอนแรกอยู่ในพื้นที่จังหวัดเชียงราย ระยะทางประมาณ 85 กิโลเมตร และตอนที่ 2 อยู่ในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ตั้งแต่จังหวัดเลยถึงจังหวัดอุบลราชธานี ระยะทางประมาณ 832 กิโลเมตร รวมระยะทางทั้งสิ้น 917 กิโลเมตร

ลักษณะที่สำคัญของแม่น้ำโขงนั้น ตลิ่งทั้งสองฝั่งจะมีความสูงชันมาก กระแสน้ำจะไหลออกเหนือลงใต้ตลอดทั้งปี ระดับน้ำในฤดูแล้งกับฤดูฝนจะมีความแตกต่างกันมากถึง 14 เมตร ความเร็วของกระแสน้ำขึ้นอยู่กับฤดูกาล ซึ่งโดยปกติจะมีความเร็วของกระแสน้ำ ตั้งแต่ 2 - 12 นอต สภาพในลำแม่น้ำโขงจะมีลักษณะเป็นเกาะ หรือดอน หรือสันทราย และแก่งหินโขดหินปรากฎอยู่ทั่วไป โดยทวีขนาดและเพิ่มจำนวนมากขึ้นในช่วงฤดูแล้ง ซึ่งดอนเหล่านี้ในช่วงระดับน้ำลดลงจะเหลือเพียงทางน้ำเล็ก ๆ เป็นเส้นกั้นเขตแดน หรือบางแห่งระดับน้ำตื้นเขินมากจนกลายเป็นผืนดินติดต่อกันกับฝั่งไทย โดยไม่มีทางน้ำให้เห็นแต่อย่างใด

http://www.thatphanom.com/his_nkriver.php

~* สามัคคีรวมใจ เชียร์บอลไทย ไปกับเอสอาร์ *~
Hello
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 11:28:50 AM »

ยังไม่ได้ตอบคำถามผมเลยนะครับ 

เที่ยวทั่วไทยไปกับ TOT   Team Of Tourism
Koupreyshark_SR 36
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +882/-71

KouprEy Dangerous

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 11:38:18 AM »

เรียกว่าอะไร  หมายความว่า  ชื่อตรงที่แม่น้ำโขงไหลเข้า  และไหลออก  มีชื่อเรียกเฉพาะเหรอครับ

~* สามัคคีรวมใจ เชียร์บอลไทย ไปกับเอสอาร์ *~
Hello
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 11:40:18 AM »

เรียกว่าอะไร  หมายความว่า  ชื่อตรงที่แม่น้ำโขงไหลเข้า  และไหลออก  มีชื่อเรียกเฉพาะเหรอครับ
ใช่ครับ หมู่บ้านอะไร อย่างนี้เป็นต้น

Nick
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +194/-47

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 11:49:39 AM »

ยากแฮะ แต่จุดแรกที่เข้าไทย ผมเดาว่าชื่อ สบรวก บริเวณสามเหลี่ยมทองคำ นอกนั้นม่ายรู้

ความแข็งแกร่งของประเทศ ไม่ได้วัดกันที่ทรัพยากร รายได้ประชาชาติ หรือกองทัพ
แต่ความแข็งแกร่งของประเทศ มาจากเอกลักษณ์ประจำชาติ ประวัติศาสตร์ และวัฒนธรรม
กบฎลูกหนัง
Sr. Member

คะแนนความรัก: +176/-303

เอากระไดมาล่อ... ก็ไม่ไป

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 11:52:26 AM »

โอว ยากอ่ะ

มีคนฟาดให้ ล่ะก็ชงกันใหญ่เชียวนะ...

Hello
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 12:10:38 PM »

ยากแฮะ แต่จุดแรกที่เข้าไทย ผมเดาว่าชื่อ สบรวก บริเวณสามเหลี่ยมทองคำ นอกนั้นม่ายรู้
+1 ถูกต้องครับ จุดแรกที่แม่น้ำโขงไหลเข้าประเทศไทย คือ "สบรวก" คือบริเวณที่แม่น้ำรวกไหลลงแม่นำโขง หรือจะเรียกว่า "สามเหลี่ยมทองคำ" ก็ไดคับ จุดนี้ อยู่ บรเวณ อ.เชียงแสน จ.เชียงรายครับ 

Jonathan_SR01
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +607/-58

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 12:13:23 PM »

เข้าที่บ้านสบรวก และไหลเข้าลาวที่บ้านผาใต้

เข้าอีกที่ภูคกงิ้ว ออกอีกทีที่บ้านทอแสง
Hello
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 12:20:10 PM »

เข้าที่บ้านสบรวก และไหลเข้าลาวที่บ้านผาใต้

เข้าอีกที่ภูคกงิ้ว ออกอีกทีที่บ้านทอแสง

+1 ภูคกงิ้ว ตอนแรกผมไม่รู้จักชื่อนี้นะนี่  มาเช็คดูอีกทีก็ได้ครับ
เพราะคำตอบของผมคือบ้านท่าดีหมี อ.เชียงคาน จ.เลย  คือจุดที่แม่น้ำเหือง ที่ไหลเป็นพรมแดนธรรมชาติ กั้นไทย-ลาว มาตั้งแต่ นาแห้ว มาสิ้นสุดการทำหน้าที่ส่งไม้ต่อให้แม่น้ำโขง
ส่วนบ้านผาใต้ กับ บ้านทอแสง นั่นยังม่ใช่นะครับ 

เลี่ยว ณ เมืองทอง_SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +513/-13

KEEP WALKING

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 12:53:27 PM »

ไหลเข้าลาว ช่วงแรกที่ เมืองห้วยทราย แขวงบ่อแก้ว หรือเปล่าครับ

ไหลออกจากลาวช่วงที่ 2 เมืองโขง แขวงจำปาสัก เข้าสู่ประเทศกัมพูชา ประมาณนี้หรือเปล่าครับ 

Hello
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 12:57:45 PM »

ไหลเข้าลาว ช่วงแรกที่ เมืองห้วยทราย แขวงบ่อแก้ว หรือเปล่าครับ

ไหลออกจากลาวช่วงที่ 2 เมืองโขง แขวงจำปาสัก เข้าสู่ประเทศกัมพูชา ประมาณนี้หรือเปล่าครับ 
น่าจะใช่นะครับ แต่ผมถามไหลออกไหลเข้าเมืองไทยนะครับ 

เลี่ยว ณ เมืองทอง_SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +513/-13

KEEP WALKING

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 01:02:05 PM »

น่าจะใช่นะครับ แต่ผมถามไหลออกไหลเข้าเมืองไทยนะครับ 

ฮี่ฮี่ อ่านคำตอบมาเรื่อยๆ ผิดประเด็นเลยท่าน

อันโต เอามันดีนี่
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +29/-0

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 11:15:19 AM »

จุดแรกไหลเข้าผ่านพรมแดนไทย-พม่า-ลาว ที่บ้านสบรวก อ.เชียงแสน จ.เชียงราย ไหลผ่านอ.เชียงของ ไหลออกจากพรมแดนไทยที่ อ.เวียงแก่น จ.เชียงราย นั่นคือช่วงแรกของแม่น้ำโขงที่ทำหน้าที่เป็นพรมแดน

จุดที่2ไหลชนแผ่นดินไทยที่ อ.เชียงคานจังหวัดเลย ตรงนั้นมีแก่งหินขวางแม่น้ำชื่อว่า แก่งคุดคู้ ทอดขวางสายน้ำอยู่ ไหลเป็นตะเข็บพรมแดนไทยลาวจนกระทั่งไปสิ้นสุดที่อ.โขงเจียม จ.อุบลราชธานี

ก่อนไหลเข้าลาวใต้ ผ่านเมืองปากเซ เมืองโขง เข้ากัมพูชาที่เมือง สตรึงเตรง แล้วไปออกทะเลจีนใต้ที่เวียดนาม...ที่นั่นสาขาของแม่น้ำโขงแตกออกเป็น9สาย มีเมืองท่าที่สำคัญสมัยโบราณอายุประมาณ1000-1200ปีชื่อเมือง โอกเอว

ไทยเราออกเสียงเป็น ออกแก้ว พบเหรียญตราร่วมสมัยทวารวดีที่นั่น
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Sr. Member
*

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:09:43 PM »

ไหนๆจะว่าถึงแม่น้ำโขงสายนี้กันแล้วลองทายกันเล่นๆว่าใน"มหากาพย์ท้าวฮุ่งท้าวเจือง"ซึ่งเป็นวรรณกรรมแห่งลุ่มน้ำสายนี้ออกชื่อแม่น้ำโขงว่าอะไร
SRITANYA_AV
ติ่งเกาหลีที่ชอบบอลไทย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +40/-7

It's Not Hard

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:24:25 PM »

ยากจัง

When tomorrow come ...
Hello
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:02:37 AM »

+1 ให้พี่อันโตครับ ตอบได้ใกล้เคียงที่สุด
แม่น้ำโขง นั้นต้นกำเนิดอยู่ในธิเบต หลังจากนั้นก็ไหลผ่าจีน จีนเรียก หลานฉาง (มาจากล้านช้าง) ไหลผ่านพม่า ลาว ไทย เขมร ไหลออกทะเลจีนใต้ที่เวียดนาม (เวียดนามเรียกอะไรจำไม่ได้แล้ว แต่แปลว่า เก้ามังกร ด้วยลักษณะที่ไหลแยกออกมาถึงเก้าสาย)
แม่น้ำโขง ไหลเข้าไทยจุดแรก ที่ สบรวก หรือ สามเหลี่ยมทองคำ บริเวณ อ.เชียงแสน จ.เชียงราย ไหลผ่าน เชียงของ ก่อนที่จะไหลออกจากแผ่นดิน้านนาไทย ที่ บ้านห้วยลึก อ.เวียงแก่น จ.เชียงราย  ก่อนที่จะไหลวกกลับเข้าไทยอีกครั้ง ที่ บ้านท่าดีหมี อ.เชียงคาน จ.เลย อาจจะเรียกว่า ปากเหือง ก็ได้นะครับ เพราะตรงนั้นเป็นจุดที่แม่น้ำเหืองไหลมาลงแม่น้ำโขง ส่วนแก่งคุดคู้นั้นถัดออกไปจากจุดนี้พอสมควรครับ หลังจากนั้นก็ไหลผ่าน หนองคาย นครพนม มุกดาหาร อำนาจเจริญนิดนึงที่ อ.ชานุมาน ก็ที่จะไหลออกจากไทยอย่างถาวร ที่ บ้านปากลา อ.โขงเจียม จ.อุบลราชธานีครับ
นับได้ว่าแม่น้ำโขงนั้นมีเส้นทางที่ยาวไกล และก็มีหลายชื่อเรียก ตามแต่ละประเทศที่ผ่าน แต่ก็น่าภูมิใจอย่างนึง(รึป่าว) เพราะต้องบอกว่าสากลนั้นก็เรียกแม่น้ำโขงว่า Mekong เหมือนคนไทยของเรา ก็นำสาระมาฝากกันเฉยๆครับ 

Sr. Member
*

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:08:03 AM »

ขอบคุณครับท่าน.......แม่น้ำสายนี้เป้นแม่น้ำสายอารยธรรมที่รุ่งเรืองยาวนานมีความเกี่ยวพันกับกลุ่มชาติพันธุ์ต่างๆในเอเซียจึงมีปรากฎชื่อในวรรณกรรมต่างๆรวมทั้งมหากาพย์

แห่งอุษาคเนย์อย่างเรื่องท้าวฮุ่งท้าวเจืองด้วย...ในเรื่องนี้เรียกแม่น้ำโขงว่า

แม่น้ำกาหลง
Hello
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:14:28 AM »

ขอบคุณครับท่าน.......แม่น้ำสายนี้เป้นแม่น้ำสายอารยธรรมที่รุ่งเรืองยาวนานมีความเกี่ยวพันกับกลุ่มชาติพันธุ์ต่างๆในเอเซียจึงมีปรากฎชื่อในวรรณกรรมต่างๆรวมทั้งมหากาพย์

แห่งอุษาคเนย์อย่างเรื่องท้าวฮุ่งท้าวเจืองด้วย...ในเรื่องนี้เรียกแม่น้ำโขงว่า

แม่น้ำกาหลง
อืมรู้สึกว่าชื่อแม่น้ำกาหลง นี่ปรากฏใน ลิลิตพระลอด้วยนะครับ แต่นักประวัติศาสตร์สันนิษฐานว่า อยู่ใน พะเยา-แพร่ แถบ อ.จุน ส่วน เวียงสรอง ในตำนานคาดว่าเป็น อ.สอง มีแม่น้ำกาหลงนี่แหละ ที่ไม่รู้ว่าหมายถึงที่ไหน

Sr. Member
*

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:15:11 AM »

เพราะต้องบอกว่าสากลนั้นก็เรียกแม่น้ำโขงว่า Mekong เหมือนคนไทย.....

ไม่รู้ว่าคำนี้เค้าออกเสียงตามเราหรือตามลาว..เพราะมันอ่านออกเสียง..แม่ของ..ในสำเนียงลาวได้ด้วย
Sr. Member
*

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:16:07 AM »

แม่น้ำกาหลง
อืมรู้สึกว่าชื่อแม่น้ำกาหลง นี่ปรากฏใน ลิลิตพระลอด้วยนะครับ แต่นักประวัติศาสตร์สันนิษฐานว่า อยู่ใน พะเยา-แพร่ แถบ อ.จุน ส่วน เวียงสรอง ในตำนานคาดว่าเป็น อ.สอง มีแม่น้ำกาหลงนี่แหละ ที่ไม่รู้ว่าหมายถึงที่ไหน
Sr. Member
*

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:18:34 AM »

แม่น้ำกาหลง
ไม่แปลกหรอกครับที่เรื่องลิลิตพระลอจะปรากฎชื่อแม่น้ำกาหลงในเนื้อเรื่อง...เพราะตัวละครในเรื่องท้าวฮุ่งท้าวเจือง...อย่างขุนเจืองยังปรากฎอยู่ในรายนามกษัตริย์ราชวงค์ภูกามยาวแห่งเมืองพะเยาเลย
Hello
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:22:32 AM »

แม่น้ำกาหลง
ไม่แปลกหรอกครับที่เรื่องลิลิตพระลอจะปรากฎชื่อแม่น้ำกาหลงในเนื้อเรื่อง...เพราะตัวละครในเรื่องท้าวฮุ่งท้าวเจือง...อย่างขุนเจืองยังปรากฎอยู่ในรายนามกษัตริย์ราชวงค์ภูกามยาวแห่งเมืองพะเยาเลย
ขุนเจือง นี่ใช่ ขุนเจื๋องธรรมิกราช อะไรป่าวครับ คลับคล้ายคลับคลา ที่แกจับพญานาคในแม่น้ำโขงได้ในวันที่3 หรือวันที่7 อะไรประมาณนี้

Sr. Member
*

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 06:55:56 PM »

แม่น้ำกาหลง
ขุนเจือง นี่ใช่ ขุนเจื๋องธรรมิกราช อะไรป่าวครับ คลับคล้ายคลับคลา ที่แกจับพญานาคในแม่น้ำโขงได้ในวันที่3 หรือวันที่7 อะไรประมาณนี้
นั่นแหละ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์