ธันวาคม 19, 2014, 04:32:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกมส์คำถามประวัติศาสตร์ ภาค 3 (ข้อสอบเป็นชอยส์) ครับ ดูกันเพลินๆ  (อ่าน 11989 ครั้ง)
กบฎลูกหนัง
Sr. Member

คะแนนความรัก: +176/-300

เอากระไดมาล่อ... ก็ไม่ไป

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:22:59 AM »

รู้หรือไม่รู้เท่านั้น แล้วจะตามมาเฉลยอีกที

คำถามประวัติศาสตร์
1.   ในสมัยสุโขทัย ผู้รุกรานจากทางเหนือที่ทำให้ 3 กษัตริย์ต้องจับมือกันรับมือ และทำให้พ่อขุนรามคำแหงต้องเดินทางไปเชื่อมไมตรีคือใคร
ก.   เจงกิสข่าน
ข.   กุ๊บไลข่าน
ค.   นโปเลียนมหาราช
ง.   อเล็กซานเดอร์มหาราช

2.   พระเจ้าฟ้ารั่ว ปฐมกษัตริย์แห่งราชวงศ์ฟ้ารั่ว ผู้ปกครองอาณาจักรมอญ เป็นอะไรกับอาณาจักรสุโขทัย
ก.   เป็นบุตรของพ่อขุนศรีอินทราทิตย์
ข.   เป็นบุตรเขยของพ่อขุนรามคำแหง
ค.   เป็นพี่น้องร่วมสาบานของพญาเลอไท
ง.   เป็นบิดาของพญาลิไท

3.   เชื่อกันว่า พระเจ้าชัยวรมันที่ 7 มีต้นแบบในการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาจากใคร
ก.   พระเจ้าอโศกมหาราช
ข.   พระอุบาลี
ค.   พระเจ้าอชาตศตรู
ง.   ซือหวงตี้

4.   เมื่อครั้งสมัยสมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ พระองค์มีการย้ายเมืองหลวงไปอีกเมือง เพื่อรับศึกได้อย่างมั่นคงขึ้น เมืองที่พระองค์ย้ายเมืองหลวงไปคือเมืองใด
ก.   พิษณุโลก สองแคว
ข.   นครพิงห์ เชียงใหม่
ค.   อู่ทอง สุพรรณบุรี
ง.   ทีทีเอ็ม สมุทรสาคร

5.   พระเจ้าไชยเชษฐาธิราชแห่งล้านช้างร่มขาว เคยมาปกครองอาณาจักรล้านนา จนกระทั่งกลับไปครองล้านช้างแทนพระโพธิสาร แต่ท่านไม่ได้กลับไปมือเปล่า ท่านนำอะไรจากเชียงใหม่กลับไปดินแดนลาวด้วย
ก.   พระพุทธชินราช
ข.   พระแก้วมรกต
ค.   ม้าสายพันธุ์ดีจากเชียงใหม่
ง.   ดาบ เอ๊กคาริเบอร์

6.   จากหนังเรื่องนเรศวรฯ คำว่า “ตองเจ” ที่มังกะยอชวาเรียกพระนเรศวร แปลว่าอะไร
ก.   J J J
ข.   นเรศ
ค.   องค์ดำ
ง.   สองแคว

7.   กษัตริย์พม่า ที่ปกครองเชียงใหม่พระองค์แรก คือใคร
ก.   พระเจ้าอนรธามังช่อ
ข.   พระเจ้ามังอองใจยะ
ค.   มังแสนร่า
ง.   เมียวฮเลงวิน

8.   ขุนศึกชาวญี่ปุ่น ที่สร้างชื่อจนเป็น ออกญาเสนาภิมุกข์ ในรัชสมัยของ พระเจ้าทรงธรรม มีชื่อจริงว่าอะไร
ก.   โอดะ โนบุนากะ
ข.   มินาโมโตะ โยชิสึเนะ
ค.   ยามาดะ นางามาสะ
ง.   ฮิโรโนริ ซารุตะ

9.   กษัตริย์ยุโรป ที่เจ้าพระยาโกษาธิบดีปาน ได้เข้าเฝ้าคือใคร
ก.   พระเจ้าหลุยส์ที่ 13
ข.   พระเจ้าหลุยส์ที่ 14
ค.   พระเจ้าซาส์แห่งรัสเซีย
ง.   จูเลียส ซีซาส์

10.   กองทัพพม่า ที่เคลื่อนพลมาครั้งเสียกรุงครั้งที่ 2 และปะทะกับชาวบ้านบางระจัน คือกองทัพใด
ก.   มังมหานรธา
ข.   เนเมียวสีหบดี
ค.   ลักไวทำมู
ง.   พระเจ้าอนรธามังช่อ

ลองดู 10 ข้อก่อนครับ จะมีใครได้เต็มไหมนะ อิอิ 

มีคนฟาดให้ ล่ะก็ชงกันใหญ่เชียวนะ...

นายหนุ่ย
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1584/-382

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:32:23 AM »

ตอบน่ะครับ

ข้อ 1  ข.
ข้อ 2  ก.
ข้อ 3  ก.
ข้อ 4  ก.
ข้อ 5  ข.
ข้อ 6  ค.
ข้อ 7  ก.
ข้อ 8  ค.
ข้อ 9  ข.
ข้อ 10  ข.

มั่วมั่งชัวร์มั่ง
Hello
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +278/-22

เป็นแฟนทีโอที..ต้องอดทน

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:35:56 AM »

ข้อ 1  ข.
ข้อ 2  ข.
ข้อ 3  ก.
ข้อ 4  ก.
ข้อ 5  ข.
ข้อ 6  ง.
ข้อ 7  ค.
ข้อ 8  ค.
ข้อ 9  ข.
ข้อ 10  ข.

น่าจะไม่ต่ำกว่า 7 ข้อนะครับ แบบชัวร์ ที่เหลือก็วัดดวง 

เที่ยวทั่วไทยไปกับ TOT   Team Of Tourism
กบฎลูกหนัง
Sr. Member

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:45:11 AM »

ตอบน่ะครับ

ข้อ 1  ข.
ข้อ 2  ก.
ข้อ 3  ก.
ข้อ 4  ก.
ข้อ 5  ข.
ข้อ 6  ค.
ข้อ 7  ก.
ข้อ 8  ค.
ข้อ 9  ข.
ข้อ 10  ข.

มั่วมั่งชัวร์มั่ง

8/10 ครับ
ยอดเยี่ยมเลย

มีคนฟาดให้ ล่ะก็ชงกันใหญ่เชียวนะ...

กบฎลูกหนัง
Sr. Member

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:46:32 AM »

ข้อ 1  ข.
ข้อ 2  ข.
ข้อ 3  ก.
ข้อ 4  ก.
ข้อ 5  ข.
ข้อ 6  ง.
ข้อ 7  ค.
ข้อ 8  ค.
ข้อ 9  ข.
ข้อ 10  ข.

น่าจะไม่ต่ำกว่า 7 ข้อนะครับ แบบชัวร์ ที่เหลือก็วัดดวง 

9/10 ครับ สุดยอด....

Koupreyshark_SR 36
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +877/-60

KouprEy Dangerous

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:50:54 AM »

ข้อ 1  ข.
ข้อ 2  ข
ข้อ 3  ก.
ข้อ 4  ก.
ข้อ 5  ข.
ข้อ 6  ง
ข้อ 7  ก.
ข้อ 8  ค.
ข้อ 9  ข.
ข้อ 10  ข.

~* สามัคคีรวมใจ เชียร์บอลไทย ไปกับเอสอาร์ *~
นายหนุ่ย
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1584/-382

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:52:32 AM »

NayNuI    Hello
                    8/10     9/10

ข้อ 1             ข.         ข.
ข้อ 2             ก.         ข.
ข้อ 3             ก.         ก.
ข้อ 4             ก.         ก.
ข้อ 5             ข.         ข.
ข้อ 6             ค.         ง.
ข้อ 7             ก.         ค.
ข้อ 8             ค.         ค.
ข้อ 9             ข.         ข.
ข้อ 10           ข.         ข.

เหลือ ข้อ 2 ข้อ 6 และข้อ 7 ที่ยังไม่รู้คำตอบ  แต่ที่แน่ๆไม่ผมก็คุณ Hello ต้องมีคนตอบถูกใน3 ข้อนี้แน่นอน
กบฎลูกหนัง
Sr. Member

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:46:28 AM »

ข้อ 1  ข.
ข้อ 2  ข
ข้อ 3  ก.
ข้อ 4  ก.
ข้อ 5  ข.
ข้อ 6  ง
ข้อ 7  ก.
ข้อ 8  ค.
ข้อ 9  ข.
ข้อ 10  ข.

เต็ม 10 สุดยอดครับ

ซ้าย_SR
เรือกอและพิฆาต!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1186/-179

อย่างหนาตราช้าง ต้องวีวี่ & ลิ่วล้อ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:55:02 AM »

ส่งคำตอบประวัติศาสตร์ (ด้วยหลักการเดาไปเรื่อย)
1.ข.   กุ๊บไลข่าน
2.ง.   เป็นบิดาของพญาลิไท
3.ก.   พระเจ้าอโศกมหาราช
4.ก.   พิษณุโลก สองแคว
5.ข.   พระแก้วมรกต
6.ค.   องค์ดำ
7.ก.   พระเจ้าอนรธามังช่อ
8.ค.   ยามาดะ นางามาสะ
9.ค.   พระเจ้าซาส์แห่งรัสเซีย
10.ข.   เนเมียวสีหบดี

สถานะทางตำแหน่ง(เมิง)ยังมั่นคง     แต่สถานะทางสังคม(เมิง)ล้มละลาย
อันโต เอามันดีนี่
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +29/-0

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:57:45 AM »

2.   พระเจ้าฟ้ารั่ว ปฐมกษัตริย์แห่งราชวงศ์ฟ้ารั่ว ผู้ปกครองอาณาจักรมอญ เป็นอะไรกับอาณาจักรสุโขทัย

ข้อนี้เป็นเหมือนกับคำถามที่มีแนวมาจากตำนานเจ้าฟ้ารั่ว(มะกะโท)มากกว่าจะเป็นข้อเท็จจริงทางประวัติศาสตร์นะครับ...เพราะตามเรื่องเกี่ยวกับเจ้าฟ้ารั่วนี้กล่าวถึงกษัตริย์สุโขทัยนามพญาร่วงเจ้าซึ่งมิได้ระบุพระนามว่าคือใคร
ซึ่งตามความจริงในเอกสารต่างๆทางประวัติศาสตร์ไม่ว่าจะเป็นชิลกาลมาลีปกรณ์ที่แต่งโดยพระรัตนปัญญาเถระหรือตำนานมูลศาสนาที่มีการกล่าวอ้างถึงคำว่าพญาร่วงเจ้า / พระร่วงเจ้า ก็มิได้ระบุว่าคือพ่อขุนรามคำแหง แต่กลับใช้เรียกแทนชื่อ
กษัตริย์สายวงค์สุโขทัยทุกพระองค์

คำถามนี้จึงน่าจะไม่ใช่คำถามทางประวัติศาสตร์โดยตรงเพราะอ้างอิงจากตำนาน/นิทานที่เป็นหลักฐานการศึกษาประวัติศาสตร์ขั้นทุติยภูมิ

แต่ข้อที่เหลือเจ๋งดีครับ
ซ้าย_SR
Hero Member
**

อย่างหนาตราช้าง ต้องวีวี่ & ลิ่วล้อ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:58:09 AM »

ส่งคำตอบประวัติศาสตร์ (ด้วยหลักการเดาไปเรื่อย)
1.ข.   กุ๊บไลข่าน
2.ง.   เป็นบิดาของพญาลิไท
3.ก.   พระเจ้าอโศกมหาราช
4.ก.   พิษณุโลก สองแคว
5.ข.   พระแก้วมรกต
6.ค.   องค์ดำ
7.ก.   พระเจ้าอนรธามังช่อ
8.ค.   ยามาดะ นางามาสะ
9.ค.   พระเจ้าซาส์แห่งรัสเซีย
10.ข.   เนเมียวสีหบดี

ตรวจเอง > 6/10 ยังดีที่สอบผ่าน > ยังงี้ต้องฉลอง > หาเหล้ากิน    

สถานะทางตำแหน่ง(เมิง)ยังมั่นคง     แต่สถานะทางสังคม(เมิง)ล้มละลาย
กบฎลูกหนัง
Sr. Member

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 11:00:33 AM »

เฉลย แล้วกันนะครับ

.   ในสมัยสุโขทัย ผู้รุกรานจากทางเหนือที่ทำให้ 3 กษัตริย์ต้องจับมือกันรับมือ และทำให้พ่อขุนรามคำแหงต้องเดินทางไปเชื่อมไมตรีคือใคร
ก.   เจงกิสข่าน
ข.   กุ๊บไลข่าน
ค.   นโปเลียนมหาราช
ง.   อเล็กซานเดอร์มหาราช

ข้อนี้ตอบ กุ๊บไลข่าน ครับ หลายๆ ท่านที่ชอบประวัติศาสตร์คงทราบอยู่แล้วนะ มีตำนานว่า พ่อขุนฯ ของเราไปจีนเองเลย เพื่อเชื่อมไมตรี แต่หลายๆ ตำรา ที่เขียนเชิงวิเคราะห์ ได้ตีความว่า "ไม่ได้ไป" ครับ ด้วย ลักษณะการเดินทางสมัยนั้น อีกทั้งเรื่องการเมืองด้วย น่าจะเป้นส่งบรรณาการณ์พร้อมจดหมายไปมากกว่า

2.   พระเจ้าฟ้ารั่ว ปฐมกษัตริย์แห่งราชวงศ์ฟ้ารั่ว ผู้ปกครองอาณาจักรมอญ เป็นอะไรกับอาณาจักรสุโขทัย
ก.   เป็นบุตรของพ่อขุนศรีอินทราทิตย์
ข.   เป็นบุตรเขยของพ่อขุนรามคำแหง
ค.   เป็นพี่น้องร่วมสาบานของพญาเลอไท
ง.   เป็นบิดาของพญาลิไท

ข้อนี้ พระเจ้าฟ้ารั่ว เป็นบุตรเขยของพ่อขุนรามคำแหงครับ ตอบถูกเกือบทุกคน เคยมีฉายเป็นละครช่อง 7 ด้วย ที่ป๋อเล่นเป้นพ่อขุนรามฯ ขวัญเล่นเป็นบุตรี และเวียร์เล่นเป็นพระเจ้าฟ้ารั่ว ครั้งรับราชการที่สุโขทัย นาม "มะกะโท" ก่อนพาหนีไปอยู่มอญ และสร้างเมืองด้วยกันครับ (และส่งบรรณาการมาเป้นไมตรีกับสุโขทัยด้วย)

3.   เชื่อกันว่า พระเจ้าชัยวรมันที่ 7 มีต้นแบบในการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาจากใคร
ก.   พระเจ้าอโศกมหาราช
ข.   พระอุบาลี
ค.   พระเจ้าอชาตศตรู
ง.   ซือหวงตี้

ข้อนี้ตอบพระเจ้าอโศก อย่างไม่ต้องสงสัย สังเกตุจาก นิกาย และการสร้างศาลาพยาบาล (เหมือนกันเด๊ะๆ)

4.   เมื่อครั้งสมัยสมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ พระองค์มีการย้ายเมืองหลวงไปอีกเมือง เพื่อรับศึกได้อย่างมั่นคงขึ้น เมืองที่พระองค์ย้ายเมืองหลวงไปคือเมืองใด
ก.   พิษณุโลก สองแคว
ข.   นครพิงห์ เชียงใหม่
ค.   อู่ทอง สุพรรณบุรี
ง.   ทีทีเอ็ม สมุทรสาคร

ตอบ พิษณุโลก ถูกต้องครับ เพราะต้องรับศึกกับ พระเจ้าติโลกราช จากลานนา ที่มีความสามารถขับเคี่ยวกัน จึงอดระแวงไม่ได้ ไปอยู่ใกล้ๆ เลยดีกว่า (คงไม่มีใครตอบข้อ 4 นะ)

5.   พระเจ้าไชยเชษฐาธิราชแห่งล้านช้างร่มขาว เคยมาปกครองอาณาจักรล้านนา จนกระทั่งกลับไปครองล้านช้างแทนพระโพธิสาร แต่ท่านไม่ได้กลับไปมือเปล่า ท่านนำอะไรจากเชียงใหม่กลับไปดินแดนลาวด้วย
ก.   พระพุทธชินราช
ข.   พระแก้วมรกต
ค.   ม้าสายพันธุ์ดีจากเชียงใหม่
ง.   ดาบ เอ๊กคาริเบอร์

ตอบ พระแก้วมรกต ครับ ถ้าจำไม่ผิด พระเจ้าไชยเชษฐา ครองเชีบงใหม่ได้ 2 ปีเท่านั้นเอง แต่อัญเชิญพระแก้วกลับไปด้วย แสดงว่ามีความเลื่อมใสมากเลย แต่ภายหลัง เจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก ก็ไปอัญเชิญกลับมา (ว่าแต่ อยากรู้จัง ว่า X Calibre เกี่ยวกับเชียงใหม่อย่างไรน้า)

6.   จากหนังเรื่องนเรศวรฯ คำว่า “ตองเจ” ที่มังกะยอชวาเรียกพระนเรศวร แปลว่าอะไร
ก.   J J J
ข.   นเรศ
ค.   องค์ดำ
ง.   สองแคว

อันนี้เชื่อว่าไม่รู้กันหลายคน "ตองเจ" ในภาษาพม่า แปลว่า "สองแคว" ครับ ซึ่งพระนเรศวร ได้ชื่อนี้เพราะว่าเป็นเจ้าฟ้าสองแคว (คาดว่าช่วงนั้น องค์ประกันคงเยอะไปหมด จำชื่อยาก เรียกเป็นชื่อเมืองดีกว่า) ข้อนี้ ท่านมุ๊ย เคยมาตอบเองในเว็บ Pantip ด้วยล่ะ

7.   กษัตริย์พม่า ที่ปกครองเชียงใหม่พระองค์แรก คือใคร
ก.   พระเจ้าอนรธามังช่อ
ข.   พระเจ้ามังอองใจยะ
ค.   มังแสนร่า
ง.   เมียวฮเลงวิน

ข้อนี้ตอบ ก. เลย พระเจ้าอนรธามังช่อ ที่เป็นราชบุตรเขยอีกพระองค์ของพระเจ้าบุเรงนองครับ ปกครองเชียงใหม่ รบแพ้พระนเรศวร ก่อนแตกกับทางหงสา เลยเข้าด้วยกับ อยุธยา ซะเลย

8.   ขุนศึกชาวญี่ปุ่น ที่สร้างชื่อจนเป็น ออกญาเสนาภิมุกข์ ในรัชสมัยของ พระเจ้าทรงธรรม มีชื่อจริงว่าอะไร
ก.   โอดะ โนบุนากะ
ข.   มินาโมโตะ โยชิสึเนะ
ค.   ยามาดะ นางามาสะ
ง.   ฮิโรโนริ ซารุตะ

ข้อนี้ตอบ ยามาดะ นางามาสะ ครับ เชื่อว่า คนนครฯ น่าจะรู้จักกันดีอยู่แล้วนะ ส่วนคนในข้อ ก. และ ข. เป็นขุนศึกเรื่องชื่อของญี่ปุ่น อีกหน่อยคงได้เอามาคุยกันสนุกๆ

9.   กษัตริย์ยุโรป ที่เจ้าพระยาโกษาธิบดีปาน ได้เข้าเฝ้าคือใคร
ก.   พระเจ้าหลุยส์ที่ 13
ข.   พระเจ้าหลุยส์ที่ 14
ค.   พระเจ้าซาส์แห่งรัสเซีย
ง.   จูเลียส ซีซาส์

ข้อนี้ คงไม่มีใครไม่รู้ ตอบข้อ ข. ครับ ส่วนหนังฝรั่งเศษหลายๆ เรื่องเกี่ยวกับทหารเสือ (เช่น The Musketeer หรือ The Man in the iron mask)นั้นเป้นของ พระเจ้าหลุยส์ที่ 13 ครับ

10.   กองทัพพม่า ที่เคลื่อนพลมาครั้งเสียกรุงครั้งที่ 2 และปะทะกับชาวบ้านบางระจัน คือกองทัพใด
ก.   มังมหานรธา
ข.   เนเมียวสีหบดี
ค.   ลักไวทำมู
ง.   พระเจ้าอนรธามังช่อ

ข้อนี้ หลายๆ ท่านน่าจะทราบ ว่าเป้น เนเบียวสีหบดี แต่เคยมีคนจำสลับกับ มังมหานรทา ด้วยล่ะ อาจเพราะยกทัพมาพร้อมกันล่ะมั้ง

สนุกกันไหมอ่ะครับ เดี๋ยวไง ผมหามาให้เล่นกันอีกสัก 10 ข้อนะครับ ขอไปนั่งคิดๆ ดูก่อน

กบฎลูกหนัง
Sr. Member

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 11:02:14 AM »

ข้อนี้เป็นเหมือนกับคำถามที่มีแนวมาจากตำนานเจ้าฟ้ารั่ว(มะกะโท)มากกว่าจะเป็นข้อเท็จจริงทางประวัติศาสตร์นะครับ...เพราะตามเรื่องเกี่ยวกับเจ้าฟ้ารั่วนี้กล่าวถึงกษัตริย์สุโขทัยนามพญาร่วงเจ้าซึ่งมิได้ระบุพระนามว่าคือใคร
ซึ่งตามความจริงในเอกสารต่างๆทางประวัติศาสตร์ไม่ว่าจะเป็นชิลกาลมาลีปกรณ์ที่แต่งโดยพระรัตนปัญญาเถระหรือตำนานมูลศาสนาที่มีการกล่าวอ้างถึงคำว่าพญาร่วงเจ้า / พระร่วงเจ้า ก็มิได้ระบุว่าคือพ่อขุนรามคำแหง แต่กลับใช้เรียกแทนชื่อ
กษัตริย์สายวงค์สุโขทัยทุกพระองค์

คำถามนี้จึงน่าจะไม่ใช่คำถามทางประวัติศาสตร์โดยตรงเพราะอ้างอิงจากตำนาน/นิทานที่เป็นหลักฐานการศึกษาประวัติศาสตร์ขั้นทุติยภูมิ

แต่ข้อที่เหลือเจ๋งดีครับ

อ้อ ขอบคุณครับ บางครั้งผมก็จำนิทานสลับกับความจริงบ้าง
แสดงว่าผมก็ได้ความรู้เพิ่มจากการถามเหมือนกันนะนี่

Nick
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +175/-44

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 11:10:12 AM »

สุดยอดกันทุกท่านเลย

ความแข็งแกร่งของประเทศ ไม่ได้วัดกันที่ทรัพยากร รายได้ประชาชาติ หรือกองทัพ
แต่ความแข็งแกร่งของประเทศ มาจากเอกลักษณ์ประจำชาติ ประวัติศาสตร์ และวัฒนธรรม
อันโต เอามันดีนี่
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +29/-0

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 11:21:44 AM »

8.   ขุนศึกชาวญี่ปุ่น ที่สร้างชื่อจนเป็น ออกญาเสนาภิมุกข์ ในรัชสมัยของ พระเจ้าทรงธรรม มีชื่อจริงว่าอะไร

ยามาด้า นากามาซ่า....เคยเป็นพลหามเกี้ยวให้กับโชกุนท่านนึงก่อนที่จะติดเรือสินค้าเข้ามาแสวงโชคในอยุธยา....เคยรบเคียงบ่าเคียงไหล่กับ"เจ้าพระยากลาโหมสุริยวงค์"ซึ่งต่อมาได้ปราบดาภิเษกเป็น"พระเจ้าปราสาททอง"แล้ว"ยามาด้า"

ได้ถูกส่งไปเป็นเจ้าเมืองนครศรีธรรมราช...ต่อมาได้เกิดกบฏสุลต่านที่สงขลา...ยามาด้าไปปราบแล้วบาดเจ็บสาหัสกลับมาเป็นโอกาศอันดีที่พระเจ้าปราสาททองจะกำจัดหอกข้างแคร่อย่างยามาด้า..จึงส่งหมอหลวงจากอยุธยามาวางยา

ยามาด้าจนถึงแก่กรรมที่เมืองนครศรีธรรมราช
Hello
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 11:24:22 AM »

แถมกระทู้นี้ให้ไปคิดกันก่อนครับ 
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=76620.msg1080873;topicseen#new

เที่ยวทั่วไทยไปกับ TOT   Team Of Tourism
ซ้าย_SR
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 02:37:44 PM »

8.   ขุนศึกชาวญี่ปุ่น ที่สร้างชื่อจนเป็น ออกญาเสนาภิมุกข์ ในรัชสมัยของ พระเจ้าทรงธรรม มีชื่อจริงว่าอะไร

ยามาด้า นากามาซ่า....เคยเป็นพลหามเกี้ยวให้กับโชกุนท่านนึงก่อนที่จะติดเรือสินค้าเข้ามาแสวงโชคในอยุธยา....เคยรบเคียงบ่าเคียงไหล่กับ"เจ้าพระยากลาโหมสุริยวงค์"ซึ่งต่อมาได้ปราบดาภิเษกเป็น"พระเจ้าปราสาททอง"แล้ว"ยามาด้า"

ได้ถูกส่งไปเป็นเจ้าเมืองนครศรีธรรมราช...ต่อมาได้เกิดกบฏสุลต่านที่สงขลา...ยามาด้าไปปราบแล้วบาดเจ็บสาหัสกลับมาเป็นโอกาศอันดีที่พระเจ้าปราสาททองจะกำจัดหอกข้างแคร่อย่างยามาด้า..จึงส่งหมอหลวงจากอยุธยามาวางยา

ยามาด้าจนถึงแก่กรรมที่เมืองนครศรีธรรมราช

หนังเรื่อง "ยามาดะ" > บัวขาว เล่นด้วย กำลังจะปิดกล้องแล้ว
บัวขาว เล่นเป็นอาจารย์พระเอก

บทหนัง น่าจะดัดแปลงมาจากเรื่องจริง เจ้าเมืองนคร คนนี้แหละ

กบฎลูกหนัง
Sr. Member

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 03:52:56 PM »

ถามต่อ

11.   กลยุทธ์ทุบหม้อข้าว ของพระเจ้าตาก ได้มาจากพิชัยยุทธ์ของใคร
ก.   ซุนจื่อ
ข.   ขงเบ้ง
ค.   งักฮุย
ง.   เหมาเจ๋อตุง

ค.ว.ย คิด วิเคราะห์ แยกแยะ
Hero Member

คะแนนความรัก: +59/-519

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 03:59:18 PM »

ผมงงมากอะ  อยากถามมานานแล้ว  ตอนสมัยที่ พม่ายกทัพมาตีกรุงศรี สมัยพระเจ้า  อลองพญา(พ่อของมังระ)   ตอนนั้นหมู่บ้านบางระจันมียังเหรอครับ  ทำไมไม่เห็นได้ข่าวๆอะไรเลย  อยู่ๆก็มาถึงหน้าพระนครซะงั้น  หรือว่าก่อนหน้านั้นพ่ายแพ้พม่า ไปอย่างยับเยิน  คนเลยไม่พูดถึง 
กบฎลูกหนัง
Sr. Member

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 04:10:35 PM »

ผมงงมากอะ  อยากถามมานานแล้ว  ตอนสมัยที่ พม่ายกทัพมาตีกรุงศรี สมัยพระเจ้า  อลองพญา(พ่อของมังระ)   ตอนนั้นหมู่บ้านบางระจันมียังเหรอครับ  ทำไมไม่เห็นได้ข่าวๆอะไรเลย  อยู่ๆก็มาถึงหน้าพระนครซะงั้น  หรือว่าก่อนหน้านั้นพ่ายแพ้พม่า ไปอย่างยับเยิน  คนเลยไม่พูดถึง 

ตอนนั้น การข่าวเราห่วยแตกมากๆ ครับ (หนังสือหลายๆ เล่ม ก็หล่าวไว้ดั่งนั้น) เนื่องจาก บ้านเมืองที่ไร้การสู้รบมายาวนาน

ยิ่งตอนมังระบุกมานี่ เราไปดักรอเขาผิดทุกทางเลย เขาเลยถึงเราสบายๆ...

ภายหลัง ถึงมีกองโจรอาตฆาต (เขียนถูกเปล่าหว่า) ไงครับ นำโดยพระองค์เจ้าขุนเณร คอยส่งข่าว ดักซุ่มโจมตี....

ผลก็คือ เราประสบความสำเร็จในสงคราม 9 ทัพ

Hello
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 12:47:25 PM »

ถามต่อ

11.   กลยุทธ์ทุบหม้อข้าว ของพระเจ้าตาก ได้มาจากพิชัยยุทธ์ของใคร
ข.   ขงเบ้ง
ค.   งักฮุย

ข้อนี้ยังไม่เฉลยเลย เอาเป็นว่าผมขอตอบตามความรู้น้อยนิดที่มีว่า ซุนจื่อ ละกันครับ 

กบฎลูกหนัง
Sr. Member

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 01:12:23 PM »

ถามต่อ

ข.   ขงเบ้ง
ค.   งักฮุย

ข้อนี้ยังไม่เฉลยเลย เอาเป็นว่าผมขอตอบตามความรู้น้อยนิดที่มีว่า ซุนจื่อ ละกันครับ 

ถูกต้องคร้าบบบ....
มีในหนังสือ (จำเล่มไม่ได้) ว่า ซุนเกี๋ยน ตอนยกพบเข้าตีเมืองหนึ่งของตั๋งโต๊ะ ก็ทุบหม้อข้าวเหมือนกัน
โดยใช้พิชัยยุทธซุนวูของบรรพบุรุษ นาม ซุนจื่อ ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์