Thailandsusu Webboard
กันยายน 29, 2020, 10:43:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอชี้แจง ในประเด็น ชุดแข่งขันของทีมชาติไทย Asian Cup'07  (อ่าน 1153 ครั้ง)
Alexander_Brable
Newbie
*

คะแนนความรัก: +0/-0

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2007, 06:20:46 PM »

สิ่งที่ผมเขียนลงไปความเห็นส่วนตัวครับ  เรื่องชุดทีมชาติที่บอกก็คือ  เราไม่มีเอกลักษณ์  ทีมชาติไทยลงแข่งขันรายการหนึ่งก็ชุดแบบหนึ่ง  พอมาอีกรายการก็เปลี่ยนเป็นอีกแบบหนึ่ง  นึกถึงใจแฟนบอลที่เค้าอยากจะเชียร์  อยากจะแสดงออกบ้าง  เวลาที่เราเข้าไปสยามเพื่อไปเชียร์ แต่เราไม่รู้ว่า วันนี้ทีมชาติจะใส่ชุดแบบไหน ลายไหน  ถามทุกท่านครับ  เมื่อครั้งที่แบรนด์ที่เพิ่งจะหมดสัญญาไปยังเป็นผู้สนับสนุน  ท่านรู้มั้ยว่า  รายการต่อไปที่ไทยจะลงแข่งจะใส่ชุดแบบไหน

ผมเป็นคนไทยครับ  ผมยินดีเสมอที่สินค้าไทย หรืออะไรก็แล้วแต่ที่เป็นของไทย  ได้ก้าวหน้าไปสู่ระดับสากล  รวมไปถึงชุดกีฬาด้วย  แต่แบรนด์ที่เพิ่งจะหมดสัญญาไป  ยังไม่สามารถแสดงให้เห็นได้ว่า  ชุดทีมชาติที่คนไทยจะพร้อมใจใส่ออกมาเชียร์ทีมชาติของเราเองจะเป็นชุดไหน  ในขณะธรรมเนียมสากลจะเปลี่ยนทุกๆ 2 ปี ไม่ใช่ ทุกๆรายการ แฟนบอลทีมชาติอื่นๆจึงสามารถหยิบเสื้ออกจากตู้ได้อย่างภูมิใจ  โดยที่ไม่ต้องกังวลว่า  จะกลายเป็นชุดเก่าทั้งๆที่เพิ่งซื้อมาไม่ถึง 2 เดือนหรือเปล่า

ขอย้ำครับ นี่คือความคิดเห็นส่วนตัวที่อยากให้คนอื่นๆเข้าใจ  ไม่ได้ทำเพื่อตอกย้ำ เยอะเย้ย ดูถูกใครทั้งนั้น  ถ้าทำให้เข้าใจอย่างนั้น ขอโทษทุกท่านครับ
Nick
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +195/-61

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2007, 07:15:27 PM »

ที่เปลี่ยนทุกๆสองปีผมว่าคงไม่ใช่ธรรมเนียมหรอกครับ  แต่เพราะทัวร์นาเมนต์ใหญ่ๆมันมีทุกๆสองปี ยูโร บอลโลก ยูโร บอลโลก มันจะสลับกันอยู่อย่างนี้  ถึงจะออกบ่อยแต่ถ้ายังคงความเป็นเอกลักษณ์ได้มันก็ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ปัญหามันอยู่ที่มันหาความเป็นเอกลักษณ์ไม่ได้ ท่านกำลังจะบอกอย่างนี้ใช่หรือป่าว

ความแข็งแกร่งของประเทศ ไม่ได้วัดกันที่ทรัพยากร รายได้ประชาชาติ หรือกองทัพ
แต่ความแข็งแกร่งของประเทศ มาจากเอกลักษณ์ประจำชาติ ประวัติศาสตร์ และวัฒนธรรม
KK-Only
ใช้คำไม่สุภาพในบอร์ด
Jr. Member
*

คะแนนความรัก: +11/-1

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2007, 09:31:45 AM »

แต่ขอบอกว่า  ชุดทีมชาติ  ก็จริง  ถึงจะออกแบบโดยบริษัทกีฬาระดับโลก
แต่ผมว่า  แบบชุดดูพื้นๆ นะ   ไม่มีอะไรที่เป็นเอกลักษณ์ของชาติเลย 
พับผ่าสิ    ดูอย่างชุดทีมชาติญี่ปุ่นสมัยนึง  โคตรเท่  มีลายแบบนักรบซามูไร 
เราก็มีเลือดนักรบ เช่น สมเด็จองค์ดำ  ออกแบบเสื้อให้มันดูดีกว่านี้ก็น่าจะได้ 
เห็น แกรนด์สปอร์ต เคยไปทำชุดให้ทีมแถว ๆ ตะวันออกกลางบางทีม 
ยังดูดีกว่านี้    หรือผมคิดไปเองคนเดียว   มันอาจเป็นแค่เสื้อผ้าอะนะ 
แต่นั่นมันชุดทีมชาตินะพี่    ทีมตัวแทนของชาติเชียวนะ   คนครึ่งโลกจะได้เห็น 
พับผ่าซิ   ไม่ปลื้มกับชุดเลย   ขอบอก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์