Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 17, 2018, 06:20:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นึกถึง สมชาย ชวยบุญชุม  (อ่าน 4879 ครั้ง)
NTT
ชีวิตเดินหน้าต่อไป ในใจนึกถึงแนวทางพระองค์
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5936/-250

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 06:01:05 AM »

พอดีอ่านข่าวไทยลีกที่เพื่อนๆโพสมากันโดยเฉพาะของทีม ปลาทูคะนองที่มีโคช สมชาย คุมทัพอยู่ ผมเลยรำลึกความหลังสมัยยังเป็นเด็กบ้าบอลไทยเมื่อปี 2526 เป็นต้นมา

ในสมัยนั้น สมชาย ชวยบุญชุม เป็นปีกซ้ายของการท่าเรือแห่งประเทศไทย และทีมชาติไทยชุด B น่าเสียดายที่ในช่วงรุ่งโรจน์นั้นสมชายมีโอกาสกับทีมชาติชุดใหญ่น้อยมาก และนั่นไม่ได้เป็นเพราะเรื่องของฝีเท้าอย่างเดียว ในยุคหนึ่งของบอลไทยนั้น นักเตะท่าเรือไม่ค่อยถูกเลือกให้ติดชุดใหญ่เท่าไร และถึงติดก็เป็นตัวสำรองซะมากกว่าทั้งๆที่ทีมท่าเรือคือหนึ่งในสามสโมสรชั้นนำของประเทศเคียงข้าง ทหารอากาศและธนาคารกรุงเทพ ในเวลาต่อมาที่เชิดศักดิ์ ชัยบุตรมาคุมทีมชาตินั้นเด็กท่าเรือจึงได้รับโอกาสมากขึ้นจากรุ่นพี่คนนี้แต่เมื่อถึงวันนั้น สมชายก็อายุมากและอยู่ในช่วงปลายชีวิตนักบอลแล้ว

ถ้่าจะเปรียบไปแล้วสมชายเป็นปีกที่หลอกเก่งยึกยักเก่ง ส่วนชลอ หงษ์ขจร ปีกซ้ายตัวจริงในทีมชาติชุดใหญ่นั้นเป็นประเภทความเร็วจัด อธิบายง่ายๆ ถ้าจิ้มบอลแล้ววิ่งแข่ง ชลอถือเป็นสุดยอด แต่ถ้าบอลอยู่กับเท้าแล้วล่อหลอกหาทางไปผมไม่เห็นคนไหนเด่นกว่า สมชายในยุคเดียวกัน สไตล์ที่ต่างกันส่งผลต่อตำแหน่งในทีมชาติและส่งผลกับการยืนระยะอาชีพนักบอลเช่นกัน ชลอ หงษ์ขจรใช้งานร่างกายสูงมากและโรยราไปก่อนสมชาย ทั้งที่ชลอ อายุน้อยกว่า ส่วน น้าฉ่วยนั้นยังยืนระยะเล่นต่อมาจนเพื่อนร่วมทีมวัยกระเตาะเรียกน้าเลยทีเดียว ถ้าจะมีใครยืนระยะได้นานกว่าสมชายในยุดเดียวกันก็น่าจะมีเพียง วิทชัย อรรถพร ของท่าเรือ ที่เล่นบอลระดับสูงสุดจนอายุ 30 ปลายๆ

จำได้ว่าสมชายเป็นขาประจำในทีมชาติไทยชุด B ที่มักถูกส่งไปแข่ง เมอร์เดก้า ที่มาเลเซีย เพรซิเด้นท์คัพที่เกาหลีใต้ และเพรซิเด้นท์คัพที่อินโดเซีย เรียกว่าปีๆหนึ่งเดินทางบ่อยกว่าพวกชุดใหญ่ด้วยซ้ำไป แต่น่าเสียดายที่คนทรงจำผลงานของทีมชุดนี้ไม่มากเท่าไร

ผมเชื่อว่าบางคนจำได้ว่าไทยเคยชนะเกาหลีใต้ 2-1 ตอนปรีโอลิมปิกปี 2526 ที่กรุงเทพ (เราชุดใหญ่ เกาหลียกชุดที่ 4 U19 ชิงแชมป์โลกทั้งทีม)

หรือหลายคนจำได้ว่าเราเคยสร้างปาฏิหารย์ดับเกาหลีใต้ตอน เอเชียนเกมส์ 2541ที่กรุงเทพ ทั้งที่เหลือผู้เล่น 9 คน (เราชุดใหญ่ เกาหลีผสมชุดใหญ่จากบอลโลก 98 กับดาวรุ่ง)

แต่ครั้งสุดท้ายที่ผมจำได้ว่าเราชนะเกาหลีใต้นอกบ้านได้คือ การที่ไทยB พลิกล็อกอัดเกาหลีใต้ 3-2 ในรอบแรกของเมอร์เดก้าเมื่อสัก 25 ปีที่แล้ว ซึ่งสมชาย ชวยบุญชุมอยู่ในชุดนั้นครับ และเกาหลีใต้ชุดนั้นของจริงครับ แม้ไม่ใช่ชุดใหญ่ทั้งทีมก็ตาม ตอนนั้นข่าวนี้ดังกระหึ่มทีเดียว น่าเสียดายว่าเราไปตกม้าตายแพ้เจ้าภาพเลยอดเข้ารอบรองฯไป

ไม่ว่าจะอย่างไรผมขอคารวะสมชาย ชวยบุญชุม อดีตนักบอลทีมชาติไทยผู้นี้ ผลงานของพี่ยังอยู่ในความทรงจำของอดีตเด็กบ้าบอลไทยอย่างผมครับ และขอให้ไปได้ดีกับอาชีพโคชในวันที่บอลไทยกลับมาบูมอีกครั้งครับ
NTT
ชีวิตเดินหน้าต่อไป ในใจนึกถึงแนวทางพระองค์
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 06:06:12 AM »

ผู้เล่นชุดไทย B ที่ชนะเกาหลีใต้ 3-2 ได้ที่มาเลเซียนั้น น่าจะมี ชาตรี คุปตวณิชย์ เป็นผู้รักษาประตู และบรรหาร สมประสงค์เป็นหัวหอกครับ คนอื่นๆไม่แน่ใจ อ้อ ชาลี ภิรมย์ ปีกฝีเท้าจัดของกรุงไทยก็เป็นขาประจำในชุด B ครับ
TheFootball
Global Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +928/-104

สู้ๆๆ

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 06:49:45 AM »

เจอที่สนามนัดเจอแม่กลองประจำครับ

การบันทึกภาพ คือการบันทึกประวัติศาสตร์
VDO www.youtube.com/thefootball
Twitter : www.twitter.com/waiyavuts
IG : www.instagram.com/waiyavuts
Gallery www.eyeem.com/u/waiyavut
จองที่พักออนไลน์ >>> https://goo.gl/MGbWi6
www.facebook.com/TheFootballFanpage
nidLeeyul ⑧✔
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +140/-12

Cabin Crews

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 02:49:06 PM »

ขอบคุณครับ ที่แบ่งปันอดีต

อย่าไปให้ความสำคัญกับใครบางคน เมื่อคุณเป็นแค่ทางเลือกของเขา.
สัมพันธภาพจะดีที่สุดเมื่อทั้งสองฝ่ายให้ความสำคัญกันอย่างสมดุล
NTT
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 04:16:49 PM »

ยินดีครับ
mart nara
!!wE aRe NaRa UnItEd.!! !!We aLL ArE BrOtHeRs!!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1383/-342

!!wE aRe NaRa UnItEd.!! !!We aLL ArE BrOtHeRs!!

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 04:27:33 PM »

ผู้เล่นชุดไทย B ที่ชนะเกาหลีใต้ 3-2 ได้ที่มาเลเซียนั้น น่าจะมี ชาตรี คุปตวณิชย์ เป็นผู้รักษาประตู และบรรหาร สมประสงค์เป็นหัวหอกครับ คนอื่นๆไม่แน่ใจ อ้อ

ชาลี ภิรมย์ ปีกฝีเท้าจัดของกรุงไทยก็เป็นขาประจำในชุด B ครับ

ชื่อนี้คุ้นๆน่ะ เหมือนเคยมีใครพูดถึงมาก่อน เมื่อปีที่แล้ว อิอิ

EVERY TEAM NEEDSTHE12thMAN,LET'S JOIN WTH US!HISTORY IN THE MAKING!!http://www.puttipan.com/thaikeyboard/
www.BOLANARA.com,www.narautd.com
NTT
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 04:40:27 PM »

ผู้เล่นชุดไทย B ที่ชนะเกาหลีใต้ 3-2 ได้ที่มาเลเซียนั้น น่าจะมี ชาตรี คุปตวณิชย์ เป็นผู้รักษาประตู และบรรหาร สมประสงค์เป็นหัวหอกครับ คนอื่นๆไม่แน่ใจ อ้อ

ชาลี ภิรมย์ ปีกฝีเท้าจัดของกรุงไทยก็เป็นขาประจำในชุด B ครับ

ชื่อนี้คุ้นๆน่ะ เหมือนเคยมีใครพูดถึงมาก่อน เมื่อปีที่แล้ว อิอิ
ไม่ทราบครับคุณ mart ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ
mart nara
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1383/-342

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 05:11:21 PM »

ไม่ทราบครับคุณ mart ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ

ไม่มีไรหรอก ลูกค้าที่ร้าน เคยไปซื้อของที่ร้ายเชัยร์ไทย พูดถึงอะ เลยนุกขึ้นได้ อิอิ

ปล.แวะมา มาเลย์

ติดต่อผมมั่งน่ะ จะพาไปเลี้ยงอาหารร้านพี่ตนไทย

ชื่อ  ร้าน สุขุมวิท แถวๆกำปงบารูน่ะ อิอิ

EVERY TEAM NEEDSTHE12thMAN,LET'S JOIN WTH US!HISTORY IN THE MAKING!!http://www.puttipan.com/thaikeyboard/
www.BOLANARA.com,www.narautd.com
LeoZ
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +28/-5

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 05:21:05 PM »

สุดยอด ขอบคุณคร้าบบ
Boyfifa 911 __SR 79
Full Member
**

คะแนนความรัก: +50/-5

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 05:22:11 PM »

น้าฉ่วย   คือหัวใจของลูกทีมอย่างเเท้จริง     

PUNCH_PLATOO
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-1

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 05:44:54 PM »

ขอบคุณครับ
NTT
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 09:49:27 PM »

คุณ mart ขอบคุณครับที่เชื้อเชิญ เรื่องของเรื่องคือผมกะว่าจะไปช่วงปลายกรกฎาต่อต้นสิงหาที่ KL และจะเลยไปกลันตันแล้วค่อยกลับเข้าไทย ตอนนี้ผมยังไม่ชัวร์ 100% ว่าจะไป ยังไงคงขอคำแนะนำเรื่องกลับเข้าไทยจากกลันตันสู่นราธิวาสนะครับ
NTT
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 09:50:48 PM »

ถ้าผมชัวร์ว่าจะไปจะติดต่อคุณ mart นะครับ
ซ้าย_SR
ไทยแลนด์..ปู๊น ๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1308/-210

T h a i l a n d Su Su !!!

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 10:31:59 AM »

คิงส์คัพแต่ก่อนมีแข่ง 8 ทีม > ไทยเจ้าภาพมีชุด A และ B

ส่วนเวลามีทัวร์นาเม้นต์ต่างประเทศ (เมอร์เดก้า,เมอร์ไลอ้อน,เพรสซิเดนส์ ฯลฯ)
ถ้าเวลาคาบเกี่ยวกับบอลภายใน  เราส่งทั้ง 2 ชุดไม่ได้
เรามักจะส่งชุด C (รวมดาวบอลถ้วยตัวที่ไม่ติดทั้ง 2 ชุด) ไปเป็นประจำ

สมชาย ชวยบุญชุม ผมว่าน่าจะชุด C นา
Supasit
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +34/-3

MIZUNO

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 09:53:59 PM »

คิงส์คัพแต่ก่อนมีแข่ง 8 ทีม > ไทยเจ้าภาพมีชุด A และ B

ส่วนเวลามีทัวร์นาเม้นต์ต่างประเทศ (เมอร์เดก้า,เมอร์ไลอ้อน,เพรสซิเดนส์ ฯลฯ)
ถ้าเวลาคาบเกี่ยวกับบอลภายใน  เราส่งทั้ง 2 ชุดไม่ได้
เรามักจะส่งชุด C (รวมดาวบอลถ้วยตัวที่ไม่ติดทั้ง 2 ชุด) ไปเป็นประจำ

สมชาย ชวยบุญชุม ผมว่าน่าจะชุด C นา

ถูกครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์