Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 20, 2019, 06:35:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเล่าเกี่ยวกับฟุตบอล ยามาฮ่าไทยแลนด์คัพ ให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ  (อ่าน 15387 ครั้ง)
มาตรฐานชายไทย
Global Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +16/-1

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 02:44:45 AM »

ผมไม่มีโอกาสได้ดูฟุตบอลรายการนี้แม้แต่น้อยได้ยินเพียงแต่ผู้ใหญ่และคนรอบข้างพูดกันว่าเป็นฟุตบอลรายการหนึ่งที่จัดแล้วประสบความสำเร็จมากไมว่าจะเป็นในเรื่องของแฟนบอลและนักเตะที่โชว์ฟอร์มเด่นมาประดับทีมชาติอย่าง วิทูรย์ กิจมงคลศักดิ์ ที่โชว์ฟอร์มแจ่งจรัสในรายการนี้ ซึ่งผมก้อไม่เคยได้มีโอกาสเห็นลีลาการเล่นของแกอีกเหมือนกันน่าเสียดายจริงๆครับ  ตกลงฟุตบอลรายการนี้เปลี่ยนชื่อมาเป็นโปรวิลเชี่ยนลีกใช่ไหมครับหรือว่ายกเลิกการแข่งขันไปแล้วครับ แล้วแข่งขันระบบน็อคเอาท์หรือแข่งเป็นลีกครับ ผมได้ยินแค่ว่าทีมเชียงใหม่เคยเป็นแชมป์ของฟุตบอลรายการนี้ ท่านไหนที่มีโอกาสได้ชมฟุตบอลรายการนี้ช่วยเล่าเกี่ยวกับฟุตบอลรายการนี้ให้ฟังหน่อยได้ไหมครับหรือความประทับใจก้อได้ครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความคิดเห็น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2007, 01:30:19 PM โดย มาตรฐานชายไทย » บันทึกการเข้า
คอนหวัน
บุคคลทั่วไป
| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 03:44:48 AM »

เคยดู ตอนเด็กๆคับ ตั้งแต่ ป.4 ยัน ครั้งสุดท้าย ม.ต้นมั้ง นัดชิง นครสวรรค์ เจอกับ เชียงใหม่ที่ สนาม 700 ปี คอนหวันแพ้จุดโทษ นัดนี้มีถ่ายทอดสดด้วย คนดูเต็มสนาม  ขนาดรอบคัดเลือกตามภาค คนดูยังแน่นสนามเลยคับ มาจัดที่บ้านผมที่นครสวรรค์ คนก็จำได้ว่าแน่นสนามเหมือนกันคับ  วิฑูรย์ เล่นให้ นครสวรรค์คับ (จริงๆมันก็ทีมเดียวกันกับถาวรฟาร์ม)
แล้วยังมีอีกหลายคนที่เล่นให้คอนหวันอย่าง ประทีป ปานขาว  นที ทองสุขแก้ว  เสนาะ  โล่งสว่าง
**แล้วหลังจากนั้นบอลรายการนี้ก็เงียบไป เพราะอะไรผมก็จำไม่ได้ แล้วผมคิดว่ามันน่าจะไม่ได้เปลี่ยนมาเป็น โปรวินเชียล ลีก อะคับ คิดว่าอย่างนั้นนะ เพราะโปรวิลเชียลลีก มันห่างจาก ยามาฮ่า ตั้งหลายปี ปีแรกจัดปี 42 มันเป็นโครงการนำร่อง 5 ปี ของรัฐบาล ชวน หลีกภัย  ที่จะยกระดับให้ประเทศมีบอลอาชีพ (ทั้งที่ตอนนั้นมีบอลไทยลีกอยู่แล้ว แต่ไทยลีก จัดโดย ส.ฟุตบอล โปรวิลเชียล จัดโดย กระทรวงท่องเที่ยวและกีฬา แล้วมันก็ทะเลาะกัน กัดกัน จนมารวมลีกกันได้ ปีนี้เอง เพราะเปลี่ยนผู้บริหาร เปลี่ยนรัฐมนตรี ) ง่ายๆคือ โปรวิลเชียล จัดโดย ทางรัฐบาล ส่วน ยามาฮ่า ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าใครจัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2007, 10:29:11 AM โดย มาตรฐานชายไทย » บันทึกการเข้า
คนบ้ามวย
บุคคลทั่วไป
| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 11:10:53 AM »

นัดชิงที่ 700 ปี เชียงใหม่ - นครสวรรค์ ผมก็มีโอกาสเข้าไปดูในสนามเหมือนกัน คนดูเต็มสนามจริงๆแต่ไม่ถึงกับแน่นเอี๊ยดเหมือนตอนแข่งบอลซีเกมส์ เกมในวันนั้น นครสวรรค์ บุกแบบพับสนามถล่มใส่เชียงใหม่แบบไม่ให้ได้พักเลย แต่จังหวะสุดท้ายก็ไม่ดีเท่าที่ควรมีเฉียดๆไปหลายจังหวะเหมือนกัน ต้องชมโกล์เชียงใหม่วันนั้นที่ผีเข้าสิงบินปัดลูกยิงของปากน้ำโปหลายครั้งมากๆ เชียงใหม่ นานๆถึงจะมีโอกาสครองบอลในแดนนครสวรรค์บ้าง แต่แทบจะไม่ได้มีโอกาสยิงเลย เล่นไปก็เหมือนบอลคนละชั้น พอหมดเวลาต้องตัดสินจุดโทษเท่านั้นแหละ โมเมนตั้มเปลี่ยนมาที่เชียงใหม่ทันที คนสุดท้ายของนครสวรรค์ยิงแต่โกล์เชียงใหม่โชว์ซุปเปอร์เซฟ(คิดว่าโกล์ของปากน้ำโพ ไม่ได้ออกแรงในเกมเลยทำให้ดูเหมือนคนไม่ฟิต ผิดกับโกล์เชียงใหม่ที่มีโอกาสเล่นมากกว่าผู้เล่นในสนามคนอื่นๆอีกมั้ง) ทำให้เชียงใหม่ชนะไปแบบสุดยอดจริงๆ คนในสนามเฮลั่นบรรยากาศคล้ายๆซีเกมส์ตอนที่มาจัดที่เชียงใหม่เลยทีเดียว จากนั้นพอท่านวีเจเข้ามาก็ไม่มีการจัดรายการนี้อีก
PoRpOr+10
ถูกควบคุมความประพฤติชั่วคราว
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +80/-30

BaNgKoKiAn

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 11:28:02 AM »

คล้ายๆว่า หมอผีสตูลเก่งใช่เปล่าครับถ้วยนี้

"อยู่กับสิ่งที่มีไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด"
engneung
Hero Member

คะแนนความรัก: +3/-0

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 01:19:01 PM »

รายการนี้เมื่อก่อนบูมสุดๆ ครั้งที่ผมประทับใจสุดมีสองครั้งแต่ผมจำไม่ได้ว่าปีไหน(จำได้แค่ว่าผมยังอยู่ประถมอยู่) ครั้งแรกเป็นรอบคัดเลือกภาคใต้แข่งที่บ้านผมจังหวัดตรัง ทีมบ้านผมเจอสงขลาไม่รอบรองก็รอบชิงอ่ะมีนักเตะคนนีงที่ผมประทับใจมากเพราะว่าเค้ามายิงทีมผม ตั้งแต่น้นผมเลยเชียร์เค้าคนนั้นมาโดยตลอดจนเค้าติดทีมชาติ เค้าคือวรวุฒิ ศรีมฆะครับเค้าคือนักเตะในดวงใจของผมตลอดมา  ส่วนอีกครั้งเป็นปีที่เป็นครั้งแรกที่รอบสุดท้ายมาแข่งต่างจังหวัดแทนที่จะเป็น กทม. ปีนั้นมาแช่งที่ตรังบ้านผมครับคนดูแน่นสนามทุกนัด ทีมตรังบ้านผมสร้างปฏิหานเข้าชิงกลับปทุมธานี(ที่ใช้นักแตะจาก ทอ.) แต่แพ้ไป 1-4
ที่บอกว่าปฏิหานเพราะว่าผมเอามาจากนักภากษ์ช่องเจ็ดที่ถ่ายทอดนัดชิงบอกว่าทีมตรังใช้นักเตะเป็นนักเตะท้องถิ่นน่าเหลือเชื่อมากที่มาถึงรอบนี้ แต่ผมว่าคงเป็นเพราะแรงเชียร์และก็ส่วนใหญ่จะชนะลูกโทษครับ(ผมพลาดนัดชิงเพราะพ่อไม่พาไปดูเหตุเพราะคนเยอะเกินพ่อบอกให้ดูทีวีดีกว่า) แล้วก็อีกอย่างเมื่อก่อนทีมแชมป์ของแต่ละภาคจะได้ไปแข่งรายการ โตโยต้า คัพ ด้วย โดยรายการนี้จะมีแชมป์จากรายการต่างๆทั้งสโมสรและทีมจังหวัดมาแข่งกัน แต่ส่วนใหญ่ทีมจังหวัดโดนถลุงทุกทีครับ เท่าที่ผมจำได้ก็ประมาณนี้แหละ

ไม่มีสงครามไหน ร้ายแรงเท่า สงคราม ฆ่ากันเอง ..........แบ่งแยก ความดี ความชั่ว ความถูกต้อง ความผิด และ ...ความโง่
อาจารย์หนุ่ย_SR38
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +655/-196

สโมสรฟุตบอลอุดรธานี เอฟซี

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 08:56:29 PM »

ฟุตบอลยามาฮ่า ไทยแลนด์คัพ  จัดการแข่งขันในครั้งแรกๆ ใช้ชื่อว่าฟุตบอลไทยแลนด์คัพ จากการจัดการแข่งขันของช่อง 7 สี ร่วมมือกับหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ  ประมาณปี 2524 ได้มั้ง  ผมจำได้ว่าไทยแลนด์คัพครั้งที่ 1 ทีมอุดรธานีได้เป็นตัวแทนภาคอีสาน  ชุดนั้น อนัน  พันแสน ยังเรียนชั้น ม. 4 อยู่เลย (ปัจจุบันอนัน อายุประมาณ 40 ปี ได้)  ลักษณะของการจัดการแข่งขันคล้ายๆ กับฟุตบอลโปรลีก 2 ในปัจจุบัน  คือคัดเอาทีมแชมป์กับรองแชมป์ของแต่ละภาค  ไปแข่งขันรอบสุดท้าย ที่กรุงเทพมหานคร 

สาเหตุที่ทำให้ฟุตบอลไทยแลนด์คัพ  บูมสุดขีดจนสนามแตก คงเนื่องมาจาก
1. การจัดการแข่งขันโดยช่อง 7 สี และหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ (ความจริงสมาคมฟุตบอลเป็นคนจัด  แต่ ช่อง 7 สีกับไทยรัฐ เป็นสปอนเซ่อร์หลัก) ที่เป็นสื่อ ที่ยิ่งใหญ่ของประเทศไทย  โดยเฉพาะเป็นสื่อที่มีอิทธิพลกับ ชาวต่างจังหวัดเอามากๆ
2. ในการแข่งขันฟุตบอล ของทีมต่างจังหวัดสมัยนั้น  นอกจากการแข่งขันกีฬาเขต (กีฬาแห่งชาติในปัจจุบัน)  ที่ได้ดวลแข้งกันแล้ว  เมื่อมีฟุตบอลไทยแลนด์คัพเกิดขึ้น  มันเหมือนพิสูจน์ศักดิ์ศรีเชิงลูกหนังของจังหวัดต่างๆ อีกด้วย  คล้ายกับการแข่งขันฟุตบอลโลก  กับฟุตบอลโอลิมปิค
3. ชื่อทีมที่เข้าร่วมการแข่งขัน  เป็นชื่อจังหวัดเท่านั้น  จึงเกิดกระแสท้องถิ่นนิยม  อย่างรุนแรงเพราะแรงโปรโมทของช่อง 7 สี  สื่ออย่างไทยรัฐ  นัดชิงชนะเลิศของแต่ละภาค  ช่อง 7 สีถ่ายทอดสดไปทั่วประเทศ  นอกจากนักฟุตบอลทีมชาติไทยแล้ว  มีฟุตบอลรายการนี้ที่ได้เล่นฟุตบอล  ออกช่อง 7 สีให้คนทั้งประเทศดู
4. เมื่อได้ทีมแชมป์และรองแชมป์ของแต่ละภาค คือภาคเหนือ  ภาคอีสาน  ภาคใต้  ภาคกลาง  และภาคตะวันออก  เข้ามาชิงชนะเลิศรอบสุดท้ายที่สนามไทยญี่ปุ่นดินแดง  แต่เจอคลื่นแฟนบอล  ภาคนิยม  ทำให้สนามแตก  ฟุตบอลแข่งกันวันละ 2 คู่  เท่ากับระดมคนมาดูถึง 4 ภาค  สนามไทย-ญี่ปุ่น ดินแดงไม่ทราบว่าจุได้ถึงหมื่นไหม  เลยต้องย้ายสนามด่วนมาแข่งที่สนามศุภฯ
5. สไตล์การเล่นของฟุตบอลต่างจังหวัด  ไม่ทีเทคนิค  หรือแทคติกให้ปวดหัวเหมือนสมัยนี้  ขึ้นกับความสามารถของนักฟุตบอลล้วน  และความฟิต  ทำให้เหมือนนั่งดูฟุตบอลอังกฤษในสนามศุภฯ  เพราะสมัยนั้น  มีการถ่ายทอดฟุตบอลทางโทรทัศน์เพียงฟุตบอลอังกฤษอย่างเดียวครับ  ดังนั้นสไตล์ของแต่ละจังหวัด  จึงโยนบอลโด่งแล้งวิ่งแข่งกัน  ทีมไหนมีเหิ่ยวปลาย  เป็นแพ้ครับ
6. ลีลานักฟุตบอลเด่นๆ จากรายการนี้  ระดับช้างเผือกจริงๆ เช่นวิฑูรย์  กิจมงคลศักดิ์  เล่นในตำแหน่งกองหลังให้นครสวรรค์  แต่เมื่อกองหน้านครสวรรค์ไม่สามารถยิงประตูได้ เลยจับวิฑูรย์ยืนเป็นศูนย์หน้าและยิงได้ทุกนัด  ครั้งละหลายประตูด้วย  จนได้ฉายาปิยพงษ์ 2

รังสิวุฒิ  ชโลปถัมป์  ถ้าจำไม่ผิดช่วยให้ทีมลพบุรี คว้าแชมป์ ไทยแลนด์คัพครั้งที่ 1 โดยเล่นกับคู่หุคือ ธนิศ  อารีสง่ากุล  เป็นรังสิวุฒิ  นี้เอง  ที่ส่งให้ทีมอุดรของผมต้องได้กลับบ้าน  ผมยังจำลูกนั้นได้ติดตาทุกวันนี้  รังสิวุฒิ ได้บอลบริเวณขอบเขตโทษด้านขวามือของผู้รักษาประตู  ก่อนจะกึ่งยิงกึ่งชิพบอลให้ลอยขนานไปกับคานประตู  ก่อนที่จะเลี้ยวเข้าสามเหลียมบนอย่างสวยงาม  เล่นเอาโยธิน  คามวรรณ ผู้รักษาประตูของอุดร  หรือจะเรียกว่าของอีสานยุคนั้นก็ได้ (โยธินเล่นให้ทีมอุดรเกือบ 20 ปี) ลอยตัวขึ้นปัดยังไงก็ไม่ถึง  เป็นลูกที่สวยงามและมหัศจรรย์จริงๆ  และรังสิวุฒิ  เคยยิงประตูแบบนี้ให้ทีมทหารบกหลายครั้ง

อนัน  พันแสน  มีลีลาที่วางบอลไกลให้ปีกได้อย่างแม่นยำมาก  สมัยนั้นเล่นฟุตบอลแบบมีปีกทั้ง 2 ข้าง  อนันเปิดบอลแต่ละลูก  กองหลังได้แต่วิ่งไล่ปีกอย่างเดียว  และลูกที่เด็ดอีกอย่างของอนันคือลูกฟรีคิก  ที่ยิงได้แรงยังกะช้างเตะ  ถ้าไม่เชื่อก็ไปถามผู้รักษาประตูทีมพม่าดูก็ได้  เพราะทำเป็นเก่ง  ไปรับลูกฟรีคิกของอนัน  จนได้หามออกสนาม

7. เมื่อช่อง 7 สี  และไทยรัฐถอนตัวจากการเป็นสปอนเซอร์  บริษัทยามาฮ่า ก็มารับแทน  แต่ยุคที่ย่ามาฮ่ามาเป็นผู้จัดการแข่งขัน  ฟุตบอลรายการนี้เริ่มลดความนิยมลง  เนื่องจากย่ามาฮ่าคัดเอา ภาคละ 3 ทีม  บวกกับเจ้าภาพ (ย้ายมาแข่งรอบสุดท้ายยังต่างจังหวัด)  เป็น 16 ทีม  เลยทำให้การแข่งขันยาวนานขึ้น  ประกอบกับมีรายการฟุตบอล  ที่คัดเลือกตัวแทนจากภาคต่างๆ เพิ่มขึ้นหลายรายการเช่น โค้กคัพ  โตโยต้าคัพ   มวก. คัพ  แฟนบอลจึงเริ่มไม่บูมเหมือนเดิม

8. การแข่งขันย่ามาฮ่าไทยแลนด์คัพ  จในช่วงหลัง ๆ ได้กำหนดอายุของนักเตะที่เข้าร่วมการแข่งขัน  ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะเป็นไม่เกิน 20 ปี  ความนิยมจึงลดน้อยถอยลงไปอีก  จนเลิกการแข่งขันในที่สุด  ช่วงที่เลิกจัดย่ามาฮ่าไทยแลนด์คัพ  คงจะเป็นยุคที่ดรีมทีมกำลังรุ่ง  แฟนบอลไปสนใจดรีมทีมกันหมดเลยเลิกจัดกันไป

9. เมื่อมาเทียบกับการจัดการแข่งขันในปัจจุบัน  การแข่งขันฟุตบอลย่ามาฮ่า ไทยแลนด์คัพ  ก็มีการจัดการแข่งขันคล้าย ๆ ฟุตบอลโปรลีก  ของ กกท.  หรือฟุตบอล Prime Minister cup ของ สพก. ในเวลานี้  สาเหตุที่การแข่งขันฟุตบอลทั้ง สองรายการไม่โด่งดังเหมือน ไทยแลนด์คัพในอดีตเพราะ  ฟุตบอลทั้ง 2 รายการไม่มีดารานักเตะใหม่ที่เด่นดังขึ้นมา  เนื่องจากโรงเรียนดังๆ ในกรุงเทพและภาคกลาง  เข้ามากวาดต้อนนักฟุตบอลเยาวชนของภาคต่างๆ ไปเรียนในสถาบันตัวเองหมดแล้ว  และทีมที่ได้แชมป์กับรองแชมป์ของแต่ละภาคในฟุตบอล 2 รายการดังกล่าวในปัจจุบัน  ส่วนมากก็ไปดึงนักเตะเก่งๆ จากกรุงเทพมาเล่นให้จังหวัดของตนเลยได้แชมป์  สรุปว่าทราบผลการแข่งขันว่าจังหวัดไหนจะได้แชมป์  คือรู้ตั้งแต่ส่งรายชื่อนักกีฬาแล้วครับ

10. ในอนาคต  เราจะได้เห็นฟุตบอลแบบไทยแลนด์คัพกันอีกไหม  อาจจะได้เห็นอีกครั้ง  แต่คงต้องเป็นการแข่งขันในรูปแบบใหม่ครับ  ที่ไม่ใช่ทัวร์นาเม้นต์เหมือนที่ผ่านมา  และถ้าสมาคมเป็นคนจัดการแข่งขันขึ้นมาเอง  อาจจะเป็นรูปแบบฟุตบอลน๊อคเอ้า  หรือฟุตบอลลีกระดับ  ดิวิชั่น 2 หลายลีกทั่วประเทศ  แล้วมาเพลย์ออฟกัน  เพื่อขึ้นลีก 1 ก็ได้  โดยเปิดโอกาสให้ทีมฟุตบอลต่างจังหวัดได้แสดงความสามารถกันทุกจังหวัด  แฟนบอลจังหวัดต่างๆ อาจจะกลับมาคึกคักกันอีกครั้ง

มาตรฐานชายไทย
Hero Member

คะแนนความรัก: +16/-1

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 10:00:34 PM »

ขอบคุณอาจารย์หนุ่ยมากครับ ถ้าไม่ได้อาจารย์ผมคงไม่มีทางได้รู้อะไรเกี่ยวกับฟุตบอลรายการนี้เลยครับ ข้อมูลแน่นมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2007, 10:08:33 PM โดย มาตรฐานชายไทย » บันทึกการเข้า
เอก
บุคคลทั่วไป
| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 02:01:08 PM »

ปีที่เชียงใหม่ได้แชมป์เป็นปีแจ้งเกิดของ " มาเอโซโนะ  เมืองไทย"   กิติพัฒน์ ประเสริฐ    แต่เดี๋ยวนี้หายไปไหนแล้วไม่รู้  -  -'
โรตีบอย_NOREGRAFF_หิมะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +166/-11

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 09:35:04 PM »

ผมเคยดูตอนนั้น ประถมอยุ่เลย

แต่ดูในTV

คนดูโคตรๆเยอะ

บอล_รูสเตอร์_SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +144/-3

ภาพโดย อยากเห็นบอลไทย ไปบอลโลก

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 09:41:37 PM »

ผมได้เล่นรายนี้ ช่วงที่เป็นเด็กหัวเกรียนอยู่เลยครับ

ขอบคุณ ไทยแลนด์คัพ ที่ทำให้เด็กบ้านนอกอย่างผม

ได้มีโอกาสเหยียบ " สนามศุภฯ" ที่ผมใฝ่ฝันมาตั้งแต่ดูบอลเป็น

ปัจจุบันนี้เสื้อตัวนั้น ผมยังเก็บอยู่เลยครับ ไปเปิดตู้ดูทีไร

สมัยนั้น  เราใส่เสื้อไซร์ขนาดนี้เองเหรอวะนี่.................
TheFootball
Hero Member

คะแนนความรัก: +937/-114

สู้ๆๆ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 09:42:10 PM »

จำไม่ได้ว่า เคยดูหรือเปล่า

การบันทึกภาพ คือการบันทึกประวัติศาสตร์
VDO www.youtube.com/thefootball
Twitter : www.twitter.com/waiyavuts
IG : www.instagram.com/waiyavuts
Gallery www.eyeem.com/u/waiyavut
จองที่พักออนไลน์ >>> https://goo.gl/MGbWi6
www.facebook.com/TheFootballFanpage
SagaCity
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +74/-12

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 02:19:15 PM »

เป็นรายการเพื่อคอบอลภูธรอย่างแท้จริง...

ผมยังจำบรรยากาศสนุกๆนั้นได้เหมือนมันพึ่งเกิด 

บ่าววี ♥ SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +390/-97

แต้มในขณะนี้ +291/-8

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 02:36:35 PM »

จำได้ลาง ๆ ครับ ในฟุตบอลทัวร์นาเม้นท์นี้มีอะไรแปลก ๆ ให้ดูกันเยอะครับ อย่างเช่นตอนดวลจุดโทษ
เวลาผู้รักษาประตูเซฟได้ก็จะมีท่าดีใจแปลก ๆ เช่นท่าเดินนกกระยาง เป็นต้นครับ ฮาดี

Mumvoice_หม่ำ_SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +569/-28

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 02:50:47 PM »

นักเตะบ้านนอก ไปโด่งดังในกรุงกันมากมาย

สมัยก่อนคือ โรงงานผลิตนักเตะชั้นดี สู่ทีมชาติ
บ่าววี ♥ SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +390/-97

แต้มในขณะนี้ +291/-8

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 02:53:42 PM »

นักเตะบ้านนอก ไปโด่งดังในกรุงกันมากมาย

สมัยก่อนคือ โรงงานผลิตนักเตะชั้นดี สู่ทีมชาติ

น้าหม่ำตีกอล์ฟด้วยเหรอ สอนผมมั่งดิ ผมอยากเล่นอ่ะ จริง ๆ นะเนี่ย 

cazique
Newbie
*

คะแนนความรัก: +10/-1

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 04:23:25 PM »

ขออนุญาตขุดกระทู้นี้ครับ ผมเคยไปดูเหมือนกัน นัดเชียงใหม่กับคอนหวัน ตอนนั้นยังอยู่ ป. 6 ไม่ก็ ม. 1 นี่แหละครับ ไปนั่งดูรอบรองกับรอบชิง บรรยากาศมันส์มาก คนเต็มเจ็ดร้อยปีเหมือนตอนซีเกมส์ครั้งที่ 18 จำได้ว่าคอนหวันเองก็ขนกองเชียร์กันมามากพอดู คอนหวันเล่นดีกว่าจริง ๆ ครับ แต่มาแพ้ความเหนียวของโกล์เชียงใหม่ช่วงยิงจุดโทษ

เห็นเชียงใหม่เอฟซีมาเตะสนามเจ็ดร้อยปีแล้วก็ชวนให้นึกถึงบรรยากาศแต่ก่อนครับ หวังว่าถ้าเชียงใหม่ได้ขึ้นมาทีพีแอลจะเห็นคนเต็มสนามเหมือนสิบสามปีที่แล้วอีกครั้ง
Hello
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +279/-22

เป็นแฟนทีโอที..ต้องอดทน

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 04:33:17 PM »

จำได้ลาง ๆ ครับ ในฟุตบอลทัวร์นาเม้นท์นี้มีอะไรแปลก ๆ ให้ดูกันเยอะครับ อย่างเช่นตอนดวลจุดโทษ
เวลาผู้รักษาประตูเซฟได้ก็จะมีท่าดีใจแปลก ๆ เช่นท่าเดินนกกระยาง เป็นต้นครับ ฮาดี
แมตซ์นั้นเหมือนผมจะอยู่ในสนามนะนั่นนะ  รอบชิงชนะเลิศระหว่าง ระนอง ที่มีเจริญ กลมเกลี้ยงเป็นผู้รักษาประตู กับทีมอะไรจำไม่ได้แล้ว (แต่คลับคล้ายคลับคลาว่าเป็นกาญจนบุรี)

เที่ยวทั่วไทยไปกับ TOT   Team Of Tourism
สตูล & ขอนแก่น
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +12/-0

หมอผี & หมอแคน

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 04:48:00 PM »

ใครพอจำ สตูล ยุคนั้นได้มั่งครับ
ยอมรับว่าตอนนั้นยังเด็กมาก จริง ๆ เลยไม่ทันได้ดูรายการนี้

แต่เวลาที่ผมอยู่ที่บ้าน ณ ปัจจุบัน นี้
พอพูดถึงทีม สตูล ทีไร ก็มีพี่ ๆ น้า ๆ เล่าขานเรื่อง ยามาฮ่า ขึ้นมาทุกที

ช้างน้อย FC
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +57/-5

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 05:17:15 PM »

รายการนี้ โซนของภาคตะวันออกเฉียงเหนือ มีปีหนึ่งจำไม่ได้ละ
สมัยมัธยมเตะกันที่สนามโรงเรียนสกลราชวิทยานุกูล จังหวัดสกลนคร...
สมัยนั้นผมเรียนอยู่ช่วงม.ต้นพอดี  โรงเรียนจะเลิกเร็ว 30 นาที (เลิกบ่าย 3)
เพื่อให้นักเรียนได้ดูบอลกันและเพื่อไม่ให้เกิดความวุ่นวายกรณีที่ผู้ที่มาชมการแข่งขันมาจอดรถภายในโรงเรียนตอนโรงเรียนเลิกเรียนพอดี
คนดูเยอะมากยิ่งถ้าเป็นสกลนครลงแข่งหรือไม่เป็นวันแข่งที่ตรงกับเสาร์-อาทิตย์คนดูแทบล้นสนาม
ช่วงนั้นดูบอลสนุกมาก แถมโรงเรียนก็เลิกเร็ว 

อาจารย์หนุ่ย_SR38
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +655/-196

สโมสรฟุตบอลอุดรธานี เอฟซี

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 06:49:59 PM »

รายการนี้ โซนของภาคตะวันออกเฉียงเหนือ มีปีหนึ่งจำไม่ได้ละ
สมัยมัธยมเตะกันที่สนามโรงเรียนสกลราชวิทยานุ(กระผม)ล จังหวัดสกลนคร...
สมัยนั้นผมเรียนอยู่ช่วงม.ต้นพอดี  โรงเรียนจะเลิกเร็ว 30 นาที (เลิกบ่าย 3)
เพื่อให้นักเรียนได้ดูบอลกันและเพื่อไม่ให้เกิดความวุ่นวายกรณีที่ผู้ที่มาชมการแข่งขันมาจอดรถภายในโรงเรียนตอนโรงเรียนเลิกเรียนพอดี
คนดูเยอะมากยิ่งถ้าเป็นสกลนครลงแข่งหรือไม่เป็นวันแข่งที่ตรงกับเสาร์-อาทิตย์คนดูแทบล้นสนาม
ช่วงนั้นดูบอลสนุกมาก แถมโรงเรียนก็เลิกเร็ว 

ถ้าแข่งขันที่สกลนคร ผมว่า น่าจะเป็นฟุตบอล ภูพานราชนิเวศน์ คัพ มากกว่านะครับ  เพราะเกิดมาในเวลาใกล้เคียงกับฟุตบอลไทยแลนด์คัพ  โดยมีจังหวัดสกลนคร เป็นผุ้ริเริ่ม  ก่อนที่จะให้ทีมที่ได้แชมป์ ได้เป็นเจ้าภาพในครั้งต่อไป

โตอ่อน
ชายแดนเบื้องบูรพา ป่างามน้ำตกสวย มากด้วยอารยธรรมโบราณ ย่านการค้าไทย-เขมร
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +410/-36

เขาใหญ่ หายใจได้เต็มปอด

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 06:57:46 PM »

โอ้ววววว อ.หนุ่ยยอดเยี่ยมมากๆครับ

ช้างน้อย FC
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +57/-5

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 07:01:34 PM »

สมัยมัธยมเตะกันที่สนามโรงเรียนสกลราชวิทยานุ(กระผม)ล จังหวัดสกลนคร...

ถ้าแข่งขันที่สกลนคร ผมว่า น่าจะเป็นฟุตบอล ภูพานราชนิเวศน์ คัพ มากกว่านะครับ  เพราะเกิดมาในเวลาใกล้เคียงกับฟุตบอลไทยแลนด์คัพ  โดยมีจังหวัดสกลนคร เป็นผุ้ริเริ่ม  ก่อนที่จะให้ทีมที่ได้แชมป์ ได้เป็นเจ้าภาพในครั้งต่อไป
อืม...รู้สึกว่าน่าจะไม่ผิดนะครับ..รึว่าผมจำผิดถ้วย
เพราะตอนนั้นจำได้ว่าช่อง 7 ถ่ายทอดสดด้วย ตื่นเต้นกันใหญ่เลย

กว่างพันธุ์บ้า เชียงรายยูไนเต็ด
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +350/-151

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:58:59 PM »

ครั้งสุดท้ายคือ อาดิดาสไทยแลนด์คัพ

samilaarmy_SR18
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +367/-110

เมืองใหญ่สองทะเล เสน่ห์สนามติณฯ ถิ่นวัวชนแดนใต้

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 06:47:30 PM »

รายการนี้เมื่อก่อนบูมสุดๆ ครั้งที่ผมประทับใจสุดมีสองครั้งแต่ผมจำไม่ได้ว่าปีไหน(จำได้แค่ว่าผมยังอยู่ประถมอยู่) ครั้งแรกเป็นรอบคัดเลือกภาคใต้แข่งที่บ้านผมจังหวัดตรัง ทีมบ้านผมเจอสงขลาไม่รอบรองก็รอบชิงอ่ะมีนักเตะคนนีงที่ผมประทับใจมากเพราะว่าเค้ามายิงทีมผม ตั้งแต่น้นผมเลยเชียร์เค้าคนนั้นมาโดยตลอดจนเค้าติดทีมชาติ เค้าคือวรวุฒิ ศรีมฆะครับเค้าคือนักเตะในดวงใจของผมตลอดมา  ส่วนอีกครั้งเป็นปีที่เป็นครั้งแรกที่รอบสุดท้ายมาแข่งต่างจังหวัดแทนที่จะเป็น กทม. ปีนั้นมาแช่งที่ตรังบ้านผมครับคนดูแน่นสนามทุกนัด ทีมตรังบ้านผมสร้างปฏิหานเข้าชิงกลับปทุมธานี(ที่ใช้นักแตะจาก ทอ.) แต่แพ้ไป 1-4
ที่บอกว่าปฏิหานเพราะว่าผมเอามาจากนักภากษ์ช่องเจ็ดที่ถ่ายทอดนัดชิงบอกว่าทีมตรังใช้นักเตะเป็นนักเตะท้องถิ่นน่าเหลือเชื่อมากที่มาถึงรอบนี้ แต่ผมว่าคงเป็นเพราะแรงเชียร์และก็ส่วนใหญ่จะชนะลูกโทษครับ(ผมพลาดนัดชิงเพราะพ่อไม่พาไปดูเหตุเพราะคนเยอะเกินพ่อบอกให้ดูทีวีดีกว่า) แล้วก็อีกอย่างเมื่อก่อนทีมแชมป์ของแต่ละภาคจะได้ไปแข่งรายการ โตโยต้า คัพ ด้วย โดยรายการนี้จะมีแชมป์จากรายการต่างๆทั้งสโมสรและทีมจังหวัดมาแข่งกัน แต่ส่วนใหญ่ทีมจังหวัดโดนถลุงทุกทีครับ เท่าที่ผมจำได้ก็ประมาณนี้แหละ
ปีนั้น พิสิทธิ์ ตรียาพงษ์ ได้นักเตะยอดเยี่ยม หลายคนถูกดึงตัวไปเรียนต่อที่ม.กรุงเทพ และเล่นให้สโมสรโอสถสภา ซึ่งต่อมานักเตะ

จากตรังชุดนั้นก็มีชื่อเสียงโด่งดัง พิสิทธิ์  ปริทัศน์ สุวรรณเทพ สมวิทย์ กลิ่นละออ รามเทพ  อรรณพ ชัยแป้น อีกหลายคนที่ผมนึกชื่อยังไม่ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2010, 06:57:13 PM โดย samilaarmy_SR18 » บันทึกการเข้า

ตราบใดที่ยังไม่มีความยุติธรรมและความเสมอภาคในสนาม
ก็อย่าหวังได้เห็นปัญหาความรุนแรงหมดไป
Megatom
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-4

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 11:52:35 AM »

ใครพอจำ สตูล ยุคนั้นได้มั่งครับ
ยอมรับว่าตอนนั้นยังเด็กมาก จริง ๆ เลยไม่ทันได้ดูรายการนี้

แต่เวลาที่ผมอยู่ที่บ้าน ณ ปัจจุบัน นี้
พอพูดถึงทีม สตูล ทีไร ก็มีพี่ ๆ น้า ๆ เล่าขานเรื่อง ยามาฮ่า ขึ้นมาทุกที
อรรถพร หิรัญสถิตย์ ดังมากครับ
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +294/-529

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 12:53:56 PM »

อรรถพร หิรัญสถิตย์ ดังมากครับ

สิงห์โตเผือกแห่งปากน้ำโพ  วิฑูรย์  กิจมงคลศักดิ์  สมัยก่อนนักเตะดังๆเข้ากรม กองหมดเลยครับ
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1156/-1893

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 05:01:37 PM »

อดีตส่งผลถึงตอนนี้

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
Mr.T
Newbie
*

คะแนนความรัก: +11/-19

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 12:44:42 PM »

ยุคนั้นทีมสตูลแข็งแกร่งมากครับ อีกทีมที่ฟอร์มดีโดดเด่นก็ กาญจนบุรี ผมจำได้ว่าทีมชลบุรีของผมเข้าชิงสองครั้งมั๊ง ที่จำได้มีคนนึงชื่อ ทวีศักดิ์ ไวยกูล
จำชื่อนักบอลไม่ค่อยได้นะ แต่จำความรู้สึกได้ว่าบอลรยการนี้สนุกมาก คนดูเต็มสนาม  ผมว่ามันเป็นยุคเริ่มของท้องถิ่นนิยมในยุคนี้นะ
BBLOVETT
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +248/-75

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 12:48:13 PM »

นึกถึงสมัย พ่อ พาไปนั่งดูบอลเลยครับ  ส่วนเรา สนใจเเต่ น้ำอัดลม กับ ขนม ตอนนั้น เเต่พอไปดูก็ได้เอามาคุยเเละอวดเพื่อนที่ รร. ด้วยกันสนุกดีครับ 
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +519/-344

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 02:55:12 PM »

..มันเป็นยุคแรกๆของบอลในประเทศ เมื่อก่อนมันไม่มีลีกแบบทุกวันนี้(มีแต่ลีก กทม.)ไม่มีทีวีให้ดูบอล(ไม่มีทีวีนะ..ย้ำ) บอลทัวร์นาเม้นนี้เลยดัง มายุคนี้บอลแบบนี้คงจัดไม่ได้เพราะมันเป็นระบบสมัครเล่น นักเตะก่ต้องหาสังกัดสโมสรให้ได้..ส่วนใหญ่ก็เป็นนักเตะภูธรเหมือเมื่อก่อนนั่นแหล่ะ..ยุคมันเปลี่ยนไปล่ะ..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์