Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 19, 2018, 01:58:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อมั้ยคับว่าทีมชาติไทย "ชุดใหญ่" เคยชนะ ญี่ปุ่นมาแล้ว  (อ่าน 2346 ครั้ง)
sorndevil
Newbie
*

คะแนนความรัก: +11/-1

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 01:42:31 PM »

ชนะ 3-1 เมื่อตอนบอลกระชับมิตร ที่สนามศุภ     ชุดนั้นไทยมีซิโก้ ตะวัน ดุสิต (ถ้าจำไม่ผิด)
ซิโก้ยิง 1 ดุสิต 1 อีกลูกจำไม่ได้คับ     ส่วนญี่ปุ่นชุดนั้นนะคับ มี มาเอโซโนะ      คาซูมิอูระ
ที่สำคัญแข่งตอน สี่โมง อย่างร้อนเลย   (ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยคับ)
Doo DD
ถูกแบนถาวร
Hero Member

คะแนนความรัก: +335/-271

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 02:24:43 PM »

ใช่คับ วันนั้นผมก็ดูคับ 
pong17
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +17/-2

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 02:57:23 PM »

แต่ชุดปรีโอลิมปิค แพ้ญี่ปุ่นคาสุพรรณบุรี 5-0 ชุดนั้นถ้าจำไม่ผิด
 ก็นำทัพโดย ตะวัน ซิโก้ ดุสิต นะ
DTIFC
บุคคลทั่วไป
| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 03:01:06 PM »

รู้สึกว่า ไทยเรียกมาอุ่นเครื่องฉลองอะไรสักอย่าง แต่จำบ่ได้

เหมือนเขาจะไม่เต็มที่เลยนะครับ
อยากจะเข้ามา
บุคคลทั่วไป
| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 03:46:48 PM »

แมตซ์นั้นผมก็ไปดูที่สนามมาครับ ทีมไทยเราเล่นได้เหนือชั้นกว่าญี่ปุ่นมาก โดยเฉพาะกองกลางเราเล่นดีมากๆครับ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็น สะสม พบประเสริฐ ส่วซิโก้วันนั้นเล่นได้ค่อนข้างมั่นใจมาก ก็เลยพาลเล่นดีกันทั้งทีม ถึงทุกวันนี้ผมยังมีความรู้สึกว่าเราก็ไม่ได้เป็นรองเขาเท่าไหร่นะ ที่แพ้ส่วนมากก็เป็นเรื่องของความไม่พร้อมกับเรื่องของดวงมากกว่า ชุดใหญ่ที่เราแพ้ครั้งล่าสุดก็เอเชี่ยนคัพครั้งที่แล้วที่แพ้ไป 1-4 ใครๆก็รู้ว่าชุดนั้นเป็นชุดยังบลัดไปด้วยสภาพไม่พร้อม นักเตะบาดเจ็บเพียบ ส่วนชุด U-23 ก็คราวเอเชี่ยนเกมส์ที่เกาหลีใต้ เราเล่นดีกว่าญี่ปุ่นตลอดแต่ต้องมาเสียประตูจากลูกตุกติกของญี่ปุ่น และความไม่ทันเกมของกรรมการ เราก็เลยพลาดท่าพ่ายไป ถ้าเกิดมันได้มาอุ่นเครื่องกับเราในบ้านเรา โดยที่สภาพทีมเราพร้อม ผมว่าเราเอาชนะญี่ปุ่นได้ไม่ยากนะ 
toonkonwan
บุคคลทั่วไป
| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 03:47:00 PM »

เคยดูทั้งสองนัดที่ว่ามาคับ ตอนนั้นผมอยู่  ป.5 -6 เองมั้ง จำได้ว่า ชนะ ญี่ปุ่นชุดใหญ่ มี คาซู ที่ตอนนั้นเล่นอยู่ เจนัว แต่เท่าที่จำได้ เค้าไม่ค่อยเต็มที่นะ เหมือน ปล่อยให้ยิง ส่วนนัดปรีโอลิมปิค จำติดตาเลยคับ เป็นช่วง หลังจากกีฬาแห่งชาติที่สุพรรณ โดนไป 5-0 ก่อนแข่ง บิ๊กหอย จำได้ว่าโม้ไว้เยอะ ตอนเด็กๆ ผมก็ไม่รู้เรื่อง คิดว่ายังไงไทยก็ชนะ โดนเละเลย
แล้วช่วงเดียวกัน ผมจำไม่ได้ว่าก่อนหรือหลัง ที่เอเชียนเกมส์ ที่ฮิโรชิมา บิ๊กหอย คนเดิม ก็โม้ ประมาณเดียวกันว่า ยังไงเราก็เข้ารอบสอง มีโอกาศ เข้ารอบลึกๆ แล้วเป็นข่าวใหญ่ ทั่วโลก ที่อัดฉีดกันคนละล้าน หากได้แชมป์ สุดท้ายนัดแรก ก่อนแข่ง เจอฮ่องกง ก็โม้ไว้ว่ายังไงก็ชนะ แล้วก็ชนะจิงๆคับ แต่เป็ฯเค้าชนะเรานะ 2-1 พี่โอ่งยิงฟรีคิก ตีไข่แตก หลังจากนั้นนัดต่อมาเสมอ มาเล 1-1 แล้วก็แพ้ อุซเบกิสถาน ที่ต่อมาได้ แชมป์ สรุป ตกรอบ ไม่ต้องสงสัย บิ๊กหอยดังมากช่วงนั้น
ผมเลยจำฝังใจมาตั้งแต่เด็กว่า ใครที่ชื่อหอย มักเป็นคนขี้โม้
แมวหมอบ_SR37
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +131/-21

กีฬาสร้างมิตรภาพ

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 05:13:00 PM »

เมื่อ ก่อน ญี่ปุ่น นะ เป็นลูกไล่ไทย 
แต่ไทยน๊ะ  ตามตามพม่า แบบเห็นแต่ฝุ่น (ช่วงนั้นพม่า เค่าระดับเอเชีย จริงๆ) 
ทั้ง สอง แมท นั้น ก็ยังจำได้ครับ
รู้สึกญี่ปุนแพ้เรา ในรายการอะไรสักอย่าง แล้วกลับมาขอแก้มือในบ้านเรา
หลังจากนั้น รู้สึกคาซู  จะไม่ติดทีมชาติเลย  เป็นยุคของนากาตะ ซูซูกิ นานามิ มั้ง
  (ถ้าจำไม่ผิด)

เครดิตภาพ โดย Lukmoo~*_SR
ฉลามหนุ่ม
บุคคลทั่วไป
| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 06:50:46 PM »

ผมจำได้ครับแมตซ์ที่ไทยชนะ 3-1 ไทยโดนยิงไปก่อนในครึ่งแรก0-1 มาครึ่งหลังไทยยิงรวดเดียว 3 ลูก แมตซ์นั้นเป็นแมตซ์อุ่นเครื่องโดนญี่ปุ่นมีโปรแกรมเตะกับทีมอะไรจำไม่ได้แล้วแต่อยู่ในแถบนี้นี่แหละ เขาเลยเลือกไทยในการเตะอุ่นเครื่อง แต่ตอนนั้นญี่ปุ่นไม่ได้หน่อมแน้มนะครับเขาเป็นทีมระดับเอเชียแล้ว โดนก่อนเตะเขามั่นใจว่าทีมต้องชนะแน่นอนเพราะระดับมันต่างกันมาก เพื่อเป็นกำลังใจก่อนเตะแข่งขันจริง ครึ่งแรกเขาเล่นดีมากแต่มาครึ่งหลังเราเล่นได้ดีกว่า
บอล_รูสเตอร์_SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +144/-3

ภาพโดย อยากเห็นบอลไทย ไปบอลโลก

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 09:09:27 PM »

แล้วเชื่อไหมละว่า กัมพูชา เคยยิง เซาร์โคเรีย คว่ำมาแล้วเหมือนกัลล์
lol
Newbie
*

คะแนนความรัก: +0/-0

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 01:01:57 PM »

เมื่อ ก่อน ญี่ปุ่น นะ เป็นลูกไล่ไทย 

ตามข้อเท็จจริง ญี่ปุ่นไม่เคยเป็นลูกไล่ไทยนะครับ คนไทยชอบคุยแบบนี้ให้เด็กรุ่นใหม่ฟังอยู่เรื่อยๆ  ลองไปดูสถิติทีมชาติไทยเก่าๆดู 

ดูดีๆ อย่างเช่นสมัยปิยะพงษ์ที่ว่ารุ่งๆ เราก็ได้แค่แชมป์ซีเกมส์ กับเมอร์เดก้าคัพ กับคิงส์คัพ อะไรพวกเนี้ย  รายการใหญ่ของทวีป เราใบ้กินหมด

ผมว่าไทยสมัยก่อน เหมือนเวียดนามสมัยนี้    คือคิดว่าตัวเองเก่งมาก  แล้วชนะรายการเล็กๆที่ตัวเองจัดขึ้นก็ประกาศก้องว่าข้าคือผู้ยิ่งใหญ่  หลอกประชาชน

ทีมชาติไทยชุดปัจจุบัน ที่ผสมรุ่นเก่า กับรุ่นใหม่ ผมว่าเป็นชุดที่เล่นดีที่สุดตั้งแต่ดูบอลไทยมา อ้ออีกชุดที่เล่นสนุกก็คือ ชุดเอเชียนเกมส์ที่ปูซาน

ใครว่าบอลไทยไม่พัฒนา คุณลองย้อนดูกลับไปสิว่า แต่ละยุคมันเป็นยังไง ผลงานเป็นยังไง

คัดโอลิมปิก-- เราก็ใบ้กิน
บอลโลก-- เราก็แห้ว
เอเชียนคัพ-- เราซื้อตั๋ว จองโรงแรมแค่จบรอบแรก
เอเชี่ยนเกมส์--- อันนี้ค่อยน่าชื่นใจหน่อยนึง

แต่สรุปว่า   ไทยไม่เคยเป็นลูกพี่ ญี่ปุ่น
ncas
ห้ามเข้าบอร์ด - รอยืนยันตัวตนภายใน3วัน
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +306/-469

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 01:16:00 PM »

ผมว่าถ้าทีมไทยชุดนี้กองหน้าใช้โอกาสครั้งสองครั้งเป็นประตู  กับกองหลังรัดกุมอีกนิด(โดยเฉพาะนิเวส)   ยังไงแชมป์เอเชี่ยน คัพ ไม่หนีไปไหนหรอก
[A] r [M]
บุคคลทั่วไป
| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 08:36:22 PM »

ถูกตามคุณ SUTEE16 ครับ

ผมก็ไม่เข้าใจว่าไปเอามาจากไหนกัน ที่บอกสมัยก่อนญี่ปุ่นเป็นลูกไล่ไทย
ไปเปิดสถิติดูไม่ว่ายุคไหนสมัยไหน ไทยก็แทบจะไม่เคยชนะญี่ปุ่นเลยนะครับ
ผู้ใหญ่นี่สร้างความเชื่อแบบผิดๆให้กับเยาวชน เพื่อจะคุยว่าไทยเคยดีกว่าญี่ปุ่น
หรือต้องการให้เห็นพัฒนาการของญี่ปุ่นก็ตาม แต่ว่าอย่าเอาไปพูดที่ไหนนะ
เพราะคงอายเค้าตาย พูดมาได้ไงญี่ปุ่นเคยเป็นลูกไล่ไทย ไม่จริงเลยซักนิด
แมวหมอบ_SR37
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +131/-21

กีฬาสร้างมิตรภาพ

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 09:47:20 AM »

ครับ  ผ่านมากี่ทีก็อาย    ผมเข้าใจ และเชื่อ อย่างนั้นมาตลอด ว่าเมื่อก่อนไทยเก่งกว่าญี่ปุ่น
 ยอมรับว่า เมื่อ ก่อนไม่ค่อยได้รู้เรื่องบอลญี่ปุนเท่าไหร่  เห็นแต่บอลไทย  กับ ข่าวนักเตะไทยก็เข้าใจว่า
 สุดยอดแล้ว  ขนาดตอนที่ได้ยินข่าว ญี่ปุ่นสร้าง J ลีค  แล้ววางแผนจะไปบอลโลก ผมยังขำเลย

ดีครับวันนี้ได้โผล่หัวออกมานอกกะลา ได้หน่อยแล้ว  รูสึว่า ในบอร์ดเก่า ก็เคยมีการพูดถึงเรื่องนี้ นะจำได้ แต่ยังมีความเชื่อเดิมๆ ฝังอยู่ในหัวอยู่ ครับ

อ้อ...ที่บอกพม่าเค้าเล่นระดับเอเซีย ก็นานมาแล้ว ตั่งแต่ก่อนสมัยรัฐบาลทหาร อันนี้คุยกับคนพม่า ที่อายุ 50 ขึ้นไป กมก็เกิดไม่ทัน (พึ่ง 30 ต้นๆ)

เครดิตภาพ โดย Lukmoo~*_SR
ซ้าย_SR
ไทยแลนด์..ปู๊น ๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1308/-210

T h a i l a n d Su Su !!!

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 11:49:16 AM »

ญี่ปุ่น เคยเป็นลูกไล่ ไทย จริงครับ ......สมัยนั้นญี่ปุ่นยังไม่มีบอลลีก กัปตันญี่ปุ่นยืนเซนเตอร์ฮาล์ฟ ใส่เสื้อเบอร์ 4 ไว้หนวดดก ๆ .......ของเรายุค นิวัฒน์ ศรีสวัสดิ์ กำลังฮอต + ทีมชาติเกินครึ่ง เล่นสโมสรการท่าเรือฯ ....เดอะตุ๊ก ยังไม่ติดทีมชาติด้วยซ้ำ
(กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ววว.....จะเรียกว่าทีมชาติไทยยุคพระเจ้าเหาก็คงได้)

แต่ก่อนเค้าลูกไล่เรา เดี๋ยวนี้เราแค่ลูกกระจ๊อกของเค้าครับ 

คงต้องให้ อ.หนุ่ย มาคุยแบบละเอียด ๆ ให้ฟัง....
Panu...
Sr. Member

คะแนนความรัก: +129/-74

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 02:55:39 PM »

นัดนั้นถ้าผมจำไม่ผิด ญี่ปุ่นมีคิวลงเตะเกมส์ฟุตบอลโลกรอบคัดเลือกปี98 กับทีมแถวตะวันออกกลาง เลยแวะมาเก็บตัวที่เมืองไทยและได้เตะอุ่นเครื่องกับไทย ซึ่งนัดนั้นญี่ปุ่นเอาจริงครับเค้าเต็มที่ทุกคน แต่ไม่รู้เกิดอะไรขึ้นกับทีมไทยที่วันนั้นเล่นดีผิดหูผิดตาขึ้นมาซะงั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์