Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 29, 2022, 09:47:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โค้ชโย่งทำได้ดีแล้วคับ แพ้เกาหลีใต้เพียง 0-1 เท่านั่น เกือบไปเกาหลีใต้  (อ่าน 12631 ครั้ง)
XxX
Thailandsusu
Full Member
**

คะแนนความรัก: +163/-68

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2022, 10:24:04 PM »

การครองเกมส์ เป็นรองเยอะ
รูปเกมส์แบบนี้ เกาหลีใต้น่าจะเป็นต่อ 3 ลูกเลยนะคับ

คือ เราอาจจะแพ้ 0-3 หรือ 1-4 ก็เป็นได้
ถ้าแพ้เยอะมีผลต่อความรู้สึกนะคับ
แต่แพ้น้อยแบบนี้ ถือว่าเป็นผลงานที่ใช้ได้คับ

3 นัด
เสมอ เวียดนาม 2-2
ชนะ มาเลเซีย 3-0
แพ้ เกาหลีใต้ 0-1

เป็นผลงานที่น่าพอใจคับ

อย่าบอกนะคับ ว่าก่อนทัวนาเม้นท์
ทุกคนคิดว่าเราจะชนะเกาหลีใต้กันเลยหรอคับ?

3 นัด ผลงาน และสกอร์แบบนี้ เป็นที่น่าพอใจแล้วสำหรับผม

ผิดอยู่อย่างเดียว คือ เวียดนาม ที่ดันดวงดีเสมอเกาหลีใต้ได้ เพราะเกาหลีใต้เหลือ 10 คน
มันเกินคาด ไม่เป็นไปตามที่สมควรจะเป็น

ไม่งั้นไทยก็เข้ารอบแล้วคับ
แถมตัวผู้เล่นวันนี้ เราโชคร้าย ไม่ใช่ทีมเดียวกับวันที่เจอ เวียดนามและมาเลเซียไงคับ ที่กำลังทำได้ดี
ก็เห็นใจโค้ชอยู่คับ จะบังเอิญตัวเก่งไม่พร้อมอะไรเกือบครึ่งทีมในเวลาเดียวกันขนาดนั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2022, 07:32:24 AM โดย XxX » บันทึกการเข้า
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +407/-675

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2022, 10:37:36 PM »

ไม่ใช่เพราะเวียดนามดวงดีหรอกครับผมว่าเวียดนามตอนนี้มาตรฐานเค้าเป็นแบบนั้นอยู่แล้ว จังหวะจบเค้าคือเด็ดขาดใช้โอกาสน้อยครั้ง ส่วนรับก้อเหนียวแน่น

ที่ต้องโทษคือตัวเองมากกว่าที่นัดแรกทำอะไรเวียดนามไม่ได้และเกือบแพ้เวียดนามซะด้วย ทั้งๆที่นัดแรกเวียดนามสภาพความฟิตนักเตะก้อไม่ร้อยเปอร์เซนต์

กับสมาคมชุดนี้ต้องบอกว่า ผลงานกราวรูดทุกชุด ยกเว้น AFF ต้องบอกว่าห่วยบรม

รักได้...ร้องไห้เป็น
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +194/-99

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 12:57:48 AM »

ผิดตั้งแต่นัดแรกที่ตัวเราครบ ไม่เจ็บ ไม่ป่วย แต่โย่งจัด11คนแรกอย่างมั่วจนตบเหงียนไม่ได้เอง   ถ้าทำได้ก็จบไปแล้ว ไม่ต้องสนใจว่าเกาหลีจะโดนแดงจนโดนเหงียนแบ่งแค้มได้หรือไม่

บอกตรงๆว่า แพ้เกาหลีไม่ใช่เรื่องน่าเสียใจหรือหงุดหงิด   แต่ที่น่าหงุดหงิดคือช่วงหลังโดนเหงียนข่มทุกรายการทั้งๆที่คุณภาพนักฟุตบอลเราไม่เป็นรองเลย
 แต่เป็นเพราะการเตรียมทีมของเราสู้มันไม่ได้จริงๆ  ทั้งรายละเอียด วิธีการเล่น  ความมุ่งมั่น  โดยเฉพาะคำว่า"เล่นเพื่อชาติ"  กึ๋น+จิตวิทยาของโค้ช  การจัดการบอลลีคภายใน  

ใครไม่อาย  กูอาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2022, 01:46:28 AM โดย รักได้...ร้องไห้เป็น » บันทึกการเข้า

การเปลี่ยนแปลงบางเรื่อง  เราเองไม่สามารถกำหนดได้
ก็อยู่ที่ตัวเราเองจะเลือกทนยอมรับมันและฝืนความรู้สึกอยู่กับมันต่อไป
หรือเลือกที่จะหันหลังให้กับมัน เพื่อความรู้สึกดีดียังคงมีอยู่ตลอดไป
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2302/-2409

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 06:56:35 AM »

เกมส์กับเวียดนามคือเกมส์สำคัญที่สุด เวียดนามไม่สมบูรณ์ แต่เรายังไม่สามารถเอาสามแต้มได้ ถ้าเกมส์นั้นกดเวียดนามได้ เราก็สบายไปแล้ว

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +445/-671

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 06:56:41 AM »

จากบทเรียนตั้งแต่มองโกลเลีย ผู้บ้านเราไม่เคยเรียนรู้อะไรกันเลย

มันเคยชินกับการทำงานแบบไฟลนก้นกันจริงๆ
XxX
Full Member
**

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 07:43:14 AM »

อาจจะดูย้อนแย้ง นิดหน่อยคับ
ถ้าคิดว่าเราเสมอเวียดนามแล้วแย่
แต่เวียดนาม ยังเสมอ เกาหลีใต้ได้เลย
เกาหลีใต้เค้ายังชนะเวียดนามไม่ได้เลย
ญี่ปุ่นชุดใหญ่เล่นในบ้านยังชนะเวียดนามไม่ได้เลย
และเราก็บอกว่าด้วยว่า เวียดนาม มาตรฐานสูงขึ้น

เวียดนามคงคิด แล้วไทยเป็นใครจะเสมอไม่ได้
เกาหลีใต้ ญี่ปุ่น ฉันยังเสมอมาแล้ว

เวียดนามเก่งระดับเอเชียแล้ว เรายิงนาทีบาปช่วงทดเจ็บตีเสมอสุดมันส์เวียดนามได้ เก็บแต้มได้ ไม่แพ้ ได้เฮ!
เราน่าจะคิดแบบนั่นดีกว่านะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2022, 08:06:09 AM โดย XxX » บันทึกการเข้า
JDAM
Hero Member

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 08:48:24 AM »

อาจจะดูย้อนแย้ง นิดหน่อยคับ
ถ้าคิดว่าเราเสมอเวียดนามแล้วแย่
แต่เวียดนาม ยังเสมอ เกาหลีใต้ได้เลย
เกาหลีใต้เค้ายังชนะเวียดนามไม่ได้เลย
ญี่ปุ่นชุดใหญ่เล่นในบ้านยังชนะเวียดนามไม่ได้เลย
และเราก็บอกว่าด้วยว่า เวียดนาม มาตรฐานสูงขึ้น

เวียดนามคงคิด แล้วไทยเป็นใครจะเสมอไม่ได้
เกาหลีใต้ ญี่ปุ่น ฉันยังเสมอมาแล้ว

เวียดนามเก่งระดับเอเชียแล้ว เรายิงนาทีบาปช่วงทดเจ็บตีเสมอสุดมันส์เวียดนามได้ เก็บแต้มได้ ไม่แพ้ ได้เฮ!
เราน่าจะคิดแบบนั่นดีกว่านะคับ

ด้วยความเคารพ ก้อท่านเป็นคนบอกเองเพราะเวียดนามดวงดีไม่ใช่เหรอครับ

ไม่ใช่ว่าเราจะแพ้เวียดนามไม่ได้ครับ แต่โดยสภาพเกมส์ในวันนั้นโดยสภาพผู้เล่นต้องถือว่าเราได้เปรียบ ผู้เล่นเวียดนามเกือบค่อนทีมอยู่ในสภาวะที่ไม่สมบูรณ์เนื่องจากมีปัญหาเรื่องอาหารก่อนแข่ง ขนาดช่วงแข่งขันตระคริวกินกันเป็นแถว แต่กลายเป็นเราเองที่ทำอะไรเค้าไม่ได้แถมยังต้องตามตีเสมอในช่วงต่อเวลา ต้องบอกว่าเพราะเราไม่ละเอียดเองในเกมส์แรกกับเวียดนามแล้วพลาดโอกาสจนนำมาซึ่งการตกรอบอีกครั้งในครั้งนี้

supakiat88
Hero Member

คะแนนความรัก: +77/-39

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 08:52:39 AM »

ทำดีที่สุดได้แค่นี้แหละ แฟนบอลหน้าจออย่างผมทำได้แค่ ตามเชียร์ต่อไป ไทยแลนด์ สู้ๆ ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
ซามาแคช
VIP Member
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +242/-111

กุ เข้า มา อ่าน ...

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 09:07:56 AM »

ใช่คับ ถ้าไม่อคติเกินไป ผมว่าทัวร์นี้โค้ชโย่งไม่ถึงกับแย่นะ ดูๆแกเปลี่ยนไปเยอะมาก(ที่บอกว่าไม่เล่นโซเชี่ยลแต่ก็รับรู้ถึงกระแสและไม่ฝืนจนเกินไป) กล้าที่จะเปลี่ยนตัวแก้เกมส์อย่างรวดเร็วถ้าเห็นว่าจุดไหนจะเกิดปัญหา แถมเราทำให้เกาหลีกดดันได้ขนาดนี้ ลองคิดดูว่าเราเล่นกับแชมป์เก่าและเต็ง 1 ถ้าเป็นรอบตัดเชือกหรือรอบชิงเราเล่นด้วยตัวผู้เล่นจำกัดแบบนี้ผลงานขนาดนี้ก็โอเคนะ

etai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +246/-214

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 09:14:02 AM »

โชคดีครับ โค้ชโย่ง หาทีมไทยลีกทำให้ได้แชมป์แล้วค่อยกลับมาคุมทีมชาตินะครับ
ส่วนโค้ช u23 คนต่อไป ผมไม่แน่ใจ ใช่ ซัลบาดอร์ หรือเปล่า นักเตะที่ สามารถเล่นได้ครั้งหน้า
ฉัตรมงคล,โจนาธาน,ทรงชัย,ชาญณรงค์,ชยพิพัฒ,แพคทริก,อชิตพล,ศุภนัฐ,อิราฟาน ไปรวมกับ กลุ่มพวก ธีรศักด์ เผยพิมาย,อนันต์ ยอดสังวาล์
ชิตสนุพงษ์,วิลเลี่ยม ไวเดอร์เณอ,อันโตนิโอ แสนใจรัก,สิทธา บุญหล้า
ชุดนี้ก็ดีนะครับ สิ่งที่ต้องแก้ไข และต้องปรับปรุงอย่างเร่งด่วน คือการเข้าทำในพื้นที่สุดท้าย เวลาเราเจอทีม ระดับเดียวกันหรือต่ำกว่า เราเจาะไม่เข้าเลย
หาโอกาศยิงไม่ได้เลย โค้ชต้องเสริม เรื่องยิงไกลบ้าง การเล่นร่วมกันแบบ 2-3 คน
แม้แต่ชุดใหญ่ก็เจอปัญหา พื้นที่สุดท้าย เวลาเจอรถบัสแล้ว เรามักตันอึดอัด พอเราตัน อึดอัดมากๆเครียด เสียสมาธิโดนโต้กลับประจำ
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +146/-155

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 09:28:26 AM »

นักเตะไม่ฟูลทีม จริงๆ เราพลาดที่เสมอเวียดนามนัดเเรกด้วย จริงๆก็เกือบแพ้เลยนะ
นักเตะไทยขาดความฟิตมากๆ เวลาเจอทีมระดับเอเชียยุบทุกที

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
XxX
Full Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 01:06:40 PM »

วิธีแก้ อยากสู้กับเกาหลีใต้ได้

1. ให้นักเตะเราไปเล่นในลีกเกาหลีใต้คับ
นักเตะจะคุ้นเคยกับรูปเกมส์ที่ยาก เพรสซิ่งเร็ว วิ่งไล่เราไม่ได้ให้เราหายใจหายคอตลอด 90 นาที
และทำให้นักเตะเราต้องส่งบอลเก่ง ยิงคม ถึงจะอยู่ได้
ญี่ปุ่น ก็เหมือนกับคับ เราจะเจอรูปแบบนี้
นักเตะเราต้องไปใช้ชีวิตฟุตบอลในลีกเกาหลีใต้ และจะยกระดับ สร้างความคุ้นเคยเมื่อเจอเกาหลีใต้

2. หรือไม่ทีมชาติไทย ต้องอุ่นเครื่องกับเกาหลีใต้บ่อยๆ โอกาสมาเจอเค้านานๆที รูปเกมส์แบบนี้เราไม่คุ้นเคย เราคุ้นเคยกับการเจอทีมอาเซี่ยนเป็นส่วนใหญ่ เล่นง่าย ปล่อยให้เราครองบอล เพราะงั้น เราต้องอุ่นเครื่องเพื่อไปสร้างความคุ้นเคยกับเกาหลีใต้ หรือญี่ปุ่น บ่อยๆ อย่าคุ้นเคยแต่เกมส์ง่ายกว่าในระดับอาเซี่ยน ไม่งั้นมาเจอเกาหลีใต้ ก็ไปไม่เป็น เราใช้ชุดเดิม ชุดเดียวกันนี้ อุ่นเครื่องกับเค้าบ่อยๆ

3. การแก้ปัญหา โดยการเปลี่ยนโค้ช ไม่ใช่ทางออกคับ และจะกลับมาแพ้เช่นเดิม หากคิดว่าเปลี่ยนโค้ชอย่างเดียว หลักฐานมันมีอยู่ว่า เราเปลี่ยนโค้ชมาตั้งแต่ผมเกิดมาแล้วคับ ยังไม่พบทางออกที่ชนะเกาหลีใต้ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2022, 01:09:46 PM โดย XxX » บันทึกการเข้า
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +296/-432

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 02:51:49 PM »

แก้ที่รากฐานเยาวชน ความแข็งแรงทั้งกายใจ ความเร็วในการเล่น ระบบวิธีการเล่น
ลีกไทยทุกระดับต้องทำไปพร้อมๆกัน รวมทั้งแผนการในการเก็บตัว การซ้อม อุ่นเครื่อง

มองภาพรวม จะเอาแต่ T1 ไม่ได้ การเอาตัวนอกมาช่วยได้ส่วนนึง แต่ควรต้องพึ่งตัวเองก่อน
ระบบลีกทุกๆ U ในประเทศก่อน และอย่าลืมลีกบอลหญิงด้วยนะครับ
คนไทยต้องหันมาร่วมใจกันทำ  ไม่งั้นตามหลังชาติอื่นแน่ๆ
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +294/-279

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 05:33:34 PM »

จ้างโค้ชทีมงานเกาหลี มาจัดระเบียบเกมส์รับนักเตะไทยครับ เริ่มจากทีมไทยลีกสักทีม เอาให้แน่น แล้วศึกษาวิธีการแพคเกมส์รับ การตั้งรับที่เหนียวแน่นทำอย่างไร เมื่อโค้ชทีมงานเกาหลีทำผลงานได้ดี อยู่ที่ไทยสัก2-3 ปี คุ้นเคยกับนักเตะไทย แล้วเลื่อนมาคุมทีมชาติไทยต่อไป
JDAM
Hero Member

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2022, 05:38:02 PM »

จ้างโค้ชทีมงานเกาหลี มาจัดระเบียบเกมส์รับนักเตะไทยครับ เริ่มจากทีมไทยลีกสักทีม เอาให้แน่น แล้วศึกษาวิธีการแพคเกมส์รับ การตั้งรับที่เหนียวแน่นทำอย่างไร เมื่อโค้ชทีมงานเกาหลีทำผลงานได้ดี อยู่ที่ไทยสัก2-3 ปี คุ้นเคยกับนักเตะไทย แล้วเลื่อนมาคุมทีมชาติไทยต่อไป

55 ทำไมแฟนบอลอย่างเราๆ คิดกันได้ แต่ผู้มีหน้าที่รับผิดชอบในสมาคมกลับไม่คิดทำอะไรเลย ตะบี้ตะบันแต่กับโค้ชไทย

XxX
Full Member
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 12:45:20 AM »

แก้ที่รากฐานเยาวชน ความแข็งแรงทั้งกายใจ ความเร็วในการเล่น ระบบวิธีการเล่น
ลีกไทยทุกระดับต้องทำไปพร้อมๆกัน รวมทั้งแผนการในการเก็บตัว การซ้อม อุ่นเครื่อง

มองภาพรวม จะเอาแต่ T1 ไม่ได้ การเอาตัวนอกมาช่วยได้ส่วนนึง แต่ควรต้องพึ่งตัวเองก่อน
ระบบลีกทุกๆ U ในประเทศก่อน และอย่าลืมลีกบอลหญิงด้วยนะครับ
คนไทยต้องหันมาร่วมใจกันทำ  ไม่งั้นตามหลังชาติอื่นแน่ๆ

ที่เขียนมาถูกทุกอย่างเลยคับ เป็นสิ่งที่ดีหมดเลยคับ
และเราอาจจะมีความพยายามทำแบบนี้มาก่อนหน้านี้แล้ว

แต่อย่าโกรธผมนะคับ ที่ผมจะบอกว่า
นั่นเป็นสิ่งที่ถูกต้อง แต่ยังไม่ถึง ยังไม่ถึงจุด จริงๆคับ

หัวใจสำคัญ คือผมคิดว่า อยากให้นักเตะไทย
ไปเล่นฟุตบอลที่เกาหลีใต้ การทานอาหารแบบนักบอลเกาหลีใต้ การมีระเบียบวินัยแบบเกาหลีใต้ การมีเพื่อนร่วมทีมเป็นเกาหลีใต้ การฝึกซ้อมแบบเกาหลีใต้ การเจอกับคู่แข่งตลอดทั้งปีแบบสโมสรในลีกเกาหลีใต้

ซึ่งการพยายามฝึกในไทยแค่ไหน
มีเพื่อนร่วมทีมแบบไทยๆ มีการฝึกซ้อมแบบไทยๆ การเจอคู่แข่งแบบไทยๆ ตลอดฤดูกาล
มันยังไม่สามารถมาทดแทนได้เท่ากับการนำตนเองไปเล่นในลีกเกาหลีใต้ วันนี้เรายังทำได้ไม่ถึงตรงนั่น

วันนี้ญี่ปุ่น และ เกาหลีใต้ เค้าทำแล้ว และทำมานาน และไปไกลแล้วด้วย กับการที่นำนักเตะของเค้าออกไปเล่นในลีกยุโรป
และนั่นมันเป็นสิ่งที่ทำให้ ทั้งเกาหลีใต้และญี่ปุ่น ผูกขาดการได้ไปฟุตบอลโลกของทวีปเอเซีย

ครั้งนี้ เค้าก็ได้ไปฟุตบอลอีกครั้ง เหมือนเดิม และจะกี่ครั้งก็ได้ไปครับ

ในขณะที่เรากำลังเปลี่ยนโค้ชไปเรื่อยๆ เมื่อบอลแพ้
แต่เกาหลีใต้และญี่ปุ่น ผู้ประสบความสำเร็จในฟุตบอลเอเซีย กำลังผลักดันนักเตะตัวเองให้นักเตะทีมชาติทั่งทีมเล่นในลีกยุโรปทั้งหมด
11 ผู้เล่นตัวจริง ของทีมชาติญี่ปุ่น อยู่ในสโมสรยุโรปทั้งหมดแล้วครับ และเค้าประสบความสำเร็จในทวีปเอซีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2022, 12:55:20 AM โดย XxX » บันทึกการเข้า
Mr เยสโนว์โอเคโคคาโคล่า
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +334/-130

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 01:57:53 AM »

สิ่งที่โค้ชโย่งพลาดสุดๆ  คือการจัดตัว11ตัวจริงในเกมแรก

เชียรทีมชาติไทยเป็นอันดับแรก!!!
XxX
Full Member
**

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 10:41:45 AM »

สิ่งที่โค้ชโย่งพลาดสุดๆ  คือการจัดตัว11ตัวจริงในเกมแรก

คุณเป็นแฟนบอลไทย ผมก็เป็นแฟนบอลไทยครับ
ผมอยากให้แฟนบอลไทย มีสุขภาพจิตที่ดีแจ่มใส นั่นก็คือ การเชียร์บอลไทยแล้ว เราชนะมากกว่าแพ้
และให้เรายกระดับไปชนะในระดับเอเซียได้ด้วย ยกระดับแฟนบอลให้ได้เชียร์สนุกในระดับเอเซีย
ผมจึงจะต้องมาตอบ เพื่อไม่อยากให้การแก้ปัญหาที่อาจไม่ตรงจุดนั้น เกิดขึ้นอีกแล้ว

นี้คือ ข้อมูล ย้อนประวัติศาสตร์ของโค้ช U23 ไทย ในรอบ 20 ปีที่ผ่านมา

2002  โค้ช ปีเตอร์วิท
2004  โค้ช คารอส โรเบโต้
2004  โค้ช ชัชชัย พหลแพทย์
2004  โค้ช ซิกฟรีด เฮลด์
2005  โค้ช ชาญวิทย์ ผลชีวิน
2007   โค้ช ประพล พงษ์พานิช
2007  โค้ช ทองสุข สัมปหังสิต
2009  โค้ช สตีฟ ดาร์บี้
2010  โค้ช ไบรอัน ร็อบสัน
2011  โค้ช ชาญวิทย์ ผลชีวิน
2011  โค้ช ประพล พงษ์พานิช
2012  โค้ช อาเลซังดรี ปอลกิง
2013  โค้ช เกียรติศักดิ์ เสนาเมือง
2015  โค้ช โชคทวี พรหมรัตน์
2016  โค้ช เกียรติศักดิ์ เสนาเมือง
2017  โค้ช วรวุฒิ ศรีมะฆะ
2017  โค้ช ซอรัน ยังโควิช
2018  โค้ช อาเลซันดรี กามา
2019  โค้ช อากิระ นิชิโนะ
2021  โค้ช วรวุฒิ ศรีมะฆะ
2022  โค้ช มาโน่
2022 ล่าสุด โค้ช วรวุฒิ ศรีมะฆะ

หากเราแก้ที่ปลายเหตุ โดยการเปลี่ยนโค้ช
เราพบว่า 20 ปีที่ผ่านมา ใครมาคุมทีมก็ตายเรียบหมดเลยคับ
ในระดับเอเซียนะคับ ผมย้ำ ในระดับเอเซียนะคับ

ค้นพบว่า แฟนบอลไทยจะสุขภาพจิตดี กลับมาฮึกเหิม ดีใจ มีกำลังใจใหม่ เมื่อบอลอาเซียน อย่างซีเกมส์ หรือ Aff susuki cup มาถึง
เมื่อเราเจอทีมอาเซี่ยน เราจึงจะกลับมาได้ดีใจกันอีกครั้ง

แต่ฟุตบอลระดับเอเซีย u23 ที่เป็นทัวร์นาเมนต์อย่างเป็นทางการ
คือ รายการ u23 ชิงแชมป์เอเซีย ที่เราเพิ่งเล่นไปนี้
กับรายการ คัด u23 เอเซีย ไปเล่นโอลิมปิก

พบว่าไทย ตกรอบแรกทุกครั้ง ไม่ว่าจะเปลี่ยนโค้ช เป็นโค้ชไทย โค้ชนอก โค้ชโนเนม โค้ชบิ๊กเนมระดับโลกก็แล้ว เราก็ตกรอบแรกหมดในระดับเอเซีย

มีเพียงครั้งเดียวที่ผ่านรอบแรกไปได้ คือ โค้ช นิชิโนะ และนั่นก็ไทยเป็นเจ้าภาพ

เพราะฉะนั้น การแก้ปัญหาที่ปลายเหตุโดยการเปลี่ยนโค้ช จะไม่มีทางพบทางสว่างที่จะให้ไทยยกระดับเอเซียได้ อย่างที่เคยได้ผ่านมาแล้ว และมันจะไม่เคยมีทางออกอยู่จริง หากยังคงเดินทางเส้นเดิมโดยการบอกว่าบอลแพ้ เปลี่ยนโค้ช

อยากให้แฟนบอลไทยด้วยกัน ได้เชียร์บอลไทยที่ยกระดับขึ้นจริงๆคับ บอลแพ้ยังไงก็เชียร์ ใช่ เราเข้าใจ แต่เราพยายามเข้าใจมานานมากแล้ว
เราอยากให้ไทยยกระดับด้วยได้ จะดีกว่ามั้ยคับ

เราจึงต้องแก้ปัญหาใหม่ เป็นแบบในระดับสากลที่ทั่วโลก ที่ทีมอยู่ในฟุตบอลโลกเข้าทำกัน นั่นคือ พัฒนานักเตะของเค้า ให้ไปเล่นอยู่ในลีกต่างแดน ที่มีมาตรฐานสูงกว่า ให้ได้เยอะๆครับ

และการยกระดับ ถึงจะเจอทางออกที่มีอยู่จริง

อีกเรื่องนึงคับ ผมชื่นชมในแนวทางชุดนี้
ที่พยายามนำ นักเตะลีกนอก ลูกครึ่งหลายคน เข้ามาสู่ทีม นี้แหละคับ ถือว่าใช่ ในทางออกในการแก้ปัญหาที่จะยกระดับ แม้นั่นอาจจะเป็นเพียงทางลัด รวดเร็ว นำเข้ามาแล้วดีขึ้นได้เลย แต่นี้แหละเป็นทางที่ใช่เป็นทางลัดก็ว่าได้ ผมชื่นชมในความพยายาม ของ มาดามแป้งและทีมงานคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2022, 11:05:06 AM โดย XxX » บันทึกการเข้า
XxX
Full Member
**

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 11:35:54 AM »

ผมจะยกตัวอย่างให้เห็นชัดเจนอีกครั้งนะคับ

คลิปนี้ เป็น
ไฮไลท์ของทาง AFC U23 เกาหลีใต้ 1-0 ไทย
https://youtu.be/XXM6lpvtnRQ

จะเห็นว่าทั้งคลิป จะมีเพียงแค่จังหวะเดียว
ที่ไทยสร้างความวุ่นวายให้เกาหลีใต้ได้
นักเตะคนนั่นคือ เบน เดวิส ที่เป็นผู้สร้างโอกาสที่ทำให้ไทยเกือบได้ประตู

จะเห็นว่าจังหวะนั่น เค้าสามารถเก็บบอลได้ ใช้เวลาอยู่กับบอลได้นาน ไม่กลัวผู้เล่นเกาหลีใต้ เค้าจ่ายบอลเข้าไปเป็นลูกที่ทำให้ไทยเกือบได้ประตู พอไม่ได้ประตู บอลเด้งออกมา มีอีกจังหวะในเวลาเดียวกันนี้เลย เค้าก็กล้าเลื่อยและยิงซ้ำเข้าไป ได้อีก เกือบได้ประตูเช่นกัน นักเตะเกาหลีใต้เอาไม่อยู่

จังหวะที่ทำให้ผู้เล่นเกาหลีใต้ ปั่นป่วนได้
และเป็นจังหวะที่เค้าไม่กลัวผู้เล่นเกาหลีใต้

เกิดจากอะไรคับ
เบน เดวิส เล่นในลีกนอก ใช่หรือไม่
เล่นในลีกที่แข็งกว่า เกาหลีใต้อีก ใช่หรือไม่
เจอคู่แข่งมาตลอดทั้งฤดูกาล ที่แข็งแกร่งกว่าเกาหลีใต้อีก ใช่หรือไม่

จังหวะนี้เค้าถึงกล้าเล่นได้แบบนี้

ชื่นชมทีมงาน มาดามแป้งคับ
อย่าหลงประเด็นนะครับ ทิศทาง แนวทาง มีการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นแล้วครับ

ส่วนนักเตะไทย ไม่ใช่ไม่เก่งคับ
วันที่เจอเกาหลีใต้ มี กฤษดา กาแม คับ
ที่เห็นชัดเลยคับ วันนั่นเค้าต่อกร สู้นักเตะเกาหลีใต้ในแดนกลางได้หลายจังหวะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2022, 01:30:56 PM โดย XxX » บันทึกการเข้า
JDAM
Hero Member

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 01:32:13 PM »

คุณเป็นแฟนบอลไทย ผมก็เป็นแฟนบอลไทยครับ
ผมอยากให้แฟนบอลไทย มีสุขภาพจิตที่ดีแจ่มใส นั่นก็คือ การเชียร์บอลไทยแล้ว เราชนะมากกว่าแพ้
และให้เรายกระดับไปชนะในระดับเอเซียได้ด้วย ยกระดับแฟนบอลให้ได้เชียร์สนุกในระดับเอเซีย
ผมจึงจะต้องมาตอบ เพื่อไม่อยากให้การแก้ปัญหาที่อาจไม่ตรงจุดนั้น เกิดขึ้นอีกแล้ว

นี้คือ ข้อมูล ย้อนประวัติศาสตร์ของโค้ช U23 ไทย ในรอบ 20 ปีที่ผ่านมา

2013  โค้ช เกียรติศักดิ์ เสนาเมือง
2016  โค้ช เกียรติศักดิ์ เสนาเมือง
2022 ล่าสุด โค้ช วรวุฒิ ศรีมะฆะ

หากเราแก้ที่ปลายเหตุ โดยการเปลี่ยนโค้ช
เราพบว่า 20 ปีที่ผ่านมา ใครมาคุมทีมก็ตายเรียบหมดเลยคับ
ในระดับเอเซียนะคับ ผมย้ำ ในระดับเอเซียนะคับ

ค้นพบว่า แฟนบอลไทยจะสุขภาพจิตดี กลับมาฮึกเหิม ดีใจ มีกำลังใจใหม่ เมื่อบอลอาเซียน อย่างซีเกมส์ หรือ Aff susuki cup มาถึง
เมื่อเราเจอทีมอาเซี่ยน เราจึงจะกลับมาได้ดีใจกันอีกครั้ง

แต่ฟุตบอลระดับเอเซีย u23 ที่เป็นทัวร์นาเมนต์อย่างเป็นทางการ
คือ รายการ u23 ชิงแชมป์เอเซีย ที่เราเพิ่งเล่นไปนี้
กับรายการ คัด u23 เอเซีย ไปเล่นโอลิมปิก

พบว่าไทย ตกรอบแรกทุกครั้ง ไม่ว่าจะเปลี่ยนโค้ช เป็นโค้ชไทย โค้ชนอก โค้ชโนเนม โค้ชบิ๊กเนมระดับโลกก็แล้ว เราก็ตกรอบแรกหมดในระดับเอเซีย

มีเพียงครั้งเดียวที่ผ่านรอบแรกไปได้ คือ โค้ช นิชิโนะ และนั่นก็ไทยเป็นเจ้าภาพ

เพราะฉะนั้น การแก้ปัญหาที่ปลายเหตุโดยการเปลี่ยนโค้ช จะไม่มีทางพบทางสว่างที่จะให้ไทยยกระดับเอเซียได้ อย่างที่เคยได้ผ่านมาแล้ว และมันจะไม่เคยมีทางออกอยู่จริง หากยังคงเดินทางเส้นเดิมโดยการบอกว่าบอลแพ้ เปลี่ยนโค้ช

อยากให้แฟนบอลไทยด้วยกัน ได้เชียร์บอลไทยที่ยกระดับขึ้นจริงๆคับ บอลแพ้ยังไงก็เชียร์ ใช่ เราเข้าใจ แต่เราพยายามเข้าใจมานานมากแล้ว
เราอยากให้ไทยยกระดับด้วยได้ จะดีกว่ามั้ยคับ

เราจึงต้องแก้ปัญหาใหม่ เป็นแบบในระดับสากลที่ทั่วโลก ที่ทีมอยู่ในฟุตบอลโลกเข้าทำกัน นั่นคือ พัฒนานักเตะของเค้า ให้ไปเล่นอยู่ในลีกต่างแดน ที่มีมาตรฐานสูงกว่า ให้ได้เยอะๆครับ

และการยกระดับ ถึงจะเจอทางออกที่มีอยู่จริง

อีกเรื่องนึงคับ ผมชื่นชมในแนวทางชุดนี้
ที่พยายามนำ นักเตะลีกนอก ลูกครึ่งหลายคน เข้ามาสู่ทีม นี้แหละคับ ถือว่าใช่ ในทางออกในการแก้ปัญหาที่จะยกระดับ แม้นั่นอาจจะเป็นเพียงทางลัด รวดเร็ว นำเข้ามาแล้วดีขึ้นได้เลย แต่นี้แหละเป็นทางที่ใช่เป็นทางลัดก็ว่าได้ ผมชื่นชมในความพยายาม ของ มาดามแป้งและทีมงานคับ

ปัญหาสำคัญอีกอย่างของบอลไทยมันไม่ใช่แค่เรื่องโค้ชกับนักเตะหรอกครับ เรื่องสำคัญที่ไม่รู้สมาคมหรือผู้รับผิดชอบจะรู้อยู่แก่ใจแล้วหรือป่าวคือ เรื่องการเตรียมทีม เหมือนเราไม่เคยให้ความสำคัญหรือให้เวลากับการเตรียมทีมที่ดีเลย คือจะเอานักเตะในหรือนอกมาหากการเตรียมทีมไม่ดีพอมันก้อปล่าวประโยชน์ รู้ทั้งรู้ว่าศักยภาพนักเตะเราไม่ไช่ระดับหัวแถวที่จะแค่จับมาเจอกันสองสามวันแล้วเข้าทัวร์นาเม้นท์ เป็นแบบนี้ทุกชุด จะเห็นมีที่เตรียมทีมยาวๆ ก้อชุดของซัลบาดอร์ซึ่งต้องรอดูผลงาน

Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +445/-671

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 02:00:28 PM »

ใครๆก็บอกนักเตะเราความสามารถไม่แพ้ทีมไหน แต่ก็ติดอะไรนิดหน่อยๆทำให้ไปไม่ถึงเป้าหมาย

ตามที่คิดเองปัญหาหลักๆก็ตามนี้

1.สมาคมไม่มีเป้าหมายที่ชัดเจน  อย่างเช่น โอลิมปิกครั้งหน้าเราต้องได้ไป  เมื่อตั้งเป้าชัดเจนการดำเนินงานและวางแผนก็จะชัดเจน

2. เมื่อเป้าชัดเจนก็ต้องแต่งตั้งโค้ชให้เร็ว ไม่ใช่ 6 เดือนก่อนแข่ง อย่างต่ำควรจะ 2ปี เพื่อให้เข้าได้มีเวลาคัดนักบอล และสร้างทีม(เมื่อตัดสินใจเลือกก็ต้องให้เวลา)

3. ควรจัดแมตช์อุ่นเครื่องเตรียมทีม(ซึ่งควรจะมีทุกชุดในฟีฟ่าเดย์) เริ่มจากง่ายๆช่วงแรกเพื่อพัฒนาระบบให้นักบอลเข้าใจแทคติกโค้ช และยากขึ้นเรื่อยๆเพื่อเสริมสิ่งที่ขาด

4. จัดทีมเก็บข้อมูลคู่แข่ง เพื่อเสริมการเตรียมทีมและฝึกของนักบอล

5. ควรประชาสัมพันธ์ให้แฟนบอลเข้าใจด้วยว่าทีมพัฒนาอยู่ในช่วงไหน เพื่อลดความกดดันให้ทั้งนักบอลและโค้ช
XxX
Full Member
**

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2022, 02:16:34 PM »

ปัญหาสำคัญอีกอย่างของบอลไทยมันไม่ใช่แค่เรื่องโค้ชกับนักเตะหรอกครับ เรื่องสำคัญที่ไม่รู้สมาคมหรือผู้รับผิดชอบจะรู้อยู่แก่ใจแล้วหรือป่าวคือ เรื่องการเตรียมทีม เหมือนเราไม่เคยให้ความสำคัญหรือให้เวลากับการเตรียมทีมที่ดีเลย คือจะเอานักเตะในหรือนอกมาหากการเตรียมทีมไม่ดีพอมันก้อปล่าวประโยชน์ รู้ทั้งรู้ว่าศักยภาพนักเตะเราไม่ไช่ระดับหัวแถวที่จะแค่จับมาเจอกันสองสามวันแล้วเข้าทัวร์นาเม้นท์ เป็นแบบนี้ทุกชุด จะเห็นมีที่เตรียมทีมยาวๆ ก้อชุดของซัลบาดอร์ซึ่งต้องรอดูผลงาน

ถูกต้องอีกความคิดเห็นเลยครับ การให้เวลาในการเตรียมทีม ในครั้งหน้า หวังว่าเราจะมีเวลาเตรียมทีมนานขึ้น

เป็นสิ่งที่ถูกต้องคับ แต่ต้องขออนุญาติอีกครั้ง
ที่จะบอกว่าถูกต้อง แต่แก้สิ่งนี้สิ่งเดียว ก็ยังไม่ถึงจุด ที่จะเกิดผล อีกเช่นกันคับ

ยกตัวอย่าง ทีมชาติลาว ที่เค้าเก็บตัวกันมานานก่อนการแข่งขันซีเกมส์ ทุ่มเท เก็บตัวกันเต็มที่แล้ว
การเก็บตัวฝึกซ้อมของเค้า ก็คือ การซ้อมกันภายในทีมชาติลาว โดยอาจจะใช้ทีมชุดหลัก ซ้อมแข่งกันเองกับทีมชุดสำรองของลาว ซ้อมหนักเก็บตัวกันแค่ไหน ก็เป็นการซ้อมกันเองในทีมชาติลาว

เมื่อลงแข่งขันจริง เค้าเจอทีมชาติไทยที่เพิ่งรวมตัวกันเพียง 5 วัน เค้าก็แพ้เราอยู่ดี
เพราะอะไรรู้มั้ยคับ ? เพราะนักเตะที่เล่นในลีกของลาว มาตรฐานต่างจากนักเตะไทยแลนด์ลีก นักเตะลาวแทบไม่มีใครไปเล่นลีกนอกประเทศของตนเอง
พวกเค้าเล่นกันอยู่แต่ในประเทศลาว เค้าจึงสู้มาตรฐานนักเตะไทย ที่เพิ่งรวมตัวกัน 5 วันไม่ได้

สุดท้าย ลาวตกรอบแรกในซีเกมส์
แม้จะเก็บตัวมาดีกว่าไทยคับ

หัวใจสำคัญ ที่จะบังเกิดผลที่แน่นอน
ผมยังมั่นใจว่า นักเตะไทยได้เล่นลีกนอกเยอะๆ ถ้าเรามีวันนั่นจริง ผมไม่เชื่อว่าไม่สำเร็จ ไม่ใช่แค่น่าจะสำเร็จ แต่มันแน่นอนคับ มันสำเร็จยกระดับได้แน่นอนคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2022, 02:23:29 PM โดย XxX » บันทึกการเข้า
gmwin
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +735/-166

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2022, 03:38:10 PM »

ครับ ถ้าได้รับคำชมเยอะขนาคนี้ โย่งได้คุมทีมชาติไทยต่ออีกหลายปีแน่นอน

Support ทีมชาติไทย  อนาคตบอลไทยจะต้องไปไกลกว่าปัจจุบัน
atomkent
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-33

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2022, 06:29:58 AM »

ทำไมเราไม่เอารูปแบบการฝึกซ้อมแบบเกาหลี ญี่ปุ่น มาใช้กับทุกทีมในไทย จะได้ยกระดับมาตรฐานการเล่นให้เหมือนกันหมดทั้งประเทศ
แค่ส่งเด็กไปเล่นที่เกาหลี ญี่ปุ่น มันพัฒนาได้แค่คนสองคน แล้วที่เหลือก็เล่นแบบไทยๆ มันไม่ไปถึงไหนหรอกครับ ...ด้วยความเคารพ
JDAM
Hero Member

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2022, 09:12:23 AM »

ทำไมเราไม่เอารูปแบบการฝึกซ้อมแบบเกาหลี ญี่ปุ่น มาใช้กับทุกทีมในไทย จะได้ยกระดับมาตรฐานการเล่นให้เหมือนกันหมดทั้งประเทศ
แค่ส่งเด็กไปเล่นที่เกาหลี ญี่ปุ่น มันพัฒนาได้แค่คนสองคน แล้วที่เหลือก็เล่นแบบไทยๆ มันไม่ไปถึงไหนหรอกครับ ...ด้วยความเคารพ

+1 เห็นด้วยครับ ปัญหาฟุตบอลไทยตอนนี้มันเหมือนบอลชายเดี่ยวมากกว่า เวลาเตรียมทีมก้อน้อย ต่างคนต่างเล่นอีกต่างหาก กว่าจะจูนกันติดทั้งโค้ชและนักเตะ ก้อตกรอบเก็บกระเป๋ากับบ้านซะแล้วทุกรายการ
Jame_SURINFC
Mr.legandary
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2275/-322

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2022, 10:12:14 AM »

รอติดตามเลย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์