Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 05, 2021, 06:27:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปิยะพงษ์ ผิวอ่อน เสนอ2โค้ชดังของเกาหลีใต้ ให้กับทางสมาคมฟุตบอลไทย ลองพิจารณา  (อ่าน 9068 ครั้ง)
jayclubza
สมาชิกทรงคุณค่า
Thailandsusu
Full Member
**

คะแนนความรัก: +894/-232

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 05:50:33 PM »

"เดอะตุ๊ก" ได้เสนอแนะให้กับทางสมาคมฟุตบอลไทย ด้วยการเสนอชื่อ 2 กุนซือมาให้พิจารณาจากคำแนะนำของเพื่อนเอเย่นต์จากเกาหลีใต้

โดยรายแรกคือ "ชุน เฮ ซอง" อดีตผู้ช่วย กุส ฮิดดิงค์ ที่พาทีมชาติเกาหลีใต้ คว้าอันดับ 4 ฟุตบอลโลก 2002

โค้ชชุน เป็นเพื่อนร่วมทีมกับ ปิยะพงษ์ ผิวอ่อน สมัยที่ทั้งคู่อยู่ร่วมทีมเดียวกันที่ สโมสรลัคกี้ โกลสตาร์ และเขายังผ่านการเป็นผู้ช่วยโค้ช ทีมชาติเกาหลีใต้ ชุด U23 มาแล้วอีกด้วย

ส่วนคนที่สอง "ฮอง เมียง โบ" อดีตปราการหลังทีมชาติเกาหลีใต้ชุดคว้าอันดับ 4 ฟุตบอลโลก ปี 2002

ปัจจุบันเขาคุมทีม อุลซาน ฮุนได ที่เพิ่งจะเอาชนะ บีจี ปทุม ยูไนเต็ด คว้าแชมป์กลุ่ม ACL 2021 รอบแบ่งกลุ่ม ทะลุเข้าสู่ รอบน็อคเอ้าท์ เมื่อไม่กี่วันมานี้

คาดว่าถ้านิชิโนะโดนปลด แล้วสมาคมเปิดรับสมัครผู้ฝึกสอนทีมชาติไทย   เอเยนต์จะต้องส่ง2คนนี้มายื่นให้สมาคมพิจารณาแน่นอน

ปิยะพงษ์ ผิวอ่อน เคย เสนอปาร์ค ฮัง ซอ ให้สโมสรในไทยลีก  แต่ไม่มีใครสนใจ สุดท้าย ก็ไปคุมทีมชาติเวียดนาม

เครดิต Youtube ช่อง แตงโมลงปิยะพงษ์ยิง
https://www.youtube.com/watch?v=vwaq1L8398I

PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +290/-277

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 07:47:52 PM »

เห็นด้วยครับ เวลานี้ทีมชาติไทยคงต้องเสริมการเล่นระบบวินัย ใน การเล่นเกมส์รับ รุก ความฟิต การเข้าบอล
etai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +231/-213

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 11:28:48 AM »

โค้ชเกาหลีใต้ ผมว่าไม่เหมาะกับนักเตะไทยนะครับ
ขอยกตัวอย่างอินโดนีเซีย เพราะอินโดกับไทยเล่นคล้ายๆกัน มี โค้ช ชิน แต ยอง คนนี้ระดับบิ้กเนม
ยังยกระดับไม่ได้มากเท่าไรเลย 3นัดคัดบอลโลก เสมอไทย 2-2 (เราพลาดไม่ระวัง) นัดเวียดนาม 4-0 นัด ยูเออี 5-0
แต่อาจจะเพราะอายุน้อยก็ได้ เพราะนักเตะเราไม่ชอบปะทะ เรามันสายชั้นเชิงไม่ใช่สายบู้ ดูได้จากตอนพี่โก้คุมทีม
นักเตะเราเล่นกันด้วยความสนุกสนานมาก อารมณ์การเล่นประมาณสาวๆวอลเลย์ทีมชาติ
ส่วนเรื่องวินัยเกมส์รับและรุก ผมว่าทุกชาติมีหมดครับ อยู่ที่ความเข้มข้น ตอนโค้ชชิ่ง ซึ่งอ.นิชิโนะไม่เข้มข้นมากพอ
แต่ผมอยากให้นักเตะไทย มีจินตนาการในการเล่น และเข้าใจแทคติก แบบนักเตะญี่ปุ่นมากกว่า เพราะดูจากทีมชาติญี่ปุ่น
ส่งออกนักเตะไปยุโรปเยอะมาก เพราะ ฝีมือที่ดี ความเข้าใจในแทคติกต่างๆ ผมว่านักเตะไทยไม่เข้าใจแทคติกและการเล่นเป็นทีม
พอไม่เข้าใจแทคติกแล้ว เลยทำให้ขาดวินัยในการยืนตำแหน่งต่างๆ

โค้ชที่เหมาะกับไทย ผมคิดว่า ควร มีสไตส์ แบบ คาวาซากิ ฟรอนตาเล่ คือเคลื่อนที่ไปพร้อมๆกันทั้งรุกและรับ หากไม่เข้าใจแทคติกทุกคนทำได้ยาก
มีการเล่นเป็นกลุ่ม ทั้งกลุ่มใหญ่ กลุ่มเล็ก แล้วแต่สถานะการณ์ มีการตัดสินใจพร้อมกันของผู้เล่น ทีมเวอร์คดี
ชาติที่เล่นแบบนี้ ก็พวก บราซิล,สเปน,ญี่ปุ่น สโมสรก็แบบ บาร์ซ่า,ดอร์ทมุนด์ ,ฟรอนตาเล่ สโมสรพวกนี้สร้างรูปแบบการเล่นขึ้นมา
เล่นจนชำนาญรู้ว่าแต่ละตำแหน่ง ผู้เล่นต้องมีคาแรคเตอร์แบบใด ต่อให้เปลี่ยนโค้ชแต่ คาแลคเตอร์ยังคงเดิม
ต่างจากพวก แมนซิตี้,PSG,เชลซี,ลิเวอร์พูล กลุ่มพวกนี้ รูปแบบการเล่นเปลี่ยนตามโค้ชและตามเทรน
ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ แลกเปลี่ยนกันได้ครับ สนุกๆ
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +294/-431

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 04:07:28 PM »

ผมอยากให้ ปิยะพงษ์มาสอนนักบอลไทยยิงประตูครับ
kidz กลุ่มเสื้อบอลไทย168
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +611/-180

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2021, 01:37:08 PM »

ให้ประธานเทคนิคเป็นคนคัดเลือกเลยครับ
jayclubza
Full Member
**

คะแนนความรัก: +894/-232

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2021, 07:33:38 AM »

ตอนนี้ สมยศหยิบมาพิจารณาไว้ในมือแล้ว แต่ยังไม่วางแพลนเลือกกุนชือใหม่ตอนนี้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์