Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 05, 2021, 05:35:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ### หมดเวลาผิดหวัง!! เปิดแผนพาบอลไทยไปบอลโลก ที่ไม่เคยถูกเปิดเผยมาก่อน ### ตอน 1  (อ่าน 10455 ครั้ง)
XxX
Thailandsusu
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +163/-68

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2021, 05:08:29 PM »

ผู้ใดที่เข้ามาในกระทู้นี้ และสามารถอ่านเนื้อหาทั้งหมดจนจบ
ท่านจะรู้ได้เลยว่า การพาทีมชาติใดๆก็แล้วแต่ ไปฟุตบอลโลกนั่น
มันมีวิธีการของมันที่แน่นอน ว่า ทำในวิธีที่ถูกต้องนี้ ทีมชาติไทยจะไปฟุตบอลโลกได้แน่นอน และได้ด้วยตรรกะที่แน่นอน

คุณจะรู้ทันทีว่าการพาทีมใดๆ ที่ไปฟุตบอลโลกได้
ไม่ใช่ฟลุก ไม่ใช่เพราะโค้ชเก่งเท่านั่น  ไม่ใช่จังหวะโชคดี ดวงดี  ไม่ใช่เพราะใจสู้เท่านั่น แล้วจึงได้ไปฟุตบอลโลก

คุณจะได้รู้ว่า 20 ปีที่ผ่านมา
ทำไม?  เกาหลีใต้และญี่ปุ่นจึงได้ไปฟุตบอลโลกทุกครั้ง โดยไม่พลาดแม้สักครั้งเดียว

หากทุกอย่างเป็นที่โค้ช
ใน 20 ปีที่ผ่านมา ทั้งเกาหลีใต้และญี่ปุ่นก็เปลี่ยนโค้ชมามากมาย มันก็ควรจะมีโค้ชที่เก่งบ้าง ไม่เก่งบ้าง และควรจะทำให้เกาหลีใต้และญี่ปุ่น ได้ไปฟุตบอลโลกบ้าง และไม่ได้ไปบ้าง ในบางปี

แต่สิ่งที่เกิดขึ้น คือ ไม่ว่าเปลี่ยนโค้ชคนไหน เกาหลีใต้และญี่ปุ่นก็ไปฟุตบอลโลกได้ทุกครั้ง

ในทางกลับกัน ฟุตบอลไทยเปลี่ยนโค้ชมา 40 ปีแล้ว แต่ไม่เคยได้ไปฟุตบอลโลกได้แม้สักครั้งเดียว

แต่ก่อนอื่น ผมขอออกตัวก่อนเลยครับว่า ใครจะมาว่าผม ว่า คุณเป็นใคร? ถึงกล้าออกมาเสนอ คุณไม่ใช่คนมีชื่อเสียงด้านฟุตบอล จะว่าอย่างนั่นก็ได้ครับ ไม่เป็นไรคับ ผมเข้าใจ

ถ้าถามว่าทำไมผมถึงกล้าออกมาเสนอแบบนี้ ผมบอกเลยคับ เพราะว่าผมเป็นคนไทย.....
และถ้าถามว่าผมเป็นใคร? ผมเป็นแฟนบอลไทยคนหนึ่ง ที่ดูเชียร์ฟุตบอลทีมชาติไทยทุกนัดที่ลงแข่งทุกรายการ ไม่พลาดสักนัด  มาตั้งแต่อายุ 5 ขวบคับ
และเข้าไปเชียร์ถึงสนาม ในรายการใหญ่เกือบทุกนัดที่สามารถซื้อตั๋วทันคับ
และที่ต้องออกมาพูด เพราะผมเห็นใจแฟนบอลไทยด้วยกันทั้งประเทศคับ ที่ร่วมเชียร์กันมาตลอด และพบกับความผิดหวัง

ถ้าคุณนึกภาพไม่ออก ว่าแฟนบอลไทยผู้บ้าคลั่งฟุตบอลทีมชาติไทยเป็นอย่างไร....
คุณก็คิดเอาคับ มือถือของแฟนบอลไทยบางคน เปิดยูทูปมา มีแต่คลิปทีมชาติไทยที่หน้าจอของเค้า เค้าเฝ้าดูความเคลื่อนไหวของทีมชาติไทยทุกวัน แต่แล้วหัวใจแฟนบอลไทยที่เฝ้าติดตามกันมาเป็นเดือนๆ ก็สลายไปเพียงชั่ว 90 นาที ที่บอลไทยทำได้แค่เสมอเด็กอินโด และแพ้มาเลยเซีย ซึ่งมันต่ำกว่าที่พวกเค้าคาดหวังกันมาก
ผมเห็นใจและเข้าใจแฟนบอลไทยที่ผิดหวังครั้งแล้วครั้งเล่า จนวันนี้จึงต้องมาตั้งกระทู้นี้ได้แล้วสักที

ผมต้องการจะตั้งกระทู้แบบนี้ตั้งแต่ 5 ปีที่แล้วแล้วละคับ
เพราะผมรู้ว่าฟุตบอลไทยแก้ปัญหาผิดจุดมาตลอด
แต่ผมต้องพยายามเชื่ออีกครั้ง ในตอนนั่นบอลแพ้ คุณเปลี่ยนโค้ชซิโก้ มาเป็น  โค้ชราเยวัช บิ๊กเนม และเคยคุมทีมในฟุตบอลโลกมาคุมทีม แล้วหวังไทยจะดีขึ้น ได้ไปฟุตบอลโลก และบอลก็แพ้อีก และผมต้องพยายามเชื่ออีกครั้ง เมื่อคุณเปลี่ยนจาก โค้ชราเยวัช มาเป็น  โค้ชนิชิโนะ บิ๊กเนม และเคยคุมทีมในฟุตบอลโลกมาแล้ว
มาคุมทีม แล้วหวังไทยจะดีขึ้น ได้ไปฟุตบอลโลก และบอลก็แพ้อีก สุดท้ายวงจรเดิมมันก็กำลังจะกลับมา

ซึ่งผมยอมปิดหูปิดตาต่อไปอีก ไม่ได้แล้วครับ ถ้าจะคิดว่าปัญหา เป็นที่โค้ช และต้องเปลี่ยนโค้ชต่อไปอีก 40 ปีข้างหน้า มันก็จะยืดระยะเวลาล้มเหลวออกไปแบบไม่มีวันสิ้นสุด ก็เท่านั่น วันนี้ผมจึงต้องออกมาตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา

สิ่งที่ผมอธิบายด้วยเสียงเล็กๆเสียงนี้ จะมีหลักฐานอ้างอิงให้เห็นแน่นอนคับ ว่าเหตุใด
" ทำไมไทยถึงไม่ได้บอลโลก และทำอย่างไร? ไทยถึงจะได้ไปบอลโลก "

โดยในงานส่วนตัวผมนั่น ผมทำงานเกี่ยวกับงานด้านวิเคราะห์มาตลอด
และสิ่งที่ผมอธิบายนี้ จะสามารถทำให้แม้แต่ผู้หญิงคนหนึ่งที่ไม่รู้เรื่องฟุตบอลเลย เข้ามาอ่านก็สามารถเข้าใจได้ว่า ไทยจะไปฟุตบอลโลกได้อย่างไร?

หลักฐานที่ 1
มาตรฐานที่ต่างกัน

ผมขอยกตัวอย่าง  ในสมัยที่ผมเป็นนักเรียน เคยเรียนที่ศูนย์กวดวิชาที่หนึ่ง เพื่อไปสอบเอ็นทรานซ์เข้ามหาลัย อาจารย์ท่านหนึ่ง เคยกล่าวไว้ว่า นักเรียนที่สอบได้เกรด 4 จากโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา  กับนักเรียนที่สอบได้เกรด 4 จากโรงเรียนวัดระฆังนั่น ( ผมก็ไม่รู้จักโรงเรียนนี้มาก่อนคับเพิ่งรู้จักจาก อาจารย์ นี้แหละครับ) มาตรฐานนั่นแตกต่างกัน

มันเป็นเรื่องจริง เมื่อผลลัพธ์และสถิติออกมาว่า มหาวิทยาลัยจุฬาลงกรณ์ ซึ่งเป็นมหาวิทยาลัยอันดับหนึ่งของเมืองไทย ที่มีเด็กที่เรียนเก่งที่สุด
สอบเข้ายากที่สุด และรับในอัตราที่น้อยมากต้องคัดเลือก เรียกว่า 1 ใน 100 หรือ 1 ใน 1,000 เท่านั่น และสถิติก็บอกว่า มีนักเรียนจาก ร.ร.เตรียมอุดมศึกษา เป็นจำนวนมากที่สอบเข้าจุฬาได้ในทุกๆปี โดยที่นักเรียน จาก ร.ร. วัดระฆัง นั่น ในบางปีไม่มีแม้แต่คนเดียวที่สอบเข้าไปได้

หลักฐานที่ 1 มาตรฐานแต่ละโรงเรียนต่างกันจริง
เพราะฉะนั่นเปรียบเทียบกับฟุตบอล มาตรฐานของโรงเรียนที่ชื่อว่า ไทยแลนด์ลีก ต่างจาก ญี่ปุ่นลีกหรือเจลีก และต่างจาก เกาหลีใต้ลีกหรือเคลีก เป็นตรรกะที่เป็นจริง
เพราะสถิติ ก็บอกเช่นกันว่า ในเวทีระดับสโมสรชิงแชมป์เอเซีย

AFC champions league สถิติย้อนหลัง 6 ปีที่ผ่านมา 2015 - 2020
สโมสรจากไทยลีก ตกรอบแรกมาตลอด 4 ใน 6 ครั้งที่ผ่านมา
มีเพียง 2 ครั้งที่ผ่านถึงรอบ 16 ทีมสุดท้าย แล้วก็จบเส้นทางเพียงแค่นั่น

2017  สโมสรบุรีรัมย์ ยูไนเต็ด ตกรอบ 16 ทีมสุดท้าย
2018  สโมสรเมืองทอง ยูไนเต็ด ตกรอบ 16 ทีมสุดท้าย
นอกนั่น สโมสรไทย ตกรอบแรกหมด

การตกรอบแรกในเกือบทุกปีในเวทีเอเชีย จึงเป็นสถิติที่บ่งบอกว่า
มาตรฐานไทยลีก กับ มาตรฐานเจลีก เคลีก นั่น ต่างกัน
และในทางกลับกันประเทศของสโมสรที่เข้ารอบชิงชนะเลิศในถ้วยเอเซียมากที่สุดย้อนหลัง 5 ปี

2016 สโมสร เกาหลีใต้ เข้าชิง สโมสร UAE
2017 สโมสร ญี่ปุ่น เข้าชิง สโมสร ซาอุ
2018 สโมสร ญี่ปุ่น เข้าชิง สโมสร อิหร่าน
2019 สโมสร ญี่ปุ่น เข้าชิง สโมสร ซาอุ
2020 สโมสร เกาหลีใต้ เข้าชิง สโมสร อิหร่าน

ท่านจะเห็นว่า มีแต่ชื่อสโมสรของประเทศที่ได้ไปฟุตบอลโลกสม่ำเสมอ
อย่าง เกาหลีใต้ ญี่ปุ่น อิหร่าน ซาอุ เราคุ้นๆมั๊ยคับ
ประเทศเหล่านี้แหละที่วนเวียนกันได้ไปฟุตบอลโลก
 และจะเห็นว่าสโมสรจากประเทศเหล่านี้แหละ ที่วนเวียนกับเข้ารอบชิงชนะเลิศในถ้วยระดับสโมสรเอเซีย เช่นกัน

ผมย้ำนะคับ ว่าสิ่งที่ผมเขียนนี้ ไม่ใช่ข้อคิดเห็นส่วนตัว
แต่เป็นสถิติจริงที่ทุกท่านจะสามารถเปิดข้อมูลย้อนหลังดูได้

มาถึงจุดนี้ เราจะเห็นมาตรฐานไทยลีกกับเจลีก เคลีก นั่นต่างกัน ความสามารถนักเตะไทยกับนักเตะเจลีก ก็มีมาตรฐานต่างกัน เราต้องยอมรับจุดนี้ให้ได้ก่อน ถึงจะไปต่อได้ และเกิดการแก้ปัญหาใหม่ๆที่ตรงจุดเข้ามาแทน

แต่ไม่ใช่ ไทยลีกไม่ได้พัฒนาขึ้นนะคับ ไม่ใช่นักเตะไทยไม่เก่ง แต่จะมีประโยชน์อันใด ถ้าเราไม่กล้ายอมรับและไม่กล้าออกความเห็นเกี่ยวกับแนวทางพัฒนานักเตะ การยอมรับเพื่อให้เกิดการแก้ไขและพัฒนาให้เก่งขึ้น จะเป็นประโยชน์ได้ดีกว่า การที่เราไม่กล้าพูดอะไรเลย

ตลอดเวลาที่ผ่านมา ทุกยุคสมัย เรายกความรับผิดชอบทั้งหมดที่โค้ชไว้ก่อนและไล่โค้ชออกทันที  เราไม่เอะใจกันสักหน่อยเหรอคับ ที่เราวนลูปเปลี่ยนโค้ชมา 40 ปี แล้ว แต่มันยังไม่ประสบผลสำเร็จ
สาเหตุมันคืออะไร? เราจะไม่เจอโค้ชเก่งสักครั้งเลยหรอ?
คำตอบ คือ มันไม่ใช่เพราะโค้ชเท่านั่น

ตัวอย่างการพยายามให้ทุกอย่าง สุดท้ายเป็นความผิดของโค้ช
เช่น คุณบอกว่า แพ้เพราะแทคติคโค้ชไม่ดี  ใช่คับ ล่าสุดเลย
โค้ชนิชิโนะ ทำไทยตกรอบ  ผมเองก็คอมเมนต์ไปแล้วเหมือนกัน
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องไม่ได้โฟกัส 11 ตัวจริงที่แน่นอน  ไม่ได้สร้างความคุ้นเคยร่วมกัน  การจัดตัวผู้เล่นค้านสายตาบ้าง อะไรก็แล้วแต่ แต่จริงๆนัดที่เจอกับมาเลเซีย ก็เหมือนแกเอาตัวเก่งที่สุดของไทย ทั้ง 9-10 คนในสนามก็แทบจะตามแฟนบอลหมดแล้ว ส่วนนักเตะเก่งที่มาจากพรีเมียร์ลีกแค่ 1 คน คงไม่เพียงพอ สุดท้ายก็ยังแพ้มาเลเซีย
อย่าลืมนะคับ  เราขาดนักเตะเก่งจากเจลีก คือ ธีราทร และ ชนาธิป  นิชิโนะแกกล้ารับงานโดยที่รู้ว่าไทยมีนักเตะเก่ง ที่ไปเล่นเจลีก แต่ทัวร์นาเมนต์นี้มาไม่ได้ทั้งหมด เราไม่ควรลืมในจุดนี้ไปและเพื่อความแฟร์เราควรยกให้เป็นอุปสรรคหนึ่งด้วย แกก็คงไม่อยากไร้นักเตะเหล่านี้ตอนคุมทีมหรอกคับ ผมเชื่อว่า ถ้าเรามีนักเตะสำคัญฟูลทีมอย่าง ธีราทร  ชนาธิป  ธีรศิลป์ ผลงานจะไม่เป็นแบบนี้ อย่างน้อยจะยกระดับได้ดีกว่าที่เราเห็นแน่นอน

อย่างไรก็ตาม ผมเชื่อว่า ต่อให้เปลี่ยนโค้ชที่เหมาะกับนักเตะไทยที่สุด และนักเตะเก่งจากเจลีกของไทยกลับมาเล่นได้ครบเราก็อาจเข้ารอบ 12 ทีมสุดท้ายได้ แล้วก็ไปตกรอบต่อไปอยู่ดี  และก็กลับมาล้มเหลวเปลี่ยนโค้ชใหม่อยู่ดีคับ

จึงต้องยอมรับว่า มาตรฐานนักเตะที่ต่างกันนั่น ต่างหาก ที่เป็นโครงสร้างรากฐานสำคัญที่ทำให้ไทยเรายังยกระดับได้ช้าและไม่เข้าใกล้การได้ไปฟุตบอลโลกเสียที

หลักฐานที่ 2
ทั่วโลกมีข่าวนักเตะค่าตัวแพงที่สุดในโลกมากกว่าข่าวโค้ชค่าตัวแพงที่สุดในโลกเสียอีก

ทุกสโมสรทั่วโลก ให้ความสำคัญกับนักเตะที่เก่ง ที่ทุกสโมสรต้องการซื้อตัวเข้ามาเพื่อเพิ่มระดับของทีม เป็นร้อยล้าน พันล้านก็ยอมทุ่ม

แต่สิ่งที่น่าประหลาดใจยิ่งนัก เมื่อผู้ที่มีอำนาจสูงสุดของวงการฟุตบอลไทย มองว่าเมื่อไหร่ที่บอลแพ้ บอลล้มเหลว เป็นเพราะโค้ชเท่านั่นที่ต้องรับผิดชอบทุกอย่างแต่เพียงผู้เดียว ทุกยุคทุกสมัย

ผมจะยกตัวอย่างให้ฟัง ว่าต่อให้คุณเอาโค้ชมือ 1 ของโลก มาคุมทีม ไทย ก็จะตกรอบและโดนไล่ออกอยู่ดี
นี้คือตัวอย่าง ที่เคยมีผู้กล่าวเวลาบอลไทยแพ้ ที่คุณพยายามให้ความผิดไปอยู่ที่โค้ชให้ได้ทั้งหมด เช่น

1. คุณบอกว่าทีมไทยแพ้ เพราะโค้ชเลือกนักเตะไม่ดี
         คำตอบ เค้าไปสรรหามาทั้งลีกแล้ว เค้าเอาตัวที่เก่งที่สุดของลีกมาแล้วละครับ

2. คุณยังบอกอีกว่าถ้านักเตะไทยไม่เก่ง ก็เป็นเพราะโค้ชนั่นแหละที่ต้องรับผิดชอบ โค้ชต้องฝึกและทำให้นักเตะไทยเก่งขึ้นได้สิ
          คำตอบ คือต่อให้เป็นโค้ชเบอร์นึงของโลก ก็ทำไม่ได้เพราะ โค้ชทีมชาติ มีโอกาสเจอนักเตะเพียง 20 วัน ก่อนแข่งหรือน้อยกว่านั่น คุณคิดว่า 20 วัน จะสอนคนหนึ่งคนให้เปลี่ยนนิสัยได้มั้ย?  ฟุตบอลก็เหมือนกัน 20 วัน คุณจะเปลี่ยนนักเตะคนหนึ่งให้กลายเปลี่ยนเป็นคนเก่งขึ้นเลยได้เหรอคับ

โค้ชสอนได้ แต่สั่งให้ลูกทีมให้ยิงเข้าไม่ได้ และโค้ชไปยิงประตูแทนไม่ได้
สมมุติถ้าเป็นนักเตะญี่ปุ่น เมื่อได้บอลแล้วจะตัดสินใจแบบนี้ นิ่งแบบนี้ วิสัยทัศน์ในการจ่ายบอลแบบนี้  ยิงแบบนี้
แต่เมื่อคุมทีมไทย เมื่อนักเตะไทยได้บอลแล้ว อาจทำได้ไม่เหมือนกัน

เมื่อมาตรฐานลีกแต่ละประเทศ มีความแตกต่างกัน
จึงจะนำไปสู่หัวข้อต่อไป ในแนวทางที่จะแก้ปัญหาให้ตรงจุดได้

ถึงตรงนี้ บางคนสงสัยอีกว่า? แล้วมาตรฐานลีกจะต่างกันได้อย่างไร?
ผมยกตัวอย่าง

โปรเมย์ นักกอล์ฟหญิง แชมป์โลกคนแรกของไทย
คุณพ่อของเค้าได้ฝึกลูกสาวตั้งแต่วัย 4 ขวบ โดยการให้ใส่ล่ามโซ่เหล็กที่เท้าหนัก 5 กิโล ทุกวัน ตั้งแต่อายุ 4 ขวบ และนี้คือ เบื้องหลัง ความมุ่งมั่นของพ่อคนนึงที่ไม่ธรรมดา ทำให้เค้าเป็นนักกอล์ฟหญิงไทยคนแรกที่สร้างประวัติศาสตร์เป็นมือวางอันดับโลกได้ เพราะเค้าถูกฝึกมากับมาตรฐานที่แตกต่างจากคนทั่วไป ฝึกในสภาวะที่ยากลำบากกับเหล็กหนัก 5 กิโล

ลีกไทยก็เหมือนกัน ไม่ใช่ไม่เก่งนะคับ
ใช่ เราดูในสนามสโมสร ไทย เจอ ไทย ด้วยกัน ทีมที่ชนะ เราดูว่าเก่งแล้ว
แต่ในสนามทุกนัดที่ลงแข่งทั้งฤดูกาล เมื่อคู่แข่งเป็นทีมสโมสรไทยเหมือนกัน อาจจะต่างจากคู่แข่งในเจลีก
เช่น ถ้าในไทยลีกเมื่อฝั่งตรงข้ามวิ่งไล่บอลแค่นี้
สมมุติวิ่งในระดับ 8/10 ก็พอ ในคู่แข่งที่เจอกันในลีกไทย ทั้งฤดูกาลก็จะวิ่งแค่นี้
แต่พอเป็นในลีกญี่ปุ่น  วิ่งกัน 10/10
ทุกทีมในลีกญี่ปุ่นก็ต้องวิ่งกันแบบเต็มที่ 10/10 เช่นกัน
ฝึกฝนในไทยเพียงใด ทำอคาเดมี่ในไทยแค่ไหน
ก็ไม่สู้การที่ได้ไปเล่นในลีกที่มีมาตรฐานสูงกว่า

มันจึงเอาไปวัดมาตรฐานไม่ได้ ว่าทีมเก่งที่สุดในไทยลีก ฝึกฝนมาแบบไทยๆ คู่แข่งแบบไทยๆ ทำไมถึงไม่ไปชนะทีมที่เก่งที่สุดในเจลีก ทำไมทีมหัวแถวในไทยลีก แต่ทำไม ถึงอุ่นเครื่องแพ้ทีมระดับกลางตารางของเจลีก ขาดลอย

อย่างไรก็ตาม ไทยลีกได้ยกระดับขึ้นมาแล้ว หากนับที่ผ่านมา มีนักเตะ 4 คนแล้ว เรียกว่าเป็นนักเตะชั้นสูงของไทย ที่เคยไปเล่นที่เจลีกมาแล้ว
 และไทยลีกมีประโยชน์จะช่วยให้ไทยยกระดับอย่างไร?

มาถึงจุดนี้ ผมจะเริ่มเข้าเรื่องแล้วนะ ว่าไทยจะไปฟุตบอลโลกได้อย่างไร?
หัวข้อนี้ เคยมีผู้มีชื่อเสียงในวงการฟุตบอลไทย ออกมากล่าวไว้แล้ว
    ผู้นั่น คือ อาจารย์ ชาญวิทย์ ผลชีวิน ผมชอบท่านนี้เพราะเมื่อถูกสัมภาษณ์ตอนฟุตบอลไทยล้มเหลวทีไร ท่านออกมาสัมภาษณ์ ได้ตรงจุด จะสัมภาษณ์กี่ที ท่านก็ตอบเหมือนเดิมครับ
ถ้าใครถามว่าทำไมไทยเรายังยกระดับไม่ได้?
แกถามกลับเลยว่า ไทยเรามีนักเตะที่เล่นระดับเอเซียได้กี่คน??
แกพูดกี่ครั้ง ก็เหมือนเดิมครับ จี้ปัญหาถูกจุดไปที่ ความสามารถศักยภาพของนักเตะ
ผมนี้อยากให้แกเป็นนายกสมาคม เพราะถ้าเราวิเคราะห์ปัญหาได้ตรงจุดเมื่อไหร่
ปัญหานั่นถูกแก้ไปครึ่งหนึ่งแล้ว

แต่กลับกันหากนายกสมาคมผู้มีอำนาจสูงสุด วิเคราะห์ปัญหาผิด มันจะผิดไปทั้งระบบ ไปคนละทาง และวนเวียนไล่โค้ชออกมา 40 ปี อยู่ในวงจรเดิม วนลูปมายาวนาน
โดยพลาดจุดสำคัญที่ต้องแก้ไขไป

แม้แต่นิชิโนะเอง ผู้เป็นตำนานของวงการฟุตบอลของญี่ปุ่นเค้าเลยนะคับ
ก็ยังเคยออกมาให้สัมภาษณ์ ว่า
“ ถ้าไทยอยากไปฟุตบอลโลก นักเตะไทยต้องมีแรงบันดาลใจที่อยากไปเล่นในลีกยุโรปให้มากขึ้น “

หลักฐานที่ 3

ทีมชาติของประเทศที่สำเร็จได้ไปฟุตบอลโลกหรือทีมชั้นนำของทวีปยุโรปและอเมริกาใต้
ต่างส่งนักเตะในประเทศของตนเองไปเล่นในลีกชั้นนำยังต่างแดนที่มาตรฐานสูงกว่าได้จำนวนมาก

ย้อนกลับไปที่พูดถึงไทยลีก มาถึงตรงนี้ ไทยลีกมีหน้าที่เพื่อชาติอย่างไร?
จงใช้ไทยลีก ให้เป็นพื้นที่ที่จะผลิตนักเตะชั้นดีของไทย ส่งออกไปเจลีก หรือ เคลีก ไปจนถึงลีกยุโรป ให้ได้เยอะๆๆคับ

เพราะฉะนั้น การที่ไทยจะมีโอกาสเข้าใกล้ฟุตบอลโลกหรือยกระดับทีมชาติไทยไประดับต้นๆของเอเซีย ก็คือการที่ไทยลีกสร้างนักเตะชั้นดีของไทย ส่งออกไป เจลีก เคลีก หรือลีกยุโรป เยอะๆครับ

แต่ๆๆๆๆๆๆ เพียงแค่นี้ ยังไม่เพียงพอที่จะไปบอลโลก
การไปบอลโลก ต้องรู้เค้ารู้เรา รู้จักคู่แข่งทุกทีมในเอเซียเสียก่อน จึงจะได้ไปบอลโลก

หลักฐานที่ 4
รู้เค้ารู้เรา? รู้คู่แข่งในเอเซีย แล้วจะรู้ความลับของทุกทีมในเอเซีย
และจะรู้ว่าไปฟุตบอลโลกต้องทำอย่างไร?

แบ่งเกรดทีมในเอเซียได้ตามศักยภาพนักเตะ และผลงานที่เกิดขึ้นจริง โดยดูผลงานใน 20 ปี ย้อนหลัง ทีมชาติในระดับต้นๆ ของเอเซีย จะแบ่งตามเกรด แบบนี้ครับ

เกรด A   ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ ออสเตรเลีย อิหร่าน ซาอุดีอาระเบีย
เกรด B+  อุซเบกิสถาน อิรัค การ์ตา UAE  จีน
เกรด B   โอมาน บาห์เรน จอร์แดน ซีเรีย เลบานอน เกาหลีเหนือ

คุณคิดว่าตอนนี้ ไทย อยู่เกรดไหน?
นี้เป็นการแบ่งเกรดตามสถิติย้อนหลัง 20 ปี ในความสม่ำเสมอในการเข้ารอบลึกๆในทัวร์นาเมนต์เอเซีย

ก่อนอื่นมาดูตัวอย่างนักเตะทีมเกรด  B
ผมจะยกตัวอย่าง ทีมชาติบาห์เรน

ตัวอย่าง ทีมชาติ บาห์เรน 11 ผู้เล่นตัวจริง
21 ซาเยด โมฮัมเหม็ด จาฟเฟอร์     จาก  สโมสร Muharraq     บาห์เรน
 6 โมฮาเหม็ด มาร์ฮูน                     จาก  สโมสร Al-Riffa         บาห์เรน
10 อับดุลวาฮับ อัล มาลูด               จาก  สโมสร Al-Hidd         บาห์เรน
12 โมฮาเหม็ด จัสซิม                       จาก  สโมสร Al-Riffa         บาห์เรน
14 อับดุลลาห์ อาลี                          จาก  สโมสร Al-Najma      บาห์เรน
15 จัสซิม อาเหม็ด                           จาก  สโมสร Al-Ahli          ซาอุดีอาระเบีย
16 อาห์เหม็ด มีร์ซา                         จาก  สโมสร Al-Hidd         บาห์เรน
18 ฮาเหม็ด นาเบีย                          จาก  สโมสร Manama      บาห์เรน
13 โมฮาเหม็ด อัล รูมัยฮี                   จาก  สโมสร Manama      บาห์เรน
3 วาลีด โมฮาเหม็ด                          จาก  สโมสร Al-Muharraq บาห์เรน
20 มาฮาดิ ไฟเซา                            จาก  สโมสร Al-Ari  การ์ตา

เราจะเห็นได้ชัดเจน ว่าทีมเกรด B อย่างบาห์เรน นักเตะจะเล่นอยู่ในประเทศตัวเองเกือบทั้งหมด
มีเพียง 2 คนเท่านั้น ที่เล่นในลีก ซาอุ และ การ์ตา
ฉะนั่นผู้เล่นเพียงแค่ 2 คนที่เล่นอยู่ในลีกมาตรฐานที่สูงกว่า จึงไม่เพียงพอ
ลีกบาห์เรน ไม่มีมาตรฐานอะไรมาวัด ว่าเป็นระดับสูงของเอเซีย
เพราะไม่ใช่ลีกของประเทศที่วนเวียนเข้าชิงฟุตบอลชิงแชมป์สโมสรเอเซีย
อย่าง เกาหลีใต้ ญี่ปุ่น ซาอุ อิหร่าน
 นี้คือที่มาที่ไป ว่าทำไมบาห์เรนจึงเป็นได้เพียงทีมเกรด B ของเอเซีย
และไม่เคยได้ไปฟุตบอลโลก

นอกจากนี้ ทีมเกรด B อื่นๆก็เช่นกัน ผู้เล่นในทีมเกรดนี้ จะเล่นอยู่ในลีกประเทศตัวเองแทบทั้งทีม มาตรฐานของทีมเกรดนี้ จึงต่ำกว่าทีมเกรด B+ และ A
ซึ่งไทยเราก็อยู่ในเกรดนี้  ซึ่งมีผู้เล่นมาตรฐานเจลีกเพียง 2-3 คน
ยังน้อยไปไม่เพียงพอ ที่จะไปถึงระดับ B+ หรือ A
เมื่อทีมเกรด B นักเตะมาตรฐานต่ำกว่าทีม เกรด B+ หรือ A  จึงเป็นสาเหตุที่ทำให้ผลงานที่ผ่านมาในระดับเอเซียจึงเป็นรอง ทีมเกรด B+ และ A

มาดูตัวอย่างนักเตะทีมเกรด B+
ผมยกตัวอย่าง ทีมชาติอิรัก

ตัวอย่าง ทีมชาติ อิรัก 11 ผู้เล่นตัวจริง
JALAL HASSAN C 12          จาก  สโมสร Al-Zawraa                      อิรัก
AHMED IBRAHIM 2           จาก  สโมสร Al-Ettifaq                       ซาอุดีอาระเบีย
SUAD NATIO 4                   จาก  สโมสร Al-Shorta                       อิรัก
ALI ADNAN 6                      จาก  สโมสร Vancouver Whitecaps  แคนาดา
SAFAA HADI 7                     จาก  สโมสร Krylia Sovetov Samara รัสเซีย
HAMAM TAREQ 11            จาก  สโมสร Al-Quwa Al-Jawiya     อิรัก
BASHAR RESAN 13             จาก สโมสร Qutar SC                        การ์ตา
MOHANAD ALI 18                จาก สโมสร Qatari Al-Duhail             การ์ตา
MOHAMMED QASIM 19      จาก สโมสร Al-Shorta                    อิรัก
MOHAMMED SAWOOD 22   จาก สโมสร Al-Shorta                   อิรัก
MAITHAM JABBAR 23           จาก สโมสร Al-Quwa Al-Jawiya    อิรัก

เราจะเห็นความแตกต่างขึ้นมาอีกขั้นนึง ระหว่างนักเตะ อิรัก กับ บาห์เรน
อิรัก มีนักเตะเล่นลีกนอกประเทศ ถึง 5 คน ซึ่งมากกว่าบาห์เรน
และ 2 ใน 5 นั่น เล่นลีกระดับสูงกว่าเอเซีย คือ อาลี อัดนาน เล่นลีกแคนาดา และ เซฟฟา ฮาดิ เล่นลีกรัสเซีย ผลงานในระดับเอเชียที่ผ่านมา อิรัก จึงดีกว่า บาห์เรน
อิรัก เคยเป็นแขมป์ของทวีปเอเชียมาแล้ว ในเอเชียนคัพปี 2007 และเข้ารอบลึกในรายการ เอเชียนคัพ อย่างสม่ำเสมอ

สิ่งที่จะแสดงให้เห็น ในหัวข้อนี้ คือ ทำอย่างไร ให้ทีมชาติไทยสู้กับทีมเกรด B และ B+ อยากมีมาตรฐานและยกระดับผลงาน ให้สู้ได้หรือเอาชนะได้อย่างสม่ำเสมอ

ตัวอย่างนี้จะให้เห็น ทีมชาติไทยที่จะสามารถชนะทีมเกรด B เอเซีย ได้ ต้องเป็นแบบตัวอย่างนี้คับ

ทีมชาติไทย ที่จะเอาชนะทีมเกรด B ของเอเซีย
นั่นคือ 11 ผู้เล่นตัวจริงในสนามของทีมชาติไทย
ต้องมีผู้เล่นระดับ เจลีก 6 คน หรือครึ่งทีมเป็นอย่างน้อย
ขอสัก 6 คนครับ เล่นระดับเจลีก จะเพียงพอที่จะเอาชนะทีมเหล่านี้
  โอมาน บาห์เรน จอร์แดน ซีเรีย เลบานอน เกาหลีเหนือ ได้

เพราะผู้เล่นทีมเกรดนี้ ส่วนใหญ่เล่นในประเทศตัวเอง
หากเรามีนักเตะมาตรฐาน เจลีก สักครึ่งทีม เราเอาอยู่และจะชนะทีมเหล่านี้ได้แน่นอนครับ

แต่ถ้าเราต้องการสู้ได้หรือเอาชนะทีมเกรด B+

ทีมชาติไทย ที่จะเอาชนะ ทีมเกรด B+ ของเอเซีย
11 ผู้เล่นตัวจริง ต้องอยู่ใน เจลีก ทั้งหมดเลยครับ
และเราจะยกระดับ ทำให้เราสู้ได้และชนะทีมเกรดนี้ได้
สู้ทีมอย่าง อุซเบกิสถาน  อิรัค  การ์ตา  UAE   จีน ได้
โดยยังไม่ต้องรู้ด้วยคับ ว่าโค้ชคือใคร?
เราก็สมควรจะเป็นผู้ชนะได้ตั้งแต่เห็นระดับผู้เล่นแล้ว

แต่ถึงจุดนี้แล้ว เราก็ยังไม่ได้ไปบอลโลกนะคับ ถึงตรงนี้เราอาจเป็นแค่ ทีมรองจากทีมเกรด A เหล่านั้น
แต่ถ้าเราจะไปบอลโลก ต้องยกระดับไปอีก ให้เท่าทีมเกรด A ครับ

อย่าเพิ่งเหนื่อยใจไปก่อนนะครับ เราจะมาดูกันต่อ แล้วคุณจะต้องตาโต
เมื่อผมจะเผยให้เห็นตัวนักเตะ ของทีมระดับ เกรด A ที่วนเวียนกันไปฟุตบอล
อย่าง ญี่ปุ่น ที่เรียกว่าไม่พลาดสักครั้งมามากกว่า 20 ปี แทบจะผูกขาดการไปบอลโลก
คุณจะเห็นเลยว่า เพราะความต่างจากทีม เกรด B+ ลงมาอย่างมาก ญี่ปุ่นจึงทำให้เห็นว่า ไม่ว่าใครมาเป็นโค้ช ญี่ปุ่นก็ได้ไปฟุตบอลโลกครับ

ตัวอย่าง ทีมชาติญี่ปุ่น ผู้เล่นตัวจริง

***   มีอ่านต่อ ตอนที่ 2....... ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2021, 12:01:50 PM โดย XxX » บันทึกการเข้า
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +294/-431

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2021, 11:09:35 PM »

น่าจะนำเสนอไปที่สมาคมฯด้วยนะครับ
XxX
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +163/-68

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2021, 09:40:04 AM »

น่าจะนำเสนอไปที่สมาคมฯด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ ที่เป็นกำลังใจให้แฟนบอลไทยมีส่วนร่วมไปถึงสมาคมเลย
Oak Pladtin
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +334/-122

สู้ สู้ สู้ อย่ายอมเขา เราคือ กูปรีอันตราย..

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2021, 10:20:31 AM »

ขอบคุณครับ

เธอกับฉัน นั้นมีฝันยิ่งใหญ่ ประตูชัย นั้นคือจุดหมาย ชัยชนะของพวกเรา อยู่ไม่ไกล หากว่าเรามีกำลังใจให้กัน[/b]
ka-roo
Sr. Member

คะแนนความรัก: +200/-172

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2021, 07:01:58 PM »

+ ครับ
กองกลาง สนามดิน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +361/-461

Pegasus_Av กลายร่าง ฮี่ๆ

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2021, 11:36:41 PM »

ถูกต้องครับ คำเดียวเลย มาตรฐานลีก

พ่อน้องเอแคร์ PMT10
Sr. Member

คะแนนความรัก: +95/-103

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2021, 08:58:27 PM »

ต้องมองทั้งระบบ หน้าบ้าน ในบ้าน หลังบ้าง  แม่บ้าน  ยาม  facility   แล้วควรจะประเมินออกมาตรงใหนไม่ผ่านบ้าง    แต่เท่าที่ดูแล้ว  ทีมในกลุ่มยกเว้นยูเออีก็ไม่ได้ต่างจากเราดูจะแย่  แย่กว่าเราอีก              องค์ประกอบต้องมาจากหลายส่วน   แต่ไม่ทั้งหมด   ที่พูดก็ถูกครับก็เป็นหนึ่งในองค์ประกอบความสำเร็จ      อย่างไรโค้ชก็มีส่วนครับ   ผลงานไอซ์แลนด์ในฟุตบอลโลกที่ผ่านมา  สวิส  เวลศ์  ในยูโร    ผลงานเวียดนามในรอบคัดเลือก  ผลงานซิโก้ที่ผ่านมา   นักเตะก็ไม่ได้อยู่ระดับทอป   หรือแม้แต่ในยุคที่มาตรฐานนักเตะเราสูงๆกว่าอาเซียนที่มีคนบอกว่าเอาใครมาคุมก็ได้ก็แชมป์  ก็มีให้เห็นมาแล้วว่าเป็นอย่างไร 

KPI ชัดเจนอยู่แล้ว  ปลดโค้ชเป็นเรื่องที่ถูกต้อง   แต่ถ้า KPI ตั้งสูงเกินก็อีกเรื่อง   ให้โอกาสก็อีกเรื่องหนึ่ง     แต่เห็นด้วยครับล้มเหลวทีจะมาโทษ โค้ช คนเดียว ไม่ได้    ต้องมองทั้งระบบ หน้าบ้าน ในบ้าน หลังบ้าง  แม่บ้าน  ยาม  facility   แล้วควรจะประเมินออกมาตรงใหนไม่ผ่านบ้าง   กล้ายืดอกออกมายอมรับไหม  ว่าหน้าบ้านหลังบ้าน ก็ทำได้ไม่ดีเช่นกัน

self discipline
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +109/-107

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2021, 12:35:59 PM »

ในนักเตะไทยตัวท็อป เจ มุ้ย อุ้ม 2 คนแรกเกิดจากผู้ปกครองเคี่ยวเข็ญ (อุ้มไม่แน่ใจ) โปรเม บอลภราดร เอยก็ผู้ปกครองเคี่ยวเข็ญทั้งนั้น แสดงว่าปัญหาไม่อยู่ที่เด็กไทยทำไม่ได้ แต่ระบบการฝึกไม่ดีมากกว่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์