Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 03, 2021, 06:15:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามจริงๆจากใจ คิดว่าสมาคมชุดนี้โปร่งใสจริงๆหรือคับ🤔  (อ่าน 3035 ครั้ง)
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +854/-810

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 10:44:06 AM »

บ.ที่เข้ามาดูแลลิขสิทธิ์ของสมาคม การประมูล ถ่ายทอดสดลีก ลิขสิทธิ์ต่างๆ รายรับ รายจ่าย การเรียกตัวนักเตะ เด็กเส้น ไม่มีจริงๆหรอคับ โปร่งใส่จับต้องได้จริงหรอ หรือว่า ที่ผ่านมาดูดีแค่วาจา
สมาคมมีการประเมินโค้ช นักเตะ แต่สมาคมเคยประเมินผลงานการทำงานของตัวเองหรือป่าวคับ?

สมาคมนำสิ่งที่ดีที่สุดมาสู่ฟุตบอลไทยจริงๆหรือคับ

ภาพรวมทุกคนคิดว่าเราพัฒนามากขึ้นกว่ายุคก่อนแค่ไหนกันคับ

ผมไม่อยากให้คนเข้ามานั่งตำแหน่งนายก มองว่าเป็นแค่งานไซด์ลาย ทางผ่านไปสู่วงการอื่น นายกต้องกำหนดทิศทางฟุตบอลให้ชัดเจน อยากให้ทุ่มเททำให้เต็มที่ แก้ปัญหา ระยะสั้น มีความรู้รับผิดชอบ เพราะฟุตบอลทีมชาติสำหรับผมแล้วมันคือเรื่องเดียวที่จรรโรงจิตใจได้ในยามที่เรารู้สึกสิ้นหวังกับสังคม อยากให้มันพัฒนาต่อเนื่อง ไม่ได้อยากชนะทุกนัดตลอดเวลา แต่ควรมีมาตรฐานที่มันชัดเจนหน่อย สุดท้ายที่ออกมาบ่นกันตอนแพ้ ตกรอบ จุดหมายเดียวคือก็แค่รักฟุตบอลรักทีมชาติ ก็เท่านั้นแหละครับ

โอกาส บางทีได้รับบ่อยไปมันก็จะเคยตัวครับ มันจะทำให้รู้สึกว่าทำพลาดซ้ำๆคือเรื่องปกติ ครั้งหน้าพลาดมาก็คิดว่าเดี๋ยวค่อยขอโอกาสอีกต่อไปเรื่อยๆ มันไม่เป็นผลดีนะครับ เรารู้ความสามารถตัวเองไม่ไหวทำไม่ได้สมควรรับผิดชอบนะครับ ฝากไว้ให้คิด

Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +294/-431

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 12:55:12 PM »

นายกไซด์ไลน์ ประธานเทคนิคก็ไม่รู้ว่าทำอะไรอยู่???
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +437/-670

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 01:42:39 PM »

ทีมชาติแต่ละชุด ให้สิทธิ์ขาดโค้ชแต่ละชุดดูแล ไม่เข้าไปล้วงลูก สมาคมซัพพอร์ตอย่างเต็มที่ไม่มีขาดตกบกพร่อง

สมาคมหาเงินมาให้องค์กรเดินได้ แม้ในสภาพที่สถานการณ์ไม่ปกติแบบนี้ ทั้งสโมสร ทั้งลีกสามารถเดินต่อได้โดยไม่ติดขัด

บุตลากรในสมาคมก็ยังทำงานกันได้ตามปกติ  มีใครต้องที่ต้องถูกเลิกจ้างไหม การประสานงานกับองค์กรที่เหนือขึ้นไปมีปัญหาไหม

อันเป็นประโยชน์กับฟุตบอลไทยก็ไปขอสนับสนุนทั้งจากฟีฟ่า เอเอฟซี รวมทั้งภาคเอกชนให้มาช่วยทำโครงการต่างๆ

ผู้ตัดสินก็มีการทดสอบกันอยู่อย่างต่อเนื่อง  โค้ชก็มีการจัดอบรมกันอยู่เนือง  อะคาเดมี่ก็มีการขึ้นบัญชีเพื่อจะได้กำหนดมาตรฐาน

ส่วนการจัดการและโครงการด้านฟุตบอลต่างๆ ก็มีสภากรรมการที่เป็นคนช่วยตัดสินใจ ช่วยชี้แนะ  การบริหารงานแบบนี้

คือมันยังห่วยอีกเหรอ  ไอ้คนที่ออกมาพูดกันทั้งหลายมันก็เคยทำงานในสมาคมมาแล้วทั้งนั้น  ทำไมบอลไทยมันยังไมไปถึงดาวอังคารอีกละ

นายกสมาคฟุตบอลไทยคงต้องไปคอยเก็บลูกฟุตบอลเวลาทีมชาติซ้อม  ต้องไปยืนคุมอยู่ข้างหลังเวลาโค้ชทีมชาติถ่ายรูปมั้ง

ถึงจะเป็นนายกสมาคมที่ดี
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +145/-155

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 01:46:28 PM »

บริหารงานโปร่งใส นี่ไม่เกี่ยวกับผลงานทีมชาติหรอกครับ แต่สมาคมได้ทำแผนการพัฒนาไว้ได้ดีขนาดไหน เพราะดูเเล้วเราไม่มีเป้าหมายที่ชัดเจนเลย ถ้าสมมติเราวางเป้าต้องเข้ารอบ 12 ทีมสุดท้ายในครั้งนี้ แสดงว่าแผนที่วางไว้ไม่ดีพอ ต้องกลับมาหาทางแก้ปัญหา หรือเเม้กระทั่งเปลี่ยนทีมเทคนิค ทีมโค้ชเพื่อเป้าหมายในอนาคตต่อไป

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +806/-1530

new world order

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 04:28:02 PM »

ถ้าในการบริหารจัดการ ผมว่าชุดนี้ดีจนชุดเก่าเทียบไม่ติดครับ ไม่มีค้างสนามบิน ค้างเอกสาร บลาๆๆๆ ผมให้ผ่านนะและอยากให้ไปต่อ ส่วนบริหารที่แปรผกผันกับผลงาน ผมให้สอบตก ตกแบบไม่เคยมีมาก่อน ตอนคุณมาคุณได้วัตถุดิบที่ดี กระแสที่ดี แต่มองที่คุณทำมันพังลงสิ ชื่นใจไหม ต้องแยกนะบริหารทั่วไป เยี่ยม บริหารเรื่องความเป็นเลิศ แย่ ทางแก้ถ้านายกยังอยากนั่งตัวนี้คือ ตั้งอุปนายกที่เข้าใจฟุตบอล ส่วนตัวท่าน นั่งสบายตูดเป็นตุ๊กตาเสียกบาลไป อันนี้ไม่ได้ประชดนะ คำว่านายก มันต้องมีทั้งบารมีและคอนเนคชั่น ซึ่งเดอะตุ๊ก อ.หรั่งอะไรพวกนี้ ยังไม่มีทั้งบารมีและคอนเนคชั่นได้เสี้ยวของสมยศ อุปนายกจะเอาชื่อพวกนี้เข้ามาทำงานแทนได้นั่นแหล่ะเหมาะ

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +413/-1737

..................................................

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 07:48:21 AM »

ในแง่การบริหารถ้าไม่เทียบกับชุดก่อนมันก็คือทั่วๆไปนะ
แค่ชุดเก่ามันไม่มีพอมาเทียบกันมันเลยกลายเป็นดี
เพราะถ้าเทียบกับชาติอื่นๆ มันก็คือสิ่งที่เขาทำกันปกติ

dbmobile
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +36/-37

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 11:21:18 AM »

ที่แน่ๆๆดีกว่าชุดก่อน
loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +313/-570

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 08:55:31 PM »

ดีกว่าแล้วทำไมผลงานทีมชาติดิ่งเหวครับ
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2302/-2409

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2021, 07:49:53 AM »

ดีกว่าแล้วทำไมผลงานทีมชาติดิ่งเหวครับ
ผมว่าเราต้องทำความเข้าใจกันให้มากแล้วล่ะครับเรื่องบทบาทหน้าที่ของสมาคมฟุตบอล
เพราะช่วงนี้เป็นกระแสมาก เกือบ 90% พูดกันตามกระแสใช้อารมณ์มากกว่าความรู้
เรื่องผลงานทีมชาติตกต่ำมันย่อมเป็นความรับผิดชอบอยู่แล้วในเรื่องนี้
แต่จะบอกว่าผลงานสมาคมแย่หรืออะไรมันควรดูที่องค์รวม ไม่ใช่เรื่องย่อยไม่กี่เรื่องแย่จะหมายถึงแย่ไปหมดทุกเรื่อง
อย่าลืมไปว่าสมาคมฟุตบอลยังดูแลรับผิดชอบอีกหลายเรื่อง ไม่ใช่แค่ฟุตบอลทีมชาติเพียงอย่างเดียว

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
junsaree
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +22/-214

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 01:15:21 AM »

ก็มีแค่เรื่องนี้ละครับ ที่ยังทำให้หน้าด้านหน้าทนอยู่กันไดเ้เพราะบริหารดี แฟนบอลถึงให้ท้ายมโนว่าสักวันมันจะดีขึ้น ชึ่งจริงๆแล้วมันไม่มีวันนั้นแน่นอน กับนายกคนนี้ มันเป็นไปไม่ได้หรอกเอาคนไม่รู้เรื่องบอลแล้วประสบความสำเร็จ ฮ่าๆ รอดูชีเกมส์ กับ เอเชี่ยนคัพได้เลย เละเหมือนเดิม

ลายเซ็นต์ผิดกฎเรื่องขนาด
natthavuth
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-1

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 12:10:20 PM »

บริหารดีกว่ายุคลืมทำวีซ่า ไม่มีสนามซ้อม ค้างจ่ายค่านั่นนี่ ปิดถนนล้มเลือกตั้งเลือกตั้ง ยุคนี้เรื่องเงินไม่มีปัญหา สโมสรไม่ค่อยโวยวาย จัดการเรื่องสิทธิโยชน์ดีกว่าชนิดเทียบไม่ติด
ส่วนผลงานทีมชาติอันนี้เห็นด้วยว่าขาดความรู้ความเข้าใจ นโยบาย ที่ชัดเจน การเล่นที่ยังเหมือนหาแนวทางไม่เจอ
etai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +231/-213

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2021, 01:45:14 PM »

สมาคมชุดนี้โปร่งใสหรือเปล่า ข้อนี้ไม่รู้ ต้องให้สมาชิกตรวจสอบกันเองแต่หากเปรียบเทียบ
กับท่าน วีวี แล้วดีกว่าเยอะ
ท่าน วีวี ไม่โปร่งใส และไม่พัฒนาไรเลย สิ่งที่มีอย่างเดียวคือสนามซ้อมฟุตบอลหนองจอก
ซึ่งสมาคมไม่สามารถไปใช้งานได้เลยในปัจจุบัน
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +854/-810

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 02:26:31 PM »

ถามย้ำอีกที บริหารดีจริง โปร่งใสจริงๆหรอคับ FC

racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +285/-202

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 03:43:02 PM »

เอาง่ายๆครับ
สมาคมยุคก่อน ยังไม่มีที่ทำการเลยครับ ไปอยู่ใต้สนามศุภ
คนทำงานยังไม่มีเลย เหมือนมีห้องเฉยๆ ไปติดต่อได้ที่ไหน
ส่งรายชื่อไม่ทันมีสโมสรโดนตัดสิทธิ์เอเอฟซี
ส่งชื่อคนโดนแบนไปเล่นจนทีมชาติโดนปรับแพ้ แค่สองเคสนี้ก็รู้แล้วมั้ง ไม่ต้องยกตัวอย่างเยอะ
เอาง่ายๆแค่นี้ครับ ไม่ต้องคุยเยอะ
ที่เป็นอยู่ตอนนี้ผมว่าดีมากแล้วครับ
ไม่ได้เชียร์ไรมาก แค่เป็นคนที่ติดตามบอลไทยมายี่สิบปีกว่าครับ ถ้าบอกว่าตอนนี้สมาคมบริหารไม่ดี สมาคมยุคก่อนคืออารมณ์ประมาณแทบไม่มีสมาคมเลยครับ
ส่วนเรื่องผลงานทีมชาติไทย ยุคไหนๆ ก็ประมาณนี้แหละครับ
ไม่ได้แย่ไรมากหรอกครับ มันประมาณนี้แหละเราระดับอาเซียน
เอาง่ายๆ สถิติรวมไทย เราแพ้มาเลเซียมากกว่าชนะครับ
แสดงว่าเราก็ประมาณนี้มานานละครับ หลายสิบปี ผลัดกันแพ้ ชนะ ในอาเซียน
ตอนที่เราได้แชมป์อาเซียน เราก็แพ้มาเล อินโด ครับ ไม่ได้เทพไรหรอกครับไทยเราประมาณนี้แหละอย่ามโนมาก

เจ้าจอม
suki
Full Member
**

คะแนนความรัก: +100/-41

บอลไทยใครอย่าหือ!!

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 04:18:14 PM »

ถ้าเอาแค่คำว่าโปร่งใสไหม  อันนี้บอกไม่ได้จริงๆ ครับ
คงต้องตั้งทีม Audit จากภายนอกเข้าไปตรวจสอบ ถึงจะรู้

ถ้าเอาเรื่องบริหารดีไหม
ผมขอตอบว่า  ดีกว่าทุกยุคทุกสมัยตั้งแต่มีสมาคมฟุตบอลมาเลย
จะเห็นได้ว่า ปัญหาต่างๆ ในเรื่องของการจัดการน้อยลงมาก
การพัฒนาในด้านต่างๆ เห็นมากกว่าในยุคก่อนๆ
อีกทั้งเรื่องผลประโยชน์ต่างๆ ที่ตกมาสู่ทีมสโมสร เห็นน้ำเห็นเนื้อ
มากกว่าที่ผ่านมา

แต่ถ้าว่ากันด้วยผลงาน ต้องแยกเป็น 2 อย่าง คือ ลีก กับ ทีมชาติ
ลีกภายใน
ถือว่าพัฒนาได้ดีมากทีเดียว เห็นได้จาก การบังคับให้สโมสรต้องมี
Club Licensing มากขึ้น  โปรแกรมการแข่งขันที่เอื้อต่อทีมชาติ
เงินสิทธิประโยชน์ต่างๆ ที่ตกถึงสโมสรมากขึ้น จนทำให้เราได้
โควต้าใน AFC มากถึง 2+2 ในปัจจุบัน

ทีมชาติ
ผลงานต่ำกว่ามาตรฐานกว่าที่เคยจะเป็น ปัญหานี้ผมมองว่าอาจจะมา
จาก 2 ประเด็น ไม่อย่างใดก็อย่างนึง คือ
1. เข้าไปล้วงการทำงานของโค้ช จนทำให้โค้ชไม่สามารถแสดงศักยภาพ
    ได้อย่างเต็มที่  หรือไม่ก็
2. ปล่อยป่ะละเลยจนเกินไป ปล่อยให้โค้ชทำ โดยไม่ได้เข้าไปควบคุมถึง
    คุณภาพ และกระบวนการที่ควรจะเป็น
ซึ่งผมมองว่าน่าจะเป็นข้อ 2 มากกว่า คือ เห็นว่าดึงโค้ชที่ดี มีมาตรฐานเข้ามาแล้ว
ก็เลยปล่อยเขาทำเลย เขาจะทำอะไรก็เรื่องของเขา  สมาคมคอย Support ข้างนอก
อย่างเดียว  ถามว่าดีไหมก็ดี  แต่ถ้าโค้ชทำไม่ดี มันก็จะแก้ไม่ทัน

จริงๆ ถ้ามองในมุมองค์กรนึง  ถึงแม้ได้จ้างผู้บริหารที่มีความรู้ความสามารถมาทำงาน
ยังไงก็ยังต้องตรวจสอบการทำงานไปเป็นระยะๆ อยู่ดี ในทุกขั้นตอน ว่าเป็นไปตาม
แผนและข้อกำหนดที่เราว่างไว้หรือไม่   ไม่ใช่มารอดูผลงานอย่างเดียว

SUKI + Thailandsusu.com = Thailand Football
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +437/-670

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 07:26:11 PM »

ก็ดีกว่าที่เคยมีมานะ  การมีความรู้เรื่องฟุตบอลก็ไม่ได้การันตีว่าจะบริหารสมาคมฟุตบอลได้
ยิ่งในสถานการณ์ปัจจุบัน ทั้งโควิด  ทั้งคดีความ ทั้งเรื่องลิขสิทธิ์  ถ้านายกสมาคมคนปัจจุบัน

พาสมาคมและฟุตบอลไทยผ่านไปได้โดยไม่เสียทรงมากนักผมว่าผมก็ไม่ต้องการคนที่มีความรู้มากมาย
มาบริหารหรอก  ปัญหาของบอลไทยปัจจุบัน  คือมีแต่คนเก่ง  อวดว่าตัวเองเก่ง  แต่ทำงานร่วมกันไม่ได้

ถ้าจะเข้ามาต้องเป็นเบอร์หนึ่ง ต้องมีหัวโขนให้สวม  ทั้งๆที่แต่ละคนพร่ำพรรณาว่าสุดยอดต้องทำยังงั้นยังงี้
หลังจากที่เกิดปัญหา  เรียกยอดไลค์บ้าง เรียกเครดิตให้ตัวเองบ้าง วงการฟุตบอลบ้านเรามันก็ไม่ได้ลึกลับ

ซับซ้อนอะไรมากมาย  เมื่อเห็นปัญหา หรืออะไรไม่ถูกต้องทำท่าไม่ดี เข้าไปเตือนไปชี้แนะได้  หรือจะยกหูไป
หานายกก็ได้ ผมว่าแกรับฟังอยู่แล้วถ้าอะไรมันดี  แกทำอยู่แล้ว ยิ่งได้คนมีความรู้เป็นที่ปรึกษา แกคงยิ่งดีใจ

แต่นี่อะไร  พอสมาคมออกหนังสือขอให้มาระดมความรู้ แนวทาง ของฟุตบอลไทย  ออกตัวกันเป็นแถว
คืออะไร  ตอนด่าๆกันได้  แต่พอขอให้ไปช่วยทำงาน  ไม่มีใครไป  หรือที่พูดๆกันนั้นมันทำได้จริงหรือเปล่า

ถ้ามันทำได้จริงเข้าไปเลย ไปผลักดันให้มันเกิดขึ้นจริง  ให้มันเห็นเป็นรูปธรรม  อย่ามโนในอากาศ
มันจะเจริญได้ไง ถ้าคนมีความสามารถไม่เสียสละเข้ามา
อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +221/-165

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2021, 12:06:26 PM »

ดีเกินไปก็อยู่ยากครับ
Indy
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +39/-31

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2021, 09:23:40 AM »

ดีกว่ายุคก่อนแบบไม่ต้องคิด  /  ผลงานทีมชาติก่อนนั้นถ้าไม่ได้ซิโก้เข้ามากอบกู้นะเละยิ่งกว่าอะไรดี
กองกลาง สนามดิน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +361/-461

Pegasus_Av กลายร่าง ฮี่ๆ

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2021, 11:57:15 PM »

ทำให้ผมไม่คิดถึงพ่อยี ก็คงจะมีดีกว่าแล้วละ ส่วนโปร่งใสไหมก็ตรวจสอบกันไปครับ ถ้ามีดีกว่าก็หามาสู้กันในการเลือกตั้ง

KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +983/-200

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 10:40:54 AM »

ที่ผ่านมาทำมมาได้ขนาดนี้ก็ถือว่าเก่งพอสมควรแล้ว ส่วนเรื่องโปร่งใสไหม่ มันก็มีเคลือบแคลงสงสัยกันบ้างตามคติในใจคนมอง
แต่ตอนนี้เท่าที่สัมผส เหมือนท่านเริ่มจะตื้อๆตัน อึกอักอิหลักอิเหลื่อยังไงบอกไม่ถูก...ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดีครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์