Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 05, 2021, 07:23:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อากิระ นิชิโนะ ผู้อ่อนด้อย ?????  (อ่าน 1895 ครั้ง)
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +437/-670

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 06:47:59 AM »

กระทู้นี้เป็นเพียงการวิเคราะห์และความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้นไม่ได้อ้างอิงหรือข้อมูลจากที่ใด

อากิระ  นิชิโนะ  กุนซือชาวญี่ปุ่น อายุ  66 ปี

กุนซือผู้เคยติดทีมชาติญี่ปุ่น 12 นัด คลุกคลีกับฟุตบอลญี่ปุ่นมาทั้งชีวิต
นี่คือการคุมทุมต่างแดนครั้งแรกของแก ซึ่งถือว่าอ่อนด้อยประสพการณ์มาก
เพราะโดนนักฟุตบอลไทยแหกตา  ไม่ต่ำกว่า 3 ครั้ง

ครั้งที่ 1 นักบอลไทยในเจลีก

เมื่อแกตัดสินใจรับงาน แกคงเห็นว่า เฮ้ย นักฟุตบอลไทยที่ไปเจลีกมันไปกัน 4 คนมันก็เล่นได้ทั้ง 4 คนเลยนี่หว่า
คงคิดว่า เกรดนักฟุตบอลไทย ถ้ามาแค่ปรับทัศนคติ ปรับระบบการเล่นให้มันเข้าที่เข้าทาง ก็น่าจะประสพผลสำเร็จ
แต่แกหารู้ไม่ว่าที่มันเจลีกนั่นคือ ยอดปิระมิดที่สูงชะลูดของนักฟุตบอลไทย ทั้งเรื่อง ฝีเท้า ทัศนคติ และความมุ่งมั่น
เหมือนที่คุณปูเป้พูดไว้ว่า  แกคงคิดว่านักบอลไทยมันมีฝีเท้าที่ทดแทนกันได้

ครั้งที่ 2 ฟุตบอลโลกรอบคัดเลือก 3 นัดแรก

คนรักกันใหม่ๆ อะไรมันก็หอมหวาน  เมื่อทีมชาติไทยสตาร์ทด้วยผลงานสุดหรู เสมอเวียดนามแบบน่าชนะ
ตบอินโดนีเซียถึงบ้าน  และบดเอาชนะยูเออีแบบถูกใจแฟนบอล  เมื่อนักฟุตบอลแสดงให้เห็นถึงความมุ่งมั่น
ความกล้า  ความกระหาย คงทำให้แกมั่นใจว่าที่แกคิดมาคงไม่ผิด

ครั้งที่ 3  ชุด 23

ยามแรกรักน้ำต้มผักก็ว่าหวาน  เมื่อทีมชาติไทยขุดเล็กต้องลงแข่งจากยอดทีมของเอเชียที่ผ่านรอบคัดเลือกมา
เพื่อหวังโควต้าโอลิมปิก ซึ่งทุกทีมก็มีการเตรียมทีมมาอย่างดี และทีมไทยของเราก็แสดงให้เห็นว่า สู้ได้นะ
ถึงจะแพ้ไปสองเกมแต่ก็แพ้ทีมอันดับ 2 กับ 3 ของทัวนาเมนต์และแพ้แบบน่าเจ็บใจ
มันยิ่งทำให้ตอกย้ำมั่นใจที่แกคิดคงไม่ผิด  แต่แกคงลืมไปว่ามันจำกัดด้วยอายุ

กับการที่แกคุมแต่คนญี่ปุ่น ทำให้แกประเมินสภาพนักบอลไทยผิดไป
คิดว่าเราอยู่ในระดับที่ใกล้เคียงกับเขา เหมือนที่แฟนบอลญี่ปุ่นทั่วๆไปคิดเมื่อเห็น อุ้ม เจ เล่นในเจลีก

แต่ผมยังมั่นใจว่า  อากิระ  นิชิโนะ  ยังเป็นของจริง
นี่คือกล่อง ซีพียู ที่บรรจุความรู้ฟุตบอลญี่ปุ่นที่เต็มเปี่ยม
ฟุตบอลที่แฟนบอลไทยถวิลหา เมื่อยามเผ้าดูเจลีกเล่นกันในวัน เสาร์ อาทิตย์

เมื่อคุณซื้อเครื่องมือเกรดพรีเมี่ยม ของแท้จากญี่ปุ่นในราคาที่แสนแพงคุณจะปล่อยทิ้งไปเฉยๆเหรอ
ทั้งที่ได้มาอยู่ในมือแล้ว  เหมือนคุณเป็นเจ้าของโรงงาน สั่งซื้อเครื่องจักรสมองกล

อัจฉริยะเข้ามา  แต่ถ้าคุณไม่มีระบบสายพานลำเลียง  ไม่มีแขนกล ให้ซีพียู ตัวนี้
สั่งงาน มันก็แทบไม่มีประโยชน์  ถึงซีพียูตัวนี้ จะมีคุณสมบัติทำงานได้
แต่แทนที่จะผลิตสินค้าได้วันหมื่นชิ้น กลับผลิดได้วันละพันชิ้น

ผมเสียดายจริงๆถ้าสมาคมจะปล่อยเขาไป  เพราะตอนนี้เขารู้ปัญหาของบอลไทยแล้ว
ถ้าสมาคมจะวางแผนระยะยาวกับ อากิระ  นิชโนะ  ผมว่าจะเป็นประโยชน์มากกว่า

สิ่งที่สมาคมจะต้องทำเมื่อจะเดินร่วมทาง  กับ  อากิระ  นิชิโนะ

1. หาผู้ช่วยหรือมือขวาชาวญี่ปุ่น  อายุ 35-45 ปีและมีสไตล์ฟุตบอลเดียวกับอากิระ นิชิโนะ

ขอย้ำว่า จำเป็นจริงๆ ทำไมถึงต้องอายุ 35-45 ปี เพราะลุงโนะ ตอนนี้อายุ 66 ปี
เราต้องการคนที่ลงภาคสนามที่วิ่งไปบอกนักฟุตบอลได้ว่าคุณทำผิดเวลาโค้ชชิ่ง
เราต้องการคนที่สามารถวิ่งวอร์มไปกับนักฟุตบอลได้ เพื่อสร้างความคุ้นเคย

และเพื่อแผนการ ระยะยาว นี่คือคนที่จะสืบต่องานของลุงโนะไปในตัว
เพราะฟุตบอลโลกคราวหน้า ลุงโนะจะอายุ 71 ปี คิดว่าแกคงไม่ทำไปจนถึงวันนั้น

2. เซ็นสัญญาโค้ชหรือนักฟุตบอลชาวญี่ปุ่นมาเป็นทีมงานอีก 1 คน

ในระยะแรกนี้ถือว่าจำเป็นมาก  เลือกคนที่เคยทำงานหรือเล่นในฟุตบอลไทยเป็นเวลานาน
ยิ่งพูดไทยได้ยิ่งดี เพื่อการสื่อสารกับนักฟุตบอลไทยจะได้ตรงประเด็นมากขึ้น
เผลอๆล่ามก็อาจจะไม่จำเป็นเลยก็ได้

3. เพิ่มจำนวนโค้ชคนไทยในทีมงาน

เพื่อการเรียนรู้และเก็บเกี่ยวผลประโยชน์จากลุงโนะ ควรมีข้อตกลงว่า ค้องอยู่กันขั้นต่ำ 1 ปี 
ถ้ามีแมตช์ให้ได้ทำงานมากพอ  นั่นก็เพื่อซึมซับแนวทางการเล่นของทีมชาติ

4.สมาคมต้องจัดโปรแกรมลีกให้เหมาะกับทีมชาติ

ในระยะแรกนี้เพื่อเรียกศรัทธาจากแฟนบอล และเพื่อลุงโนะจะได้เลือก
นักเตะที่ต้องการ ควรจัดโปรแกรมให้ทีมชาติไม่ต่ำกว่า 2-3 แมตช์
ก่อนคัดเอเชี่ยนคัพ ถ้าคู่ต่อสู้แกร่งอาจจะเพิ่มขึ้นได้

การเรียกตัวเข้าแคมป์ถ้าเป็นช่วงลีกแข่งอยู่ สามารถใช้ระยะเวลาระยะสั้นได้
แต่ถ้าปิดลีกแล้วควรเข้าแค้มป์ไม่ต่ำกว่า เดือนครึ่ง เพื่อเพิ่มสภาพความฟิตนักบอล

5. ส่งนักเตะไปเจลีก

เมื่อเลือกเส้นทางสายอาทิตย์อุทัยแล้ว  ถ้าอยากให้ประสพผลสำเร็จแบบเขา
ทำงานได้แบบเขาในเร็ววัน  เราก็ต้องส่งคนของเราไปให้เขาฝึก
ถึงจะไปแล้วได้เล่นบ้างไม่ได้เล่นบ้าง แต่อย่างน้อยกลับมาก็ยังได้วิถีแบบของเขากลับมา

6. นำเข้าโค้ชชาวญี่ปุ่น

เมื่อเลือกเส้นทางนี้แล้วก็ควรไปให้สุดทาง  เราจะไปหวังให้เขาสร้างให้อย่างเดียวมันน้อยไป
เราต้องสร้างเองด้วย  อยากให้สมาคมคุยกับสมาคมญี่ปุ่น เรื่องการหาโค้ชที่มีแนวทาง
เดียวกับเราที่เราต้องการ  ที่เคยคุมทีมใน J1 J2 มาคุมทีมในสโมสรบ้านเรา

แรกๆสมาคมอาจะช่วยเหลือเรื่องค่าใช้จ่ายบ้าง แต่ถ้าผลงานดีเดี๋ยวสโมสรเขาก็จ่ายกันเอง
ทำเหมือนที่ญี่ปุ่นนำนักเตะไปแรกๆ 

อาจจะเป็นการลงทุนที่จะต้องใช้เงินมหาศาล เพื่อฟุตบอลโลกคราวหน้า
ผมเชื่อว่าสมาคมทำได้เพราะสมาคมนี้หาเงินเก่ง

นี่คือความในใจของผมที่อยากจะสื่อถึงสมาคมฟุตบอลไทย
ผมก็ได้แต่หวังว่าสมาคมจะหนักแน่นพอ กับแผนการทั้งระยะยาว ระยะสั้น
ใครจะเห็นด้วยไม่เห็นด้วยก็แล้วแต่ครับ เพราะนี่คือความคิดเห็นส่วนตัว

dbmobile
Thailandsusu
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +36/-37

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 11:13:25 AM »

ผมชอบข้อความนี้ครับ ดีครับ  เยี่ยมครับ
สมาคมจะคิดได้มัย 

ตอนนี้มีแต่คน ที่ไม่ชอบ นายกสมาคม   ออกมาซ้ำเติมเยอะอยู่
ที่ให้กำลังใจก้อมี  ต่อไปก้ออยู่ที่สมาคมละ คนในวงการฟุตบอล ยังไม่มีความสามัคคี กันเลย
ชิงดี ชิงเด่น เน้นอำนาจ และผลประโยนช  ถ้าไทยร่วมใจกันผมว่า ระดับเอเชียเราทำได้
สมาคมก้อควรฟัง ความคิดเห็นผู้มีความรุ้เรื่องฟุตบอล 

แต่ผมว่า อ.นิชิโนะ คงไม่กับแล้ว แก ก้ออายุเยอะแล้ว
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2008/-1985

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 03:26:50 PM »

ขอบคุณครับ กับแนวคิดดีๆ

+415 ครับผม
Indy
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +39/-31

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 04:16:15 PM »

หลังจากจบอารมณ์ที่ขุ่นมัวไปแล้ว  ผมก็เห็นด้วยว่าควรให้ นิชิโนะทำทีมฯต่อครับ / แต่ผมไม่แน่ใจว่าตัวนิชิโนะจะยังอยู่มั้ย? และเรื่องผู้ช่วยที่เป็นคนญี่ปุ่นถ้าจำไม่ผิดช่วงรับงานใหม่ๆ เป็นนิชิโนะเองที่ไม่เอามาและบอกจะพัฒนาโค้ชที่เป็นคนไทย ถ้าแกจะทำทีมฯต่อจริงก็คงต้องเอามาแล้วหละแต่ กลุ่มโค้ชไทยก็ต้องอยู่ต่อเพื่อเรียนรู้ต่อไป  / ส่วนทีมฯบริหารชุดนี้ยังไงผมว่าก็ดีกว่าชุดก่อนเรื่องความเป็นมืออาชีพในหลายๆ อย่าง แต่ก็อีกนะแหละนะสุดท้ายยังไงผลงานทีมชาติก็จะเป็นคำตอบทุกอย่าง ตามที่ท่านสมยศว่าจะนำข้อผิดพลาดมาแก้ไข ผลงานในรอบคัดเลือกเอเชียนคัพ จะเป็นคำตอบสุดท้ายครับ ว่าควรไปต่อหรือพอแค่นี้ ทั้งนิชิโนะ และท่านสมยศ
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +806/-1530

new world order

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2021, 08:53:07 PM »

ถ้าอยากให้ไทยเป็นญี่ปุ่นขนาดนั้น ผมว่าไปเชียร์ญี่ปุ่นเลยจะดีกว่าไหมครับ นี่คือแว๊บแรกหลังจากอ่านที่ท่านพิมพ์จนจบ แต่ผมก็เห็นด้วยหลายเรื่องนะ โค้ชอากิระต้องหันมามองว่าตัวเองคือเด็กใหม่ในต่างแดน ต้องไปจัดแบ๊ครูมของตัวเองมาเสนอสมาคม คนเดียวไม่ไหว

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +222/-165

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 07:58:41 AM »

+1 ครับ ทรัพยากรเราน้อยจริงๆ นักเตะระดับชนาธิป ธีราทร ธีรศิลป์ ยุคๆนึง จะเกิดมาไม่กี่คนเอง ต่อให้โค้ชระดับโลกมาทำ ก็ยากที่จะประสบความสำเร็จ
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +854/-810

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 11:18:06 AM »

คนเขียนไทยแลนด์เวย์ สมควรและเหมาะสมที่สุดที่ต้องเข้ามาเป็นที่ปรึกษาครับ ณ เวลานี้ ต้องนำมาถ่ายทอด ว่าเราควรเริ่มตรงไหนก่อน เพราะรายละเอียดมันเยอะมากทำตามได้ทุกข้อ อย่าว่าแต่ไปบอลโลกเลยแชมป์โลกก็เป็นได้  อย่าเขียนแค่ทิ้งไว้แล้วให้คนอื่นเอาไปทำ มันต้องเริ่มจากการถ่ายทอดความรู้เราต้องเริ่มตรงไหนก่อน เข้าใจว่าเราต้องเริ่มได้แล้วแต่นะตอนนี้มันไม่พร้อมอะไรเลย ศูนย์ฝึกของสมาคมคือหัวใจหลักเลย ไม่มีตรงนี้อีก20-30ปีก็ไม่มีทางที่จะทำตามไทยแลนด์เวย์อย่างเป็นรูปธรรมได้ เข้าใจว่าไทยแลนด์เวย์มันต้องเริ่มตั้งแต่เด็กและใช้เวลาพอสมควรกว่ามันจะเข้าที่และยั่งยืน แค่ตอนนี้ความฟิตวิ่งทั้งเกมส์เรายังทำไม่ได้ สไตล์ไทยแลนด์เวลาไม่มีทางเป็นไปได้แน่นอนแกนสารสำคัญของ สไตล์ไทยแลนด์เวย์ที่น้าเฮงเขียนคือความฟิต ความเข้าใจ และวิธีการฝึกสอน ถ้าทุกคนทำตามได้ เอาโค้ชคนไหนมาคุมก็ได้หมดอะ

deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +145/-155

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2021, 01:49:08 PM »

นิชิโนะ ผมว่าไม่เหมาะกับทีมชาติไทย เพราะทรงบอลเขาไม่มีจริงๆ ดูได้จากคัดบอลโลก ไม่เหมือนราเยวัชด้วยซ็ำที่เล่นบอลรับชัดเจนคือดูรู้ว่าจะเล่นเเนวไหน เเต่เเค่เราไม่ชอบสไตล์เเบบนั้น แต่นิชิโนะนี่ดูไม่ออกเลยจริงๆ เเถมนักเตะในใจก็ไม่มีสลับกันลงจนงงไปหมด

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
หมูพี
Hero Member

คะแนนความรัก: +858/-502

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 12:06:00 AM »

แนวคิดดี

อยากเห็นบอลไทยไปบอลโลก
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2302/-2409

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 03:45:11 PM »

+418 ครับ

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
aou27
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +104/-116

Samutprakan City!!

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2021, 08:34:41 PM »

ผมเห็นด้วยกับจขกท.นะครับ ว่านิชิโนะอ่อนด้อยจริงๆ แกเป็นกุนซือที่แก้เกมส์ให้พลิกสถานการณ์จากสกอร์ตามหลังให้ขึ้นนำไม่ได้เลย แกเป็นกุนซือที่มีบุคลิกแบบที่รักความสมบูรณ์แบบและเป็นสุภาพบุรุษมากเกินไปครับ ไม่ค่อยมีความเจ้าเล่ห์เท่าไหร่ ซึ่งบุคลิกและสไตล์การทำทีมแบบนี้ผมว่าไม่เหมาะกับสมรรถนะและประสิทธิภาพของนักเตะไทย ที่มักจะเป็นทีมรองบ่อนในเอเชีย จึงต้องการกุนซือที่เจ้าเล่ห์ๆหน่อย ใครไม่เชื่อก็เชิญดูสถิติการทำทีมชาติไทยของแกจากลิ้งข่าวนี้ได้ครับ >>> https://www.thairath.co.th/sport/thaifootball/changsuek/2116937

ดังนั้นผมเห็นว่านิชิโนะควรลาออกครับ แล้วหากุนซือคนอื่นที่ไม่มีบุคลิกอย่างแกมาทำทีมแทน

ไม่ใช่คนสมบูรณ์แบบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์