Thailandsusu Webboard
เมษายน 15, 2021, 02:30:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ครัวพ่อกำนันซีฟู้ด ย่านบางขุนเทียนชายทะเลย  (อ่าน 400 ครั้ง)
nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1803/-253

สิ่งที่มากกว่ารางวัล คือ โอกาส

| | |
« เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 02:51:10 PM »

สวัสดีค่ะ ครบรอบวันเกิดพ่อมาถึงอีกครึ้ง ปีนี้เป็นปีที่ 88 แล้วค่ะ พวกเราพี่น้องสามสาว เลยรวมกันจัดวันเกิดให้พ่ออีกครั้ง เหมือนทุก ๆ ปี บ้านพวกเราอยู่ฝั่งธนฯ ค่ะ และทุกปี เราก็จะมาฉลองวันเกิดที่ร้านย่านฝั่งธนฯ ซึ่งโซนที่มีร้านอาหารใหญ่ๆ ขึ้นชื่อก็หนีไม่พ้น "บางขุนเทียนชายทะเล"

ร้านที่เราเลือกย่านบางขุนเทียน คือ ร้านครัวพ่อกำนัน ค่ะ เป็นครั้งที่ 2 แล้ว ที่เรามาใช้บริการ แต่ที่พิเศษสุดกว่าหลายๆ ร้านในย่านนี้ ก็คือ ร้านนี้สามารถใช้ " เราชนะ " ได้ จ้าาาาาาาา เย้ๆๆๆ

ภาพด้านล่างนี้เป็นบรรยากาศหน้าร้านค่ะ ถ่ายตอนขากลับ แสงไฟก็จะสวยๆ หน่อย

ภาพริมน้ำนี้ เป็นบรรยากาศด้านในสุดของทางร้านค่ะ ด้านในจะได้รับลมธรรมชาติ มีโต๊ะรับรองลูกค้าเยอะเลย แต่ช่วงนี้จะค่อนข้างเงียบหน่อย เนื่องจากผลกระทบจาก โควิด 19
  มุมลึกเข้าไปตรงสะพานสีแดง เราสามารถเข้าไปถ่ายภาพได้ค่ะ

เมนูแรกสำหรับวันนี้ ก็เหมือนเช่นเคย เป็นเมนูทีไม่ว่าจะไปทานที่ไหน ร้านไหน เราก็จะต้องสั่งทุกครั้ง ก็คือ "ปลากระพงทอดน้ำปลา"
รสชาติปลาสดๆ จะเนื้อหวาน ผิวกรอบด้านนอก นุ่มใน มีน้ำจิ้มหวานๆ คล้ายซีอิ้วขาวเคี่ยวผสมกับน้ำเชื่อมราด เป็นน้ำซอสของทางร้าน มีน้ำจิ้มทะเลแยกไว้เพื่อให้ราด ตัดความหวาน

เมนูที่ 2 คือ " ออส่วนหอยนางรม "
เป็นเมนูโปรดของพ่อ กับ แฟน ที่นี่เสริฟมาเป็นกะทะร้อนเลยค่ะ ให้หอยนางรมตัวใหญ่ และ เยอะมาก หากเทียบกับหลายร้านที่เคยไปทาน แต่ติดเรื่องอยากให้ทอดกรอบอีกสักหน่อย ก็จะถูกปากมาก

เมนูที่ 3 " ส้มตำปูม้า "
รสชาติอร่อยค่ะ แต่เราไม่ค่อยได้ทานเท่าไหร่ เพราะจริงๆ แล้ว เมนูนี้เสริฟรายการเกือบท้ายๆ ซึ่งเราก็ค่อนข้างอิ่มแล้ว แต่สั่งให้คนที่เดินทางตามมาทีหลัง เป็นเมนูที่น้องสาวชอบ ไปร้านไหน ก็ต้องสั่งตลอด

เมนูที่ 4 " ปูผัดผงกระหรี่ "
เมนูนี้ พ่อชอบทานค่ะ แต่ทุกทีจะทำทานเองที่บ้าน  วันนี้ไม่รู้อะไรดลใจ สั่งมากินกัน ตอนแรกนึกว่าจะสับมาเป็นชิ้น แต่ผิดคาด เขาแกะเนื้อไว้ให้เรียบร้อย ทำให้ทานง่ายขึ้น รสชาติก็ดีด้วยค่ะ จะใส่นมเยอะหน่อย เมนูนี้แนะนำเลยค่ะ อร่อยจริง

เมนูที่ 5 " ต้มยำหัวปลาเก๋า "
เมนูนี้ เป็นขออา หัวปลามาชิ้นใหญ่ แต่ไม่เยอะ นับชิ้นได้ รสชาติ OK  

เมนูที่ 6 " หอยจ๊อปู "
เมนูนี้ถ้าสด คงอร่อยมาก เพราะเนื้อปูเยอะ แต่เพราะมันไม่สด กลิ่นเลยหืนๆ ไม่แนะนำ

เมนูที่ 7 " ยำเนื้อปลาเก๋า "
เมนูนี้ สั่งด้วยความอยากทานจริงๆ และคาดหวังว่าจะอร่อย หลังจากทานแล้ว ก็อร่อยจริง จาก 100 ให้ 80 อีก 20 เว้นไว้สำหรับรสที่ควรจัดกว่านี้อีกสักหน่อย อยากให้มีกลิ่นพริก และ มะนาวหอมๆ แต่เมนูนี้แม้ได้แค่ 80 แต่พวกเราก็รู้สึกประทับใจค่ะ สั่ง 2 จานเลย

เมนูที่ 8 " ทอดมันกุ้ง "
เมนูนี้ ร้านนี้ทำอร่อยค่ะ ให้ผ่านเลย สั่ง 2 จานเลย

เมนูที่ 9 " ยำคอหมูย่าง "
เมนูพื้นๆ แต่ความอร่อยลำดับต้นๆ เลยจ้า ให้ที่ 1 ของทั้งหมดที่ทานที่ร้านในวันนี้เลย จัดกว่ายำปลาเก๋า น้ำยำคนละสูตร รสชาติแตกต่าง แต่รสจัด และกลมกล่อม อร่อยมากๆ

เมนูที่ 10 " ยำหอยหลอด "
เมนูนี้ ก็ได้ความสดของหอยหลอด หวาน สดมาก ถ้าใครคิดจะทานอาหารทะเล ให้มาฝั่งธน ย่านบางขุนเทียนชายทะเล เลยค่ะ รับรองว่า ท่านจะไม่ผิดหวัง

เมนูที่ 11 " พล่ากุ้ง "
กุ้งสดตามคาด อาหารจานไม่ใหญ่ มาหลายคนต้องสั่ง 2 จาน รสชาติ OK

ก่อนกลับ ถ่ายรูปรวมญาติสักหน่อย หลังจากเป่าเค้กเรียบร้อย

ได้เวลากลับบ้าน หลังจากเช็คบิลด้วย " เราชนะ "

บรรยากาศลานจอดรถ ไม่ต้องกลัวไม่มีที่จอด ว่างสำหรับท่านเสมอ  

ร้านครัวพ่อกำนันซีฟู๊ด บางขุนเทียน-ชายทะเล เปิดให้นั่งทานที่ร้านได้แล้ว สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ 02-8491977, 081-5638451

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ติดตามจ้า

ป๊อกกี้
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2002/-1983

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 03:53:17 AM »

+1 ให้น้องสาว จขกท. ครับ
สุขสันต์วันเกิดคุณพ่อด้วยครับ
ปูผัดผงกระหรี่  ยำคอหมูย่าง  ทอดมันกุ้ง  ต้มยำหัวปลาเก๋า (น้ำใส)  ข้าวสวย 1 โถ ครับ
TheFootball
Global Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +952/-124

สู้ๆๆ

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2021, 02:29:04 AM »

บรรยากาศดีจังเลยครับ

การบันทึกภาพ คือการบันทึกประวัติศาสตร์
VDO www.youtube.com/thefootball
Twitter : www.twitter.com/waiyavuts
IG : www.instagram.com/waiyavuts
Gallery www.eyeem.com/u/waiyavut
จองที่พักออนไลน์ >>> https://goo.gl/MGbWi6
www.facebook.com/TheFootballFanpage
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์