Thailandsusu Webboard
มีนาคม 09, 2021, 11:26:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส้มตำริมทางสายบางปะอิน จ.อยุธยา  (อ่าน 2049 ครั้ง)
nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1802/-253

สิ่งที่มากกว่ารางวัล คือ โอกาส

| | |
« เมื่อ: มกราคม 24, 2021, 11:52:25 PM »

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ คะ เร็วๆ นี้เอง นุสิเดินทางไปจังหวัดชัยนาท ขากลับเข้ากรุงเทพ รู้สึกหิวมากๆ เห็นข้างทาง ด้านซ้ายมือมีป้ายหนังสือตัวใหญ่ว่า "ร้านส้มตำ" ด้วยความหิว ก็โฉบเข้าไปจอดอย่างไว
     บรรยากาศร้านดีมากๆ ค่ะ ขึ้นชื่อว่า ร้านส้มตำ ก็จะมีเมนูส้มตำ ตำโน่น นี่ นั่น แล้วก็มีไก่ทอด และอาหารตามสั่งนิดหน่อย ร้านนี้อาหารไม่เยอะ ทำแบบครอบครัวช่วยกันทำ แต่ที่เป็นไฮไลท์ของทางร้าน ก็คือ การตกแต่งร้านสไตล์วินเทจ มีแต่ของเก่า ของโบราณเต็มไปหมด เชิญชมบรรยากาศได้เลยค่ะ

แม่ค้าจัดร้านแบบสมัยโบราณ เวลานั่งไปกินไป ได้ความรู้สึกติดหรู สไตล์วินเทจ เหมือนหลุดเข้าไปอยู่ในสมัยรัชการที่ ๕ ยังงัยยังงั้นเลย
ภาพนี้เป็นบรรยากาศด้านนอกค่ะ แอร์ธรรมชาติ

ชุดโต๊ะ เก้าอี้ ที่เห็นนี้ เป็นของสมัย ร.๕ ขณะที่ซื้อมา ชุดละ ๕,๐๐๐ บาท เพื่อนๆ คงจำเหตุการณ์ที่เวิ้งนครเกษมได้ สมัยที่ถูกไล่ที่ เจ้าของของเก่าเหล่านี้ ก็ไปกว้านซื้อมา ซึ่งรวมถึงรูปภาพต่อไปจากนี้ด้วยค่ะ

ภาพนี้เป็นโซนห้องแอร์ ถ้าอากาศร้อน หรือ ชอบนั่งห้องแอร์ ก็โซนนี้เลย บรรยากาศดีไม่ต่างกัน

ภาพต่อจากนี้ เป็นการเหมา ยกเวิ้งนครเกษมมาไว้ที่นี่เลยค่ะ อยู่ด้านนอกของร้าน ลึกเข้าไปด้านใน จะเป็นของเก่าแก่ โบราณเต็มไปหมด ถ้าชอบก็ถือว่า ไม่แพง ใครสนใจติดต่อเจ้ได้

เพื่อนๆ มีนาฬิการุ่นไหนกันบ้างคะ ใครทันนาฬิกาปลุกแบบนี้บ้างเอ่ย

เคยใช้หรือยัง กล้ายกมือมั้ยหนอ

เก้าอี้ในร้านตัดผมแบบนี้ สมัยนี้ ถ้าไม่ใช่ที่นี่ คงหาเจอได้แค่ที่เมืองโบราณ

ตู้เก็บสมุนไพร ยา ในร้านขายยาจีน หรือ ปิ่นโต สมัยนี้ ยังคงพอมีให้เห็นอยู่บ้าง

โต๊ะไม้ทรงกลมแบบนี้ ร้านอาหารเก่าแก่ ย่านเยาวราช ร้านกาแฟโบราณ ยังคงมีให้เห็นอยู่ ดูคลาสสิคมากค่ะ หากมีโอกาส อยากได้เป็นเจ้าของ ไม้เก่าๆ พวกนี้ จะทนทานมากๆ

อุปกรณ์จิปาถะ ที่ปิด เปิด ประตู เจ้แกเหมามาหมด บางทีของไร้ค่าสำหรับคนอื่นๆ อาจจะมีค่าสำหรับใครบางคน

แบบนี้เรียกตะเกียงเจ้าพายุ รึเปล่าคะ ใครรู้ช่วยตอบที มีรางวัล

ดูเหมือนเจ้แกไม่ได้เหมาแต่เก้าอี้นะคะ ฝาบ้านก็เหมามาด้วย

ภาพใกล้ๆ นี่คือ "กระต่าย" หรือ ที่เราเรียกว่า ที่ขูดมะพร้าว แต่ภาพที่ไกลออกไปเหมือนเครื่องประหารหัวสุนัข ไม่รู้คืออะไร

ภาพเจ้เจ้าของร้าน ขอบคุณที่ให้เราเข้าไปถ่ายภาพค่ะ

ด้านในร้านยังมีของเก่า โบราณให้ชมอีกเยอะนะคะ หากเพื่อนที่สนใจร้านอาหารบรรยากาศแบบนี้ เรียนเชิญได้
ร้านอยู่ริมทางซ้าย ขาเข้ากรุงเทพ จะอยู่เส้นอยุธยา ต.ตลาด อ.บางปะอิน จ.พระนครศรีอยุธยา
ร้านจะอยูก่อนถึง ศูนย์ศิลปาชีพเกาะเกิด ไม่ไกลกันมากนัก ก่อนขึ้นทางด่วนนะคะ

ขอบคุณเพื่อนที่แวะเข้ามาชม แล้วพบกันใหม่ทริปหน้าค่ะ สวัสดีค่ะ

ป๊อกกี้
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2002/-1983

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 03:54:10 PM »

ขอบคุณครับ +1 ให้น้องสาวเจ้าของกระทู้ครับ
บรรยากาศร้านคลาสสิกมากๆ 
Moderator
Hero Member

สิ่งที่มากกว่ารางวัล คือ โอกาส

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2021, 05:00:33 PM »

+2002 ขอบคุณค่ะ มีโอกาสผ่านไปแถวนั้น ลองแวะชิมดูนะคะ ราคาถูกใจ รสชาติก็ดี

PeepoClub
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +372/-77

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 11:19:56 AM »

ร้านสวยมากครับ ถ้ามีโอกาสไปจะแวะแน่นอนครับ
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 05:59:14 PM »

ร้านสวยมากครับ ถ้ามีโอกาสไปจะแวะแน่นอนครับ
+372 ขอบคุณที่แวะมาชมค่ะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์