Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 05, 2020, 09:43:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไทยลีกถึงเริ่มเตะเดือนกันยายนครับ???  (อ่าน 3604 ครั้ง)
จอมโจร โอสถสภา
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +5/-0

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 08:07:18 PM »

สวัสดีครับเพื่อนๆ ผมห่างหายไปจากบอร์ดหลายปีมากๆ แต่วันนี้เจอข่าวเกี่ยวกับเรื่องที่ "ทรูวิชั่นส์ขอให้สมาคมพิจารณาเลื่อนเตะให้เร็วขึ้น" ก็เลยเกิดคำถามว่า ทำไมสมาคมถึงตั้งกำหนดการเอาไว้ให้ฟุตบอลไทยลีกกลับมาเตะอีกครั้งในเดือนกันยายน??

https://www.khaosod.co.th/sports/news_4383171

หากมองสถานการณ์ในตอนนี้ในประเทศยุโรปที่สถานการณ์แย่กว่าเรา ก็กลับมาเตะได้สักพักใหญ่แล้ว แถมสถานการณ์ในบ้านเราก็ดีขึ้นมาก ไม่มีผู้ติดเชื่อในประเทศแล้ว แต่ผมก็ยังไม่เห็นว่าทางสมาคมจะพิจารณาขอให้รัฐบาลเปิดโอกาสให้กลับมาแข่งขันฟุตบอลกันอีกครั้งเลย

ถ้าจากภาพนี้ ผมก็เห็นว่ามันมีผลกระทบหลายด้าน โดยเฉพาะสโมสร ที่ต้องแบกรับค่าจ้างยาวไปยันปีหน้า รวมถึงการถ่ายทอดสดเอง ที่คงต้องปรับกันวุ่นวายแน่ๆ เพราะไม่เพียงแค่การถ่ายทอดทางทรูวิชั่นส์แบบบอกรับสมาชิก ยังรวมไปถึงโปรแกรมถ่ายของฟรีทีวีช่องทรูโฟร์ยูอีกด้วย
(ตรงนี้ผมก็เข้าใจทรูนะ เพราะผมเองก็สมัครทรูไว้ดูบอล แต่พอไม่มีบอลเตะก็ยังต้องจ่ายอยู่ ก็โทรไปคุยกับ Call Center อยู่เหมือนกัน จะแก้ปัญหายังไงเพราะถ้าเป็นแบบนี้ไปก็ยกเลิกหมดแน่ๆ แต่ค่าลิขสิทธิ์บอลไทยลีกยังต้องจ่ายเท่าเดิม)

ดังนั้น ผมไม่แน่ใจว่าเพื่อนๆ คิดเห็นว่ายังไง หรือใครพอจะมีข้อมูลหรือไม่ว่าจริงๆ แล้วมีการพิจารณาเรื่องนี้ไปแล้วยังไงบ้าง เพราะส่วนตัวผมเห็นว่า หากใช้วิธีการที่ต่างประเทศใช้ในการเริ่มกลับมาแข้งอีกครั้ง เราก็น่าจะทำได้เพราะแสดงให้เห็นแล้วว่าปลอดภัย อาจจะเริ่มในช่วงกลางหรือปลายเดือน ก.ค. ก็ได้ เพราะกันยานี่ นานเกิ๊นเลยครับพี่น้องครับ

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2654/-4377

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 10:00:18 PM »

คิดแล้วปวดกะบาล

ลมหายใจคือฟุตบอล
คิง เป๋น ไผ๋
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +209/-83

ฮานี้บ่าเฮ้ย

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 09:27:27 AM »

เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้แล้ว เพราะทุกสโมสรทุกลีกได้ลงมติเป็นเอกฉันท์กันหมดแล้ว และทางสมาคมได้แจ้งขออนุญาตไปทาง Fifa และ AFC เพื่อขอเปลี่ยนแปลงโปรแกรมแข่งของไทย พร้อมทั้งขออนุญาตซื้อขายนักเตะรอบใหม่นี้ด้วย ตอนนี้ได้รับอนุญาตทั้ง 2 องค์กรแล้วและปฏิบัติตามอยู่ ซึ่งขณะนี้ทุกสโมสรกำลังซื้อขายนักเตะใหม่กันอยู่ตามกรอบเวลาที่ขออนุญาต  และการจะกลับมาแข่งดังเดิมนั้น Fifa กับ AFC จะไม่รับรองการแข่งขันที่เกิดขึ้น 
Indy
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +34/-30

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 10:04:36 AM »

ต้มมาม่ารอเลยประเด็นนี้ เห็นทรูออกข่าวรายวันเลย
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +476/-274

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2020, 02:44:35 PM »

เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้แล้ว เพราะทุกสโมสรทุกลีกได้ลงมติเป็นเอกฉันท์กันหมดแล้ว และทางสมาคมได้แจ้งขออนุญาตไปทาง Fifa และ AFC เพื่อขอเปลี่ยนแปลงโปรแกรมแข่งของไทย พร้อมทั้งขออนุญาตซื้อขายนักเตะรอบใหม่นี้ด้วย ตอนนี้ได้รับอนุญาตทั้ง 2 องค์กรแล้วและปฏิบัติตามอยู่ ซึ่งขณะนี้ทุกสโมสรกำลังซื้อขายนักเตะใหม่กันอยู่ตามกรอบเวลาที่ขออนุญาต  และการจะกลับมาแข่งดังเดิมนั้น Fifa กับ AFC จะไม่รับรองการแข่งขันที่เกิดขึ้น 

ตามนี้เลยครับ เพราะมีมติไปแล้ว อีกอย่างต้องการอิงการเตะแบบยุโรปด้วย โดนเฉพาะการเลี่ยงหน้าฝน อดทนรอหน่อยครับ ไหนๆก็รอกันมานานแระ

j@ckie
Chiangrai United
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +382/-61

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2020, 01:06:52 PM »

ตอนแรกก็ดีใจ ฟุตบอลไทยพักแข่งช่วงหน้าฝน แต่ตอนนี้กลายเป็นอยากให้รีบแข่งซะงั้น

มันไม่ง่ายหรอกครับ ไหนจะเรื่องสัญญานักเตะ บางทีมนักเตะต่างชาติก็กลับประเทศไป กลับมาก็ต้องกักตัวอีก 14 วัน
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +285/-275

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2020, 01:21:45 PM »

เริ่มเตะเดือนกันยายนก็ดีครับ ได้อย่างเสียอย่าง
Hooligan
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +178/-115

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 09:05:38 AM »

ผลกระทบทั้งหลาย หวังว่าจะกระทบแค่ปีนี้ ปีแรกครับ

ปีต่อๆ ไป คงเดินไปได้ด้วยดี
หวังว่าจะทนเดินฝ่าความยากลำบากไปได้ด้วยกันครับ
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +576/-516

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 11:16:38 AM »

จำใจกลืนเลือด นะ ระยะยาวดีกว่าแน่ครับ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
CHINNAKORN_CRUTD
Full Member
**

คะแนนความรัก: +50/-23

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 02:12:16 PM »

ทางออกที่ดีที่สุดตอนนี้คงจะเป็น การเจราระหว่างสมาคมกับทรู
จะกลับมาเตะให้ไวคงเป็นไปได้ยาก เพราะสโมสรแต่ละสโมสรตกลง
กันไว้แล้ว ตัวต่างชาติก็ยังเข้าไทยไม่ได้ อีกอย่าง ศคบ
ยังไม่ออกคู่มือการจัดการแข่งขันกีฬาออกมาเลย
yost
Sr. Member

คะแนนความรัก: +109/-84

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 07:29:55 PM »

หลังจากรัฐยกเลิกมาตรการณ์แล้ว น่าจะมีประชุมหารือในส่วนต่างๆได้ ต้องหลังวันที่ 1 ก.ค.2563 และประกาศเป็นสภาวะการณ์ที่ชัดเจนออกมาก่อน
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +413/-1736

..................................................

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 08:49:06 AM »

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะกลับมาเตะได้แล้วสำหรับฤดูกาลนี้ ถ้าจะปรับอะไรหรือเลื่อนหนีฝนควรไปเริ่มฤดูกาลหน้านะ

คิง เป๋น ไผ๋
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +209/-83

ฮานี้บ่าเฮ้ย

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 08:59:08 AM »

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะกลับมาเตะได้แล้วสำหรับฤดูกาลนี้ ถ้าจะปรับอะไรหรือเลื่อนหนีฝนควรไปเริ่มฤดูกาลหน้านะ

กลับมาเตะไม่ได้แล้วครับ สมาคมยื่นขออนุญาตเปลี่ยนโปรแกรมของไทยลีกและขอเปิดตลาดซื้อขายนักเตะใหม่ช่วง มิถุนายนถึงสิงหาคม แก่ Fifa และ AFC และก็ได้รับอนุญาตเป็นลายลักษอักษรแล้ว ทุกอย่างเปลี่ยนแปลงไม่ได้และต้องเดินหน้าตามที่ขอไป
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3655/-1547

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 10:09:59 AM »

เพราะกันยายน ภาคเหนือ ภาคอิสาน ภาคกลาง ฝนฟ้าน่าจะซาๆ ลง มีผลกับการเข้าชมเกมในสนามฟุตบอล และสอดคล้องกับปฏิทินฟีฟ่า แต่ทางภาคใต้ กันยา ตุลา นี่ฝนเริ่มหนัก และปกติฝนก็ตกได้ในทุกฤดู

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
udfc2019
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-9

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 08:12:25 AM »

จะได้ดูบอลหน้าหนาวแล้วคราวนี้
เอชาญ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +157/-74

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 10:09:37 AM »

แนะนำเรื่องค่าใช้จ่ายตรวจ โควิด ให้กับสโมสร ซึ่งเห็นว่าต้องมีการตรวจก่อนการแข่งขัน 3 วัน ทุกครั้ง ทุกคน มีค่าใช้จ่ายแต่ละคนไม่น้อย
โดยทาง FA ต้องออกกฏยอมให้สโมสรตรวจเชื้อแบบรวมกลุ่มตรวจ เพื่อลดค่าใช้จ่าย
โดยทำแบบการตรวจของรัฐบาลจีน โดยใช้วิธี
จับกลุ่ม 5-10-15-20 หรือเท่าไรตามความเหมาะสม โดยเอาเชื้อจากการคัดกรองของแต่ละกลุ่มมาตรวจเชื้อรวมกัน ถ้ากลุ่มนั้นไม่มีเชื้อให้ถือว่าเจ้าหน้าที่และนักฟุตบอลกลุ่มนั้นผ่านการตรวจทั้งกลุ่ม ถ้าพบเชื้อถึงจะมาไล่ตรวจสุ่มย่อยลงไปอีกที จะช่วยลดค่าใช่้จ่ายในและลดเวลาในการตรวจของแต่ละคนลงได้อย่างมาก ส่วนวิธีการควบคุมสมาคมฯ จะกำหนดให้รอบคอบอย่างไร ต้องไปวางกรอบเอา
แนวทางนี้น่าจะช่วยให้สโมสรลดค่าใช้จ่าย และลดความเสี่ยงการแพร่เชื้อได้
ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +245/-278

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 05:29:19 PM »

สโมสร เค้าลงมติ ตอนเดือนเมษา

ทุกคนในประเทศต้องฟังศบค. ดูพรก.ฉุกเฉิน

เมื่อสามเดือนที่แล้วมีใครรู้เหรอสถานการณ์โรคจะเป็นยังไง มีใครรู้อนาคตเหรอ

พวกที่ออกมาบ่นตอนนี้ มันรู้อนาคตเหรอ ทำไมตอนเค้าลงมติกันไม่ไปบอก มีแต่พวกเก่งหลังเกมส์ทั้งนั้น ไร้สาระ

ถ้ารู้อนาคต แนะนำให้ไปช่วยองค์การอนามัยกู้โลกนะ 5555
ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +245/-278

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 05:32:10 PM »

พอโรคมันซา ปากเก่ง  เป็นผู้รู้ื วิจารณ์เป็นฉากๆ

นี่แหละประเทศสาระขัณฑ์ เก่งหลังเกมส์แท้ๆ 555

racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +283/-202

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 12:01:05 PM »

เขาตกลงวางแผนกันไปนานละครับ
แล้วตกลงจะเลื่อนฤดูกาลไปเตะแบบยุโรปเลยครับ
ตอนนี้สถานการณ์ดีขึ้นจริง แต่มันไม่ตรงกับฤดูกาลเราครับ
ขอให้เข้าใจด้วย ไม่ใช่แค่เรื่องโควิดครับ
สโมสรเขาตกลงกันไปนานแล้วหมดแล้ววางแผนไว้แล้ว
แค่ทรูมีปัญหาถ่ายไม่ได้ จะให้ทุกฝ่ายมายอมได้ไง
ตอนเขาตกลงกันตอนแรกทำไมไม่ค้าน
อีกอย่างการวางแผนพัฒนาฟุตบอลของชาติจะไปยอมแค่ช่องทีวีไม่ได้หรอกครับ

เจ้าจอม
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +644/-2671

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 08:29:59 PM »

ทรูแค่ช่อง??
นี้ตลกนะครับ

ทรูนี้ หอบเอาเงินมาให้ กี่บาทแล้ว
เจ้าใหม่ ก็ยังไม่เซ็นนะ

ทำแบบไม่เห็นหัว ผู้ถือลิขสิทธิ์
สโมสร พังสิครับแบบนี้

นั่งคุยเถอะ ถ้าทรูเล่นไม่จ่าย สโมสรไทยหลายทีมพังแน่นอน
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +413/-1736

..................................................

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 09:37:38 AM »

เขาตกลงวางแผนกันไปนานละครับ
แล้วตกลงจะเลื่อนฤดูกาลไปเตะแบบยุโรปเลยครับ
ตอนนี้สถานการณ์ดีขึ้นจริง แต่มันไม่ตรงกับฤดูกาลเราครับ
ขอให้เข้าใจด้วย ไม่ใช่แค่เรื่องโควิดครับ
สโมสรเขาตกลงกันไปนานแล้วหมดแล้ววางแผนไว้แล้ว
แค่ทรูมีปัญหาถ่ายไม่ได้ จะให้ทุกฝ่ายมายอมได้ไง
ตอนเขาตกลงกันตอนแรกทำไมไม่ค้าน
อีกอย่างการวางแผนพัฒนาฟุตบอลของชาติจะไปยอมแค่ช่องทีวีไม่ได้หรอกครับ

วางแผนควรดูว่าติดสัญญาใครไว้บ้าง ใครใกล้หมดบ้าง
ทรูไม่ได้มีปัญหา...เขาทำตามสัญญาที่ตกลงกันไว้ แค่นั้นครับ

ที่บอล ตปท. ต้องรีบแข่งให้จบ ส่วนนึงมาจากเรื่องลิขสิทธิ์จากช่องทีวีเป็นสำคัญนะครับ ...
เขาไม่ใช่แค่ช่องทีวี แต่เขาคือส่วนหนึ่งที่สนับสนุนฟุตบอลครับ

j@ckie
Chiangrai United
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +382/-61

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2020, 04:18:27 PM »

ปัญหาคือเรื่องช่วงเวลาของการปิด-เปิด ตลาดซื้อขาย เรื่องสัญญาของนักเตะ รออีกนิดเถอะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์