Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 01, 2020, 01:11:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าที่สตาร์! 'โค้ชเฮง' อาสาปั้น 'เฟมี' หากสนมาอยู่ชลบุรี  (อ่าน 3921 ครั้ง)
etai
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +217/-196

| | |
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 10:23:57 AM »

https://www.tnnthailand.com/content/39063

ปธ.เทคนิค ฉลามชล เชิญชวน เฟมี เซ็นสัญญามาอยู่กับชลบุรี หากเรียนจบ ม.6 ยอมรับตรงๆแข้งรายนี้น่าสนใจมากๆ มีทั้งพรสวรรค์และความสามารถ เชื่อว่าไปได้ไกลแน่นอน

วันนี้ (6 พ.ค. 63) วิทยา เลาหกุล ประธานเทคนิค ชลบุรี เอฟซี ทีมชั้นนำแห่งศึกไทยลีก 1 มีความยินดีเป็นอย่างยิ่งหาก โอลุวะ เฟมี นักเตะดาวรุ่งลูกครึ่งไนจีเรีย-ไทย ของ โรงเรียนอัสสัมชัญธนบุรี จะเข้ามาเล่นฟุตบอลอาชีพกับฉลามชล เป็นการเริ่มต้นการค้าแข้ง โดยทางสโมสรพร้อมจะขัดเกลาให้กลายเป็นแข้งระดับท็อปในอนาคต

ดาวเตะวัย 16 ปี กำลังโด่งดัง มีสัญญาอยู่กับช้าง ซึ่งหากเจ้าตัวเรียนจบ ม.6 ก็สามารถที่จะเซ็นสัญญากับทีมใดก็ได้ โดยมีหลายทีมกำลังรุมทาบทามในเวลานี้ หนึ่งในนั้นปรากฏชื่อของ ชลบุรี ที่มี โค้ชเฮง เป็นประธานเทคนิคอยู่นั่นเอง

"นักเตะคนนี้น่าสนใจมาก รูปร่างดี พรสวรรค์สูง มีแววไปได้ไกล หากตัวนักเตะอยากมาร่วมทีมชลบุรี เรายินดีมาก เขาสามารถเข้ามาเทสต์และฝึกซ้อมที่สโมสรได้เลย เราไม่ขัดข้องอะไร" โค้ชเฮง กล่าวกับผู้สื่อข่าว

สำหรับ เฟมี คว้าแชมป์ยุวชนลีกตอนอายุ 13 ปี กับ อัสสัมชัญธนบุรี รวมทั้งคว้าแชมป์ฟุตบอลเยาวชนแห่งชาติรุ่นอายุไม่เกิน 15 ปี และเป็นดาวซัลโวสูงสุดของการแข่งขัน มีความสูงเกิน 185 เซนติเมตร

****ถ้าไปอยู่ชลบุรี เอาตรงๆนะครับ ผมกลัวจะเป็นดาวรุ่งตลอดกาล เพราะอะไรไม่ทราบทำไมเด็กชลบุรีขาดความมุ่งมั่น แบบ วรชิต,สิทธิโชค,ภานุเดช ใหม่วงศ์,สหรัฐ สนธิสวัดิส์, เด็กกลุ่มนี้ฝีเท้าดี มีพรสวรรค์แต่สุดท้าย ยกระดับตัวเองไม่ได้เพราะขาดความมุ่งมั่น วินัยใส่ใจตนเองให้มากกว่านี้ ฝีเท้าอยู่ในระดับไทยลีก แต่ไม่โดดเด่น คือเด็กๆเหล่านี้ ไม่มีแรงกะตุ้น หากผมเป็นผู้ปกครองของน้อง เฟมี ต้องฝึกฝนจิตใจ ให้มุ่งมั่น วินัยสูง เพราะตอนนี้ 16 แล้ว
หัวเลี้ยวหัวต่อ จะดังหรือดับ ก็คือช่วงนี้เลย 16-23 ถ้าขาดวินัยช่วงนี้ กู่ไม่กลับเลย ต้องใช้คนที่นำทางให้ถูกต้อง
PeepoClub
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +361/-75

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 10:42:51 AM »

ไปเลสเตอร์รึ OHL เลยได้ไหม ฝึกสัก 1-2 ปีน่าจะเห็นอนาคต
etai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +217/-196

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 10:46:59 AM »

https://www.thsport.com/column-3304.html

คุยกับ "โอลุวะ เฟมี อนพัช โยเซฟ อาเซ่" : หัวหอกวันเดอร์คิดเมืองไทย
 คอลัมน์ ONE MAN SHOW โดย แมน โกสินทร์
หนุ่มลูกครึ่งไทย-ไนจีเรีย วัย 16 ปี กองหน้าของรร.อัสสัมชัญ ธนบุรี ถูกกล่าวถึงอย่างมากในช่วงที่ผ่านมา ว่ากันว่าเขาคือกองหน้าดาวรุ่งดวงใหม่ของวงการฟุตบอลไทย หลังจากระเบิดฟอร์มช่วยต้นสังกัดคว้าแชมป์เกือบทุกรายการ แถมไม่เคยพลาดตำแหน่งดาวซัลโว แต่หลายคนตั้งคำถามว่าเหตุใดเขาจึงยังไม่เคยถูกบันทึกเข้าสู่ทำเนียบทีมชาติไทยในยุคของ เอคโคโน่ แม้แต่ครั้งเดียว มีเสียงร่ำลือว่าเขา "ดื้อ" เขา "ซน" แม้คนรอบข้างจะออกมาแก้ต่างให้หลายครั้งแล้วก็ยังมิวายถูกนักเลงคีย์บอร์ดวิจารณ์อยู่เนืองๆ เพื่อให้รู้จักตัวตนของเขา ผมเลือกที่จะคุยกับเจ้าตัวและนำบทสนทนามาให้ทุกท่านได้พิจารณากันว่าเด็กคนนี้มีทัศนคติเช่นไรกันแน่
แมน : สวัสดีครับ เฟมี วันก่อนพี่สัมภาษณ์ "มาสเซอร์ทอม" (สุรศักดิ์ ใจมั่น เฮดโค้ชรร.อัสสัมชัญธนบุรี รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี) ที่เขาอยากให้แฟนบอลจับตามองเรา เพราะเชื่อว่าจะก้าวขึ้นมาเป็นกองหน้าชั้นนำของไทยลีกและทีมชาติไทย ซึ่งพอเขียนข่าวไปก็มีคนพากันวิจารณ์หลากหลายรูปแบบ พี่เลยอยากมาคุยกับเราเองเลย เพื่อจะได้รู้จัก เฟมี ให้มากขึ้น สะดวกมั้ยครับ ว่าแต่ชื่ออ่านว่าอะไรนะ เฟมี หรือ เฟมี่

เฟมี : เฟมี ครับพี่ สะดวกครับ

แมน : ตอนนี้พักอยู่ที่ไหนนะครับ รร.อัสสัมชัญ ธนบุรี น่าจะปิดอยู่เนอะ เพราะโควิด-19

เฟมี : พักอยู่ที่บ้านกับแม่กับน้องชาย ที่หมู่บ้านนักกีฬา แถวๆ กรุงเทพกรีฑา ครับ

แมน : โหบ้านอยู่ไกลโรงเรียนเหมือนกันนะ

เฟมี : ที่อัสสัมธนเป็นโรงเรียนกินนอนครับ เลยไม่มีปัญหาเรื่องการเดินทาง เพราะถ้าเปิดเทอมก็ต้องนอนหอที่โรงเรียนอยู่แล้ว

แมน : เห็นบอกว่ามีน้องชาย ชื่ออะไรนะครับ อายุเท่าไหร่แล้ว เตะฟุตบอลด้วยหรือเปล่า

เฟมี : น้องชื่อเดวิดครับ ตอนนี้อายุ 11 น้องไม่เตะบอลครับ ถ้าเตะก็แค่เล่นๆ กันเฉยๆ ตอนนี้เขากำลังเริ่มหัดตีแบดมินตันอยู่ครับ

แมน : อ้าว โอเคๆ มาสเซอร์ทอมแกเคยบอกพี่ว่า เฟมี ภาษาอังกฤษดีมาก

เฟมี : ภาษาอังกฤษยังเขียนไม่ค่อยถูกเท่าไหร่ แต่ก็พูดได้ปกติครับ

แมน : ตอนนี้สูงเท่าไหร่แล้วนะครับ

เฟมี : 188 ซม. ครับ

แมน : โอ้โห อายุเพิ่ง 16 สูงเท่านี้แล้ว ถ้าประมาณ 20 ก็สูงได้อีกเยอะเลย พอเราตัวสูงขึ้นมากๆ แบบนี้มีผลกับเรื่องความเร็วความคล่องตัวบ้างมั้ยเนี่ย แล้วคุณพ่อ (เป็นชาวไนจีเรีย) สูงเท่าไหร่นะครับ

เฟมี : น่าจะสูงได้อีกนะครับ พ่อผมสูง 189 เรื่องความเร็วยังเหมือนเดิมนะพี่ แต่อาจจะมีเรื่องจังหวะกลับตัวที่ช้าลงนิดหน่อย

แมน : โหสูงจะแซงพ่อแล้ว เห็นว่ากล้ามเนื้อกำลังขึ้นเลยใช่มั้ยครับ มาสเซอร์ทอมแกบอกพี่ว่าตอนนี้ซิคแพ็กหรือกล้ามขา เฟมี กำลังแน่นเลย

เฟมี : ใช่ครับ ผมเป็นพวกบ้าเวทอยู่แล้ว แต่ผมเป็นคนที่กล้ามเนื้อมันจะลีนๆ ไม่ได้ใหญ่โอเว่อร์แบบ อดาม่า ตราโอเร่ (นักเตะวูล์ฟแฮมป์ตัน) นะครับ ขานั้นเขากินโปรตีนด้วย กล้ามเนื้อผมมันจะลีนๆ ก็เลยไม่ได้ทำให้วิ่งช้าลง

แมน : สไตล์การเล่นของเราเป็นแบบไหนครับ เล่นกองหน้าตัวเป้าใช่มั้ย

เฟมี : ผมเล่นหน้าเป้า หรือปีกก็ได้ครับ สไตล์ผมก็เล่นได้หลายแบบนะ กองกลางทีมผมเก่งๆ กันอยู่แล้ว ผมก็จะพยายามวิ่งหาพื้นที่ว่าง ให้เลี้ยงบอล หรือจะหาจังหวะพาบอลเข้าไปยิงประตูก็ได้ครับ แต่ถ้าโยนมาแล้วให้ผมพักบอลเก็บบอลอันนี้ผมไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่

แมน : ได้เห็นข่าวที่พี่บอก และคอมเม้นท์ต่างๆ หรือยังครับ

เฟมี : อ๋อ ข่าวเห็นแล้วนะครับ มีเพื่อนแชร์มาให้อ่าน แต่คอมเม้นท์ผมไม่ได้ดูเลยครับ เพราะถ้าไปเจอคนพูดถึงเราไม่ดีมันจะบั่นทอนจิตใจเราเปล่าๆ ทั้งที่เขาไม่รู้จักตัวตนของเราเลย ผมไม่เคยอ่านอยู่แล้ว เพราะคำต่อว่าพวกนั้นไม่มีผลอะไรกับชีวิตผมครับ

แมน : ดีแล้วนะ แต่ก็ต้องเข้าใจล่ะว่า ถ้าวันนึงเรายิ่งมีชื่อเสียงมากกว่านี้ เสียงวิจารณ์มันก็ต้องยิ่งมากขึ้นไปอีก เหมือนรุ่นพี่ทีมชาติหลายๆ คนที่เขาเคยพบเจอ

เฟมี : ใช่ครับพี่ ถ้าถึงวันนั้นผมก็คงต้องรับมือกับมันให้ได้ครับ

แมน : เคยได้ยินว่ามีคนตั้งฉายาให้เราเป็น ดาเนี่ยล สเตอร์ริดจ์ เมืองไทยด้วย

เฟมี : อ๋อ ตอนนั้นไปเตะรายการโตโยต้า ชุดของครูตุ๊ก (ปิยะพงษ์ ผิวอ่อน) ที่ญี่ปุ่น ครับ แต่จริงๆ ตอนนี้ไอดอลผมคือ วิลฟรีด ซาฮา (ปีกขวาคริสตัล พาเลซ) นะครับ

แมน : อ้าว ซาฮา เขาไม่ได้เป็นกองหน้านี่นา นึกว่าจะชอบกองหน้าเหมือนกันซะอีก

เฟมี : ผมชอบที่เขาเร็ว, แข็งแกร่ง และเลี้ยงบอลคล่องมากครับ

แมน : แล้วเชียร์ทีมไหนอยู่บ้างครับ ทั้งไทยและต่างประเทศเลย

เฟมี : ของไทยไม่มีนะครับ ต่างประเทศผมชอบ คริสตัล พาเลซ แต่ไม่ได้เชียร์อะไรขนาดนั้น ชอบนักเตะมากกว่า เพราะมี ซาฮา อยู่ครับ

แมน : อ่านะ ถ้ามีโอกาสไปเล่นต่างประเทศอยากไปที่ไหนเนี่ยครับ

เฟมี : อยากไปเปแอสเช ครับ ชอบสไตล์ของเขา

แมน : ไม่อยากไปพวก เจลีก อะไรงี้หรอ

เฟมี : ไม่นะครับ สไตล์ทางยุโรปน่าจะเหมาะกว่า

แมน : โอเค เห็นว่า เฟมี เล่นกับอัสสัมธนฯ ได้แชมป์เกือบทุกรายการ ตั้งแต่อายุ 12 จนถึงปัจจุบัน พลาดไปแค่รายการเดียวคือรายการอะไรนะ แล้วก็เป็นดาวซัลโวทุกรายการเลยจริงมั้ยทั้งที่ไทยและไปแข่งต่างประเทศ

เฟมี : มีถ้วยไนกี้ครับ ที่แพ้จุดโทษ บุรีรัมย์ นัดชิง ดาวซัลโวก็เป็นทุกรายการครับ

แมน : นี่แหละ ถึงเกิดข้อสงสัยว่า เพราะอะไร เฟมี ถึงไม่เคยติดทีมชาติไทย ยู-16 ในยุคที่มีเอคโคโน่เป็นโค้ชเลย

เฟมี : ผมก็ยังไม่เข้าใจอยู่เหมือนกันครับพี่ เขาอาจมองว่าไม่ใช่สไตล์ที่เขาชอบก็ได้

แมน : แต่เด็กๆ อัสสัมธนฯ คนอื่นๆ ติดกันเกือบหมด?

เฟมี : ใช่ครับ ตัวจริงติดกันทั้งทีมเลยพี่ มีผมคนเดียวนี่แหละมั้งไม่เคยติดเลย

แมน : ไปซ้อมกับทีมชาติมาแล้วกี่ครั้งครับ

เฟมี : 3 ครั้งครับ ครั้งแรกผมกล้ามเนื้อกระตุก (บาดเจ็บ) แต่ครั้งหลังๆ ไปซ้อมก็โดนตัดออกทุกครั้ง

แมน : มองในแง่ดี นอกจาก เฟมี แล้ว พี่ก็ไม่ค่อยเห็นกองหน้าจริงๆ ติดเลยเหมือนกันนะ ส่วนใหญ่โค้ชเขาจะเอากองกลางหรือปีกไปยืนหน้ามากกว่า อย่างน้องแฟร้งค์ (นิพิญพนธ์ วงค์ปัญญา เด็กโครงการฟ็อกฮันท์) เห็นปกติเล่นปีกหรือหน้าต่ำ แต่ทีมชาติจับเอาขึ้นไปยืนหน้าเป้า

เฟมี : ใช่ครับ ของทีมอื่นก็ไม่มีกองหน้าติดเหมือนกัน แฟร้งค์เขาก็เก่งเลยนะครับถ้าเป็นตำแหน่งกลางรุกหรือปีกที่เขาถนัด

แมน : มีคนบอกกันมาว่า เหตุผลที่เราไม่ติดทีมชาติ เพราะเรา "ซน" เกินไป เคยได้ยินใช่มั้ย ช่วยขยายความให้พี่หน่อยว่า "ซน" เกินไป นี่คืออะไร โค้ชเขาเคยบอกเรามั้ย

เฟมี : ผมก็ยังไม่เข้าใจมาตลอดเหมือนกันครับ ผมว่าผมก็ปกติดีนะ ไม่ได้ทำตัวมีปัญหาอะไรเลยครับ

แมน : อันนี้ มาสเซอร์ธร (ธร สอระภูมิ เฮดโค้ชอัสสัมชัญ ธนบุรี) กับ มาสเซอร์ทอม ก็บอกพี่นะว่า เฟมี ไม่ได้มีปัญหาระเบียบวินัย ก็ขยันซ้อม เชื่อฟังโค้ชดี แต่อาจจะมีนิสัยขี้เล่นบ้าง ตามสไตล์เด็กวัยรุ่นลูกครึ่ง ซึ่งเป็นเรื่องปกติ ถ้าทำตัวมีปัญหาทางอัสสัมธนฯเขาก็ไม่ปล่อยเหมือนกัน

เฟมี : ตอนซ้อมผมก็อาจจะมีติดยิ้มๆ บ้าง มันติดเป็นนิสัย แต่ผมไม่ได้เป็นคนขี้เกียจซ้อมนะครับ เอาจริงๆ ตั้งแต่เล่นมาผมไม่เคยขาดซ้อมเลยแม้แต่วันเดียว

แมน : อืม งั้นเอาเป็นว่าก็คงเป็นเรื่องแท็กติกของโค้ชแต่ละคนก็แล้วกันเนาะ

เฟมี : น่าจะเป็นแบบนั้นแหละครับพี่

แมน : เห็นว่าที่โรงเรียนเขาจะมีกฎระเบียบต่างๆ โดยเฉพาะเรื่อง ยาเสพติด, ชู้สาว, การพนัน, ทะเลาะวิวาท บางเรื่องก็ให้ออกเลย บางเรื่องก็จะเตือนก่อนถูกมั้ยครับ

เฟมี : ใช่ครับ เขาจะเตือน 3 ครั้ง ถ้าครบ 3 ครั้งก็ออกเลย อย่างเรื่องแฟน เขาไม่ได้ห้ามมีครับ มีได้แต่อย่าวางตัวไม่เหมาะสม ควงกันเดินประเจิดประเจ้อ ทำแบบนั้นมันก็ไม่เหมาะสมอยู่แล้วครับเพราะเรายังเรียนหนังสืออยู่

แมน : พี่ขอถามตรงๆ เลย เคยเล่นพนันฟุตบอลบ้างมั้ย

เฟมี : ไม่เคยครับ คือผมรู้ว่าพวกนี้เล่นแล้วมันมีได้มีเสีย เห็นมีรุ่นพี่หลายๆ คนที่เขามีปัญหาเรื่องนี้ ผมเลยคิดว่าไม่ต้องเริ่มเข้าไปยุ่งตั้งแต่ต้นเลยดีกว่า  

แมน : เคยยกพวกไปตีกับใครมั้ยเนี่ย

เฟมี : ไม่เคยครับ ผมไม่เอาชีวิตตัวเองไปเสี่ยงหรอกพี่ พวกนักบอลโรงเรียนก็ไม่มีใครไปยกพวกตีกับคนอื่นครับ

แมน : เห็นว่าทางโรงเรียนเขามีเงินเดือนให้นักบอลด้วย เราได้เก็บสะสมเอาไว้มั้ยครับ เห็นที่อื่นๆ บางคนก็ซื้อรถมาขับเองแล้ว เรามีบ้างหรือยังครับ

เฟมี : ได้ตั้งแต่ตอนเข้ามาเลยครับ โรงเรียนเขาจะเปิดบัญชีให้ แต่กดออกมาใช้ไม่ได้ ฝากได้อย่างเดียว แต่ถ้ามีเหตุฉุกเฉินทางบ้านก็ไปขอเบิกได้ สำหรับผมยังไม่เคยเบิกเลยครับ ไว้รอเรียนจบแล้วเก็บให้ได้เป็นก้อนใหญ่ทีเดียวเลยดีกว่าครับ ส่วนเรื่องรถผมยังต้องไปเรียนไปทำใบขับขี่อีก แต่ผมยังไม่ได้คิดเรื่องพวกนี้หรอกพี่ เอาไว้เรียนจบแล้วค่อยมีดีกว่า

แมน : ก็ดีนะ เอาที่เหมาะสมตามช่วงวัย ดีแล้วๆ นี่เข้ามาอยู่ อัสสัมธนฯ ตั้งแต่อายุเท่าไหร่นะครับ ก่อนหน้านี้เรียนที่ไหนมา เตะบอลมาก่อนหรือเปล่า

เฟมี : เข้ามาตอน 12 ครับ แต่ก่อนผมเรียนที่ เซนต์ดอมินิก ก่อนเตะบอลผมเคยเตะฟุตซอลมาก่อนครับ

แมน : พี่ขออนุญาตถามเรื่องผลการเรียนหน่อย เกรดเฉลี่ยปีที่แล้วเป็นไงบ้าง ตอนนี้เรียนชั้นไหนแล้วครับ

เฟมี : ตอนนี้ ม.5 ครับ ปีที่แล้วผมได้ 2.89 ครับ แต่ปีนี้เหลือ 1 กว่าเองพี่ มีติดบางวิชาอยู่ เดี๋ยวก็ต้องไปแก้ครับ

แมน : อืมเราเป็นนักบอลโรงเรียนด้วย ก็ถือว่าโอเคนะ พอจบม.6ตั้งใจจะต่อมหาวิทยาลัยมั้ย หรือจะเดินสายนักบอลอาชีพไปอย่างเดียวเลย

เฟมี : จะเรียนต่อครับ แม่เขาอยากให้ผมจบปริญญาเผื่อไว้เพราะอนาคตไม่มีอะไรแน่นอน อย่างน้อยมีใบประกาศไว้ก็อาจไปทำงานอย่างอื่นได้ครับ

แมน : ทางคุณแม่สนับสนุนให้เป็นนักฟุตบอลอาชีพเต็มตัวด้วยหรือเปล่าครับ

เฟมี : สนับสนุนเต็มที่ครับ ผมเองก็อยากเป็นนักบอลอาชีพ อยากติดทีมชาติเหมือนกันครับ

แมน : หลังจบ ม.6 วางแผนไว้หรือยังว่าจะไปทีมไหน เห็นว่าต้องจบ ม.6 ก่อนถูกมั้ย ถึงจะเข้าทีมสโมสรอาชีพได้ แล้วก็เด็กอัสสัมธนฯส่วนใหญ่จะต้องเซ็นสัญญากับ "ช้าง" หรือ "เมืองทอง" ของ เฟมี เซ็นไว้กับใครหรือยังครับ

เฟมี : ผมเซ็นกับ "ช้าง" ไปแล้วครับ ยังไม่รู้เหมือนกันว่าทีมไหนจะเอาผม

แมน : แบบนี้ก็ไม่ได้ไปอยู่เมืองทองแน่ๆ แล้วสิ แล้วมีสโมสรไหนในไทยลีกที่อยากไปร่วมทีมเป็นพิเศษมั้ย

เฟมี : น่าจะเป็น บุรีรัมย์ หรือ ชลบุรี ครับ ผมอยากไปอยู่กับทีมที่ได้โอกาสลงเล่นมากกว่า เพราะถ้าย้ายไปทีมใหญ่บางทีอาจจะไม่ได้เล่นเลยก็ได้

แมน : มีคนมองว่าเราจะเป็นอนาคตกองหน้าทีมชาติไทย เป็นกองหน้าในสไตล์ที่คนไทยไม่เคยมีมาก่อนรู้สึกยังไงบ้าง

เฟมี : ก็ดีใจนิดๆ ครับ แต่ยังไม่ได้ถึงกับภูมิใจอะไร มันต้องไปให้ถึงจริงๆ ก่อนรึป่าวพี่ ตอนนี้ผมยังไม่ติดอะไรเลย รอให้มีวันนั้นก่อน คงค่อยรู้สึกดีใจและภูมิใจได้ครับ

แมน : ถามหน่อยว่า เฟมี รู้สึกว่าอยู่กับเพื่อนๆ หรือคนอื่นๆ ในสังคม เขามองเราเป็นคนไทย หรือลูกครึ่ง หรือคนต่างชาติ เท่าที่ได้สัมผัสมา แล้วเคยเจอประสบการณ์แปลกๆ มีใครมาบูลลี่อะไรเราบ้างมั้ย

เฟมี : กับเพื่อนก็น่าจะมองผมเป็นลูกครึ่งครับ ไม่มีปัญหาอะไรนะเพราะอยู่ด้วยกันมาตลอด ส่วนกับคนที่ไม่คุ้นเคยกัน เขาก็อาจจะคิดว่าผมเป็นคนต่างชาติครับ เรื่องบูลลี่ผมไม่ซีเรียสเลย บางคนเรียกไอ้ดำ ไอ้นิโกรผมก็เฉยๆ นะ เพราะเขาไม่รู้ความหมายของคำที่พูด จริงๆ แล้ว นิโกร เนี่ยแปลว่าทาสนะครับ

แมน : อ๋อ คนไทยเราล้อปมด้อยปมเด่นกันชินปากโดยที่ไม่ได้เจตนาจะเหยียดอะไรกัน แต่เรื่องนี้ถ้าเป็นต่างประเทศเขาซีเรียสมากๆ นะ บางที่ไปล้อเขา เขาเอาถึงตายเลย แล้วเคยมีคนที่ไม่รู้ว่าเราฟังภาษาไทยรู้เรื่อง มาด่าหรือนินทาเราระยะประชิดบ้างมั้ยเนี่ย

เฟมี : มีครับ บางทีผมก็มีแกล้งๆ คนอื่นกลับบ้างนะ อย่างตอนเปิดเทอม ถ้ามีเด็กใหม่เข้ามา ผมก็จะแกล้งทำเป็นพูดไทยไม่ได้ เขาพูดอะไรผมก็ Whatๆๆ? สักพักค่อยเฉลย หรือเวลาไปสั่งข้าว ตอนแรกก็จะแกล้งพูดอังกฤษ แล้วตอนหลังค่อยพูดไทยเช่นบอกเขาว่าเอาข้าวกะเพรา เขาก็จะตกใจกันว่า เฮ้ยพูดไทยได้หรอเนี่ย

แมน : เท่าที่คุยกันมาเรื่อยๆ พี่ก็ยังไม่เห็นว่าเฟมี จะมีปัญหาเรื่องนิสัยหรือระเบียบวินัยอะไรขนาดนั้นเลยนะเนี่ย

เฟมี : ผมก็ปกติดีครับพี่

แมน : 555 อยู่กับ มาสเซอร์ทอม เป็นไงบ้างครับ แกดูแลกันเหมือนเป็นผู้ปกครองเลยมั้ย เป็นแบบพ่อลูกอะไรอย่างนี้

เฟมี : เหมือนพ่อลูกเลยครับ ทุกคนก็รักและเคารพแกครับ

แมน : อายุ 16 แล้วเดี๋ยวต้องย้ายขึ้นไปอยู่กับ มาสเซอร์ธร หรือเปล่าเนี่ย

เฟมี : น่าจะเป็น มาสเซอร์ทอม ยาวๆ เลยนะครับ ชุดนี้แกปั้นมา เห็นว่าแกน่าจะขอคุมยาวจนจบเลย

แมน : ขอถามนอกเรื่องบ้างดีกว่า เราชอบสไตล์เพลงแบบไหนครับ

เฟมี : ผมชอบแนวฮิปฮอปครับ

แมน : งี้ก็ต้องรู้จัก ปอนด์ P Hot เนอะ พี่เพิ่งเขียนคอลัมน์สัมภาษณ์ P Hot ไปเอง แต่ก่อนเขาเคยเป็นนักบอลด้วยนะ

เฟมี : รู้จักสิพี่ ใครก็ต้องเคยฟังทั้งนั้น "เบอร์มาเดะ เอ้ย เธอเอาเบอร์มาเดะ เฮ้" ใช่ปะพี่

แมน : 555 เดี๋ยวไว้พี่ส่งคอลัมน์นั้นให้เราอ่านแล้วกัน วันนี้ขอบคุณมากนะครับเฟมี ไว้มีโอกาสคุยกันใหม่ครับ

เฟมี : ได้คร้าบพี่ ขอบคุณนะครับ

*****อ่านสัมภาษ แล้วก็รู้สึกเป็นแบบเด็กๆทั่วไป นะดื้อ ไม่เกเร อะไร แต่ทำไมไม่คิดทีมชาติ  
โอลุวะ เฟรมี่ ลูกครึ่ง ไทย-ไนจีเรีย , โอลัคซอน เอแทมบา ลูกครึ่ง ไทย-ไลบีเรีย สองคนนี้ไม่
ติดทีมชาติใน ยุค เอคโค่โน เลย มีใครพอจะเข้าใจไหมครับ
***** จากบทสัมภาษ ดูแล้วมีความเป็นไปได้ ที่จะไปอยู่ บรร. หรือ ชลบุรี สองทีมนี้
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +574/-509

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 10:50:56 AM »

ไป บรร หรือเมืองทอง ก็โอเค

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
chatree2523
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-13

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 11:29:37 AM »

ไป บรร หรือเมืองทอง ก็โอเค

ไปเมืองทองไม่ได้ครับ ติดสัญญาช้าง ที่ไปได้คือกลุ่มที่สนับสนุนโดยช้าง อาทิ บรร ชล ประมาณนี้ครับ

เฟมี : ผมเซ็นกับ "ช้าง" ไปแล้วครับ ยังไม่รู้เหมือนกันว่าทีมไหนจะเอาผม

แมน : แบบนี้ก็ไม่ได้ไปอยู่เมืองทองแน่ๆ แล้วสิ แล้วมีสโมสรไหนในไทยลีกที่อยากไปร่วมทีมเป็นพิเศษมั้ย

เฟมี : น่าจะเป็น บุรีรัมย์ หรือ ชลบุรี ครับ ผมอยากไปอยู่กับทีมที่ได้โอกาสลงเล่นมากกว่า เพราะถ้าย้ายไปทีมใหญ่บางทีอาจจะไม่ได้เล่นเลยก็ได้
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +283/-273

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 12:13:01 PM »

ไปบรร น่าจะรุ่งกว่า ดูอย่าง ศุภณัฐ ศุภโชค เก่งเกินอายุ ติดทีมชาติชุดใหญ่  แต่ถ้าไปค้าแข้งต่อต่างประเทศอย่างเจลีกจะยากหน่อย
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +803/-1522

new world order

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 12:23:35 PM »

ชลสร้างนักเตะที่เก่ง ผมเชื่อคำพูดนี้
แต่ถ้าเป็นนักเตะอาชีพที่เก่ง ผมว่ายังไม่ถึงชั้น

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +288/-424

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 10:16:19 PM »

ไม่ควรไปอยู่กับชลบุรี ถ้าอยากก้าวหน้า
gmwin
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +707/-166

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2020, 10:30:09 AM »

รอไปโครงการ fox hunt ของเลสเตอร์ ดีกว่า  ไปอยู่ในอคาเดมี่ที่มืออาชีพ

Support ทีมชาติไทย  อนาคตบอลไทยจะต้องไปไกลกว่าปัจจุบัน
gmwin
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2020, 10:41:59 AM »

รูปตอนปัจจุบัน  ตัวสูงใหญ่เชียว

Support ทีมชาติไทย  อนาคตบอลไทยจะต้องไปไกลกว่าปัจจุบัน
gmwin
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2020, 10:45:01 AM »

ส่วนสูงหนีเพื่อนไปเรื่อยๆ

เครดิตเฟสบุ๊คเฟรมี่

TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +863/-304

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2020, 04:17:44 PM »

แนะนำว่าควรไปอยู่บุรีรัมย์ อยู่ที่นั้นซัก 3-4 ฤดูกาลยึดตัวจริงให้ได้ เดี๋ยวก็มีทีมต่างประเทศติดต่อมาเอง ถ้าข้อเสนอดี เดียวช้างเค้าก็ปล่อยไปเอง

suebsuan
Sr. Member

คะแนนความรัก: +117/-82

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 10:00:26 AM »

ไปชลบุรีกลัวเด็กใจแตก เพราะชลบุรีไม่ได้เข้มเรื่องวินัยมากเท่าไหร่ เห็นพวกเด็กพรสวรรค์ดับไปหลายรายเลยที่ชลบุรี
romartinosea
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +63/-22

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 11:39:03 AM »

ไปบุรีรัมย์ก็ดีนะ

เน้นเรื่องวินัย แต่อาจจะได้มีความพยายามสูงมากๆ ถ้าเจ๋งจริง จนอยู่ยึดตัวจริงได้ แสดงว่าไม่ธรรมดาแล้วล่ะ

แต่ถ้าดูแววแล้วไม่ไหว ผมว่าอย่างน้อย บุรีรัมย์ก็ปล่อยไปให้ทีมอื่นยืม

กรูเชียร์บอลไทย
มัสกา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +247/-247

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2020, 12:02:22 PM »

ชลบุรี ก็ดู รุ่นพี่เป็นตัวอย่าง สิ เป็นไง
vorlaksi
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +74/-70

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2020, 12:52:39 PM »

ผอมๆอย่างงี้ไปอยู่ชลไม่เกินปี อ้วนท้วนสมบูรณ์แน่ๆๆ 555
cikada
เฮงซัง get out
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +602/-2344

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 12:16:09 AM »

ดีครับได้เพิ่มหุ่นไปในตัว

ทีแบ็ค
Theodore Bagwell
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +150/-105

go to the dream!!

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 12:49:34 AM »

อยู่ชลบุรีวินัยไม่ดี เสียของเปล่าๆ
thampitak su
Hero Member

คะแนนความรัก: +836/-512

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2020, 10:30:20 PM »

แนะว่าไม่ควรไปชลบุรี เสียของ
Aoomer
Hero Member

คะแนนความรัก: +15/-13

ราชบุรีสู้ๆ

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 02:46:04 PM »

ช้างเป็นเจ้าของ อยากไปไหนต้องถามช้างเป็นหลัก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์