Thailandsusu Webboard
พฤษภาคม 31, 2020, 12:17:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: {ต่อจากกระทู้ล่าง} เทียบตารางจะๆ ถ้าเลื่อนเปิดลีก เราจะเจออะไรบ้าง  (อ่าน 1377 ครั้ง)
ออกญา อาละวาด กาก้าสกุล
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +146/-62

| | |
« เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 12:38:50 PM »

ขอเปิดกระทู้ใหม่ต่อจากอันล่างของท่าน PeepoClub นะครับ ว่าด้วยเรื่องการปรับเปลี่ยนโปรแกรมการเตะฟุตบอลไทยลีก

อยากให้ลองมาช่วยกันวิเคราะห์กันดีกว่าว่า มันมีผลดีเท่านั้นเหรอ? การเปิดลีกพร้อมกับลีกใหญ่ในยุโรป มันจะกระทบอะไรกับเราบ้าง

ตารางข้างต้นที่ผมลอง ลากมาเปรียบเทียบ ครับ เอาแค่ตารางในปี2021 เป็นหลักนะครับ

เพราะเราไม่รู้ว่าลีกอื่นจะจัดการกับฤดูกาล 2020 ที่มีปัญหานี้อย่างไรกันบ้าง

แน่นอนว่าเอาไทยลีกเป็นหลัก ถ้าเราจะเริ่มพร้อมกับยุโรปในช่วง ส.ค.- พ.ค. ผลกระทบแรกที่เราจะเจอก็คือ AFC Champions League

สมมุติว่า ในปี 2021 AFC Champions League เริ่มในเดือน ก.พ. (เพลย์ออฟ) จริง นั้นคือบอลไทยกำลังอยู่ในช่วง ขับเคี่ยวกันอย่างเข้มข้น

ข้อได้เปรียบอาจจะเป็นที่เครื่องร้อนเต็มที่เพราะเล่นกันมาเกินครึ่งฤดูกาลแล้ว ไม่ก็กลายเป็นเสียเปรียบที่เล่นมาก่อนเลยร่างกายล้ากว่า

อีกข้อได้เปรียบก็คือ ช่วงมิ.ย. -ก.ค. ที่เราปิดลีกแล้ว แต่ AFC Champions League ยังไม่จบ ถ้าเรายังอยู่ในเส้นทาง (ถ้าเทียบกับปีก่อนๆ คือ นัดแบ่งกลุ่มนัดท้ายๆ กับเริ่มรอบ 16 ทีม) แน่นอนว่าทีมจากไทยจะสามารถ ตั้งสมาธิกับรายการนี้ได้เลย ถึง 2 เดือนเต็มๆ แต่ก็อีกนั้นแหละ พอพักได้เปรียบ2เดือนนี้ แต่ก็ต้องกลับมาเตรียมตัวกับฤดูกาลใหม่อีก มั่นใจได้เลยว่านักเตะตัวหลักมีเตะทั้งปีแน่ๆ (นี้ขนาดยังไม่รวมเกมส์ทีมชาตินะครับ)

ในขณะเดียวกันตารางลีกใหญ่ๆ ในเอเชียอย่าง ญี่ปุ่น จีน เกาหลี หรือแม้แต่ ออสเตเลีย กับทางตะวันออกกลาง  ยังเป็นไปตาม AFC Champions League
(ลีกแขกเตะน้อยกว่า และน่าจะตังเยอะจ้างนักเตะมาวนเตะได้)

ในส่วนของการเปิดพร้อมกับลีกใหญ่ในยุโรปนั้น
ข้อที่ว่า "ตลาดซื้อ-ขายนักเตะบ้านเรากับทางฝั่งเขาก็จะมีความสอดคล้องต้องกัน" ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวข้องอะไรกันเลย ถ้าเราเก่งจริงดีพอ ยังไงเค้าก็ยินดีเซ็นครับ ถึงไปรอ 4-6 เดือนก็เถอะ

ในขณะเดียวกันทุกวันนี้เราใข้ตารางที่สอดคล้องกับทาง ยุโรป เหนือที่เตะหนีหนาวกัน ถ้าเราคิดจะส่งนักบอลออกไปยุโรป เราน่าจะใช้ข้อได้เปรียบตรงนี้มากกว่า

ในส่วนของรายการทีมชาติ แน่นอนครับ รายการอย่างซีเกมส์ในปี 2021 ยังคงชนกับบอลลีกอีกเหมือนเดิม และคงต้องเลื่อนให้ซีเกมส์ เพื่อเหรียญทองของฝองเราชาวไทย

2020 Summer Olympics (2021) คงไม่ต้องคิดถึงละกันนะครับ เราพลาดไปเสียแล้ว

2022 Asian Games ทีจีน จะเตะในช่วงต้นฤดูกาล 2022 (กันยน) เราจะเลื่อนลีกให้ เพื่อให้นักเตะที่ดีที่สุดไปไหม? หรือจะ หรือจะห้าว เอาแบบญี่ปุ่นคือเอาตัวเด็ก + สำรอง + สมัครเล่น ไปลองทีม

อีก 1 ไฮไลท์ คือ ปลายปี 2022 ครับ AFF ที่ยิ่งใหญ่กว่าบอลจักรวาลของเพื่อนเวียดนามเรา อาจจะเตะชนกับบอลโลกครับ (แต่มันคงต้องเลื่อนแน่ๆ แหละ)
และมันก็ยังชนกับบอลลีกเราอยู่ดี สมมุติถ้าเราได้ไปบอลโลกปีนั้น (สาธุ) เราจะมีข้ออ้างเบ่งได้เต็มที่ในการส่งทีม B ทีมสำรอง หรือทีมอะไรก็แล้วแต่จะเรียก ไปแข่ง AFF ได้แบบไม่ต้องกลัวแพ้
รายการยิบย่อยๆ ที่คอยดูดนักบอลอาชีพไปเล่น อย่างกีฬามหาลัยโลก ก็ยังคงอยู่ในช่วงเวลาเดียวกันกับบอลลีกอยู่ดี

ส่วนที่ผมว่ากองแช่งทุกท่านน่าจะได้เฮดัง (ผมมั่นใจมากๆ) ก็คือ บอลประเพณี จุฬา-ธรรมศาสตร์ จะยังอยู่ในช่วงแข่งบอลลีก แถมยังเป็นช่วงกลางฤดูกาลด้วย
ผมเชื่อมากๆ ว่าคงไม่มีทีมไหนส่งนักเตะมาให้เล่นหรอก!!!!!!!

PeepoClub
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +361/-75

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 02:15:31 PM »

+1 ขอบคุณครับ😄
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1839/-1982

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2020, 02:55:54 AM »

ขอบคุณครับ
+1 จขกท.

ย่อรูปให้ดูกันถนัดๆ

Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +404/-653

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2020, 07:13:39 AM »

ฟุตบอลถ้วยสโมสรเอเชียเราจะได้เปรียบมากเพราะสโมสรกำลังอยู่ในช่วงพีคเมื่อเล่นรอบคัดเลือก

แต่ถ้าเข้ารอบไปแล้วสโมสรบ้านเราจะเจออาการล้าเข้ามาทดแทน หวังว่าสมาคมคงจะจัดโปรแกรม

เอื้อให้ทีมที่ได้ไปแข่งด้วยนะครับเพื่อชื่อเสียงและประโยชน์ของชาติ
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +824/-1060

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2020, 12:19:29 PM »

ขอบคุณครับ

สารคาม-ฉลามชล_TS232
ความรู้ก็เหมือนชุดชั้นใน มีไว้ใช้แต่ไม่ได้มีไว้โชว์!!!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +268/-47

No.7

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2020, 04:33:27 PM »

+1 สำหรับข้อมูลครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์