Thailandsusu Webboard
กรกฎาคม 02, 2020, 07:50:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลัง Covid-19 อาร์เจนติน่า ที่ว่าเศรษฐจะตายไม่ตายแหล่ มีโอกาสล้มฟุบไปเลยรึเปล่า  (อ่าน 3646 ครั้ง)
snookger
บอลนอกแค่สะใจ.... บอลไทยมีลิงค์มั๊ยครับ
Full Member

คะแนนความรัก: +124/-210

| | |
« เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 08:51:10 AM »

สถานการณ์โควิด 13/04/20    ณ ตอนที่ตั้งกระทู้

ผู้ป่วย            เสียชีวิต      รักษาหาย

Thailand      2,551          38          1,218   

Argentina       2,208             95           468   

....ลองมานึกภาเทียบกับประเทศไทย ที่ตอนนี้ ล็อคดาวน์  ประกาศ พรก.ฉุกเฉิน   

ประชาชนตกงาน งานหยุดไม่มีเงิน  จนต้องมีมาตรการ เงินเยียวยา 5,000     ให้กับคนเป็นสิบๆล้าน

หมดงบมหาศาลมาก     กับประเทศร่อแร่ แบบนั้น    มันจะถึงกับกู่ไม่กลับเลยหรือเปล่า? 

ถ้าจะให้ประชาชนได้เยียวยา ต้องหมดงบเยอะเหมือนกัน  พอไม่ให้ประชาชนก็จะอดตาย ถ้าสั่งหยุดงานไปอีก

Powerperboy
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-109

เพื่อชาติ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 09:22:57 AM »

ถ้าบริหาร..จัดการดีดีประเทศไม่ล้มแน่ครับ...ถ้าแจกแล้วเกิดการกระตุ้นในการซื้อขาย...เช่นไปซื้อที่ร้านแถวบ้าน...จะช่วยให้เกิดการหมุนเวียน...การผลิต..การซื้อ...ประชาชนตอนนี้ถ้าใช้หลักเศรษฐกิจพอเพียงมาช่วย...จะช่วยได้เยอะ..คนชนบทที่ผมอยู่ตอนนี้...แทบไม่เดือดร้อน...เพราะมีปลาในหนอง...ผักในสวน..ผลไม้ตามฤดูกาล...ตอนเช้ามีตลาดชุมชนปกติ...แต่ต้องใส่หน้ากากอนามัย..ถ้ารัฐบาลบริหารดีดี...แจกเงิน5000..ไม่ถึงกับล้ม...

เทพบุตรฟุตแฟนบอล
cikada
เฮงซัง get out
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +602/-2350

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 09:54:44 AM »

ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ในประเทศไม่ได้เดือดร้อน
ที่ออกมาด่าๆกันส่วนมากการเมืองล้วนๆ

sutas
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +59/-65

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 01:02:17 PM »

ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ในประเทศไม่ได้เดือดร้อน
ที่ออกมาด่าๆกันส่วนมากการเมืองล้วนๆ
รู้ได้ไงครับไม่เดือดร้อน คนที่รู้จักทุกคนเดือดร้อนกันทั่งนั้น ต่อให้เป็น ข้าราชการ พนักงานรัฐวิสาหกิจก็เถอะ เพราะยังไงมันก็ต้องเกี่ยวพันกันไปหมด อย่าเหมาทุกเรื่องเป็นเรื่องการเมืองครับ แล้วคุณจะมองไม่เห็นคนทุกข์ยาก เดือดร้อนจริงๆในสังคม มีเยอะในสถานการณ์อย่างนี้
yosukit
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +59/-77

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 01:10:38 PM »

คนไทย22ล้านคน มีเงินในบัญชีไม่ถึง 7,000บาท และมากกว่า 10ล้านคน มีเงินในบัญชีไม่ถึง 500บาท นอกจากนี้ยังมีคนไทยอีกมากว่า 30ล้านคน ที่ไม่มีแม้แต่บัญชีเงินฝากเลยซักเล่ม
ถ้า Lockdown 100% จริงๆ คือทุกอย่างหยุดหมด ถ้าไม่มีรายได้ใหม่เข้า คุณคิดว่าคนกลุ่มนี้จะสามารถอยู่ได้กี่เดือนครับ
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +283/-274

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 01:18:01 PM »

เศรษฐกิจน่าจะถดถอยกันทั่วโลก ประเทศไหนที่เซจะล้ม โดนหมัดอัปเปอร์คัดเสยปลายคาง มีโอกาสน๊อคไปอีกนาน

พวกลูกจ้างหาเช้ากินค่ำ กับ พวกที่มีหนี้สินครัวเรือนมากๆ ลำบากสุดๆ
racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +282/-201

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 03:07:40 PM »

เอาอะไรมาคิดครับว่าไม่เดือดร้อน
คิดได้ไง โลกโคตรแคบ
ส่วนตัวผมไม่เดือดร้อนนะครับ
แต่เชื่อแน่ว่าคนเดือดร้อนมีเยอะมากครับ
แค่พวกนี้ไม่ได้มีปากมีเสียงมากในสังคม
เพราะคนในสังคมก็โฟกัสแต่พวกดารา พวกมีตัง ที่อยู่ในโซเชี่ยล
พวกนี้สบายครับ สายป่านยาว
พวกลำบากจริงเขาไม่มาเล่นโซเชี่ยลอะไรเยอะหรอกครับ
พวกหาเช้ากินค่ำเยอะครับ เมืองไทย
ร้านค้าอะไรต่างๆมันไม่เปิด มันจะไม่เดือดร้อนได้ไง

เจ้าจอม
ทีแบ็ค
Theodore Bagwell
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +150/-105

go to the dream!!

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 08:00:49 AM »

ปัญหาใหญ่ตอนนี้คือเงินมันไปเข้ากระเป๋านายทุนหมด+นโยบายของรัฐหลายปีที่ผ่านมา
ไม่เคยมองเห็นประชาชน แถมยังซ้ำเติมอีกต่างหาก
ถ้าอยากให้เศรษฐกิจมันไปต่อคือเราต้องช่วยกันซื้อของในร้านที่ไม่ใช่นายทุนครับ
จ่ายไปหนึ่งครั้งให้เงินมันหมุนเวียนไปได้สิบรอบร้อยรอบรอดแน่ครับ
แต่ทุกวันนี้มันเข้านายทุนหมด นายทุนใหญ่ขึ้น ชั้นกลางชั้นล่างเล็กลงๆเรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2020, 06:43:03 AM โดย ทีแบ็ค » บันทึกการเข้า
Min
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +11/-7

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 09:19:46 AM »

ปกติอ่านอย่างเดียว ไม่ค่อยคอมเมนท์ แต่เหนคอมเมนท์นี้แล้ว อดไม่ได้จริงๆครับ
คุณไปอยู่โลกไหนมาครับ ใช่กะลาหรือเปล่า ตกงานกันถ้วนหน้า โดนลดเงินเดือน คนฆ่าตัวตาย ฯลฯ เนี่ยนะคนไม่เดือนร้อน
เป็นคอมเมนท์ที่ทุเรศมากๆครับ ออกจากกะลามาดูห้างร้าน ตลาดบ้างนะครับ หรือถ้าช่วงนี้ออกไม่ได้ ก็ดูข่าวเสรษฐกิจบ้าง
yuupol_AV009>SR67
ถูกแบน-เพราะด่าคนกดลบ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +546/-1053

Sci Commerce

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 09:44:24 AM »

555 โชว์โง่อีกแล้ว

cikada
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +602/-2350

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 10:35:33 AM »

ปกติอ่านอย่างเดียว ไม่ค่อยคอมเมนท์ แต่เหนคอมเมนท์นี้แล้ว อดไม่ได้จริงๆครับ
คุณไปอยู่โลกไหนมาครับ ใช่กะลาหรือเปล่า ตกงานกันถ้วนหน้า โดนลดเงินเดือน คนฆ่าตัวตาย ฯลฯ เนี่ยนะคนไม่เดือนร้อน
เป็นคอมเมนท์ที่ทุเรศมากๆครับ ออกจากกะลามาดูห้างร้าน ตลาดบ้างนะครับ หรือถ้าช่วงนี้ออกไม่ได้ ก็ดูข่าวเสรษฐกิจบ้าง

เดินตลาดทุกวันครับ อยู่ต่างจังหวัด ทุกคนแทบจะใช้ชีวิตปกติ
ห้างก็ปิดเป็นบางส่วน เพื่อนผมทำงานห้างถึงจะหยุดก็ยังได้รับเงินเดือน ร้านอาหารเปลี่ยนจากนั่งกินก็ใส่ถุงกลับบ้าน โรงงาน การก่อสร้างก็ยังทำงานปกติ  มีกระทบเฉพาะธุรกิจกลางคืนแค่นั้น   

Min
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +11/-7

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 11:13:43 AM »

เดินตลาดทุกวันครับ อยู่ต่างจังหวัด ทุกคนแทบจะใช้ชีวิตปกติ
ห้างก็ปิดเป็นบางส่วน เพื่อนผมทำงานห้างถึงจะหยุดก็ยังได้รับเงินเดือน ร้านอาหารเปลี่ยนจากนั่งกินก็ใส่ถุงกลับบ้าน โรงงาน การก่อสร้างก็ยังทำงานปกติ  มีกระทบเฉพาะธุรกิจกลางคืนแค่นั้น   

ก็นั่นแหละครับ ที่คุณอยู่น่ะเขาเรียกว่ากะลาครับ โรงงานผมที่ ตจว.และข้างเคียง Demand หาย 50% ทันที เพราะคนเอาเงินไปซื้ออย่างอื่นเพื่อป้องกันโควิด(สินค้าผมเป็นวัสดุก่อสร้าง) ส่วนที่กรุงเทพ ทุกคนต้อง Work From Home ทำงานด้วยความลำบาก คุยงานลำบาก ธุรกิจท่องเที่ยวโดนลดเงินเดือน เพราะไม่มีนักท่องเที่ยว(เพื่อนผมโดนลดทั้งน้ำตาเพราะมีภาระหนี้ที่่ต้องจ่าย ไม่คิดว่าจะมีโรคร้าย) แอร์ไม่มีบิน คนทำงานสนามบินถูกปลดออก บริษัทปิดกิจการ รถแท็กซี่ไม่มีผู้โดยสาร นี่หรอครับที่เรียกว่าปกติ

คุณยิ่งเมนท์ยิ่งโชว์ความกะโหลกกะลาครับ คุณบอกว่าแทบจะปกติ แทบจะปกติบ้าไร การนั่งกินข้าวที่ร้านไมไ่ด้ ต้องห่อกลับบ้าน 22:00-4:00 ห้ามออกจากบ้าน ชีวิตคุณไม่ปกติแล้วนะครับ แล้วที่บอกว่าเพื่อนคุณทำงานห้างยังได้รับเงินเดือนปกติ คุณคิดว่านายจ้างเขาจะจ่ายให้เพื่อนคุณได้อีกกี่เดือน ในขณะที่ลูกค้าไม่มี

กะลามากครับคุณอะ
wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +195/-460

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 03:58:39 PM »

ข้อมูลประชากรยังไม่มี ริแจกเงินส่งเดช มีแต่เรื่องไม่ได้เรื่อง
blue sky
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-2

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 07:27:16 AM »

ในช่วงเวลาที่ยากลำบาก ขอให้เพื่อน ๆ คนไทยทุกคน รวมทั้งประชากรโลก ผ่านพ้นวิกฤตไปได้โดยเร็ววันครับ
racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +282/-201

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 10:56:15 AM »

ผมว่าคุณอยู่ในกะลาครับ เอาตรงๆ
ไม่รู้หรอกนะว่าคุณอยู่จังหวัดอะไร
แต่เท่าที่อ่านคือโลกแคบครับ ถ้าบอกว่าคนส่วนใหญ่ไม่ได้รับผลกระทบ
ผมเลยว่ายังอ่อนหัดครับ ไม่อยากอธิบายเยอะนะครับ
เอาแค่ธุรกิจท่องเที่ยวธุรกิจเดียวก็แย่หนักละครับตอนนี้
ธุรกิจท่องเที่ยวมันโยงไปทุกอย่างนะครับ
การเดินทาง ค้าขาย ของกิน โรงแรมที่พัก ลูกจ้างในส่วนต่างๆ อันนี้แค่ยกตัวอย่าง

เจ้าจอม
Mechanical Engineering
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +58/-29

Chonburi fc. Champion Thailand Premier League 2007

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 02:33:15 PM »

ผมว่าคุณอยู่ในกะลาครับ เอาตรงๆ
ไม่รู้หรอกนะว่าคุณอยู่จังหวัดอะไร
แต่เท่าที่อ่านคือโลกแคบครับ ถ้าบอกว่าคนส่วนใหญ่ไม่ได้รับผลกระทบ
ผมเลยว่ายังอ่อนหัดครับ ไม่อยากอธิบายเยอะนะครับ
เอาแค่ธุรกิจท่องเที่ยวธุรกิจเดียวก็แย่หนักละครับตอนนี้
ธุรกิจท่องเที่ยวมันโยงไปทุกอย่างนะครับ
การเดินทาง ค้าขาย ของกิน โรงแรมที่พัก ลูกจ้างในส่วนต่างๆ อันนี้แค่ยกตัวอย่าง

ไม่อยากพูดเยอะ ผมทำงานโรงงานที่ระยอง ตอนโดนสั่งหยุด 1 สัปดาห์เต็มๆ จ่ายค่าแรง 75%
ปกติผลิตงาน 2 กะ ตอนนี้ยุบเหลือกะเดียว
ลูกค้าเลื่อนออกไปหมดไม่ว่าจะทั้งในประเทศและต่างประเทศกระทบหมดทั่วโลกครับตอนนี้
เดือนหน้าถ้าสถานการณ์ยังไม่ดีขึ้นสงสัยได้ทั้งหยุดทั้งเดือนแน่ๆ
จากปกติลูกค้ารับงาน 100% ตอนนี้ลดลงเหลืออยู่ 40-60% เจ้าไม่รับเลยทั้งเดือน
คิดว่ากระทบไหมลองไปคิดดู
"โลกนี้มันกว้างใหญ่มาก โลกที่ผมอยู่อาจจะกว้างสำหรับผม แต่สำหรับบางคนยังคิดว่าน้อยเลย"

pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +643/-2658

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 04:24:45 PM »

การท่องเที่ยวเรา
สร้างรายได้ 2ล้านล้านบาท
17-20% ของ GDP

ไม่รวมพวกร้านอาหาร ต่างๆที่แทบเจ๊งครับ ประเทศไทย มีร้านอาหาร 300,000ร้าน

ผลประเมินGDP ติดลบ อย่างต่ำ-5
(แต่ผมว่า -10ถึง -15)
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 04:25:43 PM »

ถ้า GDP -10 ขึ้นไป ข้าราชการ
เตรียม ไม่ได้เงินเดือนได้เลย
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 04:29:46 PM »

เพื่อน  ผมทำงาน โรงแรม5ดาว
มีรายได้40000-90000บาท

ตอนนี้ทุกคน ถูกหยุดงานเบื้องต้น
2เดือนครับจ่ายเงินเดือน ครึ่งเดียว
(อาจจะเอาออกได้ในอนาคต)

พังไหม
บอกเลยพังครับ
ใครทำสายโรงแรมรู้ดี จ่ายแค่50%
Hooligan
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +176/-115

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 10:43:47 AM »

ที่ใกล้ตัวเลย

น้องเมียซื้อรถเงินผ่อน ออกมาขับ Grab

เดือนนี้ทั้งเดือนเห็นมันอยู่บ้านไม่ได้ออกไปขับรถเลย
มันบอกเพราะไม่มีคนเรียกเลย โอเค น้ำมันไม่ต้องเสีย

แต่อีกไม่กี่วันมันต้องจ่ายค่าผ่อนรถ ยังไม่มีซักบาทเลย
เงินค่ากินไปวันๆ ก็แทบไม่มี

จะไปทำอาชีพอะไร ก็ไม่มีการจ้างงานเลย
Jiyeon
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +38/-8

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 04:35:56 PM »

ก็นั่นแหละครับ ที่คุณอยู่น่ะเขาเรียกว่ากะลาครับ โรงงานผมที่ ตจว.และข้างเคียง Demand หาย 50% ทันที เพราะคนเอาเงินไปซื้ออย่างอื่นเพื่อป้องกันโควิด(สินค้าผมเป็นวัสดุก่อสร้าง) ส่วนที่กรุงเทพ ทุกคนต้อง Work From Home ทำงานด้วยความลำบาก คุยงานลำบาก ธุรกิจท่องเที่ยวโดนลดเงินเดือน เพราะไม่มีนักท่องเที่ยว(เพื่อนผมโดนลดทั้งน้ำตาเพราะมีภาระหนี้ที่่ต้องจ่าย ไม่คิดว่าจะมีโรคร้าย) แอร์ไม่มีบิน คนทำงานสนามบินถูกปลดออก บริษัทปิดกิจการ รถแท็กซี่ไม่มีผู้โดยสาร นี่หรอครับที่เรียกว่าปกติ

คุณยิ่งเมนท์ยิ่งโชว์ความกะโหลกกะลาครับ คุณบอกว่าแทบจะปกติ แทบจะปกติบ้าไร การนั่งกินข้าวที่ร้านไมไ่ด้ ต้องห่อกลับบ้าน 22:00-4:00 ห้ามออกจากบ้าน ชีวิตคุณไม่ปกติแล้วนะครับ แล้วที่บอกว่าเพื่อนคุณทำงานห้างยังได้รับเงินเดือนปกติ คุณคิดว่านายจ้างเขาจะจ่ายให้เพื่อนคุณได้อีกกี่เดือน ในขณะที่ลูกค้าไม่มี

กะลามากครับคุณอะ
+1 ครับ
"คนส่วนใหญ่ในประเทศไม่ได้เดือดร้อน"......?   สงสัยเราอยู่ในจักรวาลคู่ขนาน
0o*-...matahjang...-*o0
Hero Member

คะแนนความรัก: +113/-151

อยากให้สโมสรจากชุมพรเล่นไทยลีกบ้างอ่ะ

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 08:44:44 PM »

คนเค้าเดือดร้อนกันทั้งโลกนะครับ
ผมงงว่าคนส่วนใหญ่ของคุณเนี่ยใครวะ
ออกมาจากกะลาได้แล้ว

ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1870/-1982

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 05:01:32 AM »

คิดแบบศรีธนนชัย  คำว่า คนส่วนใหญ่  คือ จำนวนมากกว่า
อาจพอดำรงชีวิตต่อไป แบบไม่เกิดความเปลี่ยนแปลงมากนัก

แต่ คนกลุ่มที่เป็นกำลังขับเคลื่อน  ฟันเฟืองต้นกำลัง ของประเทศ
กำลังเดือดร้อนอย่างหนักมาก  วิถีชีวิตต่างจากเหตุการณ์ปกติไปมากมาย

แต่ความคิดว่า ความเดือดร้อนของคน เป็นเรื่องการเมือง
คนคิดแบบนี้ นั่นแหละ โคตรจะการเมืองเลย

ประเทศไทย ไม่ใช่แค่ กรุงเทพ
Hero Member

คะแนนความรัก: +446/-301

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 10:02:12 AM »

มันก็ซบเซา  มาระยะหนึ่งแล้ว  ผมอยู่ในกลุ่มรถยนต์  ยอดขายน้อย  การผลิตลดลงเห็นได้ชัด  ตอนนี้ให้พนักงานหยุดทุกวันพุธ  เเนื่องจากยอดสั่งซื้อมีน้อย  คนออกรถใหม่น้อยลง  บ.ตัดโอ เลยตอนนี้  บอกว่าไม่กระทบไปอยู่ไหมมา  หลายคนเป็นเสาหลักของครอบครัว  ต้องส่งเงินให้ที่บ้านด้วย  ตอนนี้กระทบกันไปหมดละครับ 

Marco bb
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1166/-1195

แฟนบอลไทยพันธุ์ทาง

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 22, 2020, 10:47:31 AM »

ก่อนห่วงประเทศอื่น ห่วงไทยเองก่อนนี่แหละครับ เราพึ่งพิงการท่องเที่ยวประมาณ 17% ต่อ GDP ซึ่งถือว่าสูงมากที่ฝากรายได้ไปกับท่องเที่ยวมากขนาดนี้
แล้วคิดดู ถ้าอีก 6 เดือน โลกยังกลับไปเที่ยวกันเหมือนเดิมไม่ได้ นักท่องเที่ยวมาไม่ได้จะเกิดอะไรขึ้นจากนี้ ต่อให้คลายล๊อกไปก็ไม่ได้ทำให้อยู่รอด เพราะอยู่ๆ รายได้ปกติที่จะได้หายไป ครึ่งๆ หนี้ที่ก่อไว้ก็เน่า ธนาคารที่ให้กู้ก็เสี่ยงหนี้เสียตามมา ของจริงมันต้องดูจากนี้ไปอีกอย่างน้อยจนจบปีนี้หละครับ ถ้ารัฐบาลไม่มีปัญญาหารายได้ใหม่ๆ มาชดเชยที่เสียไป มีปัญญาแค่กูชดเชย ก็เตรียมแบกหนี้หลังแอ่นไป
etai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +218/-198

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 22, 2020, 11:21:34 AM »

หลังโควิค-19 จะเป็นขาขึ้นแล้วครับ เพราะตอนนี้คือจุดต่ำสุด
เหมือนเข็มนาฬิกา ตอนนี้คือ 6 โมงเช้า เข็มตีลงจุดต่ำสุดแล้ว

ต่อไปก็จะ ตีไปที 7โมงเช้า ค่อยขึ้น แต่ไม่รู้ว่าระหว่าง 6โมงเช้า ไป7โมงเช้า ใช้เวลาเท่าไร
ถึงโควิด-19 ของเราอาจไม่มีคนติดเพิ่มหรือควบคุม ได้ดีแค่ใหน ก็ไม่มีผล หากฝั่งยุโรปหรืออเมริกายอดคนติดเชื้อยังมากอยู่
เพราะประเทศเราพึ่ง และอ้างอิงกับ เศรฐกิจต่างประเทศทั้งหมด เราไม่มีความสามารถพึ่งตนเองหรือสร้างเศรฐกิจเองได้เลย

เศรฐกิจเราจะดีขึ้นก็ต่อเมื่อมีวัคซีน รักษาโควิด-19 แล้วเท่านั้น คนทั้งโลกหายจากโควิด-19 เศรฐกิจเราถึงจะดีขึ้น
เราพึ่งพาตนเองไม่ได้ ยังต้องพึ่ง ชาติใหญ่ๆอย่าง อเมริกา,ยุโรป,จีน,ญี่ปุ่น อยู่
มัสกา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +247/-247

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 29, 2020, 06:35:16 PM »

วิกฤตครั้งนี้มาซ้ำเติมเศรษฐกิจ
ให้ดิ่งลงหนักกว่าเดิมครับ
เป็นตัวเร่งให้เศรษฐกิจถดถอย
ตอนนี้บริษัทหลายบริษัท ชลอการให้บริการ
มันเลยทำให้ไม่เกิด กิจกรรมทางเศรษฐกิจ
รายได้และกำไรก็ลดลง
ทำให้รายได้ ครัวเรือนลดลง
คนตกงานมากขึ้น
ถ้าธุรกิจต่างๆ ไม่มีกิจกรรมทางเศษฐกิจ
จนรายได้และกำไรกลับมา เป็นแบบนี้ต่อเนื่อง
ก็จะเข้าสู่ การล้มละลาย
ความยากลำบาก การจราจล
การฆ่าตัวตาย
การอพยพก็จะตามมา
ทำชิ่ง 1-2
Sr. Member

คะแนนความรัก: +208/-71

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 29, 2020, 07:42:38 PM »

หลังผ่านเรื่องนี้ไปได้เงินจะไหลเวียนเยอะมากครับ ตอนนี้ก็อดทนกันไป
siam5
Sr. Member

คะแนนความรัก: +54/-46

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 29, 2020, 11:16:37 PM »

กระทบครับมากน้อยต่างกันไป
ผมมีเว็บหลายๆ แนว ดูจากสถิติ เอามาวิเคราะห์ได้ ว่าสายไหนโดนขนาดไหน
หลังผ่านเรื่องนี้ไปได้เงินจะไหลเวียนเยอะมากครับ ตอนนี้ก็อดทนกันไป
อยู่ที่ผู้นำแต่ละประเทศ - อยากได้คนเก่ง ดี มีอำนาจในช่วงเวลานี้จัง
ผู้นำคิดให้ลึกรอบด้าน

tui
Sr. Member

คะแนนความรัก: +108/-701

Tui

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 04:12:55 PM »

กระทบครับมากน้อยต่างกันไป
ผมมีเว็บหลายๆ แนว ดูจากสถิติ เอามาวิเคราะห์ได้ ว่าสายไหนโดนขนาดไหน
อยู่ที่ผู้นำแต่ละประเทศ - อยากได้คนเก่ง ดี มีอำนาจในช่วงเวลานี้จัง
ผู้นำคิดให้ลึกรอบด้าน

ก็ พลเอก ประยุทธ นี่งัยครับ เก่งและมีความสามารถ ที่สุด เท่าที่ประเทศไทยเคยมีนายกมาแล้วววว 

บอลไทยน่ะติดตาม...แต่บอลนอกโปรดอย่าถาม...เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ..
pow9
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +9/-7

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2020, 12:51:02 AM »

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้น ผมนึกถึงในหลวง ร.9 ขึ้นมาเลย ผมมีที่ ว่าจะกลับไปลุยเกษตร ไม่ได้จะทำไว้ขายใครนะ จะทำให้พอกินในครอบครัว ผมมองแล้วยังยืนกว่าเยอะ เมื่อเจอเหตุการณ์ใหญ่ๆแบบนี้ เราไม่มีงานทำก็อยู่ได้ ไม่เป็นภาระใคร ชีวิตที่พึงเงินมากเกินไป ไม่ใช่คำตอบสำหรับผมแล้ว
Jonathan_SR01
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +611/-60

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 01:15:26 PM »

ผมเจอวิกฤตการต้มยำกุ้งเมื่อปี 2540 โดนบริษัท Lay Off แต่ช่วงนั้นยังเด็กอยู่มาก (แหงล่ะถ้าช่วงนั้นแก่ตอนนี้ผมคงหงำเหงือกแล้วล่ะ)

ก็ร่อนเร่หางานใหม่ไปจากเงินเดือนสองหมื่นกว่าเหลือแค่หมื่นเดียว เปลี่ยนงานไปเรื่อยใช้เวลาแค่สองปีได้เงินเดือนกลับมาสามหมื่นกว่า

แต่ดูแล้วเหมือนรับเราเข้าไปเทรนงานคนอื่นที่เงินเดือนน้อยๆ พอคนอื่นทำได้แบบเราก็โดนอีก พอดีจะแต่งงานด้วยที่บ้านพ่อตาแม่ยายมีกิจการ

อยู่ก็เลยออกมา แต่งงานอยู่กับเมียเลยแยกมาทำกิจการแบบพ่อตาแม่ยาย อยู่อีกที่นึงประสบปัญหาอีกถึงขั้นเลิกกัน ตอนนี้เขาได้สามีใหม่

ลูกสาวสองคนก็อยู่กับเขา ได้สามีใหม่พากันไปอยู่ที่ออสเตรเลีย ส่วนผมก็รับหนี้มาประมาณ 2 ล้าน ก็เลยกลับมาทำสวนกับพ่อ ใช้หนี้

หมดแล้ว ได้สร้างบ้านเผื่อที่ว่าลูกมาจะได้มีที่พัก (แต่ลูกก็ไม่มา) แต่ก็อยู่แบบพอเพียงไม่ได้ใช้จ่ายฟุ่มเฟือย พอมีเงินเก็บบ้างเล็กน้อย

เมื่อมาเจอสถานการณ์ Covid-19 โดนผลกระทบพอสมควร ก็อย่างว่าอยู่แบบพอเพียง ก็เลยไม่ได้เดือดร้อนมาก แต่สถานการณ์ต่อจากนี้ไป

เราจะฟื้นกันได้ใหม จะฟื้นเมื่อไหร่ จะกลับมาเหมือนเดิมได้ยังไง บอกตรงๆ จากคนที่ผ่านชีวิตตรงนี้มาพอสมควร ผมยังมองไมออกว่ามันจะ

กลับมาได้ยังไง อย่างน้อยๆ สิ้นปี 2563 ต้นปี 2564 จะกลับมาเหมือนเดิมได้หรือเปล่า อันนั้นที่ผมประเมิน

ปล. ขอเล่าเรื่องราวในชีวิตนิดน่ะครับ
ลบ. ถ้ามีใครเข้ามาอ่านก็ขอบคุณครับ
คิง เป๋น ไผ๋
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +206/-82

ฮานี้บ่าเฮ้ย

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 01:41:15 PM »

อัพเดทจาก จขกท

สถานการณ์โควิด 13/04/20    ณ ตอนที่ตั้งกระทู้

ผู้ป่วย            เสียชีวิต      รักษาหาย

Thailand      2,551          38          1,218   

Argentina       2,208             95           468   

สถานการณ์โควิด 11/05/20    ณ วันนี้

Thailand      3,015          56            2,796 

Argentina       6,034           305         1,757   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์