Thailandsusu Webboard
มีนาคม 29, 2020, 04:21:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หรือ เศรษฐกิจกำลังจะแย่กว่าปี 40 ที่ฟองสบู่แตก  (อ่าน 3025 ครั้ง)
คิง เป๋น ไผ๋
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +202/-81

ฮานี้บ่าเฮ้ย

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 02:55:57 PM »

วันนี้ผมดู Streaming ตลาดหลักทรัพย์ และเห็นหุ้นตกเป็นประวัติการณ์ที่ไม่เห็นมาก่อนเป็นสิบกว่าปีแล้ว ผมเล่นหุ้นมาสิบกว่าปีแบบนักลงทุนไม่ได้เล่นสั้นซื้อขาย เล่นแบบสะสมหุ้นมานานเพื่อรอกินเงินปันผลแต่ละปี มาวันนี้หุ้นตก ร้อยกว่าจุด แบบนี้เงินหายไปมากกว่า 50%  แต่ก็ต้องถือทนไปจนกว่าสถานการณืมันจะกลับมาปกติ แต่คงอีกนาน   ที่ผมโพสมานี้ก็อยากจะเตือนเพื่อนๆในกลุ่ม Thailandsusu ว่า ช่วงนี้อย่าใช้จ่ายมากนักและต้องประหยัดด้วย พยามอย่าสร้างหนี้ใหม่ และทนทำงานที่เดิมให้ได้ อดทนรอจนกว่าสถานการณ์จะดีขึ้น 

ซึ่งสาเหตุที่เศรษฐกิจการลงทุนที่แย่ตอนนี้มี 2 เหตุการณ์ คือ 1 โกวิท -19 และ 2 สงครามการค้าน้ำมันระหว่างซาอุกับรัสเซีย
siam5
Sr. Member

คะแนนความรัก: +53/-46

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 03:05:38 PM »

ปีนี้หนัก ครับ
สงครามการค้า จีน อเมกา ก่อนหน้านี้ ก็กระทบไปหลายประเภท แต่ไม่รวมธุรกิจบริการ และ ท่องเที่ยว
ตอนนี้มา covic ทำให้ธุรกิจบริการ โดนหมด
เอาใจช่วย คนถือหุ้น ด้วยครับ ดูสินทรัพย์ ของบริษัท นะครับ
ถ้า บ.ไหนสายป่านไม่ยาวพอ อาจไปก่อนได้ และ จะกระทบไปโดนธุรกิจอื่นๆ ต่อแบบต้มยำกุ้งต่อ
แต่ยังไง ธุรกิจ อาหาร ยารักษาโรค ประกัน และธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มนี้ ก็ยังอยู่นะครับ (ถ้าคนไม่ตายหมดโลก)

siam5
Sr. Member

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 03:07:50 PM »

เสริม ธุรกิจกีฬา ที่ไม่เคยตกได้เห็นในปีนี้ ด้วย ไม่รู้โชคดีหรือร้านของคนยุคเรา

PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +281/-273

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 03:18:18 PM »

หรือว่านี่คือช่วงเศรษฐกิจขาลงเฉียดๆเข้าใกล้ยุคสงครามโลก ตีกระจายเป็นวงกว้าง เพราะเลี่ยงการเดินทางทั่วโลก โชคดีที่ผมไม่เล่นหุ้น เล่นแค่กองทุนเพื่อเอาไว้ลดหย่อนภาษี ก็ยังขาดทุนไป 10 กว่าเปอร์เซนต์

แต่ว่าวันนี้ได้ยินข่าวดี ว่าจีน สามารถชะลอการระบาด covid19 ลงได้บ้างแล้ว น่าจะเป็นสัญญาณที่ดี
https://www.dailynews.co.th/foreign/761779
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2020, 03:23:34 PM โดย PATRIOT of SIAM » บันทึกการเข้า
๊UD_ptlshop
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +110/-26

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 04:19:17 PM »

จริงๆแย่มาหลายปีแล้วนะครับ แต่มีนี้วูบแบบดิ่งลงเหวเลย ไม่รู้ธุรกิจที่ทำจะรอดได้นานแค่ไหน วิ่งหางานแทบตายสุดท้ายลูกค้าก็จำกัดงบแทบไม่เหลือกำไร ต่างฝ่ายต่างรัดเข็มขัด มีลูกค้าเจ้านึงต้องส่งออกไปจีนตอนนี้ของเต็มโกดังส่งออกไม่ได้ เจ้าของโรงงานนี่ตีนก่ายหน้าผากขอเพิ่มเครดิตเป็น 3 เดือน ทีนี้คนที่ตีนก่ายหน้าผากกลายเป็นผมแทน
siam5
Sr. Member

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 06:39:13 PM »

จริงๆแย่มาหลายปีแล้วนะครับ แต่มีนี้วูบแบบดิ่งลงเหวเลย ไม่รู้ธุรกิจที่ทำจะรอดได้นานแค่ไหน วิ่งหางานแทบตายสุดท้ายลูกค้าก็จำกัดงบแทบไม่เหลือกำไร ต่างฝ่ายต่างรัดเข็มขัด มีลูกค้าเจ้านึงต้องส่งออกไปจีนตอนนี้ของเต็มโกดังส่งออกไม่ได้ เจ้าของโรงงานนี่ตีนก่ายหน้าผากขอเพิ่มเครดิตเป็น 3 เดือน ทีนี้คนที่ตีนก่ายหน้าผากกลายเป็นผมแทน

โดนกันไปเป็นทอดๆ นะครับ สู้ๆ นะครับ
เจอแบบนี้ เราจะได้มิตรแท้ ถ้ารอดด้วยกัน
เห็นบางกลุ่มฉวยโอกาสแล้วยิ่งเศร้าใจ

paradize_9 level
Sr. Member

คะแนนความรัก: +192/-53

"ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อ เชียร์ ชาติไทย !!!!! "

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 07:49:59 PM »

ตามนั้นครับ...แย่มา 3-4 ปีแล้ว สำหรับผม..กราฟตกมาเรื่อยๆ ปีนี้หนักสุด ได้แต่ร้องเพลงรอ...ก็ไม่รู้ว่ารอ อะไรเหมือนกัน...
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Hero Member

คะแนนความรัก: +337/-460

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 09:07:18 PM »

ปี 40 ผมก็ใช้ชีวิตปกติ ปีนี้ก็เช่นกันแต่เงินน่ะฝืดบ้างบางครั้ง

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
zzzzZZZZ
Sr. Member

คะแนนความรัก: +90/-73

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 09:17:47 PM »

ผมว่าจะซื้อรถใหม่ก็ นิ่งๆไว้ ใช้กระบะ TFR ต่อไป ฮี่ฮี่
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +823/-1058

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 09:56:15 PM »

ปี 40 สำหรับผมมันแค่นิทานหลอกเด็ก
ทุกวันนี้หรอย้อนไป 2-3 ปีนี่สิของจริง
สัมผัสจริง...อดทนอดกลั้นกว่าจะผ่านได้
แต่ละสัปดาห์ แต่ละเดือน แต่ละปี
เหนื่อยจริงๆครับ...ยิ่งมาเจอการแก้ปัญหา
ของผู้นำประเทศแล้วยิ่งต้องสู้ต้องพึ่งตัวเอง
ให้มาก...สู้ๆครับทุกคน

khmer surin
Full Member
**

คะแนนความรัก: +228/-226

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 10:00:25 PM »

ต้อง อนค. หรือ ทีมงาน อนค. ประเทศชาติจงพัฒนา เพราะเป็นแนวคิดคนรุ่นใหม่ ทันโลก ทันเหตุการณ์ แก้ปัญหาได้รวดเร็ว ไม่เหมือนพวกคนรุ่นเก่า
khmer surin
Full Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 10:01:54 PM »

ที่ ศก.ไม่ดีเป็นผลพวงจาก รปห. ต้องให้กลุ่มคนที่มีความเป็น ปชต. มาบริหาร ศก.จึงจะดี
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2651/-4340

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2020, 10:45:31 PM »

ไม่กล้าพูดเยอะ กลัวโดนปลิว
อิอิ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Anon25_Inburi Sr
Skyrocket car
Hero Member

คะแนนความรัก: +380/-403

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 12:33:36 AM »

ทองเถอะครับ ย่อLๆ  แนวต้าน1748
cikada
เฮงซัง get out
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +599/-2323

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 07:19:28 AM »

เศรษฐกิจเราแข็งกว่าปี 40 เยอะ ปี 40 คนรวยล้ม คนจนสบาย
ตอนนี้คนจนกำลังจะล้ม เพราะเล่นการเมืองกันเยอะเกินไป
ค่าแรงขึ้นไม่ได้ อัดฉีดเงินเข้าระบบไม่ได้  
การค้าขายจึงซบเซา เพราะคนไม่มีเงินจับจ่าย
คนรากหญ้ากับคนชั้นกลาง คือคนขับเคลื่อนเศรษฐกิจ
ถ้าเงินลงไปไม่ถึงก็ล้มกันทั้งระบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2020, 07:29:18 AM โดย cikada » บันทึกการเข้า

thampitak su
Hero Member

คะแนนความรัก: +836/-512

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 07:43:10 AM »

ตอนนี้ไประบาดที่นอกประเทศจีนแทน
aommunich
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +285/-192

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 09:16:05 AM »

ก็ต้องอดทนไปละครับ อย่าเครียดมาก รักษาสุขภาพไว้สู้กับปัญหา เดี๋ยวก็ผ่านพ้นไปด้วยดี เมื่อวานได้ยินว่าจีนกำลังปิด รพ.รักษาผู้ป่วยcovid เป็นสัญญาณที่ดี
Abhisit_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +457/-377

THE T-REX

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 11:35:07 AM »

ฟองสบู่แตกคือ ทุกอย่างมันเฟ้อ เช่นพวกไปจับอสังหามาขาย บ้าน คอนโด ไปซื้อใบจองมาขายต่อ สร้างราคาสูงเกินจริง
ทุกคนมองเศรษฐกิจเกินจริง ดีเกินจริง พอถึงเวลามันก็แสดงสภาพจริง ก็พังก็เป็นโดมิโน

มองปี40 กับ ตอนนี้ ต่างกัน คนละเรื่องครับ
เศรษฐกิจ ปัจจุบัน เรียกว่า ฝืด จะง่ายกว่า
ดังนั้น ทุกคนเห็นความจริงด้วยซ้ำ เลยไม่กล้าใช้ ไม่กล้าลงทุนอะไร มันเลยฝืด

เอาง่ายๆ คือ มันไม่แย่ไปกว่านี้หรอก หรือต่อให้แย่ก็จะค่อยๆแย่ ไม่ใช่พังโครมลงมาแบบปี40...

Good things can come
From unexpected places.
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +862/-300

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 12:32:27 PM »

40 เป็นเฉพาะอสังหา ครับและเป็นแค่ประเทศไทย แต่ 3-5 ปีมานี้เป็นทั้งโลก เพราะมหาอำนาจโลกเค้ามีปัญหากัน และมามีโรคระบาดอีก

อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +220/-163

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 12:37:19 PM »

ทุกวิกฤติ จะมีโอกาสเสมอ
ประเทศไทย ไม่ใช่แค่ กรุงเทพ
Hero Member

คะแนนความรัก: +446/-300

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 12:47:08 PM »

ผมทำงานกลุ่มรถยนต์  รถหรู  ยี่ห้อหนึ่ง  โอทีหายไป 6 เดือน  คิดเอาเองละกัน  ว่ามันดีหรือไม่ดี  คนรวย  ไม่ค่อยรู้สึก  เพราะไม่กระทบเท่าที่ควร  แต่คนที่ หาใช้เดือน  ต่อเดือน  บอกเลย เหนื่อย 

loeienter
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +187/-292

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 06:25:22 PM »

เริ่มจากปล่อยให้จีนเข้ามาฮุบประเทศ จากที่ขาดดุลหนักก็เหมือนเขาจะกลืนกินเราเลย ภัยแล้ง สินค้าเกษตรตกต่ำ โรคระบาด เศษฐกิจโลก แต่แก่นแท้ที่สำคัญ ทีมรัฐบาลและฝ่ายบริหาร ถ้าไม่เป็นงาน ก็จบ จากที่จะประครองกันไปได้ ก็อาจจะล้มได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2020, 06:28:12 PM โดย loeienter » บันทึกการเข้า
Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Sr. Member

คะแนนความรัก: +100/-199

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 07:28:05 PM »

ตอนนี้ เลิกกินเบียร์ มายาดอง  บุหรั่หมด ดูดยาเส้นก็ได้
khmer surin
Full Member
**

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 11:52:37 PM »

รัฐบาลเลวไง ปล้นอำนาจมา ทำให้เศรษฐกิจพัง ต้องให้ฝ่าย ปชต. บริหารประเทศ ทุกอย่างถึงจะดี เช่น พรรค พท. หรือ พรรค กก. เท่านั่น ทุกอย่างถึงจะดีขึ้น
ปล.ผมด่ารัฐบาลตามเขาน่ะ
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +244/-1211

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ ๆ ๆ

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 09:29:48 AM »

- โควิท 19
- สงครามการค้าจีน-สหรัฐ
- สงครามน้ำมันรัสเซีย-ซาอุ-สหรัฐ

เจอไป 3 อย่างนี้ ผลกระทบคือทั้งโลกครับ ไม่ใช่แค่เราคนเดียวแบบตอนปี 40

ปล เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอดครับ

ฮี่ ๆ ๆ
Abu HAMEEM
Newbie
*

คะแนนความรัก: +16/-10

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 09:45:16 AM »

ปี 40 ล้มหนักแค่ที่ภาคการเงิน  ซึ่งเชื่อมโยงกับอสังหาริมทรัพย์ (ปรส. นี่น่าจะหมดอายุความแล้ว)  
แต่สำหรับรอบนี้เราโดนที่"ภาคการผลิตจริง"มาสักพักใหญ่แล้ว  และซ้ำด้วยโรคระบาดก็มาอัดใส่ภาคการท่องเที่ยว  ถ้ายังไม่มีมาตรการที่จะมาจำกัดความเสียหายจนเข้าไตรมาศ 3-4   ไทยเราจะขาดรายได้จำนวนมากที่เข้ามาพยุง   (แค่หนี้ด้านยุทโธปกรณ์ก็ล้นคอแล้ว.... อันนี้ผมแซะขำขำหนะครับ)

ขอความสันติจงมีแด่ทุกท่าน
-------------------------------------------------------
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +802/-1522

new world order

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 02:08:45 PM »

40เงินเฟ้อ 63เงินฝืด ดีไม่ดีถ้ายังแก้ฝืดไม่หายอาจจะมีIMFรอบ2ก็ได้

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
ทีแบ็ค
Theodore Bagwell
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +149/-104

go to the dream!!

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 11:05:25 PM »

เครื่องยนต์ทางเศรษฐกิจไทยน็อคหมดแล้ว
การลงงทุน การบริโภคในประเทศ ส่งออก ท่องเที่ยว
Strom_Raider
Full Member

คะแนนความรัก: +135/-68

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 15, 2020, 10:21:22 AM »

มันก็เจอกันทั้งโลก ล่ะครับ

สงครามการค้า เมกา-จีน ทำให้ภาคการผลิต ชิ้นส่วน ส่งจีน พังพินาศ แต่มีอานิสงค์ โรงงานต่างๆ ในจีน ก็ย้ายมาไทยแทน หลายโรงงาน แต่ก็ยังเทียบความเสียหายที่เกิดขึ้นไม่ได้

Covid-19 นักท่องเที่ยวไม่มา รายได้หลัก 60% บ้านเราหายวับไปทันที / คนไม่กล้าออกมาจับจ่ายใช้สอย ห้างร้าน คนหายไปเกินครึ่ง ธุรกิจที่ไปได้ คือพวก ส่งอาหาร ส่งสินค้า online ซึ่งตอนนี้โลกมันก็หมุนไปทางนี้อยู่แล้ว เพียงแต่เมืองไทยยังขยับไปได้ไ่ม่กี่ % แต่ที่กระทบอย่างโหดร้ายเป็นเรื่องนักท่องเที่ยวมากกว่า

สงครามน้ำมัน ซาอุ - รัสเซีย ก็พ่วงมาจาก Covid เหมือนกัน คนไม่เดินทาง การบริโภคน้ำมันลดลง ซาอุต้องการให้ ประเทศนอกโอเปค ลดการผลิตน้ำมันลงเพื่อคุมราคาน้ำมัน ซึ่งตอนนี้ opec ผลิตน้ำมันได้แค่ 40% ประเทศนอก opec ผลิตได้ 60% ทำให้เสียงของ opec ไม่ค่อยดังเท่าไหร่ ซึ่งคราวนี้รัสเซีย จีน ไม่สนใจ ผลิตเท่าเดิม ซาอุของขึ้น สั่งผลิตเพิ่มอีก 15% เพราะต้นทุนในการผลิตต่อหน่วย ซาอุถูกที่สุด เพื่อดึงให้ ประเทศอื่นผลิตออกมาขาดทุน เพื่อจะได้ดึงกลับเข้ามาสู่โต๊ะเจรจาอีกครั้ง แต่เจอรัสเซีย บอกว่าได้ งั้นกูผลิตเพิ่มอีก 5% เอาให้ตายกันไปข้างนึงเลย ตอนนี้ ปตท. หุ้นน้ำมันทุกตัว ทำ new low แล้ว new low เล่า เคสนี้ต้องรอให้คุยกันโน่นล่ะถึงจะดีขึ้น แต่ถึงตอนนั้นน้ำมันคงแพงขึ้นเหมือนเดิม

varasinp
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +55/-40

Keep your enemy in the darkness

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 02:39:42 AM »

ถ้าอยู่ในตลาดหุ้น ผมว่าก็ควรที่จะรู้จักวิธีทำเงินทั้งขาขึ้นและขาลง จขกท เป็นนักลงทุนผมเข้าใจ แต่ในตลาดขาลงแบบนี้ ก็มี Short Seller ที่เขาสามารถทำเงินได้เหมือนกัน
ถ้าเล่นได้ทั้งขาขึ้นและขาลง จะเป็นประโยชน์ในเวลาแบบนี้ ไม่ต้องมานั่งรอตลาดเป็นขาขึ้น เพราะฉะนั้นเงินสำรองสำคัญมาก คนส่วนใหญ่เล่นหุ้นจะไม่ได้เหลือเงินสดไว้เลย

อย่าลืมว่าการที่ราคาหุ้นจะตกได้ มันจะต้องมีทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย ถ้ามีแต่คนจะขาย แต่หาคนซื้อไม่ได้ ราคาหุ้นก็จะไม่ขยับต่ำลงมา
นี่แสดงให้เห็นว่ามีคนรอซื้อหุ้นที่ราคาถูกลงมาเรื่อยๆอยู่ ถึงเกิดเป็น Transaction ขึ้นมาทำให้ราคาหุ้นขยับลง
แล้วใครกันที่มีเงินมหาศาล สามารถช้อนซื้อหุ้นได้ขนาดนี้?? ก็คงไม่พ้นพวกรายใหญ่ทั้งหลายครับ

อย่าไปกลัวจนเกินไป ตอนนี้ถือเป็นเวลาที่ดีในการลงทุน ทะยอยซื้อไว้ แต่ก็เหลือเงินเผื่อไว้ด้วย เป็นกำลังใจให้ทุกคน สำคัญที่สุดคือดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1202/-1066

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 08:39:11 AM »

เราต้องรีบตกให้เบาเเล้วขึ้นให้เร็ว
ทำยังไงไม่ให้โรคเเพร่หนัก จนคนป่วยล้น โรงพยาบาล

เเละขึ้นให้เร็ว เพราะจีนหายเเล้ว

ด้านลงทุน เวลารวยของนักลงทุนมาเเล้ว หุ้นถูกๆเต็มตลาด

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
Samurai X
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-62

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 16, 2020, 10:09:10 AM »

รัฐบาลทหารบริหารประเทศไม่เป็น แต่ก็อย่างว่าเศรษฐกิจแย่ก็เป็นกันทั่วโลก แต่ไทยพิเศษหน่อย เคยมีคนเล่าว่า ประเทศอื่นแย่เพราะเจอภัยพิบัติและโรคระบาด แต่ประเทศไทยเจอพวกนักการเมืองโกงกิน ยังกะห่าลง

>>>> เมื่อเจ้ามามีอะไรมาด้วยเจ้า เจ้าจะเอาแต่สุขสนุกไฉน <<<<<
 เมื่อเจ้ามามือเปล่าแล้วเจ้าจะเอาอะไร? เจ้าก็ไปมือเปล่าเหมือนเจ้ามา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์