Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 14, 2020, 11:23:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ***** สงสัยเกี่ยวกับเรื่อง VAR ในไทยลีค T1 ครับ ****  (อ่าน 1576 ครั้ง)
Funeral
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +74/-58

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 06:16:10 AM »

คือผมค่อนข้างเห็นด้วยกับการใช้ VAR มาช่วยตัดสิน  แต่ที่สงสัยคือ ทำไม VAR ถึงใช้ได้rพร้อมครั้งละ 4 แมตท์  เป็นเพราะปัญหาเรื่องบประมาณ หรือว่าเป็นเพราะปกติบอลจะเตะวันละสามสี่คู่  ส่วนสนามอื่นที่ไม่ได้ใช้อาจมีปัญหาเกี่ยวกับกรรมการรวมถึงไลน์แมนค่อนข้างเฟอะฟะ  บางครั้งกรรมการก็ตัดสินพลาดในจังหวะที่สามารถชี้เป็นชี้ตายในเกมส์ก็มีบ่อยครั้ง
.
.
ขอออกตัวก่อนนะครับ ผมเป็นแฟนทีมชลบุรี ในเกมส์ที่ชลบุรีเยือนบุรีรัมย์  จูเนียโลเปซดึงเสื้อฝ่ายบุรีรัมที่กำลังจะหลุดเข้าไปในกรอบ 18 หลา เป็นการดึงเบาๆแปบเดียวก็ปล่อย กรรมการก็ให้ใบเหลืองไป แต่พอมาเช็คกับ VAR จะเห็นว่าแม้จูเนียโลเปซจะทำฟาล์วเพียงเล็กน้อย แต่ดันเป็นกองหลังตัวสุดท้ายพอดี กรรมการเลยเปลี่ยนจากใบเหลืองเป็นใบแดง ซึ่งกรรมการตัดสินใจได้ถูกต้องจากการใช้ VAR ช่วย
.
.
แต่เกมส์ที่สาม ชลบุรีเปิดบ้านเจอกับนครราชสีมา ถ้าใครได้ดูถ่ายทอดสด  ซึ่งมีภาพช้าให้ดู  มีหลายจังหวะฝั่งทีมเยือนแฮนร์บอลในกรอบ 18 หบัง แบบจังๆ ไปสองครั้ง แต่กรรมการไม่ว่าอะไร คงเพราะไม่มี VAR ให้เช็คเพราะบอลมันเร็วกรรมการอาจมองไม่ทัน แต่สุดท้ายนครราชสีมาก็โดนจุดโทษจากการแฮนร์บอลครั้งที่ 3 ในเกรอบ 18 หลา จนได้ กรรมการจึงให้จุดโทษ และสุดท้ายชลบุรีที่โดนนำก่อน 1 ลูกในครั้งแรก แต่ครึ่งหลังแก้เกมส์มาดีเลยจัดไปสามลูก สุดท้ายชลบุรีชนะ 3-1
.
.
เนื่องจากชลบุรีชนะ จึงไม่ค่อยมีใครสนใจจังหวะผู้เล่นนครราชสีมาทำแฮนร์บอลสองครั้งแรก เนื่องจากทีมชนะ แต่ถ้ามองกลับกัน สมมุติว่าชลบุรีแพ้หรือเสมอ กรรมการและไลน์แมนคงจะงานเข้า เพราะแฮนร์บอลแบบโจ่งแจ้งมาก  และคงมีกระทู้ที่พูดถึงชลบุรีอดได้สามแต้มเพราะกรรมการ หรืดกระทู้เรื่องกรรมการตัดสินพลาด บวกกับไม่มี VAR ให้เช็ค
.
.
สรุปว่ามีความเป็นไปได้ไหมที่จะมีการมีการใช้ VAR ทุกเกมส์ทุกทีม ใน T1 เพื่อที่กรรมการจะได้ตัดสินได้ยุติธรรมมากขึ้น
และถ้าไม่สามารถใช้ VAR ในทุกเกมส์ได้ ปัญหานี้เกิดจากอะไร  งบไม่พอติดตั้งระบบ VAR เพิ่มให้ครบ? ส่วนใหญ่เตะแค่วันละสองสามคู๋? กรรมการที่ต้องทำงานในห้อง VAR มีจำนวนไม่พอกับกับการที่ต้องคอยมอร์นิเตอร์ทุกนัดได้?
.
.
*เนื่องจากทั้งสามเกมส์ที่ผ่านมา ผมดูแต่ชลบุรี เลยไม่ทราบว่าคู่อื่นๆมีปัญหาเรื่องกรรมการตัดสินพลาดบ่อย เพราะไม่มี VAR ช่วยเช็คในจังหวะก้ำกึ่งอะไรแบบนี้บ้างไหมครับ  เพราะเราต้องยอมรับว่า บางจังหวะบอลมันเคลื่อนที่เร็ว บางทีนักบอลก็มีของแถมให้กัน เช่นกระโดดแย่งบอลมีแถมศอกไส่หน้า กรรมการคงตามไม่ทัน หรือกรรมการอยู่ในตำแหน่งที่เห็นการฟาร์ลไม่ชัดเจน หรือเกรงใจทีมเหย้าที่เล่นในบ้าน ดังนั้น เรื่อง VAR ผมอยากให้มีทุกคู่ทุกนัด ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าจะทำได้ไหม หรือติดปัญหาในด้านไหนบ้าง ผมไม่รู้กฎกติกาที่เกี่ยว VAR เลย จึงมาตั้งกระทู้ถามครับ  ขอบคุณครับ
.
.

Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +405/-656

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 07:30:59 AM »

ที่บอกมากรรมการที่ผ่านอบรมไม่พอ และมีห้องที่ใช้แค่ 4 ห้อง
thampitak su
Hero Member

คะแนนความรัก: +836/-513

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 07:35:22 AM »

ค่อยๆ ขยายไป ค่าใช้จ่ายสูงพอสมควร
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Hero Member

คะแนนความรัก: +342/-463

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 08:03:42 AM »

งบไม่พอมั้งครับ แต่ไม่รู้ทำไมสมาคมไม่หาสปอนเซอร์เพิ่ม เวลาดู VAR แล้วกล้องโฟกัสไปเจอข้อความ "Chang VAR" งี้ เท่ห์จะตาย

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
Benz_KasitdaceGK
Hero Member

คะแนนความรัก: +849/-1259

ถ้าคุณคิดว่ากด - จะทำให้ผมตายได้ก็ตามสบาย ไม่แคร์

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 10:38:53 AM »

งบไม่พอมั้งครับ แต่ไม่รู้ทำไมสมาคมไม่หาสปอนเซอร์เพิ่ม เวลาดู VAR แล้วกล้องโฟกัสไปเจอข้อความ "Chang VAR" งี้ เท่ห์จะตาย

งบน่าจะไม่ใช่ปัญหาครับ ปัญหาคือบุคลากรด้านVAR กับอุปกรณ์ที่ยังมีจำกัด
หนุ่มมังกรนครสวรรค์
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +235/-136

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 12:31:07 PM »

กรรมการและผู้ช่วยที่อบรมการใช้ VAR มีกรรมการ 24 ผู้ช่วย 24 แต่ไม่แน่ใจผ่านทั้งหมดไหม ในเกมส์ 1 เกมส์ ใช้ผู้ผ่านอบรม VAR กรรมการที่ 1 ผู้ช่วย 2 กรรมการที่ 4 ในห้อง VAR อีก 2 รวม 6 คนต่อ 1 เกมส์ ปกติเตะ วันละ 4 คู่ ใช้24 คน แต่ตอนนี้ห้อง VAR มีแค่ 4 ห้อง อุปกรณ์ต่างๆก็มีแค่ 4 ชุด อาจจะมีขยับต่อไปในอนาคตแน่ ปีแรกอย่างเป็นทางการ ปีต่อไปน่าจะยกระดับขึ้นอีก
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +245/-1213

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ ๆ ๆ

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 12:45:04 PM »

ปีนี้ปีแรกที่ใช้แบบเกือบครบวงจร (จริงๆ ยังขาดโกลไลน์ แต่อันนี้แพงกว่าเยอะ) แถมกรรมการมีจำกัด จึงใช้ได้เพียง 4 สนามเท่านั้น

นัดกลางสัปดาห์ หรือระหว่างลีกไม่ค่อยมีปัญหาหรอก มันจะมีปัญหาเอาอีกทีตอนปลายๆ ลีก ที่ต้องเตะพร้อมกันทุกคู่ทุกสนาม ซึ่งแน่นอนแล้วว่าจะมีแค่ 4 คู่เท่านั้นที่ได้ใช้ ถ้าแต้มยังเบียดๆ กันอยู่นี่ได้มีดราม่าแน่ว่าทำไมเลือกคู่นี้ แทนที่จะเป็นคู่นั้น

หวังว่าปีต่อๆ ไป คงหามาเพิ่มให้ครบทุกคู่ทุกสนามครับ ค่อยๆ ปรับไป

ฮี่ ๆ ๆ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2653/-4366

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2020, 09:01:57 PM »

อ่อ

ลมหายใจคือฟุตบอล
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +979/-200

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2020, 03:41:50 PM »

ขอบคุณท่านที่ถามมา และขอบคุณท่านมาตอบครับ
ghanthawong
Full Member

คะแนนความรัก: +54/-69

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2020, 08:04:30 AM »

หลักๆ คือ เจ้าหน้าที่ครับ 1 สนามที่ใช้คือ เครื่อง3-4ตัว เจ้าหน้าที่ ประจำห้อง4คน 2คน.ดูจอ 1.คนรีเครื่องหรือตัดภาพ 1.ประสานกรรมการล่าง..ทีนี้มาดูบอลทั้งหมดกี่สนาม ด.1-2 ...และไทยพึ่งนำมาใช้ ถ้าเอาคนไม่แม่น ไม่เก่งจริงเอามาก็โดนเหมือนเดิม สู้พัฒนาไปทีละสนาม อบรมเจ้าหน้าที่เพิ่ม..อีกไม่เกิ4-5ปี ลีคเราน่าจะระดับต้นๆเอเชียได้ครับ..แนวทางการพัฒนาไปเยอะแล้ว อดใจระครับ...ผมยังจำได้บอลไทยใหม่ๆ...คนดีคือนักบอลสำรองและเมียนักบอล พักเที่ยง จ้างตลกมาเล่นโชว์...
Samurai X
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-62

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2020, 03:38:36 PM »

ไม่เป็นไรเนอะค่อยๆเป็น ค่อยๆไป มาดีแล้วละ

>>>> เมื่อเจ้ามามีอะไรมาด้วยเจ้า เจ้าจะเอาแต่สุขสนุกไฉน <<<<<
 เมื่อเจ้ามามือเปล่าแล้วเจ้าจะเอาอะไร? เจ้าก็ไปมือเปล่าเหมือนเจ้ามา
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +574/-512

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2020, 03:41:17 PM »

บุคลกร หรือกรรมการนี่และ ขาด

รีบไปลงสมัครกันครับ อาชีพนี้อยุ่ได้อีกนาน ถ้าลามไป t2 ด้วย
จะเยี่ยยมมากๆ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์