Thailandsusu Webboard
พฤษภาคม 25, 2020, 06:30:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาไม่อยู่แล้ว โคโรน่าไวรัส ลามทั่วโลก เมืองอู่ฮั่นเข้าสู่วิกฤติ  (อ่าน 6058 ครั้ง)
narakjung
Thailandsusu
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +156/-32

| | |
« เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 03:18:10 PM »

ติดตามกระทู้นี้ สำหรับข้อมูลอัพเดตต่างๆ
จะเห็นว่าพบผู้ป่วยเพิ่มไม่หยุด
https://pantip.com/topic/39587002

จีนสั่งนักท่องเทียวจีนห้ามออกนอกประเทศสองเดือน
งานตรุษจีน โรงหนัง สถานที่ที่มีคนเยอะๆถูกสั่งปิดในแทบทุกเมือง

บอล ACL คู่เซี่ยงไฮ้ กับ บุรีรัมย์ จะไม่เปิดให้คนเข้าชม

ข้อมูลเบื้องต้นของไวรัส
และตลาดที่คาดว่าเป็นแหล่งกระจายเชื้อ
ตลาดนี้มีทุกอย่าง ตั้งแต่แมว เม่น ยันค้างคาว
This may explain the spread of China's new virus

ทุกคนก็เตรียมตัวซื้อหน้ากากใว้ใด้เลย
แล้วก็รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 06:11:42 PM โดย narakjung » บันทึกการเข้า
narakjung
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +156/-32

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 03:35:17 PM »

พยาบาลน้ำตาร่วง ถูกคนไข้ถอดหน้ากาก - ถุยน้ำลายใส่หน้า ลั่น ถ้ากูตาย มึงต้องตายด้วย
https://hilight.kapook.com/view/199183

พยาบาลฮีโร่ ยืนหยัดสู้ที่โรงพยาบาลอู่ฮั่น ไม่ทิ้งผู้ป่วย แม้ตัวเองต้องติดเชื้อไปด้วย 
https://hilight.kapook.com/view/199143 

สลด พบแพทย์เสียชีวิตรายแรก จากไวรัสโคโรนา หลังอยู่แนวหน้ารับมือโรคร้าย
https://hilight.kapook.com/view/199179
Benz_KasitdaceGK
Hero Member

คะแนนความรัก: +849/-1259

ถ้าคุณคิดว่ากด - จะทำให้ผมตายได้ก็ตามสบาย ไม่แคร์

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 03:42:49 PM »

ฟังหูไว้หูครับ
๊UD_ptlshop
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +110/-26

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 08:17:50 PM »

น่ากลัวจริงครับ ยอดคนตายพุ่งอย่างเร็ว

https://gisanddata.maps.arcgis.com/apps/opsdashboard/index.html#/bda7594740fd40299423467b48e9ecf6 ตรวจสอบยอดผู้ติดเชื้อและผู้เสียชีวิต
Only One Nuni
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +832/-871

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 08:30:48 PM »

ในคลิปนั่นตัดมาปนกันอย่างมั่ว
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +288/-424

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 10:07:21 PM »

มีสองทีมจากไทยไปเตะบอลที่จีนในช่วงนี้ คือ ชลบุรี กับ บุรีรัมย์
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +430/-492

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 10:59:12 PM »

เมกาเอ็งโดนอาวุธชีวภาพแน่ๆ เพราะตัวอย่างจะถูกเก็บไว้ในหลอดทดลองในห้องแล็บ

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2653/-4350

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 11:03:00 PM »

น่ากลัว

ลมหายใจคือฟุตบอล
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +283/-273

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 11:13:50 PM »

ดูจะน่ากลัวกว่าโรคระบาดที่ผ่านมาอย่างซาร์ ไข้หวัดนก อีกนะ ตายไป 40 กว่าคนแล้ว
winningkung
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +257/-598

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 11:22:00 PM »

ดูจะน่ากลัวกว่าโรคระบาดที่ผ่านมาอย่างซาร์ ไข้หวัดนก อีกนะ ตายไป 40 กว่าคนแล้ว
อยาง ซา เป็นยาก แต่เป็นแล้ว โอกาสตาย1ใน3
แต่โรคนี้ ถ้าคนไข้แข็งแรงพอ มันจะหายไปเอง  คนที่ตายคือมีโรคเรื้อรังไม่ก็ผู้สูงอายุ
cikada
เฮงซัง get out
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +602/-2343

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 12:42:43 AM »

มันเพิ่งเริ่ม ยังไม่ทราบเลยว่าเกิดจากอะไร
เดี๋ยวก็ควบคุมอยู่ ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 09:43:08 AM »

ตอนนี้ข่าวล่าสุดตายเพิ่ม 56 คน ติดเชื้อ 2000 คน อัตราเสียชีวิต ประมาณ 3 ใน 100 คน
Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Sr. Member

คะแนนความรัก: +100/-200

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 09:47:46 AM »

ที่จีน น่าจะแพร่เร็ว  ชอบขากถุย ลงพื้น
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +846/-804

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 10:23:24 AM »

มีสองทีมจากไทยไปเตะบอลที่จีนในช่วงนี้ คือ ชลบุรี กับ บุรีรัมย์
ขอเตะสนามกลางดิ  บุรีรัมย์กับชลน่าจะดำเนินการยืนเรื่องไปนะ​ หรือไม่ก็เตะสนามปิดห้ามคนเข้าชม​ ผมว่าทางจีนและไทยเขาคงมีวิธีจัดการเรื่องนี้แล้วแหละ

ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +413/-1734

..................................................

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 01:47:29 PM »

ตอนนี้จีนประกาศภาวะฉุกเฉินแล้วนะครับ ผมว่าจริงไม่น่าไปเลยจริงๆ

มัสกา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +247/-247

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 02:12:50 PM »

ข่าวในโลก Socia มีทั้งจริง และ ไม่จริง
บางข่าวก็สร้างเพื่อให้คนตกอกตกใจ เกินไป
ช่วงนี้เสพข่าวก็ใช้สติกันให้มากๆครับ
แต่ก็อย่าลืมป้องกันตัวเอง
รักษาสุขภาพ และ เตรียมพร้อมรับมือกับ
เหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันครับ
ผมเองก็สร้างห้องกักเก็บอาหาร ไว้แล้ว
และสร้างห้องใต้ดินที่อยู่อาศัยได้
เตรียมเสบี่ยงไว้เลี้ยงครอบครัว สองปี
ซื้อหน้ากากตุ้นไว้ ซื้อถังออกซิเจนไว้ใช้เผื่อฉุกเฉิน
เตรียมยารักษาโรค ยาสามัญต่างๆไว้
ศึกษาเส้นทางพร้อมอพยพเมื่อจำเป็น
แต่งรถยนต์ให้เป้นรถที่บุกเบิกไปได้ทุกที่
เตรียมน้ำมันไว้ใช้เดินทาง อย่างน้อย 1000 โล
พร้อมรับมือเสมอครับ
อย่าตืนตนกครับ ใจเย็นๆ

Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Hero Member

คะแนนความรัก: +340/-460

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 04:44:01 PM »

ดูข่าวช่องหลักดีกว่า 3,5,7,9,11 ITV, thairath, dailynews บางเพจชอบปั่นมั่วเอายอดไลค์

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
joker999
Full Member

คะแนนความรัก: +38/-62

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 05:23:13 PM »

ดูแลตัวเองไห้ดีกันครับ  ผมเปิดร้านขายของอยู่ประตูน้ำ  ลูกค้าคนจีนก็ยังเหลือเยอะอยู่  ยังมาเที่ยวกันเยอะ แสดงว่าคนจีนที่มาเที่ยวที่เหลือในประเทศเรายังมีอีกเยอะ  ส่วนใหญ่คนจีนที่มาที่เห็นไม่มีใครใส่แมสปิดจมูกกันเลย เที่ยวอย่างสบายใจมาก กลายเป็นพ่อค้าแม่ค้า คนไทยที่มาเที่ยว ที่ตื่นตัว  ที่ใส่แมสป้องกันตัวเอง  ก็น่าห่วงครับ
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +391/-672

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 06:15:05 PM »

ขอเตะสนามกลางดิ  บุรีรัมย์กับชลน่าจะดำเนินการยืนเรื่องไปนะ หรือไม่ก็เตะสนามปิดห้ามคนเข้าชม ผมว่าทางจีนและไทยเขาคงมีวิธีจัดการเรื่องนี้แล้วแหละ

เห็นว่าถึงจีนแล้วนิ บรร
schanaider
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +63/-64

Drummer

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 06:34:43 PM »

ข่าวในโลก Socia มีทั้งจริง และ ไม่จริง
บางข่าวก็สร้างเพื่อให้คนตกอกตกใจ เกินไป
ช่วงนี้เสพข่าวก็ใช้สติกันให้มากๆครับ
รักษาสุขภาพ และ เตรียมพร้อมรับมือกับ
ผมเองก็สร้างห้องกักเก็บอาหาร ไว้แล้ว
และสร้างห้องใต้ดินที่อยู่อาศัยได้
เตรียมเสบี่ยงไว้เลี้ยงครอบครัว สองปี
ซื้อหน้ากากตุ้นไว้ ซื้อถังออกซิเจนไว้ใช้เผื่อฉุกเฉิน
เตรียมยารักษาโรค ยาสามัญต่างๆไว้
ศึกษาเส้นทางพร้อมอพยพเมื่อจำเป็น
แต่งรถยนต์ให้เป้นรถที่บุกเบิกไปได้ทุกที่
เตรียมน้ำมันไว้ใช้เดินทาง อย่างน้อย 1000 โล

แถวบ้านผมมีครับ ฝรั่งทำห้องใต้ดินเผื่อเกิดเกตการณ์แผ่นดินไหวหรือสึนามิ ลงทุนไปหลายล้าน
ผู้รับเหมาลูบปากกันเลย
ปล บ้านฝรั่งอยู่ห่างทะเล3กิโล และอยู่ฝั่งทะเลอ่าวไทย

paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +226/-980

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 06:46:44 PM »

แถวบ้านผมมีครับ ฝรั่งทำห้องใต้ดินเผื่อเกิดเกตการณ์แผ่นดินไหวหรือสึนามิ ลงทุนไปหลายล้าน
ปล บ้านฝรั่งอยู่ห่างทะเล3กิโล และอยู่ฝั่งทะเลอ่าวไทย
ดีครับรู้จักหาทางหนีทีไล่ ผมเองก็กำลังจะสำรวจหาดาวที่มีบรรยากาศเหมือนหรือใกล้เคียงกับโลก แต่ติดปัญหาตรงว่าที่จะหายังไงและถ้าหาเจอแล้วจะไปยังไง
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +824/-1059

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 07:08:33 PM »

ใช่ครับอย่าตื่นตูม

กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 10:22:46 PM »

อยากให้อนุทินมาอยู่พื้นที่แหล่งท่องเที่ยวที่ไหนก็ได้​ ที่ทัวจีนลงทุกวันดูจะนิ่งนอนใจเหมือนที่พูดไหม​ คนในพื้นที่เขาหลอนกันหมดแล้ว​ มันติดกันได้แม้ตอนที่ผู้มีเชื้อยังไม่ออกอาการ​ มันไม่ใช่เรื่องล้อเล่นนะ​ ผมนี่ใส่หน้ากากทุกวันก็ยังไม่อุ่นใจเลย​ ก็สงสัยทำไมไม่สั่งบล็อคคนจีนก่อน​ ยังปล่อยให้เข้าประเทศมาทุกวันวันละหลายหมื่นคน​ ทั้งที่จีนเขาประกาศโรคระบาดขั้นรุนแรงแล้ว​ ปิดเมือง​ ห้ามเข้าออกพื้นที่เสี่ยง​ รัฐบาทไทยทำไรกันอยู่คับ​ อ้าแขนรอรับเงิน​ แต่คนในพื้นที่โคตรเสี่ยง​ ต้องรอให้มันติดคนพื้นที่ระบาดหนักก่อนหรอคับถึงจะนึกได้ว่าต้องทำอะไร

ghanthawong
Full Member

คะแนนความรัก: +54/-69

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 07:48:45 AM »

อย่ากลัวครับ ไทยเราคุมได้ทุกอย่าง
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Hero Member

คะแนนความรัก: +340/-460

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 07:56:39 AM »

อันนี้เขาอัพเดทเป็นชอตๆไป
https://www.thairath.co.th/news/local/bangkok/1756788

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 08:23:15 AM »

สถานการณ์ตอนนี้ ยอดผู้เสียชีวิต พุ่งไปที่ 80 ราย ติดเชื้อ 2744 ราย ในขณะที่จีนประกาศภาวะฉุกเฉินเตรียมการขั้นสูงสุดทั่วประเทศแล้ว ยกเว้นทิเบต
Hunter99
Sr. Member

คะแนนความรัก: +75/-31

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 09:36:21 AM »

ดีครับรู้จักหาทางหนีทีไล่ ผมเองก็กำลังจะสำรวจหาดาวที่มีบรรยากาศเหมือนหรือใกล้เคียงกับโลก แต่ติดปัญหาตรงว่าที่จะหายังไงและถ้าหาเจอแล้วจะไปยังไง
ใช่ครับ อย่าเพิ่งกระต่ายตื่นตูม  ตอนนี้ผมฝึกทักษะการใช้ชีวิตให้เก่ง อ่านคู่มือเอาตัวรอดจากภัยพิบัติเยอะๆ  ค้นหาแหล่งน้ำบาดาล กำลังศึกษาการป้องกันตัวต่อสู้กับสัตว์ทุกชนิด ฝึกความอึดดูแลตัวเอง ต่อไปมนุษย์เพศชายอาจใกล้สูญพันธุ์ก่อน  สาวๆคงแย่งตัวกันน่าดู  อย่าลืม  สะสมอาหารและอาวุธด้วย   ส่วนลุงแถวบ้านผมลงทุนซื้อเรือดำน้ำเก็บไว้ด้วย
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +574/-508

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 09:57:16 AM »

ใช่ครับ อย่าเพิ่งกระต่ายตื่นตูม  ตอนนี้ผมฝึกทักษะการใช้ชีวิตให้เก่ง อ่านคู่มือเอาตัวรอดจากภัยพิบัติเยอะๆ  ค้นหาแหล่งน้ำบาดาล กำลังศึกษาการป้องกันตัวต่อสู้กับสัตว์ทุกชนิด ฝึกความอึดดูแลตัวเอง ต่อไปมนุษย์เพศชายอาจใกล้สูญพันธุ์ก่อน  สาวๆคงแย่งตัวกันน่าดู  อย่าลืม  สะสมอาหารและอาวุธด้วย   ส่วนลุงแถวบ้านผมลงทุนซื้อเรือดำน้ำเก็บไว้ด้วย

สิ่งที่น่ากลัวกว่าไวรัสก็แม่งข่าวปลอม สร้างเรื่องให้น่ากลัวเกินจริง
หนักเข้าก็พาลด่าเจ้าหน้าที่ไม่ทำงาน เวรแท้ๆ

คุณทราบกันใหมว่า
สนามบิน
1 เขาคัดกรองคนตั้งแต่ก่อนเข้า ตม ไม่ต้องหลุดมาถึงรับกระเป๋า ทั้งหมอทั้งเจ้าหน้าที่ทำงานหนักมาก
เหตุเพราะไม่อยากให้ตื่นตระหนกเกินเหตุ
รพ
2 ไทยมีคนติดเชื้อจริง  แต่ทั้งหมด ติดมาจากเมืองจีน  หมอไทยรักษาหายได้เกือบทั้งหมด ส่งกลับไปแล้ว ส่วนใหญ่
ที่เหลือรอดูอาการ ครบ 14 วันไม่เป็นไรก็หายขาด
3 ทำไมเจอใหนไทย ก็แหงละ พวกเอ็งทราบมั้ย ชาววูฮั่นนิยมเที่ยวเมืองไทยมากที่สุดในโลก
ถ้าในภาวะปกติ นี่คือน้ำเลี้ยงคอยหล่อเลี้ยงsme ไทย ดีๆนี่แหละ
4 คนค้นพบไวรัส สายพันธ์ใหม่นี้   คือนักวิทย์ คนไทย   เพราะเดิมมันคือโคโรน่าที่มาจากค้างคาว แต่คราวนี้มาจากงูกินค้างคาวแล้วคนกินงู
เลยกลายพันธ์ ไปหาyoutube ดูเชื้อไม่ร้ายแรงเท่า ซาส์ เท่า เมอรส์  แต่ติดแล้วถ้าไม่แข็งแรง รักษาไม่ทัน  ตาย

กินร้อน ช้อนกลาง ล้างมือ ปิดจมูกยาม อยู่ในที่สาธารณะ ก็ช่วยได้ 90% แล้ว

ตระหนักรู้ แล้วช่วยป้องกันตัวเองก่อน  บางคนก็กลัวไม่ได้โวยโชว์สมอง
การกักกันโรค เป็นหน้าที่ของจีนไม่ให้ออก แต่ คนที่ออกมาก่อน ก็กักกัน ฝั่งจะเข้าก่อน 14 วันถ้าไม่มีอะไรก็กลับจีนไป
เค้าก็ทำกันอยู่เนี่ย

ลามปามไม่อยากเอา นทท จีนแล้ว โถถถถถ เอ็งทราบกันมั้ย  17% gdp ของไทยมาจาการท่องเที่ยว
27% ของ นทท คือจีน 

เดียวคงได้เห็น คำพูดตลาดล่างคล้ายๆว่า เอดส์ไม่กลัวกลัวอด ไวรัสไม่กลัว กลัวไม่มีอดตาย แบบ นศไทยในวูฮั่นบอกนะแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2020, 10:00:50 AM โดย siamesecat » บันทึกการเข้า

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
กล้วยทอด
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 11:02:09 AM »

ใช่ครับ อย่าเพิ่งกระต่ายตื่นตูม  ตอนนี้ผมฝึกทักษะการใช้ชีวิตให้เก่ง อ่านคู่มือเอาตัวรอดจากภัยพิบัติเยอะๆ  ค้นหาแหล่งน้ำบาดาล กำลังศึกษาการป้องกันตัวต่อสู้กับสัตว์ทุกชนิด ฝึกความอึดดูแลตัวเอง ต่อไปมนุษย์เพศชายอาจใกล้สูญพันธุ์ก่อน  สาวๆคงแย่งตัวกันน่าดู  อย่าลืม  สะสมอาหารและอาวุธด้วย   ส่วนลุงแถวบ้านผมลงทุนซื้อเรือดำน้ำเก็บไว้ด้วย

สิ่งที่น่ากลัวกว่าไวรัสก็แม่งข่าวปลอม สร้างเรื่องให้น่ากลัวเกินจริง
หนักเข้าก็พาลด่าเจ้าหน้าที่ไม่ทำงาน เวรแท้ๆ

สนามบิน
1 เขาคัดกรองคนตั้งแต่ก่อนเข้า ตม ไม่ต้องหลุดมาถึงรับกระเป๋า ทั้งหมอทั้งเจ้าหน้าที่ทำงานหนักมาก
เหตุเพราะไม่อยากให้ตื่นตระหนกเกินเหตุ
รพ
2 ไทยมีคนติดเชื้อจริง  แต่ทั้งหมด ติดมาจากเมืองจีน  หมอไทยรักษาหายได้เกือบทั้งหมด ส่งกลับไปแล้ว ส่วนใหญ่
ที่เหลือรอดูอาการ ครบ 14 วันไม่เป็นไรก็หายขาด
3 ทำไมเจอใหนไทย ก็แหงละ พวกเอ็งทราบมั้ย ชาววูฮั่นนิยมเที่ยวเมืองไทยมากที่สุดในโลก
ถ้าในภาวะปกติ นี่คือน้ำเลี้ยงคอยหล่อเลี้ยงsme ไทย ดีๆนี่แหละ
4 คนค้นพบไวรัส สายพันธ์ใหม่นี้   คือนักวิทย์ คนไทย   เพราะเดิมมันคือโคโรน่าที่มาจากค้างคาว แต่คราวนี้มาจากงูกินค้างคาวแล้วคนกินงู
เลยกลายพันธ์ ไปหาyoutube ดูเชื้อไม่ร้ายแรงเท่า ซาส์ เท่า เมอรส์  แต่ติดแล้วถ้าไม่แข็งแรง รักษาไม่ทัน  ตาย

กินร้อน ช้อนกลาง ล้างมือ ปิดจมูกยาม อยู่ในที่สาธารณะ ก็ช่วยได้ 90% แล้ว

ตระหนักรู้ แล้วช่วยป้องกันตัวเองก่อน  บางคนก็กลัวไม่ได้โวยโชว์สมอง
การกักกันโรค เป็นหน้าที่ของจีนไม่ให้ออก แต่ คนที่ออกมาก่อน ก็กักกัน ฝั่งจะเข้าก่อน 14 วันถ้าไม่มีอะไรก็กลับจีนไป

ลามปามไม่อยากเอา นทท จีนแล้ว โถถถถถ เอ็งทราบกันมั้ย  17% gdp ของไทยมาจาการท่องเที่ยว

เดียวคงได้เห็น คำพูดตลาดล่างคล้ายๆว่า เอดส์ไม่กลัวกลัวอด ไวรัสไม่กลัว กลัวไม่มีอดตาย แบบ นศไทยในวูฮั่นบอกนะแหละ

เอ็งอยู่ส่วนไหนของไทยวะ​ พูดเหมือนไม่สนเห้ไรเลย​ คิดจะเอาแต่รายได้​ ที่คนพื้นที่เขาต้องการคือ​ ระงับนักท่องเที่ยวจีนไปก่อน​ รอเขาควบคุมโรคได้ก่อนมียาต้านก่อน​ พวกจีนมันเที่ยวทั้งปีอยู่แล้ว​ มึงจะกลัวอดทำเห้ไร​ (ระงับไม่ใช่ว่าไม่เอา)​ ถึงช่วงนี้ไม่มีจีนมาก็พออยู่ได้จากฝรั่งที่หนีหนาวมาเที่ยว​ แต่ถ้าเกิดจีนมันพาโรคติดคนในพื้นที่จริงๆคิดว่าจะเสียหายขนาดไหน​ ตรวจก่อนเข้าเมืองคิดว่าจะชัวร์ป่าวครับในเมื่ออาการมันไม่ออกให้รู้ว่ามีโรค​ รู้นะใครๆก็อยากได้ตังอะ​ แต่ได้มาพร้อมกับโรคกูก็ไม่เอา​ มึงเข้าใจคนที่อยู่พื้นที่ที่ทัวจีนลงทุกวันบ้าง​ แล้วจะบอกให้ที่บอกป้องกันตัวเองก่อนทุกวันนี้แถวบ้านหน้ากากไม่พอขายแล้วเพราะเขาใส่กันทั้งนั้น​ ควยถ้าไม่ป้องกันตัวเอง​ ใครจะมาช่วยรัฐมนตรีสาธารณะสุขแม่งโง่ขนาดนี้​​ พูดแล้วขึ้น
........................
26 ม.ค.63 พบนักท่องเที่ยวหญิงชาวจีนเดินทางจากมณฑลเจียงซู มาเที่ยวเกาะเสม็ด ป่วยคล้ายติดเชื้อไวรัสโคโรน่า ถูกนำตัวส่งโรงพยาบาลระยอง รักษาแยกห้องเฉพาะ และสังเกตการณ์ตลอด 24 ชั่วโมง​

เคสนี้ดีหน่อยแค่หวัดธรรมดา​ ถ้าเกิดบอกเป็นโคโคน่าพันใหม่กูไม่อยากจะคิดว่าถ้าเกาะโดนปิดระยองจะพังขนาดไหน​ กลัวขาดรายได้กันนัก

siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +574/-508

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 11:59:31 AM »

ใช่ครับ อย่าเพิ่งกระต่ายตื่นตูม  ตอนนี้ผมฝึกทักษะการใช้ชีวิตให้เก่ง อ่านคู่มือเอาตัวรอดจากภัยพิบัติเยอะๆ  ค้นหาแหล่งน้ำบาดาล กำลังศึกษาการป้องกันตัวต่อสู้กับสัตว์ทุกชนิด ฝึกความอึดดูแลตัวเอง ต่อไปมนุษย์เพศชายอาจใกล้สูญพันธุ์ก่อน  สาวๆคงแย่งตัวกันน่าดู  อย่าลืม  สะสมอาหารและอาวุธด้วย   ส่วนลุงแถวบ้านผมลงทุนซื้อเรือดำน้ำเก็บไว้ด้วย

สนามบิน
รพ
2 ไทยมีคนติดเชื้อจริง  แต่ทั้งหมด ติดมาจากเมืองจีน  หมอไทยรักษาหายได้เกือบทั้งหมด ส่งกลับไปแล้ว ส่วนใหญ่
4 คนค้นพบไวรัส สายพันธ์ใหม่นี้   คือนักวิทย์ คนไทย   เพราะเดิมมันคือโคโรน่าที่มาจากค้างคาว แต่คราวนี้มาจากงูกินค้างคาวแล้วคนกินงู
เลยกลายพันธ์ ไปหาyoutube ดูเชื้อไม่ร้ายแรงเท่า ซาส์ เท่า เมอรส์  แต่ติดแล้วถ้าไม่แข็งแรง รักษาไม่ทัน  ตาย

ตระหนักรู้ แล้วช่วยป้องกันตัวเองก่อน  บางคนก็กลัวไม่ได้โวยโชว์สมอง

เอ็งอยู่ส่วนไหนของไทยวะ​ พูดเหมือนไม่สนเห้ไรเลย​ คิดจะเอาแต่รายได้​ ที่คนพื้นที่เขาต้องการคือ​ ระงับนักท่องเที่ยวจีนไปก่อน​ รอเขาควบคุมโรคได้ก่อนมียาต้านก่อน​ พวกจีนมันเที่ยวทั้งปีอยู่แล้ว​ มึงจะกลัวอดทำเห้ไร​ (ระงับไม่ใช่ว่าไม่เอา)​ ถึงช่วงนี้ไม่มีจีนมาก็พออยู่ได้จากฝรั่งที่หนีหนาวมาเที่ยว​ แต่ถ้าเกิดจีนมันพาโรคติดคนในพื้นที่จริงๆคิดว่าจะเสียหายขนาดไหน​ ตรวจก่อนเข้าเมืองคิดว่าจะชัวร์ป่าวครับในเมื่ออาการมันไม่ออกให้รู้ว่ามีโรค​ รู้นะใครๆก็อยากได้ตังอะ​ แต่ได้มาพร้อมกับโรคกูก็ไม่เอา​ มึงเข้าใจคนที่อยู่พื้นที่ที่ทัวจีนลงทุกวันบ้าง​ แล้วจะบอกให้ที่บอกป้องกันตัวเองก่อนทุกวันนี้แถวบ้านหน้ากากไม่พอขายแล้วเพราะเขาใส่กันทั้งนั้น​ ควยถ้าไม่ป้องกันตัวเอง​ ใครจะมาช่วยรัฐมนตรีสาธารณะสุขแม่งโง่ขนาดนี้​​ พูดแล้วขึ้น
........................
26 ม.ค.63 พบนักท่องเที่ยวหญิงชาวจีนเดินทางจากมณฑลเจียงซู มาเที่ยวเกาะเสม็ด ป่วยคล้ายติดเชื้อไวรัสโคโรน่า ถูกนำตัวส่งโรงพยาบาลระยอง รักษาแยกห้องเฉพาะ และสังเกตการณ์ตลอด 24 ชั่วโมง​

เคสนี้ดีหน่อยแค่หวัดธรรมดา​ ถ้าเกิดบอกเป็นโคโคน่าพันใหม่กูไม่อยากจะคิดว่าถ้าเกาะโดนปิดระยองจะพังขนาดไหน​ กลัวขาดรายได้กันนัก

อย่าโชว์พาวสิ มีตรงใหนว่าไม่รู่้เร่ือง ก็เขียนละเอียดแล้วว่าเค้าเฝ้าระวังอยู่
มีที่เดียวในโลก กระต่ายตื่นตูม 

ไปอ่าน ระดับการคุมโรคนี้ของระบบสาธารณสุขในไทยใหม่ไป  top 5 ของโลกด้วยซ้ำ
พบคนป่วยก็กักดูอาการไง ก็ถูกแล้ว คนที่ไม่ป่วยละจะให้ทำไง ไล่มันไปไกลๆเหรอ โถ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +403/-653

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 12:26:23 PM »

ใช่ครับโรคนี้ไม่ได้ร้ายแรงมากถ้าเราระวังตัวรักษาร่างกายให้แข็งแรง  เมือ่มีอาการก็ควรรีบไปหาหมอ

ไข้หวัดใหญ่บ้านเราก็ทำให้ตายได้เหมือนกัน ถ้าร่างกายอ่อนแอ  เพราะฉะนั้นทางที่ดีเราไม่ควรประมาท

ตอนนี้ผมก็พยายามดัดแปลงเรือให้วิ่งบนถนน  ดัดแปลงรถให้บินได้  และทำเครื่องบินให้ดำน้ำได้อยู่ครับ

เผื่อเอาไว้ใช้ยามฉุกเฉิน
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 01:07:25 PM »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=iRsNRUcwaCU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=iRsNRUcwaCU</a>

ไวรัสอู่ฮั่นสายพันธุ์ใหม่สุดน่ากลัว เพราะอะไร

เพราะเชื้อนี้ มีระยะฟักตัวนานถึง 14 วัน  สามารถแพร่กระจายเชื้อได้จากคนสู่คน ตั้งแต่ในระยะฟักตัว นั่นหมายความว่า คนที่ติดเชื้อแล้วยังไม่มีอาการ ก็เดินทางออกนอกบ้านไปทำงานในสังคมเหมือนคนปกติ มีโอกาสทำให้ผู้คนที่อยู่ใกล้ชิดพลอยติดตามกันไปด้วย ในอัตราส่วน 2^n  ซึ่งมีความระบาดที่สูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2020, 01:28:12 PM โดย PATRIOT of SIAM » บันทึกการเข้า
Jiyeon
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +38/-8

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 01:26:18 PM »

นักบอลบุรีรัมย์ไปเตะที่จีนกลับมา ต้องถูกกักตัวดูอาการก่อนรึป่าวครับ
โดมธีรเดชพล ณ เมืองทอง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +348/-439

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 03:22:40 PM »

ตอนนี้ไวรัสเฟคนิวส์กำลังระบาดหนักกว่า ก็ไม่รู้มันทำไปทำไม แต่ที่แน่ๆไม่หวังดีต่อใครแน่ๆ
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +403/-653

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 07:34:23 PM »

นักบอลบุรีรัมย์ไปเตะที่จีนกลับมา ต้องถูกกักตัวดูอาการก่อนรึป่าวครับ

ถ้าไม่มีอาการคงไม่กักแต่คงต้องเฝ้าระวังอีก 14 วันมั้งครับ
paisamao
Hero Member

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 08:24:41 PM »

การที่เราไม่กลัวและอ้าแขนรับนักท่องเที่ยวจากจีนจะทำให้เราเสียนักท่องเทียวจากชาติอื่นไหม?

ตอนนี้คนไทยจำนวนไม่น้อยก็กลัวเชื้อโรคจากนักท่องเที่ยวจีน แล้วนักท่องเที่ยวจากชาติอื่นล่ะเขายังจะอยากมาเที่ยวไทยไหมถ้ามาแล้วต้องเจอนักท่องเทียวจีนจำนวนมากและยังมีข่าวพบผู้ติดเชื้อเพิ่มขึ้นทุกวัน?

ใครไม่กลัวใครไม่ตื่นตูมก็ลองคิดดูนะครับว่าถ้าท่านต้องทำงานที่ต้องใกล้ชิดกับนักท่องเที่ยวจีนเช่น เจ้าหน้าที่ของโรงแรม ร้านอาหาร หรือเป็นนักท่องเที่ยวที่ไปเที่ยวที่เดียวกันหรือต้องเข้าห้องน้ำขึ้้นรถหรือใช้ห้องพักต่อจากนักท่องเที่ยวจีนท่านจะกังวลไหม?

อมตะ
เคยทำผิดกฎห้องซื้อขาย (หลายครั้ง)
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +396/-44

THAILAND.......

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 09:32:25 AM »

ตอนนี้คนจีนหนีเชื้อโรคมาไทย ไม่ได้ตั้งใจมาเที่ยว
ถ้าโชคดีไม่มีเชื้อติดมา ต่อไปไทยก็จะได้นักท่องเที่ยวชาวจีนเพิ่มขึ้น แต่ช่วงนี้นักท่องเที่ยวประเทศอื่นที่อยู่ในไทยก็จะเงียบๆ เพราะกลัวเชื้อจากคนจีนที่อยู่ในไทย

ontheway
ไม่ขอรับ Thailandsusu
สมาชิกทั่วไป ไม่สามารถกด+ -
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +182/-162

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 12:39:13 PM »

รักษาไม่ได้  ไม่มียารักษา
แต่ สถิติบอกว่า รัษาหายแล้ว เท่านั้น เท่านี้คน

มันยังไง
กล้วยทอด
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 05:15:42 PM »

การที่เราไม่กลัวและอ้าแขนรับนักท่องเที่ยวจากจีนจะทำให้เราเสียนักท่องเทียวจากชาติอื่นไหม?

ตอนนี้คนไทยจำนวนไม่น้อยก็กลัวเชื้อโรคจากนักท่องเที่ยวจีน แล้วนักท่องเที่ยวจากชาติอื่นล่ะเขายังจะอยากมาเที่ยวไทยไหมถ้ามาแล้วต้องเจอนักท่องเทียวจีนจำนวนมากและยังมีข่าวพบผู้ติดเชื้อเพิ่มขึ้นทุกวัน?

ใครไม่กลัวใครไม่ตื่นตูมก็ลองคิดดูนะครับว่าถ้าท่านต้องทำงานที่ต้องใกล้ชิดกับนักท่องเที่ยวจีนเช่น เจ้าหน้าที่ของโรงแรม ร้านอาหาร หรือเป็นนักท่องเที่ยวที่ไปเที่ยวที่เดียวกันหรือต้องเข้าห้องน้ำขึ้้นรถหรือใช้ห้องพักต่อจากนักท่องเที่ยวจีนท่านจะกังวลไหม?

พวกนี้มันไม่ค่อยรู้อะไรหรอกว่าคนที่เสี่ยงเขาจะคิดยังไง​ นั่งดูแต่ข่าวตามแต่โซเชี่ยว​ โถ่อยากเอาทัวร์ไปลงบ้านมันสักวันสองวันดูมันยังอยากรู้อีกไหมว่าเขากังวลอะไรกันบ้าง​ อีแค่​ระงับนทท.จีนไปก่อนมันดียังไง​กับคนในประเทศ ประเทศไทยจะล่มจมเพราะไม่มีทัวร์จีนลงไหม​ บ้าบอหาว่าเขากระต่ายตื่นตูม​ จะบอกให้นะเขาไม่ได้ตื่นตูมหรอกเขาแค่ตื่นตัวกับโรค​ กันไว้มันดีกว่ามานั่งแก้ป่าว ตอนนี้คนจีนบ้านผมเริ่มน้อยลงมากแล้วผมก็เบาใจขึ้น​ อาชีพที่ทำงานกับนทท.เราไม่รู้เลยคนไหนเป็นแล้วรอดด่านมาได้ตอนเชื้อกำลังฟักตัว​ มันมีเยอะไหมเราไม่มีข้อมูลเราไม่รู้อะไรเลย​  นอกจากรู้แต่วันนึงพบคนติดเชื้อที่ตรวจพบกี่รายคนที่กักตัวเฝ้าระวังกี่ราย​ เรารู้แค่นี้แล้ว​ พวกที่มีเชื้อแต่หลุดมาละมีกี่รายใครตอบได้ไหม​ โถ่ผมไม่อยากจะเถียงไม่ได้มาเสี่ยงแบบนี้นิหว่า​ ก็พูดได้พิมได้ดิว่าอย่าไปกังวล​ ลองไปถามคนที่เขาคัดกรองนทท.จีนดู​ เขากังวลไหม​ ไปถาม​ พนักงานโรงแรม​ ถามคนขับรถ​เรือรับนักท่องเที่ยวจีนดูเขาคิดยังไง​ เขากลัวอดหรือกลัวติดโรคกัน​ ไม่มีหรอกที่กลัวอด​ มีแต่กลัวโรคกันหมด​ ไม่รู้จะอธิบายยังไงถึงจะเข้าใจ​
การเจอคนติดเชื้อมันเริ่มการทวีคูณแล้วจาก2พันเป็น4พัน​ เจอในไทยจาก8เป็น14​ วันเดียวขึ้นมาเกือบ2เท่า​ ให้เขานั่งดีใจหรอวันนี้เจอเพิ่มเยอะ​ ดีใจๆสาสุขบ้านเรานี่สุดยอดตรวจเจอเป็นอันดับ2​ แบบนี้อะหรอ

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 05:23:45 PM »

ยอดผู้เสียชีวิต เช้านี้ 106 ราย  ติดเชื้อสะสม 4233 รายครับ

WHO ออกมารายงานว่า ยังไม่ยืนยันว่า ไวรัสสามารถแพร่กระจายในระยะฟักตัวอยู่หรือไม่ แต่มีหลักฐานว่า ติดเชื้อจากคนสู่คน

และข่าวล่าสุด พบว่าผู้ป่วยชาวญี่ปุ่นที่เป็นพนข ติดเชื้อไวรัสอู่ฮั่น จากนททชาวจีน แล้ว

https://www.dailynews.co.th/foreign/754439
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 05:33:30 PM โดย PATRIOT of SIAM » บันทึกการเข้า
JDAM
Hero Member

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 05:53:13 PM »

ยอดผู้เสียชีวิต เช้านี้ 106 ราย  ติดเชื้อสะสม 4233 รายครับ

WHO ออกมารายงานว่า ยังไม่ยืนยันว่า ไวรัสสามารถแพร่กระจายในระยะฟักตัวอยู่หรือไม่ แต่มีหลักฐานว่า ติดเชื้อจากคนสู่คน

และข่าวล่าสุด พบว่าผู้ป่วยชาวญี่ปุ่นที่เป็นพนข ติดเชื้อไวรัสอู่ฮั่น จากนททชาวจีน แล้ว

https://www.dailynews.co.th/foreign/754439

ใช่ครับทางการญี่ปุ่นยืนยันแล้วว่า พบ พขร ขับรถทัวร์ ให้คนจีนที่ญี่ปุ่นติดเชื้อ ใครยังคิดว่ามันเรื่องไกลตัว ไม่ใช่กลุ่มเสี่ยงนี่ถือว่าประมาทมาก ไม่ให้ตระหนกน่ะถูกแล้วแต่จะให้ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นนี่คงไม่ได้ ที่น่ากลัวของโรคนี้คือ แพร่เชื้อได้ในระยะที่ไม่แสดงอาการด้วยซ้ำ แม้จะรักษาตามอาการให้หายได้แต่ก็ต้องทันเวลา

paisamao
Hero Member

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 06:05:46 PM »

ต้องรอให้เชื้อติดต่อจากคนสู่กระบือได้ รัฐบาลจึงจะกลัว
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +824/-1059

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 06:45:41 PM »

ต้องรอให้เชื้อติดต่อจากคนสู่กระบือได้ รัฐบาลจึงจะกลัว

แร๊งสสส์

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 07:17:53 PM »

ยอดผู้เสียชีวิต เช้านี้ 106 ราย  ติดเชื้อสะสม 4233 รายครับ

ใช่ครับทางการญี่ปุ่นยืนยันแล้วว่า พบ พขร ขับรถทัวร์ ให้คนจีนที่ญี่ปุ่นติดเชื้อ ใครยังคิดว่ามันเรื่องไกลตัว ไม่ใช่กลุ่มเสี่ยงนี่ถือว่าประมาทมาก ไม่ให้ตระหนกน่ะถูกแล้วแต่จะให้ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นนี่คงไม่ได้ ที่น่ากลัวของโรคนี้คือ แพร่เชื้อได้ในระยะที่ไม่แสดงอาการด้วยซ้ำ แม้จะรักษาตามอาการให้หายได้แต่ก็ต้องทันเวลา

เย็นนี้มีข่าวออกมาสนับสนุนอีกครับ

https://www.dailynews.co.th/foreign/754463

ผู้ติดเชื้อชาวเยอรมันเป็นพนง บริษัท ติดเชื้อจากผู้ป่วยชาวจีนที่มาดูงานที่บริษัทเมื่อสัปดาห์ก่อน
JDAM
Hero Member

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 28, 2020, 07:25:53 PM »

เย็นนี้มีข่าวออกมาสนับสนุนอีกครับ

https://www.dailynews.co.th/foreign/754463

ผู้ติดเชื้อชาวเยอรมันเป็นพนง บริษัท ติดเชื้อจากผู้ป่วยชาวจีนที่มาดูงานที่บริษัทเมื่อสัปดาห์ก่อน

+1 ครับ
paisamao
Hero Member

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 10:50:51 AM »

https://youtu.be/D5Hyx8ss26M
tui
Sr. Member

คะแนนความรัก: +108/-701

Tui

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 09:58:01 PM »

ผมทำงานอยู่ที่สนามบินสุวรรณภูมิครับ งานอดิเรกรับทำทัวร์กับเพื่อนด้วยครับ แต่ล่ะวันเจอคนทุกชาติที่สนามบิน หน้ากากก็ใส่บ้างไม่ใส่บ้าง แต่มีอยู่วันนึงผม  ผมไปทำทัวร์ พาลูกค้าไปตลาดน้ำอัมพวา และรถไฟร่มหุบ คนจีนเยอะมากครับแบบยืนเบียดกัน หายใจรดหูกันเลยครับ หน้ากากก็ไม่ได้ใส่คือมันพลาดครับลืม กลับมาก็เป็นหนาวๆร้อนๆในตัวครับ เป็นมา3-4วันแล้วครับ คำถามคือ ต้องรอกี่วันครับไปตรวจถึงจะรู้ผลตรวจที่ชัดเจน?

บอลไทยน่ะติดตาม...แต่บอลนอกโปรดอย่าถาม...เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ..
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +643/-2653

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 12:09:25 AM »

ผมทำงานอยู่ที่สนามบินสุวรรณภูมิครับ งานอดิเรกรับทำทัวร์กับเพื่อนด้วยครับ แต่ล่ะวันเจอคนทุกชาติที่สนามบิน หน้ากากก็ใส่บ้างไม่ใส่บ้าง แต่มีอยู่วันนึงผม  ผมไปทำทัวร์ พาลูกค้าไปตลาดน้ำอัมพวา และรถไฟร่มหุบ คนจีนเยอะมากครับแบบยืนเบียดกัน หายใจรดหูกันเลยครับ หน้ากากก็ไม่ได้ใส่คือมันพลาดครับลืม กลับมาก็เป็นหนาวๆร้อนๆในตัวครับ เป็นมา3-4วันแล้วครับ คำถามคือ ต้องรอกี่วันครับไปตรวจถึงจะรู้ผลตรวจที่ชัดเจน?
2-3วันครับ
ghanthawong
Full Member

คะแนนความรัก: +54/-69

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 07:55:44 AM »

ทำไมไม่ให้เขามาศึกษาดูงานที่ไทยครับ...ผู้นำบอกว่าเราเอาอยู่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 08:35:16 AM »

ยอดผู้เสียชีวิตล่าสุด  170 ราย ติดเชื้อสะสม 7700 ราย รักษาหายแล้ว 120 ราย

ผู้เชี่ยวชาญ ออกมาบอกแล้วว่า โรคนี้ระบาดในไทยแน่ ไวรัสกลายพันธุ์นี้ ในอนาคต จะอ่อนกำลังลงเป็นแค่คล้ายเชื้อไข้หวัดใหญ่ 2009 ที่มีอัตราตายน้อยกว่า 1 เปอร์เซนต์

ล่าสุดเชื้อโรคกระจายไปทั่วประเทศจีนอย่างเป็นทางการแล้ว รวมถึงที่ราบสูงทิเบต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 08:39:37 AM โดย PATRIOT of SIAM » บันทึกการเข้า
teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +683/-242

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 09:51:46 AM »

แต่ สถิติบอกว่า รัษาหายแล้ว เท่านั้น เท่านี้คน

มันยังไง

หายเองได้เหมือนไข้หวัด
อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +220/-163

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 07:40:07 PM »

ตระหนักแต่อย่าตระหนก
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 31, 2020, 01:14:52 AM »

คนตระหนก นี้ไม่ใช่คนไทยนะ
คนจีนนี้แหละ
บน BTS MRT คนจีนกลัวกันเอง

ผมเพิ่งเคยเห็นนี้แหละ
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 31, 2020, 01:17:03 AM »

มันยังไง

หายเองได้เหมือนไข้หวัด
ร่ายกายมนุษย์ สามารถ สร้างภูมิคุ้มกันได้เอง
วัคซีน ก็คือเชื่อโรคที่อ่อนแรงฉีดเข้าร่างกายเราเพื่อให้ร่ายกายสร้างภูมิคุ้มกัน

แต่ปัญหาที่ ต้องป้องกันคือโรคแทรกซ้อน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์