Thailandsusu Webboard
กรกฎาคม 12, 2020, 04:27:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2020 AFF ชิงแชมป์สโมสรอาเซียน  (อ่าน 2876 ครั้ง)
Once is not enough_SR
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +87/-25

เชียร์บอลไทยมาเป็นสิบปี เข้าบอร์ดนี้ปีแรก ไปอยู่ไหนมา หืม

| | |
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 02:55:48 PM »

มี 12 ทีมเข้าร่วม ไทยเราได้สิทธิ 2 ทีม แชมป์ไทยลีก และแชมป์ถ้วยลีกคัพ ดี หรือ ไม่ดี ต่อการพัฒนาทีมชาติไทยของเราครับ
tonmania
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +379/-597

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 03:00:23 PM »

ความเห็นส่วนตัว ให้สิทธิ์ทีมที่ไปเล่นเพลย์ออฟแชมเปี้ยนลีก หากไม่ได้ไปต่อ แสดงว่าชั้นยังไม่ถึง ก็ตกลงมาเล่นถ้วยนี้แทน ไหนๆก็เตรียมทีมเพื่อเล่นแชมเปี้ยนลีก หากไม่ได้ไปก็เก็บตังค์จากรายการนี้มันซะเลย
SharkTPL_Metal
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +90/-23

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 03:06:51 PM »

อยากให้เป็นทีมอันดับสามไปแข่งมากกว่า ไม่รู้ว่าทางสมาพันธ์เขากำหนดว่าต้องส่งแชมป์ลีกเท่านั้นหรือเปล่า

thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +803/-1522

new world order

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 05:57:16 PM »

ดีกับสโมสรมากๆครับ สโมสรไหน ผมก็ว่าอยากไป เป็นการตอกย้ำแบรนด์ในอาเซี่ยน สโมสรเมืองทอง ชลบุรี บุรีรัมย์ ในอาเซี่ยนใครก็อยากเจอ แฟนบอลก็อยากดู เป็นแม่เหล็กของงานนี้อันดับต้นๆ

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +245/-1213

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ ๆ ๆ

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 10:45:05 AM »

ขอจัดอันดับทีมที่จะส่งไป acc ก่อน จะได้ดูง่าย เผื่อทีมไหนที่ได้สิทธิ์เกิดถอนตัว ก็ให้สิทธิ์ลำดับถัดไปได้ไปแทน และตัดปัญหาแชมป์ลีกคัพกับไทยลีกทีมเดียวกัน
- แชมป์ลีกคัพ (ได้สิทธิ์)
- ที่ 1 ไทยลีก (ได้สิทธิ์)
- รองแชมป์ลีกคัพ
- ที่ 2 ไทยลีก
- ที่ 3 4 5 ...

อันนี้คือพูดถึงเรื่องสิทธิ์ที่ควรได้รับก่อนนะครับ ส่วนจะได้สิทธิ์กี่ทีม อันนี้อยู่ที่สมาคมจะไปเจรจาต่อรอง และคิดว่าเหมาะสมแล้ว

เรื่องให้อันดับไหนไป ส่วนตัวคิดว่า ไม่ควรตัดสินแทนสโมสร ให้สโมสรตัดสินใจเอาเองว่าควรจะไปหรือถอนตัว
ถ้าคิดว่าไหว ทั้งที่ตัวเองต้องไปเล่นบอลเอเชียหรือต้องรักษาแชมป์ลีค ก็ไปครับ ไม่มีใครห้าม

ปล ที่ จขกท ถามว่าดีต่อการพัฒนาทีมชาติไทยไหม ผมว่าคนที่ได้ประโยชน์คือทีมจากอาเซียนมากกว่า (แต่ถ้ามองภาพรวม มันก็ดี จะได้พัฒนาพร้อมกัน) แล้วก็สปอนเซอร์ได้ประโยชน์จากค่าลิขสิทธิ์ เราได้ประโยชน์แค่ 2 ทีมที่ได้ไปหาประสบการณ์นอกประเทศเพิ่มขึ้น (ซึ่งดูแล้วไม่น่าจะได้ประโยชน์ก็ตาม)

ปล2 ถ้าผมเป็นสมาคม จะต่อรองกลับไปเลยว่า ทีมที่เข้าแข่งรายการนี้ ต้องผ่านคลับไลเซนซิ่ง AFC เท่านั้น ถ้าทำไม่ได้ก็จะไม่ส่งแข่งเลยซักทีม

ปล3 ถ้าจัดให้ดูเป็นมาตรฐานกว่านี้ เช่นกลุ่มละ 4 ทีม ผมว่าจะเชิญทีมอื่น ๆ มาเป็นแขกรับเชิญง่ายขึ้นนะ

ฮี่ ๆ ๆ
JuDge4
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +434/-28

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 11:50:46 AM »

ถ้าแชมป์ไทยลีกบางทีม ทิ้งบอล ACL มาเล่นบอล ACC
เพื่อหวังเงิน 9 ล้านแทน เมื่อนั้นปัญหาจะตามมาไม่จบ
เพราะการทำทีมฟุตบอลถ้ามองในมุมของเจ้าของสโมสร
เขาก็ต้องหวังรายได้ก่อนอยู่แล้วเพื่ออนาคตของสโมสร
แต่การทำลีกฟุตบอลของสมาคมหวังการพัฒนาเพื่อส่วนรวมเป็นหลัก

และถึงเวลานั้นมันจะไม่ใช่เรื่องของสโมสรนั้นสโมสรเดียวอีกต่อไป
แต่จะกระทบไปทั้งลีก ทุกส่วนยันคะแนนค่าสัมประสิทธิ์ ACL
อนาคตก็อาจจะได้ถอยหลังไปเล่นถ้วยเล็ก AFC Cup แทน

ต้องจัดลำดับความสำคัญให้ดี มองความถูกต้องเป็นหลัก
ต้องวางมาตรฐานไว้ให้ดีตั้งแต่แรก ดีกว่ามาตามแก้ทีหลัง

ด้วยความเป็นห่วงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2019, 12:08:47 PM โดย JuDge4 » บันทึกการเข้า

ไทยอยากก้าวข้ามเอเชียเพื่อเป็น1 เริ่มต้นที่คุณภาพของฟุตบอลลีกเยาวชน : เยอรมัน : อ่านต่อที่นี่ http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=393808.0
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +283/-274

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 12:17:34 PM »

ทำไมไม่แบ่งเงินรางวัลให้ทีมอันดับ 3-5 บ้างละ

ทีมอันดับ 1-2 ไม่กรอบเหรอ แข่งทั้ง acl acc

ไทยลีกอยู่ เหนือลีกอาเซียน จะลดตัวลงมาทำไม งง
joker999
Full Member

คะแนนความรัก: +38/-62

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 02:46:49 PM »

ดีในเรื่องแฟนคลับ รายได้ของสโมสรเพิ่มขึ้นแน่  แต่นักเตะกรอบแย่ เล่นหลายรายการเกิน  แชมป์ไทยลีคต้องเล่นafcแชมเปี้ยนลีค บอลลีค บอลถ้วยอื่นอีก  ถ้าเป็นอันรองฯลงมา ทีมที่ไม่ได้ไปเล่นถ้วยใหญ่ ถ้วยรองของเอเชียก็น่าสนใจดี
etai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +218/-198

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 02:59:49 PM »

ถ้าไปเตะแล้วได้เงิน ก็ดีครับ แบบ ACL
ฟรีเดินทาง ฟรีพัก แพ้เสมอตัวไม่เสียอะไร ไม่เป็นไร เกมส์ใหนชนะต้องมีโบนัสนอกจากค่าที่พักและเดินทางด้วย
suwaphich
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +208/-128

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 04:21:08 PM »

สโมสรได้เงินเยอะครับ  ถ้าเทียบรางวัลไทยลีก   เตะไม่กี่นัดเอง  แถมรายการในภูมิภาคนี้  มันบูมกว่าแถวภูมิภาคอื่นๆๆอีกนะ 

ถ้านับเฉพาะคนดูของเรานี่น้องๆบอลยูโรเลยนะ  บางนัดเยอะกว่าอีก
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +643/-2658

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 11:46:29 PM »

ความเห็นส่วนตัว ให้สิทธิ์ทีมที่ไปเล่นเพลย์ออฟแชมเปี้ยนลีก หากไม่ได้ไปต่อ แสดงว่าชั้นยังไม่ถึง ก็ตกลงมาเล่นถ้วยนี้แทน ไหนๆก็เตรียมทีมเพื่อเล่นแชมเปี้ยนลีก หากไม่ได้ไปก็เก็บตังค์จากรายการนี้มันซะเลย

อันนี้ผมเห็นด้วยเลย

แต่ถ้าจะให้เชียงรายเล่นถ้วยนี้

มันไม่ควรอย่างยิ่ง
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +643/-2658

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 11:47:10 PM »

เชียงราย เล่นรอบแบ่งกลุ่ม acl จะมาให้เล่นถ้วยนี้
ผมไม่เห็นด้วยนะ

Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +602/-442

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 01:23:57 AM »

เอาทีมตกรอบเพลออฟ  ACL และ ทีมแชมป์ลีกคัพ ไปดีกว่า

Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Hero Member

คะแนนความรัก: +341/-463

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 05:42:59 AM »

เอาทีมตกรอบเพล์ออฟ AFC ไปเหรอ กูแกล้งตกรอบเพล์ออฟแม่.เลย ไปล่าเงินรางวัลใหญ่ดีกว่า มีโอกาสกว่ากันเยอะ

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +282/-201

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 08:20:16 AM »

ทำไมไม่แบ่งเงินรางวัลให้ทีมอันดับ 3-5 บ้างละ

ทีมอันดับ 1-2 ไม่กรอบเหรอ แข่งทั้ง acl acc

ไทยลีกอยู่ เหนือลีกอาเซียน จะลดตัวลงมาทำไม งง
ถามคนทำทีมยังครับ
คิดแบบนี้ สโมสรญี่ปุ่นคงไม่มาเล่น acl
เพราะเขาก็เหนือเอเชียไปแล้ว

เจ้าจอม
Sr. Member
**

เชียร์บอลไทยมาเป็นสิบปี เข้าบอร์ดนี้ปีแรก ไปอยู่ไหนมา หืม

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 09:20:26 AM »

ขอจัดอันดับทีมที่จะส่งไป acc ก่อน จะได้ดูง่าย เผื่อทีมไหนที่ได้สิทธิ์เกิดถอนตัว ก็ให้สิทธิ์ลำดับถัดไปได้ไปแทน และตัดปัญหาแชมป์ลีกคัพกับไทยลีกทีมเดียวกัน
- แชมป์ลีกคัพ (ได้สิทธิ์)
- ที่ 1 ไทยลีก (ได้สิทธิ์)
- รองแชมป์ลีกคัพ
- ที่ 2 ไทยลีก
- ที่ 3 4 5 ...

อันนี้คือพูดถึงเรื่องสิทธิ์ที่ควรได้รับก่อนนะครับ ส่วนจะได้สิทธิ์กี่ทีม อันนี้อยู่ที่สมาคมจะไปเจรจาต่อรอง และคิดว่าเหมาะสมแล้ว

เรื่องให้อันดับไหนไป ส่วนตัวคิดว่า ไม่ควรตัดสินแทนสโมสร ให้สโมสรตัดสินใจเอาเองว่าควรจะไปหรือถอนตัว
ถ้าคิดว่าไหว ทั้งที่ตัวเองต้องไปเล่นบอลเอเชียหรือต้องรักษาแชมป์ลีค ก็ไปครับ ไม่มีใครห้าม

ปล ที่ จขกท ถามว่าดีต่อการพัฒนาทีมชาติไทยไหม ผมว่าคนที่ได้ประโยชน์คือทีมจากอาเซียนมากกว่า (แต่ถ้ามองภาพรวม มันก็ดี จะได้พัฒนาพร้อมกัน) แล้วก็สปอนเซอร์ได้ประโยชน์จากค่าลิขสิทธิ์ เราได้ประโยชน์แค่ 2 ทีมที่ได้ไปหาประสบการณ์นอกประเทศเพิ่มขึ้น (ซึ่งดูแล้วไม่น่าจะได้ประโยชน์ก็ตาม)

ปล2 ถ้าผมเป็นสมาคม จะต่อรองกลับไปเลยว่า ทีมที่เข้าแข่งรายการนี้ ต้องผ่านคลับไลเซนซิ่ง AFC เท่านั้น ถ้าทำไม่ได้ก็จะไม่ส่งแข่งเลยซักทีม

ปล3 ถ้าจัดให้ดูเป็นมาตรฐานกว่านี้ เช่นกลุ่มละ 4 ทีม ผมว่าจะเชิญทีมอื่น ๆ มาเป็นแขกรับเชิญง่ายขึ้นนะ
  ขอบคุณสำหรับคอมเม้นครับ แวะมาตอบ ปล.2  AFC กำหนดเลยครับว่าทุกทีมที่ลงแข่งรายการนี้ต้องผ่าน คลับไลเซนซิ่ง แล้วเท่านั้น
tyaom23
ไม่มีสิทธิ์ตั้งกระทู้
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-33

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 09:38:52 AM »

ถ้าแชมป์ไทยลีกบางทีม ทิ้งบอล ACL มาเล่นบอล ACC
เพื่อหวังเงิน 9 ล้านแทน เมื่อนั้นปัญหาจะตามมาไม่จบ
เพราะการทำทีมฟุตบอลถ้ามองในมุมของเจ้าของสโมสร
เขาก็ต้องหวังรายได้ก่อนอยู่แล้วเพื่ออนาคตของสโมสร
แต่การทำลีกฟุตบอลของสมาคมหวังการพัฒนาเพื่อส่วนรวมเป็นหลัก

และถึงเวลานั้นมันจะไม่ใช่เรื่องของสโมสรนั้นสโมสรเดียวอีกต่อไป
แต่จะกระทบไปทั้งลีก ทุกส่วนยันคะแนนค่าสัมประสิทธิ์ ACL
อนาคตก็อาจจะได้ถอยหลังไปเล่นถ้วยเล็ก AFC Cup แทน

ต้องจัดลำดับความสำคัญให้ดี มองความถูกต้องเป็นหลัก
ต้องวางมาตรฐานไว้ให้ดีตั้งแต่แรก ดีกว่ามาตามแก้ทีหลัง

ถูกต้องครับ เป็นแบบนี้แน่นอนครับ
ทำชิ่ง 1-2
Sr. Member

คะแนนความรัก: +208/-71

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 09:39:53 AM »

เอาทีมรองแชมป์บอลถ้วย กับทีมอันดับ 3 ในลีคมาเพลออฟกัน ใครชนะได้ไป
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +245/-1213

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ ๆ ๆ

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 10:16:00 AM »

ขอบคุณสำหรับคอมเม้นครับ แวะมาตอบ ปล.2  AFC กำหนดเลยครับว่าทุกทีมที่ลงแข่งรายการนี้ต้องผ่าน คลับไลเซนซิ่ง แล้วเท่านั้น

แบบนี้ดีเลยครับ เพราะรายการนี้มันต่อยอดได้อีก (แต่คงไม่ใช่ได้โควต้าบอลสโมสรโลกแน่ ๆ)

เหลือแค่การจัดการดี ๆ เท่านั้นเอง แต่นี่ปีแรกหลังจากเคยจัดไปเมื่อนานมาแล้ว คงต้องลองดูไปก่อน

ฮี่ ๆ ๆ
udfc2019
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-9

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 11:44:26 AM »

เขาแข่งช่วงไหนครับ............................
acl จบรอบแบ่งกลุ่ม  หรือ รอบ 16 ทีมไปแล้ว  แล้วค่อยแข่ง acc  หรือเปล่า
ถ้าเป็นช่วงว่างแล้ว  ก็สามารถทำได้นะ     การได้เงินเข้ามาสู่ทีมมันจะดีต่อการพัฒนาสโมสร
อย่าไปคิดว่าเราเหนือกว่าทีมอื่นสิคับ  ทุกวันนี้มันไม่แน่          ทีมชาติคิดว่าเหนือกว่ามาเลย์เรายังแพ้ได้
ที่สำคัญอย่างน้อยได้ลองนักเตะสำรองที่ไม่ค่อยได้ลงสนามก็ยังดี
และยังเป็นการโปรโมท ไทยลีกได้ดีอีกทาง  ลิขสิทธิ์ถ่ายทอง  ความนิยม  การหานักเตะมาเสริม

สรุป  ผมว่าดีกว่าแข่งกันเองนะ
Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Sr. Member

คะแนนความรัก: +100/-200

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 08:14:28 PM »

ถูกต้องครับ เป็นแบบนี้แน่นอนครับ
อีกแค่มุม  ที่น่าคิดครับ
Snooker2517
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +17/-53

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 09:10:12 AM »

ระยะยาวคุ้มแน่นอนในแง่ของการตลาดและแฟนบอล รวมถึงลิขสิทธิ์ถ่ายทอดที่จะตามมามหาศาล ผู้ชมอาจเยอะกว่า ACL ด้วยซ้ำเอาแค่อินโดชาติเดียวก็เยอะแล้วคิดเล่นๆ บุรีรัมย์เตะกับแชมย์อินโดค่าลิขสิทธิ์ถ่ายทอดใหนจะค่าตั๋วอีก คนทำทีมอาจมองว่านี่คือช่องทางหนึ่งที่จะหาเงินและแฟนบอลในภูมิภาคนี้เข้าสโมสร และจะกระตุ้นลีกในอาเซียนให้เป็นที่สนใจของผู้ชมมากยิ่งขึ้น ในส่วนของนักบอลผมว่าผู้บริหารคงมีการโรเตชั่นเพื่อความเหมาะสมบ้าง
sett
Full Member

คะแนนความรัก: +158/-35

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 09:29:22 AM »

ดีครับ ผมว่าดี แต่ถ้าทีมที่ได้สิทธิ์เข้าไป ACL และเข้ารอบลึกๆ ต้องจัดทีมให้ดีนะครับเพราะเท่ากับมีการแข่งขันเพิ่มอีก 1 รายการ

รับเขียนเว็บไซต์ขนาดเล็กครับ
โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +219/-444

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 03:41:33 PM »

แผนการบั่นทอนไทยลีกของพวงอาเซียนสินะ อย่าส่งทีมที่ได้ไป ACL ไป ถึงทาง AFF ขู่ว่าจะให้สิทธิ์ชาติอื่นก็ช่างเขา โฟกัสที่ไทยลีกและ ACL ดีกว่ารายการกระจอกอะไรนี่อีก

THAI IS THAI WE ARE NOT ASEAN
racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +282/-201

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 09:02:55 PM »

แผนการบั่นทอนไทยลีกของพวงอาเซียนสินะ อย่าส่งทีมที่ได้ไป ACL ไป ถึงทาง AFF ขู่ว่าจะให้สิทธิ์ชาติอื่นก็ช่างเขา โฟกัสที่ไทยลีกและ ACL ดีกว่ารายการกระจอกอะไรนี่อีก
เพ้อเจ้อ จริงๆ 555

เจ้าจอม
Yorktown Saratoga
ฮักแท้ ยโสธร
Hero Member

คะแนนความรัก: +615/-317

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 09:27:01 PM »

ผมเห็นด้วยที่จะเข้าร่วม
เพราะเป็นตลาดใหญ่ แถวนี้บ้าบอลเยอะด้วย สร้างตลาดให้บอลลีกไทยได้ จะได้มีเงินมีทองกันเยอะ
การแข่งขันภายในลีกก็จะเข้มข้นขึ้นเพื่อที่จะได้สิทธิ์ไป

แต่อันดับที่จะไปนี้ ต้องพิจารณาดู ไม่มั่นใจว่าจะเอาแบบไหนถึงจะดี
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 07:05:42 AM »

ระยะยาวคุ้มแน่นอนในแง่ของการตลาดและแฟนบอล รวมถึงลิขสิทธิ์ถ่ายทอดที่จะตามมามหาศาล ผู้ชมอาจเยอะกว่า ACL ด้วยซ้ำเอาแค่อินโดชาติเดียวก็เยอะแล้วคิดเล่นๆ บุรีรัมย์เตะกับแชมย์อินโดค่าลิขสิทธิ์ถ่ายทอดใหนจะค่าตั๋วอีก คนทำทีมอาจมองว่านี่คือช่องทางหนึ่งที่จะหาเงินและแฟนบอลในภูมิภาคนี้เข้าสโมสร และจะกระตุ้นลีกในอาเซียนให้เป็นที่สนใจของผู้ชมมากยิ่งขึ้น ในส่วนของนักบอลผมว่าผู้บริหารคงมีการโรเตชั่นเพื่อความเหมาะสมบ้าง
👍👍👍👍👍
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์