Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 06, 2019, 04:15:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้สำนักแปลคอมเม้นต์เงียบเหงา ลองเข้าไปอ่านเฟสอาเซี่ยนฟุตบอลแล้วของขึ้นเลย  (อ่าน 2715 ครั้ง)
Leonado
Newbie
*

คะแนนความรัก: +28/-65

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 10:38:25 AM »

ย้อนไปเมื่อ 2-3 ปี ก่อน มักจะชอบอ่านความคิดเห็นของแฟนบอลต่างชาติมาก ชนิดที่พอบอลจบแล้ว เปิดเวบ เปิดยูทูป หาอ่านแบบติดงอมแงม แต่พอช่วงหลังๆ บอลไทยออกทะเลไปไหนก็ไม่รู้ แล้วเห็นสำนักแปลคอมเม้นต์ชาวต่างชาติ ลดน้อยลงน่าใจหาย รู้สึกเหงาๆ เลยลองเข้าไปอ่าน เฟสบุ๊ค ของเวบฟุตบอลอาเซี่ยนดู ว่าความคิดเห็นในช่วงที่เราตกต่ำ ชาติไหนคิดเห็นยังไง พอสรุปได้ ดังนี้
1. อินโดนีเซีย ก็ยังเสมอต้น เสมอปลาย ถือว่าเป็นชาติหนึ่งที่เป็นมิตรกับเรามาก ความคิดเห็นชมเชยเฉพาะชาติตัวเอง ไม่ได้ซ้ำเติมไทย
2. พม่า เป็นชาติที่เป็นมิตรกับคนไทย ไม่ซ้ำเติมไทย ให้กำลังใจด้วยซ้ำ
3. มาเลย์เซีย  มักจะมีคอมเม้นต์ ชอบกินต้มยำกุ้ง อร่อย
4. บรูไน สิงคโปร์ ติมอร์ ฟิลิปินส์ ไม่ค่อยมีคอมเม้นต์
5. ลาว นี่ยกหางเวียดนามอย่างเดียว เก่งอย่างโน้น อย่างนี้ เก่งกว่าไทยประมาณนี้
6. เขมร ยกทีมตัวเองเก่ง แล้วก็จะยกแมต ยู 19 ประมาณว่าถ้าเจอกับไทยอีกจะเป็นแบบนั้น
7. เวียดนาม นี่เยอะที่สุดในคอมเม้นต์ทุกที ประมาณว่า Thai gay , Thai Curaçao , ไทยเก่งแต่เฉพาะทีมอ่อน (win team easy) ยังไม่เจอของจริง แต่ที่ของขึ้นมากที่สุด คือ เจ้า Luc Nguyen คอมเม้นต์ว่า
"Vietnam & Indo will together come to next round. U22 Thailand at this time is just same level with TimorLester and Brunei only and even though that cannot be compared with Cambodia"
ถ้าแปลเป็นไทย ประมาณว่า "เวียดนามกับอินโด จะเข้ารอบต่อไปด้วยกัน.  ทีม u22 ไทย เวลานี้อยู่ในระดับเดียวกันกับติมอร์และบรูไน  และแมตที่ผ่านมายังเทียบเท่ากับกัมพูชาไม่ได้เลย"
น่าลองเอาคอมเม้นต์ไปให้นักฟุตบอลไทยอ่านดูนะครับ จะได้มีสปิริต มีความกระหาย ที่จะเล่นฟุตบอลในนามทีมชาติขึ้นมาบ้าง
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +384/-621

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 10:46:22 AM »

ไม่แปลกครับ เพราะแปลมาก็จะโดนด่าและไม่มีใครอยากอ่าน

ตอนนี้ก็ต้องถือว่าเป็นช่วงใช้กรรมเก่า ที่เคยไปดูถูกดูแคลน ขี้โม้กับเค้าไปไว้เยอะ ผมดูในเพจอาเซียน เกรียนไทยนี่หายไปเลย ช่วงนี้

ซามาแคช
VIP Member
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +228/-104

กุ เข้า มา อ่าน ...

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 10:57:59 AM »

ผมไม่ค่อยให้ค่าให้ราคากับพวกความเห็นในเพจเหล่านี้เท่าไหร่ คนเก่งและดีมักจะไม่คุยโม้โอ้อวดคับ ถ้าเราเจ๋งจริงเค้าเหล่านี้ก็จะหุบปากไปเอง 

Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Hero Member

คะแนนความรัก: +221/-319

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 11:00:57 AM »

ตกต่ำไรกัน บอลเด็กไทยมันขึ้นๆลงๆเป็นปกติอยู่แล้ว เราไม่เคยผูกขาดแชมป์อาเซียนสักหน่อย

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +72/-39

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 11:13:28 AM »

ตอนนี้ได้แต่ยอมรับความจริงครับ  แล่นแบบนี้ก็สมควรที่เขาจะดูถูก  ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
Leonado
Newbie
*

คะแนนความรัก: +28/-65

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 11:28:16 AM »

แต่จริงๆ แล้ว ตอนเราตกต่ำ สำนักแปลควรจะนำคำแปล ที่พวกชาติที่ดูถูก เยาะเย้ยเรา มาแปลให้อ่านด้วย ไม่ใช่เอาแต่เฉพาะคำชมมา  จะได้รู้ว่าชาติไหนที่จริงใจเป็นมิตรแท้กับเรา ชาติไหนที่คอยจ้องจะเสียบเรา ตัวอย่างเพิ่มอีก
เวียดนาม
1.(Trần Trọng Nghĩa) : "Thailand is no longer a king of SEA. Indo & Vietnam are better now but we still want to meet Thais at final match ( because vs Thailand is more easy than anyone else )"
แปล : ประเทศไทยไม่ได้เป็นเจ้าอาเซี่ยนมานานแล้ว. อินโดและเวียดนามในปัจจุบันดีกว่า.  แต่ยังไงก็ตามพวกเรายังต้องการที่จะพบกับไทยในนัดชิงชนะเลิศ (เพราะว่าพบกับไทยมันง่ายมากที่จะชนะมากกว่าทีมอื่น"
2. (Trần Trọng Nghĩa) มาตอบกลับ Bamboo Chanya(น่าจะเป็นคนไทย)= ... Look at the top 100 of Fifa Table ? Where is Thaigay huh?
แปล: คุณลองมองไปที่อันดับ ท๊อป 100 ของฟีฟ่าซิ.  ไทยเกย์  คุณอยู่ตรงไหน
อินโดนีเซีย มาตอบกลับ
(Kun Ar Rasikh) :This comen, why you get call ARROGANCE   แปล :  ความคิดเห็นนี้  คุณทำไมช่างยิ่งยโสจริง

ที่อ่านๆ มา เราน่าจะมองคนในประเทศนั้นออกนะครับ ประเทศไหนมิตรแท้ มิตรเทียม ประเทศไหนที่คบได้ ประเทศไหน ที่เราต้องระวัง แต่จริงๆ อยากให้แปลให้นักฟุตบอลเราได้รับรู้มากกว่า ว่าเมื่อใดคุณวินัยหย่อนยาน ไม่มีจิตวิญญาณการรับใช้ทีมชาติ  แล้วจะเป็นอย่างไร
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +345/-607

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 11:45:52 AM »

มันก็เกิดจากตัวเราทั้งนั้น  เกิดจากที่ทีมชาติเราผลงานไม่ดี  ถ้าเราเล่นดีใครจะมาว่าเราได้

อย่างที่สอง เกรียนบ้านเราเคยไปทำเค้าก่อน หลายปีแล้วที่เขาโดนเราขี่พอลืมตาอ้าปากได้ก็มีการเอาคืนบ้างเป็นกันทั่วโลก
yost
Sr. Member

คะแนนความรัก: +104/-77

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 12:02:00 PM »

ข้อ 5. อันนี้จริงครับ เหตุก็เพราะคนลาวที่เชื้อชาติเวียดนามมีจำนวนมากขึ้นกว่าไทยและยังติดต่อทำมาค้าขายกับเวียดนามและจีนมากกว่าไทย
JDAM
Hero Member

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 12:15:55 PM »

ข้อ 5. อันนี้จริงครับ เหตุก็เพราะคนลาวที่เชื้อชาติเวียดนามมีจำนวนมากขึ้นกว่าไทยและยังติดต่อทำมาค้าขายกับเวียดนามและจีนมากกว่าไทย

ไม่น่าใช่ครับ

ลาวกับเวียดนามเค้าใกล้ชิดและรักกันมากกว่าไทยเรา เพราะในประวัติศาสตร์ทั้งสองชาติเค้าร่วมรบเคียงบ่าเคียงไหล่กันมาทั้งกับญี่ปุ่น ฝรั่งเศส และอเมริกา ในขณะที่ตอนนั้นเค้ามองว่าเรากลับเป็นฐานทัพให้อเมริกาไปทิ้งระเบิดบ้านเค้า

แต่ในปัจจุบันผมว่าคนลาวเค้าไม่ได้เกลียดเราหรอก แต่ถ้าให้เลือกเชียร์เค้าคงเลือกเวียดนามมากกว่า เพราะเค้ามีประวัติศาสตร์ชาติร่วมกันมาก่อน

SlinceXD
Newbie
*

คะแนนความรัก: +0/-2

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 12:59:40 PM »

ผมก็เช่นกันชอบอ่านกระทู้ที่ชาวต่างชาติเค้าอวยเรา พอมาปัจจุปันไม่คิดจะอ่านสักนิด ใครไม่อายผมอายครับ 
supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +72/-39

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 02:00:43 PM »

1.(Trần Trọng Nghĩa) : "Thailand is no longer a king of SEA. Indo & Vietnam are better now but we still want to meet Thais at final match ( because vs Thailand is more easy than anyone else )"
แปล : ประเทศไทยไม่ได้เป็นเจ้าอาเซี่ยนมานานแล้ว. อินโดและเวียดนามในปัจจุบันดีกว่า.  แต่ยังไงก็ตามพวกเรายังต้องการที่จะพบกับไทยในนัดชิงชนะเลิศ (เพราะว่าพบกับไทยมันง่ายมากที่จะชนะมากกว่าทีมอื่น"
2. (Trần Trọng Nghĩa) มาตอบกลับ Bamboo Chanya(น่าจะเป็นคนไทย)= ... Look at the top 100 of Fifa Table ? Where is Thaigay huh?
แปล: คุณลองมองไปที่อันดับ ท๊อป 100 ของฟีฟ่าซิ.  ไทยเกย์  คุณอยู่ตรงไหน

เรื่องบอลไม่เท่าไหร่  โมโหตรงที่มันมาเรียกเรา ไทยเกย์      สาดดดดดดด !!!!!!

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
seabuff
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +119/-76

"Winter Is Coming"

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 02:36:44 PM »

แล้วเคยอ่านคอมเม้นไทยเวลาไปเย้ยเค้ามั้ยครับ

คนไทยนี่เย้ยคนอื่นเก่งกว่าเตะบอลอีกนะ ตอนคองเฟืองตกอับที่เกาหลี

คนไทยก็บุกเพจอินชอน ไปเย้ยเค้าด้วยความสะใจ มันต่ำตมเกินกว่าที่เค้ามาแซวเราอีกนะ
teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +682/-242

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 03:13:15 PM »

แล้วเคยอ่านคอมเม้นไทยเวลาไปเย้ยเค้ามั้ยครับ

คนไทยนี่เย้ยคนอื่นเก่งกว่าเตะบอลอีกนะ ตอนคองเฟืองตกอับที่เกาหลี

คนไทยก็บุกเพจอินชอน ไปเย้ยเค้าด้วยความสะใจ มันต่ำตมเกินกว่าที่เค้ามาแซวเราอีกนะ

จริง
JDAM
Hero Member

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 03:27:55 PM »

ฮรี่ๆ ท่านนี่เอาเรื่องจริงมาพูด เดี๋ยวมีคนรับไม่ได้นะ

ผมนี่โคตรสะใจเลยไอ้พวกเกรียนพวกนั้นสูญพันธุ์เลยช่วงนี้ โดยเฉพาะเพจอาเซียน
I'm MMM
Full Member

คะแนนความรัก: +157/-394

บ้านคายเอฟซี @ แม่อาย เชียงใหม่

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 05:30:59 PM »

อย่าพุดความจริงสิ บางคนเค้ารับไม่ได้ ฮี่ๆๆๆ

ที่ด่าๆเค้าไป เข้าประเทศตัวเองซะเยอะ 5555

begin with the end in mind
joker999
Full Member

คะแนนความรัก: +32/-28

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 06:44:44 PM »

ใช่หายไปเยอะเลยเกรียนไทย เฉพาะฟุตบอลนะ  ลองไปดูในเพจซีเกมส์ โปโลน้ำหญิงเราได้เหรียญทองไปแล้วแม้จะเหลืองแข่งอีกแมทต์นึง  มากันพรึบเลย
jakkis
แม่ฮ่องสอน FC , ดอยกองมู Stadium
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +252/-170

ท่องไว้: เราจะเพรสซิ่ง จนเราเองก็หายใจไม่ทัน

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 08:01:31 PM »

ดีแล้วครับ ที่เกรียนไทยหายไป   เพราะเราก็ใช่ย่อยที่ไหน ......อยู่อย่างเจียมๆ แล้วค่อยๆ เอาฝีเท้า ตบปากพวกดูถูกทีมไทยแทน
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2616/-4163

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 08:38:31 PM »

อ่อๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
winningkung
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +251/-596

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 11:52:10 PM »

แต่จริงๆ แล้ว ตอนเราตกต่ำ สำนักแปลควรจะนำคำแปล ที่พวกชาติที่ดูถูก เยาะเย้ยเรา มาแปลให้อ่านด้วย ไม่ใช่เอาแต่เฉพาะคำชมมา  จะได้รู้ว่าชาติไหนที่จริงใจเป็นมิตรแท้กับเรา ชาติไหนที่คอยจ้องจะเสียบเรา ตัวอย่างเพิ่มอีก
เวียดนาม
แปล : ประเทศไทยไม่ได้เป็นเจ้าอาเซี่ยนมานานแล้ว. อินโดและเวียดนามในปัจจุบันดีกว่า.  แต่ยังไงก็ตามพวกเรายังต้องการที่จะพบกับไทยในนัดชิงชนะเลิศ (เพราะว่าพบกับไทยมันง่ายมากที่จะชนะมากกว่าทีมอื่น"
แปล: คุณลองมองไปที่อันดับ ท๊อป 100 ของฟีฟ่าซิ.  ไทยเกย์  คุณอยู่ตรงไหน
อินโดนีเซีย มาตอบกลับ
(Kun Ar Rasikh) :This comen, why you get call ARROGANCE   แปล :  ความคิดเห็นนี้  คุณทำไมช่างยิ่งยโสจริง

ที่อ่านๆ มา เราน่าจะมองคนในประเทศนั้นออกนะครับ ประเทศไหนมิตรแท้ มิตรเทียม ประเทศไหนที่คบได้ ประเทศไหน ที่เราต้องระวัง แต่จริงๆ อยากให้แปลให้นักฟุตบอลเราได้รับรู้มากกว่า ว่าเมื่อใดคุณวินัยหย่อนยาน ไม่มีจิตวิญญาณการรับใช้ทีมชาติ  แล้วจะเป็นอย่างไร
ผมไม่อ่านให้เปลืองสมองหรอกครับ เอาสมองโล่งๆไปทำงานดีกว่า นักฟุตบอลก็เช่นกัน ไม่ควรมานั่งอ่านคอมเม้นระหว่างทัวนาเม้นหรือเก็บตัว  ไว้บอลจบแล้วค่อยอ่านก็ได้ มันจะเก็บมาคิดซะเปล่าๆ  
เรื่ีองเกรียน ภูมิภาคนี้พร้อมจะขยี้ เยอะเย้ย คนที่ล้ม เรื่องปกติครับ ไม่เชื่อดูตะกร้อได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2019, 11:56:09 PM โดย winningkung » บันทึกการเข้า
neVerwrOng
Sr. Member

คะแนนความรัก: +82/-107

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2019, 05:59:31 AM »

เล่นให้ดีก่อน จะพูดไรก็พูด
Jiyeon
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +32/-8

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2019, 08:02:11 AM »

จริงครับ เหยียดหยามเค้าซะจนคนชาติเดียวกันยังต้องส่ายหน้า
grindman
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +22/-16

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2019, 09:23:25 AM »

นับแต่ท่านอะไรน้าาาาา ในบอร์ดเราเลิกแปล ผมก็เลิกอ่านคอมเมนต์ไปแล้ว
JDAM
Hero Member

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2019, 11:13:08 AM »

นับแต่ท่านอะไรน้าาาาา ในบอร์ดเราเลิกแปล ผมก็เลิกอ่านคอมเมนต์ไปแล้ว

ท่านเมียนๆประ
MonMC
Newbie
*

คะแนนความรัก: +10/-9

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2019, 09:36:16 AM »

เกรียนไทยเราก็ไม่แพ้ใครในโลกครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์