Thailandsusu Webboard
เมษายน 07, 2020, 09:09:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะเปิดร้านกาแฟขนาดเล็กที่ขายวันล่ะ 50แก้วต้องใช้อะไรบ้าง เอาแบบละเอียดนะครับ  (อ่าน 2135 ครั้ง)
lotto009
Full Member

คะแนนความรัก: +99/-90

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 12:11:48 PM »

ถึงเพื่อนๆที่มีร้านกาแฟครับ ขอความรู้หน่อย ผมจะเปิดร้านกาแฟขนาดเล็กที่ขายวันล่ะ 50แก้วต้องใช้อะไรบ้าง เอาแบบละเอียดนะครับ เอาแบบ แบบงบแค่ 8-90,000นะครับ จะเปิดที่บ้าน
1.เครื่องบดยี่ห้อใหนที่ราคาพอดีไม่แพงแต่ทนหน่อย เอาที่เพื่อนพี่ใช้กันประจำนะเผื่อขาดเหลือจะได้ถามไถ่ว่าตอ้งซ่อมอย่างไรบ้าง
2.เครื่องชงยี่ห้อใหนที่ราคาพอดีไม่แพงแต่ทนหน่อย
3.เครื่องต้มน้ำร้อนที่ราคาพอดีไม่แพงแต่ทนหน่อย
4.นมที่จะใช้ ตราเหยี่ยวใหม ผมเห็นหลายร้านใช้กัน(ไม่อยากใช้นมสด)
5.กาแฟที่จะใช้ในการทำขาย ขอเกรดที่เพื่อนๆใช้กันดีดีก้อได้ครับ บอกยี่ห้อมาก้อดีเลยจะได้เดินตามได้
ปกติเราสั่งจากดอยช้าง หรือว่า อเมซอน มาทำเลยดีใหม
6.ชาที่จะใช้ในการชงขอเกรดที่เพื่อนๆใช้กันดีดีก้อได้ครับ บอกยี่ห้อมาก้อดีเลยจะได้เดินตามได้
ถ้าจะซื้อชาอู่หลงของเชียงรายเราสามารถติดต่อได้ที่ใหนครับ จะสั่งซื้อที่โรงงาน
7.มีเว็บใหนที่ใช้บริการอยู่จะได้ติดต่อตามครับ
8.หากมีรายละเอียดเพิ่มเติม ช่วยเขียนมาได้เลยนะครับ
ขอบพระคุณมากครับ
lotto009
Full Member

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 12:13:17 PM »

จะเปิดเป็นร้านหน้าบ้านนะครับ เรื่องเช่าที่จะได้ไม่กวนใจ
chaiyaphum city
Thailandsusu
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +41/-36

อัดให้เละ

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 05:02:16 PM »

ปักหมุดด้วยคนครับ

พลิกแพลงได้ อะไรดีก็ทำไป ใช้ชีวิตให้คุ้ม
teerapankamsaard
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +31/-109

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 05:37:50 PM »

ผมเห็นร้านกาแฟเยอะมากๆ ทุกมุม ทุกตำบลในประเทศไทย  อยากถามว่าทำอย่างไร ถึงเปิดแล้วลูกค้าเยอะกว่าร้านอื่น
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2652/-4343

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 05:55:50 PM »

เข้ามารอดูข้อมูลด้วย

ลมหายใจคือฟุตบอล
โจ๊ก โซคูล ณ แกรมมี่@ประมูล
ไม่ถูกแบนถาวร ฮี่ ฮี่
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +505/-1145

คิดต่างไม่ใช่เรื่องผิด เพราะสมองคนไม่ได้ใช้ร่วมกัน

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 06:25:48 PM »

งบเท่านี้ไปหาซื้อเฟรนไชร์น้ำหวานพ่วงชากาแฟมาขายดีกว่า  งบไม่เยอะ และไม่มีความรู้ประสบการณ์ทางด้านนี้มาก่อน  เกรงจะเอาทุนไปจมครับ

บร๊ะเจ้าโจ๊กคือทุกสิ่ง

แค่ละครที่ตบตาเธอเท่านั้นเอง
Mr.Tik
Hero Member

คะแนนความรัก: +678/-521

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 08:14:26 PM »

มอไซต์ต่อพ่วงวิ่งขายดีกว่าครับ
AchariyA
Newbie
*

คะแนนความรัก: +27/-41

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 08:22:28 PM »

แนะนำไปสมัครเป็นลูกน้องร้านกาแฟสักพักครับ เลือกร้านที่ดีและลูกค้าเยอะ เริ่มจากเป็นลูกน้องก่อน ถ้าใจชอบค่อยไปเปิดร้านครับจะได้ไม่เจ็บตัวและเสียเงินเปล่าๆ ดูจุดเด่นของร้านหลายๆร้านแล้วนำมาประยุกต์เป็นร้านของตนเองครับ
krating
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +108/-90

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 09:02:47 PM »

ถ้าท่านจะเป็นผู้ประกอบการที่พาธุรกิจรอด
ข้อมูลที่ท่านอยากได้ ท่านน่าจะรู้ว่ามันจะได้จากที่อื่นมากกว่าในนี้
แนะนำว่าเก็บตังไว้ก่อนครับ
ค่อยๆหาความรู้สะสมไปแบบ Active นะครับ คือลุยเข้าไปหาลึกๆ
ไม่ใช่แบบ passive ผิวๆตามโซเชี่ยล
การไปเป็นลูกน้อง ตามกระทู้ด้านบนเป็นหนทางที่ดีครับ
สู้ๆครับ
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +412/-1734

..................................................

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 10:10:25 PM »

จะประกอบธุรกิจที่ไม่รู้ที่มาอะไรเลย มันจะเหนื่อยมากนะท่าน
หรือถ้าจะแนวนี้จริงๆ ผมว่าซื้อเฟรนไชน์แบรนด์กาแฟมาเปิดเลยครับ

hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +429/-492

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 10:48:23 PM »

พริตตี้ นมใหญ่ ใจถึง พึ่งได้

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
รักได้...ร้องไห้เป็น
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +193/-99

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 12:54:31 AM »

ขอแชร์จากที่เคยใช้จริง ของผมเป็นร้านเล็กๆที่มีทั้งกาแฟและอาหารนะครับ

1-2 ผมใช้ของ CONTI 2หัว ตอนซื้อ(ปี2550)เค้าจัดเซตขาย เครื่องชง+เครื่องบด+เครื่องปั่น+Knock Box+พิชเชอร์(แบบพื้นฐาน)+อุปกรณ์ที่จำเป็น+คอร์สอบรมบาริสต้า(เบื้องต้น) 140,000.- มีเซอร์วิสตามระยะ เปลี่ยนอะไหล่ตามอาการ ถ้าใช้ถูกวิธีตามที่เค้าอบรมเครื่องแทบไม่มีเกเรเลย จนถึงตอนนี้   สาขา2 เปิดเมื่อปี59 ใช้Conti 1หัว จัดเซตเหมือนเดิมประมาณ 100,000.-  ทุกอย่างเหมือนกัน ถึงตอนนี้เครื่องก็ยังไม่เคยเกเร

3  เครื่องต้มน้ำร้อนไม่ต้องซื้อครับ เราสามารถใช้น้ำร้อนจากเครื่องชงได้เลย (มีหัวจ่ายน้ำร้อน)

4  นมข้นจืดผมใช้ของ Carnation (ฉลากมีรูปเค้ก+ไข่เจียว) / นมข้นหวานก็ Carnation

5 เมล็ดกาแฟแล้วแต่ชอบเลยครับ ผมใช้ของ K2

6 ชาเย็น/ชามะนาว/ชาดำ ผมใช้ชาตรามือฉลากแดง ชงด้วยถุงนมยายแบบโบราณ แล้วใส่เหยือกแช่ตู้ไว้ แต่ถ้าท่านอยากขายชาร้อน(แบบเป็นถุงแช่ในกา)ทานกับขนมเค้กยามบ่าย แบบราคาจับต้องได้-ต้นทุนไม่สูง ผมแนะนำลิปตัน  แต่ถ้าอยากได้แบบดูดีแพงขึ้นอีกนิดTwining ครับ

7 ไม่กล้าแนะนำครับเพราะแต่ละเพจก็เน้นขายของตัวเอง เอาเป็นว่าลองดูในgoogle แล้วลองหารีวิวอ่านก่อนตัดสินใจ ส่วนเค้กเดี๋ยวนี้มีสำเร็จรูปแบบแช่แข็ง แบ่งชิ้นมาเลยหรือเรามาตัดแบ่งเองก็ได้ ค่อยๆแบ่งมาตั้งโชว์ในตู้เค้กหน้าร้านตามต้องการได้เลยครับ

8 ถ้าเราไม่เป็นอะไรเลย หวังพึ่งลูกน้องอย่างเดียว ไม่รอดนะครับ ทัศนะคติเด็กพวกนี้ค่อนข้างแย่ถึงแย่มาก ที่เคยเข้าหูก็อย่างเช่น ร้านเจ็ง.. กรูก็แค่หางานใหม่

โชคดีครับท่าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2019, 01:09:45 AM โดย รักได้...ร้องไห้เป็น » บันทึกการเข้า

การเปลี่ยนแปลงบางเรื่อง  เราเองไม่สามารถกำหนดได้
ก็อยู่ที่ตัวเราเองจะเลือกทนยอมรับมันและฝืนความรู้สึกอยู่กับมันต่อไป
หรือเลือกที่จะหันหลังให้กับมัน เพื่อความรู้สึกดีดียังคงมีอยู่ตลอดไป
chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +165/-410

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 06:11:04 AM »

ลองไปศึกษากาแฟยี่ห้อมาร์ค พิทบลู เขาเริ่มทำแฟรนไชส์

หรือแค่เอากาแฟมาขายแล้วตืดป้ายว่าเป็นกาแฟอะไร

แฟนคลับแกเยอะอยู่นะ ตอนนี้เปิดหลายสาขาแล้ว
schanaider
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +63/-64

Drummer

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 08:58:07 AM »

แชร์จาก ปสก ที่เปิดร้านนะคับ เงินต้นลงทุนเท่าๆกับท่าน จขกท เลยครับ แต่ผมใช้เวลาศึกษาและฝึกฝน 1ปีครับ

เริ่มต้นผมใช้moka pot ชง ทีนี้พอลูกค้าเยอะ ชงไม่ทันครับมันช้า เลยตัดสินใจซื้อเครื่องชงตามนนี้

เครื่องชง expobar office control 15000 บาท/เครื่องบด macap m5 8000 บาท

หม้อต้มผมใช้หม้อแบบหลุมที่ใช้ชงกาแฟโบราณ

หลังจากนั้น 6 เดือน ทิศทางไปได้สวย+ มีความสุขที่ได้ทำ เลยจัดชุดเครื่องชงใหม่เป็น

Rancilio3 หัวชง / เครื่องบดอีก 3 ตัว ไว้บดแยกกาแฟร้อน/เย็น/ปั่น

พอขายได้2-3 ปี ไม่รู้จะดันยอดขายใหเพิ่มยังไง เพราะได้แต่ลูกค้ากลุ่มเดิมๆที่เหนียวแน่น

เป็นความโชคดีที่แม่ผม เคยซื้ออุปกรณ์เบเกอรี่ไว้ทำขนมเล่นๆแก้เหงา ผมเลยลองทำเค้กวันเกิดเซอไพร้แฟนโดยดูสูตรตามยูทูป ปรากฎรสชาตดีเกินคาด เลยทำมาวางขายที่ร้าน แล้วก็ขายดี มีคนออเดอร์ไปขายต่อตามรีสอร์ทและมีออเดอร์เค้กวันเกิด ซึ่งมันต่อยอดจากการที่เราขายกาแฟได้ดีมากๆ ในระยะยาวครับ ผมจึงอยากแนะนำให้ท่าน จขกททำเบเกอรี่ขายเป็นตัวกระตุ้นยอดไปอีกทางครับ เพราะลำพังแค่ร้านกาแฟอย่างเดียว เหนื่อยนะครับ เดี๋ยวนี้ร้านกาแฟมีอยู่แทบทุกเสาไฟฟ้า การแข่งขันสูงมากครับ

ร้านกาแฟเปิดง่าย และปิดง่ายเช่นกันครับ

ถ้าตั้งใจจะทำ ก็ทำให้สุดครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

lotto009
Full Member

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 10:39:30 AM »

ขอบพระคุณทุกท่านที่เป็นกำลังใจและให้ข้อมูลแบบละเอียดเห็นภาพเลย 
แถวบ้านผมน่าจะขายเต็มที่ก้อ 50แก้วประมาณนี้ล่ะ เท่าที่สังเกตุ จะให้ภรรยาเป็นคนทำครับ
++++(รักได้...ร้องไห้เป็น,+schanaider)
schanaider
Hero Member
**

Drummer

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 12:05:05 PM »

ขอบพระคุณทุกท่านที่เป็นกำลังใจและให้ข้อมูลแบบละเอียดเห็นภาพเลย 
แถวบ้านผมน่าจะขายเต็มที่ก้อ 50แก้วประมาณนี้ล่ะ เท่าที่สังเกตุ จะให้ภรรยาเป็นคนทำครับ
++++(รักได้...ร้องไห้เป็น,+schanaider)

ลืมบอกไป เครื่องชงกาแฟที่ผมใช้เริ่มต้นเป็นเครื่องมือสองครับ สภาพสวยๆ ราคาถูกๆ มีเยอะครับ (ราคามือ1 4หมืนนิดๆ) แนะนำหามือสองมาลองขายดูครับ ถ้าคุณทำแค่ร้านเล็กๆ

แนะนำยี่ห้อ expobarหรือsimonelli สองตัวนี้ไม่ค่อยงอแง หาที่ซ่อมง่าย อะไหล่ถูก ขายต่อง่ายเหมาะสำหรับเริ่มต้นขาย เท่าที่เห็นคนจะขายเครื่องต่อ มี2กรณีคือ ซื้อเครื่องใหม่ใหญ่ขึ้น หรือเลิกกิจการครับ

daraemon
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +79/-143

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 05:58:31 PM »

เพิ่งเปิดร้านอยู่หน้าบ้านตัวเอง ในซอยเล็กๆต่างจังหวัด
ลงทุนตัวร้านไป 7xx,xxx (รวมเฟอร์ภายในทุกอย่าง)
พวกอุปกรณ์ทำกาแฟอีกแสนกว่า
ทำกับเมียสองคน (กาแฟและเครื่องดื่มอื่นๆ / เบเกอรี่เมียทำเอง / อาหารมีของกินเล่นและอาหารคาวผมทำนิดหน่อย)ไม่มีลูกจ้าง
สรุปรายได้สุทธิน้อยกว่าเงินเดือนประจำก่อนลาออกมาทำเอง
แต่มีความสุขกว่าจริงๆนะ ผมว่าผมชอบแบบนี้แหละ

Stand by me....
lotto009
Full Member

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 09:18:09 PM »

++schanaider ,รักได้...ร้องไห้เป็น,daraemon,ขอขอบคุณท่านอีกครั้งจากใจจริง หากได้ไปขอนแก่น บ้านผมอยู่บ้านเป็ด ไม่ต้องไปนอนที่โรงแรมนะครับ มาพักได้ เพราะมีสองห้อง ถ้ามาเมือ่ใหร่ inbox มานะครับ
รักได้...ร้องไห้เป็น
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +193/-99

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2019, 10:22:53 PM »

++schanaider ,รักได้...ร้องไห้เป็น,daraemon,ขอขอบคุณท่านอีกครั้งจากใจจริง หากได้ไปขอนแก่น บ้านผมอยู่บ้านเป็ด ไม่ต้องไปนอนที่โรงแรมนะครับ มาพักได้ เพราะมีสองห้อง ถ้ามาเมือ่ใหร่ inbox มานะครับ

ยินดีคร้าบบ  ลืมบอกไปถ้าท่่านมากรุงเทพ ที่ JJ Mall ชั้นใต้ดิน มีร้านขายเครื่องชง+อุปกรณ์สำหรับร้านกาแฟ เกือบครบทุกอย่าง ลองดูเป็นไอเดีย
หรือจะใช้เครื่องชงมือสองแบบที่ป๊อปแนะนำ ก็เป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจมากๆครับ

สู้..สู้ นะครับ

การเปลี่ยนแปลงบางเรื่อง  เราเองไม่สามารถกำหนดได้
ก็อยู่ที่ตัวเราเองจะเลือกทนยอมรับมันและฝืนความรู้สึกอยู่กับมันต่อไป
หรือเลือกที่จะหันหลังให้กับมัน เพื่อความรู้สึกดีดียังคงมีอยู่ตลอดไป
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1202/-1066

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 08:26:57 AM »

แชร์จาก ปสก ที่เปิดร้านนะคับ เงินต้นลงทุนเท่าๆกับท่าน จขกท เลยครับ แต่ผมใช้เวลาศึกษาและฝึกฝน 1ปีครับ

เริ่มต้นผมใช้moka pot ชง ทีนี้พอลูกค้าเยอะ ชงไม่ทันครับมันช้า เลยตัดสินใจซื้อเครื่องชงตามนนี้

เครื่องชง expobar office control 15000 บาท/เครื่องบด macap m5 8000 บาท

หม้อต้มผมใช้หม้อแบบหลุมที่ใช้ชงกาแฟโบราณ

หลังจากนั้น 6 เดือน ทิศทางไปได้สวย+ มีความสุขที่ได้ทำ เลยจัดชุดเครื่องชงใหม่เป็น

Rancilio3 หัวชง / เครื่องบดอีก 3 ตัว ไว้บดแยกกาแฟร้อน/เย็น/ปั่น

พอขายได้2-3 ปี ไม่รู้จะดันยอดขายใหเพิ่มยังไง เพราะได้แต่ลูกค้ากลุ่มเดิมๆที่เหนียวแน่น

เป็นความโชคดีที่แม่ผม เคยซื้ออุปกรณ์เบเกอรี่ไว้ทำขนมเล่นๆแก้เหงา ผมเลยลองทำเค้กวันเกิดเซอไพร้แฟนโดยดูสูตรตามยูทูป ปรากฎรสชาตดีเกินคาด เลยทำมาวางขายที่ร้าน แล้วก็ขายดี มีคนออเดอร์ไปขายต่อตามรีสอร์ทและมีออเดอร์เค้กวันเกิด ซึ่งมันต่อยอดจากการที่เราขายกาแฟได้ดีมากๆ ในระยะยาวครับ ผมจึงอยากแนะนำให้ท่าน จขกททำเบเกอรี่ขายเป็นตัวกระตุ้นยอดไปอีกทางครับ เพราะลำพังแค่ร้านกาแฟอย่างเดียว เหนื่อยนะครับ เดี๋ยวนี้ร้านกาแฟมีอยู่แทบทุกเสาไฟฟ้า การแข่งขันสูงมากครับ

ร้านกาแฟเปิดง่าย และปิดง่ายเช่นกันครับ

ถ้าตั้งใจจะทำ ก็ทำให้สุดครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

เปิดร้านที่ไหนครับ อยากลองไปชิม

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
schanaider
Hero Member
**

Drummer

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2019, 08:53:27 AM »

เปิดร้านที่ไหนครับ อยากลองไปชิม

ปากน้ำปราณบุรีครับ ห่างจากทะเลไม่เยอะ ถ้าผ่านมาแถวนี้หรือมาเชียร์บอล แวะมาได้ ยินดีต้อนรับครับ ยังไง inbox มาครับ

Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1162/-1901

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2019, 10:11:23 AM »

ลองทำแบบตู้หยอดเหรียญดีไหมใช้งบประมาณ  ไม่ถึง 60,000 บาท

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์