Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 17, 2019, 07:53:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หรือนี่คือ the right way of THAILAND WAY  (อ่าน 3498 ครั้ง)
siamesecat
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +552/-487

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 01:45:20 PM »

อยากถามโคชเฮงและมวลสมาชิก susu  
 แนวทางนิชิโนะ นี่คือ Thailand way ที่เหมาะกับเราแล้วหรือยัง

level ที่อัพขึ้น ผิดหูผิดตา คงไม่ใช้งานฟลุคๆ แบบตัวเราดีอยู่แล้ว ใครทำก็ดี
เพราะทุกงานทุกนัด เราไม่เคยมี star full team  รูปแบบการเล่นดีขึ้นเรื่อยๆทั้งที่มีตัวใหม่ผัดเปลี่ยนไม่ซ้ำหน้า
formation เปลี่ยนแทบทุกนัด แบบสื่อใหนๆก็โดนหักปากกามาทุกนัด เดาใจนิชิโนะไม่ถูกเลย ไม่นับนัดแรก เพราะ โคชยังไม่รู้จักใครดีเลย  

บางทีเราอาจรอการส่งผ่าน u15,19,21,23 ที่ผ่านหลักสุตรเอคโคโน  ขึ้นมาให้นิชิโนะขัดในขั้นตอนสุดท้าย
เพื่อหา Thailand way ที่แท้จริง

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
biggie_101AV
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +164/-36

..................................................

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 02:05:10 PM »

แทคติค การไล่เพรส ทัศนคติ แบบญี่ปุ่น + ความสามารถส่วนตัว ตัวเล็กแต่คล่อง หัวใจนักสู้  แบบไทยๆ  เอามารวมกันครับ

intrinety
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +30/-80

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 02:19:50 PM »

ผมกลับมาดูไทยลีก  ช่วงปีนี้ รู้สึกตกใจ สไตล์การเล่นของ ท่าเรือ กับ เชียงราย
มันแปลกตาไป ดูนักเตะกล้าเล่นกล้าลาก ดูแล้วมันสนุก  ทั้งๆที่นักเตะพวกนี้ก็เคยเห็นมาหมด
รู้สึกพัฒนาการของลีกมันถูกส่งต่อมายัง ทีมชาติด้วยหรือป่าว  อันนี้ผม คหสต นะครับ
ผมให้เครดิตนิชิโนะนะครับ  แต่ส่วนหนึ่งผมคิดว่าน่าจะมาพวกเราเองด้วยที่พัฒนาขึ้นครับ
etai
Sr. Member

คะแนนความรัก: +176/-166

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 02:24:25 PM »

คำว่า Thailand’s Way ถูกค้นพบเป็นครั้งแรกในหนังสือ “Manual of Best Practices by Coach Heng”
ผมขอข้าม พื้นฐานส่วนบุคคลสู่การเล่นเป็นทีม
โครงสร้างการเล่นเป็นทีม (Thailand Structure Model)
ซึ่งมีการกำหนดโครงสร้างถึงแนวทางการเล่นในแต่ละตำแหน่ง
รวมถึงทรงบอลในแต่ละสถานการณ์

Elephant Build-up – การตั้งเกม
การตั้งเกมส์จากแนวหลัง เราจ่ายบอลไปมา หาวิธีเข้าทำได้ค่อนข้างดี
Elephant Deep Defense – การถอยลงมารับต่ำ
การตั้งรับ ทั้ง สารัชและพิธิวัตร ช่วยกันดีมาก
Elephant High Defense – การกดดันจากแดนบน
ศุภโชค กับ ธีรศิลป วิ่งเข้าใส่แนวหลังเขาประจำ ทำได้ดี กดดันให้โกล์หรือกองหลังจนต้องรีบออกบอล
Elephant Defense – การเล่นเกมรับในแดนกลาง
โอมาร์ หัวฟู ทำไรไม่ได้เลยโดนตัด ขัดขา เบียดชน จนทำไรไม่ถนัด
Elephant Defensive Transition – การเล่นเกมรับขณะเสียบอล
ทุกคนช่วยกันเล่นรับดีมาก พอเสียบอลกลับเข้าสู่ตำแหน่งเร็ว
Elephant Offensive Transition – การเปลี่ยนจากรับเป็นรุก
หลายจังหวะตัดบอลได้สวนทันที่ มีจังหวะหนึ่งที่ ธีรทร หลุดไปยันโกล์เลยแต่มุมแคบเกินยิงไม่ถนัด เสียดายมาก ทำได้ดี

ซึ่งทุกๆ จังหวะการเล่นไม่ว่าจะเป็น การผ่านบอลกันอย่างรวดเร็วและมีเป้าหมาย,
การเล่นบอลระหว่างแดนกลางกับแดนหลังของคู่ต่อสู้, การเปลี่ยนแกน, การเปลี่ยนจากรับไปรุกในแดนคู่ต่อสู้,
การเล่นอยู่ข้างหลังแนวรับคู่ต่อสู้, การขึ้นเกมทางปีก, การตั้งเกมจากข้างหลัง, การวิ่งทะลุจากด้านหลัง, จ่ายทะลุช่อง
ทั้งหมดนี้จะถูกผสมผสานเข้าด้วยกันเป็น Thailand Set

ที่มา – fathailand.org

มันอาจจะเป็น ต้นแบบในการเล่น ที่โค้ชเฮง กล่าวไว้ก็ได้ เพราะดูจากการเล่นและ คอนเซป thailand way มันไกล้เคียงกันมาก
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +552/-487

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 02:26:03 PM »

คำว่า Thailand’s Way ถูกค้นพบเป็นครั้งแรกในหนังสือ “Manual of Best Practices by Coach Heng”
ผมขอข้าม พื้นฐานส่วนบุคคลสู่การเล่นเป็นทีม
โครงสร้างการเล่นเป็นทีม (Thailand Structure Model)
ซึ่งมีการกำหนดโครงสร้างถึงแนวทางการเล่นในแต่ละตำแหน่ง
รวมถึงทรงบอลในแต่ละสถานการณ์

Elephant Build-up – การตั้งเกม
การตั้งเกมส์จากแนวหลัง เราจ่ายบอลไปมา หาวิธีเข้าทำได้ค่อนข้างดี
Elephant Deep Defense – การถอยลงมารับต่ำ
การตั้งรับ ทั้ง สารัชและพิธิวัตร ช่วยกันดีมาก
Elephant High Defense – การกดดันจากแดนบน
ศุภโชค กับ ธีรศิลป วิ่งเข้าใส่แนวหลังเขาประจำ ทำได้ดี กดดันให้โกล์หรือกองหลังจนต้องรีบออกบอล
Elephant Defense – การเล่นเกมรับในแดนกลาง
โอมาร์ หัวฟู ทำไรไม่ได้เลยโดนตัด ขัดขา เบียดชน จนทำไรไม่ถนัด
Elephant Defensive Transition – การเล่นเกมรับขณะเสียบอล
ทุกคนช่วยกันเล่นรับดีมาก พอเสียบอลกลับเข้าสู่ตำแหน่งเร็ว
Elephant Offensive Transition – การเปลี่ยนจากรับเป็นรุก
หลายจังหวะตัดบอลได้สวนทันที่ มีจังหวะหนึ่งที่ ธีรทร หลุดไปยันโกล์เลยแต่มุมแคบเกินยิงไม่ถนัด เสียดายมาก ทำได้ดี

ซึ่งทุกๆ จังหวะการเล่นไม่ว่าจะเป็น การผ่านบอลกันอย่างรวดเร็วและมีเป้าหมาย,
การเล่นบอลระหว่างแดนกลางกับแดนหลังของคู่ต่อสู้, การเปลี่ยนแกน, การเปลี่ยนจากรับไปรุกในแดนคู่ต่อสู้,
การเล่นอยู่ข้างหลังแนวรับคู่ต่อสู้, การขึ้นเกมทางปีก, การตั้งเกมจากข้างหลัง, การวิ่งทะลุจากด้านหลัง, จ่ายทะลุช่อง
ทั้งหมดนี้จะถูกผสมผสานเข้าด้วยกันเป็น Thailand Set

ที่มา – fathailand.org

มันอาจจะเป็น ต้นแบบในการเล่น ที่โค้ชเฮง กล่าวไว้ก็ได้ เพราะดูจากการเล่นและ คอนเซป thailand way มันไกล้เคียงกันมาก

ถ้าเป็นดังนี้ ชุดนิชิโนะ คือ model แรกที่ลองทำจริงจัง  อา   น่าสนใจมากๆ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
แรด
Full Member
**

คะแนนความรัก: +31/-25

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 02:37:30 PM »

นิชิโนะเขาก็พิสูจน์ให้เห็นว่า นักเตะไทยทักษะไม่ได้แย่เลยนะ ดึงศักยภาพนักเตะได้ดีมาก
แถมระบบการเล่นมันเอื้อต่อการเล่นเป็นทีม
ถ้านัดที่เหลือไทยสามารถพาตัวเองจบที่ 1 ของตารางได้จนจบ ชุดนี้น่าจะพร้อมลุย 12 ทีมสุดท้าย ที่ต่างจากครั้งก่อนเยอะเลย
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +329/-583

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 02:40:08 PM »

ถ้าตามหลักการไทนแลนด์เวย์ ฟอร์มทีมชาติไทยมันก็คือไทยแลนด์เวย์นั่นแหละครับ

เพียงแต่จะสอนจะฝึกยังไง  ให้มันได้แบบนี้ทุกชุดเวลาลงแข่ง  ผมว่า ณ เวลานี้ นิชิโนะ

มีคุณค่ากว่า เอคโคโน่ อีกครับ  มันเป็นผลงานที่แฟนบอลจับต้องได้และรู้สึกว่าเราก้าวหน้า

รอดู u23 เดือนหน้าอีกชุดครับ  ถ้าผลงานเป็นไปในแนวทางเดียวกับทีมชาติชุดใหญ่  

สมาคมอาจจะต้องทบทวนแนวทางกับเอคโคโน่  และอาจจะจะต้องดูขอบเขตงานของนิชิโนะใหม่แล้วครับ

กับฟุตบอลที่มีแบบแผนแบบฝรั่งเหมือน U16 ที่เล่นเหมือนขาดจิตวิญญาณแบบไทยๆ

แต่กับทีมชาติชุดใหญ่ที่มันมาครบเลย  กับรูปแบบฟุตบอลสมัยใหม่ แต่ใส่จิตวิญญาณในเกมรุกแบบไทยๆ

ที่ดูมีชีวิตชีวามากกว่าฟุตบอลญี่ปุ่นอีกครับ
Somjai
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +29/-23

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 02:47:28 PM »

ผมว่าเราเล่นเป็นทรงขึ้นเยอะเลยนะครับ อย่างน้อยก็รู้ว่า ต่อบอล ออกปีก หรือ ตัดเข้ากลางแล้วยิง มันเห็นท่าจบอ่ะครับ
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +405/-1721

..................................................

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 02:50:07 PM »

อันนี้น่าจะนิชิโนะเวนะ

ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +361/-350

ผมรักบอลไทย

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 03:15:40 PM »

ทีมชาติไทย ต้องจบที่เพรสซิ่งเท่านั้น

เล่นให้เป้นสันดาน ทั้งไทยลีค 
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +222/-1188

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ ๆ ๆ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 03:28:32 PM »

สรุปคือ Japan way นั่นแหละ

จริง ๆ บอกไว้แค่นี้ผมว่าหลายคนก็เข้าใจนะ ไม่ต้องบรรยายอะไรมาก

ฮี่ ๆ ๆ
thepong
Hero Member

คะแนนความรัก: +281/-287

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 03:35:48 PM »

อยากอัพระบบเร็วๆ   ก็ให้ T1  T2 T3 .ใช้โค้ชจากญี่ปุ่นเยอะๆ    ลองมีทีมไล่เพลส ต่อบอล แบบนี้  สัก  10-20 ทีม  เวลาเลือกนักเตะเข้าทีมชาติ ก็ไม่ต้องปรับตัวมาก

VeeChum
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +28/-22

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 03:48:16 PM »

ผมว่าให้ครูพละมาคุมแทนลุงโนะ ก็ไม่สามารถเป็นแบบที่ลุงโนะคุมหรอกครับ
ต่อให้มีตำราเล่มไหน ก็ไม่สู้เท่าผู้เชี่ยวชาญมาคุมเอง
แต่สิ่งที่ลุงโนะทำวันนี้ มีใครบันทึกไว้บ้าง
เช่น ส่งทีมงานไปสเกาท์, สังเกตุผู้เล่นทั้งในและนอกสนาม, ให้ทีมงานมองหานักเตะหน้าใหม่,
ตามไปดูเองที่สนาม, วางแผนเก็บตัวและอุ่นเครื่องไม่ให้กระทบกับลีค

ผมก็มีความรู้ไม่มากนัก แต่ลุงโนะมาคุม ทำให้ผมเห็นระบบและแบบแผน ขั้นตอนการจัดการ ได้ชัดเจนมากกว่าที่ผ่านมา
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +591/-430

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 06:04:46 PM »

ทีมชาติไทย ต้องจบที่เพรสซิ่งเท่านั้น

เล่นให้เป้นสันดาน ทั้งไทยลีค 
แรงแต่ตรง เล่นให้เป็นสันดานไปเลย
เช่น เพรสซิ่งให้เป็นนิสัย เป็นจังหว่ะ
ไม่เล่นแทคติกขี้โกง  นอนนาน  คลานออก  เรียกฟาล์ว  แกล้งพุ่งล้ม 

chaitong
Full Member

คะแนนความรัก: +59/-65

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 06:50:38 PM »

แปลกจัง ตั้งแต่โค้ช ญี่ปุ่น คุมทีม  อ่านมาหลายกระทู้ ไม่เห็นมีใครกลับพูดถึงโค้ชซิโก้เลย 
ยอมรับว่า โค้ชญี่ปุ่นคนนี้ ดูแล้วไม่เหนื่อยใจ
cikada
โดนแบนเพราะหน้าตาดี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +586/-2028

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 06:59:02 PM »

เลิกพูดได้แล้ว THAILAND WAY เพ้อเจ้อ

PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +261/-243

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 07:52:15 PM »

บอลชนะ คือไทยแลนด์เวย์ครับ

UAE เป็นทีมที่ไม่ค่อยเพรสซิ่งเท่าไหร่ ไทยจึงรับมือได้ไม่ยาก

ก็ต้องปรับแทคติกกันไปตามทีมคู่แข่งด้วยครับ ไม่ใช่แค่รูปแบบการเล่นเดียว

โค้ชนิชิโนะคงไม่ประมาทอยู่แล้ว
JaoKao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +232/-53

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 09:34:26 PM »

เป็น​ไปได้ไหม​ที่สมาคมฯ​โยนคอนเซ็ปต์​ไทยแลนด์​เวย์​ ให้​โค้ช​นิ​ชิ​โนะ​ไปค้นหาวิธี​การและเลือกนักเตะ​ให้เข้า​กับคอนเซ็ปต์​ดังกล่าว​

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2609/-4109

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 11:38:28 PM »

อ่อๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
ทีแบ็ค
Theodore Bagwell
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +147/-82

go to the dream!!

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 12:54:36 AM »

อยากอัพระบบเร็วๆ   ก็ให้ T1  T2 T3 .ใช้โค้ชจากญี่ปุ่นเยอะๆ    ลองมีทีมไล่เพลส ต่อบอล แบบนี้  สัก  10-20 ทีม  เวลาเลือกนักเตะเข้าทีมชาติ ก็ไม่ต้องปรับตัวมาก
เห็นด้วยนะครับ เจอทีมเล่นเพลสเยอะๆต่อไปทุกทีมก็ต้องเล่นเพลสแก้เพลส ไม่งั้นก็สู้ไม่ได้
VEERACHAIZA55
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +126/-39

หนุ่ม ทอ.หน้าตาไม่หล่อ เเต่ว่าจริงใจ

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 08:38:38 AM »

ครับผม

บักต่องเเล่ง
bobo
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +33/-53

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 11:05:49 AM »

ดูกันยาวๆครับ ก็เหมือนสมัยติ๊กต๊อกซุปไก่นั่นแหละ ตอนนั้นก็มีคนบอกมาถูกทางแล้วแบบนี้แหละ
แต่ผมชอบสไตล์นิชิโนะมากกว่านะ
Somjai
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +29/-23

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 11:32:19 AM »

บอลชนะ คือไทยแลนด์เวย์ครับ

UAE เป็นทีมที่ไม่ค่อยเพรสซิ่งเท่าไหร่ ไทยจึงรับมือได้ไม่ยาก

ก็ต้องปรับแทคติกกันไปตามทีมคู่แข่งด้วยครับ ไม่ใช่แค่รูปแบบการเล่นเดียว

โค้ชนิชิโนะคงไม่ประมาทอยู่แล้ว
มีเหตุผล ตามนั้นเลยครับ
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1197/-1063

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 01:59:48 PM »

ชนะเกมเดียว เเฟนบอลไทยขึ้นสวรรค์กันเลย

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
loeienter
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +182/-291

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 04:08:13 PM »

สมัยซิโก้ ต่อบอลกันก็คล้ายๆกัน แต่สมัยลุงโนะแกโจมตีได้หลากหลายกว่า โดยเฉพาะลูกคอสจากด้านข้างทั้ง2 คือมีลุ้นตลอด และการเพลสซิ่งเป้นทีมก็ทำได้ดีกว่า โดยเฉพาะแดนกลางเล่นได้เแข็งแกร่งมากๆ
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +787/-1011

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 04:19:55 PM »

ชนะเกมเดียว เเฟนบอลไทยขึ้นสวรรค์กันเลย

ฮิฮิ

pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +629/-2485

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 04:39:54 PM »

เป็นครั้งแรก ที่เฮงเลือกโค้ชถูก!

ส่วนใหญ่เลือกผิดมาตลอด

ความจริง ควรเอา นิชิโนะ มาเป็น ปธ เทคนิคนะ

happinessshutter
Newbie
*

คะแนนความรัก: +14/-9

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 04:55:14 PM »

ถ้าตามหลักการไทนแลนด์เวย์ ฟอร์มทีมชาติไทยมันก็คือไทยแลนด์เวย์นั่นแหละครับ

เพียงแต่จะสอนจะฝึกยังไง  ให้มันได้แบบนี้ทุกชุดเวลาลงแข่ง  ผมว่า ณ เวลานี้ นิชิโนะ

มีคุณค่ากว่า เอคโคโน่ อีกครับ  มันเป็นผลงานที่แฟนบอลจับต้องได้และรู้สึกว่าเราก้าวหน้า

รอดู u23 เดือนหน้าอีกชุดครับ  ถ้าผลงานเป็นไปในแนวทางเดียวกับทีมชาติชุดใหญ่ 

สมาคมอาจจะต้องทบทวนแนวทางกับเอคโคโน่  และอาจจะจะต้องดูขอบเขตงานของนิชิโนะใหม่แล้วครับ

กับฟุตบอลที่มีแบบแผนแบบฝรั่งเหมือน U16 ที่เล่นเหมือนขาดจิตวิญญาณแบบไทยๆ

แต่กับทีมชาติชุดใหญ่ที่มันมาครบเลย  กับรูปแบบฟุตบอลสมัยใหม่ แต่ใส่จิตวิญญาณในเกมรุกแบบไทยๆ

ที่ดูมีชีวิตชีวามากกว่าฟุตบอลญี่ปุ่นอีกครับ
โดนใจผมมากครับ 
ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +361/-350

ผมรักบอลไทย

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2019, 10:30:55 AM »

สมัยซิโก้ ต่อบอลกันก็คล้ายๆกัน แต่สมัยลุงโนะแกโจมตีได้หลากหลายกว่า โดยเฉพาะลูกคอสจากด้านข้างทั้ง2 คือมีลุ้นตลอด และการเพลสซิ่งเป้นทีมก็ทำได้ดีกว่า โดยเฉพาะแดนกลางเล่นได้เแข็งแกร่งมากๆ

เพียงแต่จะสอนจะฝึกยังไง  ให้มันได้แบบนี้ทุกชุดเวลาลงแข่ง  ผมว่า ณ เวลานี้ นิชิโนะ

มีคุณค่ากว่า เอคโคโน่ อีกครับ  มันเป็นผลงานที่แฟนบอลจับต้องได้และรู้สึกว่าเราก้าวหน้า

รอดู u23 เดือนหน้าอีกชุดครับ  ถ้าผลงานเป็นไปในแนวทางเดียวกับทีมชาติชุดใหญ่ 

สมาคมอาจจะต้องทบทวนแนวทางกับเอคโคโน่  และอาจจะจะต้องดูขอบเขตงานของนิชิโนะใหม่แล้วครับ

แต่กับทีมชาติชุดใหญ่ที่มันมาครบเลย  กับรูปแบบฟุตบอลสมัยใหม่ แต่ใส่จิตวิญญาณในเกมรุกแบบไทยๆ

โดนใจผมมากครับ 
อยากฝากไว้เรื่องนึง ถ้าทีมชาติเข้ารอบรองแล้วเกิดแพ้เละมา อยากบอกสมาคมว่าอย่าพึ่งไล่โค้ชออกครับ
ให้เวลาสัก5ปี สร้างทีมชาติไทยในรูปแบบนี้ต่อไป แข็งแกร้งแน่นอน
ka-roo
Sr. Member

คะแนนความรัก: +197/-170

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2019, 10:55:37 AM »

ยังไม่สามารถบอกได้ว่า นี่คือ Thailand way ที่เหมาะกับเราแล้วหรือยัง แต่เป็นแนวทางที่เราทำได้ดี  สิ่งที่เป็นตัวชี้วัดง่ายๆคือ มันจะต้องเห็นชัยชนะจากการเล่นสไตล์แบบนี้บ่อยๆ และต่อยอดยกระดับไปได้เรื่อยๆ  เพราะที่เราเห็นจากยุคโค้ชซิโก้เราก็ทำได้ดีระดับหนึ่ง แด่พอเข้าไปสู่ระดับที่สูงขึ้นก็ยังมีปัญหา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์