Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 19, 2019, 08:29:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก้าวไปและจงก้าวต่อไป By ตังกุย  (อ่าน 2318 ครั้ง)
Indy
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-28

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 12:46:00 PM »

ในบางช่วงบางจังหวะของเกมที่เพิ่งจบลงไป คงจะมีหลายคนประทับใจ

ประทับใจในความกล้าหาญ ประทับใจในเลือดนักสู้ ประทับใจในความมุ่งมั่นพยายามที่แสดงออกมา

ประทับใจในทีมชาติไทยชุดนี้

ที่สำคัญ.. พวกเขาทุกคนมีดีอย่างเหลือเฟือที่จะทำให้เราได้ประทับใจอย่างนั้น

ขอบคุณ อากิระ นิชิโนะ ที่นำเอาฟุตบอลมาตรฐานสูงเข้ามาสู่ทีมชาติไทย ละเอียดตั้งแต่การคัดสรรเลือกตัว การส่งผู้เล่นลงสนาม วิธีการเล่น การหย่อนตัวสำรองระหว่างเกม.. ทุกอย่างดูดีมากจริงๆ

เพียงแค่ 4 เกมในมือของนิชิโนะ เราเห็นความเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นเรื่อยๆ ในแต่ละเกมทั้งที่ไม่เคยมีเงื่อนไขครบร้อย

สองเกมแรกกับเวียดนามและอินโดนีเซีย ธีรศิลป์ แดงดา ยังเจ็บ

สองเกมล่าสุดกับคองโกและยูเออี ชนาธิป สรงกระสินธ์ กับ ฐิติพันธ์ พ่วงจันทร์ เจ็บ

กระนั้นสิ่งที่ทีมชาติไทยของนิชิโนะทำให้เราได้เห็น ได้รู้สึก ได้สัมผัสก็คือฟุตบอลเล่นกันเป็นทีมโดยแท้

ถ้าทุกคนช่วยกัน มีสปิริต มีทีมเวิร์ค มีความเข้าใจร่วมกัน หัวใจเป็นหนึ่งเดียวกันก็สามารถเป็นทีมที่ดีได้

นิชิโนะทำให้เราและนักเตะรู้สึกว่าไม่ว่าใครก็ตามที่เขาเรียกมาติดทีม ได้ประทับธงไตรรงค์บนหน้าอกต่างก็มีคุณค่าทั้งนั้น ทุกคนมีดีอยู่ในตัวทั้งนั้น

ก็ลองดูเกมนี้สิครับ มีใครไม่คู่ควรกับการรับใช้ชาติบ้าง มีใครเหยาะแหยะบ้าง มีใครเล่นแบบขอไปทีบ้าง..

ลงไปเป็นตัวแทนของชาติแล้วไม่มีใครเป็นตัวถ่วงของใคร ทุกคนพร้อมจะวิ่งช่วยกันและคอยแก้ไขสถานการณ์ให้กันเมื่อมีข้อผิดพลาด

ความตื่นตัว การเข้าหาบอล การเคลื่อนที่หาช่องว่าง ความคึกคัก ความกระหายที่จะเอาชนะ การเปิดจุดอ่อนและปิดจุดแข็งของคู่ต่อสู้

แทบจะไร้ที่ติ..

ในเกมพิชิตยูเออีเมื่อค่ำที่ผ่านมา ผมไม่รู้จะยกแมนออฟเดอะแมตช์ให้ใครดี

ธีรศิลป์กับประตูขึ้นนำและคุณภาพในการเล่นบอลแดนหน้า

เอกนิษฐ์ ปัญญา กับสเต็ปโยกกระชากสุดสะเด่าและโคตรมัน

มานูเอล ทอม เบียร์ห กับการยืนตำแหน่งดักสกัดบอลได้หมดทั้งลูกเรียดลูกโด่ง

สารัช อยู่เย็น กับความนิ่งและบทบาทห้องเครื่องคุมเกมแดนกลางอยู่หมัด

พิธิวัตต์ สุขจิตธรรมกุล กับการเป็นผึ้งงานช่วยแบ่งเบาภาระเจ้าตังค์ได้ชะงัด

การอ่านบอลของ ศิวรักษ์ เทศสูงเนิน ความแน่นอนของ นิติพงษ์ เสลานนท์ ทางบอลของ ธนบูรณ์ เกษารัตน์ ศักยภาพของ ธีราทร บุญมาทัน ความคล่องตัวของ สุภโชค สารชาติ ลูกตะลุยของ ศศลักษณ์ ไหประโคน

ช็อตที่ "อุ้ม" ดึงบอลหลอกนักเตะยูเออีจนหัวทิ่มที่ริมเส้นคือช็อตเข้าตาสุดๆ เป็นจังหวะได้ใจประจำเกม

11 ตัวจริงกับผลงานในระดับ 7.5 คะแนนเต็ม 10 เป็นอย่างน้อยทุกคน ผมให้เอกนิษฐ์ที่โดดเด่นเกินตัวในเกมใหญ่ขนาดนี้ 9.5 คะแนนไปเลย

สิ่งที่ทีมชาติไทยเด่นมากในเกมนี้คือสมาธิและความรู้ตัว ทุกคนเล่นด้วยสติและเลือกช็อตเล่นได้ละเอียด จุดนี้มองเห็นตั้งแต่เกมกับคองโกแล้ว คือเราเลือกจังหวะในการเล่นได้ดีจริงๆ

เข้าบอล-ไม่เข้าบอล ดึงบอล-พาบอล บังบอล-พลิกเล่น

แน่นอนครับมันมีจังหวะผิดพลาดบ้างอย่างการเข้าพรวดของศศลักษณ์ในครึ่งแรกหรือธีราทรในครึ่งหลัง แต่ในภาพโดยรวมถือว่าน่าพอใจ

การถูกลงโทษจากความผิดพลาดแต่สุดท้ายทีมเป็นฝ่ายชนะยิ่งทำให้เราได้ประโยชน์จากการพลาดนั้นเป็นสองเท่า ศศลักษณ์ได้บทเรียนล้ำค่าในขณะที่เรายังเป็นฝ่ายมีชัย กำไรล้วนๆ ครับ

สามคะแนนเกมนี้ทำให้หัวใจสดชื่นพองโตขึ้นมาก ไอ้ความเสียดายที่ยิงชนเสากับโหม่งชนคานอย่างละครั้งนั่นโยนทิ้งไปได้เลย

ในเกมของนิชิโนะ เราอ่านเกมอย่างฉลาด คาดการณ์การให้บอลของคู่แข่งแล้วสปีดเข้าแย่ง เฉพาะการชิงจังหวะตัดบอลที่นักเตะยูเออีส่งให้กันก็หลายครั้ง มันทำให้เราเปลี่ยนจากเกมรับเป็นเกมรุกได้

สมาธิอันยอดเยี่ยมยังเป็นที่มาของการที่ โอมาร์ อับดุลราห์มาน ถูกเปลี่ยนตัวออกในนาทีที่ 72 อีกด้วย

คิลเลอร์พาสของโอมาร์ไม่ได้คายพิษสงเลยแม้แต่ครั้งเดียวในเกมนี้ เขามีโอกาสได้ผ่านบอลแต่ไม่เคยผ่านการป้องกันของคู่เซนเตอร์ เบียร์ห-ตั้ม เลย

สู้กับยูเออี ถ้าตัดบอลปลิดวิญญาณของโอมาร์ได้ก็หมายถึงลดโอกาสเสียประตูลงไปกว่าครึ่ง

ขณะที่เกมรับไม่ปล่อยให้ยูเออียืนโล่งเลย ทุกคนมีคู่ประกบหมดโดยเฉพาะหน้าเขตโทษ ตามชิดให้เล่นยากและอ่านจังหวะเข้าดักบอลเน้นๆ

เรายังเล่นกับพื้นที่ได้ดี เล่นได้เต็มพื้นที่ริมเส้น ธีราทรกับเอกนิษฐ์ทางซ้าย นิติพงษ์กับศศลักษณ์ทางขวา

การพักบอลและออกบอลของธีรศิลป์ยังสร้างโอกาสให้ทีมเสมอ กองหลังยูเออีพยายามเข้าชิดเร็ว มุ้ยก็ยังไม่เสียบอล

มีตัวช่วยในพื้นที่ใกล้ๆ ตลอดเวลา การขยับตัวคล่องแคล่วทำให้เพื่อนมีตัวเลือกมากกว่า 1 ทางเลือกในทุกช็อต มุ้ยอาจถูกชิดต้องหันหลังให้ประตูแต่เขามีตัวรับคืนบอลชั้นดีอย่าง สุภโชค สารัช และ พิธิวัตต์ ให้เลือก แบ่งเบาภาระได้มาก

ประตูที่สองของเราก็มาจากบอลลักษณะนี้ หลังพิงคู่แข่ง-แปะคืน-ป้ายออกข้าง-ครอสบอล แล้วก็ยิงตุงตาข่าย

บอลที่ออกจากเท้ามีความหมายทั้งสิ้น เน้นทุกการตัดสินใจ ไม่มีเตะทิ้งโฉ่งฉ่างเลย นิ่ง กล้าเล่น กล้าเก็บบอล กล้าให้บอล กล้ายัดบอลไปข้างหน้า บอลเท้าสู่เท้าแม่น บอลให้พื้นที่ว่างก็ได้เปรียบ

ผมคิดว่าฟุตบอลของนิชิโนะคือความมั่นใจ มั่นใจในตัวเอง มั่นใจในตัวเพื่อน บอลทิ่มตรงๆ ให้เพื่อนข้างหน้าบ่อยมาก ที่สำคัญคือยัดบอลไปข้างหน้าแล้วขยับตามทันที วิ่งตามไปเพื่อเพิ่มทางเลือกให้กับเพื่อนทันที

กล้าเล่น กล้าให้และขยันเคลื่อนที่ บอลเคลื่อน ตัวเคลื่อน เกมก็เคลื่อน ง่ายๆ แค่นี้แต่ต้องอาศัยความมั่นใจเป็นพื้นฐานจริงๆ

ทีเด็ดยังเป็นเกมนี้เราใช้บอลครอสจากริมเส้นได้อย่างมีประสิทธิภาพอีกต่างหาก

ทั้ง 2 ประตูที่เราทำได้มาจากการโยนบอลด้านข้างที่ยอดเยี่ยมทั้งหมด เอกนิษฐ์ตักด้วยน้ำหนักเหมาะเหม็งให้ธีรศิลป์โหม่ง และนิติพงษ์โยนลึกไปเสาไกลให้เอกนิษฐ์ยิงโล่งๆ

กล้าครองบอล กล้าเลี้ยงกินตัว ให้แล้วไป ไปแล้วให้ มีสมาธิ ตั้งสติในทุกๆ การเล่นทั้งรุกและรับ เราจึงได้เห็นบางช่วงของเกมที่เราครองบอลเหนือกว่าในระดับ 60 กว่าเปอร์เซนต์และกดไม่ให้ยูเออีพาบอลขึ้นมาสู่พื้นที่เข้าทำได้เลย

การเปลี่ยนตัวของนิชิโนะก็ยังละเอียดยิบ บริหารเวลาได้อย่างร้ายกาจ

เปลี่ยน ศิวกรณ์ เตียตระกูล แทน ศศลักษณ์ นาที 59 เพิ่มความสดชื่นในแดนกลาง

เปลี่ยน นฤบดินทร์ วีรวัฒโนดม แทน สารัช ก่อนหมดเวลา 5 นาทีเพราะเจ้าตังค์เจ็บ ขยับศิวกรณ์มายืนตัวใน ให้นฤบดินทร์ไปเล่นขวาช่วยนิติพงษ์ในเกมรับ ทั้งยังได้ความเร็วในเกมโต้

เปลี่ยน ศุภณัฏฐ์ เหมือนตา แทน นิติพงษ์ นาที 90+4 เพื่อฆ่าเวลา แต่ไม่ทิ้งรายละเอียดเลย นฤบดินทร์ถอยไปเล่นแบ๊กขวาแทน ใช้ความคล่องของศุภณัฎฐ์มาเก็บบอลและเรียกฟาวล์ ซึ่งเจ้าแบงค์ก็ทำได้จริงๆ

นี่คือสามคะแนนที่หมดจดจริงๆ ครับ เป็นสามคะแนนที่น่าภาคภูมิใจมาก เพราะนอกจากเรื่องของความเป็นเกมที่ดีเกมหนึ่งแล้วมันยังทำให้สถานการณ์ในรอบคัดเลือกของเราได้เปรียบทุกทีมไปแล้วครึ่งก้าวอีกด้วยเนื่องจากเราชนะทีมจากโถหนึ่งได้

ยิ่งไปกว่านั้น สิ่งที่มองเห็นชัดเจนในทีมชาติไทยชุดนี้ยังเป็น.. อนาคต

แน่นอนครับ ประสบการณ์ของ ธีรศิลป์ (31 ปี) ธีราทร (29 ปี) สารัช (27 ปี) รวมทั้งตัวหลักที่เล่นกันมานานอย่าง ศิวรักษ์ (35 ปี) กวินทร์ ธรรมสัจจานันท์ (29 ปี) ธนบูรณ์ (26 ปี) หรือ ชนาธิป (26 ปี) ยังสำคัญต่อทีมมาก แต่ปฏิเสธไม่ได้เลยว่าภายใต้การทำงานของ อากิระ นิชิโนะ เรามองเห็นอนาคตในมือเด็กรุ่นใหม่และพลังสดใสใหม่ๆ

ศุภณัฏฐ์ 17 ปี เอกนิษฐ์ 19 ปี สุภโชค 21 ปี พิธิวัตต์ 24 ปี ศศลักษณ์ 24 ปี ศิวกรณ์ 25 ปี เบียร์ห 26 ปี นิติพงษ์ 26 ปี

และการเลือกตัวขุนพลของเขาที่ยังน่าตื่นเต้น อยากเห็นว่าใครจะได้รับโอกาสเป็นคนต่อไป

จาก 4 เกมที่ผ่านมาไม่อาจมองเห็นความมืดมนได้จริงๆ ครับ หวังว่าเราจะเดินหน้าไม่หยุดจากจุดที่มาถึงตอนนี้ แล้วเราจะไปพิสูจน์กันต่อที่ มาเลเซีย และ เวียดนาม ในเดือนหน้า..

ตังกุย

https://www.siamsport.co.th/column/detail/72420
WHITE WOLF
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +156/-56

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 01:12:40 PM »

ผมรักบอลไทย ผมเชียร์บอลไทย ผมรักประเทศไทย
kaewja
Sr. Member

คะแนนความรัก: +102/-65

กองหน้าผู้ยิงสองหลาไม่เข้า เซ็งเป็ด

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 01:25:37 PM »

สิ่งที่ชื่นชมมากคือการช่วยกันเล่น กระหายที่จะเอาชัย
Hooligan
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +167/-107

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 01:29:16 PM »

อ่านเพลินเลยครับ +1
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +264/-396

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 02:12:16 PM »

พรสวรรค์ทำให้ชนะ แต่ทีมเวิร์คทำให้ได้แชมป์ และเข้ารอบ
หลุมศพสำหรับเธอ_AV131+TS28
MTUTD Fanclub
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1104/-111

แถวนี้แม่งเถื่อน!!

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 02:20:41 PM »

+1 ครับ

ชัยชนะในสนามน่าภาคภูมิใจ แต่สปิริตที่ยอมรับความปราชัย น่าภาคภูมิใจยิ่งกว่า
Snooker2517
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +15/-45

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 02:41:14 PM »

สิ่งที่มองเห็นถึงอนาคตในทีมและโค้ชชุดนี้คือเรามีผู้เล่นสายเลือดใหม่ อย่าง เอกนิษ สุภะโชค สุภภะณัฐ ที่มาพร้อมแทนรุ่นพี่ ที่ทีมอย่างเวียตนามไม่มีและไม่กล้าดัน
POMPHUBES
"Awards are for people who try"
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-0

Life is too short to waste time hating anyone.

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 02:41:46 PM »

ให้ +2 ครับ
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1197/-1063

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 03:13:11 PM »

อุ้มช็อตนั้น นี่ ทำเอาผมลุกขึ้นปรบมือเลย

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
bangsusu
Full Member

คะแนนความรัก: +95/-33

ชัยชนะของทีมชาติไทย คือความสุขในใจของผม

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 03:39:38 PM »

คุณตังกุยเขียนได้ดีมากๆครับ +1
DrummerOat
Hero Member

คะแนนความรัก: +72/-52

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 04:14:21 PM »

แจ่ม
Tooh
Full Member
**

คะแนนความรัก: +173/-86

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 04:26:13 PM »

ควรโพสแค่ย่อหน้าแรก แล้วให้คนไปอ่านต่อในลิงค์ต้นฉบับเอง ไม่ควรก๊อปมาทั้งดุ้นแบบนั้นนะครับ
Indy
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-28

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 07:36:29 PM »

ควรโพสแค่ย่อหน้าแรก แล้วให้คนไปอ่านต่อในลิงค์ต้นฉบับเอง ไม่ควรก๊อปมาทั้งดุ้นแบบนั้นนะครับ
ขอบคุณที่แนะนำครับ
ผมนี่เป็นแฟนตัวยงของคุณณัฐพล(ถึงแกจะเป็นเด็กหงส์ก็เถอะ😁)ตั้งแต่แกไปประจำการที่อังกฤษแล้วติดตามคอลัมน์แกมาตลอดครับชอบมุมมองในการเล่าเรื่องของแกเลยเอามาฝากกันครับ มีอะไรไม่เหมาะก็แนะนำนะคร้าบบ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2610/-4112

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 11:54:25 AM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Silp Foto
Hero Member

คะแนนความรัก: +71/-142

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 11:58:11 AM »

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์