Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 19, 2019, 08:35:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีจุดหนึ่งที่ไทยยกระดับความสามารถเพื่อการเล่นที่ได้เปรียบคือ!!!  (อ่าน 3428 ครั้ง)
siamesecat
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +552/-488

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 01:29:49 AM »

เรื่องอื่นๆเราเห็นชัดแล้วว่า เพลสซิ่งเป็นทีมเป็นกลุ่ม ตรงกลางนี่แน่นปั้ก หลังถ้าไม่เหวอมากนี่งานเบาลงเยอะ
การคลอสจากสองข้างที่หลากหลาย
มีสิ่งหนึ่งที่ผมทึ่งและมองว่าเป็นจุดที่ดีที่สุดที่เปลี่ยน. นั่นคือ. การทุ่มบอลแล้วเทินวันทัชเล่นต่อทันที ไม่มีเค้าเดิมคือทุ่มๆไปแปะคืนไปมาเอาบอลไปต่อไม่ได้ ย้อนกลับไปดูเลยครับบอลทุ่มทุกครั้งมีส่วนช่วยให้บอลเราไปข้างหน้าลื่นไหลมากแทบไม่มีคนของยุเออีแย่งบอลทุ่มได้เลย

ยืนยันล้าน% นี่เป็นผลมาจากการฝึกหนักทางเทคนิกแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2019, 10:10:18 AM โดย siamesecat » บันทึกการเข้า

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
siam5
Sr. Member

คะแนนความรัก: +52/-38

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 01:50:44 AM »

อีกลูกที่เห็น คือ ทำชิ่งด้านข้าง เข้ากลาง แล้วคนรับ เตะบอลให้ แล้วยิง หรือพลิกเล่นเองต่อ   
(เหมือนที่เวียดนาม ทำให้เรา และ คู่แข่งบ่อยๆ )
- แต่ของเรามีใส่ไข่ ทั้งชิ่งทั้งลากเข้ากรอป มันดีแท้

parmansad
Sr. Member

คะแนนความรัก: +95/-82

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 02:22:16 AM »

อีกอย่างที่เห็นค่อนข้างชัดเจนในยุค อ.นิชิโนะ ก็คือ... การเลี้ยงแบบกินตัว 1-1 ใส่ฝ่ายตรงข้าม ผมไม่รู้นะว่าแกใช้จิตวิทยาแบบไหนทำให้นักเตะของเรากล้าเลี้ยง กล้าเล่นแบบนั้น การเล่นเพรสซิ่งและเล่นเป็นทีมว่าโหดแล้ว นี่ยังมีการเลี้ยงแบบกินตัวเสริมเข้ามาอีก มิติจึงเปิดกว้างเยอะเลย   

โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +218/-443

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 03:56:39 AM »

อีกอย่างที่เห็นค่อนข้างชัดเจนในยุค อ.นิชิโนะ ก็คือ... การเลี้ยงแบบกินตัว 1-1 ใส่ฝ่ายตรงข้าม ผมไม่รู้นะว่าแกใช้จิตวิทยาแบบไหนทำให้นักเตะของเรากล้าเลี้ยง กล้าเล่นแบบนั้น การเล่นเพรสซิ่งและเล่นเป็นทีมว่าโหดแล้ว นี่ยังมีการเลี้ยงแบบกินตัวเสริมเข้ามาอีก มิติจึงเปิดกว้างเยอะเลย   
แต่ทีมชาติญี่ปุ่นจะไม่เห็นการเลี้ยงกินตัวแบบนี้

THAI IS THAI WE ARE NOT ASEAN
bobo
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +33/-53

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 05:57:20 AM »

แต่ทีมชาติญี่ปุ่นจะไม่เห็นการเลี้ยงกินตัวแบบนี้
แต่นี่ทีมชาติไทยว่ะ ไม่ใช่ทีมญี่ปุ่น ไม่จำเป็นต้องก้อปมาหมดนี่หว่า อันไหนเป็นข้อดีก็ปรับเสริมให้ดีขึ้น
ART_NAVYRAYONG
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +5/-2

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 06:51:07 AM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ การทุมได้เปรียบมากๆ แต่ก่อนผมเคยคอมเม้นต์ว่าไทยไม่เคยได้เปรียบจากการทุ่มเลย แต่หลังจากนิชิโนะเข้ามา แท็คติคเวลาทุ่มแทบจะไม่เสียบอลเลย อีกอย่างนิติพงษ์ทุ่มและจ่ายบอลได้เปรียบมาก

จะแพ้หรือชนะก็จะเชียร์ต่อไปคนไทยซะอย่าง
thampitak su
Hero Member

คะแนนความรัก: +830/-492

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 07:25:32 AM »

เลี้ยงกินตัว ทำได้เฉพาะนักเตะที่มีทักษาะดี ที่เห็นทำได้ดี
ก็มีเอกนิฐ ศุภโชค ทำบ่อย ๆ ศศลักษณ์ ทำไม่ค่อยผ่าน
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2610/-4112

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 08:42:22 AM »

อ่อครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
etai
Sr. Member

คะแนนความรัก: +176/-166

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 08:43:46 AM »

ใครว่าครับญี่ปุ่นไม่มีเลี้ยงกินตัว ตอนบอลโลก ชุด อ.นิชิโนะ สองคนนี้สุดยอด
Takashi inui ตอนนี้เล่นกับ อาลาเบส ในสเปน บุคลิกท่าทางการเลี้ยง ศุภโชคกับเอกนิษ ควรเอาเยี่ยงอย่างเลย
Genki Haraguchi ตอนนี้เล่นให้ ฮันโนเวอร์ ในเยอรมัน
สองคนนี้ อ.นิชิโนะ จะให้ศุภโชคกับเอกนิษ เล่นแบบสองคนนี้เลย
DOGZA
Newbie
*

คะแนนความรัก: +21/-58

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 09:50:21 AM »

อีกจุดหนึ่งที่เห็นการเปลี่ยนแปลงคือ การโหม่งบอลให้เพื่อน ปกติจะโหม่งทิ้งโหม่งขว้าง แต่ตอนนี้จะมีการย่อเข่าเพื่อลดความแรงและบังคับทิศทางให้เพื่อนในระยะใกล้ๆ แม่นยำขึ้น
Barball_Crazy
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +39/-15

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 10:56:48 AM »

อีกจุดหนึ่งที่เห็นการเปลี่ยนแปลงคือ การโหม่งบอลให้เพื่อน ปกติจะโหม่งทิ้งโหม่งขว้าง แต่ตอนนี้จะมีการย่อเข่าเพื่อลดความแรงและบังคับทิศทางให้เพื่อนในระยะใกล้ๆ แม่นยำขึ้น

ถูกต้องที่สุดเลยครับ ไม่ค่อยเห็นการส่งต่อด้วยการโหม่งให้เพื่อนเล่นต่อได้ อีกอย่างการเอาตัวรอดออกจากพื้นที่แคบๆได้

เพราะความแข็งแกร่งน่าจะเพิ่มขึ้น จากการบังบอลที่แน่นขึ้น ล้มยาก จุดนี้ ศศลักษณ์ อาจยังทำได้ไม่ค่อยดีนัก แต่ก็ช่วยทีมได้เยอะ

พัฒนาไปเรื่อยๆนะ ทีมชาติไทย

TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +852/-299

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 11:22:04 AM »

การมี ทั้ง ศุภโชค กับ เอกนิษ เล่นด้านข้างน่าจะทำให้คู่แข่งกังวลพอสมควรมาตั้งแต่นัดแรกๆ แล้วครับ เพราะนึกจะเลี้ยงก็เลี้ยงลุยไปเฉยๆ หรือบางที่ก็วิ่งโอเวอร์แลปสวนลายกอง มาจากไหนไม่รู้ แบบเมื่อวานที่ยิงประตูที่ 2 ในบางจังหวะถ้าไม่เลี้ยงก็ครอสบอลเลยแบบเมื่อว่าที่บุ๊คเปิดให้มุ้ย หรือแบบที่ศุภโชคครอสให้มุ้ยในช่วงแรกๆ นั้นแหละ นิชิโนะใช้เด็กคู่นี้ได้หลายแบบ แบ็คทีมคู่แข่งจะปวดหัวมากเจอผู้เล่นแบบนี้ เพราะเดาทางการเล่นยากเพราะถ้าถอยกลัวเด็กคู่นี้เลี้ยงลุยเด็กคู่นี้ก็จะเลี้ยงตัดในยิงไกลได้อีก

kaewja
Sr. Member

คะแนนความรัก: +102/-65

กองหน้าผู้ยิงสองหลาไม่เข้า เซ็งเป็ด

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 01:09:14 PM »

ผมชอบเรื่องเลี้ยงกินตัวด้วยครับ ตอนนี้เห็นชัดคือศุภโชคและเอกนิษ ศศลักษณ์พยายามจะทำแต่ยังไปไม่ค่อยผ่านแต่ผมว่าน่าจะดีขึ้น หากรวมเข้ากับเจ เราจะมีผู้เล่นที่สามารถเลี้ยงกินตัวมีความเร็วในแดนหน้าหลายคน ตรงนี้แหละที่เราไม่ค่อยมี
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +799/-1479

new world order

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2019, 02:01:42 PM »

ใช่ครับ เวลาออฟบอล คือจุดตายของเรา ช่วงโค้ชโก้ที่ว่าแน่ ยังสอนเรื่องนี้ไม่ได้ โค้ชอากิระเข้ามากี่มากน้อยเอง สามารถยกระดับกับเวลาที่เราเสียไปสี่ปีอย่างรวดเร็ว ไทยพัฒนาขึ้นมากจริงๆในยุคโค้ชอากิระ

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์