Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 18, 2019, 03:34:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่โค้ชญี่ปุ่นสงสัย กับสิ่งที่เราเคยชินและมองข้าม  (อ่าน 2407 ครั้ง)
๊UD_ptlshop
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +66/-20

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 02:31:36 PM »

เอามาให้อ่านกันครับ น่าสนใจดี

【สิ่งที่โค้ชญี่ปุ่นสงสัย】

ยาสึซัง ... เพื่อนญี่ปุ่นดิฉัน เคยเป็นครูสอนฟุตบอลให้กับ
ฮอนดะ เคสึเกะ ... นักเตะชื่อดังของญี่ปุ่น

ช่วงนี้ ยาสึซังมาเมืองไทยพอดี
ดิฉันเลยแนะนำให้แกลองไปดูโรงเรียนสอนฟุตบอล
ของเพื่อนดิฉัน

โรงเรียนแห่งนี้ สอนเด็กวัย 3-12 ปี
ยาสึซัง ผู้มี passion ในการสอนฟุตบอลให้เด็กอยู่แล้ว
ก็ไปดูคนเดียว ​

วันก่อน ดิฉันเลยนัดยาสึซังทานข้าว
และชวนเพื่อนเจ้าของโรงเรียนฟุตบอลมาด้วย

ยาสึซังเปิดประเด็น ...

"จากการที่ผมไปดูโรงเรียนสอนฟุตบอลที่ไทย
ในระยะเวลา 2 ชั่วโมงนี้
สิ่งที่ผมประหลาดใจที่สุด
คือ ตอนเบรค เด็กทุกคนวิ่งไปทานน้ำกันหมด
ทานน้ำไป คุยไป"

พักเบรค ก็ทานน้ำสิ
ผิดตรงไหน ?

แกบอกว่า ถ้าเป็นที่ญี่ปุ่น
ไม่ใช่เด็กทุกคนที่จะวิ่งไปพักเบรค

จะต้องมีเด็กบางคนที่ถือโอกาสนี้
หยิบลูกฟุตบอลมาเตะเล่นต่อ

"เด็ก ๆ มาฝึกที่โรงเรียนแห่งนี้
เพราะอยากเล่นบอลไม่ใช่เหรอครับ
เพราะพวกเขารักฟุตบอลไม่ใช่เหรอ
แล้วทำไมตอนพัก
ทุกคนถึงวิ่งหนีไปพักกันหมดล่ะ?"

"..."
คนไทย 2 ชีวิตนั่งกระพริบตาปริบ ๆ

เพื่อนดิฉันเลยถามด้วยเสียงอ่อย ๆ ต่อ ...
"แล้วยาสึซังทำยังไงให้เด็ก ๆ รักการเล่นฟุตบอล
(จนแอคทีฟขนาดนั้น) ครับ?"

ที่ผ่านมา เด็กไทยหลายคนชอบเล่นบอล
แต่พอแข่งกับทีมอื่นแพ้ติด ๆ กันเรื่อย ๆ
ก็หมดกำลังใจ ไม่อยากเล่นต่อ

โค้ชริมสนามเอง ก็อยากให้เด็กทีมตัวเองชนะ
ก็พากันตะโกนบอกให้เด็กวิ่งแบบนั้น ยิงประตูแบบนี้

เหมือนทุกคนวิ่งไปที่ผลลัพธ์ ... การชนะทีมอื่น

ยาสึซังตอบว่า
"เตะบอล แพ้ชนะเป็นเรื่องปรกติครับ
แต่สิ่งที่จะทำให้เด็ก ๆ รักการเล่นบอลจริง ๆ
คือ การทำให้เด็กรู้สึกว่า เขาเก่งขึ้น

ผมเอง แปลกใจมากตอนเห็นคุณครูโรงเรียนคุณ
ให้เด็กเตะบอลเข้ากำแพงไปเรื่อย ๆ
เหมือนไม่มีจุดหมายในการซ้อม

ถ้าเป็นผม ผมจะกำหนดเป็นขั้น ๆ เลย

เช่น ให้ฝึกเดาะบอลซ้ายขวาให้ได้ก่อน 50 ครั้ง
ตอนแรก ๆ เด็กอาจทำไม่ได้
แต่เราก็ค่อย ๆ ให้กำลังใจ จนเขาทำได้

พอเด็กทำได้ ผมก็จะเพิ่มความยาก
ให้เขาเดินไป เดาะบอลไป

ถ้าทำได้อีก ก็จะวางกรวย
ให้เดาะบอลซิกแซกอ้อมกรวย

ถ้าทำได้อีก ก็จะเพิ่มระยะทางให้ไกลขึ้น

ทำแบบนี้ไปเรื่อย ๆ
เด็กจะค่อย ๆ สนุกกับการฝ่าไปทีละขั้น ๆ
และเกิดความภูมิใจในตัวเอง

พอเขาสนุก ... จากเดิมที่ทำไม่ได้
กลับมาทำได้
เขาก็จะฝึกเยอะขึ้นเอง
และเขาก็จะยิ่งเก่งขึ้นเอง"

บ้านเรา อาจสนุกกับการลุ้นผลแพ้ชนะ
แต่ยาสึซัง เน้นไปที่กระบวนการ
และการปลูกฝังให้เด็กได้เรียนรู้ให้ได้ภูมิใจในตัวเอง

ดิฉันคิดว่า วิธีคิดแบบนี้
ไม่ได้จำกัดแค่การสอนเด็กเตะบอลอย่างเดียว
แต่หัวหน้า ก็สามารถฝึกลูกน้องแบบนี้ได้เช่นกัน

ว่าแต่ ...ในปีนี้ ญี่ปุ่นได้เป็นเจ้าภาพรักบี้ชิงแชมป์โลก
และกำลังแข่งกันอยู่ตอนนี้

เมื่อไม่กี่วันก่อน ทีมญี่ปุ่นเพิ่งเอาชนะทีมไอร์แลนด์ ...
ทีมที่ขึ้นชื่อว่าเป็นที่ 1-2 ของโลก

กีฬาที่คนญี่ปุ่นควรจะเสียเปรียบทั้งด้านร่างกาย ความอึด
และความกำยำ
แต่คนญี่ปุ่น ก็ยังก้าวข้ามผ่านตรงนั้นไปได้

พวกเขาผ่านการเรียนรู้แบบเดียวกับที่ยาสึซังถ่ายทอดให้กับ
ลูกศิษย์นักเตะของเขาหรือเปล่านะ ?

เกตุวดี Marumura
ป.ล. นาน ๆ มีเวลาแวะมาเขียนเล่าที
ขอแอบเขียนยาวหน่อยนะคะ

เครดิต http://www.facebook.com/Gademaru/
Raktakan
Full Member

คะแนนความรัก: +99/-41

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 06:54:57 PM »

+1 ขอบคุณครับ
แค่ทัศนคติเล็ก ๆ น้อย ๆ
บางทีก็สำคัญในวันข้างหน้าเหมือนกันนะ
Indy
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +26/-27

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 08:18:39 PM »

ขอบคุณครับ
udfc2019
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-6

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 08:27:27 PM »

คนไทยเน้นผลลัพธ์จริงๆ เดี๋ยวเปลี่ยนโค้ช  แต่ไม่มีการวางรากฐาน
โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +216/-441

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 10:32:43 PM »

บ้านเราร้อนมากนะกินน้ำก็ไม่เสียหายอะไร

THAI IS THAI WE ARE NOT ASEAN
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2594/-4033

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 11:16:00 PM »

อืมๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
self discipline
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +98/-104

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 12:01:59 AM »

ตอนผมเด็กๆ ใครขยันเหมือนผิดปกติ เด็กยุคนี้น่าจะดีขึ้น
varasinp
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +51/-34

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 05:08:30 AM »

ใช่ครับ บ้านเราเหมือนมีอะไรก็พยายามจะยัดๆเข้าไปในหัวเด็ก แต่ไม่ได้มีวิธีการที่จะทำให้เด็กสนใจและอยากเรียนรู้ด้วยตัวเอง
แม้กระทั่ง เจ ชนาธิป ที่ถือว่าเป็นความภูมิใจของไทยเรา ตอนเด็กๆเขา็บอกว่าเขาโดนบังคับให้เล่น ไม่ได้มีความสุขอะไรเลย

และถ้าเรามองให้ลึกลงไปกว่านั้น นี่คือระบบการศึกษาของไทยตั้งแต่ระดับเล็กๆไปจนถึงระดับอุดมศึกษาเลย คือเด็กไม่รู้ว่าเรียนแล้วจะเอาไปทำอะไร
มีเด็กสักกี่คนที่ได้ทำอะไรอย่างที่เขาชอบจริงๆ เพราะผมเองก็ยอมรับว่าตอนเรียน ป ตรี ผมก็เรียนเพราะมีคนบอกว่า ด้านนี้จบมาแล้วมีงานเยอะ ทั้งๆที่ผมเองไม่ได้ชอบอะไรเลย
ตอนนั้นขอแค่สอบติดมหาลัยของรัฐ เพราะมันก็คือค่านิยมอย่างหนึ่ง

เด็กสมัยนี้อาจจะมีทางเลือกมากขึ้น เพราะก็มีสาขาวิชานี่ท่าสนุกหลายๆสาขา เช่นพวกสาขาสื่อบันเทิงต่างๆ

แต่จากที่ จขกท ได้เล่ามา ผมเห็นได้เลยว่าคนญี่ปุ่นมีแนวความคิดและจิตวิทยาที่ก้าวหน้ากว่าเรามากจริงๆ
jkv560
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-11

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 08:45:08 AM »

ที่นี่ไม่ใช่ ญี่ปุ่น ที่นี่ร้อนต่ายห่า  พักก็ต้องกินน้ำ
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +259/-390

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 09:53:24 AM »

ดีครับ
ex_taifootball
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +51/-63

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 09:57:21 AM »

เอ้ย เค้าดีกว่าเราจริงๆครับ
ความคิด รายละเอียดเยอะ เชิงบวก

Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +196/-245

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 12:02:34 PM »

ขอคุณครับ

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
Mamagoto
Full Member

คะแนนความรัก: +56/-174

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 08:41:03 PM »

อื้มน่าสนใจแต่เด็กไทย เมื่อให้ทำทีละขั้นตอนจะเบื่อ
Somjai
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-21

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2019, 09:34:04 AM »

+1  ชอบมากครับ อยากให้เด็กไทยมีแนวคิดแบบนี้บ้างครับ รับรองได้ว่าดีขึ้นแน่นอนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์