Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 16, 2019, 09:16:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ชมจันทร์ผัดน้ำแดง" สำหรับคนไม่ชอบกินผัก  (อ่าน 1052 ครั้ง)
nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1800/-253

สิ่งที่มากกว่ารางวัล คือ โอกาส

| | |
« เมื่อ: กันยายน 13, 2019, 08:10:03 PM »

สวัสดีค่ะ  เพื่อนๆ คะ วันนี้นุสิขอแนะนำเมนูสำหรับคนที่ไม่ชอบทานผักเลย นั่นก็คือ "ดอกชมจันทร์ผัดน้ำแดง"
ดอกชมจันทร์มีประโยชน์หลายอย่างทีเดียว นุสิได้ระบุได้กตอนท้ายแล้วนะคะ

ดอกชมจันทร์ปลูกง่ายโตง่าย ไม่ต้องใ่ช้สารเคมี ทำค้างให้ เขาก็เติบโตได้แล้ว ในตลาดจะขายถุงละ 40 บาท ไม่ถึงครึ่งกิโล แต่ก็ผัดได้พอ 1 จาน ตามภาพที่เห็น แต่ถ้าเปรียบเทียบกับสรรพคุณแล้ว คุ้มค่ะ

พ่อของเราเป็นคนไม่ชอบทานผักเลย และถ่ายยาก ต้องพึ่งยาขมตราใบห่อเพื่อช่วยระบายตลอด เราได้อ่านสรรพคุณเจอ ประโยชน์เยอะแยะมากมาย โดยเฉพาะ ลักษณะดอก พอผัดออกมาแล้ว นุ่มมาก พ่อชอบบอกว่า ไม่ชอบทานผักเพราะเคี้ยวไม่ไหว ทีนี้แหละ อ้างไม่ได้แล้ว ผัดออกมานุ่มขนาดนี้ อิอิ  (เมนูนี้เด็กๆ ก็ทานได้นะคะ)

ถ้าเราไม่อยากให้ทานแล้วช่วยเรื่องระบาย เราก็ดึงเกษรข้างในออก เพียงเท่านี้ ก็ไม่ต้องกังวลแล้วว่าทานแล้วจะต้องถ่าย แต่ถ้าต้องการถ่าย ก็ไม่ต้องเด็ดเกษรออก หรือ อยากให้ถ่ายน้อย ก็เด็ดออกเป็นบางดอกก็ได้ แต่บอกก่อนว่า ลองด้วยตัวเองแล้ว ถ่ายเบาๆ เท่านั้นเองค่ะ ไม่ได้ปวดท้องขนาดบิดไส้บิดพุงเหมือนยาถ่ายบางชนิด ดอกชมจันทร์ฤทธิ์อ่อน ไม่รุนแรงอะไร

ดอกชมจันทร์มีลักษณ์เป็นเกลียวๆ เป็นไม้เลื้อย ถ้ามีที่ปลูกก็จะดี เพราะราคา 40 บาทในตลาด ถ้าเทียบกับผักพื้นบ้านทั่วไป ก็ถือว่าราคาสูงกว่า

เกษรที่อยู่ในดอกค่ะ เด็ดขั้วแล้วดึงออกมาง่ายๆ เลย จานนี้เราอยากให้มีฤทธิ์ถ่ายเบาๆ เพราะต้องเดินทาง

ถึงแม้จะไม่ต้องใช้สารเคมี ก็ปลูกออกมาได้งาม เพราะปลูกง่าย โตง่าย แต่เราก็ไม่รู้ที่มาที่ไป ยังงัยก็ต้องล้างก่อน

เมนูประเภทผัดๆ สิ่งที่ครัวไทยขาดไม่ได้ คือ "กระเทียม" สุดยอดความหอมมมมมม

ตำให้แหลก ชอบมากใส่มาก ชอบน้อยใส่น้อย ไม่ชอบเลย ก็ไม่ต้องใส่ เจียวไฟอ่อนๆ ก่อน

พอได้กลิ่นหอมๆ ของกระเทียม ก็เตรียมใส่พระเอกของเราเลยค่ะ

น้ำปลาคู่ครัวของเรา ต้องยี่ห้อนี้เท่านั้น!!!

แล้วก็เหยาะน้ำมันหอยให้หอมๆ แล้วแต่จะชอบเลยค่ะ ยี่ห้อนี้ ร้านอาหารชอบใช้

และแล้วอาหารสำหรับคนไม่ชอบผัก ก็เสร็จเรียบร้อย พ่อทานแล้วบอกว่า อร่อยดี ดอกพอผัดออกมาแล้วนิ่ม ทานไม่หยุดเลย แต่ก็จู้ดๆ พ่อบอกว่า ถ่ายง่าย ไม่รู้สึกเพลีย แปลกดี แต่เราดีใจที่พ่อชอบ เพราะปกติ พ่อไม่ทานผักเลย

สูตร ชมจันทร์ผัดน้ำแดง
1.ดอกชมจันทร์
2.กระเทียมเม็ดใหญ่ 5 กรีบ (แล้วแต่ชอบ)
3.น้ำปลา (ความเค็มตามชอบ)
4.น้ำมันหอย (ตามชอบ)

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ติดตามนะคะ โอกาสหน้า หากมีเรื่องราวดี ๆ จะมาเล่าให้ฟังใหม่ค่ะ บ้ายบาย
...

สรรพคุณของดอกชมจันทร์ ประโยชน์ในการรักษาโรค

1. ดอกชมจันทร์มีประสิทธิภาพในการต่อต้านอนุมูลอิสระ ที่เป็นตัวการทำร้ายระบบภูมิคุ้มกันโรคและเซลล์ต่างๆ ในร่างกาย เพราะอุดมด้วยสารต้านอนุมูลอิสระอย่างโคเอนไซน์คิว ช่วยลดความเสี่ยงจะเกิดโรคและไม่เจ็บป่วยง่าย ป้องกันไม่ให้อวัยวะต่างๆ เสื่อมเร็วกว่าเวลาอันควร

2. ดอกชมจันทร์เป็นสมุนไพรที่มีฤทธิ์ช่วยระบาย โดยเฉพาะการต้มน้ำหรือชงชาดื่มในตอนเช้าจะช่วยทำให้ระบบการขับถ่ายดีขึ้น รวมทั้งระบบการทำงานของลำไส้ก็ดีขึ้นด้วย ดอกชมจันทร์จึงดีต่อสุขภาพของคนที่มีปัญหาท้องผูก ป้องกันและบรรเทาอาการของโรคริดสีดวงทวาร

3. ดอกชมจันทร์มีคุณสมบัติเหมาะกับคนที่ต้องการควบคุมหรือกำลังลดน้ำหนัก เนื่องจากมีไขมันต่ำ มีสารต้านอนุมูลอิสระสูง และเป็นยาระบายอ่อนๆ ที่ปลอดภัยต่อสุขภาพมาก

4. ดอกชมจันทร์มีสรรพคุณเป็นยานอนหลับอ่อนๆ ช่วยทำให้ร่างกายนอนหลับได้สบายขึ้น บำรุงระบบประสาท ทำให้จิตใจผ่อนคลาย เหมาะกับผู้คนในสมัยนี้ที่เริ่มประสบกับปัญหานอนไม่ค่อยหลับซึ่งมักจะสร้างความรำคาญใจแก่ผู้ที่เป็นอยู่เสมอ

5. ประโยชน์ของดอกชมจันทร์ช่วยบำรุงเลือด สุขภาพเลือดแข็งแรงขึ้น ป้องกันโรคโลหิตจางและโรคดีซ่าน

6. ดอกชมจันทร์เสริมสร้างให้ภูมิคุ้มกันของร่างกายมีความสมบูรณ์ แข็งแรง ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ

7. ดอกชมจันทร์ประกอบด้วยวิตามินบี 1 วิตามินบี 2 และวิตามินบี 3 ซึ่งมีความสำคัญเพราะคนเราต้องการทุกวัน เพื่อช่วยบำรุงร่างกาย เพื่อพลังกาย ดูแลสมองช่วยให้ความจำดี แก้อาการปวดหัวก็ได้ด้วย

8. สรรพคุณของดอกชมจันทร์ช่วยขับปัสสาวะ ทำให้ของเสียถูกขับออกจากร่างกายได้ง่ายขึ้น

9. ดอกชมจันทร์อุดมด้วยวิตามินซี ที่มีความสำคัญคอยปกป้องเซลล์ในร่างกายไม่ให้อ่อนแอ ช่วยชะลอความแก่ และป้องกันการเจริญเติบโตของเซลล์มะเร็ง ลดความเสี่ยงจะเกิดโรคมะเร็งได้

10. ดอกชมจันทร์มีสรรพคุณช่วยเพิ่มน้ำนมในหญิงหลังคลอดได้เป็นอย่างดี ทำให้มีน้ำนมมากพอและมีประโยชน์สำหรับทารก

11. ดอกชมจันทร์เป็นแหล่งของวิตามินเอ ซึ่งมีคุณสมบัติช่วยบำรุงดวงตา ทำให้สายตาเป็นปกติ ป้องกันและรักษาโรคต้อหินได้ด้วย

12. ดอกชมจันทร์มีประโยชน์ต่อกระดูกและฟัน เพราะมีทั้งธาตุแคลเซียมและธาตุฟอสฟอรัสที่มีหน้าที่ในการช่วยเสริมสร้างให้กระดูกและฟันแข็งแรง

ต้นของดอกชมจันทร์เป็นพืชที่ปลูกได้ไม่ยาก เจริญเติบโตง่าย แถมยังมีแมลงมารบกวนน้อยมาก จึงไม่ต้องพึ่งพาการใช้สารเคมีใดๆ เลยก็ได้ ทำให้ไม่ว่าจะนำมาใช้ประโยชน์ในด้านไหนก็รู้สึกถึงได้ความปลอดภัย โดยเฉพาะการใช้เป็นยาสมุนไพรป้องกันและรักษาโรคต่างๆ นั้น ดอกชมจันทร์สามารถให้สรรพคุณและประโยชน์ที่เต็มร้อยแน่นอน

Cr:  https://sukkaphap-d.com/12-%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%9E%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%99%E0%B9%8C%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%81-2/

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2593/-4026

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2019, 11:43:24 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Moderator
Hero Member

สิ่งที่มากกว่ารางวัล คือ โอกาส

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 08:45:37 PM »

ขอบคุณครับ
+2582 ขอบคุณที่แวะมาค่ะ

Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +196/-242

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 10:30:26 PM »

หมูกะบ่ใส่จักต่อนน้อ อิอิ

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
NKC Loeicity FC
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +939/-692

Nakhasia Studio

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 11:41:34 PM »

สูตรนี้ผมใช้ผัดกับผักกาดขาวประจำ ไม่ใส่เนื้อ อร่อยครับ  บางครั้งใส่หอมหัวใหญ่ซักครึ่ง จะทำให้หวาน อร่อยไปอีกแบบ
เห็นกระทู้ทำอาหารไม่ได้  ต้องเข้ามาตลอด  แม่ครัวประจำบอร์ด  ถ้าเป็นเมื่อก่อน กระทู้แนวนี้จะครึกครื้นมา ฮรี่ๆๆ

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 09:26:20 AM »

หมูกะบ่ใส่จักต่อนน้อ อิอิ
+174 แฟนไม่ทานเนื้อสัตว์ค่ะ เลยไม่ได้ใส่ แต่ถ้าใครชอบทานอะไร ก็ใส่ลงไปได้นะคะ
สูตรนี้ผมใช้ผัดกับผักกาดขาวประจำ ไม่ใส่เนื้อ อร่อยครับ  บางครั้งใส่หอมหัวใหญ่ซักครึ่ง จะทำให้หวาน อร่อยไปอีกแบบ
เห็นกระทู้ทำอาหารไม่ได้  ต้องเข้ามาตลอด  แม่ครัวประจำบอร์ด  ถ้าเป็นเมื่อก่อน กระทู้แนวนี้จะครึกครื้นมา ฮรี่ๆๆ
+ 935 ใส่ผักกาดขาว เป็นเมนูต้นตำหรับครอบครัวไทยเลยนะคะ สมัยเด็กๆ แม่ทำให้พ่อทานบ่อยมาก เพราะพ่อไม่ชอบทานผัก ผักกาดขาวผัดนานๆ ใบก็จะนิ่ม คนไม่ทานผักเท่าไหร่ จะชอบ
     ห้องนี้เมื่อก่อนมีสมาชิกหลายท่านชอบโพสต์เมนี้อาหารที่ๆบ้านทำ แต่พักหลังก็หายเงียบกันไป อยากให้ห้องนี้กลับมาคึกคักอีกครั้งค่ะ ถ้าท่านมีเมนูที่ชอบ มีสูตรเด็ด เอามาแบ่งปันกันนะคะ เผื่อจะได้ทำตามบ้าง

Hunter99
Sr. Member

คะแนนความรัก: +70/-28

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 10:39:54 AM »

น่ากินมากครับ ^^
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 09:09:05 PM »

น่ากินมากครับ ^^
+70 ขอบคุณค่า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์