Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 21, 2019, 08:06:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความจากแฟนบอลไทยที่เข้าชมเกมส์อินโด-ไทยที่สนามเกลอร่า บัง การ์โน่  (อ่าน 4060 ครั้ง)
MRWITCH
Thailandsusu
Full Member
**

คะแนนความรัก: +61/-34

| | |
« เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 09:56:50 AM »

พอดีไปอ่านเจอ บทความนี้มาใน FB เลยมาแบ่งปันเพื่อนใน thailandsusu ครับ

ชัยชนะ 3-0 ของไทย เป็นการเอาต์คลาสอินโดนีเซียอย่างสมบูรณ์แบบในทุกแง่มุม

ฟอร์มในสนาม ต่างกันอย่างชัดเจน ไทยเล่นได้ดีกว่าเยอะมาก ขณะที่เรื่องนอกสนามอินโดนีเซียก็มีปัญหาของตัวเอง
มากมายเหลือเกิน

วิเคราะห์บอลจริงจัง อยู่ที่อินโดนีเซีย ได้เห็นทุกๆอย่างด้วยตาของตัวเอง และมีโอกาสได้คุยกับแฟนบอลอินโด ผู้คับแค้นใจ
ซึ่งได้อธิบายเหตุผลว่า ทำไมประเทศที่คนคลั่งไคล้ฟุตบอลมากที่สุด กลับมีคนเข้ามาเชียร์ในสนามแค่หมื่นเศษๆ เท่านั้น

สนามเกลอร่า บัง การ์โน่ ความจุ 77,000 แต่คนเข้ามาเชียร์น้อยกว่า เกมไทย - เวียดนาม ที่เล่นในธรรมศาสตร์ ความจุ
20,000 อะ คิดดู

นี่คือเรื่องราวที่เกิดขึ้นทั้งหมด ที่เป็นประเด็นสำคัญของนัดนี้ครับ

------------------------------------------

[ความแตกร้าวของอินโดนีเซีย]

จำนวนกองเชียร์ที่มาชมในสนามเกลอร่า บัง การ์โน่ คือ 11,619 คน

ปกติการเจอกับทีมเบอร์ 1 ของอาเซียนอย่างไทย คนดูนี่ถล่มทลายตลอด คือทุกทีที่เจอกันในซีเกมส์ หรือซูซูกิคัพ
ตั๋วนี่มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ

แอดมินไปถึงสนามตั้งแต่ 16.00 น. ในใจคาดว่า จะมีกองเชียร์อินโดนีเซียมากันเต็มสนามไปหมดเตรียมไปจับจอง
ที่นั่ง แต่เปล่าเลย บรรยากาศเงียบกริ๊บ มีแต่ทหาร และตำรวจ มากมายนับไม่ถ้วน เพื่อป้องกันเหตุร้ายที่จะเกิดขึ้น

เวลาผ่านไป 18.00 ก็แล้ว 19.00 ก็แล้ว ก็ยังไม่มีคนมาอีกเลย ซึ่งทำให้ผมสงสัยมากว่า มันเกิดอะไรขึ้นกันแน่
จึงใช้เวลาไปสัมภาษณ์แฟนบอลอินโดฯ และ ผู้สื่อข่าวท้องถิ่นครับ ซึ่งพวกเขาได้อธิบายเหตุผลให้ฟังว่าทำไม
แฟนบอลไม่เข้าสนาม

1- ผิดหวังในเกมกับมาเลเซีย คือถ้าหากเกมกับมาเลย์ซึ่งเป็นทีมที่น่าจะอ่อนสุดในกลุ่มแล้ว ยังไม่สามารถชนะได้
แล้วจะไปหวังอะไรกับการเจอไทย เวียดนาม หรือยูเออี คือคงแพ้อยู่ดี ต่อให้เข้ามาเชียร์ก็ไม่มีหวัง

2- แสดงจุดยืนต่อต้านสมาคมฟุตบอลอินโดนีเซีย (PSSI) ที่ตั้งราคาตั๋วแพงเกินไป ตั๋วราคาต่ำสุดของเกมนี้อยู่ที่
175,000 รูเปีย หรือประมาณ 380 บาท ซึ่งถ้าลองไปเทียบกับราคาต่ำสุดที่ไทยตั้งคือ 200 บาท และที่มาเลเซียตั้งคือ
30 ริงกิต (220 บาท) แล้วอินโดฯ ที่ฟอร์มแย่ขนาดนี้ มากล้าตั้งราคาค่าตั๋วแพงขนาดนี้ได้ไง

ขณะที่ตั๋วมุมดีที่สุดในสนาม มีราคา 1 ล้านรูเปีย คิดเป็นเงินไทยคือ 2180 บาท ลองเทียบกับที่ไทยก็ได้ มุมดีที่สุดของเรา
ตรงกลางสนามฝั่งประธาน ราคาก็แค่ 500 บาทเท่านั้น มันก็เลยทำให้คนอินโดฯ มองว่า PSSI หวังแต่จะโกยเงินอย่างเดียวงั้นสิ
คนธรรมดาที่มีเงินจำกัดต้องไปนั่งหลังโกล์อย่างเดียวใช่ไหม

2 เหตุผลนี้ประกอบกัน ทำให้สนามเกลอร่า บัง การ์โน่ ที่คนไทยคุ้นกันดีในชื่อเสนายัน หมดมนต์ขลังไปเลย

คือสนามสวยงามมาก ถ้าหากแฟนบอลมากันเต็มๆ รับรองได้ว่า ผู้เล่นไทยก็ต้องมีสั่นกันบ้าง แต่เมื่อบรรยากาศโหวงเหวงแบบนี้
ก็ไม่มีแรงกดดันอะไรทั้งสิ้น นักเตะไทยก็เล่นได้สบายมาก ชิลล์มากจริงๆ ส่วนตัวแอดมิน อยากลองสัมผัสบรรยากาศความโหด
ของเสนายันดูสักครั้งเหมือนกัน แต่เมื่อผลลัพธ์มันออกมาเป็นแบบนี้ก็ต้องทำใจ คิดในแง่ดี คือสนามโล่งอย่างนี้ ก็ส่งผลดีต่อ
นักเตะไทยมากกว่าล่ะนะ

----------------------------------------------

[ ความเปลี่ยนแปลงของนิชิโนะ ]

อากิระ นิชิโนะ ไม่มีฐิติพันธ์ พ่วงจันทร์ ทำให้เขาต้องปรับระบบการเล่นใหม่ จากเดิม 4-3-1-2 แบบไดอามอนด์
กลายมาเป็น 4-2-3-1 แทน

ศุภชัย ใจเด็ด ที่เป็นสำรองเกมแรก มายืนค้ำหน้าเป้า ส่วนเอกนิษฐ์ ปัญญา ที่ไม่ได้ลงในเกมเวียดนาม ออกสตาร์ตเป็นตัวจริง
ในตำแหน่งปีกขวา

ก่อนเกมจะเริ่มผมทำการ Live ในสนาม ผมบอกครับว่า ไลน์อัพชุดนี้ ผมชอบเลย เพราะมันเป็นการปล่อยศักยภาพของ
ไทยออกมาได้เต็มที่กว่าเกมที่แล้ว

จุดเด่นของไทยคือนักเตะเรา "เร็ว" และเมื่อมีความเร็วก็ควรใช้มันเยอะๆ เพื่อปั่นป่วนเกมคู่แข่งนัดที่แล้ว การแพ็ก 4-3-1-2
แบบไดอามอนด์ มันทำให้เกมรับแข็งก็จริง แต่ข้อเสียคือ เราไม่มีช่องเจาะคู่แข่งเลย การทะลวงตรงกลางอย่างเดียวมันไม่ได้ผล
นัดเจอเวียดนามเราแทบไม่ได้ยิง ซึ่งนิชิโนะก็รู้ จึงปรับระบบใหม่ในนัดนี้

คนที่ต้องยอมเสียสละคือธนบูรณ์ เกษารัตน์ ในตำแหน่งมิดฟิลด์ตัวรับ เพราะนิชิโนะมองว่า สารัช อยู่เย็น กับ พิธิวัต
สุขจิตธรรมกุล แค่ 2 คน ก็ "เอาอยู่" แทนที่จะใช้ผู้เล่นในส่วนเกมรับเยอะๆ สู้เอามาเพิ่มพลังให้เกมรุกดีกว่า

ขณะที่แผงแบ็กโฟร์ และนายทวาร ไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆ ซึ่งก็ตามทฤษฎีที่เขาว่ากันล่ะครับ อะไรที่มันไม่เสีย
ก็อย่าไปซ่อมมัน เกมรับไทยเก็บคลีนชีทได้ แล้วจะไปเปลี่ยนทำไม พวกเขาทั้งแผงยังไม่ได้ทำอะไรพลาด

ก่อนเกมแฟนบอลหลายคนตกใจ ที่เห็นกวินทร์ ธรรมสัจจานันท์ เป็นคนแถลงในเพรส คอนเฟอเรนซ์ กลัวใจว่า
นิชิโนะจะเปลี่ยนโกล์ คือไม่ใช่กวินทร์ไม่ดีนะ แต่มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว เพราะศิวรักษ์เป็นกัปตัน และไม่ได้ก่อ
ความผิดพลาดเลย จะเอาเหตุผลอะไรมาดร็อป ส่วนเรื่องการแถลงข่าว การเอาคนที่ไม่ได้ลงสนามมาแถลง อาจดูแปลกๆก็จริง
แต่ก็ไม่ได้เป็นความผิดอะไร

ขณะที่ตำแหน่งแบ็กขวา หลายคนเชียร์ นิติพงษ์ เสลานนท์ หรือนฤบดินทร์ วีรวัฒโนดม ให้ลงตัวจริงก่อนทริสตอง โด
คือก็จริงที่เกมกับเวียดนาม โด เล่นพลาดหลายหน แต่อย่าลืมว่าเขาก็ช่วยให้ทีมไม่เสียประตู ดังนั้น ก็ควรได้โอกาสต่อ
อีกสักนัด

ไลน์อัพชุดนี้ถือว่าโอเค และดูดีพอที่จะบุกมาชนะอินโดฯได้คาบ้าน

----------------------------------------------

[ ครึ่งแรก หาจังหวะ ]

กลยุทธ์ของอินโดนีเซีย ทำเหมือนเวียดนามเป๊ะ นั่นคือ "จับตาย" ชนาธิป สรงกระสินธ์

เจ ไม่มีโอกาสได้เล่นง่ายๆเลยสักครั้ง เพราะจะมีนักเตะอินโด คอยยืนประกบในระยะไม่เกิน 3 เมตรอยู่ตลอด
คือไม่ว่าจะมีบอล หรือไม่มีบอล จะมีคนคอยไปไหนไปด้วยเสมอ ซึ่งต่อให้เจเก่งแค่ไหน แต่พอโดนดักแบบนี้มันก็เล่นยาก
นี่เป็นสิ่งที่นิชิโนะ ต้องคิดวางแผนในเกมต่อๆไป ว่าจะเอายังไง เพราะคู่แข่งของเรา มองว่าถ้าหยุดชนาธิปได้
ไทยก็ลดพิษสงลง

ในครึ่งแรกไทยไม่มีโอกาสจะแจ้งเลย ดูเหมือนสุภโชค สารชาติ และ เอกนิษฐ์ ปัญญา จะพยายามหาจังหวะของตัวเองอยู่
ตอนเริ่มเกมสุภโชคอยู่ฝั่งซ้าย เอกนิษฐ์ขวา แต่พอผ่านไปสักครึ่งชั่วโมง เอกนิษฐ์ไปยืนซ้าย แล้วให้สุภโชคมาเล่นขวาบ้าง
ส่วนศุภชัย ใจเด็ด ก็เล่นได้ยาก เขาคนเดียว ไม่สามารถเอาชนะคู่เซ็นเตอร์ของอินโดนีเซียได้ ครึ่งแรกศุภชัยจึงหาย
ไปจากเกม

ในครึ่งแรก จบลงด้วยสกอร์ 0-0 ถ้าถามถึงจังหวะจะแจ้งอินโดนีเซียยังดูดีกว่าเล็กๆ

ผมยังเชื่อว่าไทยเกมนี้ชนะแน่นอน เหมือนที่บอกไว้ตอน Live คือไม่ใช่แค่ไม่แพ้ แต่ต้องชนะ เพราะผมไม่คิดว่า
อินโดนีเซีย จะต้านทานเกมรุกของเราได้นานหรอก ยิ่งเวลาผ่านไปนาน กองหลังพออ่อนแรง ก็จะเริ่มเสียสมาธิไปเรื่อยๆ
แล้วถ้าพวกสุภโชค เอกนิษฐ์ กับ ชนาธิป ความเร็วยังไม่ตก พวกเขาจะฉีกแนวรับของอินโดฯได้แน่ๆ แต่ต้องอดทนเท่านั้น

เกมนี้ระหว่างไทย กับ อินโด จะชี้ขาดกันในครึ่งหลัง

[ จุดเปลี่ยนคือประตูแรก ]

จุดที่ทำให้เกมนี้ไทยถล่ม 3 เม็ด เริ่มต้นจากประตูแรก สุภโชค ได้โอกาสปั่นบอลนอกเขตโทษด้วยขวา โค้งเข้าประตู
ไปเลยแบบหมดจดมาก ถือเป็นเซอร์ไพรส์ที่อินโดก็คาดไม่ถึง เพราะครึ่งแรก เราไม่มีการยิงไกลให้เห็นเลย แต่พอยิงปั๊บ
เปรี้ยง เข้าทันที ซึ่งพอโดนนำ คราวนี้เกมรับอินโด จะมาแพ็กแน่นๆไม่ได้แล้ว ก็ต้องกล้าเสี่ยงดันขึ้น และยิ่งดันก็ยิ่งโดน
เพราะมันทำให้ตัวรุกของไทย มีอิสระในการเล่นทั้งหมด ก่อนจะนำมาซึ่งประตูที่ 2 และ 3

จุดโทษลูก 2-0 ของธีราทร มีคนถามมาว่า อุ้มยึกยักก่อนยิงแบบนั้น เสี่ยงฟาวล์หรือไม่

คำตอบคือ ในกฎข้อ 14-1-4 ของฟีฟ่าระบุครับว่า "คนยิงจะวิ่งจากมุมไหนก็ได้ สั้นหรือยาวแค่ไหนก็ได้ แต่ห้ามหยุด
ก่อนยิง ถ้าหากผู้เล่นหยุดการวิ่งของตัวเอง ผู้ตัดสิน สามารถสั่งเตะใหม่อีกครั้ง พร้อมแจกใบเหลืองให้ตัวยิง"

จังหวะของธีราทร คือวิ่งเข้าหาบอล แล้วชะงักไปเสี้ยววินาที ซึ่งต้องมาตีความว่า เขา "หยุด" หรือเปล่า ผู้ตัดสินบางคน
ถ้าเฮี้ยบหน่อย อาจมองว่าเป็นการหยุด แต่ในช็อตนี้ กรรมการหม่า หนิง ไม่ได้ว่าอะไร คือเขาอาจมองว่า แค่เป็นการ
สโลว์ในจังหวะสุดท้าย แต่ไม่ได้หยุดวิ่งเสียทีเดียว

อุ้มยิงเสียบมุมบนเข้าไป ซึ่งเป็นมุมที่เขาชอบมาก ตอนเกมยิงอิรักเมื่อ 4 ปีก่อน ยิงขวาบน แต่ลูกนี้ซัดซ้ายบน ซึ่งก็เด็ดขาด
พอกัน ในตัวเลือกที่มีอยู่ ที่ไว้ใจได้มากที่สุดในจังหวะลูกนิ่ง ทีมชาติไทยนาทีนี้ก็ต้องเป็นธีราทรล่ะนะ

ส่วนประตู 3-0 ต้องชมสี่คน คนแรกคือพิธิวัตที่เลี้ยงตะลุยมาครึ่งสนาม คนที่สองคือศุภชัย ใจเด็ดที่สไลด์แย่งบอลคืน
จากอินโดมาได้โดยไม่ฟาวล์ คนที่ 3 คือธีราทร ที่จ่ายหักกลับมาแบบพอดีเป๊ะ น้ำหนัก 100% จริงๆ ทั้งๆที่มุมแทบ
ไม่เหลือแล้ว และคนที่ 4 คือสุภโชค ที่เยือกเย็นพอ ยิงผ่านมือโกล์เข้าไปอย่างเด็ดขาด

อินโดนีเซียไม่มีหือ มีอือ เกมรุกทุกกลเม็ด โดนไทยดักได้หมด นักเตะเล่นกันไปคนละทิศคนละทาง
จ่ายบอลมั่วจ่ายบอลพลาด สุดท้ายเกมเลยจบลงที่ 3-0

[ ต้องชมใครบ้าง ]

สำหรับไทยคือทั้งทีม

สารัช อยู่เย็นโดนคนค่อนแคะเยอะมากว่า เรียกมาติดทีมชาติทำไม เขาก็แสดงให้เห็นแล้วว่ายังมีพลังเชือกวิเศษอยู่ในตัว
สามารถจ่ายบอล เชื่อมเกมได้ดีมาก และเป็นมดงานจอมขยันในทีมชุดนี้

พิธิวัต เล่นได้อย่างแข็งแกร่ง เกมรับแน่นปึ้ก แบ่งเบาภาระแนวรับได้ดีมากๆ

ศิวรักษ์ ทำให้ไทยไม่โดนนำไปก่อน เมื่อบล็อคลูกยิงของอิรฟาน บัคดิมในครึ่งแรก ขณะที่แนวรับของไทยทุกคน
ทำหน้าที่ของตัวเองได้ดี 2 เกม 2 คลีนชีท หมดจดมาก

แนวรุกทุกคนทำหน้าที่ของตัวเองได้ดี มีส่วนร่วมกับประตูทุกคน

- ศุภชัย 1 แอสซิสต์
- สุภโชค 2 ประตู 1 เรียกจุดโทษ
- เอกนิษฐ์ จ่ายบอลสุดท้ายให้สุภโชคเรียกจุดโทษ

ขณะที่ชนาธิป ก็เป็นผู้เสียสละ ที่ดึงกองหลังของคู่แข่งมารุมประกบตัวเอง ทำให้เพื่อนๆมีพื้นที่เล่นได้ง่าย
แต่คนที่แอดมินอยากให้เครดิตที่สุดคือ อากิระ นิชิโนะ เฮดโค้ชของทีมครับ ที่ใส่ใจรายละเอียดเล็กๆ

ผมนั่งดูในสนาม จะมีจังหวะนึงที่ชอบมาก คือตอนไทยนำ 1-0 แล้วครับ นาทีที่ 60 นิชิโนะ เรียกพิธิวัตมาคุยข้างสนาม
เรียกล่ามมาแปลให้ฟังตรงนั้นเลยว่าเขาต้องการอะไรบ้าง คือด้วยระยะที่ไกลมาก ก็ไม่ได้ยินว่าเขาสั่งว่าอะไร แต่หลังจากนั้น
ผมก็ดูว่าพิธิวัตจะเล่นเปลี่ยนไปจากเดิมอย่างไร เพื่อเดาในสิ่งที่นิชิโนะบอก

สิ่งที่ผมสังเกตคือ พิธิวัต จากเดิมปักหลักเป็นมิดฟิลด์ตัวรับแน่นๆ แต่พอผ่านนาที 60 ไปแล้ว เขาวิ่งเยอะกว่าเดิมมาก
คือเวลาทริสตอง โดดันขวา เขาก็ไปยืนเป็นแบ็กขวาจำเป็นให้ เพื่อป้องกันไม่ให้คู่แข่งสวน พอธีราทรเติมซ้าย เขาก็ไป
ยืนแบ็กซ้ายจำเป็น

นอกจากนั้นยังวิ่งเยอะขึ้น ใช้พลังเยอะมากในช่วงครึ่งชั่วโมงสุดท้าย ซึ่งก็มีส่วนสำคัญให้ไทยได้ประตูเม็ดที่ 3 ด้วย
ผมยังชอบนิชิโนะที่ใช้ผู้เล่นหลากหลาย ทุกคนมีสิทธิได้ลงสนามหมด คือไม่ได้ยึดผู้เล่นหน้าเดิมๆไปตลอด อย่างเกมนี้
เอกนิษฐ์ ,ศศลักษณ์ ไหประโคน และ นฤบดินทร์ วีรวัฒโนดม ก็มีโอกาสได้ลงสนาม มันทำให้ผู้เล่นในทีมทุกคน
ตื่นตัวตลอด ว่าถ้าซ้อมดี และถ้าฝีเท้าของเรา เข้ากับแผนการณ์ในเกมนี้ ก็มีโอกาสได้ลงสนามเช่นกัน
ไม่ใช่เป็นตัวสำรองไปตลอดกาล

นักเตะดี โค้ชดี ผลการแข่งขันดี เป็นวันที่แฟนๆฟุตบอลไทยมีความสุขจริงๆ

-----------------------------------------

[ ท่าดีใจของสุภโชค ]

ในสนามแข่ง คุณอาจเห็นอะไรหลายอย่าง แต่ก็แน่นอน มีอีกหลายมุมที่ไม่สามารถเห็นได้
อย่างท่าดีใจ แบมือแบบไม่แยแส และปิดหู ของสุภโชค สารชาติ แอดมินต้องยอมรับจริงๆว่า ไม่เห็นเลย เพราะกำลัง
กระโดดดีใจอยู่

ประเด็นนี้เป็นที่ถกเถียงกันตอนนี้ ว่าสุภโชคทำแบบนั้นทำไม

ข้อแรกที่รู้แน่ๆคือ สุภโชค ไม่ได้ทำให้แฟนบอลไทยในสนาม เพราะอยู่คนละฝั่งกัน และข้อสอง สุภโชคไม่ได้ทำเพื่อเย้ยหยัน
แฟนๆอินโดนีเซีย เพราะตลอดเกม แฟนอินโดไม่ได้โห่ฮาเขาเลยสักครั้งเดียว คือไม่มีความขัดแย้งกัน จนต้องทำแบบนั้น

ถ้าจะให้วิเคราะห์ ก็คือสุภโชคทำท่าแบบนั้น เพื่อตอบโต้คนที่ด่าเขาในเกมที่เสมอเวียดนาม
คือผมเข้าใจจริงๆนะครับ กับคนที่บอกว่า มันก็แค่ท่าดีใจ เด็กมันยิงเข้าก็มีสิทธิจะปลดปล่อย บางคนบอกว่า น้องเขาก็ทำท่านี้
อยู่แล้ว ไม่เห็นจะแปลกอะไร

แต่ผมก็เข้าใจอีกฝ่ายเช่นกัน ที่มองว่าท่านี้มันไม่น่ารักสักเท่าไหร่ เพราะเอาจริงๆท่าดีใจมีเยอะแยะ
ไม่มีความจำเป็นต้องสร้างดราม่าให้มันเกิดขึ้น

คือสมมติสุภโชคดีใจท่าอื่น มันจะเป็นสตอรี่ที่งดงามมากเลย จากคนที่โดนด่ายับเยิน มาพิสูจน์ตัวเองได้สำเร็จ เอาชนะ
เสียงตำหนิในเกมแรกได้ แต่เมื่อเขาเลือกดีใจท่านี้ มันก็สื่อได้เหมือนกัน ว่าเขาพยายามแซะ พยายามเอาคืน คนที่ด่าเขา
ไปตอนแรก

อ่านถึงตรงนี้ อาจมีคนคิดว่า จะอะไรกับน้องมันนักหนา มันยิงไม่เข้าก็ตำหนิ ยิงเข้าก็ตำหนิ

คือผมเอง ปกป้องสุภโชคมาตลอดตั้งแต่เกมที่แล้ว ซึ่งในเกมเวียดนามผมพิมพ์ในประโยคสุดท้ายว่า การวิจารณ์ กับการด่าทอ
มันไม่เหมือนกัน

ท่าดีใจของสุภโชค เมื่อเขาเลือกจะทำท่านั้น ก็ต้องยอมรับเช่นกัน ถ้าจะมีคนวิจารณ์ไปในทิศทางที่ไม่ดี (อย่าลืมนะ เรามีสิทธิ
วิจารณ์ได้เสมอ ในขอบเขตของความสุภาพ)

เหมือนอย่างตอนที่คูตินโญ่ ช่วงนึงโดนแฟนบาร์ซ่าด่าหนักๆ พอเขายิงได้ในเกมกับแมนฯยูไนเต็ด ก็ทำท่าเอามืออุดหู
ซึ่งเมื่อคูตินโญ่จะทำแบบนั้น มันก็ช่วยไม่ได้จริงไหม ที่จะโดนแฟนกลุ่มหนึ่งไม่พอใจมากขึ้น

สุภโชค เป็นนักเตะที่ดี พรสวรรค์ของเขาเหนือชั้นกว่าเด็กวัย 21 ทั่วไป และเราก็อยากให้เขาเป็นอนาคตของทีมชาติใน
เจเนเรชั่นต่อไป

ส่วนตัวผมคิดว่า เขาทำท่าดีใจท่านั้นได้ แต่ก็ต้องแลกมากับคำถาม ซึ่งเมื่อเป็นแบบนั้น ดีใจท่าอื่นไปเลยดีกว่าไหม หนีดราม่า
ไปเลย

มันไม่ใช่ เรื่องใหญ่รุนแรงอะไร แต่ก็เป็นแค่ข้อแนะนำเล็กๆเอาไว้ เพราะเราก็อยากให้สุภโชคเปนที่รักของแฟนบอลทุกคนนะ

[ เมื่อกองเชียร์ไม่เชียร์อีกต่อไป ]

สิ่งที่ทำให้ผมช็อกมากๆ ในเกมนี้ คือหลังจากสกอร์ 2-0 ไปแล้ว แฟนบอลอินโดนีเซีย หันมาโห่ใส่ทีมตัวเอง

ตอนสุภโชคยิง 3-0 แฟนๆอินโดปรบมือชอบใจ และทุกครั้งที่นักเตะในทีมได้บอล แฟนอินโดนีเซียจะโห่ฮาใส่ราวกับ
ไปโกรธแค้นที่ไหนกันมา

บอกตามตรงว่ากับเกมทีมชาติ ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อน เพราะปกติแล้ว ยังไงก็เชื่อว่าแฟนบอลจะหนุนหลังผู้เล่นเสมอ
แต่นี่ กลับทำตรงข้ามกันเลย

หลังเกม ผมไปถามแฟนบอลอินโดนีเซียว่า เขา "โห่" ทำไม
เขาตอบครับว่ามีหลายเหตุผล โดยคนแรกที่เป็นเป้าหมายคือ โค้ชไซม่อน แม็คเมเนมีย์ ที่คนอินโดมองว่า เป็นของปลอม

ก่อนหน้านี้ อินโดนีเซีย กำลังมีทิศทางที่ดีภายใต้โค้ชหลุยส์ มีญ่า คือได้เหรียญทองแดงในซีเกมส์ 2017 ตามด้วยเข้ารอบ
16 ทีม ในเอเชียนเกมส์ 2018 แต่อยู่ๆสมาคม ก็สั่งปลด แล้วแต่งตั้งแม็คเมเนมีย์ ขึ้นมาแทน

หลุยส์ มีญ่า มีดีกรีทีมชาติสเปนชุดใหญ่ แต่แม็คเมเนมีย์ ผลงานดีสุดคือเป็นอดีตผู้เล่นดิวิชั่น 7 ของอังกฤษ ระดับฝีเท้าก็
ต่างกันเห็นๆ

การวางแท็กติกต่างๆไม่เห็นอนาคต การเลือกผู้เล่นขัดใจไปหมด ซึ่งแฟนบอลอินโด ก็ไม่รู้ว่า สมาคมเอาความคิดอะไร
มาแต่งตั้งคนๆนี้มาเป็นโค้ชทีมชาติ

ส่วนเป้าหมายที่โดนโห่หนัก คือนายทวาร อันดริทานี่ อาร์ดิยาซ่า สาเหตุเพราะฟอร์มของโกล์คนนี้ ในลีกก็ไม่ได้ดีเลย
ทีมอยู่รองบ๊วยของลีก ส่อแววจะตกชั้นด้วย แต่อยู่ๆกลับได้ลงเป็นตัวจริงเฉยเลยในเกมนี้

นายทวารที่ฟอร์มดีอย่าง คูร์เนีย เมก้า จากสโมสรอาริม่า ไม่ถูกเรียก เช่นเดียวกับ วาวาน เฮนดราวาน ของบาหลี ยูไนเต็ด
ที่เสียประตูทั้งฤดูกาล 11 ลูก น้อยสุดในลีก ก็ไม่ถูกเรียกเช่นกัน

แฟนบอลก็งงว่า ฟอร์มแย่ขนาดนี้ แต่โค้ชก็ยังเรียกติดทีม นี่แสดงว่า ผลงานในลีกจะเป็นไง ก็ไม่สนใจเลยใช่ไหม
สรุปคือเรียกตัวที่ชอบอย่างเดียวว่างั้นเถอะ

ด้วยหลายสาเหตุ บทสรุปคือการโดนโห่ นี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นตลอดครึ่งชั่วโมงสุดท้ายในสนามเสนายัน

และเมื่อแฟนบอลโห่ไปแบบนั้น มันจึงไม่มีทางที่อินโดนีเซียจะพลิกสถานการณ์ได้อีกต่อไป นักเตะโดดเดี่ยว
เหมือนสู้กันเอง 11 คนในสนาม เล่นบ้านตัวเอง แต่กลับเหมือนเป็นเกมเยือน

ในเกมฟุตบอลเราเห็นมาตลอดว่า ทีมที่โดนนำ 2 เม็ด 3 เม็ด ก็ยังมีโอกาสกลับมาได้ ลิเวอร์พูลเลกแรกตามบาร์ซ่า 3 เม็ด
แต่ด้วยพลังใจในแอนฟิลด์ ก็ยังคัมแบ็กกลับมาเข้ารอบ

ดังนั้นก็ต้องยอมรับว่า เห็นใจนักเตะอินโดนีเซีย พวกเขาพยายามเต็มที่แล้ว แต่ฝีเท้าก็เป็นรองอยู่แล้ว และไม่มีคนคอยเชียร์
อีก ทำให้บทสรุปมันต้องลงเอยแบบนี้

ก็ได้แต่หวังในใจว่า ทีมชาติไทย ไม่ว่าจะเมื่อไหร่ คงไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นเนอะ

บทสรุปของเกมฟุตบอลโลก รอบคัดเลือก นัดที่ 2 ไทยเอาชนะอินโดนีเซียไปได้ด้วยสกอร์ 3-0
หมดจด เด็ดขาด และเอาชนะทุกรูปแบบ

นิชิโนะ 2 เกม 4 แต้ม กับ 2 คลีนชีท ถือเป็นผลงานที่ "ดี" แม้ในใจเราจะหวัง 6 แต้ม แต่การได้ 4 ก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไร
นัดต่อไป ไทยจะเปิดสนามธรรมศาสตร์ เจอกับยูเออี ที่อาจเป็นการวัดกันชัดๆเลยว่า เราพร้อมหรือยัง ที่จะเป็น
แชมป์กลุ่มในรอบนี้

ครั้งสุดท้ายที่เจอยูเออี เรา "เกือบชนะ" มาเสียประตูทดเจ็บนิดเดียวเท่านั้น มันแปลว่า เรากับยูเออี มีศักยภาพ
ไม่ได้ต่างกันเลย เราสามารถชนะได้แน่นอน

ผลการแข่งขันจะเป็นอย่างไรในอีก 1 เดือน เราคงไม่สามารถตอบได้ แต่สิ่งที่ผมมั่นใจแน่ๆ คือแฟนบอลไทย
จะไม่ปล่อยให้สนามว่างโล่งแบบที่อินโดนีเซีย

และแฟนบอลไทย จะไม่โห่ใส่ทีมตัวเองแน่ๆ แม้ผลการแข่งขันจะไม่เป็นอย่างที่เราต้องการ
ถ้าคิดจะชนะในฟุตบอลโลก นักเตะ โค้ช และแฟนบอล ต้องมีทัศนคติในทิศทางที่ตรงกัน
หากชาติอื่นจะด่าเรา จะเกลียดเรา ปล่อยเขาไป

สิ่งสำคัญที่สุด คือคนชาติเรา ต้องไม่มีใครมาทำร้ายความรู้สึกของฝั่งเดียวกันเอง

#THAILAND
#เล่นไม่เลิก

---------------------------------------

ช้างศึกฟอร์มแบบนี้ก็ต้อง #เล่นไม่เลิก ใครอยากจะเลิกอ่ะ เล่นแบบนี้! แฟนบอลก็ #เชียร์ไม่เลิก ใช่มะ

ติดตามความเคลื่อนไหวเพิ่มเติม และรายละเอียดต่างๆที่น่าสนใจของฟุตบอลทีมชาติไทยคลิกได้เลย
ที่ ช้างศึกเล่นไม่เลิก

เครดิต : วิเคราะห์บอลจริงจัง

คิดต่างได้ แต่อย่าแตกแยก
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +966/-198

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 10:13:05 AM »

+1 ขอบคุณครับ
biggie_101AV
Full Member
**

คะแนนความรัก: +151/-35

..................................................

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 10:15:35 AM »

+1 สุดยอดครับ

ohm_lovenoina
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-0

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 10:19:04 AM »

เต่าหลังตุง
Full Member

คะแนนความรัก: +57/-39

I Shall Return

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 10:32:43 AM »

+1 บทความดีครับ
@ThunThunder
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-0

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 11:56:23 AM »

ขอบคุณครับ เชียร์ไม่เลิกเช่นกันครับ
Hooligan
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +163/-107

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 12:10:15 PM »

ขอบคุณครับ
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +259/-390

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 01:15:23 PM »

ขอบคุณครับ
Jiyeon
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +30/-8

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 01:39:37 PM »

เขียนได้ดีมากๆครับ
contentmaxs
Full Member

คะแนนความรัก: +59/-22

" ฟุตบอลไทย ความสุขของคนไทยทุกคน "

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 04:55:01 PM »

+1 ขอบคุณมากๆครับผม ชอบกระทู้แบบนี้จริงๆ
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +196/-246

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 05:19:11 PM »

ขอบคุณครับ

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
paradize_9 level
Sr. Member

คะแนนความรัก: +129/-49

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 06:32:24 PM »

+56 ขอบคุณที่แบ่งปันครับ....
Oak Pladtin
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +332/-122

สู้ สู้ สู้ อย่ายอมเขา เราคือ กูปรีอันตราย..

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 07:18:26 PM »

+1 ขอบคุณครับ

เธอกับฉัน นั้นมีฝันยิ่งใหญ่ ประตูชัย นั้นคือจุดหมาย ชัยชนะของพวกเรา อยู่ไม่ไกล หากว่าเรามีกำลังใจให้กัน[/b]
pow9
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +9/-7

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 07:42:48 PM »

เยียมครับ
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +362/-486

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 08:33:23 PM »

ปกลจ ให้ครับ

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
Arniya
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +40/-40

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2019, 02:25:50 AM »

ท่าดีใจของศุภโชค เหมือนท่าน จขกท.บอกครับ หากเปลี่ยนเป็นท่าเฉพาะของตัวเองมันจะออกมาเปอร์เฟกมาก เพราะคนที่วิจารณ์น้องในเกมส์แรกก็จะมีโมเมนต์ชื่นชมน้องเอง แต่นี้เหมือนอยากตอกกลับแฟนกลุ่มนั้นในท่าแบบนี้มันก็เลยออกแนวยี่ยวนไป
WHITE WOLF
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +154/-56

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2019, 09:08:18 AM »

ผมรักบอลไทย ผมเชียร์บอลไทย ผมรักประเทศไทย
VEERACHAIZA55
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +126/-39

หนุ่ม ทอ.หน้าตาไม่หล่อ เเต่ว่าจริงใจ

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2019, 10:45:28 AM »

+1 ครับ

บักต่องเเล่ง
supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +66/-36

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2019, 01:21:20 PM »

+1 ครับท่าน

ผมหายสงสัยในหลายๆเรื่องเลยครับ  ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
nadekung
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +12/-11

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2019, 01:38:41 PM »

KAIZEN ไม่เลิก ... พัฒนาต่อยอด ลดข้อผิดพลาด

เพราะโลกมันกว้าง คนข้างๆจึงสำคัญ ///
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2594/-4038

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 12:06:52 AM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
EakEE05
Newbie
*

คะแนนความรัก: +21/-6

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 12:08:08 AM »

+1 ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์