Thailandsusu Webboard
เมษายน 05, 2020, 04:47:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไหนๆก็ชอบฟุตบอลกันขนาดนี้ มาพัฒนาตัวเองให้มีความรู้เรื่องการเป็นโค้ชกันไหม  (อ่าน 3572 ครั้ง)
PeepoClub
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +341/-75

| | |
« เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 02:12:23 PM »

สมาคมฟุตบอลอบรม FA Thailand Introductory ให้กับ สมาคมผู้สื่อข่าวกีฬาเพื่อให้ความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องกับผู้สื่อข่าวสายกีฬาฟุตบอลไปแล้ว นักข่าวและคอลัมนิสต์ที่เรารู้จักหลายๆท่านก็ผ่านการอบรมไป เช่นคุณ จอน คุณบับเบิ้ล จากลิ้งค์ข่าวด้านล่างนี้
http://fathailand.org/news/3349

ผมว่าเราอาจจะถึงเวลาที่จะลองทำแบบนั้นบ้างเพื่อให้ได้รับความรู้แบบถูกต้อง ให้มีทัศนคติที่ดีกับงานผู้ฝึกสอน เพื่อความสนุกเพิ่มขึ้นในการชมฟุตบอล เพื่อการพัฒนาตนเอง เพื่อต่อยอดไประดับที่สูงขึ้น หรืออื่นๆ

ผมได้โทรไปสอบถามฝ่ายพัฒนาเทคนิคแล้ว เพราะผมเองส่งทีมโรงงานเข้าแข่งขันฟุตบอลในนิคมอุตสาหกรรมอยู่เป็นประจำ เลยได้ปรึกษาทางหัวหน้าชมรมของนิคม ซึ่งท่านเห็นว่าดี รอประชุมสโมสรสมาชิกก่อน ทางฝ่ายพัฒนาเทคนิคได้ให้คำแนะนำว่าเราสามารถส่งหนังสือขอเป็นเจ้าภาพในการฝึกอบรมไปที่ฝ่ายพัฒนาเทคนิคเพื่อให้พิจารณาอนุมัติได้ โดย 1 คลาส สามารถ อบรมได้ 30 คน

ผมเลยมีความคิดที่จะมาชวนสมาชิกไทยแลนด์สู้ๆ ให้ส่งหนังสือในนามเว็บไซ์ไทยแลนด์สู้ๆเพื่อเริ่มโครงการอบรมโค้ชให้พัฒนาไปกับสมาคมฟุตบอล เป็นส่วนหนึ่งที่จะช่วยกันพัฒนาฟุตบอลเราครับ

แน่นอนผมแค่อยากคนเดียวไม่ได้ อาจต้องได้รับการสนับสนุนจากเว็บไทยแลนด์สู้ๆเพื่อออกหนังสือถึงฝ่ายพัฒนาเทคนิค และสมาชิกท่านอื่นๆที่มีแนวคิดแบบเดียวกัน

ขอบพระคุณที่อ่านมาถึงบรรทัดนี้ ขอบคุณล่วงหน้าครับแอดมิน เจ้าของเว็บไซต์ไทยแลนด์สู้ๆและเพื่อนๆในบอร์ดทุกคน และขออภัยหากรบกวนเวลาของทุกท่านครับ

ป.ล.1 FA Thailand Introductory course จากทั้งสมาคมและ กกท ยังไม่เปิดรับสมัครอย่างเป็นทางการ อาจจะเดือนหน้านะครับ ผมโทรถามมาแล้ว ต้องลองตามข่าวกันสักนิด ถ้าจะสมัครแบบเป็นส่วนตัว

ป.ล.2 โปรแกรมการอบรมระดับต่างๆ ปี 2562 จากทางสมาคมครับ
http://fathailand.org/training-course

ป.ล.3 เราอาจได้โค้ชทีมชาติในอนาคตจากไทยแลนด์สู้ๆก็ได้ ใครจะรู้
WMPTECH
Newbie
*

คะแนนความรัก: +14/-2

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 02:20:31 PM »

สนใจจะลงอบรมเหมือนกันครับ แต่ยังไม่มีเวลาเลย ถ้าได้ช่วงหยุดยาวจะดีมากๆ ไม่ต้องลางาน

สอบถามครับ บุคคลทั่วไปถ้าไม่ได้เป็นโค้ช จะไปสุดที่ C ใช่มั้ยครับ หรือได้แค่คอร์สเบื้องต้นนี้
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +977/-200

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 02:21:06 PM »

น่าสนใจมาก เรียกชื่อโครงการว่า  KB+
PeepoClub
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 02:29:53 PM »

สนใจจะลงอบรมเหมือนกันครับ แต่ยังไม่มีเวลาเลย ถ้าได้ช่วงหยุดยาวจะดีมากๆ ไม่ต้องลางาน

สอบถามครับ บุคคลทั่วไปถ้าไม่ได้เป็นโค้ช จะไปสุดที่ C ใช่มั้ยครับ หรือได้แค่คอร์สเบื้องต้นนี้
เท่าที่ทราบ ใช่ครับ ใครจะต่อ B จะต้องเขียน Log การทำงานฟุตบอลอย่างน้อย 1 ปี ตอนสมัครครับ แต่ C ก็คุมทีม T4 ได้นะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2019, 02:36:08 PM โดย PeepoClub » บันทึกการเข้า
PeepoClub
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 02:31:33 PM »

น่าสนใจมาก เรียกชื่อโครงการว่า  KB+
Keyboard plus? Nooooooooo เราจะเป็นไลเซ่นส์ที่มีคุณภาพครับ
PeepoClub
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 02:47:09 PM »

ประเด็นสำคัญ

ไอซ์แลนด์ ใช้เวลา 15 ปี ในการสร้างและพัฒนาผู้ฝึกสอนเพื่อนำไปถ่ายทอดทักษะฟุตบอลที่ถูกต้องแก่เยาวชน จนทีมชาติสามารถผ่านเข้าไปเล่นฟุตบอลยูโรและฟุตบอลโลกรอบสุดท้ายได้สำเร็จ

ซึ่งสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ ก็มี FA Thailand Introductory Course หรือคอร์สปรับพื้นฐานสำหรับโค้ชฟุตบอลที่เปิดสอนฟรี สำหรับใครก็ตามที่อยากเป็นโค้ชอาชีพสามารถเรียนได้

สำหรับคนที่จบหลักสูตรดังกล่าว จะสามารถเข้าร่วมอบรม AFC 'C' Coaching Certificate Course เพื่อรับใบอนุญาตผู้ฝึกสอนระดับ ซี ไลเซนส์ ได้ต่อไป

Introductory Course ใครๆ ก็เรียนได้

สำหรับโค้ชท้องถิ่นที่ไม่มีทุนทรัพย์ ก็เข้าถึงโอกาสการเป็นผู้ฝึกสอนระดับอาชีพ ด้วยการเข้าอบรมหลักสูตร FA Thailand Introductory Course ได้ฟรี เพราะสมาคมฯ เล็งเห็นความสำคัญของโค้ช หากโค้ชได้รับการสอนที่ถูกต้องตามมาตรฐานนานาชาติ พวกเขาก็จะสามารถถ่ายทอดไปยังเด็กๆ และเยาวชน ให้มีความรู้ความเข้าใจในทักษะฟุตบอลที่ถูกต้อง

เหมือนอย่างเช่นประเทศไอซ์แลนด์ ที่ได้ไปเล่นฟุตบอลโลกรอบสุดท้ายเป็นครั้งแรก พวกเขาริเริ่มสร้างโค้ชอย่างจริงจังตลอด 15 ปีที่ผ่านมาจึงจะได้ผลลัพธ์ที่น่าพอใจดังกล่าว โดยในปี 2016 ที่สร้างประวัติศาสตร์ไปเล่นฟุตบอลยูโรรอบสุดท้าย พวกเขามีโค้ชที่จบหลักสูตรจากยูฟ่า 600 คน จากประชากรทั้งหมด 335,000 คน เท่ากับว่า ทุกๆ 558 คน จะมีโค้ชระดับไลเซนส์ 1 คน

http://fathailand.org/news/2549

Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +285/-424

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 02:54:55 PM »

ดีครับ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +476/-274

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 03:31:28 PM »

น่าจะมีหลักสูตร Keyboard Pro  License นะผมว่าน่าจะมีคนจบเยอะเลย

hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +429/-492

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 03:54:59 PM »

ผมเคยโพสให้ไว้แล้วทั้งกรมพละ กกท สมาคม
แต่ปัญหาคือ course Intro น้อยมากๆ
คนที่ได้เรียนส่วนมากจะรู้กัน มาก่อน นอกๆจะหลุดเข้าไปนี่ ยากกกกกกก

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
PeepoClub
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 03:59:45 PM »

ผมเคยโพสให้ไว้แล้วทั้งกรมพละ กกท สมาคม
แต่ปัญหาคือ course Intro น้อยมากๆ
คนที่ได้เรียนส่วนมากจะรู้กัน มาก่อน นอกๆจะหลุดเข้าไปนี่ ยากกกกกกก

ขอบคุณครับ ลองพยายามดูซักตั้ง ยอมรับเลยครับว่าหาข้อมูลยากหน่อย ถ้าไม่โทรไปถามก็ไม่ทราบจริงๆครับ แต่เดาว่าที่รู้ๆกันมาก่อนนั่นคือเขาติดต่อรับเป็นเจ้าภาพครับ ส่วนกลางทั้ง กกท และ สมาคมจะประกาศอีกที คร่าวๆเดือนหน้าครับผม

ผมลองมาชวนพวกเราดูครับ ถ้าคนสนใจน้อย ไม่พอ 30 คนและไม่ได้รับอนุญาตจากบอร์ด ผมคงไปอบรมกับนิคมฯ หรือไปสมัครเองส่วนตัวครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2019, 04:01:59 PM โดย PeepoClub » บันทึกการเข้า
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 04:12:07 PM »

ขอบคุณครับ ลองพยายามดูซักตั้ง ยอมรับเลยครับว่าหาข้อมูลยากหน่อย ถ้าไม่โทรไปถามก็ไม่ทราบจริงๆครับ แต่เดาว่าที่รู้ๆกันมาก่อนนั่นคือเขาติดต่อรับเป็นเจ้าภาพครับ ส่วนกลางทั้ง กกท และ สมาคมจะประกาศอีกที คร่าวๆเดือนหน้าครับผม

ผมลองมาชวนพวกเราดูครับ ถ้าคนสนใจน้อย ไม่พอ 30 คนและไม่ได้รับอนุญาตจากบอร์ด ผมคงไปอบรมกับนิคมฯ หรือไปสมัครเองส่วนตัวครับผม

เรื่องนี้ต้องรบกวนเว็บ มาสซะเตอร์นะครับ
ถ้าจะให้รวบรวม สมช. ผู้โชคดี 30 คน ยื่นเรื่องส่งให้ สมาคม หรือ กกท. เปิดคอร์สพิเศษ
แต่มันเหมือนกับตั้งโครงการมาเพื่อขอโดยเฉพาะนะ ต้องร่างหนังสือแจง

เดาๆ แต่อาจจะไม่ต้องตามนี้มั้ง
หัวข้อ "การอบรมผู้ฝึกสอนขั้นต้น สำหรับสมาชิกเว็บ ไทยแลนด์ สู้สู้"
หลักการและเหตุผล - ?
วัตถุประสงค์ - ?
เป้าหมาย - ?

แต่ต้องมีสปอนเซอร์เป็นสถานที่ใช้ฝึกอบรม อุปกรณ์พร้อม มีที่พักใกล้เคียง อาหารครบ (เหล้า เบียร์ หลังจบคอร์ส)

ผมไม่แน่ใจนะ แค่เดาๆดู

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
PeepoClub
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 04:19:13 PM »

เรื่องนี้ต้องรบกวนเว็บ มาสซะเตอร์นะครับ
ถ้าจะให้รวบรวม สมช. ผู้โชคดี 30 คน ยื่นเรื่องส่งให้ สมาคม หรือ กกท. เปิดคอร์สพิเศษ
แต่มันเหมือนกับตั้งโครงการมาเพื่อขอโดยเฉพาะนะ ต้องร่างหนังสือแจง

เดาๆ แต่อาจจะไม่ต้องตามนี้มั้ง
หัวข้อ "การอบรมผู้ฝึกสอนขั้นต้น สำหรับสมาชิกเว็บ ไทยแลนด์ สู้สู้"
หลักการและเหตุผล - ?
วัตถุประสงค์ - ?
เป้าหมาย - ?

แต่ต้องมีสปอนเซอร์เป็นสถานที่ใช้ฝึกอบรม อุปกรณ์พร้อม มีที่พักใกล้เคียง อาหารครบ (เหล้า เบียร์ หลังจบคอร์ส)

ผมไม่แน่ใจนะ แค่เดาๆดู

ประมาณนี้เลยครับ แต่เราแค่ต้องการขออนุญาติในนามบอร์ด เรื่องสถานที่และค่าใช้จ่ายเราคงต้องหารือกันอีกทีครับ แต่แน่นอนว่าคงทำได้ยากมาก ขอให้มีคนสนใจจริงๆ ลองสักตั้งครับ

และนี่อาจเป็นเหตุผลที่สมาคมกีฬาจังหวัดและสโมสรต่างๆถึงได้รับเป็นเจ้าภาพและสมัครกันเองภายใน พอเราเห็นข่าวอีกทีก็ประกาศรายชื่อหรือ จบการอบรมแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2019, 04:32:40 PM โดย PeepoClub » บันทึกการเข้า
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 04:23:43 PM »

ถั่วต้มครับ

JaoKao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +280/-57

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 09:07:19 PM »

น่าสนใจนะ แต่บางคนทำงานประจำจะทำยังไง เปิดแบยภาคพิเศษได้ไหมแบยอบรมเสาร์-อาทิตย์ กำหนดชั่วโมงแทน

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2652/-4340

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 10:13:37 PM »

ครับผม

ลมหายใจคือฟุตบอล
PeepoClub
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 03:20:45 PM »

น่าสนใจนะ แต่บางคนทำงานประจำจะทำยังไง เปิดแบยภาคพิเศษได้ไหมแบยอบรมเสาร์-อาทิตย์ กำหนดชั่วโมงแทน
เท่าที่ผ่านมาไม่มีนะครับ น่าจะเพราะวิทยากรที่มาอบรมก็ทำงานแค่จันทร์-ศุกร์เป็นหลัก และอาจไม่สะดวกกับวิทยากรน่ะครับ
ป.ล. สิงคโปร์ อบรม Grass root ก่อน C-License เช่นกัน แต่แค่ 2 วันครับผม
มัสกา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +247/-245

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 05:30:41 PM »

ผมขอ 1 คนได้ไหมครับ
แต่ก็อยากทราบ วัน เวลา และ ค่าใช่จ่าย
PeepoClub
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 06:03:58 PM »

แต่ก็อยากทราบ วัน เวลา และ ค่าใช่จ่าย

เท่าที่ดูการตอบรับของกระทู้นี้คงต้องรอสมัครไปเองแล้วครับ เดี๋ยวผมมาแชร์อีกทีตอนเค้าเปิดรับสมัครนะครับ ส่วนค่าใช้จ่ายในคอร์ส FA introductory อบรมฟรีครับผม🙏🙏🙏
ontheway
ไม่ขอรับ Thailandsusu
สมาชิกทั่วไป ไม่สามารถกด+ -
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +182/-162

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 06:22:23 PM »

เท่าที่ดูการตอบรับของกระทู้นี้คงต้องรอสมัครไปเองแล้วครับ เดี๋ยวผมมาแชร์อีกทีตอนเค้าเปิดรับสมัครนะครับ ส่วนค่าใช้จ่ายในคอร์ส FA introductory อบรมฟรีครับผม🙏🙏🙏

สนใจครับ  รอตามข่าวนะครับ
มัสกา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +247/-245

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 09:49:54 AM »

รอติดตามครับผม
JaoKao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +280/-57

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 07:39:19 PM »

เท่าที่ผ่านมาไม่มีนะครับ น่าจะเพราะวิทยากรที่มาอบรมก็ทำงานแค่จันทร์-ศุกร์เป็นหลัก และอาจไม่สะดวกกับวิทยากรน่ะครับ
ป.ล. สิงคโปร์ อบรม Grass root ก่อน C-License เช่นกัน แต่แค่ 2 วันครับผม

มหาวิทยาลัยยังมีคอร์สเรียนภาคพิเศษเลย เพียงแต่ค่าเรียนจะแพงกว่าปกติ
จริงๆแล้วสมาคมน่าจะทำได้นะ

hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 02:03:45 AM »

ถ้าคนในบอร์ดสนใจ FA course จริง ผมแนะนำว่า
1. ลองลงชื่อผู้สนใจดูก่อน (รุ่นทดลอง บอร์ดไทยแลนด์สู้สู้)
2. ช่วยกันเลือกสถานที่จัดอบรม ในกรุงเทพฯ ปริมณฑล (ถ้ามีอุปกรณ์ด้วยยิ่งดีเช่น ลูกบอล กรวย มาร์คเกอร์ เสื้อสี(สนับสนุนโดยสเปเซอร์) ปฐมพยาบาล เป็นต้น)
3. ค่าใช้จ่ายตามแต่ละสถานที่คร่าวๆ รวมอาหาร(เที่ยง+2 เบรก) กับไม่รวมอาหาร
4. ค่าใช้จ่ายวิทยากร... A / B  จาก FA TH เพื่อรับใบประกาศที่ได้รับการรับรองจาก AFC
5. เรียนจบก็ต้องมีปาร์ตี้และโคโยตี้ ใครอยากทำบุญไถ่ชีวิต ก็จัดกันไป
6. อื่นๆ

nolife
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +183/-49

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 12:58:12 PM »

ผมได้มีโอกานอบรม t-license ก็มาจากบอร์ด tss นี่แหล่ะครับ ครั้งนั้นมีคนมาลงประกาศหาคนเรียนเป็นกลุ่ม เสียค่าสมัครคนละ 10000
เพื่อจ้างวิทยากรมาอบรมกันเอง คือ อ.ไพบูลณ์ วิมลเลิศ ตอนนี้ยังไม่มีโอกาสไปต่ C เลย เพราะค่าอบรม 27000 และระยะ เวลา 15 วัน

คิดว่าโพสถ่อยๆแล้วเท่ห์เหรอ..

PeepoClub
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 01:09:23 PM »

ผมได้มีโอกานอบรม t-license ก็มาจากบอร์ด tss นี่แหล่ะครับ ครั้งนั้นมีคนมาลงประกาศหาคนเรียนเป็นกลุ่ม เสียค่าสมัครคนละ 10000
เพื่อจ้างวิทยากรมาอบรมกันเอง คือ อ.ไพบูลณ์ วิมลเลิศ ตอนนี้ยังไม่มีโอกาสไปต่ C เลย เพราะค่าอบรม 27000 และระยะ เวลา 15 วัน

โห เยี่ยมเลยครับ ตอนนี้อบรมฟรีครับ FA Introductory course
WMPTECH
Newbie
*

คะแนนความรัก: +14/-2

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 01:13:12 PM »

ถ้าสมาคมจับมือกับมหาวิทยาลัยต่างๆ
เปิดคอร์สอบรมสำหรับคนทำงาน แบบไปเช้าเย็นกลับช่วงเวลาเสาร์-อาทิตย์ได้
น่าจะประหยัดค่าใช้จ่ายได้เยอะเลยครับ
อุปกรณ์ สนาม ห้อง มหาวิทยาลัยน่าจะมีครบ
PeepoClub
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 01:31:34 PM »

ถ้าสมาคมจับมือกับมหาวิทยาลัยต่างๆ
เปิดคอร์สอบรมสำหรับคนทำงาน แบบไปเช้าเย็นกลับช่วงเวลาเสาร์-อาทิตย์ได้
น่าจะประหยัดค่าใช้จ่ายได้เยอะเลยครับ
อุปกรณ์ สนาม ห้อง มหาวิทยาลัยน่าจะมีครบ
เป็นแนวคิดที่ดีมากครับ
PeepoClub
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 05:28:04 PM »

https://www.facebook.com/441134843074728/posts/528466507674894/

ไม่เสียค่าใช้จ่าย...สมาคมฯ เปิดหลักสูตร FA Thailand Introductory ประจำปี 2562
…………………………………………..
สมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ มีนโยบายจัดการฝึกอบรมผู้ฝึกสอน ตามโครงการ AFC Coaching Course Program ปี 2562 ตั้งแต่ระดับพื้นฐาน หลักสูตร  FA Thailand Introductory ไปจนถึงระดับสูงสุด AFC ‘Pro’ Coaching Certificate Course เพื่อเป้าหมายในการพัฒนาบุคลากร ผู้ฝึกสอน และนำไปต่อยอดในการสอนนักกีฬาตั้งแต่ระดับเยาวชนให้เติบโตขึ้นมาอย่างมีคุณภาพ

สำหรับ หลักสูตร FA Thailand Introductory ผู้เข้าร่วมอบรมจะได้เรียนรู้ เทคนิคการเล่นฟุตบอลในแต่ละส่วน, การพัฒนาเยาวชน, การจัดการแข่งขันฟุตบอลรากหญ้า, การสื่อสารระหว่างผู้ฝึกสอนกับนักกีฬา รวมถึง เทคนิค และ ทักษะ

ทั้งนี้ หลักสูตร FA Thailand Introductory ถือเป็นหลักสูตรเบื้องต้นสำหรับทุกคนทั่วไปที่ต้องการเป็นผู้ฝึกสอน ใช้เวลาเรียนทั้งหมด 6 วัน โดย สมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ ไม่มีนโยบายในการเก็บค่าใช้จ่ายในการอบรมแต่อย่างใด ซึ่งหากมีผู้ใดเรียกเก็บเงินจากการอบรมหลักสูตรดังกล่าว ถือว่าไม่เกี่ยวข้องกับสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ และจะไม่รับผิดชอบต่อความเสียหายที่เกิดขึ้น

สำหรับ ปี 2562 หลักสูตร FA Thailand Introductory จะมีการเปิดอบรม ดังนี้

เดือนกุมภาพันธ์ : ระหว่างวันที่ 4-9 กุมภาพันธ์ 2562  ที่จังหวัดชลบุรี จัดโดยการกีฬาแห่งประเทศไทย สำหรับผู้ฝึกสอนที่ทำหน้าที่ในการแข่งขันฟุตบอลเยาวชน (ยูธ ลีก)  (ปิดรับสมัครแล้ว)

เดือนกุมภาพันธ์ : ระหว่างวันที่ 25 กุมภาพันธ์ - 2 มีนาคม 2562  ที่จังหวัดนครปฐม โดยมูลนิธิสานใจไทยสู่ใจใต้ ตรวจสอบรายละเอียดของการสมัครได้ที่ http://sanjaithai.sbpac.go.th/ 
เดือนมีนาคม : ระหว่างวันที่ 4-9 มีนาคม 2562 ที่จังหวัดสุพรรณบุรี โดยองค์การบริหารส่วนจังหวัด สุพรรณบุรี ตรวจสอบรายละเอียดของการสมัครได้ที่ องค์การบริหารส่วนจังหวัด สุพรรณบุรีhttps://www.suphan.go.th/

เดือนเมษายน : ระหว่างวันที่ 1-6 เมษายน 2562 ยังไม่กำหนดสถานที่ จัดโดยการกีฬาแห่งประเทศไทย สำหรับผู้ฝึกสอนที่ทำหน้าที่ในการแข่งขันฟุตบอลเยาวชน (ยูธ ลีก)

เดือนเมษายน : ระหว่างวันที่ 8-13 เมษายน 2562 ยังไม่กำหนดสถานที่ จัดโดยการกีฬาแห่งประเทศไทย สำหรับผู้ฝึกสอนที่ทำหน้าที่ในการแข่งขันฟุตบอลเยาวชน (ยูธ ลีก)

เดือนพฤษภาคม : ระหว่างวันที่ 13 - 18 พฤษภาคม 2562  ที่คลอง 6 ธัญบุรี จังหวัดปทุมธานี จัดโดยกลุ่ม คิดดี ฟุตบอลกรุ๊ป สอบรายละเอียดการสมัครได้ที่ 087-825-2650

เดือนมิถุนายน : ระหว่างวันที่ 17-22 มิถุนายน 2562 ยังไม่กำหนดสถานที่ จัดโดยการกีฬาแห่งประเทศไทย สำหรับผู้ฝึกสอนที่ทำหน้าที่ในการแข่งขันฟุตบอลเยาวชน (ยูธ ลีก)

เดือนมิถุนายน : ระหว่างวันที่ 24-29 มิถุนายน 2562 ยังไม่กำหนดสถานที่ จัดโดยการกีฬาแห่งประเทศไทย สำหรับผู้ฝึกสอนที่ทำหน้าที่ในการแข่งขันฟุตบอลเยาวชน (ยูธ ลีก)

เดือนกรกฎาคม : ระหว่างวันที่ 8-13 กรกฎาคม 2562 ยังไม่กำหนดสถานที่ จัดโดยการกีฬาแห่งประเทศไทย สำหรับผู้ฝึกสอนที่ทำหน้าที่ในการแข่งขันฟุตบอลเยาวชน (ยูธ ลีก)

เดือนกรกฎาคม : ระหว่างวันที่ 15-20 กรกฎาคม 2562 สำหรับบุคคลทั่วไป  ยังไม่กำหนดสถานที่ และวันรับสมัคร จัดโดยสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทย

นอกจากนี้ ยังมี หลักสูตร FA Thailand Introductory ที่สมาคมกีฬาฟุตบอลฯ ร่วมมือกับสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) สำหรับบุคลากรครู ในสังกัด ซึ่งจะจัดอบรมจำนวน 2 คอร์สและ ร่วมมือกับภาคเอกชน บริษัท ช้างอินเตอร์เนชั่นแนล จำกัด โดย เครื่องดื่มตราช้าง อีกจำนวน 10 คอร์ส ที่จะจัดในภูมิภาคต่างๆ ทั่วประเทศ

ส่วน องค์กรหรือหน่วยใด ที่สนใจเปิดอบรมหลักสูตร FA Thailand Introductory สามารถติดต่อสอบถามรายละเอียดได้ที่ สมาคมกีฬาฟุตบอลฯ ฝ่ายพัฒนาเทคนิค โทร. 02-408-1523 ในวันจันทร์-ศุกร์ ตั้งแต่เวลา 09.00-17.00 น. ซึ่งการจัดฝึกอบรมดังกล่าวจะต้องอยู่ภายใต้หลักเกณฑ์และข้อกำหนดของสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ เท่านั้น

** หมายเหตุ : การส่งใบสมัคร หรือ หลักฐานต่างๆ พร้อมระบุหลักสูตรและวันที่ ที่ต้องการจะเข้าอบรม มาที่ coachingcourse@fathailand.org ภายในระยะเวลาที่กำหนด
joker srt
Newbie
*

คะแนนความรัก: +1/-0

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 11:53:15 AM »

ผมนี้อบรมมาสองปีล่ะ ทีไลเซน ตอนนี้หางาน ไม่มีเงินทุนจะตั้งทีมเองฮ่าฮ่า หางาน อยู่กทม  วอนผู้รู้ๆพี่ๆมีข่าว รับเด้กหิ้วกระติกน้ำ t4 หรือสตาฟบอลเยาวชน ช่วยแจ้งข่าวผมหน่อยน่ะครับๆๆ
neVerwrOng
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +111/-110

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 12:03:54 PM »

ผมนี้อบรมมาสองปีล่ะ ทีไลเซน ตอนนี้หางาน ไม่มีเงินทุนจะตั้งทีมเองฮ่าฮ่า หางาน อยู่กทม  วอนผู้รู้ๆพี่ๆมีข่าว รับเด้กหิ้วกระติกน้ำ t4 หรือสตาฟบอลเยาวชน ช่วยแจ้งข่าวผมหน่อยน่ะครับๆๆ

ลองยื่นโปรไฟล์กับทางอคาเดมี่บอลเด็กดูมั๊ยครับ
หรือว่าอยากทำทีมอาชีพอย่างเดียว
joker999
Full Member

คะแนนความรัก: +38/-62

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 01:20:49 AM »

ผมเองก็ผ่านอบรมT-license เคยทำทีมโรงเรียนมาพักนึงแต่หยุดไปแล้ว  ลองไปเรียนดูกันครับ ยิ่งฟรีด้วยน่าสน สมัยผมตอนเรียนมีค่าใช้จ่าย หลายตังค์อยู่ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์