Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 21, 2019, 12:26:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: >>>ผมมีเพื่อนทำงานในโรงงานอุสหกรรมเล่าให้ผมฟังว่าาาาา...  (อ่าน 4478 ครั้ง)
Overseas_Shark (โอเวอร์ซี_ชาร์ค)
Hero Member

คะแนนความรัก: +1168/-960

!! พ่อข้าดาบหัก !! Uttaradit fc .

| | |
« เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 02:10:09 AM »

ที่โรงงานปลดพนักงานประมาณร้อยกว่าคน ทั้งผู้จัดการใหญ่ พนักงานต่างๆ รวมถึงตัวเขาด้วย

โรงงานนี้เป็นบริษัทมหาชน ที่ผลิตพลาสติกใสเช่นถุงขนมต่างๆ ส่งนอกและภายในประเทศ

มันเกิดอะไรขึ้นน้อออออ...ภาวะเศรษฐกิจใช่ไหมที่เป็นแบบนี้...หรือเกิดอะไรขึ้น...

เพื่อนๆอยู่สายโรงงานช่วยมาเหลากันฟังหน่อย
loeicity2029
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +300/-553

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 02:21:47 AM »

ขืนประเทศชาติเป็นแบบนี้ก็คงต้องมีข่าวปิดตัวอีกเป็นแน่
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +316/-560

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 02:40:47 AM »

ข่าว GM ก็ปลดไปหลายร้อยอยู่นะครับ
HANIBA
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +133/-136

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 03:31:10 AM »

แวะมาขำครับ (ประชดครับ ) เสียใจด้วยครับ คำตอบทุกคนก็รู้อยู่แก่ใจครับ อย่าหลอกตัวเองครับ
varasinp
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +51/-34

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 04:58:39 AM »

อาจจะมีเรื่องการรณรงค์ให้ลดการใช้พลาสติกลงด้วยรึเปล่าครับ ช่วงนี้เห็นแชร์กันใหญ่
จริงๆมันเริ่มต้นมาจากมีคลิปเต่าทะเลที่มีหลอดพลาสติกไปติดที่จมูก น่าสงสารน้องมาก
https://www.youtube.com/watch?v=4wH878t78bw
กวางน้อย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +277/-128

เมื่อต่างแนวคิดไม่พึงร่วมแนวทาง

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 07:49:41 AM »

hita...ก็กำลังจะปิด ไป บางส่วน
toy...สั่ง บ. ในสาขาที่ผลิตชิ้นส่วนให้ลดการใช้แรงงาน มนุษย์ลง

การรับฟังข่าวสาร เพียงด้านเดียว เป็นจุดเริ่มต้นของความเกลียดชังแบบไม่มีความหมาย
WHITE WOLF
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +154/-56

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 08:15:21 AM »

มันเป็นการเปลี่ยนของโลกธุรกิจมากกว่า ถ้ามองในมุมเจ้าของโรงงานมองค่าใช้จ่ายด้านแรงงานนั้นเริ่มสูงขึ้น ประกอบกับยุคนี้หันไปใช้ระบบ fully automation กันหมดแล้ว เพื่อแก้ปัญหาเรื่องคน แล้วก็ย้ายไปผลิตที่เวียดนามซึ่งมีค่าแรงถูกกว่าเรามาก

ผมรักบอลไทย ผมเชียร์บอลไทย ผมรักประเทศไทย
paradize_9 level
Sr. Member

คะแนนความรัก: +129/-49

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 08:23:40 AM »

ส่วนผมมีอีกมุมมองหนึ่ง ของโรงงานอิเล็คทรอนิกส์ มาเล่าให้ครับ..

ทุกปีจะมีนโยบายมาจากบริษัทแม่ เรื่องผลกำไรที่ต้องเพิ่มขึ้นทุกปี จะกี่ % ก็ว่ากันไปแล้วแต่บริษัท ...
เพราะฉะนั้น ผู้จัดการโรงงานงานในสาขาประเทศไทย (ต่างชาติบ้าง คนไทยบ้าง) จะต้องส่งตัวเลขให้..และจะเป็น performance ของแต่ละสาขาด้วย

การที่จะทำให้ได้กำไร มีหลักการง่ายๆ อยู่ คือ
1. ขายให้ได้มากขึ้น...(ถ้าข้อแรกทำไม่ได้ตามเป้า ต้องทำข้อถัดไป)
2. ลดต้นทุน...

ซึ่งบริษัทส่วนใหญ่ จะทำ ข้อ 1 ได้ยากมากๆ ตัวเลขจะไม่เป็นตามเป้ากัน เพราะมีปัจจัยภายนอก ที่ควบคุมไม่ได้อยู่หลายอย่าง
สำคัญเลยคือ ตัวเลขสั่งซื้อ (Order) มันไม่ได้ตามเป้า  ...คงไม่มีลูกค้าที่ไหน เพิ่มยอดซื้อของตามใจคนขายหรอก ...มีแต่จะขอโดน ลดราคา ซะอีก...

ดังนั้น หลายบริษัทจึงมาเล่นตัวเลข ข้อ 2 คือ "การลดต้นทุน" (ลดค่าแรงงาน ลดของเสียในการผลิต ลดราคาวัตถุดิบ บลาๆๆ )

ที่เล่ามาทั้งหมด..ก็จะเข้าเรื่องที่ จขกท. สงสัย คือ บริษัทจ้างพนักงานออก เพราะเกี่ยวกับเศรฐกิจ ไม่ดีใช่ไหม ?

คำตอบคือ "ใช่" และ "ไม่ใช่"

- กรณีที่ไม่ใช่คือ เป็นนโยบาย ทำตัวเลขกำไร บางครั้งการจ้างออกจะมีทุกๆ 5 ปี ทุกระดับ เพื่อ re-organize คือ ให้ลูกจ้างคนเก่า คนแก่ ที่อยู่มานาน เงินเดือนสูง แต่หมดไฟ ทำงานเช้าชาม เย็นชาม ไม่มีประสิทธิผล ให้ออกงาน และจ้างคนจบใหม่ เข้ามาแทน ซึ่งเด็กจบใหม่เงินเดือนจะตามฐาน ..ถ้าบริษัทใหญ่ๆ คนงานเยอะๆ หลายๆ พันคน  ตัวเลขที่ถูกจ้างออกเพราะ re-organize จะมีสูงหลายร้อยคนเลยทีเดียว...คำศัพท์ที่ใช่ พูดกันในโรงงาน คือ การยกมือลาออก หรือ การลาออกโดยสมัครใจ
(ถ้าตัวเลขคนสมัครใจลาออกไม่ถึง บางแผนก หัวหน้าก็จะระบุชื่อให้เลย ..ที่นี้ก็จะต่อมน้ำตาแตก วิตกจริตกันเลยทีเดียว)

- กรณีที่ใช่คือ ทั้งเศรษฐกิจโลก หรือเศรษฐกิจภายในบริษัทเอง ที่ไม่ดี (ข้อข้ามในกรณีที่เศรษกิจโลกไม่ไดีนะครับ คาดว่าเพื่อนๆ สมช. คงจะเข้าใจ)
บริษัทที่เศรษฐกิจ ภายในไม่ดีคือ เกิดการเปลี่ยนแปลง ของผู้บริโภค หรือลูกค้าหลัก เทคโนโลยีเปลี่ยน เช่น บริษัทโกดัก ทำฟิล์มถ่ายภาพ หรือ โทรศัพท์มือถือโนเกีย เป็นต้น ....ในกรณีนี้ เราจะสังเกตได้จาก การจ้างออกยกแผนก หรือยุบแผนก ย้ายฐานการผลิต (อาจมีบางคนที่ ทำงานห่วยมากๆ จากแผนกอื่นแถมไปบ้าง )

สรุปคือ ถ้าจ้างออกตอนนี้ ก็อาจเป็นไปได้ ทั้งเกี่ยวกับเศรษฐกิจโลก เศรษฐกิจในประเทศ ซบเซาลง บวกเข้ากับ การเปลี่ยนแปลงของลูกค้า ของสินค้านั้นครับ.....

ปล. ผมออกจากโรงงาน มาเปิดร้านค้าโชห่วยที่บ้านได้ 6 ปีแล้ว และเก็บตัวเลขยอดขายทุกวัน ขอบอกว่าปีนี้ เป็นปีที่แย่ที่สุด ครับ..

PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +257/-242

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 08:36:49 AM »

ยุคปลาใหญ่กินปลาเล็ก  ปลาเล็กไม่มีอะไรจะกิน ก็อดตาย  แล้วสุดท้ายก็ไม่เหลือให้ปลาใหญ่กิน ก็ต้องอดอาหารสูบผอมเหมือนปลาใกล้ตาย

มีคนพยายามเอาอาหารปลามาให้กิน แต่เป็นชิ้นแบบแพลงตอน ปลาเล็กปลาใหญ่ กินไม่ได้ ก็หวังรอให้แค่ลูกปลากินจนเติบใหญ่ แต่ก็ตายไปเสียเกือบครึ่ง ที่เหลือก็มาแย่งอาหารปลาเล็กกินอีก สุดท้ายก็อดตายกันหมด

มีการเหลื่อมล้ำทางเศรษฐกิจกันมาก ประชาชนส่วนใหญ่ ไม่มีเงินเก็บมาซื้อของฟุ่มเฟือยชิ้นใหญ่ แถมยังจะมีการปรับค่าแรงขั้นต่ำสูงขึ้นไปอีก ทำให้พนักงานลูกจ้างต่าง ๆ ก็ต้องถูกปลดออกเพราะแบบรับต้นทุนสูงไม่ได้ ราคาข้าวของก็ถีบสูงขึ้นไปอีก แต่คนชั้นกลางก็มีรายได้เท่าเดิม
wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +195/-459

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 11:32:31 AM »

อุตสหกรรมที่ใช้แรงงานไร้ฝีมือไปเวียดนามหมด แต่ส่วนใหญ่ก็เป็นผลิตภัณฑ์ที่ไม่มีมูลค่ามากมายนัก และน่าจะลดลงเพราะใช้หุ่นยนต์แทนได้

รัฐบาลผมว่า อยู่ได้ไม่นาน... เข้ามาแล้วก็ไม่มีอะไรดีขึ้น แจกเงิน รักษาฐานอำนาจ เถียงกัน ก็หมดเวลาแล้ว เอาเวลาที่ไหนทำงาน เแต่ต่อให้ทำงานเต็มเวลาก็ไม่รู้จะทำได้ดีไหม เอาคนนำม็อบมาทำงานระดับชาติ อย่างนี้ก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2019, 11:34:35 AM โดย wawa » บันทึกการเข้า
leon
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +274/-106

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 11:49:28 AM »

ผมค้าขายกับโรงงานอุตสาหกรรมเป็นหลัก ต้นปีทิศทางเหมือนจะดีขึ้นมาก พอหลังเลือกตั้ง มันเหมือนดิ่งลงแบบหาทิศทางไม่เจอเลยยอดขายผมลดเกิน50%ขายได้บางทีกว่าจะเก็บเงินได้ยากกว่าตอนเสนอขายอีก ที่ยังพอไปได้ก็พวกผลิตอาหาร ประเภทอื่นๆนี่บอกเลยเสี่ยงมากครับ ยิ่งพวก sme นี่น่าสงสารมากตอนนี้
loeienter
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +181/-288

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 11:56:49 AM »

บ้านเราจะเหมือนเกาหลีเหนือหรือเวเนเข้าไปทุกที ออกข่าวกันว่าเศรษฐกิจดีอย่างโน่นอย่างนี้ คือไอ้โพลต่างๆก็ออกมาบ่อย GDPพรุ่งพรวด เศรษฐกิจพุ่งพรวด ไม่เว้นแม้แต่การแจกเงินก็มีนักวิชาเกินออกมาว่า จะเพิ่มวงเงินเพราะกระตุ้นเศรษฐกิจได้ดีมากๆ  คือผมว่าเราหลอกตัวเองมาหลายปีแล้ว เหมือนจะดี แต่คุณภาพชีวิตกับต่ำลงเรื่อยๆ ข้าวยากหมากแพง ผลผลิตรราคาตกต่ำลงเรื่อยๆ จนมีนโยบายประกันราคาพืชเกษตรแทบทุกชนิด สุดท้ายต้องแบกรับภาษีและของแพงกันเพิ่มขึ้นเท่าตัว คอยดูซิ
Green Coal
รักษ์บอลล์ไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +644/-322

THAILAND ONLY

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 12:03:13 PM »

ของผม บริษัท ออก email ประกาศการปรับตัวกับวิกฤติเศรฐกิจโลกแล้ว แต่ไม่มีเรื่องการปรับลดคน ซึ่งที่ผ่านมาโชคดีมากๆ ที่บริษัทก็ไม่เคยปรับลดปลดคนพนักงาน เนื่องจากปัญหาเศษฐกิจ เพียงแต่ไม่มีโบนัส เงินเดือนไม่ขึ้นตามวาระนั้น

เรื่องเล่า จาก บริษัทส่งออก พืชผลการเกษตร เจ้าของแกมานั่งเล่าสู่กันฟัง  มีข้าวโพดในสตีอกเจ๊งไปเกือบสามร้อยล้านบาท ส่งออกไปจีนไม่ได้ เมื่อเริ่มมีปัญหาสงครามการค้าระหว่างจีนกับสหรัฐ     แกแนะนำให้รักษางานให้ดี มีเงินก็ประหยัดเก็บออมอย่าเพิ่งสุรุ่ยสุร่าย  ก็น่าจะจริงตอนนี้ งานในย่านที่ผมทำอยู่ ผู้ประกอบการรายอื่นๆ งานน้อยลงมากจน สังเกตุได้

วิถีแห่งพอเพียง คือ วิถีสายกลางและเป็นเข็มทิศที่เลือกแล้วว่าจะทำให้ข้าฯรอด จากสารธารความเชี่ยวกรากของความโลภและโลกแห่งทุนนิยม
Num2018
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-9

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 12:29:38 PM »

นโยบายทางการเกษตรเรามีปัญหามานานแล้วต่างจังหวัดยังได้ซื้อนำ้ถังดื่มเลย ที่แปลกใจ ปาล์ม อ้อย มันสำปะหลังราคาถูกมาก แต่ควายเหล็กมีเกือบทุกครัวเรือน การแก้ปัญหาเหมือนเส้นผมบังภูเขาแต่ไม่อยากเล่ามันเยอะเกิน
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2594/-4038

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 08:06:52 PM »

เข้ามาดู

ลมหายใจคือฟุตบอล
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +196/-246

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 10:37:46 PM »

แค่สงครามเศรษฐกิจ อินทรีย์กำลังจะตาย มังกรกำลังจะผงาดแทน
ในยุคที่โรงงานฝั่งอเมริกากำลังอับเฉา โรงงานฝั่งคนจีนขึ้นเอาๆปานดอกเห็ด มาดูได้ครับที่นิคมอุตสาหกรรมอมตะซิติ้ระยอง เขตโซนจีน

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +837/-776

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 11:50:43 PM »

พี่สาวผมอยู่สวีเดนบอกอยากกลับบ้านพาครอบครัวมาเยี่ยมพ่อ เห็นค่าเงินบาทแล้วไม่กลับดีกว่า เมื่อก่อน1โคลนแลกได้4.50บาท เดี๋ยวนี้แลกได้2.50บาท เองเลยไม่มาดีกว่า.นี่คงเป็นอีกเหตุผลที่นักท่องเที่ยวลดลงไปเยอะ อะไรๆก็แย่ไปหมด

cikada
โดนแบนเพราะหน้าตาดี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +582/-1959

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 12:24:19 AM »

จ.ชุมพรบ้านผม โรงงานขึ้นเป็นดอกเห็ด
กลุ่มทุนจากจีนทั้งนั้น แต่ขาดแคลนแรงงาน
ประกาศรับสมัครงานตลอด แต่ไม่มีคนทำ ต้องใช้แรงงานพม่า
ตำแน่งทีใช้ความรู้ส่วนมากจะเป็นคนมาเลย์ หรือ ฟิลิปปิน
หลักๆคือคนไทยเลือกงานมากกว่า

Mamagoto
Full Member

คะแนนความรัก: +56/-174

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 10:00:16 AM »

ผมมองต่างในช่วงที่ทั่วโลก เศรษฐกิจกิจไม่ดี ไทยถือว่ายังพอหายใจได้นะ ไม่แย่มากดูอย่าง แอฟริกาใต้เมื่อวาน ประชาชน ทุบทำลายร้านค้า ข้าวของเหตุผลไม่มีงานทำข้าวของแพงขึ้นแทบก่อจราจล เรายังมีไรได้ทานทุกมื้อ ช่วงนี้โดนทุกประเทศแหละขนาดปอน ยังแย่เลย
เต่าหลังตุง
Full Member

คะแนนความรัก: +57/-39

I Shall Return

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 10:53:46 AM »

นโยบายภาครัฐคือไทยแลด์4.0 ซึ่งวัตถุประสงค์คือการนำเทคโนโลยีมาใช้ในการบริหารจัดการและทำงานแทนคนมากขึ้น หากไม่พัฒนาคนให้มีศักยภาพสูงขึ้น และการจ้างแรงงานระดับพื้นฐานยังใช้ต่างด้าวโดยที่คนไทยไม่ทำำ แนวโน้มการตกงานของคนไทยสูงแน่นอน เมื่อไม่มีงานไม่มีเงินมาใช้จ่ายหมุนเวียนในระบบเศรษฐกิจ จะทำให้เศรษฐกิจไทยซบเซาไปอีกนาน
Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1241/-690

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 11:00:44 AM »

ที่ทำงาน ก็ลดคน(แบบให้ลาออกเอง เยอะเหมือนกัน
โดยเฉพาะฝ่ายขาย(PC)ในห้าง โดนลดเยอะมาก / พวกนี้ จะเป็นกลุ่มที่ปรับตัวเร็ว ย้ายงานบ่อยอยู่แล้ว
เพราะรายได้หลักมาจากคอมมิชั่น ขายได้น้อย ก็อยู่ลำบาก(กับเงินเดือนอย่างเดียวไม่พอใช้)

คนเข้าห้างน้อย คนซื้อออนไลน์มากขึ้น
ถ้าคอมมิชั่นเริ่มน้อย ต้องปรับตัวไปขายอย่างอื่น ก็เลยทะยอยออกกันไป (ยอมไปเผชิญโชคขายอย่างอื่น)

ประกอบกับสถานการณ์วงการอสังหาริมทรัพย์ ยอดขาย ลดลงไปเยอะ

หมู่บ้านใหม่ เปิด กันน้อยมาก  หรือที่เปิดอยู่ บางทำเล ขายออกได้ไม่ถึง 40%

โรงงานผม จากพนักงานเกือบ400คน เหลือ 280 คน (ผู้บริหารบอกสถานการณ์แบบนี้ ยังไม่รับคนเพิ่ม คนที่อยู่ก็ต้องพร้อมจะทำตำแหน่งอื่นด้วยนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2019, 11:22:47 AM โดย Agents of S.H.I.E.L.D. » บันทึกการเข้า
อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +190/-153

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 12:07:23 PM »

โรงงานในไทยมีเป็นร้อยเป็นพันโรงงาน มีปัญหาแค่ไม่กี่โรงงาน จะเอามาตัดสินภาวะเศรษฐกิจทั้งประเทศไม่ได้
Strom_Raider
Full Member

คะแนนความรัก: +135/-68

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 04:37:11 PM »

เศรษฐกิจมันร่วงทั่วโลก ครับ
บ้านเรา เป็นแหล่งผลิตต้นทาง จีนกับ เมกา ทำสงครามเศรษฐกิจกัน หญ้าแพรก แหลกราญ ดีที่เศรษฐกิจเราเข้มแข็ง
ตอนนี้เลยมีเงินวิ่งเข้าไทยเยอะ เพราะสกุลเงินนิ่งสุด ยิ่งทำให้ค่าเงินแข็ง ส่วนประเทศที่ย่ำแย่ ค่าเงินยิ่งร่วงลงๆ
nusita_angel
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1800/-253

สิ่งที่มากกว่ารางวัล คือ โอกาส

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 10:30:06 PM »

เศรษฐกิจไม่ดีทั่วโลก ไม่เพียงแต่ประเทศไทยค่ะ ตอนนี้ทุกคนต้องดิ้นรนช่วยเหลือตัวเอง เพื่อให้อยู่ได้ อย่าฝากชีวิตไว้กับใคร เดี๋ยวนี้คนหนึ่งคนต้องทำงานหลายอาชีพ ไม่งั้นได้เงินมาไม่พอใช้จ่าย เราเองก็ทำ  2 อาชีพ กำลังเริ่มหารายได้เพิ่มอาชีพที่ 3

ไม่หล่อไม่ท้อจะรัก
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +160/-164

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 11:03:10 AM »

อาจจะมีส่วนนึงที่เป็นการเข้ามาของเทคโนโลยี ที่ใช้แทนคนได้ในหลายๆสายงาน ai เข้ามามีความแม่นยำกว่าลดต้นทุนในระยะยาวได้มากกว่าแรงงานคนด้วยหรือเปล่าครับ บริษัทกำไรมากขึ้น ผมเคยฟังแจ็คหม่ากล่าวว่า การเข้ามาของเทคโนโลยี จะทำให้คนได้พักผ่อนมีเวลาให้ตัวเองมากขึ้น แต่ผมคิดอีกด้านว่าเป็นการลดต้นทุนการผลิด บริษัทมีกำไรมากขึ้นกว่าเดิมแบบนี้้หรือเปล่า่ครับ
thampitak su
Hero Member

คะแนนความรัก: +826/-485

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 12:29:28 PM »

พืชผลทางการเกษตร ราคาตกต่ำ ทำให้กำลังซื้อลดลง
331807
Hero Member

คะแนนความรัก: +107/-214

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 12:54:59 PM »

ที่บริบัทผมทำอยู่ มีเรื่อยๆเลย โดยเฉพาะคนอายุ45อัพ บริบัทจะถามเรื่อง การเกษียนก่อนอายุ หรือ ออร์รี รีไทลน์ ใครสนใจสมัครได้ ส่วนคนที่รับมาใหม่ มีแต่คอนแทรค ไป  ต้องระวังตัวกันดีๆในสถานะการณ์เศรฐกิจ แบบนี้

กรูปรีพลัดถิ่น 132
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1189/-1054

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 01:31:32 PM »

ประเทศไทยเรามีเเต่อุตสาหกรรม ตกดิน

ชิ้นส่วนรถยนต์ นี่น่าจะโดนตามมา

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
nadekung
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +12/-11

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 01:34:19 PM »

อีกตัวอย่าง 1 ธุรกิจที่ล่อแหลมมาก... แรงงานด้านยานยนต์ กระทบหลายชิ่งมากครับ "ตั้งแต่ภายใน ยันคู่ค้าต่างๆ" ถ้ามองเป็นเครือข่าย แรงงานของกลุ่มธุรกิจเหล่านี้ที่ต้องพึ่งพาอาศํยกัน และแต่ละที่มีจำนวนแรงงานไม่ใช่น้อยๆ .... มีแนวโน้มที่ไม่ค่อยจะสู้ดีนักครับ แต่ก็ต้องคอยปรับกันไป หลายๆที่จ่าย 70% งด OT ลด Cost รวมถึงโบนัสไม่ต้องพูดถึง ....เพื่อให้อยู่ได้ //// ถ้าไม่มีอะไรที่มากระเตื้อง ผมว่าระยะสั้น 1-2 ปีนี้มีปีญหาแน่ครับ.

ผลกระทบที่เริ่มเห็นและกำลังจะตามมาให้เห็นภาพเรื่อยๆ เช่น .. หนี้ครัวเรือนมากขึ้น, คนไม่ใช้ตังค์ ระบบไหลเวียนไม่มี จะโดมิโน่ รึ เปล่าก็ไม่อาจคาดเดาได้,,, นี่ยังไม่ได้คิดไปถึงจุดที่มีการย้ายฐานการผลิตไปยังประเทศอื่นแบบ 100% นะครับ.

แต่ถ้ามองในแง่บวก ใช้วิกฤตให้เป็นโอกาส คนกลุ่มนี้บางส่วนคงเลือกที่จะกลับไปวัดดวงเอาที่บ้านเกิดครับ อย่างน้อยๆ ก็ได้กลับไปดูแลครอบครัว อาจจะเห็นผลในแง่ของการเกษตรที่ถึงแม้ราคาอาจจะไม่สวยหรู แต่ต้นทุนคงไม่ได้มากเหมือนอยู่ในเมือง.  

เพราะโลกมันกว้าง คนข้างๆจึงสำคัญ ///
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +548/-485

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 02:26:59 PM »

ไม่เกี่ยวอะไรกับเศรษฐกิจ อะไรทั้งนั้น
ต้นทุนไมคุ้มที่จะทำเท่านั้น ทำไปขาดทุนใครจะอยุ่
คนมองออก และปรับตัวเท่านั้นที้รอด

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +763/-974

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 02:59:21 PM »

ไม่ต้องทำหรอกงานโรงงาน...กลับบ้านเฮาดีกว่าอีสานบ้านเฮาน้ำกำลังดีเลยเลี้ยงปลากัน...อิอิ

0o*-...matahjang...-*o0
Hero Member

คะแนนความรัก: +111/-130

อยากให้สโมสรจากชุมพรเล่นไทยลีกบ้างอ่ะ

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 04:29:13 PM »

ผมก็อยู่ชุมพรเหมือนกัน โรงงานขึ้นแถวใหนอ่ะคับ
ไม่ใช่อะไรจะไปสมัคร 555
sosun
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +56/-45

ความหลังที่พัฒนาการ

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 06:21:04 PM »

พ่อค้ายายังบ่นว่าของถูกมาก ขายได้กำไรน้อย ของมีเยอะกว่าความต้องการ..หุหุ

เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง  แต่ ทุกอย่างที่เราอยากได้ต้องใช้เงิน
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +316/-560

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 06:45:44 PM »

ลูกค้าผมก็เหมือนกันบางรายก็จะออเดอร์ลดลง บางรายก็นานขึ้นจาก 20 วันก็เป็นเดือน จากเดือนก็เพิ่มไปเดือนกว่า
cikada
โดนแบนเพราะหน้าตาดี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +582/-1959

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 09, 2019, 07:11:21 PM »

ผมก็อยู่ชุมพรเหมือนกัน โรงงานขึ้นแถวใหนอ่ะคับ
ไม่ใช่อะไรจะไปสมัคร 555

ขับรถไปดูซิครับ ตั้งแต่ปะทิวถึงละแม ทั้งเส้นเลียบทะเลนะครับ และเส้นเพชรเกษม
ว่ามีโรงงานปลาม์ ล้งทุเรียน แปรรูปสัตว์น้ำกี่โรง  แต่ละโรงขึ้นป้ายรับสมัครพนักงานเต็มไปหมด งานห้างก็มี 2 ห้างใหญ่ๆกำลังปรับปรุงขยายกิจการ รับพนังานเยอะแยะ
ที่ตอบกระทู้มา กวน หรือไม่รู้ หรือไม่ใช่คนชุมพร

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์