Thailandsusu Webboard
กันยายน 18, 2019, 08:41:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นี้ผมขออนุญาตชื่อชมฝั่งเวียดนามนะครับ!!  (อ่าน 2448 ครั้ง)
Barball_Crazy
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +37/-13

| | |
« เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 01:59:56 PM »

ผมเป็นคนไทย 100% แล้วก็เชียร์ทีมชาติไทยเกิน 100% เช่นเดียวกัน แต่วันนี้ผมจะเข้ามาชื่นชมวิธีการเล่นของทีมชาติเวียดนามซะหน่อย

ต้องยอมรับเลยว่าทีมชาติเวียดนามในเจนเนอร์เรชั่นนี้ เป็นทีมที่ยากต่อการเอาชนะ ด้วยเทคติค ร่างกาย ความฟิต ความเข้าใจระบบของโค้ช

ก็แน่นอนด้วยความที่รวมตัวกันมานาน นั่นละครับจึงเป็นคำตอบของความสำเร็จของเวียดนามที่ผ่านๆมา

ตอนแรกผมยังคิดขำๆเลยครับว่ามันฟลุค แต่ฟุตบอลนอกจากฝีมือ ฝีเท้า มันก็ต้องมาพร้อมกับดวงด้วย

เรารู้ทั้งรู้ว่าเขาจะเล่นในลักษณะไหน แต่บางครั้งเราเองก็ยังแก้ไม่ตก คิดช้าทำช้า เข้าถึงตัวทันที ครึ่งแรกยังไม่เท่าไหร่พอครึ่งหลังเริ่มชัดเจน

ผมเลยขออนุญาตชื่นชมพวกเขาจากใจจริงๆ จากที่เคยคิดว่าการเจอกันครั้งก่อนๆมันเป็นอุบัติเหตุทางฟุตบอล

จากที่ผมตั้งเป้าว่าในบ้านต้องเก็บให้หมด หรือพลาดเสมอให้ UAE ได้แค่ทีมเดียว แล้วไปลุ้นนอกบ้าน ตอนนี้พลาดไปแล้ว 1 นัด

จากนี้นอกบ้านต้องพยายามให้มากขึ้น อย่างไรก็ตามเวียดนามมักเล่นดีกับทีมตะวันออกกลาง หวังว่าจะสามารถตัดแต้มจาก UAE ได้

แต่ต้องบอกว่าทีมชาติไทยเราชุดนี้ไม่ธรรมดาจริงๆ ขนาดรวมตัวกันเท่านี้ศักยภาพเรายังได้ขนาดนี้ นัดต่อๆถ้าจูนกันติดนะเมิงเอ้ยยย

นอกจากศุภโชคที่ว่าเด่นๆแล้วผมขอชื่อชม ทอมเบียร์ อีกคน อาจจะมากจังหวะบ้าง ไม่เข้าใจกันบ้าง แต่ลูกแข็งแกร่งลูกกลางอากาศต้องยกให้

ผมแอบน้อยใจเรื่องฟ้าฝนนิดนึง ถ้าฝนไม่ตก อาจจะได้เห็นฟุตบอลในแบบฉบับของทั้ง 2 ทีม อย่างเต็มที่

เป็นกำลังใจให้นักเตะทีมชาติไทยในนัดต่อๆไปครับ ทำให้เต็มที่ในทุกๆนัด 

สุดท้ายนี้ ขอชื่มชมผู้ตัดสินที่ใจดี๊ใจดีซะเหลือเกิน หวังว่าตัดสินในนัดต่อๆไปคงไม่ต้องรอให้มีคนตายคาสนามก็แล้วกัน 

Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +308/-539

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 02:12:38 PM »

ถ้าในบ้านยังเล่นสไตล์นี้กับเราก็จะได้แค่ 1 แต้ม แต่ถ้าเปิดรุกใส่เราก็จะได้ 0 แต้มครับยังมั่นใจ

สไตล์นี้มันเป็นสไตล์ถนัดของโค้ชปาร์ค และก็มาสุดทางได้แค่นี้  เพราะเห็นเล่นได้แค่นี้มาพักใหญ่ละยังไม่ขยับไปไหนเลย

นอกจากจะมีนักบอลระดับเทพของเหงียนเกิดขึ้นใหม่นั่นแหละถึงจะต่อยอดจากนี้ได้
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +750/-954

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 02:21:45 PM »

สไตล์ปาร์ค น่าจะเเพ้บอลโยนนะ  เเละการเลี้ยงกินตัว

Hooligan
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +160/-106

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 02:42:08 PM »

เข้าหนักแบบนี้ ต้องเลี้ยงกินตัวเอาจุดโทษซะให้เข็ด
boom40
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +29/-75

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 03:01:01 PM »

ถ้าในบ้านยังเล่นสไตล์นี้กับเราก็จะได้แค่ 1 แต้ม แต่ถ้าเปิดรุกใส่เราก็จะได้ 0 แต้มครับยังมั่นใจ

สไตล์นี้มันเป็นสไตล์ถนัดของโค้ชปาร์ค และก็มาสุดทางได้แค่นี้  เพราะเห็นเล่นได้แค่นี้มาพักใหญ่ละยังไม่ขยับไปไหนเลย

นอกจากจะมีนักบอลระดับเทพของเหงียนเกิดขึ้นใหม่นั่นแหละถึงจะต่อยอดจากนี้ได้
ผมพูดจากใจเลยนะ...จากประสบการณ์อันน้อยนิดที่ผมติดตามเวียดนามมาผมเห็นด้วยกับท่านอย่างยิ่ง.. การแก้เกมแบบเจ๋งๆยังไม่เห็น... ผมเห็นแค่ไม่ว่าเวียดนามจะเปลี่ยนตัวไหนลงไปเกมก็ยังเหมือนเดิมเล่นเหมือนเดิมวิธีการของโค้ชปาคไม่เคยเปลี่ยน.. แต่ไทยเราหรือทีมในอาเซียนก็ยังทลายเกมแบบนี้ของเวียดนามไม่ได้ซะที
deddo
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +7/-6

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 04:28:05 PM »

เวียดนามแกร่งจริงครับ ครึ่งแรก เราเหมือนกดเค้า เพราะกองกลางเราเยอะกว่า แต่ก้อได้แค่ถ่ายบอลไปมา พอครึ่งหลัง เราเปลี่ยนกองหน้าลงมา กองกลางเหลือ 5 ตัวเท่ากัน เรากลับเก็บบอลสู้เค้าไม่ได้
แรด
Full Member
**

คะแนนความรัก: +31/-23

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 04:55:49 PM »

เวียดนามชื่นชมระบบการเล่น วินัยการเล่นเกมส์รับ เหนือกว่าไทยมาก กองหลังคุมดีนะ
กลางเวียดนาม จ่ายบอลเร็ว คิดว่าเขาซ้อมกันบ่อย จนรู้ว่าถ้าจังหวะนี้ เพื่อนแต่ล่ะคนอยู่จุดไหน
แถมการวางบอลยาว เขาวางได้แม่นดี รับแล้วโต้ต้องทำแบบนี้
yost
Sr. Member

คะแนนความรัก: +101/-75

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 05:40:11 PM »

ใช้แรงมาก พออายุเยอะๆจะหมดเร็ว เด็กรุ่นใหม่จะเข้าระบบยาก เล่นได้รูปแบบเดียว
ka-roo
Sr. Member

คะแนนความรัก: +194/-169

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 10:22:27 PM »

ผมกลับมองว่าแต่ก่อนดรีมทีมของไทยก็ประมาณนี้นะ ความเป็นทีมมีสูงสามารถต่อกรกับทีมระดับท็อปได้   เพราะว่าระบบสากลยังไม่ได้เข้าสู่เวียดนามอย่างแท้จริง  สตาร์เวียดนามยังไม่มีข้อบ่งชี้ว่าเขาสามารถเล่นนอกวีลีกได้ดี  ซึ่งต่างจากไทยที่เริ่มใช้ระบบสากลอาจจะต้องปรับกระบวนท่าอีกสักระยะเพื่อให้มันเข้ารูปเข้ารอย  ไม่ได้ดูแคลนใครแต่เวียดทำแบบไทยไม่ได้หรอก   การจะเข้าไปสู่ระดับสากลโลก ผมว่าแนวทางของไทยก้าวหน้ากว่าใครในอาเซียน
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2584/-3977

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 10:26:23 PM »

จ้า

ลมหายใจคือฟุตบอล
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Hero Member

คะแนนความรัก: +177/-189

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 12:08:15 AM »

ครับๆ

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
boom40
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +29/-75

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 09:26:41 AM »

ผมกลับมองว่าแต่ก่อนดรีมทีมของไทยก็ประมาณนี้นะ ความเป็นทีมมีสูงสามารถต่อกรกับทีมระดับท็อปได้   เพราะว่าระบบสากลยังไม่ได้เข้าสู่เวียดนามอย่างแท้จริง  สตาร์เวียดนามยังไม่มีข้อบ่งชี้ว่าเขาสามารถเล่นนอกวีลีกได้ดี  ซึ่งต่างจากไทยที่เริ่มใช้ระบบสากลอาจจะต้องปรับกระบวนท่าอีกสักระยะเพื่อให้มันเข้ารูปเข้ารอย  ไม่ได้ดูแคลนใครแต่เวียดทำแบบไทยไม่ได้หรอก   การจะเข้าไปสู่ระดับสากลโลก ผมว่าแนวทางของไทยก้าวหน้ากว่าใครในอาเซียน
มันใช่จริงๆอย่างที่ท่านว่าถ้าเรามองในมุมกว้างๆ
Scop
Sr. Member

คะแนนความรัก: +152/-149

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 12:33:58 PM »

เวียดนามแกร่งจริงครับ ครึ่งแรก เราเหมือนกดเค้า เพราะกองกลางเราเยอะกว่า แต่ก้อได้แค่ถ่ายบอลไปมา พอครึ่งหลัง เราเปลี่ยนกองหน้าลงมา กองกลางเหลือ 5 ตัวเท่ากัน เรากลับเก็บบอลสู้เค้าไม่ได้

เวียดแกร่งจริงอันนี้ยอมรับจากใจ  แต่ระบบที่เราเล่นครึ่งแรก ไม่ใช่กลาง 4-6-1 นะครับ ครึ่งแรกครึ่งหลังเราใช้ระบบเดียวกันคือ 4-5-2 กลาง 5 คนเท่ากันทั้งครึ่งแรกแลกหลังครับ

ซึ่งครึ่งแรกหน้าจะเป็น เช็ค กับ นิว แล้วครึ่งหลัง นิว เจ็บ เลยเปลี่ยน ใจเด็ด ลงมาแทนต่ำแหน่ง นิว ครับ

ส่วนที่ว่าทำไมครึ่งแรกเราครองบอลได้เยอะกว่ามาก ส่วนตัวผมมองว่าโซนระหว่างหลัง กลาง หน้า เขายืนห่างกันมากกว่าครึ่งหลัง ทำให้ไทยเรามีช่องส่งกันไปมาเยอะกว่าครึ่งหลังที่เขาบีบพื้นที่ระหว่ากลางและหลังให้เข้ามาอยู่ใกล้กันมากขึ้น ทำให้เราส่งบอลยากขึ้น แต่การเล่นแบบเวียดนามในครึ่งหลังมันก็มีจุดอ่อนถ้าเจอบอลไดเร็กโยน หรือ แทงทะลุช่องให้หน้าวิ่งเข้าทำเช่นกัน เพราะหลังจะดันขึ้นมาสูงให้ใกล้กับกองกลาง ต้องอาศัยเช็คล้ำหน้าเอา แต่ไทยเราแทบไม่ได้ใช้บอลไดเร็กฉวยโอกาสเลย จะเห็นใช้ก็แค่ลูกสุดท้ายก่อนหมดเวลาที่เกือบได้ประตูลูกเดียวเท่านั้น

สุดท้ายจากสถิติ ครึ่งหลังไทยเราก็ยังครองบอลและส่งบอลไปมาได้มากกว่าเวียดนามนะครับ เพียงแต่ได้ครองบอลน้อยลงกว่าครึ่งแรกเท่านั้น
Scop
Sr. Member

คะแนนความรัก: +152/-149

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 12:39:24 PM »

เวียดนามชุดนี้แกร่งจริง  ไม่ได้ฟลุก  ถ้าเทียบเวียดนามชุดนี้ กับเวียดนามชุดเมื่อ 4 ปีก่อน ผมมองว่าชุดนี้ดีกว่าชุดนั้นเยอะ เขาพัฒนาขึ้นกว่าก่อนจริงไม่ใช่โชคช่วย
yost
Sr. Member

คะแนนความรัก: +101/-75

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 09:32:57 PM »

แทคติกในเกมส์และนอกเกมส์ที่เวียดนามใช้อาจจะเหมาะกับทีมชาติหรือบอล 2 -3 นัด แต่ไ่ม่เหมาะที่จะไปเล่นลีกอาชีพหรือทัวร์นาเม้นท์ใหญ่ที่มีรอบการคัดเลือกต่อเนื่องหลายๆรอบ

เหตุผลคือ - การเล่นในลีกจะใช้พลังงานมากและอาจเสียใบเหลืองหรือเหลืองแดงได้ง่าย บาดเจ็บได้ง่ายและบ่อยครั้งแถมหายยาก อายุการใช้งานกล้ามเนื้อน้อยกว่านักเตะในระดับเดียวกัน
               - การเล่นทัวร์นาเม้นท์ที่มีรอบคัดเลือก รอบ 16 ทีม 8 ทีม รอบรองฯ รอบชิงฯ สภาพร่างกายจะโรยราและคู่แข่งจะจับทางได้ง่าย เล่นไม่ได้ตามแทคติกที่วางไว้ เรียกว่า "ตืัอ หมดมุกข์"
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +836/-775

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 12:05:22 AM »

ผมยกให้ชุดนี้เป็นชุดที่ดีที่สุดในประวัติศาสเท่าที่เวียดนามเคยมีมา เต็มไปด้วยนักเตะหนุ่มที่มุ่งมั่นมากๆ

NKC Loeicity FC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +936/-678

Nakhasia Studio

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 03:23:12 AM »

เก่งจริง ต้องยิงไทยในบ้านให้กระจุยสิครับ มาเอาแค่แต้มเดียวทำไมว้า  เอามาแต่รถบัส โถ่วววววว 
คอยดูนะ ทีมชาติไทยจะไปเก็บ3แต้มในบ้านเหงียนให้เป็นบุญตา

do-kc
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +356/-101

BEC-TERO หัวใจมังกร

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 11:39:18 AM »

หลายจังหวะ เวลาที่เราเจะแนวลึกไม่เข้า เรา ก็ เล่น 3-4-3 ด้วยนะครับ โดยดึง ธนบูรณ์ ลงมายืน เซ็นเต้อ กับ พรรษา แล้ว ทอมเบีย  โดยให้ แบ็คเติมเป็นปีก
วันที่เจอเวียดนาม เราได้เห็น รูปแบบการเล่นระบบของไทย หลากหลาย มาก เริ่มจ่าก 4-4-2 ไดมอน 4-3-3 และ 3-4-3 เราสามารถ จัดการระบบเพรสของเวียดนาม ได้ 100% จนทำให้เวียดนามไม่กล้าเพรสสูง เพราะ แดนกลาง เจอเราเพรส กลับ จนไปไม่เป็น จึงได้แต่ รับต่ำ โดยยืนระบบ  3-4-3 ตอนเริ่มเกมส์ และก็มาใช้ 5-4-1 ทั้งแเกมส์ โดยรักษาพื้นที่ สุดท้ายไว้ให้แน่น จนทำให้เราเจะไม่เข้า และก็เป็นเพราะ สภาพสนามด้วย ที่ทำให้เรา เล่นและ คอลโทนบอลได้ยาก การที่ นิชิโน๊ะ เลือก ธิติพัน มายืนหน้า ก็ เพื่อ ต้องการเพรส ตั้งแต่ แดนหน้าเลย เวียดนามจึงได้แต่ โยนยาวจากหลังไปหน้าเท่านั้น จึทำให้ เจ้านิวใช้พลังงานเยอะมาก รวมกับ สารัส และ พิธิวัตต์ ด้วย  ส่วนเจ ก็อย่างที่เห็นครับ โดนตัดออกจากเกมส์ นึงเพราะเป็นเพราสภาพสนามด้วย

deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +143/-151

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 11:56:07 AM »

บอลอาเซียนเจอไทยเก่งทุกทีมเเหละครับ รอดูนัดต่อไป

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +189/-149

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 12:03:38 PM »

มั่นใจว่า นัดที่ 2 เวียดนาม จะต้องเจอความกดดันเข้าถาโถม เนื่องจากต้องเปลี่ยนสไตล์การเล่น และด้วยศักยภาพทีม โอกาสจะโดนทีมไทยสวนกลับทำประตูจนแพ้คาบ้านมีค่อนข้างสูง
331807
Hero Member

คะแนนความรัก: +107/-214

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 12:06:39 PM »

หลายจังหวะ เวลาที่เราเจะแนวลึกไม่เข้า เรา ก็ เล่น 3-4-3 ด้วยนะครับ โดยดึง ธนบูรณ์ ลงมายืน เซ็นเต้อ กับ พรรษา แล้ว ทอมเบีย  โดยให้ แบ็คเติมเป็นปีก
วันที่เจอเวียดนาม เราได้เห็น รูปแบบการเล่นระบบของไทย หลากหลาย มาก เริ่มจ่าก 4-4-2 ไดมอน 4-3-3 และ 3-4-3 เราสามารถ จัดการระบบเพรสของเวียดนาม ได้ 100% จนทำให้เวียดนามไม่กล้าเพรสสูง เพราะ แดนกลาง เจอเราเพรส กลับ จนไปไม่เป็น จึงได้แต่ รับต่ำ โดยยืนระบบ  3-4-3 ตอนเริ่มเกมส์ และก็มาใช้ 5-4-1 ทั้งแเกมส์ โดยรักษาพื้นที่ สุดท้ายไว้ให้แน่น จนทำให้เราเจะไม่เข้า และก็เป็นเพราะ สภาพสนามด้วย ที่ทำให้เรา เล่นและ คอลโทนบอลได้ยาก การที่ นิชิโน๊ะ เลือก ธิติพัน มายืนหน้า ก็ เพื่อ ต้องการเพรส ตั้งแต่ แดนหน้าเลย เวียดนามจึงได้แต่ โยนยาวจากหลังไปหน้าเท่านั้น จึทำให้ เจ้านิวใช้พลังงานเยอะมาก รวมกับ สารัส และ พิธิวัตต์ ด้วย  ส่วนเจ ก็อย่างที่เห็นครับ โดนตัดออกจากเกมส์ นึงเพราะเป็นเพราสภาพสนามด้วย
เขาตั้งใจรับต่ำ รอสวน ดูเขายืน

กรูปรีพลัดถิ่น 132
Num2018
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-6

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 01:21:25 PM »

ท่านคิดเหมือนผมเลย นิชิโนะแก้ลำโค้ชปาร์คด้วยระบบ3-4-3 แต่กองหน้าเราเจ้านิวพลาดจังหวะแค่ครั้งสองครั้งเองถ้าตัวรุกตัวบนเราจับจังหวะได้เราจะน่ากลัวกว่านี้อีก
ghanthawong
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +51/-65

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 02:34:34 PM »

เขาเล่นดีก็ชมธรรมดาครับ..เรื่องกีฬา .ไม่ใช่เอะอะไร ให้อวยอย่างเดียวติบ้างก็บอกไปเชียร์ชาติอื่น
parmansad
Sr. Member

คะแนนความรัก: +91/-75

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 08, 2019, 03:06:40 PM »

เวียดนามได้เต็มที่แค่นี้ล่ะครับ เพราะถ้าเขาเปิดเกมส์บุกใส่เรา จาก 1 คะแนนจะกลายเป็น 0 คะแนนทันที มันก็เหมือนหนังที่ฉายซ้ำอีกครั้งนั่นล่ะครับ 4 ปีก่อนยุคซิโก้ นัดแรกเวียดนามมารับอย่างเดียว สุดท้ายก็ต้านไทยไม่ไหว โดนปกเกล้ายิงช่วงท้าย แต่พอนัดที่เปิดบ้านรับการมาเยือนของไทย เวียดนามเปิดเกมส์บุกใส่เรา สุดท้ายหลังเปิด เละอย่างที่เห็น ผมว่าเวียดนามชุดนี้ถ้าเล่นในบ้านแล้วเปิดเกมส์ใส่ไทยชุดนี้ มันก็ไม่น่าจะต่างจาก 4 ปีก่อน หรืออาจจะดีกว่าหน่อย ส่วนพี่ไทย ถ้านิชิโนะจูนทีมเข้ากันได้เมื่อไหร่ ผมมั่นใจว่าต่อให้ยูเออี ไทยก็น่าจะผ่านได้

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์