Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 26, 2019, 02:17:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันว่า นิชิโนะ เค้าพูดว่ายังไงกันบ้าง  (อ่าน 2525 ครั้ง)
gopher
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +114/-66

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 04:02:47 PM »

ตามไปอ่านกันเลยครับ
https://www.thairath.co.th/sport/trcheerthai/1618493?fbclid=IwAR0ej4gFwHr2OYYss75KcCQguh0g6tGEHhieIl6JA_8a2byZbME8wEOKr0o
etai
Sr. Member

คะแนนความรัก: +142/-147

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 04:06:35 PM »

"ผมได้รับอิทธิพลจากผู้ฝึกสอนสเปนอย่างมาก"
น่าจะหมายความว่า ร่วมงานกับ การ์เลส โรมาโกซา และ เอคโคโน่ ได้ดี
หรือท่านนายก สมยส ปรึกษา กับ การ์เลส โรมาโกซา แล้วจึงเลือก นิชิโนะ
ก็ดีไปแนวทางเดียวกันหมด เพราะเมื่อก่อน ญี่ปุ่นก็ใช้ เอคโคโน่
gmwin
Thailandsusu
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +675/-160

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 04:13:19 PM »

คัดเฉพาะคำพูดของนิชิโนะ มาให้อ่าน

“ก่อนหน้านี้ ช่วงประมาณเดือนมิถุนายน ได้มีข่าวมาก่อนว่า ผมจะไปเป็นโค้ชทีมชาติไทยจริงหรือไม่ จะรับหน้าที่นี้หรือเปล่า แต่ผมก็รู้สึกภูมิใจที่สมาคมฯ เสนองานนี้มาให้ผม ผมก็ได้มาเมืองไทย ผมพบกับท่านนายกสมยศ ได้พูดคุยกัน ซึ่งท่านสมยศก็มีความมุ่งมั่นและตั้งใจมากที่จะพัฒนาฟุตบอลทีมชาติไทย ผมก็นำข้อเสนอกลับมาคิด และผมก็ตอบตกลงจะเป็นเฮดโค้ชทีมชาติไทย และโค้ชทีมชุดยู 23 อย่างเป็นทางการ”

“ผมก็รู้สึกเป็นเกียรติอย่างมาก ผมได้ไปดูว่าทีมไทยเล่นเป็นยังไง จากการที่ได้เจอท่านนายกสมาคมฯ ก็รับทราบดีว่า ทางสมาคมฯ เองก็มีโครงสร้างใหม่ๆ และนายกสมาคมฯ ก็มีความตั้งใจ มีความมุ่งมั่นจริงจังที่จะพัฒนาทีม มันเป็นความท้าทายอย่างหนึ่งของผม ก็ขอบคุณทางสมาคมฯ ที่มีความตั้งใจ และมุ่งมันในการพัฒนาฟุตบอล และให้โอกาสผม ผมก็มีความสุขที่ได้ทำงานเป็นหัวหน้าโค้ชอีกครั้งหนึ่ง จากที่ผมทำงานที่ญี่ปุ่นมานาน ผมก็มีประสบการณ์ อยากนำมันกลับมาทบทวน และการได้ข้อเสนอ จนมีข่าวออกมาก่อน ว่าผมได้รับข้อเสนอจากสมาคมฯ ผมก็อยากบอกในวันนี้เลยว่า ผมยอมรับข้อเสนอย่างเป็นทางการแล้ว ผมรู้สึกถึงความรับผิดชอบที่มากขึ้น ที่สำคัญที่สุดคือ ผมมีความสุขที่ได้กลับมาทำทีมฟุตบอลอีกครั้งหนึ่ง”

“สำหรับวงการฟุตบอลในเอเชีย มันก็มีกำแพงที่ค่อนข้างใหญ่เหมือนกัน เพราะรายการแข่งขันต่างๆ บางรายการผมอาจจะไม่สามารถผ่านรอบคัดเลือกเข้าไปได้ ผมเองก็มีความรู้สึกที่ค่อนข้างหนักใจในการทำทีมไปโอลิมปิกในอดีตที่ผ่านมา”

“ผมมีประสบการณ์ทำทีมในเจลีก และทีมชาติญี่ปุ่นมา แต่การรับงานเฮดโค้ขของทีมฟุตบอลต่างชาติ ผมก็ทราบดีว่าไม่ใช่เรื่องง่าย เพราะทีมชาติไทยต้องแข่งรอบคัดเลือกในหลายๆ รายการ เป็นเกมหลายนัด ผมเพิ่งดูการเแข่งขันของฟุตบอลไทย ของนักฟุตบอลไทย อาจจะได้ดูไม่กี่นัด แต่รู้สึกว่างานนี้ท้าทายมาก และผมก็ตระหนักดีในความสำคัญของบทบาทของผม”

“ผมจะต้องทำความเข้าใจกับสถานะของทีมชาติไทยให้ลึกซึ้งเสียก่อน เพราะช่วงนี้ยังเป็นช่วงของการแข่งขันลีกอยู่ ผมได้ไปดูการแข่งขันมาบ้าง ก็คิดว่าคงมีงานต้องทำอีกมาก แต่ผมคงไม่สามารถไปรบกวนการแข่งขันระหว่างฤดูกาลได้ บางทีผมไปดูการแข่งขันก็ไม่ได้ใช้ล่าม ก็ยังไม่มั่นใจว่าสิ่งที่สื่อออกไปจะเข้าใจกันมากน้อยแค่ไหน แต่ต่อไปผมจะฝึกตัวเองตรงนี้ให้มากขึ้น เพราะการจะสร้างความสำเร็จไม่ใช่เรื่องง่าย ผมก็จะตั้งใจทำงานอย่างเต็มที่”

“เป้าหมายของผมในการแข่งขันฟุตบอลโลกรอบคัดเลือก และการแข่งขันชิงแชมป์เอเชีย รุ่นอายุไม่เกิน 23 ปีนั้น ผมต้องบอกว่า นอกเหนือจากการแข่งขัน 2 รายการนี้ เรายังมีการแข่งขันซีเกมส์ ผมคิดว่าทีมในอาเซียนทุกประเทศจะแข่งขันกันอย่างจริงจัง นอกจากนี้ ในการจับสลากแบ่งกลุ่มฟุตบอลโลกรอบคัดเลือก นอกจากชาติในอาเซียน ก็มียูเออีร่วมกลุ่มด้วย ซึ่งพวกเขาก็เป็นทีมที่แกร่ง ผมก็อยากดูวิธีการต่อสู้ของทีมชาติไทยว่าจะเป็นในรูปแบบใด เพราะการแข่งขันในวันที่ 5 กันยายน ซึ่งจะมาถึงในเร็วๆ นี้ เราก็จะเจอกับเวียดนาม ก่อนจะแข่งต่อกับอินโดนีเซีย ก็ต้องดูกันต่อไปว่าเราจะเล่นกันอย่างไร”

“ส่วนการแข่งขันชิงแชมป์เอเชียรุ่นอายุไม่เกิน 23 ปี ซึ่งเป็นการคัดเลือกทีมไปแข่งโอลิมปิกด้วย จะมีการแข่งขันในเดือนมกราคม ซึ่งผมคิดว่าจะมีการจัดการแข่งขันที่กรุงเทพมหานคร ในส่วนนี้อาจจะมีการปรับนักกีฬาในทีมเพิ่มเติม ซึ่งผมก็ต้องดูการต่อสู้ของนักกีฬาแต่ละคนก่อน”

“การเป็นผู้ฝึกสอน มันทำให้ผมมีความสุขจากการเป็นผู้สอน ที่ได้มีทีมของตัวเอง และได้พัฒนาทีมของตัวเองให้เติบโต การจะสร้างผลลัพธ์ให้กับทีมได้ทันทีก็อาจเป็นเรื่องที่ยาก มันมีโอกาสน้อยมากที่จะมีทีมที่เพิ่งจะปรับตัวเข้าหาสภาพแวดล้อมของกันและกันไปสู่ผลลัพธ์ได้”

“นอกจากนี้ ผมก็ยังมีความสุขจากการทำทีมให้กับทีมต่างชาติ ในวงการกีฬา ไม่ว่าจะเป็นฟุตบอลหรือกีฬาอื่นๆ มันต้องมีเรื่องของผลแพ้ชนะ ต้องมีผลลัพธ์ตามมา แต่การได้ยกระดับทีมขึ้นไปให้สูงขึ้นจากระดับเดิม ย่อมเป็นความสุขของผมในฐานะผู้ฝึกสอนของทีม และก็แน่นอนว่า ผมต้องการพาทีมชาติไทยไปฟุตบอลโลก มันเป็นเรื่องธรรมดาอยู่แล้ว ทุกคนอยากไปฟุตบอลโลก ผมก็ตั้งใจและมุ่งมั่นอย่างเต็มที่ที่จะพาทีมชาติไทยไปฟุตบอลโลกให้ได้”

“จากประสบการณ์ของผม การได้ไปฟุตบอลโลก ผมก็ได้เห็นวิธีการฝึกสอนจากกุนซือคนต่างๆ ทั่วโลก รวมถึงการกระตุ้นนักกีฬาให้ทำผลงานที่ดี ผมก็ได้รับอิทธิพลจากผู้ฝึกสอนของสเปนอย่างมาก การพัฒนานักกีฬาต้องดูจากความสามารถเดิมที่เขามีอยู่แล้ว บวกกับการค้นหารูปแบบของนักเตะ หรือของทีมเอง ผมก็ตั้งใจจะหาสิ่งนั้นให้พบ เพราะกับทีมชาติไทยเอง ผมก็ยอมรับว่าผมไม่ได้รู้จักลึกซึ้งนัก ผมจะนำประสบการณ์ในอดีตที่มี มาบวกกับสิ่งที่ผมจะค้นหาต่อไป มาพัฒนาทีมไทยต่อไป”

“ส่วนเรื่องภาษา การทำทีมฟุตบอลนั้น จริงอยู่ฝรั่งเศสที่เป็นแชมป์โลกนั้นมีโค้ชเป็นชาติเดียวกัน มีความเข้าใจกัน ผลงานจึงออกมาได้ดี สิ่งที่สำคัญกว่าเรื่องของภาษาแล้วนั้น คือการถ่ายทอดความรู้สึก เรื่องของภาษา คำพูด ก็มีความสำคัญ อาจจะเป็นข้อได้เปรียบ แต่ในฐานะที่ผมเคยเป็นนักฟุตบอล ผมก็มองว่า นักกีฬาต่างมีเป้าหมายเดียวกัน มีความรู้สึกเช่นเดียวกัน ในการไปสู่เป้าหมายที่สูงสุด ฉะนั้นแล้ว ประเด็นสำคัญอาจจะไม่ได้อยู่ที่เรื่องภาษา เรื่องการมีล่าม แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือความสัมพันธ์ในทีมที่มีความเข้าใจลึกซึ้งต่อกัน มีความมุ่งมั่นไปในทิศทางเดียวกัน”

“จริงๆ งานแถลงข่าววันนี้ หลังจากได้รับตำแหน่งเฮดโค้ชทีมชาติไทย จริงๆ ผมควรจะได้ทักทายกับคนไทยก่อน แต่ผมก็ได้รับการสนับสนุนจากสมาคมฟุตบอลของไทย และคิดถึงสมาคมของทางที่นี่ด้วย จึงมีการจัดงานนี้ขึ้นมา งานใหม่ของผมงานนี้เป็นงานท้าทาย ผมคิดว่าจะทำให้ฟุตบอลทีมชาติไทยแข็งแกร่งมากขึ้น จนสามารถต่อสู้กับทีมอื่นๆ อย่างเช่นญี่ปุ่นได้ ท้ายที่สุด ผมก็ขอบคุณทุกท่านที่มาพบกัน ผมก็ดีใจ ขอบคุณมากจริงๆ ที่ทุกคนมางานนี้เป็นจำนวนมาก”

Support ทีมชาติไทย  อนาคตบอลไทยจะต้องไปไกลกว่าปัจจุบัน
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +295/-532

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 04:27:03 PM »

ดูมุ่งมั่น ท้าทาย และตั้งใจมากครับ  อยากเห็นรายชื่อทีมงานแล้วครับ

จากที่ฟังนักฟุตบอลที่มีความกระหายมีไฟ ไม่ใช่มาโขว์เก๋าเตรียมตัวเลยครับ

งานนี้ได้เห็นทีมชาติไทยรุ่นใหม่ไฟแรงๆในอนาคตอันใกล้แน่  แต่คิดว่ายังคงไม่ใช่ในเดือนกันยานี้แน่นอน
supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +65/-33

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 04:39:57 PM »

พูดได้ดี ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
Nutjohor
Newbie
*

คะแนนความรัก: +21/-8

Made in korat

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 05:13:35 PM »

อายุ64 แต่แลดูไฟยังคุกรุ่นอยู่ หวังอย่างยิ่งว่าไฟจะลามมาถึงนักฟุตบอลไทยให้วิ่งเหมือนหนีไฟใหม้จนไข่หรรมเปียกเหงื่อนะครับ
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +531/-462

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 05:26:45 PM »

ญี่ปุ่นของแท้เลยแบบนี้

ไม่มั่นใจ ไม่พูด ถ้าจะพูดก็คือคำมั่นสัญญา ต่อสาธารณะชน ให้เจ้านายเค้า -สมาคมญี่ปุ่น และเจ้านายใหม่- สมาคมไทย
 นักบอลไทยที่มีโอกาส บอกได้เลย ที่คือประตู่สู่เจลีก อีกขั้นหนึ่งแล้ว อย่าแสดงความเป็นคนใจแคบให้เค้าเห็น
 โดนบ่นโดนว่า โดนซ้อมหนัก ก็ถือว่าเพื่ออนาคตของตัวเองส่วนหนึ่งก็แล้วกัน

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +575/-405

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 05:59:36 PM »

โค้ชซิกโก้  เน้นความคุมอารมณ์ ระเบียบวินัย ไม่เล่นนอกเกมส์

โค้ชนิชิโนะ  เน้นความสามัคคี ความเข้าใจกัน สปิริตในทีม

มันเป็นคอนเส็ปการทำทีมที่ดีทั้งคู่เลยน่ะ...

JaoKao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +227/-50

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 07:46:26 PM »

ญี่ปุ่นของแท้เลยแบบนี้

ไม่มั่นใจ ไม่พูด ถ้าจะพูดก็คือคำมั่นสัญญา ต่อสาธารณะชน ให้เจ้านายเค้า -สมาคมญี่ปุ่น และเจ้านายใหม่- สมาคมไทย
 นักบอลไทยที่มีโอกาส บอกได้เลย ที่คือประตู่สู่เจลีก อีกขั้นหนึ่งแล้ว อย่าแสดงความเป็นคนใจแคบให้เค้าเห็น
 โดนบ่นโดนว่า โดนซ้อมหนัก ก็ถือว่าเพื่ออนาคตของตัวเองส่วนหนึ่งก็แล้วกัน

เห็น​ด้วย​เป็น​อย่างยิ่ง​เลยครับ

Papa
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +19/-173

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 08:17:13 PM »

เท่าที่ทราบมาก่อนหน้านี้แล้วว่า  
นิชิโนจะทำงานเนียนมาก เริ่มจากการสเก้าท์คู่แข่ง โดยการส่งแนวมองไปดูการแข่งขันของทีมคู่แข่ง และบันทึกเทปและจุดแข็งจุดอ่อนของคู่แข่งมาก่อนล่วงหน้าทุกครั้ง
จากนั้นจะเอาข้อมูลต่างๆที่ได้มารวมทั้งเทปมาวิเคราะห์ในกลุ่มสตัฟท์เพื่อหาแนวทางการเล่นกับแต่ละทีม โดยอาศัยจุดอ่อนของคู่แช่งและจุดแข็งของทีมตนเอง เพื่อให้ได้ผลลัพท์ที่ดีที่สุดของทีม

ผมคิดว่า นิชิโน ตอนนี้ก็คงกำลังมองหาทีมสเก้าท์ เพื่อไปสอดแนมทีมต่างๆที่จะต้องเจอกันทั้งในปีนี้และปีหน้า ในทุกทัวนาเม้นต์ และคงจะต้องรีบส่งออกไปหาข้อมูลกันในไม่ช้านี้แล้ว

สำหรับเทรนเน่อร์ต่างๆของตนที่ต้องใช้ในการช่วยเทรนนักบอลไทยในสนามและฟิตเนส ก็คงจะต้องตามมาในเร็ววันเช่นเดียวกัน

แต่ตัวนิชิโนเอง ที่จะต้องหาแท็คติคในการเล่นแบบต่างๆ เพื่อฝึกนักเตะไทย ก็คงต้องไปดูการเล่นของนักเตะต่างๆที่เล่นในไทยลีกในตอนนี้ก่อน  เพื่อเอาข้อดีข้อเสียของการเล่นในแต่ละคน มาวิเคราะห์เพื่อแก้ไขการเล่นของนักเตะเพื่อให้สามารถเข้าใจในการเล่นเป็นทีมตามแท็คติคที่ตัวโค้ชของการให้ทีมเล่น

สุดท้าย อยากให้เจ้าของทีมต่างๆในไทยลีค(T1)  T2 หรือแม้แต่ T3 ที่นิชิโนต้องการเรียกนักเตะเหล่านั้นมารวมทีมกันเพื่อฝึกฝนให้เข้าใจในแท็คติคของโค้ช ที่เล่นอยากให้เล่นกันนั้น  ---  อยากให้แต่ละทีมยอมปล่อยนักเตะมาร่วมกันซ้อมทีมกันให้มากๆ  โดยอาจจะต้องมากกว่าเวลาการปล่อยตัวตามกฎของฟีฟ่าด้วย ถ้าพวกเราหวังผลงานที่ดีมากของทีมชาติไทย (ผมว่าเรื่องนี้ทุกทีมก็จะมีผลดีผลเสียเท่าๆกัน โดยไม่มีทีมไหนจะได้เปรียบกว่าทีมอื่นซักเท่าไร ถ้าหากยอมปล่อยตัวนักเตะมาซ้อมทีมเก็บตัวในทีมชาติมากกว่าเวลาเดิมที่เคยมี) ในอดีตการได้ซ้อมทีมน้อย ซ้อมกันได้แค่ช่วงเวลาที่ฟีฟ่ากำหนดให้ ก็ทำให้ทีมชาติไทยแพ้เวียตนามมาในทุกรุ่นแล้ว  อยากให้ทีมชาติไทยมีโอกาศการซ้อมทีมให้มากขึ้นกว่าเดิม เพื่อที่จะสามารถเอาชนะเวียตนามให้ได้ในรุ่น U23 และชุดใหญ่ ในทุกทัวนาเม้นในปีนี้และปีหน้าก่อน แล้วค่อยเอาชนะในรุ่นอื่นต่อๆไป  

นี่จะทำให้คนไทยเริ่มมีความสุขขึ้นได้จากการเชียร์ทีมชาติไทยก็ได้
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2571/-3948

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 08:24:22 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Indy
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-20

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 08:36:17 PM »

ที่รู้คือวันที่ 5 สนามแตกแน่ไม่ว่าจะเตะที่ไหน⚽️
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +351/-482

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 11:11:47 PM »

ตั๋วผีมา คอนเฟิร์ม

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
ทำชิ่ง 1-2
Sr. Member

คะแนนความรัก: +188/-69

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 01:58:36 PM »

เจอกันที่สนามครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์