Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 24, 2019, 10:54:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “ประมุขลูกหนังไทย” ใครๆ ก็ไม่รัก ??  (อ่าน 1248 ครั้ง)
มุมคอนเนอร์
Thailandsusu
Newbie
**

คะแนนความรัก: +21/-4

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 05:20:16 PM »

“ประมุขลูกหนังไทย” ใครๆ ก็ไม่รัก ??
......................................................

“ค่าของคน อยู่ที่ผลของงาน” อาจจะใช้ไม่ได้เสมอไปกับยุคสมัยนี้ เพราะมี “คนของใคร” มาเป็นปัจจัยเกื้อหนุนให้คนๆ นั้นเติบโตก้าวหน้า หรือยืนหยัดอยู่ทนในสายงานนั้นๆ

ด้วยเหตุแห่ง “ค่านิยม” นี้เอง ทำให้บางคนมองข้ามความดีงามในการกระทำอย่างอื่น โดยมุ่งหวังแค่ผลของ “ชัยชนะ” เพียงอย่างเดียว จนทำให้ “ผู้แพ้” ต้องกลายเป็นผู้ที่ได้รับการดูถูกเหยียดหยัน หรือเปรียบเปรยว่าด้อยกว่า

เช่นเดียวกับโลกลูกหนังไทย ณ เวลานี้ แฟนบอลบางกลุ่มมุ่งหวังเพียงแค่ผล “การแข่งขัน” และยอมรับไม่ได้กับ “ความพ่ายแพ้”

แต่ที่หนักกว่าคือ “กลุ่มหวังผลประโยชน์แอบแฝง” ที่ส่งบรรดานักรบไซเบอร์ คอยปลุกปั่นกระแสบนโลกโซเชี่ยล เพื่อเป้าหมายในการขับไล่ประมุขลูกหนังคนปัจจุบันออกไปจากสารบบบอลไทยให้ได้

จริงอยู่ ฟุตบอลแพ้มันคือความล้มเหลว แฟนบอลเสียใจ แต่ใช่ว่าฟุตบอลไทยจะไม่เคยผิดหวัง

ถ้าหากจะเปรียบเทียบผลงานในระดับเมเจอร์หลักๆ กันจริงๆ “รัฐบอล” ยุค “บังยี” กับ 8 ปีที่ครองอำนาจ (2007-2015) สามารถคว้าแชมป์มาประดับบารมีได้เพียง 5 ครั้ง แต่พลาดหวังไปถึง 16 แชมป์

ขณะที่ “รัฐบอล” ยุค “สมยศ” กับ 3 ปีผ่าน คว้าไปแล้ว 4 แชมป์ และพลาดหวังไปเพียง 4 ครั้ง หนึ่งในนั้นยังพา “ช้างศึก” เข้าถึงรอบ 16 ทีมสุดท้ายเอเชีย

นอกจากนี้ หากดูที่อันดับฟีฟ่า 4 ปีสุดท้าย “บังยี”

2012 อันดับ 136
2013 อันดับ 146
2014 อันดับ 142
2015 อันดับ 133

ขณะที่อันดับฟีฟ่า 4 ปีในยุค “สมยศ”

2016 อันดับ 126
2017 อันดับ 130
2018 อันดับ 118
2019 อันดับ 114

นั่นคือ “ผลของงาน” ที่มีตัวเลขยืนยัน และหากเราหันมามอง “เจตนาที่กระทำ” ไม่ใช่แค่ผลการแข่งขันเพียงอย่างเดียว ก็อาจจะได้เห็นคุณค่าของคนๆ นั้นมากขึ้น

“รัฐบอล” ยุค “บังยี” มีเรื่องราวทั้งด้านบวกและด้านลบมากมาย ส่วนยุค “สมยศ” ก็เช่นกัน ถ้าแฟนบอลปล่อยใจไปกับความพ่ายแพ้ซะบ้าง แล้วหันมาช่วยเหลือเกื้อกูลและสนับสนุนให้กำลังใจกัน ก็คงจะทำให้โลกลูกหนังใบนี้ดูสวยงามยิ่งขึ้น...

ที่มา https://www.facebook.com/1morenews/photos/a.208009366217004/886775788340355/?type=3&theater
boon song jung
Full Member

คะแนนความรัก: +28/-71

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 06:04:04 PM »

ดูวิธีคำนวนคะแนนของฟีฟ่าดีๆครับ
คะแนนที่ได้เกิดจากการเอาผลงานย้อนหลังมาเป็นตัวคะแนนหลัก แต่คะแนนของปีล่าสุดนำมาคำนวนได้ไม่กี่เปอร์เซนต์ครับ
......ไม่ต้องสงสัยเลยว่าอีก. 5 ปี กราฟจะเป็นยังไง
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +598/-2311

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 06:07:08 PM »

ดูวิธีคำนวนคะแนนของฟีฟ่าดีๆครับ
คะแนนที่ได้เกิดจากการเอาผลงานย้อนหลังมาเป็นตัวคะแนนหลัก แต่คะแนนของปีล่าสุดนำมาคำนวนได้ไม่กี่เปอร์เซนต์ครับ
......ไม่ต้องสงสัยเลยว่าอีก. 5 ปี กราฟจะเป็นยังไง

ถูกครับ

อันดับฟีฟ่า มันมาจากผลย้อนหลังด้วย

มันคือผลงานยีด้วยส่วนหนึ่ง
โดมธีรเดชพล ณ เมืองทอง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +345/-433

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 06:24:20 PM »

คนทำงานเบื้องหลัง ที่เขาทุ่มเททำงานก็หลายคนที่ไม่ได้พูดถึง ผมขอให้กำลังใจคนทำงาน อย่าท้อแท้ไปเสียก่อน
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +237/-375

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 08:17:14 PM »

มันอยู่ในช่วงเปลี่ยนผ่าน ต่อไปคงจะดีขึ้นเรื่อยๆ
ถ้าเอาจุดบกพร่องมาแก้ไข
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2569/-3857

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 11:30:15 PM »

ตามนั้นครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
ghanthawong
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +49/-61

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 08:58:36 AM »

ปี2019-2022..เอาคะแนนจากปีสองปีที่ผ่านมาไม่ต้องบอกครับอันดับอยู่ระดับใหน ...
ex_taifootball
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +50/-61

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 09:05:55 AM »

เคยรักครับ ตอนนี้เหมือนสำลักน้ำลายตัวเอง
Maprod28
Newbie
*

คะแนนความรัก: +19/-5

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 09:37:19 AM »

ผมรับได้ในผลงานและรู้ว่านักเตะเราเล่นได้เท่านี้จริงๆ กลับมาเป็นเจ้าอาเซียนได้ถือว่าเป็นผลงานที่ดี
ดูบอลมาหลายปี ผมไม่เห็นว่าบอลไทยจะไปได้ไกล เราลองมองย้อนกลับมาดูตัวเองก่อนว่าอยู่ระดับไหน
ทุกคนจะได้ไม่หวังไปไกล ดูให้เป็นเกมส์กีฬามีแพ้ชนะ สนุกกว่าไปคาดหวัง แล้วท่านจะมีความสุข

เอชาญ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +150/-57

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 09:52:14 AM »

ผมคิดว่าท่านสมยศ และทีมงาน พยายามทำเต็มที่แล้วในหลายๆ ด้าน
ซึ่งด้านบริหารในสายตาของผมก็ยอมรับได้ ดูดีมีระบบชัดเจนมากกว่าทีมงานที่ผ่านมา
แต่แค่ผลงานระดับทีมชาติเกือบทุกชุดมันไม่ค่อยประสบความสำเร็จเอาเสียเลย
คงต้องมาดูแล้วว่าทำไม ผลงานทีมชาติถึงไม่ค่อยประสบความสำเร็จ
ซึ่งสาเหตุ มีตั้งแต่การเลือกโค้ชทียังไม่ได้คุณภาพ ระยะเวลาการเตรียมทีม
ความสามารถของนักฟุตบอลไทยยังไม่ดีพอ และอีกหลายๆ มิติ คงต้องใส่ใจลงลึกไปมากกว่านี้
ถ้าอยากให้ผลงานระดับทีมชาติประสบความสำเร็จ หวังว่าท่านสมยศและทีมงานคงจะไม่ถอดใจไปเสียก่อน

nugolf_ab
Hero Member

คะแนนความรัก: +169/-228

รักเมืองทอง ชอบบุรีรัมย์

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 10:21:26 AM »

ผมคิดว่าท่านสมยศ และทีมงาน พยายามทำเต็มที่แล้วในหลายๆ ด้าน
ซึ่งด้านบริหารในสายตาของผมก็ยอมรับได้ ดูดีมีระบบชัดเจนมากกว่าทีมงานที่ผ่านมา
แต่แค่ผลงานระดับทีมชาติเกือบทุกชุดมันไม่ค่อยประสบความสำเร็จเอาเสียเลย
คงต้องมาดูแล้วว่าทำไม ผลงานทีมชาติถึงไม่ค่อยประสบความสำเร็จ
ซึ่งสาเหตุ มีตั้งแต่การเลือกโค้ชทียังไม่ได้คุณภาพ ระยะเวลาการเตรียมทีม
ความสามารถของนักฟุตบอลไทยยังไม่ดีพอ และอีกหลายๆ มิติ คงต้องใส่ใจลงลึกไปมากกว่านี้
ถ้าอยากให้ผลงานระดับทีมชาติประสบความสำเร็จ หวังว่าท่านสมยศและทีมงานคงจะไม่ถอดใจไปเสียก่อน

เมื่อก่อนซิโก้ มีการเก็บตัวก่อนเตะจริง 2-3 สัปดาห์ ผลงานเลยออกมาพอดูดี

หลังจาก ฟีฟ่าเดย์ 7 วัน ผลงานเราค่อยดรอปลงๆ  เพราะซ้อมน้อย

แต่กฎก็ต้องเป็นกฎ เราต้องปรับตัวให้ได้
ex_taifootball
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +50/-61

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 01:30:04 PM »

ตอนนี้ห่วยจริงๆครับ ดูจากหน้า นักเตะหลายคนก็ไม่มีใจอยากเล่น

ซิโก้ดีกว่าจริงๆครับ อย่างน้อยซิโก้สร้างทีมสปิริตได้
Full Member

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 02:31:56 PM »

ตอนนี้ห่วยจริงๆครับ ดูจากหน้า นักเตะหลายคนก็ไม่มีใจอยากเล่น

ซิโก้ดีกว่าจริงๆครับ อย่างน้อยซิโก้สร้างทีมสปิริตได้

แก้ข้อนี้ได้ อารมณ์และจิตนาการในการเล่นก็จะดีขึ้นด้วยครับ
ป๊อกกี้
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +1567/-1887

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 09:31:30 PM »

ถูกครับ
อันดับฟีฟ่า มันมาจากผลย้อนหลังด้วย
มันคือผลงานยีด้วยส่วนหนึ่ง

ปี2019-2022..เอาคะแนนจากปีสองปีที่ผ่านมาไม่ต้องบอกครับอันดับอยู่ระดับใหน ...

อัพเดทข้อมูลกันด้วยครับ
การคิดคะแนนฟีฟ่าแบบใหม่ ไม่เอาคะแนนปีก่อนๆมาคำนวณแล้วนะครับ
แล้วถ้าจะตำหนิผลงานเรื่องคะแนนฟีฟ่าแร็งกิ้ง นี่คิดผิดเลยนะ
เรื่องนี้ ถือว่าเป็นจุดเเข็ง มากกว่า จุดอ่อน

อย่างตอนเอเชี่ยนคัพ ถึงแม้ไทยจะเข้ารอบแค่ 16 ทีม ในขณะที่เวียดนามทะลุถึงรอบ 8 ทีม
แต่เมื่อมาดูคะแนนสะสมที่ได้จากทัวร์นาเม้นท์นี้
  - ไทย ได้คะแนนมา  +9
  - เวียดนาม ได้คะแนนมา  -2
  ส่วน ฟิลิปปินส์ โดนไป  -35
Full Member

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 11:02:08 PM »

ท่านนายกเป็นแค่หน้าเสื่อครับสงสารท่านเหมือนกัน
ตัวจริงของนายกคือ อุปนายกครับ. ไม่อยากบอกเลยว่าใคร ไปหาข้อมูลเอง
ป๊อกกี้
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +1567/-1887

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 11:27:43 PM »

ท่านนายกเป็นแค่หน้าเสื่อครับสงสารท่านเหมือนกัน
ตัวจริงของนายกคือ อุปนายกครับ. ไม่อยากบอกเลยว่าใคร ไปหาข้อมูลเอง

พอจะอธิบายด้วยเหตุผลได้มั้ยครับ  ถ้าอุปนายกลึกลับ ที่ท่านว่า ใหญ่จริง
เหตุการณ์ต่างๆเหล่านี้ ทำไมไม่สอดคล้องกับที่ท่านว่าเลย

- การรับสมัครโค้ชทีมชาติชุดใหญ่ อุปนายกอยากได้โค้ชชาวญี่ปุ่น (มาซาฮิโระ ชิโมดะ)
    แต่ผลลัพธ์ออกมา กลับเป็น มิโลวาน ราเยวัช ตามสเปคของนายกสมาคมฯ

- หลังจากทีมชาติไทย ได้แชมป์ซีเกมส์ 2017 มีการปลดโค้ชโย่งออก
    ช่วงเช้าอุปนายกให้สัมภาษณ์ว่า ราเยวัช จะทำหน้าที่คุมทีมชาติ ยู23 พ่วงกับชุดใหญ่
    แต่ผลลัพธ์ออกมาว่า คนที่ทำหน้าที่ คุมชุดยู 23 คือ โซรัน ยานโกวิช

ลองตอบด้วยเหตุผลมาครับ  ผมพร้อมรับฟังทุกกรณี
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1175/-1041

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2019, 01:50:00 PM »

ปฏิเสธความรับผิดชอบไม่ได้เลย เรื่องฟุตบอลอ่อนมาก เรื่องการตลาดหรือโครงสร้างดี

เเค่โค๊ชชุดใหญ่ ยังเอา ผช โค๊ชมาเป็นเเทน ไม่ได้คนใกม่มาซะที
โค๊ช U23 ก็ลาออก ใครจะมาใหม่ก็ยังหาไม่ได้

หรือเเกจะเบื่อเเล้ว หมดตังไปเยอะ

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์