Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 20, 2019, 05:03:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีแค่โลกกับดวงอาทิตย์จะมีอะไรเปลี่ยนแปลงหรือเกิดอะไรขึ้นไหม(มาดูกัน)  (อ่าน 304 ครั้ง)
BBLOVETT
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +248/-75

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2019, 10:22:50 AM »

หน้าสนใจทั้งคนถามเเละคำตอบครับ เลยเอามาเเบ่งปันในบอร์ดเราครับ  ใครมีข้อเสนอเเนะ มาเเจมกันครับ....

ถ้าในระบบสุริยะไม่มี ดวงจันทร์ ดาวอังคาร พุธพฤหัส ศุกร์ เสาร์   มีแค่โลกเรากับพี่เบิ้มดวงอาทิตย์ กันสองต่อสอง
ชีวิตบนโลกจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงหรือมีปรากฏการณ์อะไรขึ้นบ้างไหม
หากมีแค่ดวงอาทิตย์ กับ โลก  2 วัตถุเท่านั้น  สิ่งที่จะแตกต่างในปัจจุบันก็คือ

-  อิทธิพลของน้ำขึ้นน้ำลง  จะลดลงประมาณ  55% จากปัจจุบัน
   เพราะดวงอาทิตย์ก็ยังสร้างอิทธิพลน้ำขึ้นน้ำลงได้อยู่  แต่อ่อนกว่าดวงจันทร์ครึ่งหนึ่ง
-  ไม่มีดาวตก  ไม่มีฝนดาวตก  เพราะดาวเคราะห์น้อยไม่มีครับ  ดาวตกในปัจจุบันนี้
    มาจากวงแหวนดาวเคราะห์น้อย Apollo และ Amor เป็นส่วนใหญ่  https://f.ptcdn.info/117/055/000/p0su3pf2q83a2eBgpM7-o.jpg
-  ไม่มีสุริยุปราคา  ไม่มีจันทรุปราคา
-  ไม่มีดาวหางให้รอคอยดูอีกแล้ว
-  วงการโหราศาสตร์  จะไม่มีอะไรให้เล่น  เพราะมีดวงอาทิตย์ดวงเดียว

ส่วนการโคจรของโลกรอบดวงอาทิตย์ก็จะคงเดิม  คือมันจะมีการเปลี่ยนแปลงแน่ ๆ ครับ
จากอิทธิพลของแรงโน้มถ่วงจากดาวเคราะห์ดวงอื่น  แต่มันน้อยมากจนไม่มีผลต่อเรา
ก็จะเหลือโลกเรากับดวงอาทิตย์โคจรรอบกัน  โดยมี Barycenter แค่รูปแบบเดียว
มิใช่ barycenter ที่ซับซ้อนแบบทุกวันนี้ครับ

แต่  เรื่องใหญ่ก็คือ  หากระบบของเรามีแค่เราและดวงอาทิตย์  โลกเราอาจไม่มีสิ่งมีชีวิตเลยก็ได้
หรือ  อาจมีสิ่งมีชีวิตแปลกประหลาด  เหตุผลก็คือ  ระบบสุริยะที่มีจำนวนดาวเคราะห์น้อย ๆ
ดาวเคราะห์เหล่านั้นจะ "จับแก้ส" ไว้หมดตั้งแต่กระบวนการกำเนิดระบบสุริยะแล้วครับ
ดังนั้น  ระบบสุริยะที่มีแต่ โลก ดวงเดียว  โลกของเราจะเต็มไปด้วย Hydrogen , Methane
และ อาจกลายเป็นดาวแก้สขนาดย่อม ๆ ไปเลยก็ได้ (ถึงแม้ว่าจะอยู่ใกล้ดวงอาทิตย์แบบนี้ก็ตาม)
และเมื่อเป็นดาวแก้สเมื่อไหร่  ก็หมดโอกาสมีสิ่งมีชีวิต

ระบบของเราในทุกวันนี้  ตัว "แก้ส" ก็ไปอยู่ที่ดาวเสาร์  พฤหัส  Uranus  Neptune หมด
ซึ่งหากมีโลกเราดวงเดียว  แก้สจะต้องมีสะสมที่โลกเยอะมากแน่นอน

บางทีจักรวาลนั้น ระบบสุริยะอาจมีวัตถุดิบพอสร้างโลกได้ดวงเดียวก็ได้นะครับ (ที่เหลือคงมีอะไรทำให้สูญหายไป)
และผมก็ไม่แน่ใจด้วยว่าตำแหน่งของโลก ดาวเคราะห์ก๊าซจะก่อตัวได้
ใช่ครับ  หากเป็นแบบที่ ถามมา  ก็แสดงว่าระบบสุริยะนั้นมีวัตถุดิบของ Protoplanetary disk น้อย
แค่เพียงก่อตัวโลกได้เพียงดวงเดียว ..... และที่เคยพบมา  ระบบสุริยะแบบนี้  ดาวเคราะห์ดวงเดียวที่มี
ก็จะเป็นดาวแก้สที่ร้อนมาก ๆ เรียกกันว่า Hot jupiters  เพราะโคจรใกล้ดาวฤกษ์แม่มากครับ  อาจใกล้ถึง 0.1 AU
ดังนั้น   ตำแหน่ง 1AU แบบโลก นั้น ดาวเคราะห์แก้สจะก่อตัวได้สบายมากหากมีแก้สเหลือมากพอ

ส่วนดาวหาง น่าจะยังมีนะครับ
แต่เป็นระดับจากระบบอื่น/อวกาศเลย ไม่ใช่ดาวหางที่โคจรรอบดวงอาทิตย์
ที่ผ่านมา  มีวัตถุอวกาศหลงโคจรเข้ามาในระบบสุริยะเพียงชิ้นเดียวที่เราตรวจพบได้ คือ Oumuamua ครับ
ส่วนดาวหางที่มาจากนอกระบบสุริยะ  ไม่เคยมีการพูดถึงเลย  หรือเราอาจตรวจสอบไม่พบก็เป็นได้
เพราะวัตถุที่หลงเข้ามาจากนอกอวกาศ  จะโคจรเป็นแบบ Hyperbola  คือผ่านไปครั้งเดียวไม่กลับมาอีกเลย
ดังนั้น  สมมุติฐานของท่านที่ว่าจะมีดาวหาง (หรือวัตถุอื่น) มาจากระบบอื่น  น่าจะเป็นไปได้ยาก
หรือนาน ๆ นับแสนปี-ล้านปีจะมีมาสักชิ้นหนึ่ง

มีดาวดวงไหนในที่ผมว่ามานี้ไม่มีประโยชน์กับโลกไหมครับ หรือสำคัญต่อโลกทุกดวง
ถ้ามี แต่ละดวงทำประโยชน์ในเรื่องอะไรให้โลกบ้างครับ

อืม ..... หากพูดถึง "ประโยชน์"  ผมคิดว่ามีดาวพฤหัสดวงเดียวครับ
เพราะดาวพฤหัสมีขนาดใหญ่  แรงโน้มถ่วงสูง  สามารถรับเศษดาวเคราะห์น้อยไว้เองได้
โดยมิให้มาตกที่ดาวเคราะห์ดวงอื่น  ส่วนดาวเคราะห์ดวงอื่นก็ไม่มีประโยชน์ต่อโลกโดยตรง

ขอบคุณ ข้อมูลดีๆจาก คุณ Partita  จาก pantip.com ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์