Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 12, 2019, 11:37:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาคมฯ เซ็น MOU กับ กฟภ. ติดตั้งไฟสนามฟรี  (อ่าน 2412 ครั้ง)
ton4487
Thailandsusu
Full Member
**

คะแนนความรัก: +235/-192

| | |
« เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 04:15:20 PM »

#ChangsuekNews สมาคมฯ เซ็น MOU กับ กฟภ. ร่วมปรับปรุงความสว่างไฟสนามให้มีมาตรฐานสูงตามหลักสากล
_________

วันที่ 24 เมษายน 2562 เวลา 10.00 น. ณ ห้องประชุมชั้น 1 ภายในที่ทำการสมาคมฯ ได้มีการเซ็นสัญญาลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (MOU) ระหว่าง สมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ กับ บริษัท พีอีเอ เอ็นคอม อินเตอร์เนชันแนล จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทในเครือของการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค เพื่อร่วมกันสนับสนุนการปรับปรุงระบบไฟในสนามแข่งขัน ให้มีมาตรฐานตามที่ฟีฟ่าและเอเอฟซี กำหนด

โดยมี พล.ต.อ. ดร. สมยศ พุ่มพันธุ์ม่วง นายกสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ พร้อมด้วย คุณเขมรัตน์ ศาสตร์ปรีชา รักษาการกรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท พีอีเอ เอ็นคอม อินเตอร์เนชันแนล จำกัด ร่วมลงนามสนับสนุนการปรับปรุงไฟส่องสว่างในการแข่งขันกีฬาฟุตบอล

พล.ต.อ. ดร. สมยศ พุ่มพันธุ์ม่วง นายกสมาคมฯ กล่าวว่า "ทางสมาคมฯ ได้ลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ กับบริษัท พีทีเอ เอ็นคอม อินเตอร์เนชันแนล จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทในเครือของ การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค จะเข้ามาสนับสนุนการปรับปรุงความสว่างของระบบไฟในสนามแข่งขันฟุตบอล และกีฬาต่างๆ ในประเทศไทย ทางบริษัทจะเป็นผู้ลงทุนให้กับทุกสนาม และจะเก็บค่าบริการจากการใช้ไฟฟ้ากับทางสโมสร ซึ่งเป็นสิ่งที่ดีหากทางสโมสรต้องการปรับปรุงความสว่างของระบบไฟสนามให้มีมาตรฐานสากล ตามที่ฟีฟ่าและเอเอฟซี กำหนด ถือเป็นก้าวแรกที่ทางบริษัทเข้ามาสนับสนุนในวงการกีฬาฟุตบอล และจะนำไปสู่ก้าวต่อไปในกีฬาประเภทอื่น หรือหน่วยงานของรัฐบาลต่อไปครับ"

ด้าน คุณเขมรัตน์ ศาสตร์ปรีชา รักษาการกรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท พีอีเอ เอ็นคอม อินเตอร์เนชันแนล จำกัด ได้กล่าวว่า "นโยบายด้านการประหยัดพลังงานเป็นเรื่องหนึ่งที่เราสนับสนุนมากโดยตลอด เราร่วมมือกับทางสมาคมฯ ในการปรับเปลี่ยนความสว่างของระบบไฟในสนามฟุตบอล โดยทั่วไปหลอดไฟในสนามจะใช้แบบปกติซึ่งจะทำให้สิ้นเปลืองพลังงาน การปรับเปลี่ยนประเภทของหลอดไฟจะทำให้มีประสิทธิภาพสูงขึ้น เราต้องการสนับสนุนสมาคมฯ และสโมสร ในการยกระดับแสงสว่าง เพื่อให้สอดคล้องกับมาตรฐานที่ทางฟีฟ่าและเอเอฟซีได้กำหนดไว้"

สำหรับสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ ต้องการลดภาระค่าใช้จ่ายของสโมสรสมาชิกในการปรับปรุงความสว่างของระบบไฟในสนามแข่งขันที่มีมูลค่าสูง นอกจากนี้ยังต้องการเพิ่มคุณภาพของระบบถ่ายทอดสด ในระดับ HD (High-Definition) รวมทั้งเป็นหนึ่งในกลยุทธ์เพิ่มประสิทธิภาพให้กับการใช้ VAR (Video Assistant Referee) อีกด้วย 

โดยทาง บริษัท พีอีเอ เอ็นคอม อินเตอร์เนชันแนล จำกัด จะดำเนินการให้ความรู้ และรายละเอียดต่างๆ แก่สโมสรสมาชิก และวางแผนดำเนินการปรับปรุงความสว่างของระบบไฟในสนาม ให้ได้มาตรฐานของฟีฟ่าและเอเอฟซี ต่อไป

สำหรับหลักเกณฑ์ของไฟส่องสว่างของสนามกีฬาฟุตบอล มีดังต่อไปนี้

การถ่ายทอดสดผ่านช่องทางโทรทัศน์ ด้วยระบบ HD ไฟส่องสว่างต้องไม่ต่ำกว่า 1,800 LUX

ฟุตบอลโลก ไฟส่องสว่างต้องไม่ต่ำกว่า 3,500 LUX

ยูฟ่า แชมเปี้ยนส์ ลีก ไฟส่องสว่างต้องไม่ต่ำกว่า 2,500 LUX

ฟุตบอล เอเชียน คัพ ไฟส่องสว่างต้องไม่ต่ำกว่า 2,500 LUX

ฟุตบอลโลก รอบคัดเลือก รอบสุดท้าย ไฟส่องสว่างต้องไม่ต่ำกว่า 2,400 LUX

เอเอฟซี แชมเปี้ยนส์ลีก ไฟส่องสว่างต้องไม่ต่ำกว่า 1,800 LUX

ฟุตบอลชิงแชมป์เอเชีย รุ่นอายุไม่เกิน 23 ปี ไฟส่องสว่างต้องไม่ต่ำกว่า 1,800 LUX

#ช้างศึก #เชียร์ไทยใจเดียวกัน #TogetherAsOne #บอลไทย #ฟุตบอลไทย #นักฟุตบอลทีมชาติไทย #Thailand #Football #กฟภ

เครดิต  เพจช้างศึก
โดมธีรเดชพล ณ เมืองทอง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +348/-439

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 04:41:50 PM »

โหว ปลื้มปริ่ม  ขอบคุณสำหรับข่าวดีๆครับ
Small_kratip
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +141/-31

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 04:46:52 PM »

ปรบมือให้ดังๆ ครับ
Francesco Titti
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +65/-35

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 05:03:24 PM »

ขั้นตอนต่อไปขอให้ช่วยปรับปรุงสนามในเรื่องที่นั่ง ห้องต่างๆ ให้ได้มาตรฐานสากลเหมือนกันด้วยครับ

เดินคนเดียวอาจไปเร็ว ถ้าอยากไปไกลต้องเดินพร้อมกัน
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +558/-495

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 05:21:15 PM »

ดีมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
kidz กลุ่มเสื้อบอลไทย168
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +597/-180

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 05:39:44 PM »

ทำได้ดีครับ

pubomber
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +383/-158

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 05:50:06 PM »

ปรบมือสิครับ รอไร 
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +630/-2501

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 06:22:39 PM »

อันนี้ดีต้องชม
พ่อน้องเอแคร์ PMT10
Sr. Member

คะแนนความรัก: +95/-103

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 06:28:17 PM »

ทำไฟที 20 30 ล้าน   ลงทุนให้แล้วเก็บเงินค่าบริการ จากค่าไฟเนี่ยนะ   
marvis
Newbie
*

คะแนนความรัก: +24/-64

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 07:19:18 PM »

ทำไฟที 20 30 ล้าน   ลงทุนให้แล้วเก็บเงินค่าบริการ จากค่าไฟเนี่ยนะ   
ผมว่าก็วิน ๆ หนิครับ
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 07:35:55 PM »

ค่าใช้จ่ายในการทำไฟ แลกกับการโฆษณาประชาสัมพันธ์  หรือบางทีเงินงบประมาณตรงนี้อาจนำไปลดหย่อนภาษีก็อาจเป็นได้ ถือว่า วิน-วิน ทั้งสองฝ่าย

แถมได้ลูกค้าประจำจากการใช้ไฟฟ้าอีกด้วย
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +630/-2501

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 07:39:54 PM »

ค่าใช้จ่ายในการทำไฟ แลกกับการโฆษณาประชาสัมพันธ์  หรือบางทีเงินงบประมาณตรงนี้อาจนำไปลดหย่อนภาษีก็อาจเป็นได้ ถือว่า วิน-วิน ทั้งสองฝ่าย

แถมได้ลูกค้าประจำจากการใช้ไฟฟ้าอีกด้วย

จริง ผมว่าวินๆ
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +855/-299

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 07:53:21 PM »

ดีอ่ะ สโมสรไม่ต้องลงทุนวัสดุอุปกรณ์อะไรเลย จ่ายค่าไฟอย่างเดียวคุ้มนะ วินๆ ทั้ง 2 ฝ่ายทั้งบริษัทที่ติดตั้งระบบไฟสนาม และทั้งสโมสร

Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 09:00:51 PM »

จะทำทั้งทีเอา 3,500 Luk ระดับบอลโลกไปเลย การถ่ายทอดสดก็เป็น 8K
bignaweeza2556
Hero Member

คะแนนความรัก: +364/-253

ไม่เฟี้ยววว แต่เยี่ยวไกล ฮี่ๆ

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 09:22:16 PM »

แล้วทีมที่เช่าสนาม อบจ. กกท. เทศบาล ล่ะครับ ได้ฟรีไหม
Sr. Member

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 09:44:05 PM »

ทำไฟที 20 30 ล้าน   ลงทุนให้แล้วเก็บเงินค่าบริการ จากค่าไฟเนี่ยนะ  

ค่าใช้จ่ายในการทำไฟ แลกกับการโฆษณาประชาสัมพันธ์  หรือบางทีเงินงบประมาณตรงนี้อาจนำไปลดหย่อนภาษีก็อาจเป็นได้ ถือว่า วิน-วิน ทั้งสองฝ่าย

ผมงง คือปกติสโมสรก็จ่ายค่าไฟเองอยู่แล้ว  ปรับปรุงไฟโดยปรับเปลี่ยนหลอดมาใช้แบบประหยัดไฟ ค่าไฟที่ใช้ก้ลดลง รายได้ก็ลดลงสิ   หรือ อาจเพิ่ม เพราะต้องเพิ่มค่าความสว่าง แต่ก็คงไม่มาก   เพราะมาใช้ LED แล้ว       แล้วสนามแข่ง ไม่ได้ใช้ไฟบ่อย เหมือนพวกสนามซ้อมหรือสนามเช่านะ    ใช้เฉพาะแข่ง อาทิตย์ละครั้ง   เปิด  2 ชม นิดๆ     ปึนึงก็ตกแค่  100 กว่าชั่วโมงเอง        คร่าวๆ  ไฟ  Top brand  มัสโกหรือฟิลิป    2000w  .ให้ 200 ดวงแบบสว่างสุดๆ เลย     ใช้ไฟประมาณ  400kw  หน่วยละ 5 บาท     ค่าไฟตก 2000 บาทต่อชม  /  หรือสองแสนต่อปี       เทียบกับค่าทำไฟสนาม 30 ล้าน     กี่ปีถึงคืนทุนให้  กฟผ.   150 ปี  +/-     แม่เจ้า           แต่ถ้าทำเพื่อประชาสัมพันธ์ หรือ CSR  ให้การไฟฟ้า ก็พอเป็นไปได้ครับถึงเจตนารมย์       แต่ว่า กฟภ ยอมจ่ายขนาดนี้เลยหรือ    อันนี้แค่ 1 สนามนะครับ     พิมพ์ไปเรื่อยสงสัยไปเรื่อยครับ       แต่เป็นเรื่องดีครับที่จะมาช่วยบอลไทยไม่ว่าด้วยเหตุผลใดก็ตาม    
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2618/-4179

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 12:42:11 AM »

สุดยอดเลยครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Hero Member

คะแนนความรัก: +228/-330

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 06:09:45 AM »

ผมงง คือปกติสโมสรก็จ่ายค่าไฟเองอยู่แล้ว  ปรับปรุงไฟโดยปรับเปลี่ยนหลอดมาใช้แบบประหยัดไฟ ค่าไฟที่ใช้ก้ลดลง รายได้ก็ลดลงสิ   หรือ อาจเพิ่ม เพราะต้องเพิ่มค่าความสว่าง แต่ก็คงไม่มาก   เพราะมาใช้ LED แล้ว       แล้วสนามแข่ง ไม่ได้ใช้ไฟบ่อย เหมือนพวกสนามซ้อมหรือสนามเช่านะ    ใช้เฉพาะแข่ง อาทิตย์ละครั้ง   เปิด  2 ชม นิดๆ     ปึนึงก็ตกแค่  100 กว่าชั่วโมงเอง        คร่าวๆ  ไฟ  Top brand  มัสโกหรือฟิลิป    2000w  .ให้ 200 ดวงแบบสว่างสุดๆ เลย     ใช้ไฟประมาณ  400kw  หน่วยละ 5 บาท     ค่าไฟตก 2000 บาทต่อชม  /  หรือสองแสนต่อปี       เทียบกับค่าทำไฟสนาม 30 ล้าน     กี่ปีถึงคืนทุนให้  กฟผ.   150 ปี  +/-     แม่เจ้า           แต่ถ้าทำเพื่อประชาสัมพันธ์ หรือ CSR  ให้การไฟฟ้า ก็พอเป็นไปได้ครับถึงเจตนารมย์       แต่ว่า กฟภ ยอมจ่ายขนาดนี้เลยหรือ    อันนี้แค่ 1 สนามนะครับ     พิมพ์ไปเรื่อยสงสัยไปเรื่อยครับ       แต่เป็นเรื่องดีครับที่จะมาช่วยบอลไทยไม่ว่าด้วยเหตุผลใดก็ตาม     
ที่พูดมามีแต่ค่าไฟครับ แต่อย่าลืมค่าบริการสิครับ ค่าบริการอาจจะรวมถึงค่าติดตั้งบวกดอกเบี้ยน่าจะทผ่อนจ่ายแบบงวดรถนะ

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
Nuttyronal_34
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +271/-99

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 08:01:50 AM »

ท่าใดพอจะมีสเปคแต่ละสนาม ณ ปัจจุบัน รบกวนแชร์หน่อยครับ
Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1243/-690

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 09:19:48 AM »

เป็นโครงการที่ดี ครับ

ส่วนโมเดลธุรกิจ และค่าใช้จ่ายเป็นอย่างไร

ต้องรอดูเขามานำเสนอ กับสโมสรต่างๆ

ถ้าสโมสรต้อง ลงทุนเอง10ล้าน แต่เปลี่ยนมาเช่าใช้  อาจจะแค่หลักล้านต่อปีก็ได้
Sr. Member

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 09:42:47 AM »

ท่าใดพอจะมีสเปคแต่ละสนาม ณ ปัจจุบัน รบกวนแชร์หน่อยครับ

สเปคแต่ละสนามก็ทำตามสเปคไทยลีกแหละครับ  Emin 1200 lux     แต่ถ้าเอาสเปคใหม่จริงๆ ของ AFC  2018 ซึ่งไทยลีกยังไม่อัพเดท มันมีหลายองค์ประกอบในการออกแบบมาก  มากกว่าค่าลักซ์    ที่เน้นกันเหลือเกิน   ทั้งแสงแนวราบ  แสงแนวตั้งทั้ง 4 ทิศ ค่ายูนิฟอร์ม CRI Flicker   ค่าแสงแยงตา  มุมองศาที่ยอมรับ จุดติด  เยอะไปหมด   มาเน้นลักซ์กันอย่างเดียวต่อให้ทำถึง  5000 ลักซ์ ถ่ายออกมาก็ไม่สวยเหมือนต่างประเทศ     ที่ทำแค่ 1500 ลักซ์ หรือ 2000 ลักซ์ หรอกครับ        ดูฉบับเต็มๆ ในลิงค์ ได้ครับผมลงลิงค์มาให้  ของทั้ง สเปคไทยลีก  และ สเปค AFC ใหม่

https://www.thaileague.co.th/official/images/file_upload/Competition.%20Regulations%20Thai%20League%201%20-2019.pdf

http://www.the-afc.com/afc/documents/PdfFiles/afc-stadium-lighting-guide-2018

Nuttyronal_34
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +271/-99

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 02:56:50 PM »

สเปคแต่ละสนามก็ทำตามสเปคไทยลีกแหละครับ  Emin 1200 lux     แต่ถ้าเอาสเปคใหม่จริงๆ ของ AFC  2018 ซึ่งไทยลีกยังไม่อัพเดท มันมีหลายองค์ประกอบในการออกแบบมาก  มากกว่าค่าลักซ์    ที่เน้นกันเหลือเกิน   ทั้งแสงแนวราบ  แสงแนวตั้งทั้ง 4 ทิศ ค่ายูนิฟอร์ม CRI Flicker   ค่าแสงแยงตา  มุมองศาที่ยอมรับ จุดติด  เยอะไปหมด   มาเน้นลักซ์กันอย่างเดียวต่อให้ทำถึง  5000 ลักซ์ ถ่ายออกมาก็ไม่สวยเหมือนต่างประเทศ     ที่ทำแค่ 1500 ลักซ์ หรือ 2000 ลักซ์ หรอกครับ        ดูฉบับเต็มๆ ในลิงค์ ได้ครับผมลงลิงค์มาให้  ของทั้ง สเปคไทยลีก  และ สเปค AFC ใหม่

https://www.thaileague.co.th/official/images/file_upload/Competition.%20Regulations%20Thai%20League%201%20-2019.pdf

http://www.the-afc.com/afc/documents/PdfFiles/afc-stadium-lighting-guide-2018

ขอบคุณมากเลยครับ +
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +970/-198

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 04:45:11 PM »

ผมงง คือปกติสโมสรก็จ่ายค่าไฟเองอยู่แล้ว  ปรับปรุงไฟโดยปรับเปลี่ยนหลอดมาใช้แบบประหยัดไฟ ค่าไฟที่ใช้ก้ลดลง รายได้ก็ลดลงสิ   หรือ อาจเพิ่ม เพราะต้องเพิ่มค่าความสว่าง แต่ก็คงไม่มาก   เพราะมาใช้ LED แล้ว       แล้วสนามแข่ง ไม่ได้ใช้ไฟบ่อย เหมือนพวกสนามซ้อมหรือสนามเช่านะ    ใช้เฉพาะแข่ง อาทิตย์ละครั้ง   เปิด  2 ชม นิดๆ     ปึนึงก็ตกแค่  100 กว่าชั่วโมงเอง        คร่าวๆ  ไฟ  Top brand  มัสโกหรือฟิลิป    2000w  .ให้ 200 ดวงแบบสว่างสุดๆ เลย     ใช้ไฟประมาณ  400kw  หน่วยละ 5 บาท     ค่าไฟตก 2000 บาทต่อชม  /  หรือสองแสนต่อปี       เทียบกับค่าทำไฟสนาม 30 ล้าน     กี่ปีถึงคืนทุนให้  กฟผ.   150 ปี  +/-     แม่เจ้า           แต่ถ้าทำเพื่อประชาสัมพันธ์ หรือ CSR  ให้การไฟฟ้า ก็พอเป็นไปได้ครับถึงเจตนารมย์       แต่ว่า กฟภ ยอมจ่ายขนาดนี้เลยหรือ    อันนี้แค่ 1 สนามนะครับ     พิมพ์ไปเรื่อยสงสัยไปเรื่อยครับ       แต่เป็นเรื่องดีครับที่จะมาช่วยบอลไทยไม่ว่าด้วยเหตุผลใดก็ตาม     
ที่พูดมามีแต่ค่าไฟครับ แต่อย่าลืมค่าบริการสิครับ ค่าบริการอาจจะรวมถึงค่าติดตั้งบวกดอกเบี้ยน่าจะทผ่อนจ่ายแบบงวดรถนะ

ผมเคยทำงานอยู่ที่กรมอนุรักษ์พลังงาน สังกัดกระทรวงพลังงาน(หลายปีมาแล้ว)
จำได้ว่า กรมนี้เขามีกองทุนสนับสนุนหน่วยงาน องค์กร หรือแม้แต่เอกชนที่ใช้พลังงานไฟฟ้ามาก ๆ ในการที่จะลดการใช้พลังงานไฟฟ้าลงแต่ประสิทธิภาพงานเท่าเดิม เช่น การเปลี่ยนหลอดไฟทั้งระบบให้กินไฟน้อยลง โดยเขามีทุนสนับสนุนการลงทุนปรับปรุงตรงนี้ หากการใช้พลังงาน(ฟฟ้า)พลังงานลดลง ก็ได้รับการสนับสนุนเงินเพิมอีก โดยเขียนแผนงานเข้าไป ขอทุน ปัจจบันผมไม่แน่ใจว่ายังมีโครงการนี้อยู่ใหม่
Since 1999
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +499/-118

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 05:35:30 PM »

คือการแก้ที่ถูกจุด โดนใจอีก 1 โจทย์ใหญ่ของสมาคมฯ +1 ซิครับ
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +558/-495

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 05:52:55 PM »

เป็นโครงการที่ดี ครับ

ส่วนโมเดลธุรกิจ และค่าใช้จ่ายเป็นอย่างไร

ต้องรอดูเขามานำเสนอ กับสโมสรต่างๆ

ถ้าสโมสรต้อง ลงทุนเอง10ล้าน แต่เปลี่ยนมาเช่าใช้  อาจจะแค่หลักล้านต่อปีก็ได้

หลอดไฟน่าจะ led หมดละมังป่านนี้มันถูกลงเยอะละครับ เป็นฮาโลเจนเดิมนี่แพงระยับ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
istream
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +31/-23

ตัวอยู่ไกล แต่ใจไม่เคยห่างจากบอลไทย

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 26, 2019, 09:01:02 AM »

ทำไมมีแต่ผลงานเนี่ย คือยุคก่อนกินอย่างเดียวไม่ทำไรเลย แม้แต่นัดจัดกระชับมิตร

JaoKao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +234/-53

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2019, 10:36:21 AM »

คาดว่าเป็นส่วนหนึ่งของโครงการลดใช้พลังงานตามนโยบายของรัฐ เกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ (โลกร้อน) โดยการปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ไฟฟ้าให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น เหมือนเราเปลี่ยนไปใช้หลอด LED แทนหลอดไส้ หรือ หลอดฟลูออเรสเซนท์ที่บ้านนั่นแหล่ะครับ ประหยัดค่าไฟในแต่ละเดือนได้พอสมควร ในขณะที่ความสว่างยังเท่าเดิม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์