Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 23, 2019, 11:44:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: >>>>ฝ่ายจัดการแข่งขันไทยลีกทำไมมองข้ามสิ่งพวกนี้  (อ่าน 2776 ครั้ง)
Overseas_Shark (โอเวอร์ซี_ชาร์ค)
Hero Member

คะแนนความรัก: +1146/-884

!! พ่อข้าดาบหัก !! Uttaradit fc .

| | |
« เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 08:12:49 PM »

สังเกตุมานานตั้งแต่มีนักเตะไทยเข้าไปเล่นที่เจลีค

จะเห็นได้ว่าทางญี่ปุนเขาสร้างภาพลักษณ์และทำให้นักเตะไทยเรามีคุณค่าทางการตลาดพอสมควร

อย่างเช่น...เปิดตัวชนาธิป เกมส์แรก แจกธงชาติไทยให้แฟนๆ โบกสบัดกันเต็มสนาม

หลังเกมส์จับนักเตะไทยมาสัมพาษณ์ ออกสื่อ ส่งตรงมาถึงแฟนบอลชาวไทยทางสื่อมิเดีย

หลังจบเกมส์ระหว่างทีมที่มีนักเตะไทยทั้งสองทีม กล้องแพลนไปหาทั้งคู่ระหว่างและเสื้อหรือสนทนาหลังเกมส์

ทำให้แฟนบอลชาวไทยอย่างเราๆอยากติดตามเจลีคไปโดยปริยาย...บลาๆๆๆ ฯลฯ

สิ่งนี้ฝ่ายจัดการแข่งขันเรามองข้าม ไม่มีการสร้างคุณค่าอะไรเลยกับนักเตะชาติอาเซี่ยนเราในลีกเลย

น่าเสียดายแทน...ฮี่ฮี่ฮี่

thampitak su
Hero Member

คะแนนความรัก: +817/-475

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 09:11:17 PM »

เห็นดวย
Nakhoniqe Dunnesta
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +575/-405

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 10:02:42 PM »

เห็นด้วย สมควรเอาญี่ปุ่นเป็นแบบอย่างในหลาย ๆ เรื่อง

ChanaPat
อย่าบอกว่าตัวเองมีความเป็นกลาง ถ้ายังมีคำว่า "ของกู"
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +108/-83

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 10:08:24 PM »

เพราะเราคือไทย ให้ความสำคัญกับคนไทยด้วยกัน

เวลาคนไทยเราไปอยู่ต่างประเทศเราต้องยกมือไหว้ ถ้าไปจับมือทักทาย คนไทยจะประนามว่าไม่รักชาติ แต่พอฝรั่งมาอยู่เมืองไทยเขายกมือไหว้ เราก็ยกย่องชื่นชม 

นักฟุตบอลไทยลีกเหมือนจะเป็นมืออาชีพกันแล้ว >> จะเหลือแค่ผู้ตัดสินกับแฟนบอลนี่แหละ น่าเป็นห่วง
j@ckie
Chiangrai United
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +380/-61

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 11:42:29 PM »

ต้องถามว่าแฟนบอลไทยพร้อมที่จะโบกธงเวียดนาม พม่า ลาว ฟิลิปปินส์ ในสนามกันหรือยังครับ
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +381/-598

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 06:41:42 AM »

นอกจากเรื่องการตลาดแล้ว เรื่องการให้เกียรติชาติอื่น คนไทยเราบางส่วนยังมองข้ามไป ชอบคิดว่าตัวเองเหนือกว่า ลีกดีกว่า ไม่จำเป็นต้องให้เกียรติอะไร แค่ได้โควต้ามาก็บุญแล้ว โดยเฉพาะกับชาติที่ดูด้อยกว่าเรา
Nuttyronal_34
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +268/-91

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 08:25:51 AM »

เห็นด้วยครับ
kopke12
Newbie
*

คะแนนความรัก: +5/-4

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 08:28:32 AM »

ถ้าเราทำได้  ดีแน่นอนครับ  แต่อย่างว่าแหละครับ  เรามันหยิ่ง  ฮี่ๆ

ชนะก็เชียร์  เสมอก็บ่น  แพ้ก็ด่า  แฟนขาจรโว้ย  ฮี่ๆๆ
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1178/-1046

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 08:50:30 AM »

ผมมองว่าเรา เดินตาม เจ ลีค เเเบบผิดทางนะ
เราลืมไปเลยว่า เจ ลีค ยุคเเรกๆ คือ สร้าง ลีคให้เเกร่ง สร้างนักบอลไม่ให้กลัวต่างชาติ

เจ ลีค ยุคเเรก คือ เอา โค๊ชเก่งๆ มา เอานักบอลเก่งๆ อดีต ดาวดังมาช่วยพัฒนา ลีค ให้ลีคเเกร่งก่อน

เเต่เรา เดินตาม เจ ลีค นะปัจุบันคือ จะเอาเเต่ โปรโมท ลีคให้เป็น อาเซี่ยน NO.1 เเต่คุณภาพทีมยังเเย่  รูปเเบบการเล่นยังไทยๆ
ยิ่งไปเอาตัว พม่า เขมร มา ไม่ได้ช่วยพัฒนาคุณภาพลีคเลย

ถ้าหวังเเต่จะเอาการตลาด โดยไม่พัฒนาคุณภาพก่อน ลีคมันจะไม่ยั่งยืน

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
ghanthawong
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +50/-65

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 09:03:40 AM »

ผมมองว่าเรา เดินตาม เจ ลีค เเเบบผิดทางนะ
เราลืมไปเลยว่า เจ ลีค ยุคเเรกๆ คือ สร้าง ลีคให้เเกร่ง สร้างนักบอลไม่ให้กลัวต่างชาติ

เจ ลีค ยุคเเรก คือ เอา โค๊ชเก่งๆ มา เอานักบอลเก่งๆ อดีต ดาวดังมาช่วยพัฒนา ลีค ให้ลีคเเกร่งก่อน

เเต่เรา เดินตาม เจ ลีค นะปัจุบันคือ จะเอาเเต่ โปรโมท ลีคให้เป็น อาเซี่ยน NO.1 เเต่คุณภาพทีมยังเเย่  รูปเเบบการเล่นยังไทยๆ
ยิ่งไปเอาตัว พม่า เขมร มา ไม่ได้ช่วยพัฒนาคุณภาพลีคเลย

ถ้าหวังเเต่จะเอาการตลาด โดยไม่พัฒนาคุณภาพก่อน ลีคมันจะไม่ยั่งยืน
.

ไม่สงสัยที่ท่านได้กด+เยอะ(แต่ลบก็มี555)..ผมเห็นด้วยกับความคิดท่านครับ
boom40
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +29/-75

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 09:42:50 AM »

ผมสิ่งเหล่านี้เราสร้างควบคู่กันไปได้ครับ.. ลีกของเราก็ไม่ได้แย่ขนาดจนคนดูดูแล้วไม่อยากติดตาม.. เพียงแต่เราต้องสร้างลีกให้แกร่งขึ้น.. เกมแข่งขันดูสนุกน่าติดตาม.. ควบคู่ไปกับการโปรโมทลีกแบบญี่ปุ่นที่ทำในปัจจุบัน.. ขอให้เริ่มลงมือทำเท่านั้นครับมองประเด็นให้ออกว่าเราต้องเริ่มตรงไหนก่อนเริ่มพัฒนาลีกก่อนหรือการโปรโมทก่อน.. หรือควบคู่กันไปผมว่ามันคือการพัฒนาในทางบวกครับ
KOKO SANG
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +29/-49

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 10:34:44 AM »

ผมสิ่งเหล่านี้เราสร้างควบคู่กันไปได้ครับ.. ลีกของเราก็ไม่ได้แย่ขนาดจนคนดูดูแล้วไม่อยากติดตาม.. เพียงแต่เราต้องสร้างลีกให้แกร่งขึ้น.. เกมแข่งขันดูสนุกน่าติดตาม.. ควบคู่ไปกับการโปรโมทลีกแบบญี่ปุ่นที่ทำในปัจจุบัน.. ขอให้เริ่มลงมือทำเท่านั้นครับมองประเด็นให้ออกว่าเราต้องเริ่มตรงไหนก่อนเริ่มพัฒนาลีกก่อนหรือการโปรโมทก่อน.. หรือควบคู่กันไปผมว่ามันคือการพัฒนาในทางบวกครับ

รักเดียวตลอดกาล
WHITE WOLF
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +151/-56

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 10:35:22 AM »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ผมรักบอลไทย ผมเชียร์บอลไทย ผมรักประเทศไทย
KOKO SANG
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +29/-49

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 10:37:23 AM »

เเต่เรา เดินตาม เจ ลีค นะปัจุบันคือ จะเอาเเต่ โปรโมท ลีคให้เป็น อาเซี่ยน NO.1 เเต่คุณภาพทีมยังเเย่  รูปเเบบการเล่นยังไทยๆ

ไทยลีก เคยทำมาแล้วครับ เอาโค็ชเก่งๆ นักเตะเก่งๆ มาเล่น สมัย เมื่อเกือบ 10 ปี ก่อน ลองไปหาข้อมูลดูครับ เดี๋ยวไทยลีกจะเก่งขึ้นเอง นะผมว่า

รักเดียวตลอดกาล
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +241/-378

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 11:04:32 AM »

เรายังสู้การตลาดเจลีกไม่ได้
gopher
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +114/-65

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 11:14:31 AM »

ใครเป็นฝ่ายการตลาดสมาคม
marvis
Newbie
*

คะแนนความรัก: +24/-63

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 11:16:13 AM »

เพราะเราคือไทย ให้ความสำคัญกับคนไทยด้วยกัน

เวลาคนไทยเราไปอยู่ต่างประเทศเราต้องยกมือไหว้ ถ้าไปจับมือทักทาย คนไทยจะประนามว่าไม่รักชาติ แต่พอฝรั่งมาอยู่เมืองไทยเขายกมือไหว้ เราก็ยกย่องชื่นชม 

ผมไม่เคยเห็นคนว่าแบบนี้เลยนะ
Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1238/-689

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 11:35:41 AM »

ตอนนี้ บ.ไทยลีก ทำงานแค่จัดการแข่งขัน ก็ปวดหัว แล้วมั้งครับ

การทำการตลาด จึงยังแย่อยู่....
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +530/-461

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 11:50:33 AM »

plan B ไม่รู้มุดหัวอยู่ใหน เอาจริงๆ นะ หรือ ไม่มี scope พวกนี้อยู่เลย ถ้าไม่มีละแย่มากๆ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
boboon
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-2

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 03:16:28 PM »

ต้องยอมรับจริงๆว่ากระแสบอลไทยลีกในบ้านเราตกลงครับ
ทีมการตลาดคงต้องแก้กันโดยเร็ว การใช้ซุปตาจากชาติในอาเซียนมาโปรมทก็เป็นแนวทางน่าสนใจ แต่ก็ไม่รู้ว่าผลลัพธ์คุ้มค่าไหม
เคยได้ยินคนพูดว่า ไทยลีก เป็นลีกสำหรับนักเตะต่างชาติที่ต้องการใช้เป็นทางผ่านสู่ลีกยุโรประดับB หรือดิวิชั่นรองๆ ก็อยากให้เน้นแนวทางนี้ด้วย
เพื่อ run วงการ

|||| | |  |  |   |   |    |     |      |      |       |     THAILAND   |         |        |       |      |     |    |   |  | | |||||
Nuttyronal_34
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +268/-91

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 04:31:16 PM »

ตอนนี้มีประเทศไหนในอาเซียนที่ซื้อลิขสิทธิ์ไทยลีกแล้วครับ ?
tcc3350
Full Member

คะแนนความรัก: +69/-117

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 08:41:06 PM »

เค้าจะว่าสร้างภาพ....มันต้องโรยด้วยกลีบดาวเรืองตอนออกจากอุโมงค์มาลงสนามสิ !!
Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Sr. Member

คะแนนความรัก: +86/-187

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 09:59:51 PM »

ถ้าตามแนว เจลีก สมควร
ยังประทับใจไม่หาย ต้อนรับนักเตะไทย เปิดตัว อลัง   เหมิอนผู้มีเกียรติ สุด
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Sr. Member

คะแนนความรัก: +153/-159

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 10:31:50 PM »

ฝันไปเหอะ เรื่องให้เกียรติ ในเมื่อทัศนคติเรายังเหยียดอาเซียนบางประเทศอยู่เลย ไม่พอ บางทียังเหยียดคนไทยด้วยกันเอง

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +839/-292

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 10:42:13 PM »

จริงๆ สิ่งเหล่านี้ บ.ไทยลีก ต้องเรียกทรู มาคุยครับเพราะเป็นคนทำโปรดักเรื่องการตลาดไทยลีกครับ เรื่องพรีวิว ทรูก็ทำอยู่นะผมเห็น รู้สึกมีของ2-3ตัว คือที่ตามสัมภาษณ์ตัวต่างชาติกับชีวิตในไทยอะไรบลาๆๆ รายการไทยลีกเวิลด์ กับที่ นักเตะแต่ละสโมสรพาเทียวในจังหวัดเพื่อโปรโมททืมและสถานที่ท่องเที่ยว รายการไทยลีกเที่ยวไทยแลนด์ และก็ไทยลีกทีมแบทเทิล ซึ่งมันไม่รู้ออกอากาศช่วงไหนอะไรยังไง ทรูไม่ประชาสัมพันธ์เท่าไร

และเพจไทยลีกก็ไม่ได้เอาลงในเพจหลัก จริงๆ บ.ไทยลีก ควรมีช่องยูทูปของตัวเองได้แล้วหรือช่องกีฬาบนทีวีดิจิตอลที่เป็นของไทยลีกเองเพื่อเป็นช่องทางทำประชาสัมพันธ์ หาเงินจากผู้สนับสนุนให้มากกว่านี้ได้อีกแน่ๆ ถ้าคิดจะทำ โดยมีทรูเป็นคนทำโปรดัก

EP.5 เธŠเธฑเธขเธ™เธฒเธ— เธฎเธญเธฃเนŒเธ™เธšเธดเธฅ l เน„เธ—เธขเธฅเธตเธเน€เธ—เธตเนˆเธขเธงเน„เธ—เธขเนเธฅเธ™เธ”เนŒ Season2

THAI LEAGUE WORLD 2019 ep 15/2 เธ„เธงเธฒเธกเธ—เน‰เธฒเธ—เธฒเธขเธšเธ™เน€เธงเธ—เธตเน„เธ—เธขเธฅเธตเธเธ‚เธญเธ‡ Dang Van Lam เน€เธญเธชเธ‹เธตเธˆเธต เน€เธกเธทเธญเธ‡เธ—เธญเธ‡ เธขเธนเน„เธ™เน€เธ•เน‡เธ”

เธซเธ™เธญเธ‡เธšเธฑเธง เธžเธดเธŠเธ เน€เธญเธŸเธ‹เธต [เน„เธ—เธขเธฅเธตเธเธ—เธตเธกเนเธšเธ—เน€เธ—เธดเธฅ EP.18]

Overseas_Shark (โอเวอร์ซี_ชาร์ค)
Hero Member

คะแนนความรัก: +1146/-884

!! พ่อข้าดาบหัก !! Uttaradit fc .

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 10:54:19 PM »

จริงๆ สิ่งเหล่านี้ บ.ไทยลีก ต้องเรียกทรู มาคุยครับเพราะเป็นคนทำโปรดักเรื่องการตลาดไทยลีกครับ เรื่องพรีวิว ทรูก็ทำอยู่นะผมเห็น รู้สึกมีของ2-3ตัว คือที่ตามสัมภาษณ์ตัวต่างชาติกับชีวิตในไทยอะไรบลาๆๆ รายการไทยลีกเวิลด์ กับที่ นักเตะแต่ละสโมสรพาเทียวในจังหวัดเพื่อโปรโมททืมและสถานที่ท่องเที่ยว รายการไทยลีกเที่ยวไทยแลนด์ และก็ไทยลีกทีมแบทเทิล ซึ่งมันไม่รู้ออกอากาศช่วงไหนอะไรยังไง ทรูไม่ประชาสัมพันธ์เท่าไร

และเพจไทยลีกก็ไม่ได้เอาลงในเพจหลัก จริงๆ บ.ไทยลีก ควรมีช่องยูทูปของตัวเองได้แล้วหรือช่องกีฬาบนทีวีดิจิตอลที่เป็นของไทยลีกเองเพื่อเป็นช่องทางทำประชาสัมพันธ์ หาเงินจากผู้สนับสนุนให้มากกว่านี้ได้อีกแน่ๆ ถ้าคิดจะทำ โดยมีทรูเป็นคนทำโปรดัก

EP.5 เธŠเธฑเธขเธ™เธฒเธ— เธฎเธญเธฃเนŒเธ™เธšเธดเธฅ l เน„เธ—เธขเธฅเธตเธเน€เธ—เธตเนˆเธขเธงเน„เธ—เธขเนเธฅเธ™เธ”เนŒ Season2

THAI LEAGUE WORLD 2019 ep 15/2 เธ„เธงเธฒเธกเธ—เน‰เธฒเธ—เธฒเธขเธšเธ™เน€เธงเธ—เธตเน„เธ—เธขเธฅเธตเธเธ‚เธญเธ‡ Dang Van Lam เน€เธญเธชเธ‹เธตเธˆเธต เน€เธกเธทเธญเธ‡เธ—เธญเธ‡ เธขเธนเน„เธ™เน€เธ•เน‡เธ”

เธซเธ™เธญเธ‡เธšเธฑเธง เธžเธดเธŠเธ เน€เธญเธŸเธ‹เธต [เน„เธ—เธขเธฅเธตเธเธ—เธตเธกเนเธšเธ—เน€เธ—เธดเธฅ EP.18]

ไทยลีกเวิร์ด มันเป็นรายการ หากใครพลาดเวลานั้นก็ไม่ได้ดู

แต่ตรงนี้มันรายการสดและต่อเนื่องจากเกมส์การแข่งขันในวันนั้นๆ

ทำให้ผู้ชมเกมส์ไทยลีกทางทีวีไม่พลาดและได้รับสารไปเต็มๆ ฮี่ฮี่ฮี่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์