Thailandsusu Webboard
เมษายน 26, 2019, 09:30:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิญญาณเพื่อนกลับมาบอกเรื่องค้างคาใจ  (อ่าน 1676 ครั้ง)
Piya Ngium
กิเลนผยอง หงส์ผงาด ขุนศึกช้างชาติไทย
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +547/-504

แฟนเมืองทอง เชียร์ลิเวอร์พูล สู้สู้ไทยแลนด์

| | |
« เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 08:13:44 PM »

ผมตัดสินใจอยู่2สัปดาห์ว่าจะเขียนเรื่องนี้ดีไหม
มันเป็นเรื่องแปลกที่ผมไม่เคยสนใจเลย
แต่มันดันมาเกิดขึ้นกับเพื่อนผมที่เพิ่งเสียชีวิต
ตัดสินใจว่าเขียนก็เขียนเพื่อแชร์เป็นประสบการณ์
ก่อนอื่นออกตัวก่อนนะครับว่าเรื่องนี้โปรดใช้วิจรณญาณในการอ่านครับ
ผมเองเป็นคนเชื่อในพระพุทธศาสนาอย่างมาก
จึงไม่เคยใส่ใจหรือสนใจเรื่อง ผี ดวง หมอดู ไสยศาสตร์
โชคลาภ ผมเชื่อเรื่องกรรม100%

เริ่มเรื่องเลยครับ เมื่อประมาณ2สัปดาห์ก่อน
ผมตื่นมาแต่เช้า นั่งดูข่าวเช้ากับแม่ผมเป็นปกติทุกวัน
มีข่าวหนึ่ง เนื้อข่าวบอกว่าหนุ่มแบงค์ตกงานฆ่าตัวตาย
แม่ผมก็พูดขึ้นมาว่า "ทำไม่ไม่รู้จักคิด ชีวิตมีค่า
จะทำลายตัวเองทำไม ปัญหามีทางออกเสมอ"
ผมก็บอกแม่ผมว่า "คนเรานะ ทุกคนรู้ว่าการฆ่าตัวตาย
เป็นเรื่องไม่ควรกระทำ เป็นบาป แต่เราไม่รู้หร็อก
ว่าในวินาทีที่เขาตัดสินใจทำ เขาคิดอะไร เขาอาจจะ
จิตหลุดจนควบคุมสติไม่ได้ก็เป็นได้"
พอจบข่าว นักข่าวได้กล่าวคำแสดงความเสียใจต่อ
ครอบครัวผู้เสียชีวิต มันสะดุดหูผมมาก เพราะ
ทั่งชื่อและนามสกุลของผู้เสียชีวิตมันเหมือนกับ
เพื่อนผมสมันมัธยมแป๊ะ (ที่ผมจำได้เพราะผม
เป็นคนประสานงานเพื่อนในห้องเวลามีงานต่างๆของโรงเรียน)
เอาหละสิ ใจผมตุ้มๆต่อมๆ เดินออกจากห้องดูทีวี
มาเงียบๆ ไม่กล้าคิดว่าจะเป็นเพื่อนผม เภาวนาว่าไม่ใช่
คนชื่อ/นามสกุลเหมือนกัน มีเยอะแยะ อาจจะไม่ใช่
ผมเริ่มค้นหาข่าวย้อนหลังไปเจอในเพจไทยรัฐ
สิ่งที่พบในข่าวที่ตรงและชี้เป้าไปที่เพื่นผมคือ
ชื่อ นามสกุล อายุ ชื่ลูกชาย ทำงานแบงค์ ตกงาน
รุ่นสีรถที่ใช้ ที่เกิดเหตุ 99% ใช่แน่ๆ เช้านั้นเป็นวันเสาร์
ผมไม่เกรงใจใครแล้ว เพื่อนผมหลายๆคนคงยังนอนอยู่
ผมไล่โทรหาทีละคนแล้วถามว่าใครรู้บ้าง ว่าผู้ตาย
ใช่เพื่อนเรารึเปล่า ลงไปถามในไลน์กลุ่ม แต่ผมก็ยังไม่
สรุปว่าใช่เพราะยังไม่รู้แน่ชัด

เพื่อนคนนี้สมัยเรียนเขาจะเงียบๆ เลยไม่ค่อยสนิทกับใคร
มาตอนหลังๆเขามาช่วยงานเลี้ยงรุ่นบ่อยๆเลยได้คุย
กับเพื่อนๆมากขึ้น แต่ก็ไม่มีใครเคยไปบ้านเขาเลย
ก็เริ่มมึนๆและ จนประมาณ4โมงเย็น เพื่อนผมคนนึง
ชื่อ"แกว"ไม่เคยมางานเลี้ยงรุ่นเลยแต่มันอยู่ในกลุ่มไลน์
มันโทรมาหาผม บอก "เดี๋ยวกูไปตามข่าวให้ ที่เกิดเหตุในข่าว
มันอยู่ใกล้บ้านกู" แกวปั่นจักรยานไปที่รถที่เกิดเหตุ
(เพื่อนผมมันฆ่าตัวตายในรถ)ตามข่าวบอกศพตายมา3วันแล้ว
รถยังคงจอดอยู่ที่เดิม แกวไปถามชาวบ้าแถวนั้น
ได้ความว่า คนตายบ้านอยู่ปากทางหมู่บ้าน แต่รถจอดท้ายหมู่บ้าน
แกวเลยตามไปที่บ้านและเจอญาติคนตาย เขาให้เบอร์ติดต่อมา และแกวมันเลยส่งต่อให้ผมประสานต่อ

ผมไม่รั้งรอโทรคุยกับคุณป้าจนได้เรื่องแน่ชัดว่าเพื่อนเรา
ศพยังอยู่ที่ รพ. แต่ทางญาติจองวัดไว้เรียบร้อยแล้ว
จะรับศพออกวันจันทร์  ผมวางหูไปแป๊บเดียว ประมาณ2ทุ่ม ไอแกวโทรหาผม

แกว : หนุ่ม มึงโทรไปบอกป้าหน่อย ให้ทำพิธีเชิญดวงวิญญาณกลับบ้านด้วย
ผม :  มึงพูดอะไรของมึง มึงรู้ได้งัยว่าเขายังไม่เชิญ
เก็บศพตั้งแต่เมื่อวานแล้ว
แกว : มันตามกูมาบ้านเนี้ย จะเชิญได้งัยวะ
ผม : มึงไม่ต้องมาหลอกกู กูไม่กลัวหร็อก
แกว : กูไม่ได้หลอก เมียกูเห็น คนขับเท็กซี่ก็เห็น เมียกูกลับมาเห็นยืนเกาะรั้วอยู่
ผม : แล้วเมียมึงรู้เรื่องเปล่า
แกว : มันเพิ่งกลับมายังไม่ได้คุยกัน มันมาถามกู
         ว่าเพื่อนมาบ้านรึเปล่าแต่ไม่น่าจะเป็นคน
         เพราะพอรถจอดที่เห็นยืนหน้าบ้านก็หายไป

แกวมันบอกว่าเมียมันมี เซนต์เรื่อวพวกนี้ มีหลายเหตุการณ์แล้ว
ผมเลยโทรกลับไปหาป้า...ป้าตกใจเลย บอกยังไม่ได้ทำพิธี
เชิญดวงวิณญาณเลย ว่าจะทำวันจันทร์

เรื่องนี้ผมเองก็ยังรู้สึกเฉยๆอยู่ เพราะบอกแล้วไม่ค่อยสนใจ
แต่ไอแกวก็ไมมีเหตุผลอะไรจะมาโกหก เมียมันอาจตาฝาดก็ได้

แต่เรื่องไม่น่าเชื่อมีมากกว่านั้นอีก วันจันทร์ สวดวันแรก
ผมกับแกวไม่ได้ไปเพราะติดธุระทั้งคู่ แล้วเพื่อนๆตกลงกันแล้ว
ว่าจะไปกันในวันอังคาร ขอเป็นเจ้าภาพในวันนั้น

วันจันทร์ ประมาณ2ทุ่มไอแกวโทรมาหาผมอีก

แกว : หนุ่ม ไอเจ๋อมาหากูอีกแล้ว
ผม  : อ้าวป้าเขาเชิญกลับบ้านแล้วนี่ มันชอบมึงมั้ง
แกว : ไม่ใช่เรื่องนั้น มันมาบอกเมียกู ให้ฝากบอก
          เพื่อนคนที่ฝากเช่าพระด้วย ว่าทำให้ไม่ได้แล้ว
ผม : แล้วใครวะที่ให้บอกอะ เมียกูบอกว่าสื่อแบบรู้เองในสมอง
        ไม่ใช่พูด เลยบอกเป็นคำเฉพาะหรือชื่อคนไม่ได้
ผม  :   เดียวกูลองถามคนที่ไปงานดูว่าใครคุยกับมันเรื่องพระบ้าง

ผมโทรไปหาเพื่อนที่ไปงานในวันนี้มีอยู5-6คน แล้วมีคนที่
เล่นพระเครื่องคนนึง กับคนที่ขายพระเครื่องที่ท่าพระจันทร์อีกคน
ปรากฏว่าไม่มีใครรู้เรื่องเลย ไม่เคยคุยสักนิด
เอาเว้ยที่นี้มืดแปดด้าน ก็เลยบอกแกวไปว่า
พรุ่งนี้มึงมางานมึงก็บอกมันละกันว่าไม่ต้องทำแล้ว
ให้เพื่อนไปให้สงบไม่ต้องห่วงอะไรแล้ว

วันอังคารเป็นวันที่พวกเราเป็นเจ้าภาพ เพื่อนๆมากันประมาณ20คน
ก็ไม่มีอะไรนะ แกวก็จุดธูปบอกตามที่คุยกันไว้
งานสวดจบ แยกย้ายกันกลับบ้าน 3ทุ่ม แกวโทรหาผมอีกเที่ยวนี่มาบอกว่า คนที่ฝากเช่าพระมาที่งาน
ผมเกรียน ใส่แว่นกรอบดำ นั่งเก้าอี้ตัวริม
ผมประมวนภาพในสมองเลย ใครว๊ะ โฟรกัสไปที่คนเดียวเลย
"ไอเลอะ"...เพื่อนจากระยอง มันกำลังจับรถกลับ
คินนั้นผมยังไม่โทรหามัน กลัวมันตกใจ ถ้าใช่มันนะ
ผมตัดสินใจโทรหาเช้าวันพุธ ปรากฏว่าเป็นไอเลอะจริงๆด้วย

มันฝากเพื่อนที่เสียชีวิตเช่าพระให้ตั้งแต่งานเลี้ยงรุ่น
ตอนปลายปีที่แล้ว แต่เพื่อนยังหาให้ไม่ได้ เลยน่าจะรู้สึกติดค้าง
ผมเลยบอกให้เลอะทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้และยกเลิกคำสัญญาซะ
วันเผาไอเลอะบึ่งรถจากระยองมาอีกรอบ เรื่องก็จบเรียบร้อย

มันเป็นเรื่องแปลกมากๆ ไอแกวไม่มีทางรู้เรื่องนี้แน่ๆ
เพราะมันไม่เคยมางานโรงเรียนเลยแม้แต่ครั้งเดียว
มันจะไปคุยกันตอนไหน...วันๆแมร่งอยู่กับเมียตลอด

สุดท้าย ขอให้เพื่อนผู้เสียชีวิต ไปอย่าง สงบ สุข สู่สุคติด้วยเทอญ

hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +339/-474

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 10:39:36 PM »

คนไม่เจอกับตัว มักจะชอบว่าคนอื่นงมงาย ไร้สาระ ไม่มีจริง ลบหลู่บ้างละ
สู่สุขคติ อยู่ในภพภูมิที่ดี หากมีทุกข์ก็ขอให้พ้นทุกข์ด้วยครับ

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
K.L.U
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +81/-42

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2019, 11:02:37 PM »

เพื่อนผม เรียนเทคนิคจบปวส แยกย้ายกันทำงาน

ผมมาเรียนต่อ ป.ตรี  ส่วนเพื่อนผมไปทำงาน โรงงานแถวลาดกระบัง

ปีใหม่กลับบ้าน เลี้ยงรุ่น ได้ข่าวว่าเพื่อนผม ขับมอไซชนท้ายรถสิบล้อแถวบางนา

ตั้งแต่รู้ข่าว มันมาเข้าฝันผมทุกคืน  มาแบบใส่ชุดขาวบาง และ หน้าตามีแต่เลือดบ้าง

ทุกวันพระผมจะใส่บาตรให้เพื่อน ผมสนิทกันเพราะพักหอเดียวกัน มันชอบยืมเงินผมไปซื้อเหล้า

แต่งานศพผมไม่ได้ไปช่วยงานเลย
nolife
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +182/-48

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 08:00:07 AM »

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ

คิดว่าโพสถ่อยๆแล้วเท่ห์เหรอ..

WHITE WOLF
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +148/-52

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 09:48:24 AM »

อ่าน เพลินเลย +

ผมรักบอลไทย ผมเชียร์บอลไทย ผมรักประเทศไทย
schanaider
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +52/-56

Drummer

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 09:49:52 AM »

+1 เอาไป 5 กะโหลก

Hooligan
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +151/-102

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 12:04:07 PM »

อ่านซะเสียวสันหลังเลย
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +239/-223

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 12:34:10 PM »

คิดสั้นเพราะคิดว่าตายแล้วสูญ แต่จริงๆแล้วคือเคลื่อนย้ายจากโลกมนุษย์ ไปยังโลกหลังความตาย ซึ่ง น่าวังเวงยิ่งกว่า
chaiyaphum city
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +33/-33

อัดให้เละ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 12:47:35 PM »

เรื่องนี้สุดจริง เพราะแฟนผมก็มีเซนต์เรื่องแบบนี้

พลิกแพลงได้ อะไรดีก็ทำไป ใช้ชีวิตให้คุ้ม
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +949/-189

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 04:12:47 PM »

เคยเจอเรื่องคลับคล้ายคลับคลาแบบนี้กับตัวเอง แต่ออกแนวฝันมากกว่า เพราะผมชอบฝันฝันทุกคืน

...ตอนจบ ม.6 ใหม่ๆ เพื่อนสสนิทผม มี 5 -6 คน ผมเข้ากรุงเรียนราม
สมัยนั้นติดต่อกันด้วยเขียนจดหมาย คืนหนึ่งในเดือนพ.ค.36 ผมสะดุ้งตื่น กับความฝันตัวเองความรวมว่า "ไอ้ต๋อย เพื่อนสนิทแวะมาหาที่กรุงเทพ"
พอตกเย็นเลิกเรียน อาของผมที่ผมมาอาศัยอยู่ด้วยที่กทม. เอาจดหมายจากเพื่อนอีกคน ให้...ไอ้วัช เขียนจดหมายแจ้งข่าว ใจความว่า "ไอ้ต๋อยจากพวกเราไปแล้ว ด้วยโรคมะเร็งเม็ดเลือด"
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +234/-371

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 05:15:13 PM »

คิดสั้นเพราะคิดว่าตายแล้วสูญ แต่จริงๆแล้วคือเคลื่อนย้ายจากโลกมนุษย์ ไปยังโลกหลังความตาย ซึ่ง น่าวังเวงยิ่งกว่า

หนีเสือปะจระเข้
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1151/-1887

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: วันนี้ เวลา 01:33:38 PM »

คุณรู้จักคนที่ฆ่าตัวตายมาแล้วทั้ง 3 คน  คนแรกเป็นตชด อยู่ใต้ ยิงปากตัวเอง  ที่อำเภอธารโตจังหวัดยะลา คนที่สองเป็น น้องเตะฟุตซอลด้วยกัน ผูกคอตาย             คนที่ 3 ล่าสุด เป็นสาวเชียร์เบียร์ที่ร้านแห่งหนึ่ง ในจังหวัดอุบล  ผูกคอตาย

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์