Thailandsusu Webboard
กรกฎาคม 22, 2019, 08:26:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งดีๆยังมีอยู่  (อ่าน 1494 ครั้ง)
olebboy
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-5

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 02:19:41 PM »

จากเหตุการณ์ที่ไทยแพ้เวียดนามแบบที่คนไทยทุกคนต้องช็อก เพราะไม่ใช่แค่สกอร์แต่เราแพ้ทั้งหมด ซึ่งสำหรับผมแล้วมันยากเกินกว่าจะรับได้แต่ก็ต้องทำใจยอมรับว่าเวียดนามได้แซงเราไปแล้ว

แต่จากเหตุการณ์นี้มันก็ทำให้ผมในฐานะแฟนบอลคนหนึ่ง ได้มองเห็นอะไรหลายๆอย่าง

1. ไทยไม่ได้อ่อนลง

แต่เป็นเวียดนามที่มีการพัฒนาแซงไทยต่างหาก ซึ่งถ้าถามว่าเราเอาผู้เล่น u 23 หรือชุดใหญ่ ของไทย ของไปเจอกับ พม่า มาเลย์ หรือ อินโด  ผมเชื่อว่าจะชนะเหมือนเดิม แต่ถ้าเราไปเจอทีมอย่างญี่ปุ่น เกาหลี ผมบอกได้เลยว่าเราจะโดนบุก และจะแพ้เหมือนเดิมขึ้นอยู่ว่าจะแพ้มากแพ้น้อยเท่านั้น

ในทางกลับกัน ถ้าเวียดนามชุดนี้ ไปเจอทีมย่านอาเซี่ยนเวียดนามก็จะตบหมดเช่นกัน แต่ที่แตกต่างจากไทยคือเมื่อเวียดนามไปเจอกับทีมอันดับต้นๆของเอเชีย เวียดนามกลับสู้ได้ทุกทีม ย้ำว่าทุกทีม ซึ่งมันแตกต่างกับไทยที่ไม่ว่าจะอยู่ในยุคที่พีคแค่ไหนเราก็ไม่สามารถต่อกรกับทีมต้นๆในเอเชียได้เลย โดยเฉพาะญี่ปุ่น เกาหลี

ไทยเรายังเหนือกว่าทีมอื่นๆในอาเซี่ยนเหมือนเดิมแต่เป็นเวียดนามที่พัฒนาแซงหน้าไปชนิดที่ไทยไม่เคยทำได้มาก่อน

2. เราจะสู้ทีมในเอเชียได้
ถึงตอนนี้คุณอาจจะว่าผมบ้าเพราะบอลเพิ่งแพ้แบบเละเทะมา แต่ลองคิดดูนะครับเวียดนามเขาทำได้ ทำไมไทยที่ (เมื่อก่อน) เคยเหนือกว่าเขา ทำไมเราจะทำไม่ได้ อยากให้เราปรับทัศนะคติที่ว่าเราตามหลังญี่ปุ่นเป็นสิบๆปี (ซึ่งก็จริง) ถ้าเราพัฒนาได้ญี่ปุ่นก็คงพัฒนาและแซงเราไปไกล ไม่มีทางที่ไทยจะตามทันแน่นอน แต่เวียดนามได้พิสูจน์แล้วว่ามันไม่จริง  ผมดูเอเชี่ยนคัพนัดเจอญี่ปุ่นบอกได้เลยว่าญี่ปุ่นมีสิทธิ์แพ้ได้เช่นกัน ซึ่งสถิติหลังเกม คือเวียดนามยิงมากกว่าญี่ปุ่นด้วยซ้ำ

อยากให้ทางสมาคมอันดับแรกยอมรับและไม่ต้องหาข้ออ้าง จากนั้นรีบมานั่งคุยกันหาแนวทาง วิธีการ หรือนำจุดที่เป็นจุดแข็งของเวียดนามมาปรับใช้และปรับจูนให้เข้ากับนักเตะไทย รวมถึงการหาโค้ชที่เหมาะสม (ส่วนตัวอยากให้ลองโค้ชญี่ปุ่น ที่มีสไตล์การเข้าทำที่หลากหลาย เกาหลีไม่เอาเดี๋ยวซ้ำครับ) และขอความร่วมมือกันทั้งในสโมสรและทีมชาติให้มีแนวปฏิบัติไปในทางเดียวกัน

ผมเชื่อว่าเราจะสามารถกลับไปเทียบเท่ากับเวียดนามได้อีกครั้ง หากเราสามารถกลับไปชนะเวียดนามได้บ่อยๆเหมือนแต่ก่อนอีก นั่นหมายความว่าตอนนั้นเราก็สู้ญี่ปุ่น หรือเกาหลีได้เช่นกัน

ส่วนตัวผมมองว่าเป็นข้อดีที่เวียดนามนามแกร่งขึ้นมา เพราะมันจะทำให้อาเซี่ยนไม่ใช่หมูอีกต่อไป

* Untitled.jpg (37.25 KB, 633x653 - ดู 1142 ครั้ง.)
ผู้พันหิ่งห้อย
คบพี่เสือไว้ ไม่ผิดหวัง ฮี่ๆ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +781/-512

จับหอยสองมือ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 02:32:22 PM »

เขาเก่งขึ้นอะเวียดนาม

ไม่หล่อแถมจนพร้อมพาทุกคนลำบาก
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +238/-376

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 03:30:19 PM »

ไทยแลนด์ สู้สู้
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +349/-481

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 04:26:24 PM »

สิ่งสำคัญคือความต่อเนื่องกันของชุดทุกๆชุด
มีผลผลิตส่งต่อถึงกัน อาจจะไม่มากแต่ก็ไม่ควรน้อยจนเกินไป
เด็กๆ เก่ง พอโตขึ้นหน่อย เจ็บบ้าง หลงทางบ้าง หยุดพัฒนาบ้าง... นี่แหละคือวิถีไทยแบบเดิมๆ

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +65/-32

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 04:30:07 PM »

เขากระหายในชัยชนะมากกว่าเราครับ ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
ิballvat
Full Member

คะแนนความรัก: +92/-534

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 07:02:52 PM »

เวปนี้  ใครโพสอะไร เกี่ยวกับเวียดนาม ให้เพราๆๆๆหน่อย   เพราะเวปนี้เขาถือ  อย่าอวยเวียดนามมาก  ให้อวยไทยเข้าไว้
olebboy
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-5

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 07:21:50 PM »

เวปนี้  ใครโพสอะไร เกี่ยวกับเวียดนาม ให้เพราๆๆๆหน่อย   เพราะเวปนี้เขาถือ  อย่าอวยเวียดนามมาก  ให้อวยไทยเข้าไว้
ผมไม่ได้อวยนะ แค่เสนอแนวคิดอีกด้านหนึ่งที่ไม่ทำให้เรารู้สึกหมดหวังครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์