Thailandsusu Webboard
เมษายน 20, 2019, 01:29:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเคลื่อนที่ การเข้าทำ รูปแบบการเล่นของวีลีก  (อ่าน 2287 ครั้ง)
Playmaker_No.10
Full Member

คะแนนความรัก: +30/-37

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 08:38:46 PM »

ผมเอาไฮไลท์ของฟุตบอลวีลีกมาให้ดูครับ
ลองสังเกตวิธีการเล่น การเคลื่อนที่ ทักษะของนักเตะเวียตนามดูนะครับ จะเห็นได้ว่าทักษะเขาค่อนข้างดีเลยนะครับ
ลักษณะการเล่นจะคล้ายคลึงกับทีมชาติเลย

แต่ที่ผมเห็นความแตกต่างที่ค่อนข้างชัดเจนระหว่างนักเตะไทยกับเวียตนามคือเรื่องการเลี้ยงบอลครับ ผู้เล่นเวียตนามจะมีความกล้าที่จะเลี้ยงกินตัวมากกว่านักเตะไทย ถ้าเป็นนักเตะไทยในลีกแทบจะไม่ค่อยกล้าเลี้ยงเท่าไหร่ ไม่แน่ใจว่าเป็นแท็กติกของโค้ช หรือเป็นที่ทักษะของนักเตะเรา หน้าที่การเล่นที่ต้องใช้ทักษะส่วนใหญ่จะเป็นหน้าที่ของนักเตะต่างชาติ

ไทยลีกอย่าได้นิ่งนอนใจไปนะครับ ถ้าระบบการจัดการเขาดีขึ้นกว่านี้ โควต้า ACL เพลย์ออฟอาจจะแพ้ให้เขาได้เรื่อยๆนะครับ ปีนี้ก็แพ้ไปแล้ว ปีหน้าก็ยังไม่แน่ว่าจะชนะเขาได้มั้ย

Full Member

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 08:42:08 PM »

แนบคลิปไม่ได้ครับ เป็นลิงค์แทนนะครับ

https://youtu.be/jwkZLwbOQ3U

https://youtu.be/p9BnObaxUmw

https://youtu.be/3W5_BtZ9kFo

https://youtu.be/gJ9wxmOM4Bk
Channgam
Full Member

คะแนนความรัก: +23/-24

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 08:58:45 PM »

ลองดูการเคลื่อนที่ของ keita endo อยู่ทีมเดียวกับ ธีรธร  ผมว่าการจับบอลแรกและเล่นต่อได้เลย และลายการวิ่ง ผมว่าพวกนี้มันน่าจะฝึกกันได้นะ ดูอย่าง เจ กับ ธิติพันธ์ ดูเปลี่ยนไปเยอะเหมือนกัน

ทีนี่การปรับมันต้องปรับกันทั้งลีก เป็นโจทย์ที่ไม่ง่ายเลย
Channgam
Full Member

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 09:00:03 PM »

https://www.youtube.com/watch?v=AAh1QOyFuBE
Full Member

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 09:04:08 PM »

ลองดูการเคลื่อนที่ของ keita endo อยู่ทีมเดียวกับ ธีรธร  ผมว่าการจับบอลแรกและเล่นต่อได้เลย และลายการวิ่ง ผมว่าพวกนี้มันน่าจะฝึกกันได้นะ ดูอย่าง เจ กับ ธิติพันธ์ ดูเปลี่ยนไปเยอะเหมือนกัน

ทีนี่การปรับมันต้องปรับกันทั้งลีก เป็นโจทย์ที่ไม่ง่ายเลย
ใช่ครับ ไม่ง่ายเลย แต่ถ้าทุกสโมสรเอาจริงเอาจัง ช่วยกันพัฒนา ผมเชื่อว่ามันต้องทำได้ อาจจะยาก อาจจะใช้เวลา แต่ถ้าทำได้ ผลตอบแทนที่แต่ละสโมสรจะได้รับจาดความพยายาม มันน่าจะคุ้มค่านะครับ
intrinety
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-73

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 09:13:59 PM »

นี่เรากำลังพูดถึงทักษะพื้นฐานฟุตบอลของนักฟุตบอลอาชีพ  ซึ่งทำไมนักฟุตบอลอาชีพ

ยังไม่มีทักษะพื้นฐานพวกนี้  ทักษะพวกนี้ควรจะเป็นทักษะพื้นฐานหรือไม่  นี่กำลังบ่งบอกถึงมาตราฐานฟุตบอล

แฟนบอลยังต้องกังวลกับทักษะพื้นฐานของนักเตะ คิดดูละกันว่าฟุตบอลไทยมาตราฐานต่ำขนาดไหน
Channgam
Full Member

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 09:21:39 PM »

ลองดูการเคลื่อนที่ของ keita endo อยู่ทีมเดียวกับ ธีรธร  ผมว่าการจับบอลแรกและเล่นต่อได้เลย และลายการวิ่ง ผมว่าพวกนี้มันน่าจะฝึกกันได้นะ ดูอย่าง เจ กับ ธิติพันธ์ ดูเปลี่ยนไปเยอะเหมือนกัน

ใช่ครับ ไม่ง่ายเลย แต่ถ้าทุกสโมสรเอาจริงเอาจัง ช่วยกันพัฒนา ผมเชื่อว่ามันต้องทำได้ อาจจะยาก อาจจะใช้เวลา แต่ถ้าทำได้ ผลตอบแทนที่แต่ละสโมสรจะได้รับจาดความพยายาม มันน่าจะคุ้มค่านะครับ

สังเกตุว่า นักเตะญี่ปุ่น กองกลาง หลังจะรับบอลเขาพยายามพลิกบอล แล้วถ้ายิงได้เขาจะยิง หรือไม่ก็ชิ่งต่อ ถ้าจะเลี้ยงกินตัวคือหันหน้าแล้ว  มันเลยเหมือนมี เจ อยู่ในทีมหลายๆ คน แม้แต่แบค หรือกลางรับเขาก็จะพลิกบอล หรือสัมผัสบอลแรกได้ดีแทบทุกคน
tonmania
Thailandsusu
Full Member
**

คะแนนความรัก: +306/-558

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 09:44:32 PM »

ทีมไทยไปเล่นแชมเปี้ยนลีก...จบป่าว
jikoro
Hero Member

คะแนนความรัก: +206/-409

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 08:51:02 AM »

ความขยัน วินัย ระเบียบ ทักษะการจับบอลต้องมาอันดับ 1 การเลี้ยงมันอยู่ที่การฝึกนะ  บอลเจลีก ก็ไม่ได้มีใครเลี้ยงกินตัวเยอะนะ ส่วนใหญ่ คนไม่มีบอลต้องวิ่งหาช่องต่อบอลกันมากกว่า

เลี้ยงกินตัวพอเจอทีมใหญ่ๆก็ไปไม่รอดอยู่ดี

บอลไทยจะไปบอลโลก แค่ไปเวียงจันทร์ก็กลับมาซะแล้วววว
หมูบอลไทย
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-14

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 09:28:51 AM »

แนวทางการเล่นในลีกเรา มันพึ่งนักเตะต่างชาติมากไป และอีกอย่างลีกเราไม่เกื้อหนุนเยาวชน
Full Member

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 09:52:20 AM »

แนวทางการเล่นในลีกเรา มันพึ่งนักเตะต่างชาติมากไป และอีกอย่างลีกเราไม่เกื้อหนุนเยาวชน
พึ่งมากไปจนนักเตะไทยเราแทบไม่ได้พัฒนาครับ เอาง่ายๆ ตัวต่างชาติเป็นตัวแปรสำคัญในการคว้าแชมป์ไทยลีกของบุรีรัมย์มาแทบทุกสมัย
ไล่มาตั้งแต่ยุคนักเตะแอฟริกา มายุคคาเมโล่ กอนซาเลส จนกระทั่งมาถึงดีโอโก้ นักเตะต่างชาติล้วนแล้วแต่แบกทีมทั้งสิ้น รวมถึงทุกๆทีมในลีกที่นักเตะต่างชาติคือคีย์แมนสำคัญทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นทีมลุ้นแชมป์ ทีมกลางตาราง หรือทีมหนีตกชั้น

คำถามคือ
1.การมีนักเตะต่างชาติเก่งๆเข้ามาเล่นในลีกเยอะๆ ช่วยพัฒนานักเตะไทยได้จริงหรือไม่
2.ถ้าไม่มีนักเตะต่างชาติในลีกเลย ลีกจะยังน่าสนใจ น่าติดตามอยู่หรือไม่
3.ถ้าไม่มีนักเตะต่างชาติในลีกเลย นักเตะไทยเราจะพัฒนาขึ้นหรือไม่ เมื่อไม่มีนักเตะต่างชาติให้พึ่งพาอีกต่อไป
sabaidee
ย้ายมาอยู่เชียงใหม่แล้ว !!! ติดตามได้ที่ FB "ย้ายมาอยู่เฃียงใหม่"
Newbie
*

คะแนนความรัก: +85/-61

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 10:36:39 AM »

เห็นด้วยว่าพึ่งพานักเตะต่างชาติมากเกินไป มาเลเซีย ก็เคยเป็นแบบนี้ และก็เคยเจอปัญหาไม่ต่างกับที่เราเป็นอยู่ตอนนี้ เห็นว่าตอนนี้เริ่มจำกัดนักเตะต่างชาติแล้ว
เอชาญ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +144/-57

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 10:46:42 AM »

พึ่งมากไปจนนักเตะไทยเราแทบไม่ได้พัฒนาครับ เอาง่ายๆ ตัวต่างชาติเป็นตัวแปรสำคัญในการคว้าแชมป์ไทยลีกของบุรีรัมย์มาแทบทุกสมัย
ไล่มาตั้งแต่ยุคนักเตะแอฟริกา มายุคคาเมโล่ กอนซาเลส จนกระทั่งมาถึงดีโอโก้ นักเตะต่างชาติล้วนแล้วแต่แบกทีมทั้งสิ้น รวมถึงทุกๆทีมในลีกที่นักเตะต่างชาติคือคีย์แมนสำคัญทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นทีมลุ้นแชมป์ ทีมกลางตาราง หรือทีมหนีตกชั้น

คำถามคือ
1.การมีนักเตะต่างชาติเก่งๆเข้ามาเล่นในลีกเยอะๆ ช่วยพัฒนานักเตะไทยได้จริงหรือไม่
2.ถ้าไม่มีนักเตะต่างชาติในลีกเลย ลีกจะยังน่าสนใจ น่าติดตามอยู่หรือไม่
3.ถ้าไม่มีนักเตะต่างชาติในลีกเลย นักเตะไทยเราจะพัฒนาขึ้นหรือไม่ เมื่อไม่มีนักเตะต่างชาติให้พึ่งพาอีกต่อไป
มันต้องไปควบคู่กัน การได้นักเตะต่างชาติที่เก่งๆ มาช่วยยกระดับมาตราฐานก็สำคัญ
แต่นักฟุตบอลไทย และสโมสร รวมถึงสมาคมด้วยก็ต้องมีการวางรากฐานพัฒนารูปแบบการพัฒนาทีมและนักฟุตบอลไทยให้ทันสมัยพัฒนาด้วย
ไม่ใช่เอาแต่นักฟุตบอลต่างชาติมาโชว์ฝีเท้า เรียกคนดู อย่างเดียว ไม่ช่วยให้เกิดการพัฒนา เหมือนที่ลีกมาเลย์ อินโด สิงคโปรค์ มันถึงไม่ไปไหนไม่ยั่งยืน
ต้องทำแบบญี่ปุ่น เกาหลี เดียวนี้นักเตะต่างชาติ แค่มาเติมเต็มเท่านั้น มีก็ได้ ไม่มีก็ไม่จำเป็น
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +233/-370

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 02:53:17 PM »

ไปเอาโค้วต้าอาเซียนมาอีก
อยากว่าตอนนี้มีใครซื้อลิขสิทธิ์ถ่ายทอดสดหรือยังครับ?
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1147/-1891

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 03:26:23 PM »

ผมละสงสัยจริงๆนักเตะชุดนี้เจอกันนัดหน้าถ้าไทยทำการบ้านมาใหม่ มีระยะเวลาเก็บตัวที่นานพอจะปรับจูนทีม แล้วไทยแก้แค้นเวียดนามสำเร็จปุ๊ปสัก2-0 พวกเปรียบเทียบบอกเวียดนามทักษะดีกว่า เลี้ยงบอลดีกว่าไทย เคลื่อนที่ดีกว่าไทยยังจะกล้าเปรียบเทียบอยู่มั้ย ดูเหมือนช่วงนี้เวียดนามทำอะไรก็เก่งไปหมดเลยเนอะ
Full Member

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 03:56:08 PM »

ผมละสงสัยจริงๆนักเตะชุดนี้เจอกันนัดหน้าถ้าไทยทำการบ้านมาใหม่ มีระยะเวลาเก็บตัวที่นานพอจะปรับจูนทีม แล้วไทยแก้แค้นเวียดนามสำเร็จปุ๊ปสัก2-0 พวกเปรียบเทียบบอกเวียดนามทักษะดีกว่า เลี้ยงบอลดีกว่าไทย เคลื่อนที่ดีกว่าไทยยังจะกล้าเปรียบเทียบอยู่มั้ย ดูเหมือนช่วงนี้เวียดนามทำอะไรก็เก่งไปหมดเลยเนอะ
เปรียบเทียบเพื่อให้เห็นข้อแตกต่างในบางเรื่อง ซึ่งอาจจะจริงบ้างไม่จริงบ้าง ซึ่งก็ไม่ได้จะยกให้เวียตนามเก่งกว่าเราในทุกเรื่อง เป็นเพียงการตั้งข้อสังเกตตามที่เห็นเท่านั้นครับ ซึ่งแน่นอนว่าถ้าไทยกลับมาชนะได้ มันย่อมต้องน่ายินดีอยู่แล้วครับ
ิballvat
Full Member

คะแนนความรัก: +92/-534

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 07:18:20 PM »

เวลา เขากระชากบอล หนีตัวประกบ ออกซ้าย ออกขวา  กระชากยาวๆๆ ขาก้าวยาว  ผมเห็นชอบมาก  เหมือนพวกอาหรับ  ชอบทำ   ของไทยชอบกระชากเล็ก เท้าก้าวสั้นๆๆ เอาตัวบัง และล้มเอาฟาวน์
Scop
Sr. Member

คะแนนความรัก: +149/-149

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 09:20:53 AM »

คำถามคือ

ผมเป็นคนเล่นกีฬามาตลอดตั้งแต่เด็ก และเล่นกีฬามาหลายประเภทรวมถึงสมัยเด็กๆ เคยเล่นฟุตบอลในต่ำแหน่ง GK ในกีฬาสี และรร.

ตอบ 1. ส่วนตัวผมมองว่าการมีนักเตะต่างชาติเก่งๆ หรือคนเล่นเก่งๆ อยู่ในทีม เป็นสิ่งที่ดีและสามารถทำให้คนอื่นๆ ในทีมเก่งขึ้นตามได้ด้วย แต่คนที่เล่นต้องหัดสงสัย หัดถาม หัดเรียนรู้จากคนเก่งด้วย ตัวอย่างเช่น กีฬาที่ผมเพิ่งหัดเล่นใหม่อย่างแบดมินตัน ผมให้แฟนผมสอนตี ซึ่งแฟนผมเขาเล่นเก่งมากเคยชนะเลิศระดับภาคอีสาณมาก่อน ครั้งแรกที่แข่งกันผมแพ้ไป 21-1 กับ 21-2 แต่ผ่านมา 2 ปี ทุกวันนี้ตีได้สูสีกันแล้ว แพ้ ชนะ พอๆ กัน เพราะผมฝึกตีประจำ บวกกับผมช่างสงสัย ช่างถามเขาว่าลูกไหนควรจะตียังไง ตีแบบไหนถึงดี จึงทำให้พัฒนามาใกล้เคียงกันได้ ทั้งๆที่แฟนผมเขาตีมาตั้งแต่เด็ก 20 กว่าปีแล้ว (ฝีมือจริงๆ แฟนผมก็ยังเหนือกว่า แต่ด้วยผมเป็นผู้ชายแรงเยอะกว่า ตบหนักกว่า ไวกว่า ได้พวกลูกนี้เขามาช่วยเลยทำให้สูสี)
หรืออีกตัวอย่าง คือไปดูนักเตะไทยของบุรีรัมย์ หลายคนพัฒนาแบบก้าวกระโดดเลย เช่น พรรษา จากเล่นในลีกล่าง และช่วงแรกที่มาอยู่บุรีรัมย์ก็ไม่ได้เด่นอะไร ยังเป็นตัวสำรองอยู่เลย แต่พอเล่นกับตูเญซ หลังต่างชาติตัวเก่ง ประจำก็เก่งขึ้นจนติดทีมชาติไป ก็หน้านั้นก็มี ประทุม ชูทอง ที่ได้เล่นกับออสม่า จนฝีเท้าพัฒนาขึ้นและกลับมาติดทีมชาติได้อีกครั้ง หรือจะเป็น สุภโชค ศุภชัย ที่พัฒนาขึ้นมาไวมาก ก็ได้ ดิโอโก้ ช่วยสอนด้วยนั่นแหละครับ คือยิ่งถ้าได้ดูในสนามแบบผมจะเห็นได้ชัดเลยคือ ดิโอโก นี่เขาจะเล่นไปสอนไปด้วยเลยครับ คือพอจบจังหวะผมจะเห็นหลายๆครั้งเลยว่าเขาเดินไปคุยแล้วก็ชี้ไม้ชี้มือประมาณว่าสอนให้วิ่งทำทางไปยังไง ควรจะส่งยังไงอะไรประมาณนี้

ตอบ 2. ถ้าไม่มีนักเตะต่างชาติในลีกเลย ส่วนตัวผม ผมคิดว่าลีกก็ยังน่าสนใจ และน่าติดตามอยู่นะครับ เพราะผมจำได้ว่าช่วงแรกๆ ที่ไทยลีกเริ่มบูม หลายๆ ทีมในไทยลีกยังใช้นักเตะต่างชาติน้อยมาก คือส่งลงแค่ 1 คนบ้าง 2 คนบ้าง บางทีมก็ไม่ส่งลงเลยก็มีเพราะตัวต่างชาติที่เอามาช่วงนั้นของปลอมเยอะ

ตอบ 3. ถ้าไม่มีต่างชาติเก่งๆ ให้พึ่งพานักเตะไทยจะเก่งขึ้นได้ไหม ส่วนตัวผมมองว่าถ้าเอาแต่พึงพาเขา และไม่หัดจากเขา ไม่เรียนรู้จากเขา ก็ไม่น่าจะเก่งขึ้น หรือถ้าเก่งขึ้นก็ไม่มากครับ และถ้าไม่มีนักเตะต่างชาติเก่งๆ ผมก็เชื่อว่านักเตะไทยก็เก่งขึ้นเองได้แต่ไม่มาก คือเปรียบเทียบกับเพื่อนที่ตีแบดกับผม มีคนหนึ่งอายุพอๆกันกับผม ตีแบดมาก่อนผมหลายปีช่วงแรกก็เก่งกว่าผมแต่เขาเป็นพวกที่ตีแต่กับกลุ่มเดิมๆ ที่ฝีมือเท่าๆกันตลอด ซึ่งต่างจากผม ผมชอบเล่นกับคนเก่งกว่า ไปตีกับคนเก่งกว่าประจำ ผ่านไป 1 ปี ผมไล่เขาทัน และมาตอนนี้ 2 ปี ผ่านไปเพื่อนผมเขาไม่อยากตีกับผมแล้วเพราะฝีมือผมดีกว่าเขามากแล้วห่างกันแล้ว

สรุป
ส่วนตัวผมคิดว่า ควรมีต่างชาติเก่ง จะทำให้นักเตะไทยพัฒนาได้ แต่ว่าปัญหาคือนักเตะไทยเรา คนไทยเรา ส่วนมากเป็นพวกเงียบไม่ชอบถาม บางทีสงสัยแต่ก็ไม่ถาม ดูเด็กไทยเวลาเรียนหนังสือสิครับพออาจารย์ถามว่าเข้าใจไหม สงสัยไหมส่วนมากจะนั่งเงียบกันทั้งห้องทั้งๆที่ยังไม่เข้าใจ  ซึ่งต่างจากฝรั่งมากคือฝรั่งนี่พอครูพูดจบไม่ต้องให้ครูถามด้วยถ้าเขาไม่เข้าใจเขาจะยกมือถามเลย ดังนั้นแบบนี้จะเก่งขึ้นได้ไงเพราะอาศัยแต่คนป้อนให้ มีหัดสงสัย ไม่หัดถาม ต้องเปลี่ยนที่ทัศนคติคนล้วนๆ เลยครับ
CHEER♥THA.
ศรัทธาบอลไทย
Hero Member

คะแนนความรัก: +47/-58

บอลไทยในสายเลือด

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 09:27:45 AM »

ตอนนี้ไทยกำลังจะเผชิญปัญหาคือ ผู้เล่นไทยไม่ค่อยมีบทบาทใน ไทยลีคเพราะอาศัยนักเตะต่างชาติมากเกินไป
ทางเจ้าของสโมสรก็ไม่ได้ซีเรียสกับจุดนี้ เพราะเขาคิดแต่เรื่องกำไรขาดทุน

bomberman2
Newbie
*

คะแนนความรัก: +18/-18

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 09:35:16 AM »

ผมชอบวัทัช ทูทัชมากกว่า ผมดู โฮเซไกของบุรีรัมย์เล่น จับบอลจ่ายเล่นง่ายแทบไม่มีจังหวะเลี้ยงเลยอาจไม่เด่นแต่มีประโยชณ์กับทีมมาก
Nuttyronal_34
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +262/-84

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 10:13:36 AM »

เวลา เขากระชากบอล หนีตัวประกบ ออกซ้าย ออกขวา  กระชากยาวๆๆ ขาก้าวยาว  ผมเห็นชอบมาก  เหมือนพวกอาหรับ  ชอบทำ   ของไทยชอบกระชากเล็ก เท้าก้าวสั้นๆๆ เอาตัวบัง และล้มเอาฟาวน์

อันนี้จริงครับ
นักเตะไทย แตะหลบปุ๊บ เขาแหย่เท้าก็ถึงบอลแล้ว
etai
Sr. Member

คะแนนความรัก: +116/-126

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 11:23:25 AM »

การเคลื่อนที่ และการเข้าทำ ผมว่ามันเกิดจาก องค์ความรู้ของ โค้ชนะครับ
ต้องมาดูว่าโค้ชแต่ละคน ในไทยลีค เก่งแค่ใหน ในการจัดการแทคติก
การท่าเรือ                           ไทย จเด็จ มีลาภ    
ชลบุรี                           ไทย จักรพันธ์ ปั่นปี   
ชัยนาท ฮอร์นบิล                 เยอรมนี เดนนิส อามาโต   
เชียงใหม่                            บราซิล การ์ลุส เอดูอาร์ดู เปย์ไรรา   
ตราด                           ไทย พยงค์ ขุนเณร   
ทรู แบงค็อก ยูไนเต็ด            บราซิล อาเลชังดรี โพลกิง   
นครราชสีมา มาสด้า            เซอร์เบีย มีลอช ยอกซิช   
บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด                    มอนเตเนโกร โบซีดาร์ บันโดวิช   
พีที ประจวบ                   ไทย ธวัชชัย ดำรงค์อ่องตระกูล   
พีทีที ระยอง                   ไทย ธีระศักดิ์ โพธิ์อ้น   
ราชบุรี มิตรผล                    อิตาลี มาร์โก ซีโมเน   
สมุทรปราการ ซิตี้           ไทย สุรพงษ์ คงเทพ   
สิงห์ เชียงราย ยูไนเต็ด          บราซิล ไอล์ตง ซิลวา   
สุโขทัย                            เซอร์เบีย ลูโบเมียร์ ริสตอฟสกี   
สุพรรณบุรี                            ไทย ธชตวัน ศรีปาน   
เอสซีจี เมืองทอง ยูไนเต็ด       ไทย ไพโรจน์ บวรวัฒนดิลก

โค้ชแต่ละคนเล่นแบบใหน ผมยังไม่ชัดเจนเลย ดูอย่างพี่ ตะวัน ตอนคุม มท.เล่น ACL ทำทีมได้ดีเลย
แต่เพราะคุณภาพนักฟุตบอลหรือแทคติก กันแน่ พอมาสุพรรณ เน้นเสมอ ซะเยอะ
สำหรับโค้ชในไทยลีค ที่ผมมองว่าแทคติกดี น่าจะมีแค่ โบซีดาร์ บันโดวิช,ธวัชชัย ดำรงค์อ่องตระกูล
2คนนี้จะแก้ไข สถานการณ์ได้ดี ให้ความสำคัญกับแทคติก เพราะดูจากผลงานทั้งสองคน
บันโดวิชเข้าใจเกมส์ ใน ACL ต้องเล่นยังไง นักเตะในมือ มีแบบใหน จัดการปัญหาเช่นใด
พี่ธวัชชัย ดูผลงานประจอบไม่ธรรมดา นักเตะธรรมดามาก อายุเยอะหลายคน แต่ทำทีมได้ลงตัวสุด มีความสม่ำเสมอมาก
ส่วนคนอื่นๆผมมองว่า แทคติกไม่ชัดเจน คาแรคเตอร์ทีมไม่มี เล่นแค่แบบนัดต่อนัด จัดๆลงไป

Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Sr. Member

คะแนนความรัก: +127/-115

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 02:05:56 PM »

เลี้ยงกินตัว จำเป็นไหม ก็จำเป็นถ้าเกมส์มันตันๆ แต่ถ้าใช้พร่ำเพรื่อก็โดนเข้าซ้อนสองสามโดนจับทางได้ก็ไม่เกินประโยชน์ สรุปในทีมควรจะมีคนเลี้ยงกินตัวเก่งๆสักคนสองคนพอเอาไว้ทะลุทะลวงเวลาเกมส์์์มันเจาะไม่เข้า

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +230/-261

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 02:38:55 PM »

บอลวีลีก น่าจะเหมือน เคลีกนั่นแหละ

เล่นหนัก ฟิต บอลค่อนข้างไดเรกท์ พวกแทงทะลุช่อง ซ้ายขวาข้ามฝั่ง

แต่นักบอลไทยความสามารถดีกว่า แต่เวียดนามเค้าหยุดลีก 3  อาทิตย์ ก็เลยเข้าขา ฟิตกว่า แถมแทคติกปาร์คซังโฮ วันนั้นดีกว่าจริง

เหมือนเราเล่นติ๊กตอกได้สมัยซิโก้นั่นแหละ เพราะเนาก็เก็บตัวนาน2-3 อาทิตย์เหมือนกัน

เดี๋ยวปลายปี ซีเกมส์ กับคัดโอลิมปิคปีหน้ามีเวลาเก็บตัวนานๆ ค่อยว่ากัน ตอนนั้นไม่มีข้อแก้ตัวละ
wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +186/-444

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 11:26:00 PM »

วันนี้ดู ฟูแล่ม ก็โดนแมนซิตี้เพรสซิ่งจนพลาด ทั้งเกมก็แก้ไม่ได้เลย ไม่ง่ายเลยที่จะแกะโดยจ่ายสั้นๆ เป็นกลุ่มๆ แงะออกมาแล้วไปถึงหน้าประตูอีกฝั่ง
jayclubza
สมาชิกทรงคุณค่า
Full Member
**

คะแนนความรัก: +673/-223

สมาชิกทรงคุณค่า

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 12:43:22 PM »

ท้ายเกมส์ ฟูแล่ม ก็สู้นะ ได้ยิงหลายลูกเลย

วันนี้ดู ฟูแล่ม ก็โดนแมนซิตี้เพรสซิ่งจนพลาด ทั้งเกมก็แก้ไม่ได้เลย ไม่ง่ายเลยที่จะแกะโดยจ่ายสั้นๆ เป็นกลุ่มๆ แงะออกมาแล้วไปถึงหน้าประตูอีกฝั่ง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์