Thailandsusu Webboard
เมษายน 26, 2019, 08:53:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคนี้ถ้าชาติไหนในอาเซียนอยากเอาชนะไทย แค่ฟิตและเพรชซิ่งหนักๆ  (อ่าน 1130 ครั้ง)
ChanaPat
อย่าบอกว่าตัวเองมีความเป็นกลาง ถ้ายังมีคำว่า "ของกู"
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +106/-80

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 07:09:53 PM »

ยุคนี้ถ้าชาติไหนในอาเซียนอยากเอาชนะไทย แค่ฟิตนักเตะให้หนักๆ วิ่งได้ 120 นาทีไม่มีหมด และเพรชซิ่งหนักๆ ก็สามารถเอาชนะไทยได้แล้ว เพราะนักเตะไทยไม่เคยเล่นบอลแบบโดนเพรชซิ่งเลยในสโมสรไทย และร่างกายนักเตะไทยเราก็อ่อนด๋อยเกินไป ขาดความแข็งแกร่ง

ผมพูดแบบไม่อายปากเลย เท่าที่ผมดูบอลมายาวนานจนอายุ 40 แล้ว นักเตะไทยเลี้ยงบอลไม่เก่งเท่า นักเตะเวียดนาม อินโด มาเลเซีย ซะด้วยซ้ำ ผมยังไม่ค่อยเห็นนักเตะไทยเลี้ยงบอลแบบกินตัวคู่ต่อสู้ได้เลยในแบบ 1 ต่อ 1 เรามีแต่ส่งบอลกันไปมา วิ่งทำทาง จ่ายทะลุช่อง มีความเร็ว ระบบดี และฉลาดกว่าคู่ต่อสู้ สิ่งเหล่านี้เองที่ทำให้เรายังดีกว่าชาติดอื่นๆ ในอาเซียน ส่วนคนที่เลี้ยงบอลเก่งๆ จะมีก็แค่ไม่กี่คนเอง

สิ่งที่นักเตะไทยได้เปรียบชาติอื่นในอาเซียนคือ จินตนาการ นักเตะไทยมีจินตนาการที่ดีกว่าชาติอื่น แต่ขาดความคล่องตัวเพราะเราขาดฟิตเนสที่ดี นักเตะไทยเลยต้วมเตี้ยม หนักตูด หนำซ้ำสโมสรไทยก็เล่นแบบไม่เพรชซิ่งกันเลย แล้วเราจะคุ้นเคยกับการแก้เพรชซิ่งได้อย่างไร

พูดไปก็วกไปวนมา ขอบคุณที่อ่านกันครับ

นักฟุตบอลไทยลีกเหมือนจะเป็นมืออาชีพกันแล้ว >> จะเหลือแค่ผู้ตัดสินกับแฟนบอลนี่แหละ น่าเป็นห่วง
Papa
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +17/-129

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 07:53:04 PM »

เห็นด้วยครับ
แล้วจะแก้ไขกันอย่างไร
ใครต้องดำเนินการ ---   สมาคม หรือ สโมสร
แล้วจะเริ่มกันเมื่อไร

อยากขอให้ดูตัวอย่างเวียตนาม  หลังจากมีโค้ชเกาหลีมาทำทีม ยู23 + ชุดใหญ่  ----  ผลงานต่างๆดีกว่าไทยไปเป็น 10 ปี

เราก็น่าจะทำได้เช่นเดียวกัน --  ผมคิดว่าเรายังขาดโค้ชบอลที่มีลักษณะแบบเดียวกันกับโค้ชปาร์คจากเกาหลีของเวียตนามนะ
ijaiwa
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +24/-61

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 08:29:00 PM »

เห็นด้วยเกือบหมดติดนิดหนึ่งคือต้องเพลสอย่างเป็นระบบด้วยนะครับ
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +828/-284

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 09:34:29 PM »

ยก เรื่องการฟิตเนสร่างกาย และการเล่นบอลเพลสซิ่ง ซึ่งเพลสซิ่งมันมีหลายวิธี ต้องคุยกันให้เป็นวาระแห่งชาติเลยครับ ประชุมกับทุกสโมสรว่าจะจัดการปัญหาเหล่านี้อย่างไร ถ้าสโมสรจริงจังเรื่องนี้ ทีมชาติก็ได้ประโยชน์ และสโมสรก็ได้ประโยชน์ด้วย

Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +557/-386

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 09:51:26 PM »

เป็นเรื่องที่ดีมาก  ที่เมื่อวานเวียดนามเปิดแผลใหญ่  ให้ชาวอาเซียนเห็น

มันยิ่งจะเป็นการกระตุ้น และ อัพเกรดทีมชาติไทยให้สูงขึ้น 

ผมอยากให้ทุกทีมเล่นแบบทีมชาติเวียดนาม   

ผมเชื่อเลยว่า  ศักยภาพเด็กไทยนั้นเหนือกว่าเพื่อนบ้านอาเซียนมากเตะยังงัยก็ชนะ  แต่ทีนี้ไม่ง่ายแล้วน่ะ  หุหุ

PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +239/-223

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 09:56:56 PM »

ก็แค่รับในแดน เพรสซิ่งเข้าบอลในแดน แล้วสวนกลับจากการเสียบอลในแดนกลาง เพราะหลังลอยสูง แทคติกนี้ไม่น่ายาก ถ้ารักษาแนวดีๆ ไทยก็เคยคว่ำ ออสเตรเลียu19 5-1 มาแล้ว  แต่มาครั้งนี้ไทย ติดกับดักเสียเอง
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +828/-284

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 10:27:50 PM »

แท็กติกนี้แบบเวียดนามเราเคยเล่นในยุคราเยวัช ในนัด เสมอ UAE กลับออกไปแพ้ออสซี่ครับ มันใช้ค่อนข้างได้ผลกับบอลที่เป็นรอง

แท็กติดของเวียดนาม คือรับในแดนปิดพื้นที่ตรงกลาง บังคับคู่แข่งให้เล่นด้านข้าง ซึ่งเค้ารู้ว่าแบ็คซ้ายขวา U23 เราอ่อนยวบทั้งรุกและรับครับ เราเลยไม่มีโอกาสเข้าทำเลย เพราะแบ็คเราไม่สามารถสร้างเกมจากด้านข้างได้แม้แต่ครั้งเดียว จะบอกว่าเรารุกเข้าทำไม่ได้ก็ไม่ใช่นะครับเพราะบอลไปถึงมุมธงค่อนข้างบ่อย แต่แบ็คเราไม่เก่งพอที่จะหาโอกาสครอสบอลเข้ามาได้เลย จนทั้งศุภโชค ศุภชัยต้องถ่างออกมาช่วย พอถ่างออกมา ก็ครอสบอลไม่ได้อยู่ดี เพราะไม่มีตัวด้านในรอเข้าทำ แต่ถ้าเรามีแบ็คที่เก่งอย่างอุ้ม หรือโด และมีตัวเชื่อมกลางที่ดีอย่างเจ และฐิติพันธ์ ก็ไม่แน่ที่เวียดนามชุดใหญ่ของโค้ชปาร์คขจะกดเราได้นะมุมมองผม

WHITE WOLF
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +148/-52

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 08:25:10 AM »

ผมเคยบอกแล้วเรื่องนี้มันต้องเป็นวาระแห่งชาติเลย เป็นจุดอ่อนที่เห็นชัดเจนมากๆ เมื่อไหร่จะเริ่ม

ผมรักบอลไทย ผมเชียร์บอลไทย ผมรักประเทศไทย
KONKHON
Newbie
*

คะแนนความรัก: +9/-26

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 09:36:01 AM »

ก็บอลลีกมันเล่นแบบนั้น พอไปทีมชาติก็เล่นแบบในลีก

ในลีกมันไม่มีแบบเพรสซิ่งหนักๆ อย่างในเกาหลี และญี่ปุ่นไง

พอเจอก็ไปไม่เป็น เพราะปกติมันไม่มี
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +518/-438

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 11:08:59 AM »

เกรงว่าเราโดนตบหน้าหันไปคราวนี้มันคงดีกว่าเดิม

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
ducky
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +14/-53

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 11:36:53 AM »

ใช่สังเกตุหลายครั้งล่ะทีมไหนเล่นบอลไล่เพลสใส่เราตลอด เราไปไม่เป็นเลยยิ่งโดนเพลสเเบบสองรุมหนึ่งเเบบที่เวียดนามเล่นเเล้ว หมดโอกาศชนะเลยครับ
golfguru
Newbie
*

คะแนนความรัก: +1/-1

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 02:24:37 PM »

ใช่ครับ นี่คือจุดอ่อนทีมไทย เวียดนามรู้จุดนี้และเตรียมแผนการเล่นมาอย่างดี
แต่ก็ไม่ได้หมายความนักเตะเวียดนามเก่งกว่าเรา  กว่าเขาจะชนะอินโดได้ก็ลำบากเหมือนกัน
มันมีปัจจัยอื่นๆมาประกอบด้วยครับ
ิballvat
Full Member

คะแนนความรัก: +92/-534

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 07:08:43 PM »

เห็นตาม จขกท   พูดมาแล้วเห็นภาพเลย  ลองนึกถึง  อย่าง วรชิต ในสนามซิ  โอ้แม่เจ้า  จนต้องเปลี่ยนครึ่งหลัง  กลายเป็นบ่อน้ำมันเฉยเลย
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +234/-371

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 08:46:43 PM »

ต้องเริ่มจากสโมสรก่อนเลย เรื่องวิทยาศาสตร์การกีฬา วิธีการเล่นเพลสและแก้
สมาคมต้องให้การสนับสนุนเงินทุนมากกว่านี้ด้วย
boboon
Newbie
*

คะแนนความรัก: +5/-2

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 08:47:10 AM »

ถ้าเริ่มแก้จากจุดที่เล็กที่สุด ก็น่าจะเป้นที่ตัวนกฟุตบอลด้วยครับ ทัศนคติที่ดีต่อการเล่นเป็นทีม เพื่อทีม การดูแลและพัฒนาตัวเองแบบมืออาชีพ ไม่ใช่รอแต่สโมสรพาทำอย่างเดียว

|||| | |  |  |   |   |    |     |      |      |       |     THAILAND   |         |        |       |      |     |    |   |  | | |||||
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์