Thailandsusu Webboard
เมษายน 20, 2019, 01:27:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟีฟ่าสั่งไทยลีก พักการทดลองVARชั่วคราว  (อ่าน 2667 ครั้ง)
โรน้าวโด้
Sr. Member

คะแนนความรัก: +304/-459

Mari Juana is Safer than Alcohol

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 04:57:17 PM »

พล.ต.อ. ดร. สมยศ พุ่มพันธ์ุม่วง นายกสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯเผย FIFA กับ IFAB มีมติพักการทดลอง VAR ในไทยลีกชั่วคราว

https://www.thsport.com/news-51020.html

ซัลโว!!! เข้าเต็มใบ  ถูกเธอบุกเข้า ซัลโว!!! ถึงกลางใจ
ไม่ปิดไม่ต้องไปมีโกล์ !!! ไว้ป้องกัน  ให้เธอคนเดียวเท่านั้น
ได้ใจไป...
Overseas_Shark (โอเวอร์ซี_ชาร์ค)
Hero Member

คะแนนความรัก: +1120/-838

!! พ่อข้าดาบหัก !! Uttaradit fc .

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 05:31:34 PM »

ถ้ามี VAR จะมีผลกระทบกับวงการพนันถูกกฎหมายหรือเปล่า...ล๊อคผลไม่ได้ ฮี่ฮ๊่ฮ๊่
sett
Full Member

คะแนนความรัก: +147/-31

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 05:35:11 PM »

ก็พอเข้าใจได้ว่าอยากให้เกิดมาตรฐานการใช้ VAR ก่อน ว่าจังหวะใดควรใช้หรือไม่ควรใช้อย่างไร

รับเขียนเว็บไซต์ขนาดเล็กครับ
ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +230/-261

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 06:18:27 PM »

อธิบายง่ายๆนะ

1.ไทยลีกมีกล้องแค่ 8ตัวในสนามไว้ดู var มุมก็ไม่ดีอีกแต่ละสนาม

2.ในบอลโลกน่าจะมี 20 ตัวได้ มี ฮอล์กอาย เส้นประตู

3.ในบุนเดสลีกาน่าจะมีเกิน15 ตัว มีฮอล์กอาย ใช้ระบบรวมศูนย์ สื่อสารฉับไว

4. คือถ้าไทยลีกใช้ระบบกล้อง 8ตัวต่อไป มันก็ได้ แต่จะเป็น VAR เสิ่นเจิ้น ฟีฟ่าก็คงไม่อยากรับรอง
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +139/-143

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 07:12:11 PM »

ดูแล้วมันต้องใช้กล้องเยอะกว่านี้ และก็ห้ามใช้พร่ำเพรื่อ แต่ในบอลโลกผมก็ไม่เห็นว่าการใช้วีเออาร์จะเนียนสักเท่าไรหรอกนะ คงต้องพัฒนาต่อไป

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
Papa
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +16/-125

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 07:26:06 PM »

สมาคมควรจะต้องบอกเหตุผลที่ฟีฟ่าสั่งระงับการใช้ด้วย  เพื่อความเข้าใจของแฟนบอลทุกท่านรวมทั้งสโมสรสมาชิกด้วย  ---  ดีกว่าปล่อยให้เขาเดากันไปมา ซึ่งไม่เป็นผลดีกับทุกฝ่าย และทำให้ชื่อเสียงของสมาคมเสียหายไปด้วยครับ
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +272/-492

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 08:10:18 PM »

กลับมาวุ่นวายอย่างเดิม
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +584/-2216

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 08:32:07 PM »

1.ไทยลีกมีกล้องแค่ 8ตัวในสนามไว้ดู var มุมก็ไม่ดีอีกแต่ละสนาม

2.ในบอลโลกน่าจะมี 20 ตัวได้ มี ฮอล์กอาย เส้นประตู

3.ในบุนเดสลีกาน่าจะมีเกิน15 ตัว มีฮอล์กอาย ใช้ระบบรวมศูนย์ สื่อสารฉับไว

4. คือถ้าไทยลีกใช้ระบบกล้อง 8ตัวต่อไป มันก็ได้ แต่จะเป็น VAR เสิ่นเจิ้น ฟีฟ่าก็คงไม่อยากรับรอง

แต่ผมว่ากล้อง 8ตัว ของเราก็เคลัยร์นะครับ

ผมว่าเคลียร์ มากกว่า20ตัว ของบางลีกอีก
PATRIOT of SIAM
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +239/-223

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 08:51:08 PM »

ทำเรื่องขอเงินสนับสนุนฟีฟ่าเลยครับ
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2172/-5880

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 09:20:21 PM »

สมยศห่วยแตกว่ะ ฮี่ ฮี่

bomberman2
Newbie
*

คะแนนความรัก: +18/-18

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 09:25:29 PM »

ขอให้กลับมาใช้ไวๆนะครับในฐานะคนดูมันก้ไม่ได้ทำให้เสียอารมณ์และก้เคลียร์ทุกจังหวะดี ให้ไทยลีกพัฒนาแบบนี้ล่ะครับชอบๆ
jeed @leo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +302/-114

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 09:35:04 PM »

ถ้ามี VAR จะมีผลกระทบกับวงการพนันถูกกฎหมายหรือเปล่า...ล๊อคผลไม่ได้ ฮี่ฮ๊่ฮ๊่
ตรงดี
I'm MMM
Full Member

คะแนนความรัก: +156/-393

บ้านคายเอฟซี @ แม่อาย เชียงใหม่

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 10:05:16 PM »

เอ่อ กรรมการทั่วโลกก็ไม่เห็นจะเป่าเป็นมาตรฐานเดียวกันนะ ใช้ดุลยพินิจส่วนตัวกันก็เยอะ

begin with the end in mind
joker999
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-19

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 11:10:20 PM »

สมควรมีอย่างยิ่งครับ บ้านเราชอบกดดันกรรมการซะด้วย อย่างน้อยมีvarก็เคลียร์ได้ระดับนึง ท่านสมยศควรบอกเหตุผลด้วยว่า ทำไมฟีฟ่ายกเลิกการทดลองของเรา จะได้แก้ไขกันต่อไป
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +556/-385

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 12:48:21 AM »

ผมว่า  กรรมการที่เป็นมนุษย์  ฮิวแมนเออเร่อเยอะมาก

ไทยลีกมี  วีเออาร์  ช่วยนี้แหล่ะ  ช่วยลดการโต้เถียงกรรมของนั่งฟุตบอลได้ง่ายขึ้น และ นักกีฬาก็มักจะยอมจำนนท์ต่อหลักฐาน

แฟนบอล ก็อุ่นใจว่า  วีเออาร์  ช่วยสร้างหลักฐานได้   

สิ่งหนึ่งที่กรรมยุคนี้มากกว่าแต่ก่อนคือมักปล่อยให้เกมมันไหล  ไม่เป่าง่ายอาจจะเรียนแบบมาจาก AFC
แต่ปัญหาต่อมาคือนักฟุตบอล เสี่ยงต่ออาการบาดเจ็บเพราะฟุตบอลไทยเข้าบอลค่อนข้างหนักและไร้สปิริต  กว่า  เกาหลี  ญี่ปุ่น

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +197/-1143

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 08:55:51 AM »

แต่ผมว่ากล้อง 8ตัว ของเราก็เคลัยร์นะครับ

ผมว่าเคลียร์ มากกว่า20ตัว ของบางลีกอีก

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับจำนวนกล้องนะ น่าจะเป็นเรื่องการประชาสัมพันธ์หรือการให้ความรู้แก่แฟนบอล นักเตะ ฯลฯ ในการเรียกใช้งานมากกว่า

“เพราะ FIFA กับ IFAB เห็นว่า ที่ผ่านมามีการวิพากษ์วิจารณ์ หรือมีการแสดงสัญลักษณ์เรียกร้องให้ใช้ VAR ในจังหวะต่างๆ ที่ไม่เข้าข่ายการใช้ VAR เป็นเรื่องที่แสดงให้เห็นถึงว่ายังขาดการประชาสัมพันธ์ที่ทั่วถึง ดังนั้นจึงได้มีการประเมินว่า ควรพักการทดลองใช้ในสนามแข่งขันเป็นการชั่วคราว ในระหว่างที่เข้าสู่กระบวนการพัฒนา ให้ได้มาตรฐานเดียวกับฟุตบอลโลก และควรใช้เวลา ในการอบรมภาคปฏิบัติ รวมถึงทำการสื่อสารให้กับทุกส่วนที่เกี่ยวข้อง ไม่ว่าจะเป็นกับสโมสร, แฟนบอล, นักเตะ เกี่ยวกับการใช้ VAR ให้ละเอียด และเกิดความเข้าใจ เพื่อจะตระหนักถึงความสำคัญ”

และที่ผ่านมา var 8 ตัวของเรา ก็เคลียร์ปัญหาในสนามได้มากกว่า 99% นะครับ แล้วแฟนบอลเองก็ยอมรับในระดับหนึ่งเลย

แต่ไม่รู้สมาคมได้ชี้แจงเรื่องนี้ไปด้วยรึเปล่า

ฮี่ๆๆ
CHEER♥THA.
ศรัทธาบอลไทย
Hero Member

คะแนนความรัก: +47/-58

บอลไทยในสายเลือด

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 09:39:27 AM »

ไม่ควรพัก เรื่องนี้ ขนาดจังหวะ แมทช์เมืองทองควรได้จุดโทษ แต่กรรมดันเป่าไม่ให้
จนต้องร้องขอดู ถึงเห็นจะให้ ในสนามตอนไม่ให้ นักเตะ แฟนบอลข้างสนามหัวร้อนจะตายแล้ว

เดี๋ยวก็ได้มีมวยข้างสนามกันอีก
PumDMinter
ลุงหนึ่งหนังสือครึ่งราคา
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +201/-216

facebook.com/discount.book

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 10:47:05 AM »

อาจจะปิดปรับปรุงกิจการชั่วคราวครับ
ถ้าลุงสมยศจะเอาจริงเอาจัง ก็ปรับแก้ไขให้ตรงกับมาตราฐานที่ฟีฟ่าอยากให้เป็น
ไม่นานก็เอากลับมาใช้ได้โดยเร็ววันครับ
(ตรงไหนที่เขาติงมาก็รีบแก้ ไม่นานก็คงก็เอากลับมาใช้ใหม่ได้ โดยมีมาตราฐานฟีฟ่าตีตรารับรองให้ด้วย...แจ่มแมวกว่าเดิมอีก)

แก้ไขเสร็จไวก็เอากลับมาใช้ใหม่ได้ไวครับ สมค.สู้ๆ

"ลุงหนึ่ง หนังสือครึ่งราคา"
ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +230/-261

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 10:54:24 AM »

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับจำนวนกล้องนะ น่าจะเป็นเรื่องการประชาสัมพันธ์หรือการให้ความรู้แก่แฟนบอล นักเตะ ฯลฯ ในการเรียกใช้งานมากกว่า

“เพราะ FIFA กับ IFAB เห็นว่า ที่ผ่านมามีการวิพากษ์วิจารณ์ หรือมีการแสดงสัญลักษณ์เรียกร้องให้ใช้ VAR ในจังหวะต่างๆ ที่ไม่เข้าข่ายการใช้ VAR เป็นเรื่องที่แสดงให้เห็นถึงว่ายังขาดการประชาสัมพันธ์ที่ทั่วถึง ดังนั้นจึงได้มีการประเมินว่า ควรพักการทดลองใช้ในสนามแข่งขันเป็นการชั่วคราว ในระหว่างที่เข้าสู่กระบวนการพัฒนา ให้ได้มาตรฐานเดียวกับฟุตบอลโลก และควรใช้เวลา ในการอบรมภาคปฏิบัติ รวมถึงทำการสื่อสารให้กับทุกส่วนที่เกี่ยวข้อง ไม่ว่าจะเป็นกับสโมสร, แฟนบอล, นักเตะ เกี่ยวกับการใช้ VAR ให้ละเอียด และเกิดความเข้าใจ เพื่อจะตระหนักถึงความสำคัญ”

และที่ผ่านมา var 8 ตัวของเรา ก็เคลียร์ปัญหาในสนามได้มากกว่า 99% นะครับ แล้วแฟนบอลเองก็ยอมรับในระดับหนึ่งเลย

แต่ไม่รู้สมาคมได้ชี้แจงเรื่องนี้ไปด้วยรึเปล่า
ผมว่าเรื่องที่ว่า สโมสร แฟนบอล นักเตะไม่เข้าใจการใช้ VAR

เหตุผลมันแปลกๆมั๊ย ถ้าคนดูบอลบอลโลก บุนเดส กัลโช่ เอเชียนคัพ ก็ใช้มาแล้ว

เหตุผลว่าแฟนบอล นักบอล สโมสร ไม่เข้าใจวิธีใช้ ทั้งที่กฎดูvar ก็มีแค่ 4 ข้อ มันใช่เหรอ

ผมยอมรับว่ากล้อง 8 ตัว ผมดูทุกนัด สำหรับผมมันก็โอเค

น่าจะเป็นเหตุผลเรื่องกายภาพของสนาม หรืออาจจะมีลับลมคมในอะไรซักอย่าง

หรือเหตุผลที่ว่าฟีฟ่าอยากให้เป็นมาตรฐานเดียวกันทั่วโลก คือกล้องหรือ การติดต่อสื่อสารvarไทยลีก  อย่างน้อยก็ให้ใกล้กับมาตรฐานลีกใหญ่ยุโรป
ayeweb
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +13/-19

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 11:06:32 AM »

ถ้ามีแบบดีๆ ก็ควรจะให้มีต่อนะครับ หลายๆ ข้อครหาเถียงกันไม่ได้

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +197/-1143

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 12:47:39 PM »

ผมว่าเรื่องที่ว่า สโมสร แฟนบอล นักเตะไม่เข้าใจการใช้ VAR

เหตุผลมันแปลกๆมั๊ย ถ้าคนดูบอลบอลโลก บุนเดส กัลโช่ เอเชียนคัพ ก็ใช้มาแล้ว

เหตุผลว่าแฟนบอล นักบอล สโมสร ไม่เข้าใจวิธีใช้ ทั้งที่กฎดูvar ก็มีแค่ 4 ข้อ มันใช่เหรอ

ผมยอมรับว่ากล้อง 8 ตัว ผมดูทุกนัด สำหรับผมมันก็โอเค

น่าจะเป็นเหตุผลเรื่องกายภาพของสนาม หรืออาจจะมีลับลมคมในอะไรซักอย่าง

หรือเหตุผลที่ว่าฟีฟ่าอยากให้เป็นมาตรฐานเดียวกันทั่วโลก คือกล้องหรือ การติดต่อสื่อสารvarไทยลีก  อย่างน้อยก็ให้ใกล้กับมาตรฐานลีกใหญ่ยุโรป

จริงๆ ฟีฟ่าควรมาศึกษาดูงานบ้านเราด้วยซ้ำ ว่าทำยังไงถึงใช้กล้องแค่ 8 ตัวได้ และทำให้แฟนบอลหายข้องใจลงไปได้เกือบ 100%

ฮี่ๆๆ
ซามาแคช
VIP Member
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +218/-91

กุ เข้า มา อ่าน ...

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 03:07:32 PM »

ใช้ๆหยุดๆไม่ดีนะคับ อุตส่าห์ให้ใช้ทุกสนามทุกนัดเพื่อความเท่าเทียมแล้ว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์