Thailandsusu Webboard
มีนาคม 19, 2019, 11:04:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คหสต. ชนาธิป เป็นตัวบุกเบิก ซัปโปโร จริงหรือไม่ครับ ส่วนผมคิดว่า 80%  (อ่าน 2729 ครั้ง)
mchaos_AV 117
IT - SUPPORT
Hero Member

คะแนนความรัก: +317/-635

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 09:09:33 PM »

ตามหัวข้อครับ  ชนาธิปเป็น แกนหลักของทีมอย่างเต็มตัวแล้วไช่มั้ยครับ
บอกไว้ก่อนเลยครับ ก่อนชนาธิป ไปซัปโปโร  ผมเองแทบไม่เคยคุ้นชื่อทีมนี้เลยครับ เอาง่ายๆ ไม่เคยได้ยินเลย

แต่หลังจากไปเล่นจนถึงวันนี้ ไม่ไช่แค่ไทยรู้จักทีมเดียว ผมว่า ในย่านอาเซียน รวมถึง อช.ตะวันออก รู้จักทีมนี้มากขึ้นเรื่อยๆ

อย่างว่าครับ
1. ถ้าขาด ลิโอเนล-เจ  ซัปโปโร จะฟรอมตกไปมากมั้ยครับ
2. ลิโอเนล-เจ ตอนนี้ได้เป็นแกนหลักในทีมแล้วไช่มั้ยครับ
3. ลิโอเนล-เจ อนาคต ได้ไป พรีเมียลีค มั้ยครับ แต่ผมว่ายาก เพราะ สรีระ ร่างกาย
เซลล์โรงพิมพ์
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1135/-1864

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 09:34:35 PM »

กระทู้แรกที่เห็นตรงกับผม
soso048
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +35/-40

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 09:35:55 PM »

ไม่ใช่แค่ ทีมซัปโปโร ครับ เมื่อไม่กี่วันมานี้ ประธานของเจลีค ได้ออกมาให้ข่าวว่า ชนาธิป เป็นนักเตะ ทียกระดับเจลีคให้สูงขึ้น ครับ
อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +182/-141

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 09:42:29 PM »

1.ขาดเจไป รูปแบบการเล่นคงเปลี่ยนไป แต่ไม่น่าจะมาก

2.ชัดเจนครับเจคือกำลังสำคัญของ ซัปโปโร ณ เวลานี้

3.ส่วนตัวมองว่าเจเล่นพรีเมียร์ลีกได้ครับ เจเป็นนักเตะที่เล่นบอลฉลาด และพรีเมียร์ลีกเอง ก็ไม่ได้ใช้แต่ร่างกายปะทะอยู่ตลอดเวลา
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +139/-140

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 09:44:45 PM »

จะมีโอกาสได้ไปเล่นลีกยุโรปไหมครับเนี่ย ผมว่าเจลีกเล็กไปสำหรับเจ้าเจ แล้ว

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
winningkung
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +246/-582

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 09:53:31 PM »

ดูไฮไลทเหมือนกลางเทคนิคสูง ไม่ค่อยวิ่ง 
แต่ดูสถิติดันวิ่งเยอะกว่าทุกคนในทีม
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +193/-1135

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 09:53:50 PM »

ขอลุย acl อีกครั้งก่อนครับ ค่อยไปยุโรปต่อ

ฮี่ๆๆ
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Sr. Member

คะแนนความรัก: +114/-93

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 10:13:26 PM »

นาทีนี้คงขาดเจขาดใจ เพลงมา.....

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
BBLOVETT
Sr. Member

คะแนนความรัก: +188/-65

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 07:44:25 AM »

ปีนี้มา เล่นเก๋าเกมส์ขึ้นเยอะครับ จังหว่ะจ่ายเเต่หล่ะลูกอยางคมเลยครับ คลาสเหนือมากคงที่สุดเเล้วในเมืองไทย  กลายเป็นเพิ่อนได้บอล จ่ายให้เจอย่างเดียวเลยทีนี้ ผิดกับเมื่อก่อน ปีหน้าขอให้ได้ไปยุโรปนะครับ หน้าจะพร้อมทุกอย่างเเล้ว
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +267/-488

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 08:23:28 AM »

ขาดเจไปก็มีคองเฟืองรออยู่ใช่ไหมครับเจ้าของกระทู้  ส่วนเรื่องจะไปยุโรป(ไม่ว่าจะลีกไหน)แล้วสรีระไม่ได้นี่
ผมเห็นแล้วหงุดหงิดกับคำนี้จัง  คือเจมันเล่นจนเป็นตัวท๊อปของลีกแล้วนะครับ  นักฟุตบอลในลีกนี้มันอ่อนแอปวกเปียกกันมากหรือไง

พวกที่ไปยุโรปมันก็มาจากลีกนี้ทั้งนั้น  บางคนไปจากเจทูด้วยซ้ำ  เจมันเล่นจนเขายอมรับทั้งประเทศคือมันต้องทำได้ทุกอย่าง
ทั้งฝีมือ ความฟิต  ความแข็งแรง  ความเป็นมืออาชีพ  คือถ้ามันขาดอะไรไปจะเป็นตัวท๊อปของลีกได้ไหม

ถึงเจจะตัวเตี้ย แต่ก่อนเจไปชูเฮก็เล่นบอลโยนเป็นหลัก ทำไมเขาซื้อนักบอลตัวเตี้ยไปละ  ก็เพราะเขาต้องการ
นักบอลที่แตกต่างไงละครับ  ถ้าโค้ชเขาต้องการตอนนี้เรื่องสรระผมว่าไม่ใช่ปัญหา  ปัญหาคือตอนนี้นักบอลไทย

ยังไม่มีชื่อในยุโรป  คือขาดความน่าเชื่อถือ  มันก็เหมือนนักบอลไทยก่อนที่เจ้าเจจะไปสร้างชื่อในเจลีกนั่นแหละ
แต่พอเจ  อุ้ม  มุ้ย ไปแล้วเล่นได้ดี  มันก็สร้างความน่าเชื่อถือ  ต่อไปคือทีมไหนขาดนักเตะในตำแหน่งที่ต้องการ

ในลีกมันซื้อยากค่าตัวสูงเขาก็จะหันมามองนักเตะไทยมากขึ้น  เพราะทั้งโควต้าที่เหมือนนักบอลญี่ปุ่นและคุณภาพที่พิสูจน์แล้ว
ว่าของบ้านเราเอาไปใช้บ้านเขาได้  ผมว่าแมวมองในยุโรปตอนนี้น่าจะเริ่มหันมามองเจ้าเจบ้างแล้วละ  เพราะอยู่ในลีกคุณภาพ

แต่มันติดอยู่ที่ความน่าเชื่อถือนี่ละ  เพราะโควต้าบ้านเรามันต้องแข่งกับนักเตะต่างสัญชาติจากทั่วโลกในเมื่อโค้ชเขาไม่รู้จัก
นักเตะไทยมันก็ยากที่จะให้เขายอมรับและหันมามอง  วิธีที่จะไปยุโรปง่ายๆก็คงต้องให้สมคมไปเจรจาขอโควต้าแบบในเจลีกบ้างก็ดี

เอาแค่บุนเดสลีก้าก็ได้นะท่าน  ไหนๆเขาก็ดูถูกนักเตะไทยแล้ว  ให้เขาคิดว่านักเตะบ้านเราไม่สามารถแย่งโควต้าเด็กบ้านเขาได้
สรุปง่ายๆคือตอนนี้เจจะไปยุโรปก็คงต้องไปสร้างชื่อเอา  อาจจะต้องไปอยู่ในทีมลีกรองประเทศรองๆ  หรือทีมเล็กๆที่พึ่งขึ้นชั้นอะไรแบบนั้น

และก็คงต้องไปอยู่ในสภาพแบบที่ไปอยู่ซัปโปโรใหม่ๆนั่นแหละ  แต่ถ้าอยากไปอยู่ทีมดีๆลีกดีๆก็คงต้องสร้างชื่อในเวทีที่ใหญ่กว่าเจลีกหน่อย  ไม่ว่าจะทีมชาติ(อันนี้คงยากองค์ประกอบไม่ดี)  หรือเวทีสโมสรระดับเอเชีย  นั่นละครับ
ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +227/-261

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 08:48:14 AM »

ตามหัวข้อครับ  ชนาธิปเป็น แกนหลักของทีมอย่างเต็มตัวแล้วไช่มั้ยครับ
บอกไว้ก่อนเลยครับ ก่อนชนาธิป ไปซัปโปโร  ผมเองแทบไม่เคยคุ้นชื่อทีมนี้เลยครับ เอาง่ายๆ ไม่เคยได้ยินเลย

แต่หลังจากไปเล่นจนถึงวันนี้ ไม่ไช่แค่ไทยรู้จักทีมเดียว ผมว่า ในย่านอาเซียน รวมถึง อช.ตะวันออก รู้จักทีมนี้มากขึ้นเรื่อยๆ

อย่างว่าครับ
1. ถ้าขาด ลิโอเนล-เจ  ซัปโปโร จะฟรอมตกไปมากมั้ยครับ
2. ลิโอเนล-เจ ตอนนี้ได้เป็นแกนหลักในทีมแล้วไช่มั้ยครับ
3. ลิโอเนล-เจ อนาคต ได้ไป พรีเมียลีค มั้ยครับ แต่ผมว่ายาก เพราะ สรีระ ร่างกาย

ตอบให้นะ
1. ขาดเจ ไปประสิทธิภาพการรุกน่าจะลดไป15-20% น่าที่หลักเจคือต่อล เปลี่ยนแกนบอลดีมาก

2. ติดทีมยอดเยี่ยมเจลีกคนเดียวของซัปโปโร ไม่ใช่ตัวหลักหรอกครับ 555

3.ดูแล้วไปไกลสุดดีสุดน่าจะลีกฮอลแลนด์ เพราะที่นั่นเล่นเป็นระบบ บอลบนพื้น ส่วนลีกทอป 5 ยุโรปยาก เพราะร่างกายต้องดี แข็งแรง เป็นตัวรุกตัวเล็กมันยาก อย่างญี่ปุ่นเกาหลี ถ้าสูงไม่มาก เล่นลีกใหญ่ ก็ต้องเป็นแบ็กซ้ายหรือขวา ถึงจะพอเล่นได้
racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +251/-189

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 10:06:08 AM »

เรื่องยุโรปผมยังมีความเชื่อเรื่องสรีระอยู่ครับ
คือญี่ปุ่นตัวคนเอเชียเหมือนกันมันคงใช้ทักษะมาแทนได้
แต่ระดับท็อปของยุโรปคือเขาคือท็อปของโลกเขาใหญ่จริงๆนะครับ
เทียบตอนพวกสโมสรยุโรปมาเจอทีมชาติเราแบบเตะโชว์ ยังไม่เต็มสูบเลย เขาวิ่งสองสามก้าว ก็กระชากเราหายละครับ คนละเรื่องเลยคลาสบอลระดับเอเชียกับระดับโลก เรื่องเบียดแย่งบอลอีกเบียดนิดก็กระเด็นแล้ว ต้องยอมรับในจุดนี้ เราต้องสร้างนักกีฬาที่ทั้งเก่งและร่างกายดีครับ
เจถือว่าตัวเล็กสำหรับคนไทย แล้วคนไทยถือว่าตัวเล็กสำหรับฝรั่ง คือมันสองชั้นนะครับ
ถ้าไปยุโรปไม่ใช่ลีกท็อปพอลุ้นอยู่ครับ

เจ้าจอม
mubarak
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +51/-42

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 10:48:54 AM »

เคยเล่นบอลกับพวกฝรั่ง ที่มีระดับเล่นกันเป็นประจำนี่โหดร้ายมากเลยครับ สูงกัน180-190 แถมวิ่งกันไม่มีหมด
boom40
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +22/-62

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 10:58:35 AM »

ผมดูเลสเตอร์แข่งเมื่อคืนแล้วกลับมาคิดว่าถ้าชนาธิปได้ลงเล่นจะเป็นอย่างไร... ผมวิเคราะห์ได้มาว่าด้านฝีเท้าไม่มีปัญหา..ความฉลาดในการเล่นสามารถสร้างโอกาสให้เพื่อนได้แน่นอน.. แต่สรีระร่างกายสำคัญมากครับกระแทกทีมีกระเด็นเข้าบอลเร็วหนักแน่นฟิตมากวิ่งไม่หมด.. แต่น่าลองดูนะครับอยากรู้ว่าความคล่องตัวของชนาธิปจะเอาชนะความใหญ่หนาแน่นปึกได้รึปล่าว
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +580/-2157

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 11:10:11 AM »

ถ้าชนาธิป ไปสเปน
ผมว่าเล่นได้ ที่เตี้ยสุดในลาลีก้า ก็158เท่าเจนี้แหละ

อิตาลี ก็น่าจะเล่นได้

แต่ถ้าประเทศอื่นอาจจะต้องใช้ร่างกาย
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +580/-2157

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 11:18:54 AM »

นักเตะที่เตี้ยสุดในยุโรปคือ
Élton José Xavier Gomes

1.53m (5 feet and 0.63 in)
เคยเล่น สเตอัวบูคาเรสปี2007

เจสูงกว่าตั้ง5cm

jearb2013
Sr. Member

คะแนนความรัก: +93/-30

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 12:42:39 PM »

ใช่ครับ ซัปโปโรขาดชนาธิปไปน่าจะลำบากเหมือนกัน เพราะแกเป็นกำลังสำคัญของทีมไปแล้ว
แกเล่นที่นี่ได้อีกหลายปีเลยแบบสบายๆ ถ้าไม่คิดจะย้ายไปยุโรป
แต่ถ้าย้ายไปยุโรป พรีเมียร์ลีคคงยากเกินไปเพราะรูปร่างสรีระร่างกายเล็ก
ลีกรองๆลงมาน่าจะมีโอกาสมากกว่า เช่น ฮอล์แลนด์ เบลเยี่ยม สวิสและโปรตุเกส
ลีกพวกนี้เล่นไม่หนักมากและเน้นบอลพื้นเป็นหลัก
panhinlad
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +54/-37

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 01:57:58 PM »

ขาดเจไปก็มีคองเฟืองรออยู่ใช่ไหมครับเจ้าของกระทู้  ส่วนเรื่องจะไปยุโรป(ไม่ว่าจะลีกไหน)แล้วสรีระไม่ได้นี่
ผมเห็นแล้วหงุดหงิดกับคำนี้จัง  คือเจมันเล่นจนเป็นตัวท๊อปของลีกแล้วนะครับ  นักฟุตบอลในลีกนี้มันอ่อนแอปวกเปียกกันมากหรือไง

พวกที่ไปยุโรปมันก็มาจากลีกนี้ทั้งนั้น  บางคนไปจากเจทูด้วยซ้ำ  เจมันเล่นจนเขายอมรับทั้งประเทศคือมันต้องทำได้ทุกอย่าง
ทั้งฝีมือ ความฟิต  ความแข็งแรง  ความเป็นมืออาชีพ  คือถ้ามันขาดอะไรไปจะเป็นตัวท๊อปของลีกได้ไหม

ถึงเจจะตัวเตี้ย แต่ก่อนเจไปชูเฮก็เล่นบอลโยนเป็นหลัก ทำไมเขาซื้อนักบอลตัวเตี้ยไปละ  ก็เพราะเขาต้องการ
นักบอลที่แตกต่างไงละครับ  ถ้าโค้ชเขาต้องการตอนนี้เรื่องสรระผมว่าไม่ใช่ปัญหา  ปัญหาคือตอนนี้นักบอลไทย

ยังไม่มีชื่อในยุโรป  คือขาดความน่าเชื่อถือ  มันก็เหมือนนักบอลไทยก่อนที่เจ้าเจจะไปสร้างชื่อในเจลีกนั่นแหละ
แต่พอเจ  อุ้ม  มุ้ย ไปแล้วเล่นได้ดี  มันก็สร้างความน่าเชื่อถือ  ต่อไปคือทีมไหนขาดนักเตะในตำแหน่งที่ต้องการ

ในลีกมันซื้อยากค่าตัวสูงเขาก็จะหันมามองนักเตะไทยมากขึ้น  เพราะทั้งโควต้าที่เหมือนนักบอลญี่ปุ่นและคุณภาพที่พิสูจน์แล้ว
ว่าของบ้านเราเอาไปใช้บ้านเขาได้  ผมว่าแมวมองในยุโรปตอนนี้น่าจะเริ่มหันมามองเจ้าเจบ้างแล้วละ  เพราะอยู่ในลีกคุณภาพ

แต่มันติดอยู่ที่ความน่าเชื่อถือนี่ละ  เพราะโควต้าบ้านเรามันต้องแข่งกับนักเตะต่างสัญชาติจากทั่วโลกในเมื่อโค้ชเขาไม่รู้จัก
นักเตะไทยมันก็ยากที่จะให้เขายอมรับและหันมามอง  วิธีที่จะไปยุโรปง่ายๆก็คงต้องให้สมคมไปเจรจาขอโควต้าแบบในเจลีกบ้างก็ดี

เอาแค่บุนเดสลีก้าก็ได้นะท่าน  ไหนๆเขาก็ดูถูกนักเตะไทยแล้ว  ให้เขาคิดว่านักเตะบ้านเราไม่สามารถแย่งโควต้าเด็กบ้านเขาได้
สรุปง่ายๆคือตอนนี้เจจะไปยุโรปก็คงต้องไปสร้างชื่อเอา  อาจจะต้องไปอยู่ในทีมลีกรองประเทศรองๆ  หรือทีมเล็กๆที่พึ่งขึ้นชั้นอะไรแบบนั้น

และก็คงต้องไปอยู่ในสภาพแบบที่ไปอยู่ซัปโปโรใหม่ๆนั่นแหละ  แต่ถ้าอยากไปอยู่ทีมดีๆลีกดีๆก็คงต้องสร้างชื่อในเวทีที่ใหญ่กว่าเจลีกหน่อย  ไม่ว่าจะทีมชาติ(อันนี้คงยากองค์ประกอบไม่ดี)  หรือเวทีสโมสรระดับเอเชีย  นั่นละครับ

จริงครับ น่าหงุดหงิด
ตัวเล็กกว่าแล้วยังไง มันจำเป็นต้องปะทะก็จริง แต่มันไม่จำเป็นเสมอไป
ฟุตบอลสมัยใหม่มันหลากหลายมันไม่ต้องปะทะอย่างเดียว
ถ้าเราเก่งจริงก็ใช้อย่างอื่นหลีกเหลี่ยงได้
เห็นตัวใหญ่กว่า เอาเจไม่อยู่ ดึงเสื้อแทบจะขาด ก็มีถมไปครับ

https://www.youtube.com/results?search_query=%E0%B8%8A%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B8%9B+%E0%B8%AA%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B8%A2

TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +817/-282

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 09:42:39 PM »

ผมว่าเจ ไปเล่นเยอรมันได้ เพราะรูปแบบความมีวินัยของญี่ปุ่นและเยอรมันมีสูงเหมือนกัน บอลเยอรมันเน้นบอลระบบคล้ายญี่ปุ่น แต่เจคือความแตกต่าง
แถมไปเยอรมัน เจหน้าจะปรับตัวง่ายเพราะคนเยอรมันรุ่นใหม่พูดได้ 2-3 ภาษา ทั้งอังกฤษ เยอรมัน ฝรั่งเศล

joker999
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +23/-16

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 10:57:10 PM »

กระทู้มีสาระของท่านmchaos นานฯมาทีบวก1  วันนี้คงไม่เมา
The sun
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +3109/-290

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 11, 2019, 11:38:13 PM »

ถามแฟนบอลญี่ปุ่นที่รู้สึกต่อชนาธิป เขาตอบว่า "ชนาธิปคืออิตโต้ในโลกความจริง รอที่จะเดินรอยตามนั้นในสักวัน" ถ้าใครเคยอ่านเรื่องนี้จะเข้าใจเลยว่าเขาสื่อถึงอะไรและวันนั้นก็ใกล้เข้ามาแล้วด้วย ไม่น่าจะเกิน 1-2 ปีนี่แหละ เขาจะกลายเป็นนักเตะไทยที่เก่งที่สุดอย่างเป็นทางการ รอดูกันไว้ให้ดีแล้วกัน มาดูกันว่าข่าวจากสายข่าวที่ผมได้มานั้นจะแม่นและเชื่อถือได้ขนาดไหน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์