Thailandsusu Webboard
มีนาคม 20, 2019, 04:02:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม? ไทยลีกปีนี้ดูแล้ว "ไม่มัน!" เหมือนก่อน  (อ่าน 3817 ครั้ง)
PumDMinter
ลุงหนึ่งหนังสือครึ่งราคา
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +201/-212

facebook.com/discount.book

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 11:46:11 AM »

ทำไม? ไทยลีกปีนี้ดูแล้ว "ไม่มัน!" เหมือนก่อน

อย่างแรกก็อาจจะเป็นเพราะลีกเพิ่งเปิด เพิ่งเริ่มไปแค่ 2 นัด เท่านั้น
หลายๆทีมก็ยังอาจไม่เข้าที่เข้าทางมากนัก อีกสักพักน่าจะดูสนุกมากขี้น

แต่ก็ต้องยอมรับตามความเป็นจริงว่าไทยลีกสองสามปีหลังมานี่ เล่นกันไม่สนุกเท่ายุคก่อน

ก่อนหน้านี้ไทยลีกดูเหมือนว่าจะสนุกตื่นเต้นกว่ายุคปัจจุบัน
ซึ่งก็อาจเป็นเพราะยุคนั้นทีมในไทยเราส่วนใหญ่ ไม่ว่าจะทีมเล็กทีมใหญ่ต่างก็เน้นเกมรุกเป็นหลัก
ขึ้นเกมบุกกันทีเป็นแผง เทกันไปข้างหน้าแทบไม่เหลือตัวรับ
สร้างโอกาสการทำประตูมากมายแบบนาทีต่อนาที มันก็เป็นเรื่องธรรมดาที่ทำให้เกมดูสนุกเร้าใจ

เปรียบเทียบง่ายๆ เหมือนกับการชกมวยนั่นล่ะ ยิ่งมวยวัดยิ่งชกสนุก เปิดหน้าแลกกันตลอดแทบจะทุกวินาที

แต่ปัจจุบันทีมในไทยเราหันมาใส่ใจในเกมรับมากขึ้น เน้นแทกติค เน้นผลการแข่งขันมากขึ้นกว่าเดิม
นำเอาศาสตร์เรื่องเกมรับมาใช้มากขึ้น(ทั้งระบบเพลสซิ่งเป็นทีม,การยืนตำแหน่งสัมพันธ์กันทั้งไลน์รับ,
การตั้งแผงเกมรับสามชั้นตั้งแต่ไลน์หลัง-ไลน์กลาง-ไลน์หน้า เล่นเกมรับทุกตัว,การมาร์คตัวประกบแบบตัวต่อตัว
และระบบระเบียบวิธีตั้งเกมรับต่างๆที่ซับซ้อนกว่าเดิมถูกนำมาใช้มากขึ้น)

มันก็เป็นธรรมดาที่เกมอาจดูไม่สนุก ไม่ไหลลื่นเหมือนก่อน
ถ้านักเตะจับบอลห่างตัวนิดเดียวเสียบอลเลย, คิดช้าหน่อยโดนเพลสต้องรีบคายบอลทันที ความผิดพลาดมันก็เกิด
แถมบางทีโดนมาร์คตัวต่อตัวทุกตัว จ่ายบอลเบี้ยวไปนิด น้ำหนักบอลขาด-เกินไปหน่อย ก็มีโอกาสโดนตัดบอลได้ทุกจังหวะ

มันคงต้องใช้เวลาอีกสักระยะ(น่าจะมากกว่า 3-5 ปีขึ้นไป) ที่จะเห็นการต่อบอลสวยๆคมๆ แม่นยำต่อเนื่องไหลลื่นเป็นระบบกว่านี้

ยิ่งความเข้าใจและวิธีเล่นเกมรับดีขึ้นเท่าไร ความสามารถในการเล่นเกมรุกต้องดีขึ้นกว่านั้น ถึงจะเอาชนะเกมรับได้
(หมายถึงการสร้างสรรเกมรุกด้วยทีมเราเอง ไม่ใช่เฉพาะการรอจังหวะผิดพลาดของเกมรับฝ่ายตรงข้ามอย่างเดียวนะ)

เมื่อเกมรับพัฒนาขึ้น เกมรุกยิ่งต้องเฉียบคมแม่นยำ ทั้งการจ่ายบอล,การวิ่งหาที่ว่างเพื่อรับส่งบอล,
สปีดบอล,ความฟิตที่ต้องเคลื่อนที่ตลอดทั้งเกมรุกเกมรับ รวมไปถึงการจบสกอร์ที่เด็ดขาดมากขึ้น

แฟนบอลต้องเปิดใจยอมรับ แล้วพยามยามทำความเข้าใจ

นี่ขนาดระบบเกมรับเราเพิ่งเริ่มพัฒนา เรายังบ่นกระปอดกระแปดว่า "บอลไทยไม่สนุก"
ถ้าในอีกสองสามปีข้างหน้าศาสตร์ในเกมรับถูกนำมาใช้มากกว่านี้ นักเตะเข้าใจแทกติกมากขึ้น ฟิตขึ้น
วิ่งช่วยกันปิดพื้นที่สร้างเกมรับที่หนาแน่นยิ่งขึ้นไปอีก
แต่ทักษะพื้นฐานความสามารถเฉพาะตัวของนักเตะยังไม่ดีขึ้นนัก
รวมไปถึงความเข้าใจในระบบระเบียบวิธีสร้างสรรเกมรุก ยังพัฒนาช้ากว่าการพัฒนาเกมรับ
(มันเป็นเรื่องธรรมดานะครับ ที่ระบบเกมรุกที่ดีสร้างยากกว่า ใช้เวลามากกว่า และยังต้องอาศัยตัวผู้เล่นที่มีคุณภาพสูงกว่าอีกด้วย)

รับประกันได้เลย ถ้าเราชอบดูบอลเกมรุกอย่างเดียว ไทยลีกจะ "ชวนง่วง" กว่านี้อีก
(ลองเปลี่ยนมุมมอง มาดูการวางระบบระเบียบเกมรับที่ดี ก็น่าสนใจอีกแบบนะครับ)

แฟนบอลต้องทำใจและเข้าใจครับ องค์ความรู้,ศาสตร์ในการเล่นฟุตบอลในระดับที่สูงขึ้นกว่าเดิมกำลังถูกนำมาใช้กับฟุตบอลบ้านเรามากขึ้น
การสร้างระบบเกมรับที่ดี มันใช้เวลาน้อยกว่าการสร้างระบบเกมรุกที่ดี(ซึ่งจำเป็นต้องอาศัยทักษะเฉพาะตัวของผู้เล่นที่คุณภาพสูงกว่า)

แต่โดยภาพรวมแล้ว เราน่าจะมีผลงานที่ดีขึ้นในเวทีใหญ่ระดับเอเซีย(ACL,Asian Cup) ทั้งในนามทีมสโมสรจากไทยลีก และทีมชาติไทย

ส่วนในเรื่องอรรถรสในการดู เราคงต้องรอกันอีกสักระยะครับ ถึงจะเห็นเกมรุก/รับที่เนียนตา เหมือนเราดูเจลีกของญี่ปุ่นเขา

คงต้องเข้าใจ,ทำใจ และอดทนรอครับ

บางทีเมื่อบ่มเพาะจนถึงที่เวลาเหมาะสม เราอาจจะได้ทั้ง "ความสนุกของเกม" และ "ผลงานที่ดีเกินคาด เกินมาตราฐานเดิมๆที่เคยทำได้"
จากทีมสโมสรตัวแทนไทยลีก และทีมชาติไทยในเวทีที่ใหญ่ขึ้น อย่างเวทีระดับชิงแชมป์เอเซีย หรือในรายการคัดบอลโลก ก็เป็นได้นะครับ

(ใจร่มๆก่อนนะครัช..เพื่อนๆบางคนที่ใจร้อน รอกันอีกนิด..บางทีเด็กรุ่นใหม่ๆที่กำลังเติบโตขึ้นมากับฝีเท้า+ทักษะที่สูงชึ้น
อาจ "คลิ๊ก" ลงตัวกันพอดีกับแทกติกใหม่ๆพวกนี้  สร้างความบันเทิงเกินกว่าที่เราเคยคาดคิดก็ได้
...เหมือนเด็กของเพื่อนเหงียนเราตอนนี้ ที่กำลังทำให้ชาวเวียตบันเทิงใจเหลือหลาย..เกินกว่าที่เคยมา)

(คหสต.)

เพื่อนๆมองไทยลีกยุคนี้ เห็นเหมือน/เห็นต่างกันยังไงบ้างครับ แชร์ความคิดเห็นกันหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2019, 10:34:35 AM โดย PumDMinter » บันทึกการเข้า

"ลุงหนึ่ง หนังสือครึ่งราคา"
ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +267/-488

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 11:55:47 AM »

เจลีกเมื่อก่อนก็ดูไปหลับไปก่อนจะมาถึงยุคปัจจุบัน 

ตอนนี้เราก็กำลังเดินตามรอย  คาดว่าไม่เกิน2-3 ปี ไทยลีกเราจะเล่นเร็วขึ้น และแน่นอนมากขึ้นเช่นเดียวกับเจลีก
BBLOVETT
Sr. Member

คะแนนความรัก: +189/-65

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 12:18:09 PM »

+1 ครับ คิดคล้ายกันครับ เด๋วนี้ศาตร์ต่างๆ นำมาใช้มากขึ้น โครงสร้างความเป็นอาชีพ  ทำให้ลีกเรา ทำเล่นๆไม่ได้เเล้ว   ต้องดูการพัฒนาของนักเตะรุ่นต่อๆไปครับ เป็นกำลังใจให้วงการฟุตบอลไทยครับ เชื่อว่าต่อไปจะดีขึ้นครับ
Once is not enough_SR
Full Member
**

คะแนนความรัก: +81/-21

เชียร์บอลไทยมาเป็นสิบปี เข้าบอร์ดนี้ปีแรก ไปอยู่ไหนมา หืม

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 12:18:59 PM »

ผมว่าเรามาไกล พัฒนาขึ้นจากเดิม ผลงานของลีก และทีมชาติ อาจไม่ถูกใจแฟนๆบ้าง แต่เมื่อสมาคมฯ ทำตามแผนล้อตามแผนของ FIFIA เรามาตามแนวทางที่ถูกแล้วครับ ก็ให้กำลังใจกันต่อไป
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +193/-1135

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 12:38:55 PM »

แฟนบอลต้องเปิดใจยอมรับ แล้วพยามยามทำความเข้าใจ

นี่ขนาดเกมรับเราเพิ่งพัฒนา ยังบ่นว่าบอลไม่สนุก
ถ้าในอีกสองสามปีข้างหน้าศาสตร์ในเกมรับถูกนำมาใช้มากกว่านี้ นักเตะเข้าใจมากขึ้น ฟิตขึ้น วิ่งช่วยกันในเกมรับมากขึ้น

แล้วทักษะพื้นฐานเฉพาะตัว(จับบอล,จ่ายบอล,หยุดบอล,เลี้ยงบอล,ยิงใกล้,ยิงไกล)ของนักเตะยังไม่ดีขึ้น
รวมไปถึงความเข้าใจในระบบระเบียบวิธีสร้างสรรเกมรุก พัฒนาช้ากว่าเกมรับ

รับรองได้เลยว่า "ชวนง่วง" กว่านี้อีก

ถ้านักเตะขยันวิ่งหาช่องกันทุกคน ฟิตถึงวิ่งได้เกิน 90 นาที (ย้ำนะครับ เกิน 90 นาที) จ่ายบอลแม่นยำ ผมว่าไม่ชวนง่วงหรอกครับ

ปัญหาตอนนี้คือเดินเล่นกันซะมากกว่า จ่ายบอลเสีย รับบอลยังกระฉอกเป็นเมตรอยู่ มันเลยทำให้ง่วง ไม่สนุก

ฮี่ๆๆ
art27
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +126/-52

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 12:49:00 PM »

นี่ขนาดเกมรับเราเพิ่งพัฒนา ยังบ่นว่าบอลไม่สนุก
ถ้าในอีกสองสามปีข้างหน้าศาสตร์ในเกมรับถูกนำมาใช้มากกว่านี้ นักเตะเข้าใจมากขึ้น ฟิตขึ้น วิ่งช่วยกันในเกมรับมากขึ้น

แล้วทักษะพื้นฐานเฉพาะตัว(จับบอล,จ่ายบอล,หยุดบอล,เลี้ยงบอล,ยิงใกล้,ยิงไกล)ของนักเตะยังไม่ดีขึ้น
รวมไปถึงความเข้าใจในระบบระเบียบวิธีสร้างสรรเกมรุก พัฒนาช้ากว่าเกมรับ

รับรองได้เลยว่า "ชวนง่วง" กว่านี้อีก

ถ้านักเตะขยันวิ่งหาช่องกันทุกคน ฟิตถึงวิ่งได้เกิน 90 นาที (ย้ำนะครับ เกิน 90 นาที) จ่ายบอลแม่นยำ ผมว่าไม่ชวนง่วงหรอกครับ

ปัญหาตอนนี้คือเดินเล่นกันซะมากกว่า จ่ายบอลเสีย รับบอลยังกระฉอกเป็นเมตรอยู่ มันเลยทำให้ง่วง ไม่สนุก
เห็นด้วยครับ บวกครับ
Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1232/-687

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 01:06:10 PM »

ทีมใหญ่ ด้วยความที่นักเตะทีมชาติ ความฟิตยังไม่กลับมาด้วยหล่ะ

ส่วนสโมสรที่นักเตะไม่ค่อยมีทีมชาติ ความฟิตถึง จูนนักเตะต่างชาติติดไว
Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1232/-687

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 01:07:07 PM »

..
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1135/-1864

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 01:24:02 PM »

ความคิดเห็นคล้ายกันครับ รู้สึกว่าลีกไทยเริ่มเล่นกันแบบรัดกุมมากขึ้นและเน้นแท็คติกกันมากด้วย ต่างจากสมัยก่อนที่เปิดหน้าแลกยิงกันแหลก
zoolindo
Full Member

คะแนนความรัก: +60/-72

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 02:13:52 PM »

นึกว่าผมคนเดียวน่ะ.. ดูแล้วเล่นเอื่อยๆมาก สปีดบอลดูช้ามากๆ
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +818/-282

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 02:58:10 PM »

2 ฤดูกาลมาแล้วโค้ชไทยลีก T1 ส่วนใหญ่เน้นความแน่นอนในเกมรับมาก่อน ไม่มีใครเปิดแรกก่อน จะเซ็ตเกมถ่ายบอลไปมาซะส่วนใหญ่
และที่เกมดูเนือย เพราะจังหวะรุกแต่ละทีมใช้ผู้เล่นน้อย หลายทีมแนวรุกเคลื่อนที่น้อย ทำให้การจ่ายเสียผิดพลาดในแดนกลางมีเยอะ เกมดูไมต่อเนื่องเพราะการจ่ายเสียและการพยามตัดฟาวล์ เท่าที่ผมสังเกตุเห็นนะ เรียกทุกทีมตอนนี้เล่นเน้นผล มาก่อนความสุนกของแฟนบอล

whisky in the jar
Full Member

คะแนนความรัก: +110/-81

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 03:01:40 PM »

ผมกลับดูสนุกน่ะ อาจเป็นบ้างคู่หรือเปล่าครับ หรือทุกคู่ครับ
self discipline
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +90/-93

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 03:03:38 PM »

ได้ดู 2 นัด บุรีรัมย์ ชล สนุก เมืองทอง BU ซึมๆ
nugolf_ab
Hero Member

คะแนนความรัก: +159/-213

รักเมืองทอง ชอบบุรีรัมย์

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 03:05:02 PM »

ทีมเล็กเล่นมันส์นะครับ

แต่ทีมใหญ่ซึมๆ เล่นแทคติค เหมือนเอาแน่นอนไว้ก่อน
ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +227/-261

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 03:12:03 PM »

ทีมเล็กๆ คือยังคุมโซน แล้วรอโต้กลับ เวลาเจอกันก็กล้าบุก มันเลยสนุก

ทีมใหญ่เด๋วนี้เพรสซิ่งมากขึ้น ไม่เสียบอลง่าย ไม่ได้ก็ส่งคืนแบ็คตั้งเกมกันใหม่

เอาง่ายเหมือนพรีเมียร์ลีกเมื่อก่อนเล่นบุก โยนยาว ไม่เน้นแทคติก เวลาเล่นบอลยุโรปเจอทีมจาก สเปน หรือ เยอรมันเ หรืออืิตาลีก็เสร็จ

แต่เดี๋ยวนี้ epl นี่ผสมผสานทั้งความเร็วและแทคติกแล้ว

เอาง่ายๆแฟนเวียดนามที่บอกว่าวีลีกดีกว่าไทยลีก คิดว่าลีกเวียดนามน่าจะเล่นเร็ว บอลยาว บุกกันเยอะ เหมือนทีมชาติ มันจะดูสนุกกว่าไทยลีก
ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +227/-261

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 03:17:24 PM »

ถ้าใครดู รายการไทยลีก ทางทรู นักบอลต่างชาติเวลาโดนถามว่าฟุตบอลไทย เป็นจะตอบอยู่ 2 - 3 อย่าง

1.นักบอลไทยชอบหลุดตำแหน่ง

2.ไทยลีกไม่เน้นแทคติกมาก

3.นักบอลไทยยังขาดวินัยเกมรับ

ดูมาหลายสิบตอนแทบทุกคนเค้าก็ตอบมาแค่นี้แหละ

ดังนั้นมาถูกทางแล้ว ทำเหมือนเจลีก แต่เรื่องสปีดบอลก็รออีกหน่อย
ars7
เล็กสั้นแต่มั่นใจ
Full Member

คะแนนความรัก: +73/-76

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 03:57:49 PM »

เล่นเห็นแก่ตัวมากไป จะยิงท่าเดียว โดยเฉพาะตัวต่างชาติ
aodzy99
Full Member
**

คะแนนความรัก: +209/-66

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 04:08:12 PM »

ไม่มันส์เหมือนเมื่อก่อนเพราะแต่ก่อน นักเตะหรือแฟนบอล ตีต่อยกันเยอะ
แต่เดี๋ยวนี้กฎระเบียบเยอะขึ้น ทำให้ทุกทีมต้องระวัง
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +230/-366

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 05:09:17 PM »

อย่าลืม ไทยลีก 16 ทีม ตกชั้น 3 ทีม เหลือ 13 ทีมนะ
แต่ละทีมก็ไม่อยากเป็นฝ่ายแพ้บ่อยๆแน่
สังเกตุว่าจะเสมอกันหลายเกม
winningkung
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +246/-582

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 05:48:25 PM »

นึกว่าผมคนเดียวน่ะ.. ดูแล้วเล่นเอื่อยๆมาก สปีดบอลดูช้ามากๆ
ถ้าคู่เล็กๆ เจอกัน มันอยู่นะครับ พวกนี้จะเพลส แล้วมันมีพื้นที่แดนกลางให้เล่นเยอะถ้าหลุดเพลสมาได้ จังหวะบอลเลยเร็ว
แต่ถ้าเป็นพวกบอลแทคติกเจอกัน จะง่วงนอนหน่อยๆ
แบบโคราช-เชียงราย บอลคุมโซน ไม่เพลส ฝั่งตรงข้ามเขาไม่ออกบอลเร็วกันหรอก มันมีโอกาสพลาดแล้วโดนสวนสูง
อย่างพอเชียงรายนำ แล้วโคราชพยายามออกบอลเร็ว พลาดโดนโต้หลายรอบมากๆ แต่ดันไม่ละเอียดเลยไม่ได้ประตูเพิ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2019, 05:50:20 PM โดย winningkung » บันทึกการเข้า
Nuttyronal_34
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +261/-84

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 06:17:29 PM »

น่าจะเพราะบุกน้อยกว่าแต่ก่อน ที่ตะบี้ตะบันบุกใส่กันอย่างเดียว

ปล. แต่ดูในสนามก็มันส์เหมือนเดิมนะ
loeienter
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +168/-246

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 08:22:26 PM »

ไม่มันส์ได้ไงครับ ทีมใหญ่ๆชนะยากลำบาก ทีมก็น้อยลง ต้องลุ้นกันแต้มต่อแต้มเลย ผมว่าปีนี้เดือดแน่ๆครับ แต่มันเป็นแค่ช่วงแรกๆแค่นั้น  ที่สำคัญ เริ่มมาได้2แมท เปิดดากไส่กันแล้ว โคตรเรียล
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Sr. Member

คะแนนความรัก: +114/-93

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 09:23:53 PM »

ใครดูจอตู้ ก็จิบเบียร์แกล้มโก๋แก่ไป ใครไปดูในสนาม ก็เอาโก๋แก่ติดไม้ติดมือไป เพราะโก๋แก่ มันส์ทุกเม็ด

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
Tanapongzuzu
Newbie
*

คะแนนความรัก: +9/-4

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 09:31:44 PM »

ผมว่ามันส์กว่าปีที่แล้วครับ
DrummerOat
Hero Member

คะแนนความรัก: +71/-51

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 09:36:58 PM »

ดูไปเรื่อยๆครับ
Udon
Hero Member

คะแนนความรัก: +127/-224

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 10:08:51 PM »

ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า ไทยลีกเล่นบอลตามทีมชาติเลย สมัยทีมชาติของซิโก้รุกกันทั้งทีม บอลสโมสรก็เล่นคล้ายๆกันดาหน้าบุกทั้งทีม
มายุคราเยวัชรับลึกบุกกันไม่กี่คน มาดูในลีกกลางกับหลังก็ไม่ค่อยบุกขึ้นไปจะยืนห่างกัน ปล่อยหน้า2-3ตัวทำเกมส์ขึ้นไปเอง ออกแนวไดเร็คหน่อยๆ
หรือมันเป็นเทรนด์บอลยุคนี้ก็ไม่รู้ แต่รู้สึกเหมือนจขกท.ว่า มันดูไม่ค่อยสนุก
kanong
ผู้สนับสนุนบอลไทยเกือบเป็นทางการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1456/-1017

รัก+เชียร์ // แต่ไม่บูชา

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 11:00:52 PM »

T2 สนุกมาก บีจี บอก

jearb2013
Sr. Member

คะแนนความรัก: +93/-30

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 01:03:14 AM »

ที่พูดมาก็มีเหตุผลครับแต่ตอนนี้ต้องยอมรับว่าไทยลีกกำลังอยู่ในยุคถ่ายเลือด
ต่อไปนักเตะแก่ๆคงจะไม่ได้เล่นและนักเตะรุ่นใหม่ก็จะมาเล่นแทนที่แล้ว
นักเตะรุ่นใหม่ พวกนี้ผ่านการฝึกแบบระบบอเคเดมี่แบบเต็มรูปแบบ ระบบอาชีพฟุตบอลเยาวชน
ดังนั้นถ้าอยากเห็นไทยลีกมีนักเตะที่เล่นแบบมีคุณภาพ
 คงต้องรอให้นักเตะเหล่านี้ขึ้นมามากกว่านี้ครับ
โทน รำมะนา
อย่าให้ใครมาทำลายฟุตบอลไทย จงส่งเสริมคนที่สร้างสรรค์ฟุตบอลไทย เพราะเรารักฟุตบอลไทย หวังให้ไทยไปฟุตบอลโลกในชาตินี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +482/-255

คนโกหกตลอดเวลามักจะทุจริต

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 08:47:34 AM »

ผมว่ามันส์กว่าปีที่แล้วครับ
ผมดูเหมือนคุณครับ

เบาสมอง  มองปัญหา  พัฒนาฟุตบอลไทย
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2170/-5857

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 08:59:03 AM »

ประชาสัมพันธ์ห่วยครับ สู้สยามกีฬาทำไม่ได้ ต้องยอมรับครับ

งาน ไทยลีก expo โปรโมตลีก ทุกระดับ สมาคม ชุดนี้ไม่เคยจัดเลย ผิดกับสยามกีฬา

ไม่มีสายข่าว ลีกภูมิภาคแข็งๆ เหมือน SMM

ไม่มีการถ่ายทอดสด T3-T4

แต่ไม่รู้เหมือนกันนะ ผมว่าปีนี้ ยังดีกว่าปีที่แล้วหน่อยๆ ถึงจะสู้สมาคมชุดเก่า กับ สยามกีฬาทำ ไม่ได้ก็เถอะ

น้องอบอุ่น@PBH
เพชรบูรณ์เอฟซี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +691/-941

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 09:10:54 AM »

เมื่อก่อนไทยลีกคือไทยลีก
คนที่ดูไทยลีกก็ดูแต่ไทยลีก
หรือ + รวมอาจมีดูลีกยุโรปที่มันไกลตัว
แต่ 2 ปีนี้ มีการเปรียบเทียบ ไทยลีก เจลีก
ซึ่งถ้าให้พูดตรงๆเจลีกก็ไม่ต่างจากลีกยุโรปเท่าไหร่นัก
ในเรื่องของคุณภาพแล้ว ถ้าไม่นับลีกใหญ่ๆทั้งหลาย
ทีนี้พอแฟนบอลไทยชินตากับการเล่นแบบแน่นอนของเจลีก
ก่อนแล้วมาดูไทยลีกต่อตอนเย็นซึ่งมันเจอข้อเปรียบเทียบในทันที
จ่ายบอลพลาด จ่ายบอลช้า คิดนาน คำพวกนี้เกิดขึ้นทันที
หลายๆท่านเลยมองความผิดพลาดเป็นข้อเปรียบเทียบ
หลายๆท่านไม่ได้ดูเจลีก หรือรอดูเฉพาะนักเตะไทยเล่นไม่ได้ใส่ใจรายละเอียดนัก
ก็ไม่ได้เกิดข้อเปรียบเทียบขึ้นในใจ มีความสุขกับบอลไทยที่มีพัฒนาการ
ถึงพัฒนาการมันจะสู้เจลีกตอนนี้ไม่ได้ แต่ผมว่า
อีกไม่นานจะขยับเข้าไปใกล้เค้าอีกเนื่องจากนักบอลของเราวนเวียนไปเล่นที่นั่นหลายราย
หลายรายกลับมา ฟอร์มการเล่นผิดไปจากเดิมเยอะเลย
เมื่อก่อน มุ้ย ลงมาช่วยเกมส์รับอย่างมากก็หน้ากรอบเขตโทษ
หลังจากกลับจากญี่ปุ่นรอบนี้ ลงไปช่วยถึงเส้นประตูในหลายๆจังหวะ
รวมถึงนักเตะที่แม้นไม่ได้ลงเล่นใน J1 ก็กลับมาพร้อมทัศนคติที่ดี
ขึ้นสุดลงสุดเสมอ (ที่กลับมาแล้วแย่ลงก็พอมีให้เห็น)
ผมเชื่อว่าอีกไม่นานเกินรอนักบอลไทยจะเล่นแบบขึ้นสุดลงสุดได้
เพราะนักบอลเราไปเล่นเจลีกกลับมา
แล้วเปลี่ยนความคิดตัวเองเพราะเข้าไปซึมซับแนวคิดของฟุตบอลญี่ปุ่นกลับมา

jikoro
Hero Member

คะแนนความรัก: +204/-404

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 09:26:00 AM »

แทบไม่เจอทีมไหนเพลสซิ่งเลย นักเตะไทยเลยเพลสกันไม่เป็น ส่วนใหญ่รับลึก แล้วก็โยนไปข้างหน้า นับวันถอยหลังหมด

ไม่น่าจะพัฒนาไปไหนเท่าไหร่หรอก ตราบใดที่โค้ชไทยลีกยังใช้สไตล์นี้

บอลไทยจะไปบอลโลก แค่ไปเวียงจันทร์ก็กลับมาซะแล้วววว
ยักษ์แสด
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +252/-548

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 10:04:24 AM »

ประชาสัมพันธ์ห่วยครับ สู้สยามกีฬาทำไม่ได้ ต้องยอมรับครับ

งาน ไทยลีก expo โปรโมตลีก ทุกระดับ สมาคม ชุดนี้ไม่เคยจัดเลย ผิดกับสยามกีฬา

ไม่มีสายข่าว ลีกภูมิภาคแข็งๆ เหมือน SMM

แต่ไม่รู้เหมือนกันนะ ผมว่าปีนี้ ยังดีกว่าปีที่แล้วหน่อยๆ ถึงจะสู้สมาคมชุดเก่า กับ สยามกีฬาทำ ไม่ได้ก็เถอะ

แล้วทำไม สื่อสยามกีฬา หรือ SMM ไม่ค่อยทำข่าวเหมือนแต่ก่อนละครับ   คุณเป็นสื่อกีฬาอันดับ 1 ของประเทศ  แต่ทำไมพื้นที่ข่าวลีกในประเทศตัวเอง ไล่ตั้งแต่ T1  -  T4  ไม่ค่อยมีพื้นที่เหมือนแต่ก่อนละครับ  คำว่าสื่อสารมวลชน มันต้องแบ่งฝ่ายด้วยเหรอครับ
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +193/-1135

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 10:34:06 AM »

แล้วทำไม สื่อสยามกีฬา หรือ SMM ไม่ค่อยทำข่าวเหมือนแต่ก่อนละครับ   คุณเป็นสื่อกีฬาอันดับ 1 ของประเทศ  แต่ทำไมพื้นที่ข่าวลีกในประเทศตัวเอง ไล่ตั้งแต่ T1  -  T4  ไม่ค่อยมีพื้นที่เหมือนแต่ก่อนละครับ  คำว่าสื่อสารมวลชน มันต้องแบ่งฝ่ายด้วยเหรอครับ

ก็เห็นทำอยู่นะครับ ว่าแต่คุณเคยเข้าเวบสยามกีฬาไปดูข่าวไทยลีกไหมครับ?

ใครกันแน่ที่แบ่งฝ่าย

ฮี่ๆๆ
ยักษ์แสด
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +252/-548

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 11:10:23 AM »

ก็เห็นทำอยู่นะครับ ว่าแต่คุณเคยเข้าเวบสยามกีฬาไปดูข่าวไทยลีกไหมครับ?

ใครกันแน่ที่แบ่งฝ่าย

เข้าครับผม   

ผมไม่ได้บอกว่าไม่มีครับ  แต่ผมบอกว่าพื้นที่ข่าวไม่เหมือนแต่ก่อน   ซึ่งแต่ก่อนพื้นที่ข่าวในหนังสือพิมพ์สยามกีฬา มันจะมีข่าวเกี่ยวกับทีมต่างๆ ในลึกภูมิภาค เป็นจำนวนมาก แยกเป็นทีมๆ เลย   รวมทั้งไทยลีกด้วย

แต่ตอนนี้ พื้นที่ข่าวมันไม่เหมือนเดิม 
NR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +126/-67

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 12:35:02 PM »

ช่วงมี 18 ทีม ยังมีทีมอ่อน 1-2 ทีม คอยแจกแต้ม แจกสกอร์อยู่เลย  หลายเกมยิงกันมโหฬาร มันก็ดูน่าสนุกดีออก แต่ผมมองว่ามันไม่ใช่เกมคุณภาพเพราะทีมโซนท้ายตารางมันห่างชั้นทีมในลีกเกินไป

Nuttyronal_34
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +261/-84

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 08:55:36 PM »

ทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยกับท่านครับ
PumDMinter
ลุงหนึ่งหนังสือครึ่งราคา
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +201/-212

facebook.com/discount.book

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 10:40:38 AM »

+1 ให้ทุก'เม้นท์แล้วนะครับ
(ขอบคุณที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน..) 

"ลุงหนึ่ง หนังสือครึ่งราคา"
ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์